kutoka studio 15 hii ni voa express wakati mwingine sasa wa kusafiri pamoja katika voa express yakiwa ni matangazo ya nusa katika idhaa ya kiswahili ya sauti amerika karibu mimi ni josephat kioko Tunasema happy Mashujaa Day kwa Wakenya hii leo, wakiwa wanasherehekea siku ya Mashujaa ambayo ni ya kuwatambua mashujaa wa zamani na wale wa sasa. Naitwa Salma Muhammed, karibu, tuna mengi tumekuandalia. Nikukumbushe tu kwamba ni Oktoba tarehe 20. Kuna mengi tumekuandalia kwa siku ya leo, ikiwa ni pamoja na gereza kuvamiwa na waasi wametoroka huko Beni, Kivu Kaskazini, na huko nchini Misri inaendelea kuhoji shughuli za kongamano la wiki ya maji mjini Cairo. Pata mengi katika taarifa hiyo, na vilevile tutakuwa naye unaovuma mitandaoni Nam, ikiwa ni miaka 68 ambapo Kenya imeweza kutambua mashujaa wake siku hii ya leo. Lakini kwanza tuanze na taarifa kuu. Wafungwa zaidi ya elfu moja mia nne wametoroka katika gereza la Kanganyi baada ya watu waliokuwa na silaha wakisemekana kuwa ni waasi kushambulia gereza hilo. Hizi ni habari kwa mujibu wa mea wa mji wa Beni, Kivu Kaskazini, ikiripotiwa kuwa baadhi ya wafungwa katika gereza hilo walikuwa ni watu wagonjwa. Kwa taarifa zaidi, tuungane na mwandishi wetu Asel Marvika. Kaporale na Liga, mmoja wa wafungwa waliobaki ndani ya gereza ya Kangwai mjini Beni baada ya shambulizi la watu wenye silaha na wafungwa zaidi ya 1300 kukimbia. Asema yeye amefanya miezi sita katika gereza hiyo, walishambuliwa kwa saa za usiku. Wafungwa katika gereza hiyo wote wamekuwa pamoja kama anavyoeleza. Tunakalaga na kwa kwa kwa kwa unjo unjo kwa kiongozi wa muji wa Beni Modeste Bakwana Maha kisema walioshambulia ni waasi wa ADF ndio wenyewe wamefika kukombola wenzi yao, na unasikia temanyaji ya kuwa mfungwa moya, wakati walimwacha huru, wakampatia silaha. Ni kusema ni watu ya, na tulijua huyu mfungwa ni ADF, wakati wenye walimfungula wanakuyampatia silaha ala prizo, ikaonesha hakuna mashaka ni ADF mwenye alikuya fungula prizo. Wafungwa zaidi ya elfu moja mia tatu wakitoroka gereza baada ya waasi kushambulia. Walinzi waliokuwa wakilinda gereza hiyo kubwa ya Beni. Kuna pozisio mbili juu ya gereza, na hizo pozisio mbili zote zilivamiwa. Omeme muma Kiongozi wa vijana akisema wafungwa hao kukimbia ni tatizo kubwa kwa taifa la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwani wengi miongoni mwao ni waasi. Na hawo ambao wamekuja mpaka wabomoe prizo wao, wanaweza sema wameweza misio yao, lakini wametesa inchi, inchi mzima wameitesa, kwani hawa watu hawakukuja huku kwani walitenda vitendo vilivyofurahisha inchi. Sio mara ya kwanza gereza hii ya Beni kushambuliwa na watu wenye silaha akisema. Mfunza Bayengo, mbunge wa Beni akiwa katika bunge la Kivu Kaskazini, ni mambo ya huruma, kwani prizo ya Kangwai hii jela ya Kangwai imevunjwa mara nyingi, si mara ya kwanza. Nini walijua kunakuwa elfu na zaidi ya mabandia wale wanaoita kifaransi wa kriminele wa ADF wakipatikana hapo, waliwaacha miaka mbili miaka tatu pasipo kuwasambisha ili wawapeleke hata kwa majela zengine. Utafiti ukiendelea kuwatafuta wafungwa waliokimbia. Hosel Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Nam