Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Vipi mwana VOA Express, Express tunapokutana Jumatatu ikiwa tarehe 19 Oktoba mwaka wa 2020, natumai kuwa wiki yako imeanza kwa kishindo sawa na ilivyo kwetu hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamao Rais na mimi Layo, mwayale, ni hapa ni BMJ Mridhi leo msikilizaji, miongoni mwa yale tuliyokuandalia yakiwa ni kuhusu siasa za hapa Marekani kuelekea kwa uchaguzi mkuu wa mwezi ujao na pia hali ya maambukizi ya Covid 19 ulimwenguni, pamoja pia na yavumayo mitandaoni na vile vile ngoma. Kama ilivyo desturi yetu hapa studio, tunakuletea vibao moto moto, kwa hivyo leo pia haitakuwa tofauti katika VOA Express. Basi, kampeni za uchaguzi mkuu hapa Marekani zimepamba moto, ikiwa imebaki karibu wiki mbili tu kabla ya watu kwenda kupiga kura hapo Novemba tatu, huku rais Donald Trump na mpinzani wake Joe Biden wakitembelea majimbo yenye ushindani mkali. Kila mgombea anataka kuhakikisha anapata ushindi katika majimbo hayo muhimu, kuweza kupata ushindi katika uchaguzi ambao tayari zaidi ya watu milioni ishirini wameshapiga kura, kama anavyoelezea hapa Abdi Shakur Abud. Wagombea hao wa kiti cha rais rais Donald Trump na makamu rais wa zamani mgombea kiti wa chama cha Democratic Joe Biden wataendelea na safari zao katika pembe mbalimbali za nchi wiki hii kueleza sera zao na kuwahimiza wapiga kura kujitokeza kwa wingi zaidi. Wanasiasa hao wamepangwa kukutana ana kwa ana siku ya Alhamisi mjini Nashville, jimboni Tennessee, kwa mdahalo wa mwisho wa dakika 90. Masuala muhimu yatakayojadiliwa kulingana na kamati huru ya midahalo ya rais ni pamoja na swala la ubaguzi wa rangi hapa Marekani, mabadiliko ya hali ya hewa na vita dhidi ya ugonjwa wa COVID-19. Basi kuhusiana na janga hilo la COVID-19, spika wa baraza la wakilishi Nancy Pelosi ameipatia Whitehouse hadi Jumanne jioni kuidhinisha mpango wa kunusuru uchumi ambao utaweza kusaidia uchumi wa Marekani unaodorora kutokana na janga la virusi vya korona, kwa kati ya dola bilioni 1.8 hadi bilioni mbili. Because we want to have an agreement we can come to negotiation, kwa sababu tunataka kuwepo na makubaliano, kwa hiyo tunaweza kujadiliana na tunaweza kuifanya hivi sasa. Kwani kuna tofauti gani? Inahitaji siku chache tu na tunaweza kukubaliana kabla siku ya uchaguzi. Tunaitaka kwa haraka zaidi ikiwezekana. Mvutano huo ukiendelea, zaidi ya watu milioni 27 wameshapiga kura zao katika pembe mbalimbali mbali za Marekani, ikiwa ni idadi kubwa katika historia mnamo wakati huu na zaidi ya mara sita ya idadi ya watu waliopiga kura kwa njia hii mwaka 2016. Hadi hivi sasa wilaya zinazodhibitiwa na Wademokrat ndizo zimeshuhudia idadi kubwa ya watu waliojitokeza kuliko zile zinazodhibitiwa na Warepublican. Mbali na kumchagua rais wa Marekani, wanapiga kura kuwachagua wabunge wa bunge la taifa na mabunge ya majimbo pamoja na wajumbe wa serikali za mitaa. Na katika utafiti wa maoni unaonyesha Trump yuko nyuma ya Biden hasa katika majimbo yenye ushindani. Kutokana na hayo, baadhi ya wa Warepublican wameanza kujitenga na rais au kueleza wasiwasi wao kwamba huenda Biden