The hits. Tis Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Mambo vipi, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu kwa kipindi cha leo, VOA Express. Mimi ni Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, ikiwa leo tarehe 27 mwezi Oktoba mwaka 2020, imesalia tuna masaa kuhesabu kwa kwa taifa la jamhuri ya muungano wa Tanzania kushiriki katika uchaguzi mkuu, ikiwa ni uchaguzi wao wa tano tangu kuanza kwa mfumo wa vyama vingi. Hiyo ni mojawapo ya yale tumekuandalia kwenye kapu la VOA Express. kando hayo tutakuwa tunaelekea Nigeria, tunaangalia nini kinafanyika huko, wakati ambapo maandamano bado yanaendelea katika taifa hilo. Usisahau kupitia katika ukurasa wetu wa VOA Swahili Facebook, ambapo utapata barazani na swali la leo, yote yakiangazia uchaguzi mkuu wa Tanzania. Basi mkoko utakuwa unaalika maua na kuwa burudani safi kabisa pale ambapo tutakuwa na kupatia burudani iliyo safi kimziki, na pia tukiangalia nini kiliko katika ushauri e, mwezi huu wa kansa. mm -hmm. -hmm. Na pia tukiangalia nini kinafanyika katika mitandao yetu ya kijamii na wengi tunakuwa na madharau sana ikija katika swala la afya zetu. Nasikia hata mtu akwambiwa avae barakoa anasema ah, hapajapita polisi hapa, kwa hivyo sivai. Yani tunakuwa washindani sana ikija katika afya zetu, lakini tutasikia mengi katika Vio Express. Haya, tuangalie yaliyomo katika habari za hivi leo, ambapo tunaanzia kule Zanzibar, ambapo wajumbe wa tume ya uchaguzi wa Zanzibar, maafisa wa usalama na wanajeshi wameanza kupiga kura hii leo, siku moja kabla ya uchaguzi mkuu wa urais na wa ubunge. Wapiga kura huko Tanzania bara na Zanzibar watapiga kura kuwachagua rais na wabunge baada ya kampeni iliyokuwa na hamasa kubwa na kuwavutia idadi kubwa ya wafuasi wa pande zote kutoka chama tawala pamoja na upinzani. Wakati huo huo, kiongozi wa upinzani wa chama cha ACT Wazalendo alishikwa kwa muda na maafisa wa usalama alipojaribu kwenda kupiga kura na kulazimishwa kurudi nyumbani, kufuatana na ripoti za vyombo vya habari. Sandey Shomari anayo taarifa kamili. Kiongozi wa upinzani Saif Sharif Hamad, ambaye anajaribu kwa mara ya sita gombea urais kisiwani humo, alichukuliwa na polisi alipofika kwenye kituo cha kupigia kura katika mtaa wa Garagara kujaribu kupiga kura yake katika siku ya kupiga kura mapema yaliyotengwa tu kwa ajili ya vikosi vya usalama na mwawakala wa uchaguzi. Chama chake cha ACT Wazalendo kiliandika kwenye ukurasa wake wa Twitter kwamba Hamad amekamatwa siku moja kabla ya uchaguzi wa rais na wabunge kufanyika Zanzibar na Tanzania Bara. Lakini duru za habari zinaweza kwamba muda mfupi kabla ya kukamatwa kwake, polisi walifatua mabomu ya machozi na risasi za moto na kumpiga kikatili kijana mmoja karibu na shule ya msingi ya mtu pepo ambako kituo cha kupigia kura kinapatikana katika ngome ya upinzani, mwandishi wa AFP alishuhudia. Mkuu wa kitengo cha habari na mawasiliano ya umma kutoka tume ya uchaguzi ya Zanzibar Jaale Makame amesema zoezi la upigaji kura ya mapema kwa leo limefanyika kwa mujibu wa sheria, sio kama inavyolalamikiwa na baadhi ya vyama vya upinzani vinavyoshiriki uchaguzi mkuu wa Zanzibar. Sheria ya uchaguzi ya Zanzibar, sheria namba nne ya mwaka elfu mbili na kumi na nane kifungu cha 82 mabano moja, ambacho kinaitaka tume ya uchaguzi ya Zanzibar kuendesha kura ya mapema siku moja kabla ya ile siku ya