Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa. Inaanza saa kumi na mbili na nusu jioni, saa za Afrika ya Kati, na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Ninakukaribisha leo. Ni mimi Sunday Shumari. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea kipindi cha marudio cha Live Talk, lakini kwanza, tunakusomea habari muhimu za dunia. Na hizi ni habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Mkamiti Kibayasi. Ujumbe wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC unapanga kuitembelea Sudan kujadili kesi dhidi ya rais aliyeondolewa madarakani Omar al Bashir na maafisa wengine wa zamani serikali imesema Jumamosi. Ujumbe huo unaongozwa na mwendesha mashtaka Fatou Bensouda utajadili ushirikiano na Sudan juu ya watu wanaotafutwa, bila kuwataja majina, kulingana na taarifa hiyo. Ni ziara ya kwanza kufanywa na mahakama hiyo tangu Bashir alipoondolewa madarakani. Bashir ambaye amewekwa jela huko Khartum tangu kuondolewa madarakani baada ya kufanyika maandamano makubwa mwaka jana, anatafutwa na ICC kwa shutuma za uhalifu wa kivita, mauaji ya halaiki na uhalifu dhidi ya binadamu katika eneo lenye shida la mkoa wa Darfur nchini Sudan. Mahakama hiyo yenye makao yake ilitoa hati ya kukamatwa kwa Bashir mwaka elfu mbili na tisa na mwaka elfu mbili na kumi ikimtuhumu kwa kusimamia mauaji katika kampeni yake ya kukomesha uwasi katika mkoa wa Darfur. Marekani inalaani Uturuki kufanya jaribio la mfumo wa hali ya juu wa ulinzi wa anga wa Rasha hapo Ijumaa, ikikaidi onyo la Marekani. Televisheni ya habari ambayo iko karibu na serikali ya Uturuki iliripoti jeshi la Uturuki lilifanya jaribio la kufyatua kombora la mfumo wa S 400 katika jimbo la Sinop kaskazini mwa Black Sea. Wizara ya mambo ya nje Marekani inasema ufyatuaji wa makombora hauendani na majukumu ya Uturuki kama mshirika wa NATO na mshirika wa kimkakati na Marekani. Wakati wa mwenyekiti wa kamati ya mahusiano ya kigeni katika baraza la seneti Marekani, Jim Rish aliita jaribio hilo tabia isiyokubalika kutoka kwa mshirika wa NATO. Rish anasema katika taarifa yake kwamba hatua hiyo inaiharibu NATO na inawakilisha tishio la moja kwa moja kwa ndege aina ya F Tatu, tano za Marekani na mifumo mingine ya washirika wa Marekani na NATO. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA hapa Washington. Baadhi ya maeneo ya Ufaransa yameanza utekelezaji wa masharti mapya Jumamosi ili kujaribu kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona. Paris na miji mingine angalau saba ikiwemo Lyon Grenoble, Lille na mingineyo itakuwa chini ya amri ya kutotoka nje kuanzia saa tatu usiku kwa saa za huko hadi saa kumi na mbili asubuhi. Amri hiyo ya kutotoka nje imepangwa kuwepo kwa takriban wiki nne. Ubelgiji itaweka amri ya kutotoka nje nchi nzima kuanzia Jumatatu saa sita usiku kwa saa za huko hadi saa kumi na moja alfajiri kukabiliana na ongezeko la COVID 19 nchini humo. Kwa kuongezea, Ubelgiji imeamuru migahawa, baa na mahoteli vyote vifungwe kuanzia Jumatatu. Kituo kinachofuatilia kesi za virusi vya korona cha John Hopkins cha Marekani kiliripoti mapema Jumamosi kuwa kuna maambukizi milioni 39.3 ya COVID 19 na vifo milioni moja nukta moja duniani kutokana na virusi hivyo. India imeanza kazi ya kuwatambua watu milioni mia tatu ambao watapati wa chanjo ya awali ya COVID-19 mara tu itakapopatikana kwa mujibu wa ripoti za vyombo vya habari. Mgombea mwanamke kutoka Afrika katika nafasi ya kuongoza