hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika VOA ikitangaza moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya jioni hi, leo Jumatano Oktoba ishirini na moja mwaka elfu mbili na ishirini. Jina langu ni Sandey Shomari na mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22 na vilevile vile kwenye www voa swahili com mtandao wetu huo na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Kati haya utakayosikia hii leo, huko nchini Kenya huenda kukawa na serikali pana zaidi inayojumuisha raisi, naibu wake, waziri mkuu na manaibu wake wawili, iwapo ripoti ya jopo la maridhiano maarufu kama BBI itaidhinishwa na raia wa nchi hiyo katika kura ya maamuzi katika habari nyingine huko nchini burundi wakati ikikumbukwa miaka 27 tokea uawe rais wa kwanza wa kabila la wahutu aliyechaguliwa kidemokrasia wachambuzi wanahisi kwamba ndoto ya rais huyo ya kuona demokrasia kamili nchini humo bado haijakamilika hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia hii leo katika matangazo yetu lakini kwanza bmj muridhi anakusomea habari muhimu za dunia Habari za hivi punde kutoka chumba chetu cha habari ni kwamba hali ya taharuki imeendelea hii leo Jumatano katika mji wa Lagos nchini Nigeria, kufuatia tukio la Jumanne jioni ambapo kwa mujibu wa mashahidi, wanajeshi waliwashambulia kwa risasi waandamanaji. Gavana wa jimbo hilo Babajide Sanwo-Olu alisema watu wasiopungua thelathini walijeruhiwa ambapo takriban watu wawili walipigwa risasi na angalau mtu mmoja kuuawa. Gavana huyu ameandika ujumbe wa Twitter na kukiri kwamba mtu mmoja ameuawa, kauli ambayo ni tofauti na ile aliyoitoa awali ambapo alikanusha ripoti za baadhi ya vyombo vya habari na mitandao ya kijamii kwamba kulikuwa na maafa. Hata hivyo, kupitia ujumbe wa Twitter, jeshi la Nigeria lilisema kwamba hakuna katika eneo hilo. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, si moshi ulionekana ukitoka kwenye eneo la tukio hilo katika e wilaya ya Leki. Jana Jumanne, serikali ilitangaza marufuku ya kutoka nje kwa saa 24 katika majimbo nane baada ya tukio hilo ambalo limeshutumiwa na wengi katika nchi hiyo. Rais wa nchi hiyo Muhammadu Buhari amewataka raia wake wawe watulivu, ingawa hakuzungumzia tukio hilo moja kwa moja. Maelfu ya raia wa Nigeria wamekuwa wakiandamana kila siku kwa takribani wiki mbili sasa, wakipinga kikosi maalumu cha polisi cha kukabiliana na wizi ambacho kwa miaka kadhaa kimekuwa kikishutumiwa kwa manyanyaso, utesaji na mauaji ya raia. Jaji mmoja wa mahakama ya Umoja wa Mataifa leo ameamuru kwamba mshukiwa wa mauaji ya halaiki nchini Rwanda, Felician Kabuga, ambaye amekuwa katika jela nchini Ufaransa tangu mwezi Mei mwaka huu, ahamishiwe mjini The Hague, Uholanzi, kama njia ya kuchukua tahadhari za kiafya wakati huu wa janga la korona. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hatua hiyo inamaanisha kwamba Kabuga mwenye umri wa miaka 84 huenda akawa mjini The Hague kwa kipindi cha miezi kadhaa na huenda akafikishwa mbele ya mahakama ya kimataifa mjini humo kujibu mashtaka yanayomkabili ya uhalifu wa kivita badala ya kupelekwa nchini Tanzania kama ilivyokuwa imepangwa hapo awali. Jaji Ian Bononi alisema mahakama hiyo inaona kuna umuhimu wa kumpeleka The Hague mshukiwa huyo ili haki itendeke. Kumekuwa na hali ya mkanganyiko kuhusu ni wapi ambapo kesi ya Kabuga itasikilizwa kwa sababu