Hujambo mpenzi msikilizaji popote unapotusikiliza. Hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatano hii tarehe 21 Oktoba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM, mtandao wa www voa swahilicom, vilevile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari tulizokuandalia: wananchi wa Kenya waonywa na viongozi juu ya kupuuza maagizo ya kuziwia kusambaa kwa virusi vya korona, wakati taifa hilo linakabiliwa na hatari ya wimbi jipya la maambukizi. Lakini hizo mahospitali kubwa kubwa za hapa hizo, vitanda yote ya emergency zote zimejaa sahii, mpaka mgonjwa atafutiwe. Rais wa zamani wa Burundi Pierre Buyoya, na maafisa wengine wa zamani wakati wa utawala wake, wahukumiwa kifungo cha maisha jela kwa mauaji ya rais wa zamani wa nchi hiyo Melchior Ndadaye. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza, namkaribisha mwenzangu Kenneth Bwire akusomea habari za dunia. Wafungwa ishirini kati ya elfu moja mia tatu waliotoroka gerezani katika mji wa Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, wamerudi gerezani muda mfupi baada ya kutoroka. Wafungwa waliorudi wameambia maafisa kwamba wanapendelea kuendelea kukaa gerezani badala ya kuishi na waasi, kulingana na meya wa mji wa Beni, Modeste Bakwanamaha. Wafungwa waliorudi wamesema kwamba walichukuliwa kwa nguvu na kwamba baadaye waliwatoroka waasi wa Allied Democratic Forces, ADF, waliowateka nyara baada ya kuvunja gereza Jumanne asubuhi. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wanaoaminika kuwa wapiganaji wa kundi la ADF walivamia gereza la Kangbai mjini Beni na kuachilia huru zaidi ya wafungwa elfu moja mia tatu. Wafungwa mia moja pekee ndio waliosalia gerezani. Wafungwa wawili walipigwa risasi na kuuawa wakati wa tukio hilo la Jumanne saa kumi na nusu asubuhi saa za Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, DRC. Mtu mmoja ameuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika makabiliano kati ya wafuasi wa rais wa Guini Alfa Konde na wafuasi wa kiongozi wa upinzani Selu Daleini Dialo. Waziri wa Ulinzi wa Guini Damantang Albert Kamara amesema kwamba makabiliano yametokea katika mji Wakisodgu, kilomita 700 kusini mashariki mwa mji mkuu wa Konaki, baada ya Dialo kujitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Jumapili, Oktoba 18. Miongoni mwa waliojeruhiwa ni maafisa wa polisi waliokuwa wanajaribu kuwatawanya wafuasi wa wanasiasa hao. Hali ya dharura imetangazwa mjini humo na hakuna mtu anayeruhusiwa kuondoka nyumbani kwake. Dialo alijitangaza mshindi wa uchaguzi huo Jumatatu, katika hatua ambayo tume ya uchaguzi, Umoja wa Afrika, Umoja wa Mataifa na Muungano wa Kiuchumi wa Nchi za Afrika Magharibi ECOWAS wamesema ni ya kusikitisha. Kulingana na makundi ya kutetea haki za kibinadamu, zaidi ya watu hamsini wameuawa nchini Guinea tangu Rais Alfa Konde mwenye umri wa miaka themanini na mbili alipotangaza kugombea mhula wa tatu madarakani. Mchumba wa aliyekuwa mwandishi wa habari wa Saudi Arabia aliyeuawa Jamal Khashogi na kundi la haki za kibiniadam lililoundwa na Khashogi wamewasilisha mashtaka kwenye mahakama ya Marekani dhidi ya mwanamfalme wa Saudi Arabia bin Salman, ambaye anadaiwa kuamrisha mauaji ya Khashogi. Patrick Nduimana anasoma ripoti kamili. Shtaka hilo dhidi ya mwanamfalme bin Salman limewataja pia zaidi ya wa washukiwa ishirini