akashinda. Lakini mwenyekiti wa kamati kuu ya chama cha Republican Ronald McDaniel anasema Warepublicans watajitokeza kwa wingi kupiga kura kumchagua rais siku ya uchaguzi wenyewe. Tunashuhudia jinsi watu walivyohamasika wa na tunashuhudia idadi kubwa kabisa ya watu wanaojitokeza kwa ajili ya raisi. Haya ni mashindano makali kweli na ikiwa kuna mrepublikani yeyote asiyefahamu kwamba kuungana na rais huyu kutamsaidia, basi wanajidhuru kwa muda mrefu ujao. Basi kilichobaki hivi sasa, mnamo siku hizi za mwisho kabla ya uchaguzi, ni kwamba wagombea kiti watajaribu kuhamasisha wafuasi wao na kuwa na matumaini watajitokeza kwa wingi kuwapigia kura. Harrison Kamau hapa, ambaye amejiandaa kweli kweli kutueleza hali ya janga la korona ambayo kama unavyojua ni kwamba imeanza kuleta uh, wasiwasi kote ulimwenguni kwa wakati mwingine tena. Lakini e, Kamau, ni nini umetuandalia hivi leo kuhusu COVID-19? Kweli kabisa, wakati janga la virusi vya korona likikaribia kumaliza mwaka tangu kuzuka mjini Wuhan, China, idadi ya maambukizi kwenye sehemu nyingi duniani inasemekana kuongezeka tena na kupelekea mataifa mengi kufikiria kufunga tena baadhi ya shughuli za kawaida. Mwishoni mwa wiki, shirika la afya duniani WHO limesema kuwa Afrika imeanza kushuhudia tena ongezeko la visa vya maambukizi baada ya kuona dalili za kushuka katikati mwa mwezi Julai. Mratibu wa WHO barani humo Matshido Moeti amesema kuwa kesi mpya za maambukizi katika siku saba zilizopita kufikia mwishoni mwa wiki zilikuwa asilimia 14 zaidi ikilinganishwa na mwanzoni mwa mwezi Oktoba. Baadhi ya maeneo ya Afrika yanayosemekana kushuhudia ongezeko la maambukizi ni Afrika Kaskazini, kati na mashariki Morocco, Tunisia, Libya, Ethiopia na Afrika Kusini ni miongoni mwa mataifa yaliyoshuhudia ongezeko la maambukizi katika siku za karibuni. Hali hiyo imetangazwa wakati mataifa mengi yakilegeza kanuni zilizowekwa kama vile kufungwa kwa mipaka pamoja na shule. Hata hivyo, John Nikenganson ambaye ni mtaalam kutoka idara ya magonjwa ya kuambukiza CDC tawi la Afrika anasema kuwa huenda ongezeko la maambukizi likawa ni kutokana na ongezeko la upimaji barani humo. Barani Ulaya, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters ni kwamba waziri mkuu wa Italy Giuseppe Conte ametangaza kuwapa mamea wa miji idhini ya kufunga baadhi ya maeneo ya umma kutokana na ongezeko la maambukizi katika siku za karibuni. Serikali ya Slovakia imetangaza jana Jumapili kuwa itatumia wanajeshi elfu nane kusaidia katika upimaji wa COVID-19 wakati taifa hilo likiendelea kushuhudia ongezeko la maambukizi. Hali inasemekana kuwa hivyo pia kwenye mataifa ya Ireland, Uswizi na Uingereza. Visa vya maambukizi hapa Marekani pia vinasemekana kuongezeka wakati spika wa bunge Nancy Pelosi akisema kuwa kuna tofauti kadhaa kwenye bunge kuhusiana na, na misaada kutokana na janga la corona, akiongeza kusema kuwa anatumai zitasuluhishwa kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika mwezi ujao. Serikali ya Panama imetangaza kuanza upimaji wa COVID-19 kwa wageni wanaowasili kwenye ndege wiki moja tu baada ya kufunguliwa kwa safari za