ripoti yake Oster Malvika akiwa kule DRC Congo. Kwingineko, Misri imeendelea kuhoji shughuli za kongamano la wiki ya maji mjini Kairo kwa siku ya tatu mfululizo. Miongoni mwa wahudhuriaji wakuni mabalozi wa nchi mbalimbali, wataalamu wa maswala ya maji na uchumi, waliofika kujadili mambo yanayohusiana na, na usalama wa maji, uwekezaji na maendeleo kwa ujumla katika nyanja hiyo mwandishi wetu wa Kairo, Shafi Mbinda anayo ripoti kamili. Kwenye kikao cha ufunguzi wa shughuli za kongamano hili, waziri mkuu wa Misri Dr Mustafa Madibuli amesistiza kwamba licha ya kuwa nchi nyingi kipindi hiki zimeweka mkazo juu ya safari za anga ya kimataifa kwa ajili ya kudhibiti maambukizi ya janga la COVID-19, lakini bado nchi yake imeendelea kutilia umuhimu kongamano hili linalowaleta pamoja wataalamu wa, wa maji na wasomi mbalimbali wanaotilia umuhimu kadhia hii kwa lengo la kuboresha ushirikiano kati ya nchi na nchi nyingine hasa katika masuala ya maji. Wazungumzaji 150 kutoka mataifa mbalimbali wanaoshiriki hapa wanaona kwamba kuna manufaa makubwa zinapofanyika shughuli kama hizi, hasa kwa nchi zinazoshirikiana kijimbo katika maji, anaeleza mhandisi Sibai, msemaji kwa jina la wizara ya maji nchini Misri. Kuwepo kwa jukwaa hili kunazingatiwa kuwa ni jambo kubwa kwa watu mbalimbali wanaojikita kwenye nyanja hii hususan chini ya kivuli cha mabadiliko ya hali ya hewa tuliyonayo hivi sasa. Aidha, miongoni mwa vikao vinavyofanyika hapa ni kujadili maendeleo na namna ya kunufaika mno na maji kwa nchi zinazoshirikiana kwenye mito. Leo ikiwa ni siku ya tatu kwa wahudhuriaji kukutana hapa, ni kwamba tayari wawakilishi wa Umoja wa Ulaya nao wa wameshafanya vikao na kuangazia uwekezaji katika sekta ya maji hasa kwenye maeneo ya nchi za Afrika Kaskazini. Mbali na hayo umoja wa Ulaya kupitia kongamano hili umezungumza na wizara ya maji kwa lengo la kupata ushirikiano na serikali ya Misri ili kuangazia changamoto ilizo nazo ndani ya wakati huu. Kwenye mkutano na uandishi wa habari, waziri wa maji na umwagiliaji nchini Misri Muhamad Abdulati amesema kwamba swala la Ethiopia na ujenzi wake wa bwawa la maendeleo pia ni katika mambo yanayoendelea kutupiwa macho na wataalamu wa maji. Kuhusu bwawa la maendeleo la Ethiopia, sisi bado tunaendelea na mazungumzo yake, kwani kuna wataalamu wanaendelea kujadiliana kuhusu hilo. Kwa hakika, fikra hizi zinazojadiliwa hapa, bila shaka kutakuwa na watu wengi wanazifuatilia. Kuna Waethiopia wengi, nao wameshajisajili kuhudhuria kwenye kongamano hili. Tutaangazia mambo mengi tu, ambapo nao kwao ni fursa kuingia na kujadili, huenda kupitia mkusanyiko huu tukaja na kitu kipya katika fikra zitakazotusaidia kwenye hali tuliyonayo hivi sasa. Hii ni mara ya tatu kufanyika kwa shughuli za kongamano hili la wiki ya maji ya Cairo, ambapo mwaka huu elfu mbili na ishirini kauli mbiu ni usalama wa maji kwa ajili ya kuleta amani na maendeleo kwenye maeneo yaliyo na ukame. Kutoka hapa mjini Cairo, Shafii Mbinda, Sauti ya Amerika. Ni ripoti wetu huyo, Mbinda akiwa mjini Kairo na umesikia taarifa ya kwanza hapo kwamba kuna vurugu katika mji wa Beni huko Kivu Kaskazini. Mambo