ya kile maafisa wa serikali na mahakama wanasema ni kubadilika kwa mazingira ambayo ni tofauti na awali, hususan kutokana na changamoto zilizoibuka zikiwa ni pamoja na zile za janga la korona. Kwingineko, kiongozi mkuu wa mashtaka ya mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa jinai ICC amesema kwamba mazungumzo yanaendelea kuhusu pahala ambapo rais aliyeondolewa mamlakani wa Sudan Omar al Bashir na washukiwa wengine wa mauaji ya halaiki katika jimbo la Dafu watafunguliwa mashtaka dhidi yao. Fatu Ben Suda amewaambia waandishi wa habari mjini Khartoum kwamba kwa, kwa vyovyote vile kuna umuhimu mkubwa kwa washukiwa hao kuchukuliwa hatua za kisheria haraka iwezekanavyo. Amesema ICC inajadiliana na, na serikali ya Sudan kuhusu uwezekano wa kesi kufanyika nchini humo na kuundwa kwa mahakama maalum kwa ajili ya mchakato huo. Mapigano katika jimbo la kaskazini mwa nchi hiyo la Darfur yaliongezeka mwaka wa elfu mbili na tatu wakati waasi ambao wengi wao hawakuwa wa asili ya kiarabu walijiami dhidi ya jeshi na maafisa wengine wa serikali kuu ya Hatum. Tangu wakati huo inakadiriwa kwamba watu laki tatu wameuawa huku zaidi ya milioni mbili unusu wakifurushwa makwao, kwa mujibu wa ICC. Al Bashir ndiye mshukiwa mkuu wa mauaji hayo pamoja na uhalifu mwingine wa kivita. Na wawakilishi wa Libya wanasema kwamba pande zote mbili zinazozozana zimekubaliana kufungua njia ya usafiri wa ndani za ardhi na anga baada ya mazungumzo ya siku mbili na Umoja wa Mataifa yaliyofanyika mjini Jeneva. Aida Isa anaisoma ripoti kamili. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Libya UNSMIL B. Stephanie Williams amesema lengo hatima ni kuitisha uchaguzi wa kitaifa na kuongezea, kuna haja mageuzi kuondoa uingiliaji kati wa kigeni usio watija kwa watu wa Libya. Nimeridhishwa na ripoti kwamba pande hizo mbili zimefikia mwafaka juu ya masuala kadhaa muhimu ambayo moja kwa moja yana mchango kwa maisha na ustawi wa watu wa Libya, amesema Williams. Baada ya siku mbili za majadiliano ya ana kwa ana kwenye umoja wa mataifa, ambayo yanatarajiwa kuendelea mpaka Jumamosi, pande hizo mbili zimekubali kufungua njia ya usafiri wa ardhini na angani. Pia wamekubali kuendeleza utulivu uliopo sasa kwenye mstari wa mbele na kuepuka mapambano ya kijeshi na hatua ambazo zitaongeza uzalishaji mafuta. Libya imeharibiwa na mzozo tangu kuangushwa na kuuawa kwa dikteta Muammar Gaddafi mwaka elfu mbili kumi na moja. Viongozi hasimu ndio wako kati kati ya wanamgambo wanaowania udhibiti, wakati ukiukaji wa haki za binadam mara nyingi hautupiwi jicho. Makundi mawili makuu yanayohasimiana ni serikali inayotambuliwa kimataifa wa GNA yenye makao yake mjini Tripoli na bunge la upande wa mashariki katika mji wa Tobruk ambalo linaungwa mkono na halifa haftar unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka hapa idaa ya kiswahili ya sauti amerika jiji kuu la marekani washington dc serikali ya uganda imesema inahitaji mkopo wa shilingi trilioni 6.2 kuharamia bajeti yake ya mwaka huu wa fedha ambapo inakadiriwa kwamba shilingi trilioni 45.5 zinahitajika waziri wa fedha na mipango David bahati amesema kati ya kiasi hicho, serikali inakusudia kuomba shilingi trilioni nne kutoka kwa masoko ya ndani ya nchi, na trilioni mbili nukta nne zilizobaki itaomba kutoka kwa shirika la fedha duniani IMF. Akilihutubia bunge la nchi