raia wa Saudi Arabia linatolewa wakati uhusiano kati ya Marekani na Saudi Arabia umeingia dosari kufuatia mauaji ya Khashoggi hapo mwaka 2018, rekodi mbaya ya Riyadh kuhusu haki za binadamu, jukumu la Saudi Arabia katika vita vya Yemen, pamoja na masuala mengine. Shirika la Reuters ambalo limeandika taarifa hiyo limesema ubalozi wa Saudi Arabia haukuweza kupatikana ili kutoa maoni yake kuhusu ushtaka hilo. Mwanamfalme wa Saudia Mohamed bin Salman alikanusha kuamrisha mauaji ya Hashogi. Hashogi ambaye alikuwa anakosoa vikali sera za mwanamfalme wa Saudia kwenye gazeti la hapa Marekani la Washington Post aliuawa na kukatwakatwa katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki. Alikuwa amekwenda kwenye ubalozi huo mdogo ili kupata nyaraka zinazohitajika afunge ndoa na mpenzi wake Hatis Chengiz, ambaye ni raia wa Uturuki. Chengiz na shirika la haki za binadamu lililoundwa na Khashoggi Democracy for the Arab World Now wamewasilisha shauri hilo kwenye mahakama ya wilaya mjini Washington. Unasikiliza kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Mamlaka katika mji wa Lagos nchini Nigeria wametangaza amri ya watu kusalia nyumbani kwao usiku na mchana katika hatua ya kutuliza maandamano ya kupinga polisi kutumia nguvu kuzidi kiasi. Polisi wamesema maandamano hayo yamegeuka na kuwa fujo. Polisi wa kukabiliana na ghasia wanashika doria kote mjini humo baada ya kushuhudia ghasia dhidi ya vituo vya polisi. Msemaji wa gavana wa Lagos, Gobiega Akosile, amesema kwamba amri ya watu kusalia nyumbani kwao usiku na mchana haitaondolewa hivi karibuni. Wakazi wa mji huo wa kibiashara wameweka akiba ya chakula baada ya tangazo hilo, huku uhaba mkubwa wa chakula ukiripotiwa. Maelfu ya waandamanaji wamekuwa wakijitokeza barabarani kila siku kwa wiki mbili sasa kote Nigeria, wakishutumu polisi kwa kutumia nguvu kuzidi kiasi. Shirika la Amnesty International limesema kwamba watu 15 wameuawa tangu maandamano hayo yalipoanza. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC Fatu Ben Suda amesema kwamba aliyekuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir na washukiwa wengine wa mauaji ya Darfur wanaotakiwa na mahakama hiyo lazima wafunguliwa mashtaka bila kuchelewa. Kulingana na Ben Suda, mazungumzo yanafanyika kuhakikisha kwamba Bashir na wenzake wanafunguliwa mashtaka iwe katika mahakama maalum ndani ya Sudan au katika makao makuu ya ICC. Bora iwe ni njia inayowezekana kwa haki kupatikana. Mahakama ya ICC ilitoa kibali cha kutaka Bashir na washukiwa wengine watatu wakamatwe kuhusiana na uhalifu wa kibinadamu na mauaji ya halaiki ya watu katika eneo la Darfur, Sudan. Vita vya Darfur, magharibi mwa Sudan, vilisababisha vifo vya zaidi ya watu elfu mia tatu na milioni 2.5 kuachwa bila makao. Bashir anazuiliwa gerezani mjini Khartum tangu mwezi Aprili mwaka jana baada ya kupinduliwa kutokana na maandamano ya raia yaliyodumu miezi kadhaa. Matangazo haya yaendelea kukufikia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington DC. Nchini Kenya, VOA inasikika kupitia mia moja na saba nukta tano FM pamoja na redio Citizen. Mwezi mmoja baada ya Kenya kulegeza masharti ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, sasa taifa hilo linakabiliwa na hatari ya wimbi jipya la maambukizi. Wakenya waonywa dhidi ya kupuuza maagizo ya kuziwia korona, kama