Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Jina langu ni Idi Ligongo na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Karibu katika matangazo ya juma hii a Oktoba 20, mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika Mashariki na maziwa Makuu, vilevile kupitia mtandao wetu wa VOA swahili.com. Ndani ya dakika hizi 30 tunakuarifu wakati bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki likipitisha bajeti yake ya dola za kimarekani zaidi ya milioni mia moja na nne, baadhi ya wabunge wameelezea ya hofu yao wakidai kuwa bajeti hiyo haiwezi kukidhi mahitaji. Kiukweli, kwa bajeti hii ya mwaka huu malengo ya jumuiya hayawezi kutimia kwa namna ambavyo yalitarajiwa. Na leo katika VOA Mitaani tunaangazia uchaguzi mkuu wa Tanzania, ambapo sasa katika kampeni masuala mengi yanaahidiwa na wagombea wa urais, wabunge na udiwani wapiga kura wao wanasema nini? Upande wa wazee kidogo wakitahidi, kama walivyotangaza kwamba wazee watatibiwa bure, na sisi tunaombea heri iendelee kutibiwa bure hivyo. Lakini kabla ya kusikiliza habari hizo na nyingine nyingi, tumwalike Patrick Nduwimana kwa ajili ya kutusomea habari za dunia. Uchaguzi wa Marekani wa mwaka huu utagharimu karibu dola bilioni 11 na utakuwa uchaguzi wenye gharama kubwa katika historia ya Marekani, kulingana na makadirio ya taasisi inayofuatilia matumizi ya fedha katika kampeni za uchaguzi. Katika ripoti iliyotolewa jana, taasisi hiyo itwayo CRP inakadiria kuwa kinyang'anyiro cha urais na ubunge kitagharimu dola bilioni 10.8. Matumizi hayo yakiwa ni makubwa kwa zaidi ya asilimia hamsini kuliko yale wakati wa uchaguzi wa 2016. Kulingana na CRP, wa Democrat ndio wametumia pesa nyingi hadi hivi sasa kuliko wa Republican kwenye kinyanganyiro cha urais na ubunge. Kwa ujumla wamekwisha tumia asilimia hamsini na nne na wa Republican wametumia asilimia thelathini na tisa. Kinyanganyiro kati ya Rais Donald Trump na makamu rais wa zamani Joe Biden kinatarajiwa kugharimu dola bilioni tano nukta mbili, ni mara mbili zaidi ya gharama za uchaguzi wa 2016. Karibu wahamiaji elfu mbili kutoka Honduras ambao walikuwa na matumaini ya kuingia Marekani Alhamisi, waliingia nchini Guatemala kwa miguu, wakiingilia kwenye mpaka uliofunguliwa tena baada ya kufungwa kutokana na janga la korona. Viongozi wa idara ya uhamiaji ya Guatemala wanasema walikuwa wamepanga kuwaorodhesha wahamiaji hao na kutoa msaada kwa wale ambao wako tayari kurudi nchini mwao, lakini kundi hilo lilivuka mpaka bila kuorodheshwa. Kabla ya kuvuka mpaka, Edwin Omar Molino, kijana mwenye umri wa miaka 17, amesema aliamua kuondoka Honduras kwa sababu ya kukosa ajira. Amemlaumu rais wa Honduras Juan Orlando Hernandez kwa kuiweka nchi kwenye hali mbaya. Marekani imezitaka mamlaka ambazo zinahusika na kusimamia na kuendesha uchaguzi mkuu wa Tanzania kuhakikisha kuwa mchakato mzima unafanyika kwa uhuru, haki, uwazi na amani na kuhakikisha kanuni zote zinaheshimiwa. Idi Ligongo anasoma ripoti kamili. Taarifa hiyo ambayo imetolewa na ubalozi wa Marekani nchini Tanzania imesema uchaguzi ni vyema uendeshwe kwa kufuata taratibu ili kuhakikisha usalama wa washindani wote, kuheshimu sheria na mamlaka zisielemee upande wowote katika kusimamia zoezi hili muhimu la uchaguzi. Ubalozi umeeleza bayana kuwa serikali ya Marekani haimuungi mkono mgombea yeyote au chama katika uchaguzi ujao nchini Tanzania na kuongeza kuwa wanaunga mkono utaratibu wa kidemokrasia. Marekani pamoja na mataifa mengine yanayounga mkono demokrasia yatakuwa yanafuatilia kwa karibu sana vitendo vya baadhi ya watu ambao wanaingilia kati utaratibu wa kidemokrasia au kuchochea ghasia dhidi ya raia kabla au baada ya uchaguzi. Hatutasita kuchukua kwa wale ambao watahusika katika ghasia zinazohusishwa na uchaguzi au kudumaza utaratibu