hiyo, waziri huyo amesema kutokana na athari za janga la korona pato la kitaifa lilishuka kwa kiasi kikubwa mnamo robo ya mwisho ya mwaka wa fedha wa 2019 na 2020 kwa takriban shilingi trilioni 1.2, tofauti na ilivyokadiriwa na wizara hiyo mwaka jana, kwa mujibu wa takwimu zilizonukuliwa na gazeti la The Daily Monitor. Iwapo mikopo hiyo itapitishwa kufikia mwezi Disemba mwaka huu nchi hiyo itakuwa na deni la shilingi trilioni 48.91. Na mahakama moja ya rufaa ya serikali kuu ya Marekani imeamuru kwamba kura zote ambazo zitakuwa zimetumwa kwa njia ya posta katika jimbo la North Carolina zitahesabiwa muradi yazitokuwa zimetumwa baada ya siku ya kupiga kura ambayo ni tarehe tatu mwezi Novemba, na kwamba haijalishi hata kama zitawafikia maafisa wa kuhesabu kura baada ya siku hiyo ya upigaji kura. naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari uchukua uzito wa juu hii leo ni huko nchini Kenya ambapo huenda kukawa na serikali pana zaidi inayojumuisha rais, naibu wake, waziri mkuu na manaibu wake wawili, iwapo ripoti ya jopo la maridhiano maarufu kama BBI litaidhinishwa na raia wa nchi hiyo katika kura ya maamuzi. Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta na mpinzani wake katika uchaguzi wa mwaka 2013 na na 17 Raila Odinga wanasema kuwa mfumo huo mpya ndio takayoepusha nchi na siasa za uchochezi na ghasia za baada ya uchaguzi. Mwandishi wetu Nairobi, Kennedy Wandera, anayo taarifa zaidi yaliyomo kwenye ripoti hiyo. Tuko hapa kupokea kirasmi ripot ya hawa wazee, na ni vizuri kwa sababu saa ingine Iwapo ripoti hii itapitishwa katika kura ya maamuzi inayotarajiwa nchini Kenya, serikali itapata muundo na sura mpya. Kando na rais na naibu wake, patakuwa na waziri mkuu atakayeteuliwa na rais, manaibu wake wawili na mawaziri wanaoweza kuteuliwa kutoka bungeni. Mfumo wa bunge utabadilishwa kwa kuileta serikali bungeni, ambamo mtakuwa na kiongozi rasmi wa upinzani, mgombea wa urais atakayechukua nafasi ya pili katika uchaguzi wa urais. Waziri mkuu ndiye atakayekuwa kiongozi wa shughuli za serikali bungeni humo, na manaibu waziri mkuu wawili watakaoteuliwa na rais, vilevile vile watakuwa mawaziri. Mapendekezo haya yanatajwa kuwa jumuishi na yenye nia ya kuondoa mtindo wa urais wa mshindi ndiye anayechukua kila kitu baada ya kuunda serikali, badala ya kuwaacha walioshindwa bila chochote na kuanza kuvuruga nchi. Na ili kuondoa utata wa usawa wa jinsia kufikia sheria theluthi mbili, ripoti inapendekeza kuwapo wabunge wote wanaochaguliwa kutoka maeneo bunge 290 ilivyo sasa. Wewe utakuwa umepiga kura tu, mtu yako akishinda haleluya, akishindwa unasema basi, wacha niendelee miaka mitano. Katika bunge la seneti maseneta 94 watachaguliwa na wananchi. Kila jimbo litachagua seneta mmoja wa kike na mmoja wa kiume kukinga usawa wa jinsia. Tume ya uchaguzi nayo itafanyiwa mabadiliko. Ripoti hii inapendekeza kuandaa uchaguzi ujao wa mwaka 2022 na tume mpya. Makamishina wa tume hiyo pamoja na maafisa wengine watahudumu katika tume hiyo kwa mkataba wa miaka mitatu pekee. Hata hivyo, mikataba yao inaweza kufanywa upya kutokana na utendakazi wa afisa husika. Ripoti hii iliyofanyiwa marekebisho inapendekeza kubaki na mfumo wa majimbo 47 lakini serikali itaongeza mgao wa mapato ya taifa kutoka asilimia 15 ilivyo kwa sasa hadi asilimia 35 kuwezesha upatikanaji wa huduma muhimu kwa raia