kimataifa. Hali siyo tofauti barani Australia, sawa na ilivyo mashariki mwa kati ambapo ripoti zinasema mpatanishi mkuu wa Palestina Saeb Erkat jana amepelekwa na ambulensi kwenye hospitali moja nchini Israel kutokana na maambukizi ya COVID-19. Kwa mujibu wa ripoti za PLO, ni baadhi ya mambo tu kuhusiana na maambukizi ya covid kote ulimwenguni. Asante uh, sana mwenzangu Kamau kwa ripoti hiyo kuhusu covid ulimwenguni. Inatisha hata hivyo, kuona kwamba maambukizi yanaanza kuongezeka tena. Unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC. Sasa naona umewadia wakati wa habari za kimataifa zikisomwa hapa na mkabiti Kibayasi. Kiongozi wa serikali ya mpito ya Sudan ameahidi kushirikiana na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC katika kesi yake dhidi ya kiongozi wa zamani nchini humo Omar Al Bashir. Waziri Mkuu Abdallah Hamdok alikutana Jumapili na ujumbe kutoka ICC ukiongozwa na mwendesha mashtaka Fatou Bensouda. ICC imetoa hati ya kukamatwa kwa Bashir kwa tuhuma za mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu kuhusiana na ghasia katika mkoa wa magharibi wa Darfur mwaka elfu mbili na tatu. Al Bashir alijibu uwasi wa Darfur dhidi ya utawala wake kwa kupeleka wanamgambo wa Janjawid ambao wanatuhumiwa kuwa hadi watu laki tatu na kuwafurusha makwao watu wapatao milioni mbili nukta tano. Al-Bashir alipinduliwa na jeshi april mwaka 2019 kufuatia maandamano makubwa katika mji mkuu Khartum na kwingineko ambayo yalianza Disemba mwaka 2018. Hivi sasa anatumikia kifungo cha miaka miwili jela nchini Sudan kwa tuhuma za ufisadi, na kwa sasa yuko kwenye kesi ya mapinduzi ya mwaka 1989 ambayo yalimwingiza madarakani. Kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Guinea kubaini ni nani atakuwa rais mpya wa taifa hilo la Afrika Magharibi. Uchaguzi wa Jumapili, ambao uliwahusisha rais aliyeko madarakani Alfa Conde dhidi ya kiongozi wa upinzani Selu Darlin Dialo, ulisitisha kilele cha miezi kadhaa ya machafuko ya kisiasa juu ya katiba mpya yenye utata ambayo ilimruhusu Konde kupitisha kikomo cha miula miwili kwa wadhifa wa rais. Konde alikuwa rais wa kwanza kuchaguliwa kidemokrasia nchini Gine mwaka 2010 baada ya miongo kadhaa kama mwanaharakati wa upinzani. Chakobi. Naona kama mbingu ilifunguka, alafu chini mola kanshushia malaika. Wazo tu la kukukosa ndo naweweseka, tafanya vyote usijewahi kuja kuteseka. Ooh, me, I don't know what I'm gonna do, kwenye mkono wako ndo ilipo yangu roho. Nikikugusa na sisimka kichwa hadi miguu, wendo mapigo ya moyo wangu I wish you knew Ni matangazo ya VOA Express, moja kwa moja kutoka hapa Washington. Msikilizaji, naona wakati wa barazani umewadia, ambapo naona maoni yamekuwa ni mengi kweli kweli kwenye mitandao uh, ya kijamii hapa kwenye kurasa zetu za Facebook na vilevile eh, kwenye Twitter. Eh, wasikilizaji wameandika eh, wakieleza kuhusu mada ya leo, ambapo hoja ilikuwa Uh, ni kwamba inawezekana mtu akamsahau kabisa mpenzi wake wa zamani. Haya mambo ni mazito kweli kweli, nafikiri kibao cha muziki baadaye kidogo kitakuwa ni kuhusu mada hii hii, lakini kwanza, hebu tusikie, eh, baada ya wana VOA