Hits. Kutoka Studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani Washington DC, nikitumai kuwa ulikuwa na wikendi njema sawa na ilivyo kwetu sisi. Jina langu Harrison Kamau, leo ikiwa Jumatatu tarehe tano 5 mwezi wa Oktoba mwaka wa elfu mbili na ishirini. Namnam na nam, mimi ni Sandey Shomari, tayari kabisa msikilizaji, mekusha jaa tele kama pishi la mchele, tayari kujuza yanayotuzunguka hii leo, baadhi ikiwa ni huko nchini Kenya, kuidhinishwa kwa Benyamin na Muhammed kuwania uongozi katika shirika la WTO World Trade Organization; vilevile vile, siku ya kimataifa ya walimu na yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii miongoni mwa mengine. Vilevile usisahau Express haiendi bila muziki. Basi tukisalia nchini Kenya bado ni kwamba wamiliki wa vilabu bana na sehemu za burudani wamepata afueni baada ya serikali kuruhusu tena kurejesha shughuli zake baada ya kufungwa kwa miezi kadhaa. Hata hivyo, madhara ya kufungwa kwa kipindi kirefu na kudorora kwa uchumi ni changamoto kubwa kwa biashara zao. Huba Abdi anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. The ni afueni kwa Steve Mwireria na wamiliki wengine wa baa, vilabu na sehemu za burudani, wiki moja tu baada ya Rais Kenyatta kulegeza masharti yaliyokuwa yamewekwa kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona, masharti ambayo yalilazimisha kufungwa kwa sehemu hizi kwa miezi sita. Aidha, uchumi mbovu na athari za kufungwa kwa sehemu hizi ni mtihani katika kuzifufua tena. Wenye mbaa wote wameathirika wa sana na hivyo... Uh, tulilipa lensesi mwezi wa moja mwezi Januari na inaisha Disemba, na tukafungia kuanzia mwezi wa March mpaka mwezi wa kumi na, na sisi tumelipa ni hiyo miezi saba yote tumelipia lensesi, na hatujatumia watu, hatujatumia sasa. Tunauliza serikali kama inaweza hiyo lensesi iirushwe tutumie next month ama tusilipe mpaka hiyo miezi saba tumekuwa tumefungiwa. Kufungwa kwa biashara kumesababisha hasara kubwa, ikiwemo e kuwalazimu wenye mabaa kumwaga pombe baada ya muda wa kuharibika kufika, tauku kwamba hakuna stock. Karibu miaka saba hatuna kazi. Watu wengi sana wale ulipa rent pia wameadhirika sana, maanake wale malalondi wao wamewafukuza na wanataka wame, pesa zao wengine. Pia unaona pombe nyingi sana zimeharibika kwa sababu tuliambiwa bila, bila, bila, tu amra, tukaambiwa bila maksudi, tukaambiwa ara kwa ghafla tu basi fungwe, na tulikuwa na stoko nyingi pombe. Inakaa kama pombe inakaa miezi tatu, sasa miezi saba yote, pombe nyingi sasa imeharibika, tumeenda hasara nyingi sana, tofauti na ilivyokuwa awali. Idadi ndogo sana ya wa waraibu wa pombe walifika hapa, wengi wakishindwa hata kununua zaidi, kutokana uchumi mbovu na ukosefu wa ajira katika kipindi hiki wakati baa ilikuwa imefungwa tumepata wakati mgumu sana, sababu hata kinywaji yenyewe hatukuwa tunaweza kufanya nini, hatukuwa tunaweza kuifikia, kuifuata sheria za serikali. Lakini saa hii tangu rais atufungulie, naona hali iko swali, unaweza kaa kule chakula yako venye nakula hapa na upate kinywaji yako vizuri bila wasiwasi yoyote. So, nashukuru rais sana kwa hayo. Wafanyi biashara wa kuchoma nyama kando na mabaa pia wameshuhudia hasara kubwa baa zilipofungwa, wengi wakilazimika kutafuta ajira