wanaoishi mashinani. Wanafunzi wa vyuo vikuu na vyuo vya masomo ya kiufundi wanaopokea mikopo kutoka bodi ya mikopo ya serikali watahitajika kuanza kulipia mikopo yao miaka minne baada ya kuhafili, na wote ambao hawatakuwa wamepata kazi wa wakati huo hawatatakiwa kulipia riba kwa mikopo hiyo hadi wakati wowote ule watakapokuwa na pato. Rais Kenyatta akizungumza katika hafula hiyo ambayo haikohudhuriwa na naibu wake William Ruto, ambaye ameonekana kupinga kinachopendekezwa katika ripoti hiyo na kuitaja kuwa inayowatafutia watu wachache madaraka, ameeleza kuwa Kenya haifai kupitwa na wakati huu wa kushinikizia marekebisho ya katiba. Tuisome sio tukiwa tumeweka kofia ya kisiasa, tuisome kama wananchi Jumatatu wiki ijayo katika uwanja wa Bomas. Kenyatta anaeleza kuwa nchi itaelekezwa hatua kwa hatua yaliyomo kwenye ripoti hiyo, ndiposa wajifanyie uamuzi wa, wa kutosha. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. na huko nchini Burundi, wakati kumbukwa miaka 27 toka wawe rais wa kwanza wa kabila la wahutu alichaguliwa kufuatia mfumo wa kidemokrasia vyama vingi vya siasa, wachambuzi wa siasa wa nchi hiyo wanahisi kwamba ndoto ya rais huyo kuna demokrasia halisi nchini humo bado haijakamilika hadi sasa. Kwa mala zaidi tuungane na mwandishi wetu Jean Marie Vianney Burundi akiripoti kutoka mjini Kigali. Miaka 27 imemalizika tokea rais wa zamani wa jamhuri ya Burundi Melkior Ndadaye aliuawa katika kambi moja ya kijeshi katika mji mkuu Bujumbura. Ilikuwa ni usiku wa tarehe 20 kuamkia 21 Oktoba 1993 baada ya kundi la wanajeshi kushambulia na silaha nzito nzito ikulu ya rais huyo wa kwanza wa kabila la Wahutu aliyeteuliwa kufuatia misingi ya demokrasia ya vyama vingi vya kisiasa. Katika hotuba yake fupi baada ya kefupi kuteuliwa kwa mwaka wa 1993 rais Ndadaye alifahamisha picha halisi ya uheshimishwaji wa haki za kibinadamu inayofaa kwa taifa la Burundi, burundi bushasha, bugiye kurangwa, no kubahiriza gateka, ka zina muntu. Sura mpya ya Burundi inastahili kuwa na sifa ya kuheshimisha haki za kibinadamu katika sekta zote na kwa watu wote guturubikumuntu gutabagaza ubuzima bwiwe tabia ya kuwanyanyasa na kuwatesa watu, aidha kuwapotezea maisha, kuwafunga watu kiholela kinyume cha sheria, kutoheshimu mtu kwa madai kuwa ni masikini. Hizo zote ni dalili za utawala wa kimabavu zinazolazimika kukomeshwa katika utawala huu mpya wa Burundi. Hayo yakiharifiwa, Hajimali mchambuzi wa masuala ya siasa ya Burundi, ameithibitishia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kwamba rais Melchior Ndadaye aliuawa kabla ya kutekeleza ndoto yake ya kuimarisha mfumo wa demokrasia halisi nchini Burundi. Rais Ndadaye hakuweza kuiona ndoto ambayo alikuwa ameipanda ya utawala wa kidemokrasia kwa muda mchache tu waliweza kuuawa, na tangia kuawa kwake Burundi haijaweza kutulia hadi leo kwa sababu wale waliomrudilia hawakuweza kufata nyayo zake. Ndoto kubwa hasa ili hayati Ndadaye kuwa ni kuiona Burundi yenye haki, Warundi wakaishi pamoja. Lakini watu waliendelea kuona uvunjaji wa haki za kibinadamu, ufisadi, na Warundi wanasubiri nani atatokea ili aweze kuwajengea Burundi ambayo ilikuwa katika ndoto za hayati Ndadaye. Itakumbuka kwamba kuuawa kwa rais huyo Melchior Ndadaye kulizusha mzozo wa kikabila usiokuwa na kifani kati ka ya raia makabila ya wahutu na Watutsi nchini Burundi, mashirika ya kimataifa