Ujambo mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza, hii ni Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu katika matangazo ya Jumatatu hii tarehe 19 Oktoba mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi ni Kennes Bwire. Tunasikika kupitia masafa ya FM, mtandao wa www voa swahili com, vilevile kupitia redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa ripoti tulizokuandalia, Kamerun inasema imefunga tena zaidi ya shule sitini kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria ili kuokoa watoto na wafanyakazi wanaofundisha huko kutokana na ongezeko la mashambulizi ya kundi la Boko Haram. Katika makala ya jamii na maendeleo, tutakuarifu kuhusu wanawake katika kaunti ya Lamu, pwani ya Kenya, ambao wamejizatiti katika kujinufaisha na rasilimali muhimu zinazopatikana baharini mashamba wa ndani ya bahari, lakini maji yakiingia, hatuwezi kuvua pweza mpaka maji akauke. Tunatoka kule kama saa mbili na nusu tusubiri maji nusu saa. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazosikia katika matangazo haya yanayodumu nusu saa, lakini kwanza namkaribisha la mwenzangu Kenneth Bwire akusomea habari za dunia. Kura zinaendelea kuhesabiwa nchini Guinea baada ya uchaguzi mkuu wa jana Jumapili, rais wa sasa Alpha Conde mwenye umri wa miaka themanini na mbili akitarajiwa kushinda mhula wa tatu madarakani. Polisi wameimarisha usalama kote nchini Guinea baada ya kutokea ghasia katika sehemu tofauti za nchi kupinga hatua ya Konde kuwania mhula wa tatu. Uchaguzi huo umefanyika baada ya miezi kadhaa ya maandamano yaliyopelekea watu kadhaa kuuawa katika msako wa maafisa wa usalama dhidi ya waandamanaji waliokuwa wakipinga rais Alpha Konde. Konde anakabiliwa na ushindani mkali kutoka kwa kiongozi wa upinzani Sello Diallo na wagombea wengine kumi. Tayari Diallo amedai kwamba huenda rais Konde akafanya udanganyifu katika hesabu ya kura. Kuna wasiwasi mkubwa nchini Guinea kwamba huenda kukatokea ghasia baada ya kutangazwa kwa matokeo ya uchaguzi ambayo yatachukua muda kutolewa. Watu wawili wamefariki katika ghasia za uchaguzi nchini Ivory Coast, ikiwa ni wiki mbili kabla ya kuandaliwa kwa uchaguzi mkuu wa urais katika nchi hiyo ya Afrika Magharibi. Ghasia hizo zilianza Ijumaa katika mji wa Bangano, ambayo ni ngome ya mgombea wa upinzani Pascal Afi Nguesan, kilomita mia mbili kutoka mji wa kibiashara wa Abidjan. Mfanyabiashara kutoka kabila la Agni anayechukuliwa kuwa mfuasi wa upinzani alipigwa risasi na kuuawa, kulingana na walioshuhudia ghasia hizo. Mtu mmoja kutoka kwa kundi linalodaiwa kuwa linalounga mkono serikali ameuawa, kulingana na shirika la habari la AFP. Maduka mengi na migahawa katika mji wa Bogano imechomwa moto na magari kadhaa kuharibiwa. Karibu watu 15 waliuawa katika makabiliano ya kijamii mnamo mwezi Agosti na Septemba katika miji kadhaa nchini Ivory Coast baada ya rais Alassane Ouattara kutangaza nia ya kugombea muhula wa tatu madarakani. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amezitaka Armenia na Azerbaijan kuheshimu makubaliano mapya ya kusitisha vita na kushutumu mashambulizi yanayofanywa ya dhidi ya raia katika vita hivyo vya kupigania umiliki wa eneo la Nagorno Karabakh. Guteres ametaja mojawapo ya shambulizi baya zaidi lililofanywa dhidi ya raia, roketi lilipoanguka katika makazi ya watu katika mji wa Ganja nchini Azerbaijan na kuua watu kumi na tatu wakiwemo watoto. Shambulizi hilo lilitokea Jumamosi. Armenia na Azerbaijan zilikuwa zimekubaliana kusitisha mapigano Jumamosi usiku, lakini mapigano yanaendelea. Azerbaijan na Armenia zimekuwa katika majibizano mabaya kuhusiana na umiliki wa eneo la Karabakh tangu wapiganaji wa Armenia wanaungwa mkono na Yerevan kudhibiti mkoa huo wa milima katika vita vya miaka ya 1990 vilivyosababisha vifo vya watu elfu thelathini. Hatua ya eneo hilo kutengwa na kuwa na uhuru wake haijatambuliwa na Azerbaijan wala Armenia, lakini bado sehemu hiyo inatambuliwa kuwa sehemu ya Azerbaijan chini ya sheria za kimataifa. Mapigano kati ya Armenia na Azerbaijan yalianza wiki tatu zilizopita na yametishia kuzihusisha Uturuki ambayo inaunga mkono Azerbaijan na Rasia ambayo ina ushirikiano wa kijeshi na Armenia. Mkaguzi mkuu wa polisi nchini Nigeria amesema Jumapili kwamba shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC litatoa mafunzo kwa kikosi kipya cha polisi, wakati maelfu ya raia wa Nigeria wanaendelea kuandamana kote nchini dhidi ya ukatili wa polisi na kuomba mageuzi zaidi kwenye chombo hicho cha usalama. Patrick Ndwimana anasoma ripoti ya shirika la habari la Reuters. Maandamano yalianza wiki mbili zilizopita, waandamanaji wakidai kikosi maalum cha polisi cha kupambana na majambazi wenye silaha maarufu SARS kivunjwe kikishutumiwa na Wanigeria na mashirika ya haki za binadamu kama vile Amnesty International kwa ukatili, mateso na kudai fedha kutoka kwa watu. Polisi ya Nigeria ilikanusha mara kadhaa shutuma hizo dhidi ya SARS, lakini mapema mwezi huu ilisema kwamba maafisa wasiotii sheria na wasiokuwa na taaluma walikamatwa na walipewa adhabu za upotofu wa nidhamu. Kikosi kipya cha polisi kiitwato SWAT kiliundwa ili kuziba pengo baada ya kikosi cha SARS kuvunjwa tangu Oktoba 11 Shirika la kimataifa la msalaba mwekundu ICRC pamoja na washirika kwenye sekta ya maendeleo leo ndipo wanaanza kutoa mafunzo kwa kikosi cha SWAT, mkaguzi mkuu wa polisi Mohamed Adamu amesema katika taarifa. Ameongeza kuwa maafisa wa zamani wa SARS hawaruhusiwi kujiunga na SWAT. Polisi imesema ICRC itatoa mafunzo kuhusu sheria za kimataifa za kibinadamu, mwenendo wa polisi katika mzozo, haki za binadamu katika kutumia nguvu, kukamata na kuweka watu kiziwizini. Spika wa baraza la seneti Ahmad Lawan, baada ya kukutana jana na rais Muhammadu Buhari, ametoa wito kwa waandamanaji kusitisha maandamano kufuatia hatua za kuridhisha zilizochukuliwa hivi karibuni na viongozi unasikiliza kumekucha afrika kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc waziri mkuu wa sudan abdala hamdok ameahidi kwamba sudan itashirikiana na mwendesha mashtaka wa mahakama ya uhalifu wa kimataifa icc fatou bensouda wakati anakusanya ushahidi kuhusu uhalifu wa kivita katika eneo la darfur Hamdok ambaye alichukua hatamu za uongozi wa Sudan baada ya kupinduliwa kwa Omar al Bashir ametaja ziara ya Ben Suda nchini humo kuwa ya kihistoria na yenye lengo la kuleta kile ametaja kama Sudani mpya. Bashiri anayezuiliwa gerezani mjini Khartum anatakikana na mahakama ya uhalifu wa kibinadamu ya ICC kuhusiana na mauaji ya maelfu ya watu na uhalifu wa kibinadamu katika eneo la Darfur. Watu 1300 waliuawa na milioni 2.5 kuachwa bila makao katika mapigano ya Darfur. Bashiri aliondolewa madarakani kufuatia maandamano yaliyoanza Desemba mwaka 2018. Mfalme wa Saudi Arabia Salman ametoa amri kadhaa za kupanga upya majukumu na utendakazi wa baraza la ufalme