anavyoripoti Amina Chombo kutoka huko Mombasa. Huku kukiwa na hatari ya wingu jipya la korona katika miji ya Nairobi na Mombasa, Wakenya wamehimizwa kuzingatia maagizo ya Wizara ya Afya ili kuzuia kusambaa kwa homa hiyo. Katika maadhimisho ya sikukuu ya kitaifa ya mashujaa jana Jumanne, mwanasiasa pamoja na wakuu wa usalama wameeleza kuwa ni jukumu la mtu binafsi kujikinga na homa hiyo ya korona. Gilbert Kitio ni mkuu wa usalama jimbo la Mombasa, amekariri kuwa tayari hospitali zinakumbwa na uhaba wa vitanda kufuatia idadi ya wanaolazwa hospitalini. Lakini hizo mahospitali kubwa kubwa za hapa hizo, vitanda yote ya emergency, zote zimejaa sahii, mpaka mgonjwa atafutiwe Hizo kesi zimeenda juu, na ningeomba sana, mahali imefikia ni mtu kujiangalia binafsi. Ile kitu ambayo itakusaidia sana wewe na mimi, tafadhali pa mask, barakoa mahali huko. Hata ukikuta kuna watu wengi, hakikisha umevaa barakoa na umeivaa kwa njia nzuri. Mkuu huyo wa usalama ameonya wenye vilabu na wahudumu wa uchukuzi wa umma dhidi ya kukiuka maagizo ya wizara ya afya katika biashara zao, la sivyo watanyimwa vibali. Moja ya sekta zilizoathirika sana na kufungwa kwa mipaka na safari za ndege kufuatia mkurupuko wa COVID-19 ilikuwa sekta ya utalii ambayo sasa imeanza kujikokota, Mombasa ikiwa kitovu cha utalii, gavana wa jimbo hilo Ali Hassan Joho na mbunge wa Mvita Abdul Swamad Sharif Nasir wakiwataka Wakenya kuwajibika ili kuzuia serikali kufunga shughuli za kiuchumi. Usitafute sababu tu ya kutofanya fanya yale yako, wata wengine nao wafanye yale yao. Nchi imefunguliwa, tuombe Mungu tusiregee tena kule kuliko ni ikiwa tutaendelea kufuata zile protocol zilizowekwa. Tumeelewana, sio? Na isiambiwe ya kuwa ni Mombasa, these numbers are rising Kenya wide. Isiambiwe isi ni Kenya peke yake, the second wave is hitting the whole world. Kauli zao zinajiri baada ya Waziri wa Afya Mutahi Kagwe kuonya uwezekano wa kutokea kwa janga kubwa la kiafya, akielezea kwamba vijana na wanasiasa wanaendelea kupuuza virusi hatari vya korona Kenya sasa ina jumla ya visa elfu arobaini na tano na sabini na sita vya watu waliopata maambukizi ya korona. Amina Chombo, VOA Mombasa. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari, namkaribisha Kennes Bwire akusomea habari zaidi za dunia. Sudani imesema kwamba imemaliza kuhamisha kiasi cha dola milioni 335 hadi kwa akaunti ya serikali ya Marekani kwa ajili ya kuwalipa wahanga wa mashambulizi ya kigaidi ili kuondolewa kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani. Pesa hizo ni sehemu ya mkataba ulioafikiwa na serikali ya Marekani ili Sudan irejeshwe katika mfumo wa uchumi wa dunia baada ya miongo mitatu. Gavana wa benki kuu ya Sudan, Muhammad Al Fati Zainel Abidain, ameambia waandishi wa habari mjini Khaltum kwamba Sudan imeshatoa pesa hizo. Sudan iliondolewa kwenye mfumo wa fedha wa kimataifa mnamo miaka ya elfu moja mia tisa tisini baada ya kuwekewa vikwazo na Marekani na gavana wa benki kuu Zain Labidin amesema kwamba benki za ndani ya Sudan zitaanza kuona mabadiliko japo yatachukua muda. Sudani sasa inasubiri kuondolewa kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani ili kuanza tena ushirikiano wake na Benki Kuu ya Dunia pamoja na Shirika la Fedha Duniani, IMF. Nzige wameharibu zaidi ya ekari elfu mia mbili za mimea mashambani nchini