ya kutetea haki za kibinadamu yakikadiria kwamba watu zaidi ya laki tatu waliapoteza maisha yao wakati wa machafuko hayo yaliyodumu zaidi ya miaka kumi. Hafla hafula ya ukumbusho wa miaka 27 ya mauaji ya rais Melchior Ndadaye imeandaliwa nchini Burundi siku mbili baada ya rais wa zamani wa Burundi meja Pierre Buyoya kuhukumiwa kifungo cha maisha jela kwa hatia ya kuhusika katika mauaji. Mauaji hayo. Jean Marie Vianey chu, Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Tanzania inafanya uchaguzi wake mkuu Oktoba 28 mwaka 2020, ambapo wananchi watapiga kura kuchagua rais wa Jamhuri ya Muungano wa, wa nchi hiyo, rais wa Zanzibar, wabunge wa Bunge la Jamhuri ya Muungano wa, wa jumbe wa Baraza la Wawakilishi Zanzibar na madiwani kote nchini humo. Rais John Pombe Magufuli anawania awamu ya pili ya uongozi wake akiwakilisha chama tawala cha CCM wakati Zanzibar itapata rais mpya baada ya Rais Ali Mohamed Shein kumaliza awamu mbili za uongozi wake. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu uchaguzi huo. Hii leo tunazungumzia kampeni za wagombea wa raisi ambazo bado zinaendelea. Mpaka sasa, masuala kadhaa yamesikika kama ajenda kuu kutoka kwa wagombea wa vyama mbalimbali mbali, lakini kikubwa ni uchaguzi unaoeleza juu ya ajenda zinazokinzana za maendeleo ya vitu na maendeleo ya watu amefuatilia kampeni za chama tawala cha CCM na chama kikuu cha upinzani cha Chadema na ameandaa makala ifuatayo. Katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 ni dhahiri kwa sasa ni uchaguzi baina ya Rais Dkt John Pombe Magufuli wa chama tawala CCM, ambaye anawania muhula wa pili na mgombea wa chama kikuu cha upinzani Chadema, Bwana Tundu Lissu, kwa upande wa urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania kwa upande wa urais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar, mpambano mkali upo kwa Dr Husein Mwinyi wa CCM na mpinzani wa kipindi chote cha uchaguzi wa vyama vingi visiwani Zanzibar, Maalim Seif Sharif Hamad wa ACT Wazalendo. Katika kipindi chote cha kampeni zilizoanza mwishoni mwa mwezi Agosti, mengi yamesemwa na wagombea hao. Kinachoonekana ni mafungu mawili ya ajenda kwa vyama vyote, yaani maendeleo ya vitu na maendeleo ya watu, kama anavyoeleza Goodluck Ngingo, mchambuzi wa siasa za Tanzania, ambaye amefuatilia kampeni za uchaguzi za mwaka huu. Ukitazama uh, okay, ingawaje uh, baadhi ya vyama havijaweka wazi, lakini wote hasa wamejikita kwenye uh, suala la maendeleo ya vitu na uhusiano kwenye maendeleo ya watu, na ukitazama okay, mfano vyama uh, vya upinzani wenyewe wanasema moja, moja kwa moja kwamba wataendeleza watu lakini pia wenyewe pia Chama cha Mapinduzi wanajikita kwa kusema ya kwamba maendeleo ya vitu wanayofanya yanalenga kuwaendeleza watu na hasa yakilenga kwenye falsafa yao ya ujamaa na kujitegemea. Na pia hata vyama vya upinzani na wenyewe wanasema wao watafanya mambo ya moja kwa moja atakayomwendeleza mtu. Kwa hiyo ni ajenda hiyo hiyo ya maendeleo ya vitu yanasaidiaje maendeleo ya watu. Kwa hiyo wote, yawezekana wakana aliongea jambo moja, lakini uh, katika mitazamo tofauti na hiyo ndio ajenda kubwa kwa sasa, na hasa ikijikita namna gani ya kuboresha masilahi ya watu na kuweza kuendeleza watu. CCM inajinadi kwa kuahidi mwendelezo wa ujenzi wa miundombinu, kuboresha sekta ya afya na elimu, uzalendo katika usimamizi wa rasilimali, uwajibikaji