mzima wa uchaguzi, taarifa hiyo imeongeza. Ubalozi pia umesema unarekebisha wito wa wagombea wakuu wanaotaka kuwepo na utaratibu wa amani na uwazi na kuwasihi wagombea hao na wafuasi wao kuchukua hatua za kupunguza mivutano na kuepuka matamshi ya uchochezi. Mwenendo wa uendeshaji wa uchaguzi ujao nchini Tanzania una matokeo muhimu sana sio tu kwa taifa hilo lakini kwa eneo zima la Afrika Mashariki. Tanzania ina historia ya amani katika uchaguzi wa vyama vingi vya siasa tangu ilipoingia katika mfumo huo miaka ishirini na tano iliyopita na kuwa na mfumo bora katika bara la Afrika. Taarifa hiyo imesisitiza. Shukrani Ligongo kwa ripoti hiyo. Familia ya Paul Rusesabagina aliyepata umaarufu katika filamu aliyocheza, ikielezea namna alivyookoa maisha ya watu katika mauaji ya halaiki ya mwaka 1994 nchini Rwanda, jana, wameitaka Marekani, umoja wa Ulaya na Ubelgiji kusaidia ili achiwe huru. Rusesabagina ambaye aligeuka mwanasiasa wa upinzani dhidi ya serikali ya Rwanda na kuishi uhamishoni Ubelgiji na Marekani. Mwezi uliopita alishtakiwa kwa ugaidi na makosa mengine baada ya kukamatwa na kufikishwa nchini Rwanda mwezi Agosti. Rusesabagina aliyefikishwa Rwanda katika mazingira ya kutatanisha amenyimwa haki ya kujichagulia mawakili wake, familia yake pamoja na wakili wa familia waliuambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao. Familia hiyo imeongeza kuwa Rusesabagina alipewa mawakili walioteuliwa na serikali ya Rwanda. Shirika la habari la Reuters ambalo limeandika ripoti hii linasema wizara ya mambo ya nje na wizara ya sheria za Rwanda hazikupendelea kutoa maelezo juu ya madai hayo. Lakini awali ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu wa Rwanda ilisema kwamba haki za Rusesabagina zinaheshimiwa na kwamba alipewa mawakili aliyowachagua wenyewe. Rwanda ilisema pia kwamba kesi ya Rusesabagina itakuwa ya haraka, ya haki na itafuatiliwa na umma, lakini familia yake inataka aachiwe huru. Raisi wa Namibia Hage Genborg jana amesema taifa hilo lazima lichukue tahadhari katika juhudi zake za, za kubadilisha urithi wa utawala wa kibaguzi wa wazungu walio wachache ili nchi hiyo isionekane kuwa imepokonya utajiri wa wazungu. Akizungumza kwa njia ya mtandao kwenye kikao kilichoandaliwa na shirika la kimataifa liitwalo Horasis, rais Genborg amesema hadhi ya Namibia kama taifa lenye pato la kati la juu haipingi ukweli kwamba asilimia themanini ya raia wake, wengi wao wakiwa weusi, walikuwa wakiishi katika umaskini, wakati wazungu ambao ni chini asili ya asilimia tano ya raia wa Namibia milioni mbili na laki nne walikuwa matajiri. tunajivunia kuwa taifa lenye pato la kati la juu, lakini hatuwezi kusahau kwamba tumetokea kwenye historia ya utawala wa ubaguzi wa rangi ambapo weusi waliachwa nyuma, Rais Genborg amesema. tuna suala la ubaguzi wa rangi hapa, mgawanyiko wa kihistoria kutokana na rangi. Halafu leo unasema eti lazima tuwapokonye mali wazungu na tuwapatie weusi, hilo halitofaulu na hayo sio madhumuni yetu, Gangborg ameongeza. Nam, katika ripoti zetu hii leo, katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika tunaanzia Arusha, Tanzania, ambapo wakati bunge la jumuiya ya Afrika Mashariki likipitisha bajeti yake ya dola za Kimarekani zaidi ya milioni mia moja na nne, baadhi ya wabunge wameelezea ya hofu yao wakidai kuwa bajeti hiyo haiwezi kukidhi mahitaji, jambo linaloweza kusababisha jumuiya hiyo kushindwa kufikia malengo yake. Mwandishi wetu wa Seraji Mvungi anayo taarifa zaidi. Pamoja na wabunge hao kupitisha bajeti hiyo baada ya mjadala mkali ndani ya bunge hilo, baadhi yao wanasema kuwa utekelezaji wake utakuwa mgumu na huenda matatizo yanayoikabili jumuiya hiyo yakiwemo ya kifedha yakaendelea. Mmoja wa wabunge hao kutoka Zanzibar nchini Tanzania, Dk Makame Abdullah