shirika la biashara duniani WTO, Ngozi Okonjo Iweala ameonyesha kujiamini katika azma yake ya kuongoza shirika hilo baada ya Afrika nzima kumuunga mkono, akiapa kwamba atasimamia mageuzi. Ngozi aliuambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya video kwamba, nahisi upepo nyuma yangu, baada ya jumuiya ya Afrika yenye wanachama hamsini na tano kumuunga mkono rasmi dhidi ya mpinzani wake aliyebaki Yo Miehe ambaye pia ni mwanamke kutoka Korea Kusini. Chombo hicho cha biashara ulimwenguni kinatarajiwa kuongozwa na mwanamke kwa mara ya kwanza. Kati ya hawa wawili, atakayeshinda kuchukua nafasi ya Roberto Azevedo ambaye alijiuzulu kama mkurugenzi mkuu wa WTO mwezi Agosti mwaka mmoja kabla ya ratiba kumalizika. Okonjo Iwela mwenye miaka sitini na sita aliwahi kuwa waziri wa kwanza mwanamke wa fedha na waziri wa mambo ya nje ya Nigeria. Ana uzoefu wa miaka ishirini na tano kama mchumi wa maendeleo katika benki ya Dunia. Anasema itakuwa vyema ikiwa WTO pia inaweza kujivunia kiongozi wao wa kwanza wa Kiafrika. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa Washington. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC, na mara baada ya habari za dunia, na mjadala wetu wa moja kwa moja, Live Talk. Hii leo tukimulika hali ya elimu na mfumo mzima wa elimu katika nchi za Afrika mashariki na ya Kati, bila kusahau kuangalia gharama ambazo zinawakumba wazazi katika kufanikisha elimu hizo. Je, elimu hii inatangazwa kuwa ya bure katika maeneo mengi kwa shule za msingi, ni bure kweli au hali ikoje? Wananchi wengi pia wanatarajia kutumia mikopo kwa ajili ya elimu ya juu. Hali ya upande huo nao ikoje? Kwa upande wa wanafunzi wale ambao wanamaliza shule za msingi na sekondari, je wanapata elimu ya kutosha kuwawezesha kuingia kwenye soko la ajira? Hawala wanaokwenda kwenye vyuo wanakuwa na uwezo huo? Mambo yakoja kwenye, kwenye hali ya shule za ufundi, kuna kipaumbele chochote ambacho kinapewa kwa upande huo? Basi kuweza kuzungumza haya, tutaelekea kule nchini Kenya tuzungumze na Bwana Sami Mastebu ambaye ni mwalimu kutoka kule nchini Kenya. Hali kadhalika wataangalia kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo itaungana na afisa ya elimu walioko nchini huko bila kusahau kwa upande wa Tanzania. Na pia tutamulika hali iko vipi kwa upande huo. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati e, nikiwa na mwenzangu hapa Mary Mgawe, moja kwa moja tumkaribishe e, mwalimu Sami Masebu aliyeko huko nchini Kenya. Mwalimu Sami Masebu, basi hebu tueleze hali halisi unavyoifahamu katika mfumo mzima wa elimu nchini Kenya. Kumekuwa na changamoto mbalimbali, walimu kugoma, malipo kutokuwepo, hali kadhalika wanafunzi wenyewe pia pengine kwa upande huo tueleze tu mfumo wa elimu ambao sasa ee, nchini Kenya, unaweza kutueleza uko vipi na hali ikoje na changamoto ambazo mnakumbana nazo? A, kwa kweli hali hasa Kenya, m ya elimu hapa nchini Kenya si ya viwango vya kuridhisha amaana ya kwamba wengi wa wazazi e, kama wanavyojua nchi ya Kenya ni nchi ambayo inaendelea, ule umaskini unachangia, wanafunzi uma wengi tu wanakwenda shule kwa sababu serikali imewafirpicha lakini uwezo wa taasisi za elimu kusidi mahitaji ya mafunzi pamoja na uwezo wa wazazi pia kugharamikia elimu hapa Kenya bado ni changamoto. mm -hmm. Bwana Masebu, mimi ni Mary kama mwenzangu ambavyo amenitambulisha mini hapo. Aa, na vilevile vile, uh, ukiangalia katika nchi nyingi za Afrika uh, kuna huu