Express kuingia kule kwenye ukurasa wetu wa Facebook na kusoma swali hilo, wanasema nini eh, kuhusu eh, mada ya leo. Kwa majina naitwa Kanuti Liambo, napatikana Mbeya, kusini mwa nchi ya Tanzania. Mimi naona kwamba kumsahau mpenzi wa zamani inawezekana, itategemeana kwamba umeachana naye kivipi, kwa sababu kuna maana, kuna mpenzi mwingine unaweza ukaachana naye kwa kwa kwa vurugu, vile mkao hamwelewani vizuri, mkaachana vibaya, au mkaachana kwa kwa kwa maana unaweza ukakuta labda pengine ana, anakuwa kwa kauli ambazo sio labda pengine anakuwa anatoa kauli za za kutukanatukana hivi na kwamba usimtafute tena kwao. Sasa hata huyu moyoni mwako uwezi ukamkumbuka tena ukishakata roho ya kusema kwamba huyu siko naye. Na itakuwa hivyo kumtafuta tena kwamba unawezi ukamkumbuka tena haiwezekani kabisa. Kwa hiyo mi naona kwamba haiwezekani kabisa. Inawezekana usimkumbuke tena na tena na tena, inawezekana tu ah. Nashukuru sana kaka, tuko pamoja, salamu zao VOA Amerika hapo, so. Asante mimi nisadikambalo niko Beni, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, kivu kaskazini. Mimi nadhani si swala la, la, la kubisha, ila nadhani mpenzi wa zamani kumsahabu ni muda wowote, kwa sababu mnapo wachana na kila mtu akienda kwenye shughuli zake, hakuna tena kumkumbuka mwingine. Ili naweza ukamkumbuka muda unapomkuta barabarani, sokoni, nipo tena, utakumbuka kwamba huyu amekuwa mpenzi wangu. Ila atakuwa kichwani, ikiwa anaweza kawa kichwani endapo umezaa naye mtoto, kwa sababu unapomwona mtoto ndipo kamkumbuka mama au baba. Lakini mpenzi mpenzi wa kuisha akinani muda wowote namsahabu, na unaendelea na maisha mengine, na anaweza hata kafariki, uwezi kakumbuka ikiwa hukufikia hiyo habari ya kifo chake. Nadhani hiyo ndio maoni yangu. Mimi naitwa Minieli niko naishi amko aru, Arusha maeneo Mianzini. Mimi kwa upande wangu sintaweza kumsahau moja kwa moja mpenzi wangu wa zamani, kwa sababu kuna mawili pale katika ule muda ambao tumeishi labda na mpenzi wangu wa zamani, kutakuwepo labda mazuri, mabaya na katika hayo yote haye huwezi kumsahau eidha kwa ubaya au kwa mabaya. Kwa hiyo kuna mawili hapo, kumkumbuka kwa ubaya au kumkumbuka kwa mazuri. Sasa basi, ni jukumu la mtu huyu anayetakiwa kumkumbuka mwenzake, sijua utamkumbuka katika mabaya na mazuri. Kwa hiyo ndiyo maana tunasema kwamba haitawezekana umsahau mtu wako wa kwa kwanza mdee ishineye katika mahusiano, kwa sababu kuna mawili hapo katika mahusiano yayo niliokuwa mmekaa naye, kuna mazuri na mabaya. Kwa hiyo kati ya hayo mabaya na mawili lazima umkumbuke kwa moja hao kati ya hayo mawili. Asante sana basi, kwa hakika <laughs> naona mambo mengi hapo kuhusiana na hao ya mpenzi wa zamani. Namuona huyu ni nani, Zakaria Nyerere anasema, kamanda mstaarabu professional kutoka Kigori Butiama kule Mara Tanzania, ndio naweza kumsahau mpenzi wangu wa zamani endapo tulikosana ama kunikataa kwa namna moja au nyingine. Angelina Lubinza anasema huwezi hata kidogo. Mpenzi ni kitu kimoja, lakini kufika kwa mapenzi, kila mtu ana nia yake ya kupendana. Mdugu Mduhu Masunga anasema ndio naweza tena sana. Mtu nishaachana naye, tena nimwaze