mawili, mtu amefungwa gerezani, mtu ni mgonjwa mle ndani, kwanza hana uhuru, kisha jela inavamiwa na watu walio na silaha, inakuwa ni hali nyingine mbaya sana na ya kutisha kizungumkuti hicho katika nchi hiyo ya Kongo ambayo ina tatizo la kukabiliana na waasi hao ambao wanahangaisha wananchi kila uchao. Na hii leo basi katika sherehe za mashujaa tumeona kwamba Rais Uhuru Kenyatta alikuwa anaongoza hafla hiyo na akazungumzia maswala muhimu sana ikiwemo pia kugusia siasa za BBI pale katika hali ya kimafumbo. Na pia amewatuza watu wanaotajwa kama mashujaa kwa mengi, waliotoa mchango katika nchi ya Kenya, na vile serikali yake imetoa nafasi watu wamepata kazi, vijana na amezungumzia hayo pia katika hotuba yake. Unaendelea kupokea matangazo hayo katika VOA Express ikiwa ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Unafuatilia pia matangazo mtandaoni pale katika internet www.voaswahili.com. Hivi punde Harrison Kamau anatuletea habari za dunia. Rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa huenda Sudan ikaondolewa kwenye orodha ya mataifa yaliyofadhili ugaidi iwapo itafuata makubaliano ya kulipa fidia kwa mamilioni ya dola kwa familia za Kimarekani zilizoathiriwa na ugaidi. Kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika mapema leo, Trump amesema habari njema, serikali mpya ya Sudan imepiga hatua kubwa kwa kukubali kulipa dola milioni 335 kwa wahanga wa ugaidi pamoja na familia zao hilo likifanyika basi nitaondoa taifa hilo kwenye orodha ya mataifa yanayofadhili ugaidi, kwa kuwa hatimaye haki ya watu wa Marekani imepatikana, na hiyo ni hatua kubwa kwa upande wa Sudan, ameongeza Trump. Hatua hiyo huenda ikafungua tena milango ya kimataifa kwa Sudan kupokea misaada ya kimataifa inayohitajika sana, ili kukwamua uchumi wake. Huenda pia ikafungua njia ya kidiplomasia kati yake na Israeli wakati utawala wa Trump ukijitahidi kuimarisha uhusiano kati ya mataifa ya kiarabu na Israeli. Waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ameshukuru Trump kupitia ujumbe wa Twitter akisema kuwa vikwazo vilivyowekewa taifa lake vimewaathiri vibaya. Amesema kuwa watu wa Sudan hawajawahi kuunga mkono shughuli za kigaidi na kwamba hatua ya Marekani itasaidia sana wakati taifa lake likijitahidi kukumbatia demokrasia. Duru ya pili na ya mwisho ya mdahalo kabla ya uchaguzi wa rais inaonekana kuwa inasonga mbele hapa Marekani, kanuni mpya zikiwa zimewekwa ikimaanisha kuwazuia wagombea kuzungumza moja kwa moja juu ya mwingine. Rais Donald Trump alielezea kutoridhishwa na mpangilio wake kwa ujumla, akiwaambia wanahabari jana Jumatatu kwamba anadhani si haki hata kidogo. Atakuwa sehemu ya mdahalo huo huko Nashville, Tennessee, siku ya Alhamisi nitashiriki lakini si haki hata kidogo kwamba wamebadili mada na haki kabisa kwamba mara nyingine tena mwongozaji mdahalo atakuwa anapendelea upande mmoja, Trump amesema. Kristen Welker, mwandishi wa White House wa kituo cha televisheni cha NBC anayeheshimika sana, atakuwa mwongozaji mdahalo huo na atawauliza maswali Trump na mpinzani wake mdemokrat Joe Biden kuhusu mapambano ya COVID-19, familia za Wamarekani, maswala ya rangi, mabadiliko