mbadala. Tuseme tangu hii mambo ya Covid yaanzishwe, wakati ule kulianza kuwekwa hiyo mambo ya lockdown na nini, ilituadhiri. Lakini in time, juu ile advantage ya hii job yetu, people must eat. So hata kama kulikuwa kumbaya, kuna vile watu walikuwa na kuto contact. Hata kama tuko hapa hata kama kilabu haifunguliwi, sisi tunatengeneza chakula zetu, tunafanya deliveries. Lakini sasa hivi tukaanza ili, ili ku customers ilibidi hata tunaanza kuwafanyia free deliveries. Tunajua sasa bare ni wewe ujitengenezee kazi yako, ule mtu wako nyumbani anaweza taka kukula, lakini juu sisi tuko kazi lazima tungejaribu vile tutawafiki So, ndivyo tulikuwa tunawaambia hata kama nyama yetu, tutampatia delivery free. Wengi wa wafanyi biashara hasa ya kuuza pombe wamekumbatia hatua ya serikali ya Kenya kufungua baa, ila hofu yao kubwa ikiwa ni kujikokota kwa biashara zao kurejelea hali ya kawaida na kuwaletea faida kama awali. Huba Abdi, VOA, Nairobi. Nchini Kenya ambapo ripoti zinaeleza kwamba jumuiya ya Afrika Mashariki imemwidhinisha Bi Amina Mohamed kwa miongoni mwa wagombea wa uongozi wa shirika la biashara duniani WTO, ikiongeza matumaini ya kupata mwanamke wa kwanza katika historia kuliongoza shirika hilo. Mwenzangu Harrison Kamau amefuatilia taarifa hiyo, anasimulia zaidi. Kwa mujibu wa taarifa zilizochapishwa kwenye magazeti ya Kenya leo Jumatatu, tangazo hilo limetolewa jana Jumapili, siku mbili tu kabla ya WTO kutangaza orodha ya mwisho wa wagombea wawili watakaowania nafasi ya uongozi katika shirika hilo. Tangazo hilo limetolewa na mwenyekiti wa mawaziri wa EAC Vincent Biruta kutoka Rwanda, ambaye kwa maneno yake anasema hivi, namnukuu: ningetaka kuwafahamisha kuwa balozi Amina c Mohamed ameidhinishwa kuwa mgombea wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kuchukua nafasi ya mkurugenzi mkuu wa WTO kufuatia ombi kutoka kwa mwenyekiti wa EAC Rais Paul Kagame la kumwidhinisha, mwisho wa nukuu. WTO lenye makao yake makuu mjini Jeneva, Uswizi, liko katika mchakato wa kujaza nafasi ya Roberto Azevedo kutoka Brazil ambaye ametangaza kuondoka kwenye wadhifa huo mwaka mmoja kabla ya muda wake kumalizika. Atakaye mridhi anatarajiwa kuwa na uwezo wa kuongoza shirika hilo wakati ulimwengu ukishuhudia misukasuko ya kiuchumi, janga la korona na taharuki ya kibiashara, hasa kati ya Marekani na China. Amina Mohamed anasemekana kuwa na uzoefu mkubwa kwenye WTO kutokana na kuwa aliwahi kuwa balozi wa Kenya kwenye shirika hilo na pia mwanamke wa kwanza kuwa mwenyekiti wa baraza kuu mwaka wa 2005. Mohamed alikuwa miongoni mwa wagombea sita walioteuliwa kuwania uongozi wa WTO, wengine wakiwa ni ngozi Iweala kutoka Nigeria, Yomyung kutoka Korea Kusini, Mohamed maziad Al twajiri kutoka Saudi Arabia na Liam Fox kutoka Uingereza miongoni mwa wengine. Kwa kawaida kiongozi wa WTO huidhinishwa kupitia makubaliano ya mataifa wanachama 164 wa shirika hilo ambapo mshindi anatarajiwa kutangazwa kufikia Disemba mwaka huu. Wakati huu kunaonekana kuwa na makubaliano kwamba ni wakati wa Afrika kutoa kiongozi wake. Iwapo Muhamed au Iweala watapata nafasi hiyo, basi itakuwa mara ya kwanza kwa mwanamke kutoka au kuongoza WTO na pia mara ya kwanza kwa kiongozi wake kutoka barani Afrika. WTO lilibuniwa