uchaguzi mkuu au siku yoyote ambayo inaweza inafaa kwa uchaguzi wa mwaka 2020. Tume ya uchaguzi ya Zanzibar kwa kushirikiana na wadau wa uchaguzi ilipendekeza kwamba kura ya mapema kwa mwaka huu ifanyike siku moja kabla ya siku ile ya uchaguzi mkuu ambayo ni leo. Makame anasema ni watu maalumu walioruhusiwa na sheria kupiga kura hii leo ni wapiga kura ambao ni wasimamizi wa uchaguzi, wasimamizi wa vituo vya uchaguzi, wa askari polisi, watendaji wa tume na wajumbe wa tume, pamoja na wapiga kura wale ambao watakuwa na jukumu la ulinzi na usalama siku ya uchaguzi. Kwa upande mwingine, vurugu ziliibuka Jumatatu usiku huko Pemba kwenye ngome ya upinzani wakati jeshi lilipeleka karatasi za kupigia kura ambazo wafuasi wa upinzani waliamini zilikuwa zimewekwa alama mapema. Ripoti zilizothibitishwa kutoka Pemba zinaonyesha kuwa raia watatu wameuawa wa kupigwa risasi na polisi kwa kutumia risasi za moto, ilisomeka taarifa ya ACT Wazalendo. Siku ya Jumanne, chama hicho kiliotaja watu watatu wameuawa na watu wengine tisa kujeruhiwa. Taarifa hiyo ya ACT imeendelea kueleza kwamba tunatoa wito kwa jamii ya kikanda na kimataifa kushawishi serikali za Tanzania na Zanzibar ziruhusu uchaguzi ulio huru na wa haki na kufanya uchaguzi bila vurugu na vitisho katika siku mbili zijazo. Kamishina wa polisi Zanzibar Mohamed Hassan Haji alikataa kutoa maoni yoyote juu ya vifo au kukamatwa kwa Hamad. Kulikuwa na idadi kubwa ya polisi na wanajeshi kote visiwani humo. Huko Garagara, polisi wa kupambana na ghasia walikimbilia kwenye njia za pembeni mwa barabara na kufyatua bomu ya machozi na risasi za moto. Kundi la polisi karibu sita walimpiga bila huruma kijana mmoja na bunduki zao na fimbo kabla ya kumpakia nyuma ya gari lao. Waandishi wa habari walifukuzwa kutoka eneo hilo. Mvutano wa kisiasa kati ya chama tawala na upinzani umekuwa ukiendelea kwa miongo kadhaa, ambapo upinzani ukilalamika kwamba unanyanyaswa na kunyimwa haki zao. Saif Sharif Hamad mwenye umri wa miaka 77 aliwambia mkutano wake wa mwisho wa kampeni siku ya Jumapili kwamba wakoloni, yani bara, wamedhulumu vya kutosha, kwa hivyo chukua uchaguzi huu kwa umakini mkubwa. Tuko tayari kuifia Zanzibar. Sande Shomari, Sauti Amerika, Washington. Namshukuru sana Sande Shomari kwa taarifa hiyo kutoka Zanzibar. Na kwingineko ni kwamba wakati maandamano dhidi ya ukatili wa polisi yakiendelea nchini Nigeria, baadhi ya wanaoshiriki wamegeukia ghala za serikali zinazohifadhi chakula cha dharura kutokana na shughuli kufungwa kwa sababu ya janga la COVID-19. Katika tukio la karibuni jana Jumatatu, kundi la watu limepora magunia ya mchele, sukari chumvi pamoja na vyakula vingine kwenye gala moja ya chakula mjini Lagos, ikiwa ni tukio la pili baada ya jingine kufanyika mwishoni mwa wiki. Kama anavyosimulia Harison Kamau, waandamanaji walikusanyika wakipiga kelele nje ya kala moja mjini Abuja siku ya Jumamosi, wakati magari ya polisi na wanajeshi yakiziba eneo la kuingia katika kala hilo. Awali, kundi hilo lilijaribu kuvunja kala kwa nia ya kupora vyakula kama vile mchele na maharage kabla ya maafisa wa polisi kuwazuia na kupiga risasi hewani. Licha ya hilo, baadhi yao kama vile David Ojo walisema kuwa hawataondoka hadi wapewe japo chakula kidogo. tunahitaji bidhaa muhimu kama dawa na chakula. Hivi karibuni jirani yangu nusura afe kwa njaa kwa sababu ya virusi vya