utaratibu ambao unaelezwa kwamba elimu bure. Kwa hiyo mtoto anapomaliza shule shule ya msingi ama kidato cha nne anafikiria na kwamba anapoambiwa elimu bure ni kwamba anatakiwa tu, kwenda sasa kama amefaulu vizuri, kwenda tu kubeba mizigo yake na kwenda shuleni moja kwa moja kuanza elimu yake yeah. Je, Kenya mfumo huu vipi? Mtoto anapofaulu vizuri, baada ya kuna michango fulani anatakiwa atoe, ni gharama gani ambayo mzazi anatakiwa kushiriki, ama serikali inadhibiti kila kitu, inatoa kila kitu, mtoto anaendelea na shule? Mwanzo nina changamoto nyingi sana, katika nchi ya Kenya, hasa tunapozungumzia elimu ya bure, kwa maana kwamba shule hizi zimejaa wanafunzi, lakini waalimu ni wachache, vifaa vya kushughulikia masomo katika shule nyingi pia ni hafifu. Ukiangalia vizuri serikali ilianzisha elimu ya lazima haswa elimu ya sekondari, unakuta kwamba wanafunzi ni wengi wengi wengi sana, alafu idadi ya walimu haijaongezwa na kama imeongezwa ni idadi kidogo sana. Kwa mfano, kulikuwa na asilimia mia moja ya kutoka shule za msingi kuingia shule za upili, bila shaka hiyo iliongeza idadi ya wanafunzi. Tunavyozungumza leo tuna wanafunzi ambao ni wengi ambao kulihitajika kuongezeka walimu e, idadi imeendana na idadi ya wanafunzi, lakini hilo halikutendeka. Kwa hivyo bado kuna changamoto nyingi. Mfano um, tu ni kwamba kuna walimu zaidi ya e, laki tatu ambao wako nje hawajaajiriwa, lakini tunapotangaza nafasi za kazi kwa ajili ya walimu inakuta, kwa mfano juzi tu, karibu mwezi mmoja uliopita kulitangazwa nafasi mbili katika shule moja, na tulitokea, kulitokea wale waliotuma maombi kwa ajili ya kazi hiyo ni karibu walimu elfu kumi. Unazoangalia hiyo idadi kwamba nafasi mbili zimetangazwa, tunatokea watu elfu kumi alafu hizo hizo idadi mbili, wale wanaokosa ni idadi ya juu sana, na hili ni katika shule moja tu, kujatoa mfano wa shule nyingine nyingi hapa nchini Kenya. Na, na mfumo huu ambao unaeleza kwamba labda pengine elimu bure. Aa, na sasa unajikuta kwamba mtoto ama mzazi anatakiwa naye pia kuchangia, unauona kama ni mfumo rafiki? Serikali haijadhibiti vizuri elimu nchini Kenya. Kusama, eh, na kubia, na kwa mfano serikali inatoa pendekezo kwamba shule, kulingana na ukubwa na kiwango cha shule, kitozo na wa wazazi hela fulani, lakini unakuta wakuu wa shule hizo wanakiuka amri hiyo ya serikali, na ule ufuatiliaji wa karibu sana serikali haina kwa vile wamaafisa wa serikali wa elimu ambao wameajiriwa hapa nyanchani ni wachache vile. Kwahiyo kufikia shule hizi zote, ina kuhakikisha kwamba gharama kwa ajili ya mzazi inathibitiwa haipo. Kwa hivyo unakuta wakuu wa shule wanafanya jinzi wanavyotaka wanaweka gharama uh, fiche ambazo hazionekani kwa yale mapendekezo ya serikali wakiingereza amesema hile mchaje. Kwa hivyo shule, kwa mfano, shule za kitaifa serikali imesema labda zitoze shilingi za Kenya, shilingi elfu themanini lakini inakuta kwamba wakuu wa shule wanafika mpaka, unakuta ni shule hiyo hiyo mwanafunzi anaenda kuu shilingi elfu mia moja hamsini ambazo ni zaidi ya asilimia arobaini juu ya vile pendekezo la serikali. Kwa hivyo, ufuatiliaji haupo, alafu lile jao ambalo linapewa eh, shule wakati mwingi huwa vawa chini sana, kusudi mahitaji ya shule kununua vifaa vya shule na mambo mengine rasilimali yanakuwa ni changamoto kubwa hapa Kenya. Labda niulize tu swali swala ambayo ningependa kufahamu hapa zaidi ni kwamba wengi ambao wanapata nafasi ya kuendelea na masomo eh, hasa kuanzia