mwaka 1995 kwa nia ya kusimamia biashara za kimataifa pamoja na kutatua migogoro kati ya mataifa. Basi umefika wakati wa kupata habari za dunia, zinasomwa kwako na mwenzetu Mkamiti Kibayasi. Mahakama ya Kenya inatoa uamuzi Jumatatu katika kesi ya wanaume watatu walioshtakiwa kuwasaidia wanamgambo wenye uhusiano na Alqaida kufanya shambulizi la mauaji kwenye jengo lenye maduka mengi ya biashara, yani mall, mwaka 2013 mjini Nairobi. Watu 67 waliuawa katika shambulizi hilo kwenye eneo la Westgate. Shambulizi hilo ambalo lilianzia Nairobi Septemba 21 mwaka 2013 lilidaiwa kufanywa na kundi la wanamgambo wa Kiislamu wa Al-Shabab. Watu hao wenye silaha walishambulia duka la kifahari katika mji mkuu wa Kenya, wakirusha maguruneti, wakiwafiatulia wanunuzi risasi na kushikilia sehemu ya jengo hilo kwa siku nne, wakati wakidai kuhusika kwa shambulizi hilo. Kundi la Al-Shababu lenye makao yake nchini Somalia lilisema ilikuwa sehemu ya kampeni kuiadhibu Kenya kwa kupeleka wanajeshi wake nchini Somalia. Shambulizi hilo limetajwa kuwa moja ya vitendo vya ugaidi vibaya zaidi nchini Kenya tangu kulipuliwa kwa bomu katika ubalozi wa Marekani nchini Kenya mwaka 1998. Mamlaka ya afya nchini Uganda inasema usambazaji wa damu umepungua sana nchini humo tangu kuanza kwa janga la virusi vya korona, kwani watu wachache wanachangia na shule bado zimefungwa. Matokeo yake wakati mwingine ni vifo. Wanafunzi hususan wale waliopo wali shule za sekondari ndiyo kundi kubwa zaidi la wachangiaji damu katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki, lakini shule zimefungwa tangu Machi wakati wa juhudi za kusitisha kusambaa kwa virusi vya korona, shirika la msalaba mwekundu Uganda ambalo husaidia mamlaka kuhamasisha wafadhili wa, wa damu limesema haikuwa rahisi kuwapa mafunzo wafadhili wakati wa janga hili kwa sababu watu wengine hawapati lishe bora na hivyo viwango vyao vya damu ni vya chini sana. wiki moja baada ya vifo kutokana na virusi vya korona kuvuka milioni moja, Dunia imekusanya zaidi ya kesi milioni 35 za COVID-19 kulingana na kituo kinachofuatilia kesi za korona cha John Hopkins cha Marekani. Mataifa kadhaa ya Ulaya yalipiga hatua katika janga hili la korona, na Ujerumani inaripoti Jumatatu kwamba jumla ya kesi zake zilizothibitishwa zimezidi laki tatu na Uingereza ina rekodi ya kesi laki tano. Kampuni ya sinema ya Uingereza ya Cineworld, kampuni ya pili kwa ukubwa wa sinema duniani, ilitangaza Jumatatu itafunga kwa muda kumbi zake za sinema za Uingereza na Marekani. Masharti ya kuzuia mikusanyiko ya umma ili kuzuia kusambaa janga la virusi vya korona yameumiza sana tasnia ya filamu, Cineworld imesema. Hatua hiyo itaathiri ajira 1045. Hicho ni kiashiria kamili kwamba wakati wa barazani umefika, ambapo tuliuliza kama unafikiri sherehe za kawaida kama vile za harusi zitarejea kwenye hali ya kawaida baada ya athari kutokana na janga la korona. Naona majibu mengi yamemwagika kweli kweli kupitia kwenye ukurasa wetu wa Facebook, huwa <laughs> anasema nini? Asante mie kwa jina naitwa Fuso wa Fuso, natokea Ilemera, Mwanza, Tanzania. Eh, kwa upande wa swala la corona na mambo ya sherehe mimi naona itakuja kurejea. Kwa mfano kama hapa Tanzania vitu kama hivi vimesharejea kabisa, watu