huo, shura, mahakama kuu na mamlaka ya juu ya kidini. Amri hizo zimetangazwa na shirika la habari linalomilikiwa na serikali, ambapo spika mpya na naibu wake wawili wametangazwa kusimamia baraza la Shura ambalo linatarajiwa kuanza mhula mpya wiki hii. Mmoja wa naibu wa spika ni mwanamke. Mfalme huyo vilevile ameamrisha kufanyike mabadiliko katika baraza la ngazi ya juu la wasomi ambalo litasimamiwa na mufti Shekh Abdulaziz El Shek. Amemteua Haled bin Abdulahi Al Luhaidan kuwa mkuu wa mahakama kuu. Gaihab Mohamed Al Gaihabu ameteuliwa kuwa mshauri mkuu wa mahakama ya ufalme. Matangazo haya yanaendelea kukufikia kutoka studio za sauti ya Amerika, Washington, DC. Tuanze na ripoti kutoka hapa Marekani. Wapiga kura wa marekani waislamu takriban laki mbili elfu sabini katika jimbo la Michigan wamejiandikisha kushiriki katika uchaguzi wa rais, ambapo jimbo hilo ni lenye ushindani mkali na huenda likaamua rais ajaye. Hadija Riyami anayesoma ripoti ya mwandishi wa VOA Ken Farabok. Kwa mpiga kura wa Michigan Dr Mahmud al Khadidi, hakuna swala lililojuu ya mengine katika akili yake wakati atakapopiga kura yake siku ya uchaguzi mwezi Novemba, isipokuwa heshima jamii ya Waislamu wangependa kutendewa mambo kwa heshima. Mwaka elfu mbili kumi na sita katika chumba cha wagonjwa wa dharura, daktari huyo alikuwa akimuunga mkono mdemokrat Hillary Clinton katika uraisi. Pia alimuunga mkono mdemokrat Gretchen Whitmer katika juhudi zake za kuwania ugavana wa Michigan mwaka elfu mbili kumi na nane lakini wakati huu hana uhakika kama amuunge mkono makamu rais wa zamani Joe Biden au mrepublican rais Donald Trump. Ningependa baadhi ya wasiwasi wangu uzungumziwe kabla ya kufanya maamuzi. Wasiwasi mmoja ni kuwa data ya kuchunguza magaidi ya serikali ya Marekani ambayo inajulikana sana kama orodha maalum the watchlist, ambapo Wamarekani wengi wa islamu wanahisi wanachama wa jamii wasio na hatia ndiyo walengwa wakuu. Definitely, that list should be updated. Kwa hakika orodha ni vyema ifanyiwe marekebisho, na wale ambao waliingizwa kimakosa katika orodha hiyo ni vyema warejeshewe heshima yao na waondolewe. Dr. Al-Hadidi anasema angependa pia kuona Wamarekani wa Islamu wanateuliwa katika nafasi za juu katika utawala ujao. Kuna kama asilimia hamsini mpaka sitini ya jamii yetu ambayo haijatiwa hamasa na kampeni ya Biden, hawafurahishwi na kampeni ya Trump. Siblani anasema wengi katika jamii wameghadhibishwa juu ya utawala wa Trump kupiga marufuku wasafiri katika baadhi ya nchi zenye Waislamu wengi kuja Marekani, hatua ambayo Biden ameahidi kuifuta. Lakini amesema kuna pia utambuzi na uungaji mkono katika juhudi za Trump kuleta amani na kupunguza idadi ya wanajeshi huko Mashariki ya Kati. It's Joe Biden and not voting. Sio kwamba watu wanaamua kati ya Joe Biden na Donald Trump, mara nyingi ni kati ya Joe Biden na kutopiga kura. Suala ambalo siku zote nitalizungumza katika jamii ni kwamba nenda kapiga kura kwa maslahi yako. Idadi ya wa wapiga kura wa Marekani wenye asili ya Kiarabu na Wamarekani wa, wa Islamu katika uchaguzi inaongezeka, na hii ni na nguvu ya kisiasa, na lazima wanasiasa waipe mtazamo swala hili kama wanahitaji hizo kura. Ukusanyaji maoni wa karibuni kwa Wamarekani wenye asili ya Kiislamu uliofanywa na taasisi ya masuala ya sera na uwelevu unaonyesha kuwa kiasi cha asilimia 78 ya wale wanaostahili kupiga kura wameandikishwa ikiwa ni ongezeko la asilimia 18 tangu mwaka 2016. Khadija Riyami, VOA, Washington. Kabla ya kuendelea na ripoti zaidi kutoka chumba chetu cha habari namkaribisha Kenneth si Bwire akusomea habari zaidi za dunia. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ameomba wahusika katika mazungumzo ya kimataifa kuhusu Libya kuhakikisha kwamba vita vinamalizika nchini humo na hali ya amani na utulivu vinarejea. Katika maombi ya Angelus, Papa Francis amesema kwamba wakati umefika kwa kila juhudi kuchukuliwa kumaliza aina yoyote ya migogoro na kuweka mazingira ya watu kujadiliana kwa ajili ya amani na utulivu. Francis pia ameombea kundi la wavuvi kutoka Itali na Tunisia wanaoshikiliwa Libya baada ya kukamatwa wakivua samaki kusini mwa bahari ya Mediterania. Wavuvi hao walikamatwa na maafisa wa kupiga doria wa Libya mnamo Septemba mosi na wanashutumiwa kwa kufanya shughuli za uvuvi katika maji ya Libya bila idhini. Hii ni Kumekucha Afrika, tunasikika kupitia redio Malaika huko Lubumbashi, UFM Dar es Salaam Tanzania na Hits FM huko Zanzibar. Kamerun inasema imefunga tena zaidi ya shule sitini kwenye mpaka wake wa kaskazini na Nigeria ili kuokoa watoto na wafanyakazi wanaofundisha huko kutokana na ongezeko la mashambulizi ya Boko Haram. Nchi hiyo iliyopo Afrika ya kati imepeleka wanajeshi wake kuwafundisha watoto waliokoseshwa makazi katika maeneo ambayo sasa wanasema ni salama. Moki Edwin Kinzeka na ripoti kutoka Yaunde kwamba wanamgambo wa Boko Haram wanazidi kutumia washambuliaji wa, wa kujitoa muhanga, wakati jeshi limepunguza sana nguvu za kulisaka kundi hilo. Mkamiti Kibayasi anayesoma ripoti kamili. Usman Garga, afisa elimu ya msingi katika mpaka wa kaskazini na Nigeria, anasema mashambulizi ya karibuni ya Boko Haram yamefanya shule nyingi kutokuwa salama. Garga anasema darzeni kadhaa za shule katika wilaya za Mayo Sava, Mayo Sanaga, Lagone pamoja na Chari huko Kamerun, eneo linalopakana na jimbo la Bono nchini Nigeria, ambapo ni kiini cha harakati za Boko Haram, hazifanyi kazi tena. Anasema shule sitini na mbili zimefungwa. Watoto wanatakiwa wapatiwe elimu katika shule zingine mbali sana na vijiji vyao au waache shule wanafunzi 34,554 wamesajiliwa kama watu waliokoseshwa makazi IDP. Tunao wanafunzi ambao ni wenyeji katika jamii na tunao pia wanafunzi wakimbizi. Garga anasema waalimu katika shule zote zilizoathiriwa walikimbia pamoja na wanafunzi wanaowafundisha. Jeshi la Kamerun limekuwa likiripoti mashambulizi yasiyopungua matatu kila wiki tangu mwezi Januari. Jeshi linasema kuwa washambuliaji wengi ni wajitoa mhanga, haswa wanawake na watoto. Jeshi linasema kuwa kundi hilo la kigaidi limeteketeza shule kumi na tatu ndani ya miezi miwili iliyopita, limewashikilia watu angalau mia mbili wakidai fidia na kuwateka nyara idadi isiyojulikana ya raia. Kanali Ndikum Aze, kamanda wa vikosi vya Cameroon vinavyopigana na Boko Haram katika wilaya za Mayo Sava Mayo Santa na Lagone pamoja na Chari, anasema jeshi limepelekwa kulinda raia katika eneo hilo. Aze anasema wanajeshi wengine pia wamepelekwa kuwafundisha wanafunzi waliokoseshwa makazi ambao wamehamishiwa kwenye maeneo salama ambayo hayana uwezekano wa Boko Haramu kufanya mashambulizi. Anasema Ashigashia, mji ulioko mpakani, kwa muda mrefu umekuwa ukilengwa na mashambulizi ya Boko Haram kuanzia mwanzoni mwa mwaka elfu mbili kumi na nne. Uongozi wa juu wa jeshi unafikiria kuimarisha hali nzuri ya usalama ni kupitia vijana pamoja