korona. Alikuwa akifanya kazi kama mlinzi kwenye taasisi moja ya serikali, lakini akafutwa kazi. Sasa hajui la kufanya. Nilimpa maharagwe na mchele kwa kuwa alikuwa karibu kufa njaa. Maghala ya chakula nchini Nigeria yanahifadhi tani nyingi za chakula na bidhaa nyingine za misaada, zimevamiwa kuvunjwa na kuporwa kwenye majimbo tisa kote nchini katika kipindi cha siku chache zilizopita. Muungano wa mashirika yasiyo ya kiserikali dhidi ya virusi vya korona maarufu kama CA COVID umechangisha mamilioni ya dola kwa ajili ya watu walioathiriwa na COVID-19 na kisha kuikabidhi serikali. Hata hivyo majimbo mengi yanasemekana kusitisha programu ya utoaji wa misaada baada ya shughuli za kawaida kuanza kufunguliwa tena. Baadhi ya wakazi wanalalamika kuwa mamlaka zimeendelea kushikilia misaada wakati watu wakikumbwa na njaa. Baadhi ya wakazi wa Abuja kama Sande Chuku anasema kuwa hajapokea msaada wowote kutoka kwa serikali tangu kutokea kwa janga la korona. Hakuna chochote tulichopewa, labda waligawana wenyewe. Sasa hivi wanaficha misaada na kisha baadaye wataanza kuwauzia watu. Janga la corona limeongeza baa la njaa kwa watu maskini nchini Nigeria, ambao ni takriban milioni 83 ikiwa asilimia 40 ya wakazi nchini humo kulingana na idara ya kukusanya takwimu ya serikali. Vivian Belonu ambaye ni kiongozi wa taasisi ya Social Action Nigeria anasema kuwa viwango vya chakula vilivyohifadhiwa kwenye makala ni ishara ya utawala ulioporomoka wazo la kuwa baadhi ya watu wanaweza kushikilia misaada ya chakula ya watu kwenye maghala na kisha kutazama wakiangamia kutokana na no umasikini na njaa ni jambo lisilokubalika, sio haki kamwe. Baraza la magavana la Nigeria maarufu kama NGF limesema jana Jumatatu kuwa baadhi ya bidhaa zilizoporwa kwenye maghala zilihifadhiwa kwa ajili ya watu wenye mahitaji na kwamba hawajakataa kutoa misaada, wakati maafisa wa usalama wakiendelea kulinda maghala ya chakula kote nchini mamlaka za majimbo zinatathmini mikakati ya kuanza kutoa misaada hiyo. Shukran sana Harrison Kamau. Ewe mm -hmm. Imekuwa sasa ni e, uporaji, tena ime, uporaji, halafu hali yenyewe pia haipendezi. Kuna video ambazo ziko katika mitandao yani, hazipendezi kabisa, ziko Waingereza wa, wa wasema ziko graphic nam. Unaendelea kusafiri na VOA Express, unaweza kufuatilia habari zetu kwenye ukurasa wa VOA Swahili kwenye Facebook ama ukurasa wetu wa mfanyabiashara wa Rwanda anayeshutumiwa kufadhili mauaji ya kimbari mwaka 1994 nchini humo amehamishiwa Dhaheg akisubiri kesi yake mahakama ya kimataifa ya uhalifu inayosimamiwa na Umoja wa Mataifa imeeleza katika taarifa Jumatatu kwamba Felician Kabuga mwenye miaka 87 atapelekwa hivi karibuni kwenye mahakama hiyo. Kabuga amehamishiwa The Hague Jumatatu kutoka Ufaransa, ambapo alikwepa kukamatwa kwa zaidi ya miaka 22. Alikamatwa karibuni mjini Paris mwezi Mei. Mawakili wa Kabuga walitaka ashitakiwe Ufaransa, lakini mwezi uliopita mahakama ya juu nchini humo iliidhinisha uhamisho wake kwenda Heg. Kabuga anakabiliwa na, na mashtaka kadhaa pamoja na kuhusika katika mauaji ya kimbari, uchochezi wa moja kwa moja na wa umma kutenda mauaji ya kimbari na uhalifu dhidi ya binadamu. Watafiti wa serikali ya Marekani wanasema dawa ya majaribio ya tiba kwa COVID-19 haifai kutibu wagonjwa waliolazwa hospitali walio katika hatua ya juu ya virusi vya korona. Taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya mzio na ya kuambukiza ilitoa taarifa Jumatatu ikisema haitarajii tena wagonjwa wapya kushiriki katika majaribio ya dawa hiyo iliyotengenezwa na kiwanda cha dawa kilichopo Marekani cha Eli Lilly na kampuni ya kibayotiki ya Abcelera yenye makao yake nchini Canada, ni sehemu ya aina ya matibabu yanayojulikana kama kinga mwili za monoklono, ambazo hufanywa kuwa seli za kinga ambazo wanasayansi wanatarajia zinaweza kupambana na virusi. Tiba ya kinga mwili ilikuwa sawa na ile aliyopewa rais wa Marekani Donald Trump baada ya kupimwa na kukutwa na COVID-19 mwanzoni mwa mwezi huu. Tayari Eli Lil imeomba idhini ya dharura ya dawa hiyo kwa taasisi inayofuatilia ubora wa viwango vya dawa na chakula Marekani, FDA, kwa dawa hiyo itumike kwa kesi nyepesi hadi za wastani za maambukizi ya COVID-19, kulingana na matokeo ya awali kutoka majaribio tofauti ya kliniki. Mlipuko mkubwa wa bomu ndani ya seminari ya Kiislamu huko kaskazini magharibi mwa Pakistan mapema Jumanne uliua watu wasiopungua wanane na wengine zaidi ya 130 kujeruhiwa, maafisa wa polisi wanasema. Kifaa cha mlipuko kilichotengenezwa kililipuka kwenye eneo lililojaa watu la seminari katika jiji la Peshawar wakati wa masomo ya asubuhi kwa saa za huko. Picha za simu za mkononi zilionyesha kuwa maalim alikuwa akifundisha Quran wakati bomo lilipolipuka katika seminari ya jamii ya Zubairia. Afisa mwandamizi wa polisi Mansur Aman aliwaambia waandishi wa habari kuwa mlipuko ulikuwa umefichwa kwenye begi lililoachwa na mtu ndani ya madrasa. kabisa unaendelea kusafiri na VOA Express inayokutangazia kutoka hapa Mombasa, baada ya kipande hicho kifupi cha mziki maarufu sana malwedhe tunaelekea katika kitengo cha barazani nam. Na katika barazani hii leo, kama swali letu lilivyo kwenye ukurasa wa Facebook wa VOA Swahili, tumelielekeza katika Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ambapo kesho wanatarajiwa kufanya uchaguzi. Na tumeuliza, je, ni maswala gani unayozingatia ili kuamua utakayempigia kura? Ndilo swali letu ambapo tumekuomba utuandikie nambari ya simu natari, na tayari naona nambari za simu hapa zinatiririka. Tuanze na nani huyu? Nam moja kwa moja tuko naye Heri Sikilo wa Mbeya, Tanzania na Tukusikie Heri, kikubwa ambacho kinakizingatia wakati unataka kumpigia kura mtu kwanza, wakati wanafanya kampeni, hasa kikubwa ni kuangalia huyu mgombea ni kitu gani kikubwa anakuja kukifanya katika nchi, angalau awe katika ule userious, awe na wazo kwamba, na awe na uzalendo wa dhati kabisa, kwamba anakwenda ku, ku, kutengeneza jambo zuri katika nchi. Cha pili ni yule kiongozi anayeweza kusimamia na jambo lake lile li ambalo anataka kulifanya na aliwe jambo lenye manufaa kwa wananchi kwa ajili ya maendeleo ambayo tunamzingatia pia ni yule anayeweza kupambana na rushwa. Kunavyo vyama vingi tu vya kisiasa labda wewe huangalii manifesto ya chama cha kisiasa ambacho kinampa mtu nafasi ya kupigania. Bahati mbaya manifesto za za, za vyama mbalimbali hasa kwa mfano kwetu Tanzania ukizisoma kwa mfano ukichukua manifesto ya Chama cha Demokrasia na Maendeleo ukachukua manifesto ya Chama cha Mapinduzi kuna kuna kuna utofauti huko. Utofauti wenyewe katika eneo hili chama kimoja kinaandika labda kwa mfano ilani. Okay. Ile ilani unakuta haina utafiti wa kutosha, kwamba mtu anakwambia atajenga barabara. Atajenga barabara kwa gharama ipi? Kwa