sherehe zinafanyika, matamasha mbalimbali yanafanyika, michezo inafanyika, yani watu sasa saa hivi kwa kama hofu mesha imeshawapunguka na kila mmoja tu sasa hivi anajiachia anavyotaka, japokuwa tahadhari zinaendelea kutolewa tunachukua kila sherehe zinafanyika, kwa mataifa mengine kama Kenya Uganda, huko kwao bado zitachelewa kuna nini kurejea, kutokana na hali jinsi wao jinsi wa ilivyo wa mbaya kwao. Mimi nadhani tu kwamba kwa ujumla hali itarejea, lakini sio kwa haraka jinsi tunazofikiria, itachelewa sana. Asante. mimi ni Richard Kambale, niko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani shughuli zote zitaweza kurudia kwa sababu hata hapa Beni tulipokuwa na Ebola kuna shughuli ambazo zilisimama, lakini zilikuwa tayari zimeanza kurudia, ijapo ijapo corona ilipoingia ndipo maana tena zimeitisha, ila mimi naimani kwamba korona itakapopita mambo yote yata, yatarudi yata kama kawaida. Hata sherehe za ndoa zote, mimi naimani kwamba itaweza kurudilia kama ilivyokuwa awali. Mimi nadhani hata hali uwe tete, wanasema hata vula iwe ngapi, siku moja jua litatokea. Yaani kuna siku moja tu tutafikia muda ambapo hatutaongelea korona na tutaongelea maisha ya kawaida. Kuna maisha ambayo hayawezi yakapita, lakini magonjwa yanakuja na yatapita. Asalimini, mimi hapa hapa DRC naona serikali wanajitahidi, hata rais wote wanajitahidi sana kwa sababu imetangaziwa kwamba hata yawezekana siku kumi na mbili hapa shule zinaweza zikaingia, na nadhani wanafanya kazi na wanafanya kazi na bidii. Mimi na imani na ninaona kazi wanaofanya na kupambana na huo ugonjwa mbaya, na corona itachelewa sana ku- kuku, yani mambo ya sherehe kurudi na corona kuondoka itachelewa, maana tukiangalia, yani, katika mazingira ya kwao na ya kwetu Afrika ni vitu viwili tofauti. Ya kwao hali ya, kwa ya ubaidi sana na jinsi walivyokuwa wanasema wana hawa wataalamu wa, wa haya mambo ya corona, walikuwa wanazungumza wakisema kwamba corona inashamiri sana kwenye sehemu zenye baridi. Sasa ukiangalia sehemu kama Ulaya kule hali ya kuondoka kwa corona itachukua muda sana. tawaasili sana. Asante sana, asante sana mtangazaji. Haya, basi tugeukie mada ya barazani. Katika barazani tunasema je, unaona kama shughuli za kitamaduni kama vile harusi zitarejea kwenye hali ya kawaida baada ya Covid 19? wengi wametuma maoni yao hapa na wengi wanazungumza. Najua sasa hivi kwa upande wa Tanzania wengi wanaendelea shughuli zao kama kawaida, kule COVID umekusha kwambia haipo na haionekani kama watu wanaugua, wanaendelea na maisha yao, lakini katika maeneo mengine lockdown bado zipo, maisha yamekuwa yamebadilika, hali imekuwa tofauti kabisa katika maeneo mengi duniani. Sasa nyinyi e, wasikilizaji wetu wanasema, basi nianzie huko DRC. Kwa maisha Busaka anasema tutasherehekea kama kawaida na COVID 19 tunayo kama ni ugonjwa mwingine wowote sawa kabisa. Goligota Magabe yuko Tanzania, anasema anaamini sherehe za kawaida za kiasiri zitarudi endapo korona 19 ikiisha, lakini kwa upande wa Tanzania anasema tunamshukuru Mungu ametuondolea kirusi cha korona ambacho kimetesa au kinaendelea kutesa mataifa mengi. Ni sawa kabisa, mwana Goligota Magabe, wengi wanateseka. Mwingine ni Enoch Ela Klas, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, kule