na mchakato bora wa kupitia elimu yao. Mashirika yasiyo ya kiserikali, makundi ya haki za binadamu yamekuwa yakitoa wito kwa Boko Haram kuheshimu azimio la serikali kwamba shule ni mahala salama. Desire Fauda wa taasisi isiyo ya kiserikali ya School First anasema azimio hilo linapaswa kuzingatiwa ili kuwalinda wanafunzi na kuhakikisha wana uwezo wa kupata elimu. Anasema tunawahamasisha wahusika tofauti katika elimu kuheshimu miongozo hiyo juu ya azimio linaloelezea shule ni mahala salama, ili wahusika wote tofauti wachangie kusaidia watoto hao kupata elimu. Magaidi wa Boko Haram wamekuwa wakipigana kwa miaka kumi na moja kuunda ukhalifa wa Kiislamu kaskazini mashariki mwa Nigeria. Mapigano haya yameenea kuelekea katika nchi za Cameroon, Chad, Niger na Benin, huku kukiwa na mauaji ya mara kwa mara, utekaji, kuchoma misikiti, makanisa, masoko pamoja na mashule. Mkabiti Kibayasi, VOA Washington. Unasikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Maandamano yamefanyika mwishoni mwa juma katika nchi tofauti za dunia, waandamanaji wakidai mageuzi katika nchi zao. Mfano, nchini Chile, maelfu ya waandamanaji wamekusanyika kwenye eneo la Italy Square mjini Santiago, wakiadhimisha kumbukumbu ya maandamano makubwa ya kuomba usawa nchini humo yaliyofanyika mwaka mmoja uliopita. Mwenzangu Patrick Nduimana, anasoma ripoti kamili. Nchini Chile, maandamano yanafanyika wiki moja ya kabla ya wananchi wa taifa hilo kushiriki kura ya maoni ya kubadili katiba iliyoundwa enzi ya utawala wa kidikteta, moja ya mambo muhimu yaliyoombwa wakati maandamano makubwa yalipoanza tarehe 18 Oktoba mwaka wa elfu mbili kumi na tisa. Kumekuwa na makabiliano ya hapa na pale kati ya polisi na waandamanaji ambayo yalizimwa baadaye mjini kati Paulina Vilaroel ni mwanasaikolojia. Ameliambia shirika la IFP kwamba wananchi wa Chile wanatakiwa kuungana pamoja na lazima waamini kwamba wanaweza kubadili mambo. Kutokana na janga la korona, muda mrefu tumekaa nyumbani na sasa, hii ndiyo fursa ya kusema inatosha, Tupo hapa na tutaidhinisha katiba mpya kubadili katiba ya zamani hapo tarehe 25 Oktoba. Ndiyo maana tupo hapa kuonyesha kwamba tunataka hilo lifanyike. Nchini Belarusi Jumapili, polisi imeweka kizuizini zaidi ya watu mia mbili wakati maelfu ya watu walikuwa wanaandamana dhidi ya rais Alexander Lukashenko, wakikaidi vitisho vya polisi kufyatua risasi baada ya wiki kadhaa za maandamano. Umati wa waandamanaji wakipeperusha bendera za upinzani za rangi nyekundu na nyeupe walishuka kwenye eneo la viwanda kusini mashariki mwa mji wa Minsk na kuandamana. Waandamanaji waliingia mitaani licha ya vitisho vya polisi kutumia nguvu za kuua kuanzia sasa, ikiwa watalazimika kufanya hivyo. Viongozi wa Belarus walipeleka malori ya kijeshi na maji ya kuwasha, lakini polisi kwa kiasi kikubwa walijizuia kutumia vifaa vya kudhibiti ghasia hapo jana. Maelfu ya waandamanaji wamekaidi marufuku iliyowekwa na viongozi wa Thailand ya kukataza mikusanyiko ya zaidi ya watuane, mabango, ya watu wanne walikuwa wamebeba mabango yanayoonyesha picha za wanaharakati wanaoshikiliwa kutokana na maandamano ya siku nne mfululizo dhidi ya serikali ya Thailand. Maandamano hayo yanayoongozwa na vijana yalipata pigo, wengi kati yao walikamatwa baada ya kuzingira msafara wa pikipiki wa mfalme na kumpigia saluti ya demokrasia Malkia Suthida. Serikali ililazimika kuchukua hatua za dharura ikiwemo kupiga marufuku