fedha ipi? Alitoa wapi? Manifesto, ilani zionyeshe tafiti ambazo zimefanyika kwenye nchi au kwenye jamii ambazo zitakwenda kutekeleza yale mambo ambayo wananchi wanayataka. Tunashindwa kuangalia ilani. Ilani nyingi zimekaa kishabiki, zinazungumzia zina jambo ambalo haliwezi kutekelezeka nakutana naye Barnaba, anasema yuko wapi? Anasema yupo Iringa, Tanzania. Karibu Barnaba. Ha, mimi kigezo cha kwanza ambacho naweza nikakiangalia kwa mtu ambaye naweza nikamchagua ni kiongozi ambaye anatakiwa kuchaguliwa ili aweze kuongoza watu vizuri. Sifa ya kwanza kwanza, yeye mwenyewe awe ni mtu ambaye anashiriki kwenye matukio ya kijamii, kwa mfano ashirikishwe kwenye mambo ya maendeleo kuanzia ngazi ya, ya, ya, ya kijiji mpaka ngazi ya taifa. Pili, aweze kuwa na maamuzi ambayo inakuwa na ushirikishwaji na ushirikishwa watu wengine, kwa mfano viongozi wengine awashirikishe, ili waweze kujadili kwa pamoja na kuyatatua, kuhakikisha naleta maendeleo kwa watu wengine. Aisei, tukushukuru sana kwa kushiriki katika kitengo chetu cha barazani. Nashukuru pia pia, nawatakia kazi njema hapo studio, bila I... shaka joto la uchaguzi limepamba pale na wananchi tayari wanaamua ni nini watafanya. Ehe, wanasema vigezo vyao ambavyo mm -hmm. watakuwa vikifuata kuanzia hapo kesho. Swala so, la, la rushwa ni muhimu sana tuangalie kwenye wale waliotuandikia kwenye ukurasa huo wa Facebook. Tuanze naye Isaac Saidi Paul anasema yuko DRC, anasema ningekuwa Tanzania kura yangu ningeipa upinzani. Si vyema rais awe madarakani muda mrefu. Haya, Hamisi Shabani kutoka uswahilini Arusha, Tanzania, anasema ili kuchagua viongozi bora wa ngazi mbalimbali akiwemo rais, mbunge pamoja na diwani, jambo la msingi ni kuangalia sera. Naye Magufuli Jikono anasema kutoka Morogoro Tanzania, kiukweli, kura ni siri yangu na tayari kadi ipo mkononi. Kwa hivyo vigezo anavyo mwenyewe katika nafsi yake. Enok Ella class kutoka Kiguli DRC anasema kiongozi asiye na ubaguzi wala upendeleo lao, angekuwa Tanzania ndiye angempa kura. Haya, asante sana walioshiriki kitengo chetu cha barazani. Sasa tuelekee katika kitengo cha burudani. Wao wakipiga kura sisi tuwaburudishe. Na, leo tuna nani? Leo tuko naye Alisho akimshirikisha Calligraph Jones, tunashikanisha Kenya na DRC Congo. mm -hmm. Tunasikiza mtindo wa kilingala na swahili ndani yake kiingereza kwa mbali, wacha tumsikize. ya nini tupate tabu? Nakwambia na haina manufaa, uh. <laughs> Wewe sikiza kwa, kwa Kiswahili na Kiingereza basi yale yeah, mengine tu mdundo. Sasa tukiachana <laughs> na hilo msikilizaji, ni wakati wa kuelekea katika kitengo chetu maalum, kila mara huwa tunakuandalia Hivi leo tuko na ushauri ambapo eh, tuko naye Daktari Abdulrahman Abud, yeye akiwa ni mtaalamu wa ugonjwa wa kansa, na anazungumzia jinsi ambavyo mitindo ya wa kimaisha watu wanakuwa hawapendi kufanya mazoezi, hawapendi kula lishe bora. Hebu tumsikize anatuambiaje, hasa ikiwa tuko katika mwezi wa kansa ya matiti. Tuache kukaa, tufanye mazoezi at least, kwa watu wa umri wa juu, yani adults wafanye mazoezi ya katikati kama vile kutembea haraka dakika 30, kwa kila siku, siku tano kwa wiki. Na katika kubadilisha bado maisha, tunasema tupunguze uzani obesity and, uh, overweight. Tupunguze, tutegee kitu inaitwa BMI of 18.9 to 24.5, yani 18.9 hiyo ndio pendekezo lau. Ukiwa utakuwa mnono zaidi, basi zile unaongeza uh, uh, uwezekano