Minova anasema mimi sioni lolote kuhusu hilo, kwani hata ingemaliza watu wote. Je, tutafanya ndoa? Kwanza mimi sijaoa. Kwa hiyo, anasema siwezi kubali kuacha kufanya ndoa kwa sababu tu ya covid-19 ndo nikose mwanamke. Anasema la hasha, hapana bwana. Haya, Enok <laughs> Clinton Kalinga akiwa eh, wapi Mbalamizwa Ukimele, hasa binafsi naona hali itaendelea kama kawaida, kwa sababu covid 19 haijatuathiri upande wetu kama vile nchi zingine. Ah, namuona Leonard Mutigwa anasema yuko Goma. Leo watu wa kule DRC wamechangamka kweli kweli kupitia Facebook. Ah, anasema ndio tunasherehekea, kama kawaida, sherehe za kitamaduni vile inavyofaa. Huku kwetu hakuna COVID-19 ila tu danganya sana na serikali yetu kama kuna corona. <laughs> Tunaendelea tu kuzingatia kanuni, lakini sisi hatusumbuliwi na corona. Mustafa Juma anasema niko Rulege ya kule Karega Tanzania. Anasema ndio wanazidi kufanya shughuli zao kama kawaida na ndoa wanafunga kikubwa ni tunachukua tahadhari tu dhidi ya maambukizi ya corona. Asante sana Kadet Mulamba, Girik Ole, Abel Yakuya, Salim Mwenjuma, miongoni mwa wengine wengi ambao umeendelea kushiriki, kushiriki kupitia mtandao wetu wa Facebook. Unaendelea kusikiliza VOA Express jiji kuu la Marekani, Washington, DC. Kama mwenzangu Sandey Shomari alivyosema Express haikwendi kamwe bila muziki. Sasa basi, namuona mwanadada Lady JD na kitu chake kipya kabisa cha one time sani Lady JD huyo, msikilizaji na kiri chake one time ambacho tayari kimeshaanza kuleta utata kule nchini Tanzania. Eh, baraza la sanaa likizungumza kuhusu wimbo huo, lakini tutasikia basi nini zaidi eh, watakachosema kuhusiana na wimbo huo na maudhui yake. Haya yote ni ndani ya Express. Kumbuka kuwa mengine mengi yanapatikana kupitia tovuti yetu ya www VOA swahilicom basi leo, ikiwa Oktoba 5 ni siku ya kimataifa ya walimu, ambapo nchini Kenya serikali imewaagiza walimu wote katika shule za umma kurejea shuleni, licha ya kuwa wanafunzi wanasalia nyumbani kutokana na janga la korona. Agizo hilo kwa walimu limetolewa hivi karibuni na waziri wa elimu George Magoha. Hata hivyo, limeibua hoja kubwa sana miongoni mwa wakazi. Hebu tusikia wanavyosema baadhi yao, wakati wakizungumza na mwenzetu Josphat Kioko akiwa Mombasa. Majina naitwa Musa Kisalia. Kwa hakika, sioni sababu gani walimu wanalipwa mshahara ili hali wameketi nyumbani. Wale ni kama wafanyakazi wa kawaida wale wa serikali, ambapo wanatakani waraukie kazi zao kama kawaida. Kwa hivyo jambo la kusema kuwa waketi nyumbani bila kwenda mashuleni haifai. Wanachangamsha ile shule angalau kidogo, inaonekana kuna aktiviti inafanyika pale. Hata serikali the moment inakuwa tayari kuwa wanafunzi warudi mashuleni, haitakuwa ugumu sana au kurudi kwa sababu wamekuwa wameshaanza safari tayari. Hata kama haitakuwa tayari, wacha wakae hapo hapo mashuleni, mpaka ile siku wataamua kuwa shule zimefunguliwa. Naitwa Constant Undo. Ndio, kila mtu ana maoni tofauti, lakini mi nalitazama kwa njia ya upande mwingine, kwa sababu walimu wana heshima zao kwanza kutokana na taaluma yao. Kwa mfano, uchukue sasa, unaochukua mwalimu amechukua fagio, mtoto kule nyumbani atakapoona kwamba walimu wanafanya kazi ya shamba boy Unatumaini kwamba ule mtoto