mikusanyiko ya zaidi ya watu wanne mjini Bangkok na kuwakamata viongozi wa maandamano waliotoa wito wa kuondolewa waziri mkuu Prayut Chan Ocha, mkuu wa zamani wa jeshi aliyeingia madarakani katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka elfu mbili kumi na nne. Na katika mji mkuu wa Ufaransa, Paris, maelfu wameandamana jana kuonyesha uungwaji wao mkono kwa mwalimu aliyeuawa kwa kukatwa kichwa baada ya kuwaonyesha wanafunzi wake katuni za Nabii Mohamad. Waandamanaji waliokuwa kwenye eneo la jamhuri walikuwa na maandishi ambayo yanasema, hakuna udhalimu wa mawazo na mimi ni mwalimu na shiriki kumbukumbu ya mwenzetu aliyeuawa Samuel Pati. Murad Asfur ni mwalimu wa historia na jiografia. Tutaendelea kuwapigania wanafunzi wetu. Tutaendelea kuwafundisha mawazo ya kukosoa, kuona nyuma, kuwafundisha maarifa ya ulimwengu huu wa sasa, kuelewa wao ni nani wanakwenda wapi, na kwamba hakuna kitu kitatuzuia, na kwamba najivunia kuwa mwalimu na ninajivunia kuwa mwalimu nchini Ufaransa. Pia kulikuwa pia na maandamano hapa Marekani ya kumuunga mkono na kumpinga Rais Donald Trump. Katika baadhi ya miji, maandamano makubwa yalikuwa ni ya wanawake ambayo ilijumuisha zaidi ya waandamanaji laki moja katika miji tofauti ya nchi. VOA inasikika Mombasa kupitia redio Kaya. Katika siku za hivi karibuni, jamii ya wanawake katika kaunti ya Lamu iliyoko jimbo la pwani nchini Kenya wamejizatiti katika kujinufaisha na rasilimali muhimu zinazopatikana baharini. Wanawake hawa wamepata mafunzo maalum ya kujipatia mapato kupitia uvuvi wa pweza, jambo ambalo limewapa ajira na maendeleo ya kiuchumi. Mwandishi wetu wa Mombasa, Salma Mohamed, ametuandalia ripoti hiyo katika makala ya Jamii na Maendeleo. Kisiwa cha Lamu kinapatikana pwani ya Kenya takriban kilomita 250 kutoka mji wa Mombasa. Wanawake wasiopungua 137 katika kaunti hiyo wanajihusisha na uvuvi wa pweza, jambo ambalo huonekana lisilo la kawaida katika jamii nyingi za Afrika. Ni itikadi ambayo wanawake hawa wanabadilisha kwa kujihusisha na uvuvi, ingawaji huwa wamejistiri kwa mavazi ya kitamaduni. Kwao haya sio mashindano, bali ni njia ya kusaidiana kiuchumi, haswa wakati huu wa changamoto za kiuchumi na mazingira, kutokana na janga la korona. Uvuvi huu ni kitega uchumi kikubwa cha kaunti hii, na wataalamu wa uvuvi wanaelezea kuhusu uvuvi huu. Pweza ni kiumbe ambaye anakaa baharini, ambaye anaishi kwenye mawe. Na pweza umbile lake, ana mikono minane, ana akili tisa, kila mkono ana akili moja na moja kwenye kichwa chake. Pweza ana tumbo mbele tofauti na wanyama wengine, halafu kichwa chake cho katikati ya tumbo yake. Pweza ni mnyama hula kaa, hula samaki, ana taa mwingine kwa njaa, siku za njaa anajikula mwenyewe. Pweza anaishi kwa muda wa mwaka mmoja mpaka mwaka mmoja na nusu. Wengine wanasema hata yuko na joto sana, anaongeza nguvu za kiume. Pia wengine wanatumia kama baits, pia kutumia chambo kuvulia finfish. Na pweza kaida yake anakuwa haraka sana kushinda wanyama wengine katika bahari, ni mnyama wa maajabu sana. Maeneo ambayo anakaa ndiyo rangi yake anabadilisha, kulingana na maeneo na mazingira ambayo yuko. Uvuvi wa kinamama hawa katika eneo la shanga shakani katika kijiji cha Pate huko Lamu umevutia serikali ya kaunti ya Lamu pamoja na mashirika yasiyo ya kiserikali eneo hilo chini ya mradi wa Northern Rangelands Trust. Akinamama hawa wamepokea vifaa na usimamizi wa rasilimali zilizopo zaidi, pia umewawezesha