darasa la saba kidato cha kwanza au la nane kuendelea mbele shule ya upili kule juu na kuendelea mpaka vioni, wale ambao wanakuwa wameweza kufanya vizuri kwenye masomo yao. Sasa je, kuna mfumo hapa ambao pengine ni mbadala upo, unaweza ukatueleza nchini Kenya, wa kusaidia wale ambao pengine hawakufaulu vile ambavyo vimetarajiwa? Eh, kwa mfano kuna hizi shule za ufundi, kuna vocational training. Nini ambacho pengine kwa upande huo kinafanyika zaidi, utueleze kwa wale ambao hawana m, wana mbadala wakishindwa kufaulu vizuri katika mashule yao masomo yao ya sekondari. Mwanzo kabla mwaka elfu mbili na kumi na nane, wanafunzi ambao wanakuwa kwamba wanafaulu maishani ni wale wanaosoma shule kubwa, na mara nyingi wale wanaosoma shule kubwa ni wale wanafunzi wanaotoka katika jamii ambazo zina uwezo mkubwa. Kwa hivyo wale ambao wanakwenda katika shule hafifu ambao labda baadaye hawafanyi vizuri sana, ni wale ambao wanatoka katika familia maskini. E, kabla hapo, na ya hapo mwanafunzi anayejiunga na chuo kikuu ni yule mwanafunzi aliyepata mazingira mazuri, na wale wengine wanaanguka mtemi na masoezo isipokuwa tu karibu miaka nilipotaja hapo awali, mwaka elfu mbili na kumi na saba serikali ilijitokeza na mfumo wa vio eh, anuai kwa Kiingereza wenyewe wanasema hivyo vio vimesaidia pakubwa kupunguza idadi ya wanafunzi ambao wanaonekana hawafanyi vizuri sana katika elimu. Ukiangalia vizuri, miaka miwili iliyopita, vio anuai vimekuwa vikipata wanafunzi wanaojiunga na vio hivyo, wamekuwa wakipata mikupa kutoka serikali, na fikiri hilo limepunguza kabisa benge la wanafunzi ambao wanafeli na wanaonekana hawafanyi lolote, wanapotelea kule kule vijijini visa vya halufu vinatyo zaidi. Mara nyingi wale ambao hawakufaulu shule ndio wanaoshukia. Kwa hivyo hilo, na nafikiri limepunguzwa kidogo, lakini hapo awali ilikuwa kwamba ukitoseli wakipopita vizuri, basi huo ni mwisho wako. Wanaopita vizuri, basi ndio wanaoimikia kuendelea mbele na elimu ya juu, na labda kuibukia kazi ambazo zinajitokeza katika masoko ya dunia na masoko ya kazi hapa nchini Kenya. naa kabisa, sasa nimkaribishe E, kutoka nchini Tanzania Dkt. Eugenia Kafanabo. Karibu Dkt. Kafanabo, tueleze kwa upande wako, e, uzoefu wako na mfumo mzima wa elimu nchini Tanzania. Kuna changamoto mbalimbali ambazo pengine mnakutana nazo, na wewe kwa ujumla unavyoupokea mfumo huu na unavyouona kwa tathmini yako, karibu. Asante sana, nashukuru sana kwa kunikaribisha kwenye kipindi hiki. E, kwa upande wangu kwa kadri linavyoona, elimu ya Tanzania imekuwa inakwenda mbele inarudi nyuma kidogo, hasa hasa katika mpango huu mzima wa elimu bure. Sio elimu bure kama inavyofikirika asilimia mia. Kuna sehemu fulani ya fedha ambazo serikali inagharamia kwa shule na elimu kwa ujumla wake, lakini kuna sehemu fulani pia ambayo mzazi anatakiwa agharamie. Mzazi anagharamia sehemu hiyo, ikiwa labda niseme, labda moja ya tatu ya gharama nzima ya elimu ya Tanzania, hasa hasa kwa kuhakikisha kwamba mtoto anakwenda shule, anampa nauli, anamnunulia unifomu, anamnunulia daftari, anampa na hela ya kula huko anapokwenda. Upande wa pili wa serikali unahakikisha kwamba unatoa waalimu, inahakikisha majengo yapo, inatoa vitendea kazi, madaftari, aini I mean, vitabu vya kusomea vya kiada na ziada na hivyo basi kuhakikisha kwamba kila kitu kinakwenda hivyo. Katika upande wangu mimi ninavyoona, elimu sio bure asilimia mia, ni asilimia fulani ambayo serikali inatoa na asilimia