amesema wakati umefika kwa sasa kwa nchi za jumuiya hiyo kuangalia upya namna ya kupata fedha bila kutegemea michango ya ada kutoka kwa nchi wanachama na pia wahisani, ambao hata hivyo haitolewi kwa wakati, na kwamba hata ingetolewa kwa wakati bado haiwezi kukidhi mahitaji. Kuhusu tatizo la kujirudia kwa uhaba wa fedha kila mwaka, Dr. Abdullah amesema kwa sasa inavyoonekana tatizo hilo liko nje ya uwezo wa wabunge na pia hata baraza la mawaziri hata zile taasisi ambazo zimeundwa kwa, kwa maombi ya wenyewe ma mawaziri baraza la mawaziri limeletwa limeleta maombi ya kuunda taasisi. Zile taasisi hazijapewa fedha na zile taasisi ambazo zinategemea zitakuja kusaidia mtangamano uendelele zaidi. Hili ni jambo ambalo mi nadhani, uh, ingesaidia sana kama waheshimiwa wakuu wa nchi wangeweza kuli, kuliangalia na wakalitolea maelekezo. Mbunge mwingine aliyezungumzia bajeti hiyo ni pamoja na Pamela Maasai ambaye amesema itakuwa vigumu kwa malengo ya jumuiya hiyo kufikiwa, kwani kuna maeneo ambayo ni muhimu, lakini hayakupata fedha katika bajeti hiyo. Kiukweli, kwa bajeti hii ya mwaka huu, malengo ya jumuiya hayawezi kutimia kwa namna ambavyo yalitarajiwa. Yeah, tunaweza kuyagusa, lakini kiuhalisia, malengo ya jumuiya, hasa ukizingatia sisi tunaangalia zaidi zile itifaki ambazo tunafikiri zi, ziko kwenye mrengo wa kumgusa mwananchi wa kawaida, mwananchi ambaye yuko ndani ya hizi nchi kwenye jumuiya, ana- anapata yale ana- yani, anasikia matokeo chanya ya uwepo ya nchi yake kuwepo kwenye jumuiya, tunaona kama utekelezaji utekelezaji wake utakuwa ni mgumu na haitatekelezeka kwa kadri ambavyo tulitarajia. Hata hivyo, wakati wa mjadala huo wa budget wa bunge walikubaliana kupunguza fedha kwa baadhi ya idara ikiwemo Secretariat na kuziongezea fedha pia baadhi ya idara ikiwemo mahakama na pia bunge la jumuiya hiyo iweze mahakama, na yenyewe kuweza kutekeleza kuna kutoa haki kwa wananchi. Kuna maombi mengi pale yamerundikana, wananchi wanataka kutekelezewa haki zao, yamekaa yanarundikana pale. Kwa hiyo wa wa ya yale wape uwezo nani, magistrates wakae wapitishe haki kwa ajili ya wanajumuia ya Afrika Mashariki. Asra Jimvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Patrick Nduwimana anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Tukiendelea na habari zaidi za dunia, idara ya mazingira nchini Uingereza imetangaza kwamba kuanzia jana Alhamisi ni marufuku kutumia mirija ya plastiki kwa vinywaji, na wafanyabiashara watakaouza miraji hiyo kwa wateja watakuwa wanakiuka sheria. Marufuku hiyo ilikuwa ianze kutekelezwa mwezi Aprili, lakini kutokana na janga la korona wabunge walichelewesha utekelezaji wake ili kupunguza mzigo mkubwa kwenye biashara. Taarifa ya idara ya Uingereza ya mazingira inasema taifa hilo linatumia mirija bilioni nne nukta saba ya plastiki na yote naishia baharini. Katibu mkuu wa idara hiyo George Estes, amesema katika taarifa kwamba plastiki hizo zinazotumiwa mara moja tu na kutupwa zinaharibu mazingira, na serikali na nia dhati kukabiliana na suala hilo. Viongozi na wanaharakati jana wameonya juu ya shinikizo la kimataifa dhidi ya haki za wanawake miaka ishirini na tano baada ya mkutano wa kihistoria wa Beijing ambao ulipitisha ajenda kabambe ya usawa wa wanawake. Tunahitaji kuanza sasa na ahadi zenu nyie waheshimiwa, katika kumbukumbu kumbu hii kutafakari tena na kupiga hatua ya haraka mbele kutoka kwenye mafanikio finyu tuliyopata tangu 1995, ambayo sasa yako hatarini. Mkurugenzi mtendaji wa taasisi ya Umoja wa Mataifa ya wanawake Mfumuzile Mlambo amewaambia mkutano wa viongozi kwa njia ya mtandao miaka 25 baada ya mkutano wa Beijing. Wanaharakati wamekuta hakuna nchi hata moja iliyotekeleza kikamilifu usawa wa jinsia. Mwaka elfu moja mia tisa tisini na tano wakati wa kusaini azimio la