katika upande wa kibiashara, na kwa ujumla kuwasaidia katika kuimarisha maisha ya jamii zao. Mwenyekiti wa kundi hilo Amina Juba ni mmoja wa wanawake wanaofaidika na mradi huu. Pia tukupota nguvu watu wakatoka Madagasta wakatotea hiyo aidia kufanya haa mashamba ya pweza, walikwenda baadhi ya MCC meneja wetu alienda na chairman of MCC alienda, alipokuja ndipo akaanza kutoa hiyo aidia ya mashamba ya pweza. Mashamba huwa ndani ya bahari, lakini maji yakiingia hatuwezi kuvua pweza mpaka maji akauke, tatoka kule kama saa mbili na nusu. Tusubiri maji nusu saa, akitoka ndio, kuanza kuvua hiyo pweza. Katika mradi huu wavuvi wanawake wametenga maeneo mawili ya uvuvi baharini na kusimamisha kwa muda uvuvi wowote kwa miezi minne. Hakuna mtu anayeruhusiwa kuvua samaki katika mashamba hayo baharini ambayo wamewekwa alama kwa kutumia maboya kama alama ya sehemu ambayo pweza huweka makao na kuzaana. Yusuf Hassan ambaye ni mkurugenzi wa NRT ofisi ya mkoa wa Pwani anasema kuwa ili kutoa nafasi kwa pweza kukua, wanabadilisha shamba kutoka sehemu moja hadi nyingine kila mwisho wa mwezi wa nne, au kulingana na hali ya mazao yanavyopatikana. tumeweza kusaidia hii jamii ya Pate Island kuweza kusimamia rasilimali zao za bahari kwa njia endelevu. Kitu ya kwanza tumewasaidia ni kwamba tumehakikisha wamekuwa na usimamizi shirikishi, ambapo inaonyesha mpango vile watasimamia rasilimali zao hivi saa hii wako na sehemu wamezitenga, zinaitwa no-take zones. Hizi sehemu hazivuliwi kabisa, wamezitenga wao wanataka kuzihifadhi, na pia wametenga sehemu, zinaitwa temporary closures. hizi wanafunga kwa muda kama hizi octopus. Kwa hivyo ile lessons ambazo tumeona kwa hii mashamba ya pweza, kwanza, wanawake wamejihusisha na mambo ya uvuvi sana, na pia ime imeinua maisha yao. Ya pili, nambari ya pweza imeongezeka pweza pweza wamekuwa wamekuwa wengi katika hizo sehemu, na pweza ambao wanavua saa hii wamekuwa wakubwa zaidi. Kulingana na idara ya uvuvi katika serikali ya kaunti ya Lamu, wavuvi wa kaunti hiyo wana uwezo wa kuvua zaidi ya tani mia tano kila mwaka kutoka tani mia mbili kwa sasa. Mradi huo waendelevu umetoa mafunzo tofauti kwa wanawake na unaendelea kutatua tatizo la umaskini eneo hilo. Salma Mohamed, VOA Mombasa. Kabla ya kukamilisha matangazo haya namkaribisha tena Kennes Bwire akusomea muktasari wa habari za dunia. Kwa muhtasari ni kwamba jumla ya watu elfu moja mia mbili hamsini wamekufa barani Ulaya kufikia sasa baada ya kuambukizwa virusi vya korona, wakati Israel na mji mkuu wa Australia Melbourne zikisitisha shughuli za kawaida kwa mara nyingine tena kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi hivyo. Kiongozi wa kanisa Katoliki Papa Francis ameomba wahusika katika mazungumzo ya kimataifa kuhusu Libya kuhakikisha kwamba vita vinamalizika nchini humo na hali ya amani na utulivu inarejea. Waziri Mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok ameahidi kwamba Sudan itashirikiana na mwendesha mashtaka wa Mahakama ya Uhalifu wa Kimataifa ICC, Fatou Bensouda wakati anakusanya ushahidi kuhusu uhalifu wa kivita katika eneo la Darfur. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya alfajiri kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi mwa moyo Hamza, mwelekezi wetu Diodone Chubahiro. Naitwa Patrick Nduimana, hewani nimeshirikiana Kenes Bwire. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia asubuhi njema, kwa heri ya kuonana.