si oo qoraya abuuritaanka qasna dhexe Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington. Hujambo, msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi ni Harrison Kamau nikukaribisha kwa matangazo yetu jioni ya leo, ikiwa ni Jumanne, Oktoba 20 mwaka wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na Kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. <tune> Katika matangazo yetu hivi leo, tunaripoti Rais Kenyatta katika maadhimisho ya miaka 68 ya historia ya siku ya wanuwai wa kitamaduni nchini humo amerudia tena kusisitiza kwamba Kenya ipo katika mabadiliko ya katiba na wananchi wanapaswa kuungana, kupendana na kuondoa chuki za kisiasa ili taifa lisonge mbele. Na hii ndiyo tunataka, jameni, Kenya ni yetu sisi wote. Tupendane, tushirikiane. Kushindana sio uadui. Matusi haijengi. Na katika habari nyingine viongozi huko Beni kaskazini mwa DRC wanaomba ushirikiano wa wananchi kuwapata wafungwa zaidi ya elfu moja waliotoroka baada ya gereza lao kuvamiwa na waasi wa ADF na kusababisha kifo cha mfungwa mmoja. Ni baadhi ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa Washington. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya VI. Kabla ya kupata ripotizi kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia. Chama cha upinzani cha Guini kimesema kuwa takriban watu baada ya mpinzani mkuu wa rais kwenye uchaguzi wa Jumapili Selou Dalin Dialo kujitangaza mshindi kabla ya tume ya uchaguzi kutangaza matokeo yake rasmi. Tangazo la Dialo limezua hali ya taharuki kati ya upinzani na serikali ya rais Alfa Conde ambaye ametawala taifa hilo kwa mwongo mmoja na aliyekasirisha upinzani kwa kubadilisha katiba mwaka huu ili kumwezesha kuwania kwa mhula mwingine Hataka, wekua... waliokufa kutokana na mvutano uliotokea kati ya vikosi vya usalama na watu waliokuwa wakisherehekea ushindi wa kiongozi wao kwa amani. Chama tawala cha Konde hata hivyo kimekemea matamshi ya Dialo ya kujitangazia ushindi. Mahakama ya juu nchini Burundi imemhukumu rais wa zamani wa taifa hilo, Pierre Buyoya, kifungo cha maisha jela kwa mashtaka ya mauaji ya rais wa zamani wa taifa hilo Melkio Dandaye aliyeuawa tarehe 21 Oktoba 1993 katika jaribio la mapinduzi ya kijeshi. Nakala ya hukumu hiyo iliyotolewa jana Jumatatu na ambayo VOA imebahatika kuiona inasema Buyoya na wenzake 15 ambao wengi wao walikuwa mawaziri na maafisa wa kijeshi wa ngazi ya juu katika serikali yake kabla ya mwaka wa 1993 walikutwa na hatia ya kuhujumu usalama wa rais Dandaye na serikali yake watuhumiwa hao wametakiwa pia kulipa fidia ya zaidi ya bilioni moja pesa za Burundi. Watuhumiwa wengi akiwemo Buyoya wako nje ya nchi, na Buyoya ambaye aliongoza Burundi katika kipindi cha miaka kumi na mitano hivi sasa ni mwakilishi wa Umoja wa Afrika katika kanda ya Sahel, alisema mara nyingi kwamba kesi hiyo ina ushawishi wa kisiasa na alikana mashtaka dhidi yake. Jopo linaloshughulikia janga la virusi vya korona nchini Nigeria limeonya kuwa taifa hilo huenda likashuhudia ongezeko kubwa la maambukizi ya COVID-19 kutokana na maandamano yanayoendelea kushuhudiwa kote nchini humo. Mwenyekiti wa po hilo Bos Mustafa amesema waandamanaji hawazingatii kanuni za kujikinga na maambukizi kama vile kuvaa barakoa au kuweka umbali unaohitajika kati ya mtu na mwingine. Ameonya kuwa maandamano yao huenda yakachochea wimbi kubwa la maambukizi, akiwashauri wanaoshiriki kuyasitisha mara moja. Katika habari za hivi punde ni kwamba mamlaka ya mji wa Lagos imetangaza amri ya kutotoka nje kwa saa 24 ili kudhibiti ghasia kutokana na maandamano hayo yanayolalamikia ukatili wa polisi. Shirika la kutetea haki za binadamu la Amnesty International limesema kuwa watu 15 wamekufa kutokana na maandamano hayo yanayotaka kuvunjwa kwa idara ya polisi inayogopewa sana maarufu kama SARS iliyopewa jukumu la kupambana na wizi wa mabavu wakazi wanadai kunyanyaswa, mateso au hata vifo, wakiwa mikononi mwa maafisa kutoka idara hiyo. Burundi zimekubaliana kuanza makubaliano ya ana kwa ana ili kuzika tofauti baina yao iliyoanza mwaka wa 2015 wakati wa michafuko nchini Burundi. Mawaziri wa mataifa yote wawili wamekutana leo kwenye mpaka wao na kusaini makubaliano hayo, kama anavyoeleza mwandishi wetu Sylvanas Karemera akiwa Kigali. Waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dr Vincent Biruta amepongeza hatua hiyo huku akibainisha utayari wa nchi yake kufufua uhusiano wa nchi hizo mbili. Hii nzuri inayoonesha nia ya kuishi pamoja vizuri na nchi ya Burundi, kwa sababu nchi zetu mbili zina mambo mengi yanayoziunganisha ikiwa ni pamoja na kuwa majirani, lakini pia kuwa na historia sawa. Tumezungumzia mambo mengi lakini kubwa zaidi sababu ya kuharibika kwa uhusiano hasa kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano. Kikao hiki kimefanyika kutokana na mwaliko wa serikali ya Burundi, ambayo mara kadhaa ilisikika ikilaumu Rwanda kuwaunga mkono wapiganaji wanaohatarisha usalama wa, wa nchi ya Burundi. Lakini pia kwa upande mwingine Rwanda imekuwa ikilaumu Burundi kuwapa hifadhi wapiganaji wa kihutu kutoka kundi la FDLR. Waziri mshauri wa kigeni wa Burundi, balozi Al Albert Shingiro, amesema kwamba wamekuja eneo hili kwa sababu kubwa e, twaje kugira tubereke yuko, tumekuja kuonyesha kwamba uhusiano baina ya nchi jirani yetu ya Rwanda ulioharibika kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano, kwa sasa serikali ya Burundi ina nia ya kuona kwamba uhusiano huo unafufuka tena ili tuweze kuishi pamoja vyema kama hapo awali. Silvanus Kalemera, Sauti Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa huenda Sudan ikaondolewa kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi iwapo itafuata makubaliano ya kulipa fidia ya mamilioni ya dola kwa familia za kimarekani zilizoadhiliwa na ugaidi. Kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo, Trump amesema habari njema, serikali mpya ya Sudan imepiga hatua kubwa kwa kukubali kulipa dola milioni 335 kwa wahanga wa ugaidi pamoja na familia zao. Hilo likifanyika basi Nitaondoa taifa hilo kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi kwa kuwa hatimaye haki ya watu wa Marekani imepatikana na hiyo ni hatua kubwa kwa upande wa Sudan, ameongeza Trump. Hatua hiyo huenda ikafungua tena milango ya kimataifa kwa Sudan kupokea misaada ya kimataifa inayohitajika sana ili kukwamua uchumi wake. Huenda pia ikafungua njia ya kidiplomasia kati yake na Israel wakati utawala wa Trump ukijitahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa ya Kiarabu na Israeli. Duru ya pili na ya mwisho ya mdahalo kabla ya uchaguzi wa rais hapa Marekani inaonekana kukaribia, huku kanuni mpya zikiwa zimewekwa kwa lengo la kuwazuia wagombea kuzungumza moja kwa moja juu ya mwingine. Rais Donald Trump alielezea kutoridhishwa na mpangilio huo kwa ujumla, akiwaambia wanahabari jana Jumatatu kwamba anadhani si haki hata kidogo kwamba atakuwa sehemu ya mdahalo huo huko mjini Nashville, Tennessee, siku ya Alhamisi. Nitashiriki, lakini si haki hata kidogo kwamba wamebadili mada na si haki kabisa kwamba mara nyingine tena mwongozaji mdahalo atakuwa anapendelea upande mmoja, Trump amesema. Kristen Welker, mwandishi wa White House wa kituo cha televisheni cha NBC anaheshimika sana, atakuwa mwongozaji mdahalo huo na atawauliza maswali Trump na mpinzani wake Mdemocrat Joe Biden kuhusu mapambano ya COVID-19, familia za Wamarekani, maswala ya ubaguzi wa rangi hapa Marekani, mabadiliko ya hali ya hewa, usalama wa taifa na uongozi. Kampeni ya Trump imesema mapema jana kuwa mdahalo ni vyema uelekee kwenye maswala ya kimataifa zaidi. Rais wa zamani wa Honduras Manuel Zelaya ameshiriki katika awamu ya tatu ya chanjo ya virusi vya korona mjini Caracas jana Jumatatu. Televisheni ya taifa la Venezuela imemwonyesha Zelaya akichomwa sindano ya majaribio ya chanjo aina ya Sputnik V, Mjini Caracas. Venezuela ni nchi ya kwanza ya Amerika Kusini kushiriki katika utaratibu wa majaribio. Na wataalam wa magharibi wamehoji juu ya utayari wa chanjo ya Sputnik V kwa ajili ya majaribio kwa watu wengi, wakieleza kwamba Russia imefanya majaribio ya chanjo hiyo kwa kundi dogo tu kabla ya kuifanyia majaribio halaiki ya watu. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amepuuza ukosoaji wa huu akieleza kuridhishwa na Zelaya kushiriki katika majaribio. Hadi hivi sasa Venezuela imethibitisha zaidi ya kesi elfu 37 ya virusi vya corona na vifo 736. Wapelelezi wa Afrika Kusini wameliambia bunge hivi leo kuchunguza kesi ya ulaji rushwa na utumiaji mbaya wa dola milioni 623 kwa ajili ya mpango wa serikali kupambana na janga la virusi. Ramaphosa ameahidi kwamba tukio lolote la ulaji rushwa wakati wa janga la COVID-19 litachukuliwa hatua kali baada ya kuzuka kwa kashfa kadhaa kutokana na hasira za wananchi, kitengo maalum cha upelelezi cha SIU kimeeleza wakati wa kutoa ushahidi bungeni kwamba kimegundua matukio kadhaa ambayo, kwa mfano, vifaa vya kujikinga vimenunuliwa kwa bei ya juu zaidi. Naendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo haya ni huko nchini Kenya. Wakati akiongoza Kenya kuadhimisha siku ya uanuwai wa kitamaduni ya Mashujaa, kuwakumbuka wote waliopigania uhuru wa nchi hiyo ya Afrika Mashariki, rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta kwa mara nyingine amesisitiza kuwa Kenya ipo katika hali ya mabadiliko ya katiba. Rais Kenyatta kwa mara nyingine amekariri kuwa iwapo Kenya haitatumia nafasi iliyopo kwa sasa kuifanyia katiba marekebisho, kuwajumuisha wote serikali na kuondoa siasa za chuki milele, taifa litaendelea kujikuta taabani. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ameiandaa taarifa ifuatayo. <coughs> Ilivyokuwa zamu kwa zamu katika majimbo ya Nakuru, Nyeri, Machakos, Meru, Kakamega, Narok na Mombasa, rais Kenyatta amewaongoza Wakenya Jumanne kuadhimisha miaka 68 ya historia ya siku ya uanuai wa kitamaduni ya mashujaa katika jimbo la Kisii, magharibi ya Kenya, kuwakumbuka wote wapigania uhuru wa Kenya kutoka kwenye minyororo, himaya na falme za Waingereza wa koloni. kwa mara ya pili mfululizo katika maadhimisho ya kitaifa sikukuu ya Madaraka na sasa Mashujaa, Bwana Kenyatta ametumia muda mwingi kuzungumzia umuhimu na lengo la kuwa na marekebisho ya katiba ya Kenya huku akinukuu sehemu ya nyaraka za mitazamo ya waanzilishi wa nchi bwana Kenyatta anaeleza kuwa utunzi wa katiba haukuwa mwisho usiopindika na hivyo basi ipo haja kuu ya raia wa Kenya kujadiliana na kushauriana zaidi kuhusu taifa badala ya kuchukua misimamo migumu. Kenyatta anasema kuwa taifa lipo katika wakati wa kikatiba na swali lililopo kwa sasa ni jinsi ya kuiepusha nchi kutoka katika vurugu za kila mara baada ya uchaguzi. Jinsi Kenya huweza kutatua tatizo lililopo kwamba mshindi katika uchaguzi anachukua majukumu yote ya serikali katika siasa za mashindano na kuhakikisha kila Mkenya ana haki za kidemokrasia bila kuvuruga uanuwai wa taifa. Na hii ndiyo tunataka, jameni, Kenya ni yetu sisi wote, tupendane, tushirikiane. Kushindana sio uadui, matusi haijengi. Bwana Kenyatta anaeleza kuwa katiba ya mwaka elfu mbili na kumi ilitoa mwongozo ufaao, lakini haikutatua matatizo yote ya nchi, likiwemo swala la mshindi kuchukua majukumu yote na anayeshindwa kuachwa bila chochote. Pia lipo swala la iwapo Kenya inaweza kufanya marekebisho haya katika uchaguzi ujao au kabla ya uchaguzi huo, kuepuka joto, cheche na mihemko inayojitokeza mara baada ya uchaguzi mkuu. Anakariri kuwa ipo haja ya kufanya marekebisho hayo kabla ya uchaguzi mkuu wa mwaka 2022 na kutajia kuwa mtazamo wake usionekane kama chachu ya kubuni nafasi kwa watu wachache. It would indeed, fellow Kenyans. Bila shaka litakuwa jambo la kuhuzunisha endapo tutafanya uchaguzi mwingine bila ya kutatua swala hili. Na hii ndiyo sababu naihimiza nchi kutafakari maafikiano ya kikatiba chini ya maswala haya matatu ya kitaifa. Kenya pia imezindua sampuli ya kadi za huduma na mchakato wa kuzisambaza utakamilika baada ya bunge kuidhinisha kamishina mkuu wa data aliyeteuliwa na Kenyatta, Immaculate Kassait. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na viongozi wa mji wa Beni huko Kivu Kaskazini mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC wanawaomba wananchi kutoa ushirikiano wa kuwapata wafungwa waliokimbia kutoka gereza la Kangbai nyakati za usiku, wakati gereza hilo lilipovamiwa na waasi wa ADF na kusababisha kifo cha mfungwa mmoja na wengine zaidi ya elfu moja kutoroka. Mwandishi wa VOA Auselivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Modeste Bakwana maha meya kwa muda wa muji wa Beni asema wafungwa wengi walikuwa ndani ya gereza iliyovamiwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF kwa saha za usiku na kubeba wafungwa zaidi ya elfu moja. Ni kusema watu ilikuwa elfu moja mia nne makumi tano na sita ambao walikuwa ndani ya gereza, na tumesalia tu na watu mia moja na kuongeza wale ambao wako wanarudi, hatuyaeneza idadi ya mia mbili bado. Nikusema wengi wameenda na wengi wanaenda, wana kesi nzito nzito, ndio maana tunaomba raia watusaidie kwa reprint ikiwa mtu atatokea kwenye katie yenu ama kwenye aveni yenu, wakati watusaidie kuripoti hiyo kesi na tuweze kumurudisha kwenye jela, atokake kwenye jela ndani ya utaratibu. Wafungwa wengi wakiwa ndio wamekimbia ama kubebwa, na mmoja kuuliwa na waasi wakati wa shambulizi la gereza kuu la Kangwai mmoja ambaye tunasikia alipoteza maisha Mwile Eshange Ditiri, tuna deplore ka yake, lakini mbali ya ile kaa, hatuna kaa ingine ya muli ambaye amefariki. Baadhi ya wafungwa katika gereza hiyo wakiamua kubaki ndani ya gereza, kama mmoja huyu anaye kuwa mwanajeshi wa serikali ya Jamhuri ya kuwa gerezani wa uvamizi, wananchi wakipendekeza ulinji zaidi kwa gereza za Jambhuri ya kidemokrasia ya Kongo, hasa hili la Beni ambako kumekuwa kukishambuliwa na waasi wa ADF il mate ni kutoka kundi la vijana Beni. Tuliwazia hata kama prizo inaweza ikarudi ndani ya vile katikati, kwani inawezekana prizo kukuwa huku pembeni. Wana, wanafaa maetide na kukuja ingia huku, wanaangalia gisi wataingia kwani Hakuna watu ambao wanakaa pembezoni za prison. Vyombo vya usalama vikiendelea kuwatafuta wafungwa waliokimbia. Kwa saha za usiku ili warudi katika gereza inayokuwa na mateso zaidi, na wafungwa wengi wakiwa katika hali mbovu ya kiafya. Mfunza Bayengo ni mbunge wa Beni ni kuonesha kama kulikuwa mambo isiyowezekana. Kwa nini intervention ama jeshi kabisa ilikuwa haichunga ile jela? Kwa nini wala kiroho sasa? Hii wadadisi wa mambo wakisema kwamba wanashangazwa kuona kwamba jela hii imeshambuliwa kwa mara kadhaa an wajumbe wa baraza la wawakilishi Zanzibar na madiwani kote nchini. Rais John Pombe Magufuli anawania awamu ya pili ya uongozi akiwakilisha chama tawala cha CCM, wakati Zanzibar itapata rais mpya baada ya Rais Ali Mohamed Shein kumaliza awamu mbili za uongozi. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika inakuletea mfululizo wa makala maalum kuhusu uchaguzi huo. Leo tunazungumzia suala la rushwa ambalo limekuwa likizungumziwa kwenye kampeni za uchaguzi wa miaka iliyopita nchini humo. Suala hilo limerudi tena kwenye kampeni za uchaguzi mwaka huu. Je, ni vitendo vipi vya ufisadi vinavyozungumziwa na wagombea na nini ahadi zao katika kupambana na ufisadi watakapochaguliwa? Maelezo zaidi na Patrick Nduwimana. Kabla ya mwaka wa elfu mbili kumi na tano Tanzania ilikuwa inaorodheshwa miongoni mwa nchi tatu za jumuiya ya Afrika Mashariki zilizoathiriwa na rushwa. Alipoingia madarakani baada ya kuchaguliwa kwenye uchaguzi wa elfu mbili kumi na tano, Rais John Pombe Magufuli aliweka kipaumbele kwenye suala la kupambana na rushwa. Ripoti ya mwaka wa elfu mbili na nane kimataifa linalofanya utafiti kuhusu rushwa Transparency International iliorodhesha Tanzania kwenye nafasi ya 99 kati ya nchi 180 za dunia ambazo zimeathiriwa na rushwa ikiwa na alama 36 juu ya 100. Lakini ripoti ya mwaka 2019 imesema tangu mwaka 2015 Tanzania ilipiga hatua ya kuridhisha katika kupiga vita rushwa. Mwaka wa elfu mbili kumi na tisa, Tanzania ilikuwa katika nafasi ya 98 kati ya nchi 180 na na ilipata alama 37 juu ya 100. Ilikuwa nchi ya pili iliyopiga hatua kwa kupambana na rushwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya Rwanda ambayo ilikuwa na alama 43 juu ya 100. Asilimia 25 ya Watanzania walioulizwa na Transparency International mwaka wa 2015 walisema wanafikiri maafisa wa serikali wanakula rushwa lakini katika utafiti wa elfu mbili kumi na tisa, asilimia kumi pekee wa Tanzania ndio walisema kwamba maafisa wa serikali wanakula hongo. Akiwa katika kampeni yake wilayani Segerea jijini Dar es Salaam hivi karibuni, Rais Magufuli alikiri kuwa katika miaka ishirini aliyokuwa akihudumu katika serikali, sekta ya madini ni miongoni mwa sekta zilizokumbwa na rushwa na ufisadi, lakini sasa mambo yamebadilika. Tanzanaiti ile pale walikuwa wanasomba usiku na mchana. Katika miaka yote tanzania ilikuwa inapata asilimia nne tu ya uchumi wa tanzanite tumeisimamia tanzanite nilipokuwa nikisema tunajenga ukuta wa kilometa ishirini na tano wakaniona kama kichaa ukuta ule ulijengwa ndani ya miezi mitatu tanzanite yote leo iko humo ndani tunaimonita na tumefunga kamera dhahabu walikuwa wanasomba makonteina na makonteina mikataba ilikuwa inasainiwa ulaya bila hata watanzania wa hapa kujua mimi nilikuwa serikalini miaka ishirini Nimebadilisha huu utaratibu, tumewabana kisawasawa mpaka wameanza kutoa pesa na gawio, na tukaunda kampuni inayoitwa Twiga. Wameshaachia bilioni mia moja na kesho wanaleta tena bilioni mia moja za faida zilizopatikana hapa, lakini msifikiri wanavitoa kwa raha. Adui yao mkubwa namba moja ni mimi mi. Magufuli ambaye amepewa jina maarufu la buldoza. Januari mwaka huu hakusita kumfuta kazi waziri wa mambo ya ndani Kangi Lugola kwa kile alichosema ni kutokana na miradi ya hovyo inayoandaliwa ndani ya wizara hiyo. Na hasa hii wizara ya mambo ya ndani, kama kuna wizara inanitesa ni wizara ya mambo ya ndani. Yaliyokuwa yakifanyika <ti> Hey. zi nakamatwa. Unapewa shitaka la kutakatisha fedha, halina dhamana. Unapewa shitaka la kukwepa kodi, halina dhamana. Unapewa shitaka la kuhujumu uchumi, halina dhamana. alafu wanakuambia sasa, tulipe hela hii, kama huna utafia gerezani wafanyabiashara kwa mamia nchi nzima wamefilisiwa kwa namna hii. Rais Magufuli ameomba wapiga kura wampe kura aongoze muhula wa pili, akisema sera yake ya kupambana na ufisadi ilileta maendeleo kwa Watanzania. Tumeingia ndani mle, tukaanza kukusanya fedha, tukabana mianya ya walarushwa, tukanunua ndege kumi na moja, tukajenga uwanja pale kwenye terminal 3, bilioni mia saba na ishirini na mbili tumejenga madaraja na mabarabara, tukaanza kutoa elimu bure kwa watoto wetu kuanzia darasa la kwanza mpaka sekondari bure. Hata Ulaya hawatoi elimu bure kwa watoto wao. Mgombea Lisu ameahidi kwamba iwapo atashinda uchaguzi wa Oktoba 28, serikali yake itabadili mfumo mzima wa utozaji kodi nchini Tanzania. Namna ya kuongeza pesa mfukoni ni kuinyang'anya TRA mamlaka haya ya kufilisi wafanyabiashara wetu, kupoka hela za watu bila amri ya mahakama. Tuwe na mfumo wa kodi ulio halali, tuwe na mfumo wa kodi utakaojali haki ya mlipa kodi. Tukifanya hivyo, TRA kacha kuibia watu, hela itakuwepo mtaani. Lisu alisema pia kwamba sekta ya umiliki wa ardhi iligubikwa na ufisadi kwa miaka mingi tangu enzi za serikali zilizopita. Ameahidi kuleta mabadiliko kwenye mfumo wa kumiliki ardhi akichaguliwa. Wachambuzi wengi wamekuwa wakielezea bayana kuwa ili Tanzania iweze kupambana na vita ya rushwa na ufisadi, basi inahitaji viongozi watakaosimama kidete kushughulikia tatizo hilo kwa nguvu zote, bila kujali nani wanahusika katika kurudisha nyuma maendeleo ya taifa kwa sababu ya adui mkubwa ambaye ni ufisadi. Katika baadhi ya mikutano ya wanasiasa kutoka vyama takribani vyote, wameelezea kuwa endapo watashinda, basi suala la rushwa litakuwa ni jambo la kwanza kulishughulikia. Lakini kwa wananchi wa kawaida, hii imekuwa ni hadithi ya miaka mingi ambayo haionekani kuwa inakaribia kufikia mwisho wake. Hivi karibuni waziri mkuu wa Tanzania Kassim Majaliwa, katika moja ya mikutano yake ya hadhara, akimwomba kura mbunge wa Magu na madiwani wa eneo hilo alisema kuna kila sababu ya Magufuli kupewa nchi kwa sababu Tanzania imekosa maendeleo haraka kwa sababu kulikuwa na tabia ya watu wachache kula rushwa na kuwaathiri wananchi wa chini wasipate mafanikio. Lakini maneno haya hayaungwi mkono na upande wa upinzani, ambao unadai kuwa serikali ya awamu ya tano haijafanya juhudi za kutosha katika mapambano dhidi ya adui huyu sugu, ambaye ameingilia kati maendeleo ya nchi. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Huyo alikuwa Patrick Ndwimana na makala haya maalum juu ya uchaguzi Tanzania, ambayo yataendelea kusikika kwa wiki nzima kutoka hapa VOA Swahili. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya amerika VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwongozaji ni Aida Isa, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki utasikiliza kipindi cha kwa undani na Ed Ligongo. Kwa sasa ninawatakia usiku mwema kutoka hapa Washington.