nyingine mzazi anatakiwa kuigharamia. Dr. Kafanabo ukiwa kama katika sekta hiyo ya elimu, uh, uh, sijui kama unaona mfumo huu ambao unaambiwa kwamba ni elimu bure, lakini kwa namna moja au nyingine si bure unaweza ukawa si rafiki pengine kwa mtoto ama kwa mzazi aliyoko katika kima cha chini. Kwa mfano mtoto alioko katika vijijini kabisa kule anaambiwa, fanya vizuri, ukimaliza shule yako utaenda kupata elimu bure, lakini anapoletewa gharama sasa, amechaguliwa kwenda chuo kikuu ama kwenda form five form six, akaambiwa gharama hii ya shilingi laki tatu ama laki nne ya michango yako, hii inamfanya mtoto yule aliyepata pengine division one kushindwa kuingia kabisa kuendelea na kidato cha tano ama kidato cha sita, kuingia kidato cha tano kuelekea kidato cha sita. Unaona kwamba pengine labda kungekuwa na utaratibu mwingine ambao utawawezesha hawa wa kipato cha chini kabisa ikawa ni bure bure, kweli. Ah, kwa upande mmoja ni kweli, kwa wale ambao wana kipato cha chini sana sana, ambao hawana uwezo wa kugharamia, hiyo ni sema ya karibu asilimia moja ya tatu, ni kweli wengine wanashindwa kabisa kupeleka watoto shule, wengine wanashindwa kuwahudumia, wanarudia njiani, wengine wanashindwa hata kumaliza shule kwa sababu ya kutoweza kukamilisha hizo gharama nyingine ambazo wanatakiwa walipie. Hivyo basi kwa utaratibu kweli tunategemea kwamba serikali kadri inavyozidi kwenda itakuwa inaangalia ni wapi ambapo inaweza ikasaidia. Haijaweza kusaidia kwa asilimia mia kwa sababu wanafunzi ni wengi wanafunzi ambao wana wanasajiliwa kila mwaka wanaongezeka. Kwa hiyo kwa maana hiyo, hata hicho kiasi cha fedha kinachotolewa hakiwezi kutosheleza mpaka mwisho. Hata ukiangalia chuo kikuu kwa mfano, wanatoa mpaka mikopo ya wanafunzi waweze ku, kuendelea na, shu, na chuo, lakini ile mikopo wanatoa karibu sijui ni bilioni, ni karibu mia nne, lakini hizo bilioni mia nne sio kila mwanafunzi wa chuo kuu anapata huo mkopo ni asilimia fulani wanapata asilimia mia, wengine wanapata asilimia hamsini, wengine wanapata asilimia kumi, wengine hawapati kabisa huo mkopo. Kwa hiyo unaona kwamba hizo fedha bado, hata na bilioni zote hizo wanazozitoa, hazitoshi kuhakikisha kwamba wanafunzi wanaokuwa enrolled chuo kikuu wanaweza wakapata huo mkopo. Kwa hiyo mzazi kwa upande mwingine lazima ahakikishe kwamba anafidia hiyo sehemu ambayo serikali haimpatii mwanafunzi huo mkopo kwa hiyo ni kwa kweli ni changamoto kubwa, lakini mfumo umekuwa sio rahisi wa kuchakacha na kujua ni mwanafunzi gani ambaye kweli kweli kweli mzazi hawezi kumlipia na yupi ambaye ni kweli mzazi kwa upande mmoja anaweza akalipia asilimia fulani, na wapo wazazi ambao anaweza akalipia asilimia yote tu, hata kama mtoto asipopata kitu chochote, mzazi anaweza kaninua vitabu anaweza akamlipia chakula akamlipia hata boarding school akalipa fizi zote asilimia mia. Lakini sasa hatujaweza kuchanganua tukaweka hiyo wazi, wazazi wakajua, serikali ikajua nani ambaye anaweza akalipa na nani ambaye hawezi kulipa, nani apewe kiasi gani na nani asipewe kiasi gani. Hiyo imekuwa bado sio rahisi na labda niulize ni, ni tu swali moja, pengine sina uhakika. Nafahamu katika nchi ambazo zimeendelea, nchi za Ulaya, pengine kuna programu fulani fulani ambazo zinatolewa kwa yule ambaye anasema ama kwa hakika, mimi nimefaulu vizuri na siwezi kuendelea na shule kwa sababu ya umaskini yangu ama hali yangu ngumu. Sijui kama kwa upande wa Tanzania kuna programu yoyote ya aina hii hasa kuwaepusha wale watoto ambao wanaweza kujikuta wanatumbukia katika hali hatarishi, hasa watoto wa kike ambao tumeona kwa kweli wengine wanafaulu lakini wakushindwa kwenda shule, anatumbukia katika mimba za ujauzito ama ndoa za utotoni na vitu kama hivyo. Kuna programu yoyote ambayo akijulikana kwamba huyu mtoto hana kweli, akaweza akasaidiwa, akaweza kuingia kwenye kuendelea na masomo? Sijui kama kitu kama hicho umekisikia daktari. Mm, programu zipo, lakini sio nyingi sana kuhudumia wanafunzi wote wenye mahitaji kiasi hicho. Programu zipo zinawasaidia, labda katika mfumo wa NGOs. Watu wanakuwa na projects zao, wanaandika miradi, wakishapata zile hela zinawasaidia. Kwa mfano kama kuna miradi mikubwa ambayo inaendelea katika jamii ya Wamasai, unaona wamejenga mabweni, wanajaribu kucontain wale watoto wakae pale shule, wanawapa chakula, wanawapa mavazi wanawapa kila kitu, kusudi wale watoto waweze kukaa sehemu moja, waweze kusoma mpaka mwisho, na kwa kiasi fulani wamefanikiwa. Kuna mikoa mingine pia mabweni yanaanza kujengwa, kuhakikisha kwamba hawa watoto wa kike au hata watoto wa kiume ambao wanapata majaribu njiani, wanashindwa kusoma na kumaliza, basi wanasaidiwa kwa namna moja au nyingine, lakini hizi project au hizi NGO ambazo zimeanzishwa hazijaweza ku kuku wana mahitaji kiasi hicho, kwa hiyo imeweza kuwafikia wachache. Kwa sababu fulani, labda huo mradi ulianzishwa na malengo yake, basi hayo malengo kama amefikiwa basi ndio hao wachache ambao wanaweza kuhudumiwa, lakini sio kila mwanafunzi mwenye hitaji anaafikiwa. na kwa upande wa kitaaluma penge... Dokta, je, elimu rasmi ya kitaaluma uh, tulioipa kipaumbele inatoa wahitimu wanaokidhi vigezo vinavyohitajika kwenye soko la ajira Tanzania ama hata soko la nje pengine? E, ndio elimu tulio nayo ni na kidhi, sema tu sasa wanafunzi tunaomali wanaomaliza ni wengi, na soko la ajira ni dogo, yani haliwezi kukonshumu wote wale ambao wanamaliza. Matokeo yake kunakuwa na competition kubwa, kwa hiyo wachache wanachukuliwa, wachache wanabaki, wenye kuweza kustruggle wanastruggle, wengine wanatoka nje ya Tanzania wanakwenda, wengine wanachukuliwa kwa namna moja au nyingine kwa sababu ya ufaulu kwa sababu ya ndugu jamaa wako kwenye position nyingine tofauti tofauti. Basi nzuri na inaendelea kuboreshwa, mitaala inaboreshwa kila siku, kuhakikisha kwa kwamba sasa hivi tunaenda na e, learner centered type of education, kwamba ni competence based, wanafunzi wanajifunza skills mbalimbali, kwa hiyo mwisho wa siku wanatoka pale, wana uwezo wa kuwa absorbed kwenye kwenye ajira mbalimbali huko nje ya tu kwenye labor market. Lakini pia nigusie tu, Dokta, umegusia swala la mitaala. Hii imekuwa ni moja ya changamoto zikizungumzwa sana, hasa kwa upande wa Tanzania, na wengi wamekuwa wakizungumza, imekuwa ikibadilika, matokeo yake imekuwa na changamoto pengine. Nini ambacho unakiona katika mitaala iliyoko sasa tofauti na iliyopita ambayo inasaidia kuboresha, au nini ambacho kinawasumbua wanafunzi hapa? um... Mitaala sasa hivi inabadilika kuanzia elfu mbili na tano tumebadilisha mitaala yetu kwenda kwenye competence based learning, lakini sasa ukiangalia kwa mfumo wa zamani wa elimu yetu ulikuwa zaidi ni wanafunzi wanasomeshwa material nyingi, ilikuwa ni kuabsorb material na mwisho wa siku anakuwa hana uwezo wote wa kuapply ile knowledge ambayo anakuwa ameipata. Sasa hivi tunataka mtu apate knowledge, lakini aweze pia kuiapply ile knowledge katika sehemu zake za kazi aweze kujiajiri na kadhalika. Lakini sasa ile mentality au attitude ya watu kubadilika towards learner centered type of learning imekuwa ni ngumu. Wengine wameichukulia positively, wanaweza wakasoma wakasema, kweli hapa ninahitaji kesho nkchokutwa labda nijiajiri, niwe na uwezo na mimi ni wa kuajiri watu wengine, nianzishe kampuni, nianzishe ujasiriamali. Lakini mwingine anaona mm-mm. Mimi bado sijafika huko, naona hapana, mimi elimu yangu nataka nisome hivi. Kwa hiyo wamekuwa katika hali ya kusema kwamba mi nangoja niajiriwe, na ngoja nipate ajira ya serikali. Kwa hiyo, hiyo imewakwamisha wale wanafunzi wengi, au watu wengi, wamejiona kwamba wamepotea njia, wanaona hii aina ya mtaala tulio nayo sio aina ya kitu ambacho anakitegemea yeye. Kwa hiyo wachache wamefanikiwa, wengine bado hawajafanikiwa, lakini mtaala umebadilika na unakwenda vizuri na waalimu sasa hivi wameshaanza kuwa trained towards that. Kwa hiyo tunaamini kwamba baada ya muda fulani, hata waalimu pia watakuwa na uwezo wa kufundisha hii competence-based learning. Na wanafunzi wetu waweze kupata hizo skills ambazo tunazitarajia. Manake mwanzoni tulibadilisha mitaala lakini waalimu walikuwa hawajapata treni ya kuweza kuwahakikishia kwamba wana uwezo wa kuitumia ile mitaala kwa jinsi ambavyo ilikuwa imepangwa mwanzo lakini sasa hivi kadri siku zinavyozidi kwenda, na waalimu wameshakuwa train, na wazazi pia wanaanza kuambiwa hii ndio staili ambayo tutakuwa tunaitumia. Kwa hiyo na natumai baada ya muda si mrefu watu wataelewa tunachokitaka, hasa hasa katika mfumo wetu wa elimu sasa hivi. Nam, na kufikia hapo basi, msikilizaji, ndio tunakamilisha kipindi hilo cha Live Talk kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Niwashukuru kutoka kule nchini Kenya Mwalimu Sami Masebu, hali kadhalika kutoka Dar es Salaam Tanzania, Chuo Kikuu cha Dar es Salaam Dr. Eugenia Kafanabo. Jina langu ni Sandey Shomari, kwa niaba ya mwenzangu Mery Mgawe niwashukuru upande wa pili, Aida Isa na BMJ Mridhi. Natakieni wote usiku mwema kutoka jikuu la Marekani Washington DC. Kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika ikitangaza kutoka Washington DC. Hayo yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Live Talk kutoka hapa Washington DC. Ujumbe wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC unapanga kuitembelea Sudan kujadili kesi dhidi ya rais aliyeondolewa madarakani Omar al Bashir na maafisa wengine wa zamani serikali imesema Jumamosi. Marekani inalaani Uturuki kufanya jaribio la mfumo wa hali ya juu wa ulinzi wa anga wa Rasia hapo Ijumaa, ikikaidi onyo la Marekani. Baadhi ya maeneo ya Ufaransa yameanza utekelezaji wa masharti mapya Jumamosi ili kujaribu kuzuia kusambaa kwa virusi vya Korona. Mgombea mwanamke kutoka Afrika katika nafasi ya kuongoza shirika la biashara duniani, WTO, Ngozi Okonjo Iwela ameonyesha kujiamini katika azma yake ya kuongoza shirika hilo baada ya Afrika nzima kumuunga mkono, akiapa kwamba atasimamia mageuzi. Waziri Mkuu wa new Zealand Jacinda Ardern leo ameshinda uchaguzi mkuu wa nchi hiyo kwa kishindo na kupata wingi kikamilifu huku theluthi mbili ya kura ikiwa imehesabiwa, chama chake cha mrengo wa kushoto cha Labour Party tayari kinashinda zaidi ya asilimia 49 ya kura na kilitarajiwa kupata takriban viti 64 katika bunge lenye wanachama mia moja na ishirini nchini humo na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.