Ethiopia tangu mwezi Januari mwaka huu, hali inayotishia kutokea ukosefu wa chakula. Wataalamu wanasema kwamba kilomita moja mraba wa chakula wanachokula nzige hao kwa siku kinaweza kuliwa na watu elfu thelathini na tano. Vita vya Yemen, ambapo nzige hao walitokea, vimeweka mazingira magumu kwa maafisa kunyunyuzia dawa na kuwaua nzige kwa kutumia ndege. Benki ya Dunia imesema kwamba wadudu hao wanaweza kusababisha hasara ya dola bilioni 8.5 kwa nchi za Afrika Mashariki na Yemen mwaka huu. Shirika la chakula FAO limesema kwamba kuna ishara za kutosha kwamba nzige wanaweza kuvamia tena Afrika Mashariki mwaka ujao 2021. Na Armenia na Azerbaijani zimesema kwamba mawaziri wake wa mambo ya nje watakutana na waziri mwenzao wa Marekani mjini Washington Ijumaa kwa mazungumzo yenye lengo la kumaliza vita vibaya zaidi kuwahi kutokea katika eneo la Nagorno Karabakh tangu miaka ya 1990. Mkutano huo unalenga kufikisha kikomo mapigano kati ya nchi hizo mbili ambayo yameua mamia ya watu tangu Septemba 27. Rasha imekuwa ikijaribu kusimamia mazungumzo ya kumaliza vita hivyo, lakini juhudi zake hazijafanikiwa. Vita hivyo vimesababisha wasiwasi mkubwa kwamba Uturuki na Rasha zinaweza kujiingiza katika vita vipana, sawa na usalama wa mabomba ya kusafirisha mafuta kuelekea masoko ya kimataifa kupitia Azerbaijan. Taarifa kamili kuhusu namna mazungumzo hayo yatafanyika haijatolewa, na haijakuwa wazi iwapo pande husika zitakutana kwa pamoja na waziri Mike Pompeo ama kila upande utakutana na waziri huyo wa mambo ya nje wa Marekani pembeni kabla ya mkutano wa pamoja. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, kutoka hapa Washington DC, Marekani. Shirika la mpango wa chakula Duniani, WFP, limesema kwamba uhaba wa chakula unaongezeka duniani kote kwa sababu ya athari mbaya za kiuchumi na kijamii za janga la virusi vya korona, ambapo mamilioni ya watu wako katika hatari ya njaa. Ripoti ya mwandishi wa sauti ya Amerika mjini Geneva, Lisa Schlein, inasomwa na Patrick Ndwimana. Njaa inaonekana kuongezeka wakati janga la COVID 19 linazidi kusababisha madhara makubwa kote ulimwenguni. Mwaka jana, WFP iligawa chakula kwa karibu watu milioni mia moja. Mkuu wa operesheni za WFP Amer Daud ameiambia sauti ya Amerika kwamba idadi ya watu ambao hawajui wapi watapata mlo mwengine imeongezeka kwa asilimia 39 mwaka huu. So the Needs... takwimu za watu wanaohitaji msaada wa haraka ulimwenguni ni milioni mia moja thelathini na nane, lakini endapo hali itaendelea kuzorota tutajikuta tuna watu milioni mia mbili sitini ambao wanahitaji msaada wa dharura. Uchunguzi wa hivi karibuni unaotathmini mahitaji ya dharura ya chakula umebaini watu milioni mia moja arobaini na sita katika nchi arobaini na tisa wanakabiliwa na mzozo mbaya wa chakula na kimaisha. Uchunguzi huo umegundua watu wengine milioni ishirini na tisa katika nchi thelathini na sita wamo katika hatari ya njaa. Daudi anasema WFP itahitaji dola bilioni tano nukta moja kukabiliana na mzozo wa njaa katika miezi sita ijayo. Anasema nchi za Afrika ni miongoni mwa zile zinazohitaji msaada wa dharura ameelezea pia kwamba watu milioni kumi na tatu kutoka Mali, Burkina Faso na Niger wameathiriwa zaidi na janga la COVID vilevile vile mzozo wa vita na mabadiliko ya hali ya hewa. Anasema watu hao watahitaji msaada wa kuokoa maisha yao. Tunashuhudia