atakuja kukaa na huyu mwalimu, sasa atamdharau sana. Isitoshe, shule hizi ziko na wafanyikazi ambao wa groundmen wako, kwa nini mwalimu tena aja achukue kazi ambao si yake aliyoenda kuhitimu? Walimu katika maerea ndio watu ambao wanaheshimika tokea zamani. Kwa maoni yangu naona kama serikali inajaribu kuwabul ama kuwajihaki haki katika taaluma zao, sababu sababu hakika. Ah, ndugu yangu aundo hapo kidogo umeenda kinyume. Hii ni kana kwamba wamekula ni, ni kiapo, yaani wafanyikazi wa serikali. Hata kama ile umeajiri mtu kwa boma yako kazi yake kuamka asubuhi na kulala, utasikia vipi kutoa mapeni ukimlipa, ili hali wale walimu wa private schools hawapati hata shilingi. Sasa unalipaje mtu pesa ya chochote? Hata kama wa private hawalipwi, wale ni walimu wako, katika kitengo tofauti. Kila shule ina wafanyikazi. Sasa watoto hawako shuleni. Ni Nikam, kwa njia nyingine ni kama kazi imepungua katika pale shule, lakini sio walimu kwenda kufanya ile kazi, watakuwa wanafanya lakin kazi. pengine kazi... walimu waangalie kwamba ile kazi inafanyika, langu ni moja hapa. Wewe umeajiriwa kazi kuanzia asubuhi mpaka jioni. Kabla ya hapo, kwanza walimu wetu wako na utepetevu mwingi sana, kwa sababu gani? wengi wao wamepelekwa sehemu ambapo ni makwao, hata nyumba za rent wengi wao hawalipi. Unasikia juu mwalimu mwingine wa private school anasikia ako maeneo ambapo analipa rent, anua chakula, kila kitu kile. Gia shule sahizi kwa sababu ya korona sio kuwa zimefungwa. Shida hapa ni kuwa tunalipa umutu mshahara wa bure licha hivyo, u anapoandikwa kazi huwa na kazi yake, anaandikwa kwamba anastahili kufanya kazi gani. Kuna maeneo na mipaka ya kazi unapoandikwa mahali. Wengine hata wanacheza mchezo wa watoto kule mashuleni, wanafukuzana na zile siku, kitu gani wameambiwa waende wafanye matayarisho. Hoja kubwa kweli. Namwona mwenzangu Sandi Shomari, sasa basi, kwa upande mwingine, akiwa tayari kabisa kutujuza mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi moja kwa moja tuangalie yanayojiri katika mitandao mbalimbali ya kijamii kama kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Kwanza kabisa ni habari ya polisi nchini Kenya wakithibitisha kwamba watu wawili wamefariki dunia katika makabiliano ya siku ya Jumapili kati ya wafuasi wa Rais Uhuru Kenyatta na naibu wake William Ruto. Bwana Ruto, ambaye alikuwa anahudhuria ibada ya misa katika eneo la Murang'a, ngome ya Rais Kenyatta kule iliyoanya eneo la kati la Kenya, alilaani tukio hilo ambao limewalazimu polisi kurusha mabomu ya machozi kutawanya vijana waliokuwa wakishambuliana kwa mawe kuchoma magurudumu ya magari na kufunga barabara kuu na kusababisha msongamano mkubwa wa magari katika barabara hiyo yenye shughuli nyingi. Rais Kenyatta yuko nchini Fransa kwa ziara ya kikazi. Basi hiyo ni habari ya huko Kenya inakotamba. Vilevile kule nchini Tanzania ni habari ya chama cha upinzani cha CHADEMA ambapo kamati kuu ya chama hicho siku ya Jumapili imemshauri mgombea wao Rais Tundu Lissu kutofanya kampeni katika kipindi hichi baada ya kupewa adhabu ya kufungiwa kwa siku saba na kamati ya maadili ya tume ya taifa ya uchaguzi nchini humo NEK, ambapo pamoja na maamuzi hayo, mwenyekiti wa taifa wa chama hicho alizungumza na waandishi