katika sekta ya umma na kasi ya kuliletea taifa ukuaji wa kiuchumi kwa kujitegemea, huku ikikabiliana na rushwa, ikisisitiza kwamba maendeleo hayana chama. Lakini suala la elimu vilevile limechukua mkondo mkubwa. Katika kipindi cha miaka mitano iliyopita tumejitahidi pia kuboresha huduma muhimu za jamii ikiwemo elimu, maji na umeme. Kwenye elimu tumetumia shilingi trilioni moja pointi sifuri tisa kugharamia elimu bila malipo kuanzia shule ya msingi hadi sekondari. Tumejenga shule mpya za msingi mia tisa na tano na za sekondari tumejenga mpya shule mia mbili ishirini na nane. Tumekarabati shule kongwe za sekondari sabini na tatu. Tumejenga mabweni mia mbili hamsini na tatu. Tumetengeneza madawati kutoka elfu tatu na mia mbili, elfu tatu na ishirini na nne hadi kufikia madawati samani, sio elfu tatu, milioni tatu na ishirini na nne hadi kufikia madawati milioni nane na tisini na tano tumejenga maabara mia mbili ishirini na saba. Tumejenga pia kumbi za mihadhara, maktaba, hosteli na kuongeza bajeti ya mikopo ya elimu ya juu. Lakini chama kikuu cha upinzani Chadema kinapinga juu ya maendeleo ya vitu. Katika kampeni zake, kimeweka bayana kwamba maendeleo ya vitu lazima yaanze kwa maendeleo ya watu. Chadema imekuwa ikieleza kwamba miaka mitano iliyopita ya utawala wa Rais Magufuli wa Tanzania wameishi kwa taabu, mojawapo ikiwa ni kukosa uhuru wa kukabiliana na ukiukwaji wa haki za binadamu, jambo ambalo limetawala katika kukosolewa kwa Tanzania kimataifa kwa sasa. Ukijenga reli au barabara au majengo wakati watu wana shida, watu wana njaa, haya sio maendeleo. huwezi ukanunua chakula, lakini kuna barabara nzuri. Hiyo barabara haikuletei maendeleo kwa sababu huwezi ukala barabara. Kama kuna ndege, kuna ndege nzuri kweli, wana huzipandi, lakini unashindwa kupeleka mtoto hospitali akiugua, haya sio maendeleo. Nakosea? Mgombea aliyetarajia kuleta upinzani kwa CCM ni Bernard Membe wa chama cha ACT Wazalendo, lakini amekuwa kimya kwa muda na mustakabali wa kampeni zake haujulikani, licha ya wiki hii kujitokeza kueleza bayana ataendelea kauli ambayo inakinzana na kauli kutoka kwa viongozi wa juu wa chama chake cha ACT Wazalendo. Lakini ujumbe wa chama hichi umekuwa ni maisha na bata, maana yake ikiwa ni maisha ya endane na starehe, ikiwa ni kujibu ile ya CCM ya hapa kazi tu. Upinzani wa ACT Wazalendo ni mkubwa katika uchaguzi wa Zanzibar wapo wachambuzi wanaeleza uchaguzi hasa utakuwa wa Zanzibar. Mgombea wake uraisi, mwanasiasa mkongwe Maalim Seif Sharif Hamad, anaeleza ujumbe wa haki kwa Wazanzibari na haki yao ya kuwa na taifa linaloweza kujiamulia masuala yake na kujiletea maendeleo mambo inataka kuleta ajira za heshima ili kijana aweze kuajiriwa apate posho ya kutosha ya kuendesha maisha yake na familia yake na kuweka akiba. Dk Hussein Mwinyi ni mgombea urais wa Zanzibar kupitia CCM. Ajenda zake nyingi hazina tofauti na zile za CCM kwa uchaguzi wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Anaeleza endapo atachaguliwa, atahakikisha anapambana na rushwa, kuongeza uadilifu, kusimamia rasilimali na kukuza uchumi wa kisiasa wa visiwa vya Zanzibar na umeongeza bajeti ya ununuzi wa dawa muhimu kutoka kunoza shilingi milioni 500 mwaka 2015 hadi shilingi bilioni 12.7 mwaka wa 2020, ambayo hii ni asilimia 97 ya mahitaji. Kile kinachoelezwa na baadhi ya wa wachambuzi ni kwamba