madhara ya COVID ikiwa kwenye biashara na mapato ya kiuchumi na kijamii, vilevile mfumuko wa bei barani Afrika. Tunaona Sudani Kusini, Sudani na kanda ya kusini mwa Afrika zinaathirika sana. DRC kuna ongezeko la mahitaji ya msaada kwa kiwango cha juu zaidi ya watu milioni ishirini na mbili wanahitaji kusaidiwa mwaka huu. Afisa huyo wa WFP anasema hali ya mazingira magumu ya maisha kama hayo inashuhudiwa pia katika maeneo mengine ya dunia na inaweza kuwa mbaya zaidi, kwa sababu janga la covid halikomi. Anasema ongezeko la maambukizi ya korona na vifo hapa Marekani, barani Ulaya na Amerika Kusini siyo habari njema. Ikiendelea na ripoti zaidi, nchini Burundi, rais wa zamani wa nchi hiyo Pierre Buyoya, ambaye wakati huu ni mwakilishi wa jumuia ya Afrika katika kanda ya Sahel, pamoja na maafisa kadhaa wa vyeo vya juu jeshini wakati wa utawala wake, wamehukumiwa kifungo cha maisha jela kwa hatia ya kuhusika katika mauaji ya rais wa zamani wa nchi hiyo Melkior Ndadae hapo mwaka wa mengi zaidi na Jean Marie viane hich Burundi kutoka mjini Kigali. Hati ya mashtaka iliyosomwa na jaji mkuu wa mahakama kuu ya Burundi imewagawanya wahukumiwa 19 wa mauaji ya rais wa zamani wa jamhuri ya Burundi, Melchior Ndadaye, katika makundi matatu tofauti. Miongoni mwa wanasiasa mashuhuri wanaopatikana katika kundi la kwanza la washutumiwa 15 ambao wamehukumiwa kifungo cha maisha gerezani ni rais wa zamani wa jamhuri ya Burundi meja Pierre Buyoya na Alphonse Mari Kadege aliyewahi kuwa makamu wa rais wa jamhuri pamoja na wanasiasa wengine walioshikilia nyadhifa wa muhimu serikalini na maafisa wa wakuu wa jeshi la zamani wakati wa utawala wa chama cha UPRONA. Watu hao ambao wamehukumiwa kifungo cha maisha gerezani wanakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kumalizia maisha rais wa jamhuri, kuyumbisha usalama wa taasisi za serikali pamoja na kuzusha machafuko na ghasia kote nchini, na wamehukumiwa pia kulipa fidia ya bilioni mia moja na mbili ya franka za Burundi, ikiwa ni sawa na milioni hamsini na tano ya dolari za Kimarekani. Na karibu ya wote wanaeshi uhamishoni isipokuwa wane pekee yao ambao wamefungiwa katika jela kuu ya mjini Gitega. Hata hivyo, mawakili wa washutumiwa hao wametupilia mbali tuhuma hizo na kutaja kwamba kesi hiyo iligubikwa na dosari nyingi za kisheria. Itakumbukwa kuwa rais huyo wa zamani Pierre Buyoya, ambaye amehukumiwa kifungo cha maisha jela aliongoza nchi ya Burundi kupitia njia ya mapinduzi ya kijeshi mara mbili, ikiwa ni mwaka wa 1987 hadi 1993, na baadaye tokea mwaka wa 1996 hadi mwaka wa 2003, wakati huu akiwa ni mwakilishi maalum wa Jumuiya ya Afrika katika kanda ya Sahel. Na maafisa hao wenye vyeo vya juu katika jeshi la taifa ambao wamehukumiwa pia kifungo cha maisha gerezani guza idara muhimu za vyombo vya usalama wa nchi ya Burundi kabla ya jeshi la taifa kuchangwa na kuwashirikisha wapiganaji wa makundi ya zamani ya uasi wenye silaha wakiwemo wapiganaji wa chama cha CNDD FDD wanaotawala hivi sasa. Kundi la pili ni la watu watatu akiwemo Bernard Busokoza aliyewahi kuwa makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri, ambao wamehukumiwa kifungo cha miaka 20 jela, wakituhumiwa kushirikiana na kuchangia katika mauaji ya wa zamani Melkior Ndadae. Na mshakiwa mmoja peke yake Antwanduwayo, waziri mkuu wa zamani, ndiye amekutwa hana hatia yoyote. Itafahamika kuwa rais Melkior Ndadae alikuwa ni rais wa kwanza wa kabila la Wahutu aliyeteuliwa kufuatia uchaguzi wa kwanza wa kidemokrasia wa vyama vingi vya kisiasa nchini Burundi na aliuawa tarehe ishirini na moja Oktoba mwaka elfu moja tisa mia tisini na tatu baada ya siku mia moja na mbili akiwa madarakani. Amerika, Kigali. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika sasa inakuletea jukwaa la vijana VOA. Huko Arusha inasikika kupitia Radio Sunrise. Katika makala ya vijana hii leo tunaangalia mchezo wa volleyball ambao umeanza kukua kwa kasi na kupata wapenzi wengi wakiwemo vijana katika nchi za ukanda wa Afrika Mashariki, ikiwemo Tanzania, Kenya na Burundi. Asaraji Mvungi ametuandalia taarifa ifuatayo kutoka mjini Arusha. Ni katika mashindano kima ya kimataifa yanayojulikana kama Nyerere Kapu, Yanayofanyika kila mwaka nchini Tanzania kwa lengo la kumwenzi kiongozi huyo shujaa wa ukombozi wa bara la Afrika, yakiwa yanafanyika Arusha kaskazini mwa Tanzania, ambako ni makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, ambapo nakutana na baadhi ya wadau wa mchezo huo wakiwemo kutoka wenyeji Tanzania, Burundi na pia Kenya. Naanza kuzungumza na viongozi wa mchezo huo, wa kwanza akiwa anatoka chama cha mchezo huo nchini Tanzania ambaye anasema kutokana na vijana wengi kuanza kupenda mchezo huo wameshaanza kujiandaa kushiriki michezo ya kimataifa na pia michezo ya dunia kama Tanzania uh, mchezo wetu unakuwa na na tunaweza tukawa timu ambazo na timu za nje, na kufika kwenye mashindano haya ya kimataifa kimataifa kwenye fainali, sio jambo jambo dogo, ni jambo kubwa na jinsi, vizuri, na na na tunaamini jinsi tunavyoendelea, timu timu zetu zitakuwa vizuri vivyo nzuri zaidi za national teams kwa ajili ya, ya ya Africa, ya, underage, ya mashindano. Mungu, tunataka tushiriki yote, under age seniors men and women na, uh, tunawafuata tofauti kwa ajili ya kuwezesha timu, timu yetu ya taifa kushiriki mashindano haya. Kwa hiyo ninaamini kabisa tutaweza kushiriki. Na sasa volleyball tumejipanga vizuri kwa sababu mbali na mchezo kuchezwa shuleni tu, lakini sisi tu, tunazo center takriban 45 Tanzania nzima ambazo ni Brothers ambazo zina train vijana na na kuhakikishia katika miaka mitano sita saba ijayo tutakuwa na vikosi vizuri sana vya under age national team. Kwa hivyo na, kama tunavyopata under age vile vile, ndio tunavyoenda kupata national team senior players, na pia nikazungumza na viongozi wa mchezo wa volleyball kutoka nchini Burundi, ambapo yeye anasema kuwa nchi za ukanda huo wa Afrika Mashariki zina vijana wengi wanaopenda mchezo huo na pia unaweza kutoa fursa nyingi za ajira hii, hii mchezo kabisa ni muhimu uh, uh, watu, uh, via, uh, the game kwa juu iko inaunganisha watu. Tukisema kwamba tutapandisha na level ya, ya volleyball pa mwa, mwa East Africa. Kwa upande wao, baadhi ya wachezaji ambao asilimia kubwa ni vijana wamesema pamoja na ukweli kwamba mchezo huo unakuwa kwa kasi lakini bado katika baadhi ya nchi suala la udhamini ni changamoto kubwa. Kupata na sponsors ambao wanaweza kupatia pesa kwenye hizo hizo games kwenye clubs au national team is much easier in Burundi, wako na very good sponsors in Burundi is much easier because watu wanapewa faranga, I mean, wanakuwa so motivated kwa sababu ya pesa. Hata hivyo, vijana