akisema kwamba wanapinga adhabu hiyo na watafungua kesi ha kwa hati ya dharura kwenye mahakama kuu ya nchi hiyo kupinga maamuzi hayo. Haya, basi, kwingineko ni katika riadha, mkimbiaji maarufu wa Kenya alivunja rekodi ya dunia Eliud Kipchoge, huyu Kipchoge, alishindwa na Shura Kitata wa Ethiopia katika michano ya marathon ya London. Wengi wameshtuka kwa kitu hicho kwa sababu mshindi wa Shura Kitata wadaiwa kwamba ulikuja bila kutarajiwa kabisa. Kila mtu alikuwa akidhani kwamba Kipchoge ataendelea kushinda, lakini vivile, Kipchoge kwa upande wake aliingia kwenye Twitter akisema kwamba baada ya kilomita 25, lihisi sikio langu la kulia likiwa limeziba, sikujisikia vizuri kabisa, lakini hivyo ndivyo michezo ilivyo. Lazima tukubali kushindwa na kulenga kwenye ushindi wakati mwingine. Asanteni sana kwa kuniunga mkono. Haya, ilikuwa ni maneno ya Kipchoge Eh, kwenye ukurasa wake wa Twitter , lakini kwa upande wa wanawake Brigid Kosgei aliendelea kufanya vitu vizito na kuvunja rekodi na ya wanariadha wake akiendelea kushikilia taji lake kwingineko. Katika michezo, katika ligi ya Uingereza jana, ama kwa hakika, siku ya Jumapili, washabiki wa Manchester United na timu ya Liverpool walijikuta kwenye hali ngumu kweli kweli baada ya kupokea vipigo vya bao sita na kipokea kipigo cha bao saba kwa 2 dhidi ya Aston Villa. Ama kwa hakika, washabiki wengi wa Liverpool walikuwa na majonzi makubwa, huku wengine wakisema huu ndio mwisho wa kuwa washabiki wa Liverpool. Hali kadhalika Manchester United hawakutarija Tottenham kuweza kutandika goli sita kwa moja. Ama kwa hakika, washabiki hao wamekasirika kweli kweli na kuacha dunia ya michezo kusema kwamba ama kwa hakika, e, soka ni kipute, dakika za mwisho au dakika tisini ndio zinaamua mambo yanakuwa vipi. Basi hapo ndio tunakamilisha e, yanayojiri kwenye mitandao kwa siku leo. Niudi kwako Harrison Kamao, na tukielekea kukamilisha express hivi leo hapa, kuna swala ambalo au uh, swali tulilouliza. Haya, kwa upande wa swali inauliza, je, vyama vya siasa vimepewa haki sawa wakati huwa kampeni zinazoendelea huko nchini Tanzania? Hii ni swali kuhusiana na masala ya uchaguzi kule nchini Tanzania. Wengi wamejibu kwelikweli hapa, lakini anze naye Frank Ezekiel Humbie anasema sa, haki sawa haiwezi kutendeka wakati hata mwenyekiti wanek hii mtumia taifa ya uchaguzi anasema ni mkereketwa wa chama X. Hakutaka kutaja chama gani. Haya, Leonard Mutingwa anasema yuko DRC, anasema huku kwetu Kongo wanakataa haki ya mtu kwa uchaguzi. Wanaopewa ni wale ambao wanakaa madarakani. Yaani haya mambo, anasema si mazuri hata kidogo. Sel Alfayo anasema kwa kweli, hapana, hakuna usawa hata kidogo. Hitaji la katiba mpya ni muhimu sana, ili tupate tume huru. Vinginevyo haki kwa vyama vyetu vya, vya upinzani itabaki kuwa ni ndoto. Asante sana. Haya ni baadhi ya maoni ya wasikilizaji. Basi msikilizaji, nashukuru sana. Hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya VOA Express kwa siku ya leo, kutoka Washington DC, langu jina Sandey Shomari nikishirikiana kishirikiana na mwenzangu Harrison Kamau upande wa pili, mwelekezi akiwa Aida bin Isa na Abdu Shakur Abud msimamizi. Kwa hapo basi, nakutakieni wote jioni njema, kutoka jikuu la Marekani, Washington DC.