nini? Alafu namwona John Bayo anasema inawezekana, inategemea mmeachanaje, jinsi gani? Maana mapenzi ni daraja, kila mmoja hupitia. <laughs> wengi kwelikweli, Yohanna Mgogosi, James Erasto, kuna Ahadi bin Fidel Reines, Daniel Gasakulwa, miongoni mwa wengine wengi. Asante sana kwa maoni yenu. Nikiangalia kwengineko ni kwamba Mkwabi Saidi anasema ako kule Ubungo, Tanzania, anaweza uwe, anasema huwezi kumsahau mpenzi kama ulimpenda sana. Mimi nimepitia wapenzi wengi sana, ila sijawapenda nikawasahau, ila kuna mmoja anaitwa, jina lake sitolisema. Mimi uh, nilimpenda kutoka moyoni na sijawahi kumsahau, kila siku na muwaza uh, miaka kumi sasa Paul Frank Kilongola anasema unaweza kabisa, yaani unaweza kumsahau mpenzi wako wa zamani kabisa, ni kitu cha matengenezo ya nafsi yako. Kwa King Mombo anasema to reset your subconscious mind. Nafikiri BMJ, mjadala huu unahitaji muda zaidi. Kama unavyofahamu, Express haikuendi bila muziki, na sasa namwona ilani kutoka Kenya akiingia na kibao chake. Nimejaribu kikiendana na mada hiyo ya barazani ya kumsahau mpenzi wa zamani. Basi pata mambo mm -hmm. Mm -hmm. Mm -hmm. Nimejaribu nilielie ni kusahau wewe, nimejaribu kujikusanya Ikawia sana kukupeleka likizo, ikaleta matatizo, ulitamani sana Masai Mara, au pengine nilichelewa sana, usiku wa manane nilifika, nimetoka mikuimba juu, niko biashara, silipwi mishahara na ningependa nikuchukie mami, lakini misi kama wewe, hata kisasi nikulipize, lakini mimi siyo wewe, nilielie ni kusahau wewe, nimejaribu kujikusanya Safi sana Kamau. mambo ya mapenzi hayo yote, hayo yanakujia ndani ya VOA Express, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC, ukiwa nami BMJ Mridhi na mwenzangu Harrison Kamau. Kamau, kazi kwako. Siasa za Kenya zinaonekana kushika kasi sana, licha ya kwamba uchaguzi mkuu umebakisha takriban miaka miwili kufanyika. Kuna mjadala mkali hata hivyo, kwenye mitaa, watu wakizungumzia kuhusu uhusiano wa kisiasa kati ya rais Uhuru Kenyatta na mwenzake naibu uh, William Ruto. Basi hebu tusikie wanasemaje kwenye hoja kwa hoja. Bila shaka mi upande wangu naona ni kama wamekosana, hata mtoto wameko wa miaka minane inadhihirika kabisa kweli, rais anamtenga mwenzake Deputy William Ruto. Hii inasema hivi kwa sababu gani? hivi juzi tumeshuhudia rais akitangaza hiyo siku ambayo walitoa moidei ikawa ni siku ya maombi. Alisema mwenyewe amesamea kila mtu, ila mimi kwangu naona alifanya makosa so, kwa maana pale, ukisamea mtu ni lazima, hata japokuwa kuna korona lakini angempiga hata pambaja ya gota vile, hata vile walivyokuwa sitting position inadirika wazi kweli, a watu wametengana, wamona Rutu kwa nyuma kama ambaye Ruto ndio dipiti wake. Sasa Matiang, kulingana na mimi, wawili hawa si ati kwamba wamekosana, unaweza pata ni forces behind ambazo zinajaribu kuwapush, hata pengine kuangalia kwa upande wa naibu rais William Ruto, pengine jamii wao wanaona kwamba walichangia pakubwa kuleta hii serikali katika uongozi. Kwa hivyo unapata kwamba kuna wale baadhi ya watu ambao wanaona wametengwa katika pengine nyadhifa za uongozi wananyimwa. E, sasa naweza sema ndio kuna watu