inawezekana e, ujumbe unaotolewa na wagombea usiwe na ushawishi mkubwa kwa kuwa wengi wa wapiga kura wameshaamua. Siasa za Tanzania kwa sasa zina mwelekeo wa watu kufuata ushabiki bila ya kusikiliza ajenda za uchaguzi, na ndiyo sababu karibu kila mgombea kinara anakusanya idadi kubwa ya watu katika mikutano yao ya kampeni. Ukweli wa ujumbe ambao unawavutia watanzania wa bara na visiwani utafahamika baada ya Oktoba 28 wakati tume za uchaguzi za taifa na Zanzibar zitakapoanza kutoa matokeo ya mshindi. Kwa sasa ni kuendelea kuwa karibu na kampeni za uchaguzi mkuu katika taifa kubwa na lenye idadi kubwa ya watu katika mataifa ya Jumuiya ya Afrika ya Mashariki. Na hiyo ilikuwa ni makala maalum ya uchaguzi mkuu wa Tanzania. Endelea kuungana nasi katika wiki hii nzima, tukiendelea kukuletea makala haya. Hili ni tangazo la serikali ya Marekani kwa umma. Programu ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani ya kutoa tuzo kwa haki imeahidi zawadi ya mpaka dola milioni tano kwa yeyote atakayetoa habari ambayo itasaidia kumtambua au kujua mahali alipo Adnan Abu Walid al-Saharawi ambaye pia anajulikana kama Abu Walid ni mmoja wa viongozi wakuu wa kundi la kigaidi la Islamic State katika eneo kubwa la jangwa la Sahara kwa jina lingine ISGS. Kundi hilo la kigaidi liliibuka wakati Abu Walid na wafuasi wake waliondoka kwenye tawi la kundi la Al-Qaida liitwalo al, Al-Murabitun na kujiunga na kundi hilo. ISGS kimsingi ina makao yake nchini Mali kwenye eneo la mpaka na nchi ya Niger. Ilitangaza kuungana na ISIS mwezi Mei mwaka 2015, chini ya uongozi wa Abu Walid, kundi hilo la kigaidi liliendesha mashambulizi kadhaa likiwemo lile la tarehe 4 Oktoba mwaka 2017, ambapo lilishambulia kikosi cha pamoja cha Marekani na Niger ambacho kilikuwa kinafanya doria karibu na mpaka wa Mali. Shambulizi hilo lilisababisha vifo vya wanajeshi wanne wa, wa Marekani na wanajeshi wanne wa, wa Niger. Tarehe 16 Mei mwaka elfu mbili kumi na nane, wizara ya mambo ya nje ya Marekani ilimtaja Abu Walid miongoni mwa magaidi wakubwa duniani kwa mujibu wa amri ya kiutendaji nambari 13224. Wakati huo huo, kundi la ISIS-GS lilitajwa kama kundi la kigaidi la kigeni kwa mujibu wa kifungu nambari 219 cha sheria ya uhamiaji na uraia. Programu ya Tuzo kwa Haki inasimamiwa na Idara ya Maswala ya Diplomasia na Usalama ya Wizara ya Mambo ya Nje ya Marekani. Tangu kuanzishwa kwake mwaka 1984, programu hii imekwisha toa zaidi ya dola milioni 150 kwa zaidi ya watu 100 waliotoa habari sahihi ambazo zilisaidia kuwakamata magaidi na kuwafikisha mbele ya sheria au kuziwia vitendo vya ugaidi wa kimataifa kote duniani. Iwapo kuna yeyote ambaye ana habari kuhusu Abu Walid al Saharawi anaombwa kuwasiliana na mradi huo wa kutoa zawadi kwenye tovuti ifuatayo www rewards for justice net au aandike barua pepe kwa info rewards for justice net au awasiliane na afisa wa usalama wa kikanda kwenye ubalozi wa Marekani au ubalozi mdogo ulio karibu yake. Habari zote zitahifadhiwa kwa siri. Hilo lilikuwa tangazo la serikali ya Marekani kwa umma. na kufikia hapo ndi tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa kwa niaba wote walishiriki kufanikisha matangazo haya msimamizi hadi jeriami mwelekezi aida isa hewani imeshirikiana na mwenzangu bmj muridhi kwa pamoja tuna wageni tukiwotekea usiku mwema kutoka jiji kuu la marekani washington dc