wewe kupata saratani na vilevile vile, katika kubadilisha menendo ya maisha tunapenda kuusihi wagonjwa wetu na wale ambao si wagonjwa, wale chakula ambacho kiko na afya, kama vyakula vyenye kutokana na miti mboga, mafruits. Kwa kula tu chakula inaweza kupunguza saratani yoyote ile kukupata wewe kwa asilimia kumi na saba. Na hii, hizi takwimu natoa ni takwimu ambazo zinapatikana kwenye mitandao e. Kwa mfano hii takwimu nimesema ya kuwa kwa kula chakula hii inapunguza saratani ya matiti kwa asilimia ishirini na mbili imefanywa na mtafiti mkubwa ana, ana, anaitwa Aun. E, so hizi zote zinapatikana kwenye vitabu vya saratani na vile, vile, kwa kula chakula tunaweza kupunguza saratani ya utumbo kwa asilimia hamsini na mbili. Yani katika watu mia moja waliokuwa wafaa kupata saratani ya utumbo, basi hamsini na mbili wanaweza kuepukana na huo ugonjwa kwa kula tu vizuri. Na katika kugusia chakula nimesema hii tunaita gali, kipande cha faumu, kila kiko na kiko na madini inaitwa salfa. Salfa inaweza kuamsha ile <muchan> eh, kinga yetu ya mwili na ikatoa zile vini vya saratani. Kwa kula hiyo thaumu, unapunguza una saratani ya utumbo mara yani kumi na mbili kwa, by a factor of 12 sasa. Mm-hmm. E, hii unaweza kula kwa chakula ikipikwa, unaweza kula kwa sosi ikiwa itavunjwa vunjwa, ita ikiwa mbichi, vyovote vile. Lakini pia katika tukiongea kuhusu chakula na wasihi wa watu wa ambao wanapika wa, waandae vile vyakula namna vizuri kwa, kwa katika utafiti umefanywa vitunguu ikiwa tutavikaanga kwenye mafuta ndani ya mafuta basi, tunapoteza ile nguvu yake ya kuikinga mwili wetu la saratani. Asante sana daktari Abdurahman, kijana mdogo lakini na mwenye hikma. Umesikia kuhusiana na ile amesema garlic. Eh, kitunguu thomu eh, na sisi kitungu Waswahili tunapenda kukaanga, kumbe ukikaanga unaharibu. Tukiachana na hayo, ni wakati wa kuangazia nini kinafanyika katika mitandao yetu ya kijamii. Tuungane naye Sunday Shomari namba, asante sana Amina Chombo na Collins adede kutoka Mombasa studios moja kwa moja. Basi hapa nimekusha jatele kama pishi la mchele, nikiangalia na utanda katika mitandao mbalimbali kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko, hasa ni uchaguzi mkuu nchini Tanzania, huko visiwani Pemba. Kiongozi wa upinzani Mwalimu Saif Sharif Hamad alikamatwa na jeshi la polisi, na taarifa za chama chake cha ACT Wazalendo zilieleza kwamba alipelekwa kituo cha polisi cha Ziwani na alikamatwa akiwa katika kituo cha kupigia kura cha Mtoni Garagara. Naye kamishna wa polisi Zanzibar kule Pemba e, Juma Said Hamis amesema jeshi la polisi lililazimika kutumia bomu ya machozi usiku kwa mkia leo ili kutawanya wananchi waliojitokeza kupiga kura na leo asubuhi zoezi la upigaji kura huko Zanzibar limekusha anza, lakini kwa hii leo wanaopiga kura ni wachache, watu wa usalama na tume ya uchaguzi, na huo ndio utaratibu uliopangwa. Kwa hiyo wengine itakiwa wasubiri mpaka hapo kesho. Kwingineko nchini Kenya, wawakilishi baraza kwenye baraza au katika bunge la kaunti ya Mombasa, wawakilishi hao wamekumbana na mvutano mkubwa baada ya wawakilishi watatu kupimwa na kukutwa na COVID 19 walikuwa na mapumziko wiki mbili kwa wakilishi hao sasa yameongezwa hadi siku zingine kumi na nne na walipaswa kurudi kazini siku ya Jumatatu. Naibu spika eh, Fadhili Makarani alithibitisha taarifa hizo akisema kuwa siku kumi na nne zinaweza