ambao wanawashinikiza, sioni kama kuna watu ambao wanashinikiza kwa maana uta wanaopandewa Deputy President William Ruto, nakuta watu kama ambao walikuwa karibu na kina Deputy President kama kina Kipchumba Murkomen, shaona vile walivyotengwa na serikali ya Jubilee. Nakumbuka hii serikali ilifomiwa na hawa watu watu wote wa Jubilee. Sasa unaona ukipinga ile BBI wanatolewa katika serikali, na kama hii BBI na ukweli, mbona makamu wa rais aseme ye si mwenda wazimu wala ye si mlevi, kwa maana imekuwa ndani ya serikali, anaelewa zaidi forces ambazo zinawashinikiza. Unaona kuna upande ule wa Rais Uhuru Kenyatta ambao unamsukuma na pia kuna upande huu wa naibu uh, rais William Ruto ambao pia unamsukuma kuwafikia pengine uamuzi fulani. mm -hmm, so unaweza kuona kwamba hatu ao wao wamekosana, ni kwamba ni zile forces behind ndio zinawasukuma kwamba wanaona wamekosana, lakini hao wenyewe pengine wanapokutana kule katika state house, wezi jua walikuwa wameshajua pengine hapa tishio kubwa la uongozi wetu katika muhula wa pili bwana, uh -huh. uh -huh. Raila Amolo Odinga hasa wakasema kwamba vile tunaweza kupambana na huu jamaa nitumlete karibu sababu wanavaa nguo za kufanana, tumeshuhudia wamevaa mashati meupe wote, tumeshuhudia tai za kufanana, vile Ruto alikuwa anavyomkaribisha, lakini leo hii ile boundary iko kubwa sana ndugu zangu, tusidanganyane. Kwa hivyo leo unapata mtu ako mrengo huu, kesho kukicha unasikia mtu ako ule mrengo mwingine. Kuna jambo fulani ambao wanataka kuachivu, yale mambo wanayofanya chini chini, unaona kwamba hawako pamoja, lakini kumbe hao wenyewe wanajua watu hukutana. Juzi umesikia statement ya William Ruto deputy akisema mimi si mjinga, najua yale mambo, wale watu ambao wanakaa. Sababu hii ni pro promise ambayo watu Uhuru mwenyewe alisema wakati wa kampeni zangu kumi kumi za Ruto. Sasa leo hii mbona ameleta Raila Amolo Odinga? Kuna nia, nia fiche. Unapata wafuasi wa hawa wawili yani Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake wa rais William Ruto, yale wanaoyaona, unaweza kuwa hawajui nini kinachoendelea. Baadhi ya wale wa wafuasi, hata kuna wale ambao pia wanasema kwamba tuu ni mchezo tu. Hoja moto kweli. Sasa namwona mwenzangu BMJ hapa amejiandaa kweli kweli kutujuza baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kwako BMJ. Ni kweli kabisa. Kama ikiwa ni weekendi tu imekwisha, kama ilivyo ada, watu huzungumza sana kwenye mitandao ya kijamii. Leo tunaanzia hapa Marekani. Mwanamuziki wa kizazi kipya mzaliwa wa Canada, hapo namaanisha Canada, Justin Bieber amekuwa gumzo la mitandaoni hii leo kwa onyesho ambalo alilifanya hapo jana, lililoacha mashabiki wakiitisha muziki wake zaidi kutoka kwa Uh, mwanamuziki huyo Biba ambaye na umri wa miaka 26 alikuwa mtumbuizaji kwenye kipindi maarufu cha vichekesho cha televisheni hapa Marekani Saturday Night Live, kifupi chake ni SNL, ambacho hupeperushwa na kituo cha televisheni cha NBC. Mwanamuziki huyo aliporomosha kibao Holy, ambacho kinatoa matumaini kwa watu wanaopitia masaibu mbalimbali mbali. Wakati kipindi hicho kikiendelea, mashabiki wake wengi wao wakitazama kwa njia