ya hali ya hewa, usalama wa taifa na uongozi. Kampeni ya Trump imesema mapema jana kuwa mdahalo ni vyema kuelekea zaidi kwenye maswala ya kimataifa. Rais wa zamani wa Honduras Manuel Zelaya anashiriki katika awamu ya tatu ya chanjo ya virusi vya korona mjini Caracas jana Jumatatu. Televisheni ya taifa la Venezuela imemwonyesha Zelaya akipigwa sindano ya majaribio ya chanjo aina ya Sputnik V mjini Caracas. Venezuela ni nchi ya kwanza ya Amerika Kusini kushiriki katika utaratibu wa majaribio ya chanjo. Wataalam wa Magharibi wamehoji juu ya chanjo na utayari wa chanjo ya Sputnik V kwa ajili ya majaribio kwa watu wengi, wakielezea kwamba Russia imefanya majaribio kwa chanjo hiyo kwa kundi dogo kabla ya kufanyia majaribio kwa watu wengi zaidi. Rais wa Venezuela Nicolas Maduro amepuuza ukosoaji huo, akielezea kuridhishwa na Zelaya kushiriki katika majaribio. Basi ni wakati wa barazani hivi sasa, na moja kwa moja tunakwenda katika swali letu la mjadala, ambapo tumetumwa kupitia kurasa yetu ya fb page ya VOA Swahili. Hapo awali tumekuuliza hivi, nani unamchukulia au kumwenzi kama shujaa katika maisha yako? Kumbuka, katika nchi ya Kenya leo ni siku kubwa ya kuwakumbuka mashujaa wa kale na mashujaa wa kisasa na hapa tuna wengi wametuma ujumbe kwa njia ya kusomwa na wengine wanataka kupigiwa simu, na awali, basi tunakwenda kwake George Ochieng ama Ochieng George wa Kakamega, Kenya, akisema katika ujumbe kwamba hilo ni swali zuri sana. maishani mwangu mamangu ndiye shujaa. Tumtafute. Asante. Mimi yule ninayemtambua kama shujaa wangu siku ya leo ni mamangu mzazi, ikizingatiwa ya kwamba mimi nimelelewa na mzazi mmoja ambaye ni mamangu. Licha ya kwamba kuna changamoto mengi ambaye yeye mwenyewe alikuwa akiyapitia, aliweza kutusaidia, kutufundisha na kutupeleka shule pale alipokuwa anajiweza. Na mama, kuna mengi sana ambaye alipata kunifundisha. Hata wakati huu mimi pia nikiwa na familia, ninajaribu sana kueleza familia yangu yale ambayo nilikuwa nafundishwa na mamangu. Kwa hivyo mamangu pale alipo, hasa katika kile kijiji cha Ugenya katika kaunti ya Siaya Namshukuru sana na ninamtambua kama shujaa wangu. Kwa majina yake ni Agnes Agutu Oduor. Asante sana. Ni Uchieng George, nikiwa hapa Kakamega nchini Kenya na naona salamu zako atazipokea. Hii ikiwa ni siku kubwa pia hapa nchini Kenya, ikiwa ni sikukuu ya kitaifa kuwatambua mashujaa. Ikiwa leo ni siku ya mashujaa, basi pia wacha niweze kumpikia salamu za kipekee mzazi wangu Agnes Agutu Oduor pamoja na familia yangu kiujumla, nawaambia kwamba waweze kusherekea siku hii ya shujaa dei kwa njia iliyo nzuri kabisa. Asante kutoka Kenya, tuelekea Tabora Tanzania, tumtafutia pres Sambaya. Naona yeye ana shujaa mkubwa sana hayati katika bara la Afrika. Asante na mwenzi hayati Muhammad jenafsi kwa mchango wake alioweza kuombashaka kutuunganisha sisi wa Afrika na tuwachane na tegemezi tunalotegemea kutoka kwa wazungu. Sema kwa bahati mbaya, viongozi wengi wa Afrika, kwa sababu walikuwa na unafiki, walishindwa kuitimiza ndoto ya hayati Gadafi. Ndipo walipoona kuanza kumfanyia mambo yasiyoeleweka, wakasema kwamba anaua raia, wakamvamia. Akasema kwamba