hawa wanasema kuna haja ya wadau wa mchezo huo kutoka nchi hizo kuelekeza nguvu kukuza mchezo wa volleyball kwani una nafasi kubwa zaidi ya kutangaza nchi hizo kimataifa kuliko hata mchezo wa soka. Ni gemu ambayo unaweza kuwa individual, unaweza kuwa na three professional players na unaweza ukawa wakaitangaza waka nchi kwa vizuri zaidi, because we have six players kwenye kwenye court and they can do better, sio kama football we have eleven players, so tukiwa like three international players au four international players ambao wanacheza professional is much easier than football. Mmoja wa wachezaji kutoka Kenya yeye anasema haoni sababu yeyote ya vilabu vya mchezo huo kutofanya vizuri alafu, mali ile tuko chini kiasi, fanya mazoezi kwa sana. Alafu pia tu, mchezo huo wa volebo ni miongoni mwa michezo inayochezwa katika staili ya pekee, ambapo kwa muda wote wa mchezo wachezaji hawagusani, jambo linalostawisha usalama zaidi, tofauti na michezo mingine ambapo lazima aidha mchezaji wagusane kwa mikono ama kwa miguu wanapong'ang'ania mpira. Nchi nyingi zikiwemo za ukanda wa Afrika Mashariki, watu wengi wanapenda zaidi mchezo wa soka, ambapo hata hivyo nchi hizo hazijaweza kuwa na timu zenye nguvu na uwezo wa kushindana katika mashindano makubwa ya bara la Afrika na pia hata mashindano ya dunia. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, namkaribisha tena Kennesi Bwire akusomea muhtasari wa habari za dunia. Kwa muhtasari ni kwamba wafungwa 20 kati ya elfu moja mia tatu waliotoroka gerezani katika mji wa Beni, mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wamerudi gerezani muda mfupi baada ya kutoroka. Wafungwa waliorudi wameambia maafisa kwamba wanapendelea kuendelea kukaa gerezani badala ya kuishi na waasi. Mtu mmoja ameuawa na wengine wengi kujeruhiwa katika makabiliano kati ya wafuasi wa rais wa Guini Alfa Conde na wafuasi wa kiongozi wa upinzani Selu Dalein Dialo. Waziri wa ulinzi wa Guini amesema kwamba makabiliano yametokea katika mji wa Kisodu, kilomita mia saba kusini mashariki mwa mji mkuu wa Konaki baada ya Dialo kujitangaza kuwa mshindi wa uchaguzi wa urais uliofanyika Jumapili Oktoba kumi na nane. Mamlaka katika mji wa Lagos, Nigeria, wametangaza amri ya watu kusalia nyumbani kwao usiku na mchana katika hatua ya kutuliza maandamano ya kupinga polisi kutumia nguvu kuzidi kiasi. Mwendesha mashtaka wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa ICC Fatu Ben Suda amesema kwamba aliyekuwa rais wa Sudan Omar Al Bashir na washukiwa wengine wa mauaji ya Darfur wanaotakiwa na mahakama hiyo lazima wafunguliwe mashtaka bila kuchelewa. Sudan imesema kwamba imemaliza kuhamisha kiasi cha dola milioni 335 hadi kwa kaunti ya serikali ya Marekani kwa ajili ya kuwalipa wahanga wa mashambulizi ya kigaidi ili kuondolewa kwenye orodha ya nchi zinazofadhili ugaidi duniani. na Armenia na Azerbaijan zimesema kwamba mawaziri wake wa mambo ya nje watakutana na waziri wa mambo ya nje wa Marekani mjini Washington Ijumaa kwa mazungumzo yenye lengo la kumaliza vita vibaya zaidi kuwahi kutokea katika eneo la Nagorno Karabakh tangu miaka ya 1990. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Mwamoyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro. Hewani nimeshirikiana na Kennes Bwire. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana.