tunakuletea kipindi maalum kuadhimisha siku ya kimataifa ya mtoto wa kike disemba 19 mwaka 211 baraza kuu la umoja wa mataifa lilipitisha rasmi oktoba 11 kuwa ni siku ya kimataifa ya mtoto wa kike ulimwenguni kila mwaka kauli mbiu ya mwaka huu ni sauti yangu kujenga maisha yetu ya baadaye yenye usawa tumekuandalia makala ambazo zinazungumzia baadhi ya masuala makuu kama vile kuimarisha jukumu la familia katika kuboresha hadhi ya wasichana wasichana katika teknolojia na changamoto wanazopitia kufikia malengo yao tegasikio tunaanza kwa kuelekea huko nchini kenya katika jiji la nairobi ambapo mwandishi wetu huba abdi anatupasha kuwa janga lacvd-9 limeingilia kati ndoto za watoto wa kike ambao wengi wamejikuta wakiwa katika hali tete ya kudhulumiwa kimapenzi mimba za mapema na ukeketaji kwa sababu ya likizo ndefu rechel munyau mwanaharakati aliyepia muuguzi alikuwa na matumaini kuwa maadhimisho ya siku ya mtoto wa kike mwaka huu yangekuwa ya kufana zaidi kutokana na juhudi zilizowekwa miaka ya nyuma ya kuboresha maisha ya mtoto wa kike lakini anasema janga la korona limeleta maafa makubwa na kurudisha mtoto wa kike hatua moja nyuma nyumakorona imeathiri mambo mingi tumepata watoto ni wengi ambao wamepata mimba zimeenda juu na tunapoadhimisha hiyo siku hatuna raha sana inabidi tujifunge mshipi tena sisi kama wazazi kama viongozi tuanze tena z kwa sababu tumerudi nyuma sana wakati watoto wameachiliwa hatujakuwa na wakati wa kaongelesha makanisani misikitini kulikuwa kumefungwa kwa hivyo mtoto amejilea mtoto amejizungusha mashida amekuwa mengi na wakati kama huu tunaomba tushikane mkono turudi tena kwa sababu tunaelewa kwamba msichana anapopata mimba akiwa mdogo akenda kujifungua kuna ya kupata kitu unaetafistul katika hospitali hali ya umaskini imechangia kwa maisha ya mtoto wa kike kuendelea kudorora zaidi huku asilimia kubwa ya wasichana wakitegemea misaada kutoka kwa wasamaria na sana sana wakati wasichana wametoka katika familia ambazo hazijiwezi vizuri unapatwa wako na shida ya headhi wakati wako na ile tunaita hawana kinga ya ile sanitary mwanasikolojiaestba anakiri kuwa usawa unapotolewa kwa jinsia zote unyanyasaji dhidi ya mtoto wa kike hupungua kwani maovu yanapofanyika kama vile mimba za mapema yanaweza kusababisha msongo wa mawazo na mwishowe maradhi ya akili kwa mtoto wa kike hiyo uh, kuishi katika umaskini na unashinda katika harakati ya uko na stress kila wakati inawezaleta ugonjwa wa kiakili ii kunyanyaswa kin, uh, kwa wasichana inaweza inawezasababisha msichana apate ugonjwa wa kiakili kwa hivyo kuna vitu mingi sana za kuzingatia inawezasababisha ugonjwa wa afya ya kiakili hapo awali kutokana na unyanyapaa wasichana waliopata mimba za mapema hawakupata fursa ya kurudi shuleni na kuendelea na masomo afisa wa shirika la human rights watch od wabwire anasema haki ya mtoto wa kike likiukwa japo kuna matumaini kwani baadhi ya mataifa ya afrika sasa yanaruhusu watoto wa kike kuendelea na masomo licha ya kupata ujauzito akiwa shuleni kuna nchi afrika ambazo sasa zinawaruhusu wasichana hata wale ambao wako na mimba tayari au wenye wamejifungua zinawaruhusu kurudi shuleni na kusoma na kuwapa muda wa labda kwenda nyumbani kupumzika kama wamechoka wa ni wajawazito au wale bado wananyonyesha wanaruhusiwa kufanya hivyo pia na hivyo ni vizuri sana maana wasichana wote wako na haki ya watoto wote wako na haki ya kupata elimu japo kuna baadhi ya taasisi ambazo zimewanyima watoto wa kike nafasi za kazi watetezi wa haki za kibinadamu wanatoa wito wa usawa wa jinsia ili kufanikisha mipango na miradi mingi lakini jinsia moja inaposalia nyuma basi jamii pia haipigi hatua huba abdi voa nairobi na sasa namwona mwenzangu mery mgawe iko tayari kutupasha jitihada zinazofanywa na taasisi ya arienshein huko nchini tanzania kuhusu mafanikio yaliyoyapata katika kuhakikisha mtoto wa kike haki zake za msingi zinatekelezwa katika maadhimisho haya voa imezungumza na baadhi ya watu wanaoshughulika na, na masuala ya watoto wa kike akiwemo shega mboya meneja wa mipango wa taasisi ya yaraishin ambaye anatoarifu juhudi wanazozifanya katika kukomboa na kulinda maisha ya mtoto wa kike chetu inahusiana na kuwasaidia mabinki ambao wamekutana na vitendo vya ukatili wa kijinsia pamoja na mila kotofu ambazo vimepelekea kuzunisha ndoto zao na kuwaondoa katika mipango yao hasa ya masomo binki ishirini wametoka katika vitendo vya ukeketwaji wengine walipata mimba za utoto lakini wako wengine walibakwa wakapatiwa mimba wakakatishwa shule tukawapata hao lakini pia a hao kumi na nane wanataka kurudi shule ambao si tatayari wako shule wanaendelea ka kumi na mbili wako katika proses ya kutakiwa ufadhili ili waendelee na masomo wamalize wapate vivao theni tuone kama wataenda katika fani au wataenda lakini kuna wengine wawili ambao tayari taasisi kwa jitiada za naho kwa ushurikano na wadau wengine wanatarajiwa kuingia chuo kwa ajili ya kuendeleza fani zao hii ni zaohstwakati maadhimisho haya yanaendelea katika maeneo mbalimbali victoria michael aliyoko katika kituo cha Rise up house kinachoendeshwa na and foundation mkoani morogoro nchini tanzania anakumbuka maumivu aliyopata baada ya kufiwa na wazazi wake anasema alichukuliwa na ndugu zake wakiwa na ndoto ya kupelekwa shule lakini ndoto hiyo haikutimia kazi ana ni aido wananisomesha wanisomeshi mi napenda kusoma napenda nikija kuana maisha yangu nyekusaidia wengine kama nilivyosaidiwa mahali hapa naye selina pita aliyoko katika kituo hicho baada ya kukutwa na mkasa wa kubakwa akiwa kidato cha nne na hivyo kupata ujauzito wa utotoni ametoa rai kwa familia ya jamii kumlinda mtoto wa kike akidai kuwa wengine wanajikuta wakiwa katika mazingira atarishi bila kutarajia nimeishia shule kidato cha nne mwakalfubili kuit nimeacha shule kutokana na changamoto iliyonikuta ya kupata mimba shuleni kipindi nasoma aliyenipa mimba so wanafunzi ni vlama ambaye alinikuta ali nikitoka sokoni na kunibaka ni kwa hiyo nilishindwa kuendelea na masomo na bado nilikuwa nahitaji sana kusoma suala la baadhi ya tamaduni ikiwemo ukeketwaji kwa watoto wa kike limekosolewa na baadhi ya watu ikidaiwa utamaduni huu unatokana na mfume katika jamii lois samuel na elizabeth peter walitoroka makwao mkoani mara tanzania wakipinga ukeketwaji ilikuwa tunalazimishwa kukeketa wakitukuta sehemu yeyote wanakamata wanatuperekawanatupeteta wengine hadi wanakua yani unashauri jamii ibadi ike itoke katika i walizonazo kangamata mbalimbali za ukeketaji ikotokea yni walikuwa wanalazimisha mtu kumkeketa hata hivyo progu mnae waraieshin shegamboya anasema ikiwa wadau na familia kwa ujumla wakishirikiana pamoja wataweza kulinda ma- maslahi ya watoto wa kike tunatamani yale maono yetufaun bntunavomwona bn ndivo ambao jami asaidiwe naam tukiendelea kuwaletea makala maalumu kuhusu siku ya mtoto wa kike duniani naona mwandishi wetu wa dares salamu anataka kutupasha kuhusu juhudi zaidi kuhakikishwa kuna usawa wa kijinsia katika jamii kauli mbiu ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike kwa mwaka hu 2020 ni tumwezeshe mtoto wa kike kujenga taifa lenye usawa koshuma mtengeti ni mkurugenzi mtendaji wa shirika la jukwaa la utu wa mtoto cdf yeye anashauri kauli mbiu zinazowekwa kila mwaka katika maadhimisho ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike zitekelezwe kwa vitendo ili kumlinda mtoto wa kike kiketumekuwa na kauli mbiu na kaulimbiu iko wazi kwamba tumwezeshe mtoto wa kike ili kufikia malengo ya kijinsia lakini sasa tuwezi kuweka hichi kitu kaulimbiu kama hii kama hatuna mkakati wa utekelezaji wake je tunamwezeshaji huyu mtoto wa kike kuweza kufikia malengo yake ki, ya kijinsia tuna wasaidiaji watoto wa kike wapate elimu bila vikwazo mtengeti amebainisha changamoto mbalimbali anazokabiliana nazo mtoto wa kike hapa nchini ambazo ndizo watunga sera na watekelezaji wa sera hizo wanapaswa kuzifanyia kazi ili kupata usawa unaozungumziwa jambo la kwanza kabisa lilaanzia kwenye thamani ya mtoto wa kike katika jamii na hili ni suala la kimila na la kimalezi na hili ndo lapelekea jinsi gani mtoto wa kike aangaliwe kwenye jamii unakuta sasa ni rahisi sana kumwozesha mtoto wa kike aolewe tupate mahari kwoinakuwa kuna changamoto hapa ya ndoa za utotoni lakini vilevile vile unakuta kuna changamoto ya mila kama vile ukeketaji mtoto akeketwe ili aweze kuolewa lakini vilevile vile kuna changamoto nyingine kama mimba za utotoni e, tukianza na ndoa za utotoni labda tunakuta kwamba ni asilimia 36 ya watoto nchini kwetu wanaolewa chini ya umri wa miaka 18n kwa mujibu wa idara kuu ya maendeleo ya jamii nchini katika kukabiliana na changamoto zinazobainishwa dhidi ya mtoto wa kike serikali imechukua hatua mbalimbali ikiwa ni pamoja na kuwepo kwa sheria namba 21 ya mtoto ya maka 209 mpango kazi wa taifa wa kutokomeza ukatili dhidi ya wanawake na watoto mtakuwa mifumo ya utoaji wa taarifa ikiwemo simu za bure aidha kwa kutambua umuhimu wa ulinzi kwa mtoto akiwemo mtoto wa kike serikali imeandaa sera mbalimbali kwa ajili ya ustawi na maendeleo yake kama vile sera ya maendeleo ya mtoto ya mwaka 208 inayohimiza haki za msingi za mtoto ikiwa ni pamoja na kuishi kulindwa kuendelezwa kushiriki na kutobaguliwa pia watoto wa kike wanahitaji kupewa elimu waeleweshwe kwamba wana ndoto nyingi za kutimiza wanajua tuakike wngi anajua kwamba mimi natakiwa tu nizaliwe nikue nisome pa ba mpaka darasa la, saba halafu niolewe hapana wana ndoto nyingi wanahitaji muongozo ningependa kutoa ushauri kwa vijana wa kike kujituma wafanye kazi hivi tunadai haki sawa kimsingi jamii inatakiwa kuendelea kufichua vitendo vya ukatili dhidi ya watoto wa kike hasa vitendo vya ubakaji ulawiti mimba na ndoa za utotoni kwani ndiyo vitendo vinavyoongoza kufanyua watoto wa kike katika jamii kwa sasa dina chahali es salaam kuna dhana kuwa penye mizozo basi mtoto wa kike si rahisi kupata maendeleo lakini habari ni tofauti huko mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya kongo ambapo imebainika kuwa mafanikio pia yapo mwandishi wetu wa goma auster malivika ana ripoti zaidi imeonekana kwamba watoto hao ndio wamekuwa wakisaidia familia zao queen ni mtoto msichana ambaye tumekutana barabarani akiuza vyakula mbalimbali mbali kusaidia familia yake nyumbani ni bunga makala tomate mafuta zinatukulisha zinatusomesha zinatuvalisha kuko sa mtu anakuaka analeta fobi emi esijuminaziwewa vile na engine sagizi mtu anaeza akiatala deni hata nilipaka nikamwambia na ntombokea nani chamba hapa jamhuri ya kidemokrasi ya kongo watoto wasichana wamelazimika kusaidia wazazi kutokana na magumu ya kimaisha noela ni mmoja watoto ambaye yeye amekuwa akisaidia wazazi wake kuuza vitu mbalimbali kwa kusaidia familia mbo minawasaidia sazimaa mama anawezaenda rangura mimi nekala pale kuuzisha kuhuzisha iyefyanga zinatukulisha zinalipa nyumba na zinatusomesha kristina yeye ameamua kuuza viato kuepuka kuomba wazazi kila mara pesa za kuuza sabuni pamoja na mafuta ya viato sana mtu anakuwa kupakaaakdepada joise eh? akiwa ni mtoto msichana anayeuza kaanga katika mji wa goma anasema kwamba kila mara watoto wengi wasichana wamekuwa wakishambuliwa na watoto wa mitaani na hata polisi ikiwanyanganya kaanga yao ambayo inawasaidia kununua vyombo vyao vya shule na hii ni kutokana na hali ya maisha magumu ambayo wazazi wamekuwa wakipitia tangu vita viripuke hapa mashariki mwa jamuhuri ya kidemokrasia ya kongo sa moya wa maibobo wanakuyaka wanatukimbiza kalanga zinaanguka na saa moya vapolisi wanakuaka wanatunyanga nyazo na sa zengine mtu wanakuaka nakia tuzia na zikula bila kulipa ninachokaka vitu hakuna kisiya kufanya ji zinatusaidiaka mama sara anasema kwamba watoto wasichana wana umuhimu katika familia kwa sababu wanasaidia kijamii kiuchumi na vile hata kusaidia wengine watoto umuhimu wa mtoto mwanamke ndani ya familia ni mkubwa sana sababu mtoto mwanamke ndani ya familia anajua kusaidia jamaa anajua kuchunga vitu vya jamaa mungu amemweka ndani zawadi mingi kuhusu kusaidia jamaa moto wengi wasichana wamekuwa wakitumiwa katika migodi wengine wakifanya biashara na hata wengine wakilazimishwa kufanya kazi za nyumbani kama vile wazazi kutokana na hali ngumu ya kimaisha na hata wengine kukamatwa na makundi ya waasi ili waweze kusaidia wakuu wa makundi ya waasi hao kuwa bibi zao hoser malivika goma na sasa mwenzangu kene bwiri anasema wasichana nao wameamua kubeba jukumu la kuelimisha wasichana wenzao juu ya haki zao za kijamii ushiriki wao katika masuala ya maendeleo na kujikimu kimaisha wakiwahimiza wazazi kutoa nafasi sawa kwa wasichana na wavulana katika jamii kundi hilo liko katika kaunti ya busia mpaka wa kenya na uganda na mwenzangu bwire amezungumza na mwanzilishi wa kundi hilo christine na maindi ambaye anaanza kuelezea malengo makuu na faida kwa mtoto wa kike katika jamii kuna masuala matano ambayo sisi huongelea suala la kwanza si huongelea ile sala la kwa kizungu ile kujipenda mtoto wa kike suala la pili tunaongelea kuhusu ukienda kwenye heiusafi unailinda kivipi suala la tatu tukiwa tunaongelea maswala ya hizo mimba ya mapema na ndoa za mapema ni nini ukijikuta kwenye ndoa za mapema, ma, um, ndoa za mapema mimba za mapema ma, madhara yake ni gani ama um, unafaa ujue maazimio yako ya mbeleni ni gani ukishayafahamu utajiepusha na kuweza kuanza uhusiano na watoto wa kiume kwa mapema wajue kwamba malengo yao ni gani ya baadaye na nawaweze kukaa ku, ku, wakijua wanataka kuyatimiza kwa sababu siini watoto wa kiafrika kutaka kuongelea mtu mtoto nimba unasema hilo swala kwa afrika na hapo shida sasa tunaongea tunasema kupata nimba inahusisha kulala mtoto wa kike na mtoto wa kiume kulala pamoja na inaleta ata upate nimba a ma upate um, magonjwa hayo yote mawili mtoto wa kike ukiwa chini wa umri vitu mawli sasa tunaieka kwa uwazi katika kumuelimisha mtoto msichana kwamba hizi ndio haki zako kwa namna yoyote imeimarisha mtoto msichana kuelewa haki zake na namwambia haki zake ni zipi katika jamii vile mtoto amelelewa ile uoga ya mtoto wa kike ufai kuwa unajieleza kwa sana unaona ni kama unakimbelembele uh, jamii naona ni kama imeegemea ile mtoto wa kiume nda ana sauti sana mtoto wa kike unafaa ukuwa unajinyenyekeza sana ile being sasa ile uoga ya ukiwa na kimbelembele anasema ah, wajua inafika mahali anasema huyu huyo na kimbelembelehuyu atapata bwana kweli anaongea sana sasa wengi wanaogopa kujieleza wakiona ni kama jamii itawakashfu kwa kuweza kuongea kwa sana na mi husema si kuongea kwa sana ni kuweza kujua haki zako na kueleza hizi haki zako ile mtu ambaye anaelewa aweze kujua vile anakusaidia kutatuae wazazi wanaume vijana wanachukuliaje hii elimu ya kwako na wasichana wenzako mkiwaelimisha wasichana wengine wajue haki zao wajielewe wajue mchango mm-hmm. wao na kila kitu uh, wanajua sawa mtoto akika anafaa jue haki hii na hii lakini hakuna ule mtu ametoka kiwazi ama uwazi kuwaeleza ndo waweze kujua nini wanafaa kufanya kwenye jamii gani hawafai kufanya na kuna masoala mengine pengine si atu wanafanya kwa sababu wanataka ni kwa sababu ya kutokujua sasa sisi tukuwaelimisha tunasaidia ula mtoto wa kike hata kama tutasaidia wote mmoja wawili watasaidia na watasaidia pia wengine kwa kile kizazi kijajo sasa mtoto wa kike naona nafasi yake imeanza kuchukua nafasi yake sasa wengi wameanza kujua kwamba ukijieleza si kwamba hue ni mjuaji ukijieleza ni kwa sababu hata e mwenyewe unajisaidia ili sujipate umefanya masuala ambayo yatakuadhiri baadaye na huko nchini misri mwandishi wetu wa cairo shafi mbinda anaangazia changamoto anazokabiliana nazo mtoto wa kike ndani ya uwanja wa teknolojia hii satar, sauti hii kutoka katika sehemu ya filamu inayoitwa dara ni mafanikio makubwa kwa msichana huyu raia wa palestina ambaye amechukua nafasi ya juu kushinda kwenye tamasha kima la kimataifa la filamu fupi anaitwa aya muturabia ni binti anayetokea ukanda wa gaza akiwa na furaha tele hapa anatuambia kwa mukhtasari muda aliyotumia kutayarisha filamu hii nilifurahi sana kupata zawadi na pia filamu yangu kufika hapa kwa furaha niliyonayo acha nikwambie filamu ya dara nilifanyia kazi kwa wiki moja tu mbali na kutoonyesha umahiri wao wasichana katika uwanja wa teknolojia ni kwamba bado inaonekana kuwa iko haja ya kuendelea kukuza upeo kwa jamii inayowazunguka juu ya suala la kutoa bana na kutowazuia au kutoa bughudhi katika kupigania maendeleo yao kwa mfano binti huyu ytrebie hapa anaeleza changamoto alizokutana nazo alipokuwa kwenye mchakato wa kutengeneza na kutayarisha filamu yake M, yani, m, abadani, abadani huwa sifikirii hali ngumu ya utayarishaji wa filamu lakini changamoto kubwa ni wasichana kushuka mtaani na kamera mbele ya vijana kisha kupiga picha ni jambo ambalo bado halijazoeleka hasa mimi mwenyewe nimeshakutana sana na kero hii kwa kweli kusumbuliwa au kudharauliwa wasichana pamoja na vitendo vingine kama vile udhalilishaji wa kingono haiishii tu mitaani kwani kadri maendeleo ya teknolojia ya habari yanavyoongezeka ndivyo umakini nao inabidi uongezwe dhidi ya uhalifu mitandaoni kwani kwa muda mwingi vyanzo mbalimbali vya habari vimekuwa vikiripoti kupokea malalamiko ya wasichana juu ya kero wanazozipata katika mitandao ya kijamii hali ambayo inawapelekea kutumia njia mbadala ili kukwepa usumbufu dhidi yao anaeleza binti huyu shakila magila unaamua kubadilisha mpaka atajima picha kwenye porfaili unaweka hata picha hata ya babu tu hivi tu mtu asikusungue hata siwa rafiki yaku uvoa nakupata tukenenesene anakuliza we mrembo ujambo vipi yaani mambo yanivyo yanivo wapi paka tuonane hivo nikero kubwa sawaschana watetezi wa haki za wanawake kwa ujumla na wasichana wanaamini kwamba licha ya maendeleo ya kiteknolojia tunayoyashuhudia kila kunapokucha bado kuna idadi kubwa ya mabinti duniani wanaoshindwa kuzifikia taarifa zinazohusu haki zao stahiki na hii ni kutokana na sababu mbalimbali likiwemo swala la ndoa za lazima wakiwa na umri mdogo kutoka hapa mjini cairo shafii mbinda ni hayo tu hivi leo katika makala maalum ya siku ya kimataifa ya mtoto wa kike kwa niaba ya watangazaji wenzangu mery mgawe na kennes bwire na waandishi wetu huba abdi toka nchini kenya chahali nchini tanzania auster malivika mashariki mwa drc na shafi mbinda nchini misri bila kumsahau mzalishaji wa makala hii maalum aida isa mimi ni khadija riami nasema kwaherini