atapigana mpaka sele la mwisho na damu, na akaweza kutekeleza hilo, ndio mtengezaji. Kwa hiyo e, ndo, ndo shujaa wangu unayemwona. Mimi shujaa waafrika ni kama huyo Gadafi, kupitia haki za waafrika wenzake. Sambaya, asante sana kwa kutueleza hayo yote. Kwako wewe, Gadafi unamwona kama shujaa, ni mambo gani ambayo mengine aliyafanya ambayo unayakumbuka sana kwa ushujaa wake? Mambo inayoyakumbuka kwa Afrika ni pamoja na kutaka Waafrika tuungane kuungane, na tutumie sarafu moja inayoitwa dinari, na akataka kwamba kuanzisha benki mm ya Afrika ambayo nchi za kiafrika watakuwa wanakopeshana sisi kwa sisi, kuachane na zile sera za kuwaibia magoti wazungu. Kwa hiyo mimi hapo niliona ni kitu kizuri, kwa sababu wazungu wamekuwa sio wazuri sana kwenye rasilimali zetu, wanatupiganisha, wao wananufaika na rasilimali zetu huku wanatuacha sisi kiki, tukiwa bado maskini. Asante, tumepata kauli yako kuhusu hayati Gadafi. Asante ndugu mtangazaji. Haya, twende kazi. Nam tuaona, jumbe ni nyingi, tutaangazia baadhi zao. Nianze na ujumbe wake Godfrey Remi, huyu anasema kwamba uh, namba one, ni Mungu. Namba two, wazazi wangu hasa mama yangu, wakiwa ndo mashujaa wake. Hao naye Jean Pierre Kefa Jr sijui kama yuko Rwanda au Congo, lakini majina naye huko, anasema baba yangu ndio kila kitu naye Onesma Sanga anasema bibi yangu mzaa mama ndiye shujaa wangu, maana alipokea kijiti cha kunilea nikiwa bado mtoto wa miaka sita baada ya mamangu kutangulia mbele za haki. Kwa mwisho hapa ni Rogatus Bihali Nyarema, anasema yuko Kigoma pia Tanzania. mimi na mwenzi, shujaa wangu mwalimu hayati Julius Nyerere ndiye mtu aliyeongoza nchi kwa matashi yasiyo ya, ya kibinafsi bali kwa Watanzania wote. Nimalizie na ujumbe wake kaunti liambo huyu kutoka TZ, yeye yeah, anasema mama yangu mzazi ndiye shujaa wangu. Tunaona wakinamama wamepongezwa sana, ni mashujaa bila shaka. Hongereni sana kinamama, ni kweli kabisa Salma, zile meseji nimesoma leo katika mtandao wetu wa Facebook, Kina mama wamepata asilimia zaidi ya 80. Mm. 85, <tune> tano hivi kwa wale wote waliotuma ujumbe, na kuna ujumbe umenigusa roho hapa. Kuna mtu amesema mamangu marehemu, sina cha kumlipa kwa wema aliyonitendea. Imenigusa sana. Inaonekana kinamama wanafanya kazi kubwa sana kwa watoto wao. Asanteni sana kwa wengi mliochangia. Kumbuka basi, usikose kushiriki katika mjadala wetu wa barazani kila siku za Jumatatu hadi Alhamisi, ukitembelea kurasa yetu ya fb page ambayo ni VOS Swahili. Utapata basi mada ambazo tumeziweka pale. Una fursa ya kuchangia, na hii ikiwa ni siku kubwa kwa Wakenya na jirani wengine Afrika Mashariki wanafuatilia sherehe za Kenya, tunasema sasa, safari hii haikosi burudani sana huyu kwa Denzi, yani pale anatutoa jasho hapa, na kibao chake Olandi mauno hayendi, basi itakuwa ni tabu sana kijana huyo, ameimba yope pamoja na Diamond, sio? Kabisa eh, na kibao hichi basi ni kibao cha hivi majuzi na tayari kimepata ushabiki mkubwa sana milioni 11. Lazima imewagusa natuwaliwaze ndugu zetu Kongo kule wanaokabiliwa na vitisho vya waasi. Nadhani wimbo huu pia umekuja wakati mzuri sana kwa wasikilizaji wetu wa VOA Swahili na baada ya hayo basi