ya mitandao kwenye internet na vilevile vile kwenye televisheni e, walisifu onyesho lake, wakisema kwamba linatoa wa matumaini ambayo yanahitajika sana ulimwenguni kote hususan nyakati hizi za changamoto za janga la corona. Kati yao ni Mtiara April Ansi ambaye anasema sauti yake imeimarika sana kuliko hapo awali na anaonekana sasa ujana umemuisha. Joshua Rine anasema mbeleni sikuwa shabiki wa muziki wake, lakini lazima niseme ameonyesha talanta kubwa kwa ngoma hii. Ana kipaji si haba, na ujumbe wake kwenye wimbo huo wa holi ni mwafaka kabisa. Siasa za hapa Marekani na pia za Tanzania zinavuma pia mitandaoni, kama ambavyo ingetarajiwa, msikilizaji, ukijua kwamba hizo ni nchi ambazo zinafanya chaguzi ama ukipenda uchaguzi e, mwezi huu na mwezi ujao. Kwa hivyo mambo ni moto sana e, kwenye nyanja hiyo ya siasa. Kwanza Nchini Tanzania, kauli ya rais wa zamani wa nchi hiyo Jakaya ja, ja Mrisho Kikwete kwamba anatabiri kuwa Rais Magufuli atashinda uchaguzi wa tarehe ishirini na nane mwezi huu kwa kishindo, imeibua gumzo kubwa mitandaoni. Nisome tu machache. John Kanzi anasema, tulijua tu mtasema hivyo kwa sababu vyombo vyote vya dola vinamuunga mkono Magufuli na kampeni yake lakini Kelala Mambao anasema mambo tofauti. Anasema, bila shaka, mimi nadhani upinzani unapoteza muda bure, wakubali tu mapema kwamba wameshindwa ili tuokoe hela za tume ya uchaguzi wa taifa. Tunapoelekea kukamilisha VOA Express jumatatu ya leo hapa, kuna swali tulilouliza ni juhudi zipi zinafanywa kutokomeza umaskini katika eneo lako, na wana majibu yamemwagika sihaba kupitia Facebook. Hivi ndivyo wanavyosema bila shaka bila shaka kama uh, maoni ni mengi au majibu ni mengi. Kama ilivyo desturi, wasikilizaji wetu wa VOA Express huwa hawatuangushi eh, wakati tukiuliza swali wanajimwaga kule eh, wakitoa wa maoni yao na vilevile majibu. Umaskini hautakoma kokote duniani. Huyu ni Rafael Anyiluise, ah, anasema hautakoma kokote duniani Tunapokezana tu kijiti kama mwenge vile, yani maskini wa leo ndiye tajiri wa kesho na tajiri wa kesho, ujue kesho ana asilimia kubwa uh, kuwa maskini. Ndio maana kuna kufirisika na kutajirika. Cha msingi kutokana na uh, kutokata tamaa, kujituma na kujitegemea, au uh, kujitengea fungu la akiba kwa ajili ya mbeleni katika kila unachojaliwa kupata kwa mfano pesa, chakula na kadhalika. Huyo ni Rafael Anyelwise eh, anatoa maoni yake hapo, enyi lwisi. Yeah, anasema umaskini hautakoma kokote duniani, tunapokezana tu kijiti kama wengine vile, yaani maskini walio ndio tajiri wa kesho, na tajiri wa leo, ujue kesho ana asilimia kubwa ya kuwa maskini, ndio maana kuna filisika na kuna kutajirika ulimwenguni. Maoni mazito kweli kabisa. Ndivyo hivyo mambo yalivyo hapo kwenye Instagram na Facebook. Na basi kufikia hapo ndo tunafika mwisho wa VOA Express hivi leo. E, jina langu ni BMJ Mrithi, nimeshirikiana na Harrison Kamau mwenzangu e, upande wa pili pia akiwemo mwelekezi e, ambaye ni Aida Isa, msimamizi wa matangazo haya hadi Jariami e, kwa pamoja tunawatakia jioni njema e, popote pale mlipo kutoka hapa Washington e, tuonane tena wakati mwingine panapo majaliwa. Kwa heri.