kuwa kuongezwa hadi kufikia ishirini na moja kwa sababu ya idadi kubwa ya maambukizi ya Covid 19. Na wakati huo huo wafanya kazi katika bunge hilo sasa wanasema wamewekwa gizani na wanakabiliwa na maambukizi kufuatia madai kwamba zoezi la upimaji lilisitishwa kwa sababu ya nini? Ya gharama. Na baraza la seneti ya Marekani lilogawanyika vikali lilimthibitisha Amy Coney Barrett kuwa jaji wa mahakama ya juu siku ya Jumatatu, akiwa ni mwanamke wa tano tu, rekodi hiyo kihistoria yenye historia ya miaka 231. Alishinda kwa kura 52 kwa 48, akichukua nafasi ya jaji Ruth Bader Ginsburg, RBG, aliyefariki dunia Septemba 18 na alapishwa katika hafla maalum iliyofanyika jana usiku huko White House. Kuinginea kwenye mitandao ni taarifa ya kocha wa timu ya soka ya Simba ya Tanzania, alipozungumza kwa uchungu mkubwa na waandishi wa habari baada ya timu yake kupoteza mchezo wa pili mfululizo katika ligi kuu ya nchi hiyo eh, kwa kipigo cha wabao moja kwa bila na ruvu shooting katika ligi kuu nchini humo. Eh, vibonzo vimesambaa kweli kweli maana timu hiyo inasemwa inataniwa na wapambe na washabiki e, wa upande wa pili wa timu ya Young Africans kwenye mitandao, wakisema kwamba sasa e, Simba wamepatikana, baada ya kupoteza mchezo wa pili mfululizo. Basi hayo tu ni baadhi yanayotanda e, katika mitandao ya kijamii e, nirudi Mombasa Studios kwako Collins Adede na Amina Chombo. Naam, swadakta so kabisa, Sande Shomari, kwa yale ambayo yamejiri mitandaoni, kwa sababu tunaishi katika ulimwengu wa dijitali e, sasa hivi wengi wanategemea sana mitandao kufahamu yale yanayojiri. Lakini tukiachana na hayo, tunapata swali la leo, ambapo tunauliza: Je, umepata elimu ya kutosha ya mpiga kura kukuwezesha fanya maamuzi katika uchaguzi mkuu Jumatano. Alex Mayala anasema vyowe Swahili, mbona mnapenda sana kufuatilia ya Tanzania na Afrika? Huko Marekani kuna uchaguzi, mbona hamuusemi? Ngasa Hamisi wa Kahama, Tanzania anasema tuwe watulivu siku ya kupiga kura, makundi tuachane nayo. Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini, Congo hakika kupata elimu ya kupiga kura ni jambo la msingi sana. Buchumi Egidio, mkazi wa Kigoma, kama Mtanzania, elimu ya kupiga kura imekuwa asilimia ndogo sana. Chandalola Michael, kwa sasa anasema anapatikana Mbarali, Mbeya. Mm -hmm. Ndiyo, elimu ya upigaji kura nimepata kupitia vyombo vya habari. Amos Mwanga anasema, na siyo elimu ya mpiga kura tu, hata elimu ya uraia ni muhimu sana kama watu wangeelimishwa. Mimi nahitimisha naye Masanja Kanone wa Geita, Tanzania anasema, ndiyo, elimu ninayo tena ya kutosha. Heri Kambale anasema bado sijaipata hiyo elimu. Lakini nafikiri hili ni tatizo tu, si kwamba la Tanzania peke yake, lakini nafikiri bara Afrika wakati mwingi, wakati wa uchaguzi, huwa wanasahau kuna kikundi cha watu fulani ambao huwa hawajai kupiga kura. M mathalan, nina miaka kumi na saba mwaka huu na kura zinapigwa, ikifika mwaka ule, baada ya miaka mitano, amefika umri wa kupiga kura, lakini kwa sababu hakupiga huku nyuma, hajui chochote kuhusu upigaji kura. Kwa hivyo kama wanavyosema muhimu elimu kupatikana. Tunahitimisha VIO Express kutoka Mombasa. Asante sana waliosimamia matangazo ya leo, akiwemo Khadija Riami, Josephat Kioko, pamoja naye Aida Isa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo. Tuwatakie wote wanaojiandaa kwa uchaguzi mkuu, uchaguzi mwema na wenye amani.