tunaangalia kero langu katika kitengo chetu, ambapo mila zilizopitwa na wakati zimetajwa kama kikwazo kikubwa katika maendeleo ya umma. Mfano nchini Kenya, mila zinazombagua mtoto wa kike katika jamii. Mwalimu Benjamin Ngala anasema kasumba hiyo inamkera sana. Kitu kinachekera mambo ya kitambo wanabagua kuchukulia mila zimepitwa na wakati. Nakerwa na kuona msichana wa kike aza kwanza, mambo yamepitwa na wakati, watoto wasome, au wa kike. Wanawake sahizi tunaona wanapeleka magari makubwa kuliko wanaume. Tunasema tuendeni ni sambamba, mtoto wa kike, mtoto wa kiume, wote ni sawa na wote walizaliwa Kitambo kwetu ulikuwa msichana akizaliwa awezi kupata kuridhi, lakini saa hii katiba ilikataa. Mtoto ni mtoto. Kuna kasumba, mtoto anakuja msichana, ameenda kukosana bwana, anarudishwa hapa, anaambiwa una, una pahali pa kukaa. Alizaliwa wapi? Si alizaliwa hapo? Kwa hivyo watoto wote kwa Mungu ni sawa, muke mume. Kwanza wanapeleka magari saa hii, wana maaria maprado. Waache FGM ukiketa wasichana, iliisha hiyo hiyo ni mila ilipitwa na wakaa wakati imenikera sana tamatu ningine ambayo ipendezi ni hii mambo ya urithi mtu anaachiwa ploti anaanza kuuza ameachiwa na babu yake na nyan, babake anauza anamaliza babu aliachiwa na baba na wewe unakuja kuiuza kama hawa wazee hawakuacha ungeipata wapi imenikera sana hizi mila twende na wakati zina faida lakini tuangalie zile zinatufaidi kijamii jamii, lakini zile ambazo zimepitwa na wakati tuziache. Tuna wengi wamejengwa, anasema nikija kujenga gorofa huko kwetu Tarogwa, ambapo ni mila zimepitwa na waka kabisa. Mi naongea watoto wakuje development, maendeleo walete nyumbani. Sasa mimi changu ni kuongea. Mimi navyoongea hapa ni mwalimu, nimekaa huko Kwale, kitu natema watu waache mila potofu, washikilie vile mambo yanaenda waache yale yaliisha, tuangalie pale penye maendeleo. Maanake tukianza hivyo utaona watu wakituletea maendeleo, mutaanza kushikwa na mila zenu. Tuache mila potofu, watu wanaendelea, na hiyo ndio wananikera sana. Kama mimi mwalimu, ameelezea kero lake na ameeleweka. Sasa tunasonga mbele katika kile kitengo cha yanayovuma mitandaoni, ambapo leo hii tunaungana na mwenzetu Mkamiti Kibayasi akiangazia mengi yanayozungumziwa katika mitandao mbalimbali mbali na pia katika vyombo vya habari. Kazi kwako, Mkamiti. Naam, kwenye mitandao ya kijamii ya Facebook, Twitter na WhatsApp, kinachoangaziwa zaidi ni kuhusu kufunguliwa tena shule nchini Kenya, huku kukiwa na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona ambapo sasa inatia shaka juu ya kufunguliwa tena kwa shule hizo. Na wawakilishi wa walimu pamoja na wazazi wanataka tahadhari ichukuliwe. Kama unafuatilia vyema kwa msikilizaji uliyepo nje ya Kenya ni kwamba wanafunzi wa darasa la darasa la nane na kidato cha nne wapo mashuleni tangu Oktoba kumi na mbili, na wanafunzi wengine wote wanatarajiwa kufuata baada ya wiki mbili, lakini mpango huo sasa upo hatarini. Kisa na maana ni kwamba wizara ya afya Kenya haijapata mwangaza sahihi baada ya asilimia ya wagonjwa wa korona kuongezeka mara tatu, hatua ambayo inaweza kusababisha kurudi kwenye masharti makali yaliyowekwa hapo awali. Sedesia Owamwachi anaandika: maambukizi ya corona jameni, yameongezeka kila mahali duniani, hususan Ulaya, siyo Kenya pekee, hivyo isionekane ni jambo la ajabu kwa taifa hilo, ila kuchukua tahadhari ni muhimu. Wamtata anasema jamani, Covid 19 inatisha kweli, mbona kila kuchao kunaibuka jipya? Lini tutaondokana na neno Covid 19? MNM ameandika, ndugu Hili ni janga tu kama yalivyo mengine yaliyotangulia, litaisha, lakini historia haiwezi kufutika. Muhimu ni wewe na familia yako. Endeleeni kuchukua tahadhari za kuvaa barakoa kila mtokapo nje ya nyumba, msingoje kufundishwa. Miss Mariam Square anaandika anaungana na wewe, tahadhari ni bora. Barakoa zipo na zitaendelea kuwepo kila mahali, madukani, mitaani, popote pale zipo katika habari nyingine zinazoelezewa ni kuhusu kampeni za uchaguzi zinazoendelea nchini Tanzania ambazo zinawahusisha wagombea kutoka vyama mbalimbali. Kuna hadi sera zao kwa wapiga kura kuelekea uchaguzi mkuu wa Oktoba 28. Sufiani ameandika, hakika siku zimeisha na mengi tunayasikia kwa wagombea hawa hususan waalimu hupewa ahadi nyingi kutoka kwa wagombea lakini maisha ya walimu yapo pale pale. Kavishe ameandika, kwa kweli waalimu wanatakiwa kupata mazingira mazuri ya kuangaliwa, kwani bila wao hata hao wazazi wetu wanaonadi sera hivi sasa wasingeweza kuwa wagombea wazuri bila kupata elimu nzuri kutoka kwa hao waalimu. Naona muda nao unanikimbia kweli kweli kutoka meza ya yavumayo mitandaoni hapa Washington. Naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawarudisha studio 15 za Voi, Mombasa, kwake Salma Muhammed na Josephat Kioko. Haya, muda basi, ndio huo unaendelea kutupa kisogo, na tunakwenda katika swali letu la leo, ambapo tumeuliza je, yeah, unafikiri picha za warembo zinatumika kutapeli watu kwenye mitandao nchi mbalimbali eh? si Marekani, si Uingereza, si Kenya, si wapi mnabisha hodi yeti eh? Tunaye hapa mchangiaji wa kwanza Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu mashariki mwa Congo, anasema hivi: kwetu sisi watakatifu sana, picha za warembo hazitutishi, tunaona tu ni wajinga <laughs> Nyangoha Samson asemaje huyo? Asema, kweli inachangia sana sababu wa siku hizi wanatumika kama biashara. Naye eh, Honeste Malei wa Buncho, Dar es Salaam anasema ndiyo, zinawatapeli sana watu, tena kwa kiwango kikubwa. Ahadi Fazili Fidele huyu anatoka kule maeneo ya DRC Maniema, Lubutu, Saliboko asema, nawapenda sana wote watumikao kwa mitandao ya kijamii <laughs> nikamilishe na Emma William, anajiita kijana kutoka Tanga, wala sio Tandale, huu ni ulimbukeni na ushamba Mtu humjui, humwoni, humsikii, kisha mawasiliana naye tu na unakubali anayotaka. Msikizi mmoja huyu anasema, anajiita Clinton Mkalinga, ukitapeliwa ni ujinga wako, unakuwa hauna akili. Onyo hilo kali sana. Hiyo mitandao ina mazuri, lakini pia ina mabaya. Basi ndio hivyo, tunafika kikomo cha VOA Express siku hii ya leo. Ni siku ambayo kina mama wametambuliwa kama mashujaa. Tunasema hongereni sana kina mama. Kutoka kwangu Salma Muhammed, hadi wakati mwingine. Mimi hapa ni Josphat Kioko, safari ya vu express inatia kikomo, abiria wamekwisha shuka na sisi tunakunja virago na kukuaga kwa heri.