Beijing kulikuwa viongozi wa nchi na wakuu wa serikali wanawake kumi na wawili. Leo ni ishirini na wawili pekee katika nchi 193. Utawala wa Trump unasema unataka kupunguza tena idadi ya wakimbizi wanaoruhusiwa kuingia Marekani, ukipendekeza kwamba katika mwaka wa fedha wa 2021 wakimbizi wapya watakaowasili Marekani wasizidi elfu kumi na tano. Wizara ya mambo ya nje Jumatano ilisema mapendekezo ya Trump ya mwaka wa 2021 yanathibitisha nia ya ya dhati ya Marekani kusaidia watu walioko katika mazingira magumu zaidi ulimwenguni huku tukitimiza jukumu letu la kwanza la kulinda na kutumikia wananchi wa Marekani. Mwaka huu utawala wa Trump umependekeza kiwango cha wakimbizi elfu kumi na nane na Marekani iliruhusu wakimbizi elfu kumi na mia nane tisini na wawili kuingia nchini kabla ya kusitisha kwa muda mpango huo kutokana na janga la korona. Hii hey, unaendelea kusikiliza ni Kumekucha Afrika kutoka Sauti ya Amerika, Washington DC. Wanawake wa Sudani wamekuwa na mchango mkubwa katika mapinduzi ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ya kumwondoa madarakani rais wa muda mrefu Omar Al Bashir. Wakati huu ambapo serikali ya mpito ya Sudani inafanya juhudi kuelekea kupatikana kwa demokrasia kwa mara ya kwanza baada ya miongo kadhaa, wanawake wanachukua jukumu muhimu kutafuta haki na usawa. Mwandishi wa VOA Naba Mohidin anaripoti kutoka Khartum na Idi Ligongo anasoma ripoti kamili wa Sudan walisaidia kuandaa maandamano ambayo yalifanikisha kumwondoa madarakani rais wa muda mrefu Omar al Bashir hapo mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa na baada ya kukaa madarakani kwa miongo mitatu akiendesha nchi kiimla. Baada ya kuondoka kwake na kuundwa kwa serikali mpya ya mpito, wanawake wanachukua jukumu kubwa katika siasa za Sudan. Mwanamke amechaguliwa kuwa jaji mkuu akiwa ni wa kwanza na si tu katika taifa hili la Sudan bali pia katika ulimwengu wote wa mataifa ya Kiarabu. Wanawake wanne ambao pia wamechaguliwa kuwa sehemu ya baraza la mawaziri katika serikali mpya, ikijumuisha waziri wa mambo ya nje wa kwanza mwanamke wa taifa hilo, asma muhammed Abdallah. Lakini wanawake bado wanaandamana kutaka kubadilishwa kwa sheria na kurejeshwa kwa haki zilizoondolewa kutoka kwao chini ya sheria kali zilizowekwa na serikali ya Bashir. Chama cha Wataalam wa Sudani ama SPA kilikuwa moja ya makundi makubwa yaliyokuwa nyuma ya maandamano yaliyomwondoa madarakani rais Bashir. Samahir al Mubarak, ambaye anaongoza tawi la SPA, chama cha wafamasia, kinaendelea kuwa katika mchango wa kisiasa uh, Yani fi lahza ma fakarta inu... hawajafikia hatua ambayo wanaona bora waache. Kwa hiyo kilichowapa nguvu watu kuondoa utawala wa Bashir ni motisha hiyo hiyo ambayo inawasukuma watu kuendelea kufanikisha malengo ya mapinduzi ya kuleta uhuru, amani na haki. Kabus na El Mubarak siku za karibuni walipewa tuzo za uhuru za mwaka 2020 ya Freedom House kwa juhudi zao za kuleta mabadiliko ya kidemokrasia ya Sudan. Tuzo hiyo ilitolewa chini ya ujumbe wa nguvu ya kuandamana. Matangazo ya Kumekucha Afrika pia yanasikika kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikiwa ni pamoja na redio Chuchu na Hits FM visiwani Zanzibar, TKFM ya Tanga Tanzania na Sayare Redio huko Eldoret, Kenya tunasikika pia kwenye mtandao wetu wa www VOA swahili com, na hivi sasa tunarejea kuendelea na matangazo yetu ya kumekucha Afrika. Maandamano makubwa yaliyoandaliwa na kundi la Revolution Now chini ya uongozi wa mgombea urais katika uchaguzi wa mwaka 2019 Omoyele Sowore yalipamba sehemu ya sherehe ya miaka 60 ya uhuru wa Nigeria, lakini kulitokea vurugu ambapo polisi walimjeruhi mwandishi mmoja wa habari ambaye amelazwa hospitalini. Mwandishi wetu wa Lagos, Collins Aton Hebe, ana ripoti zaidi. Maadhimisho sherehe za uhuru wa Nigeria ambazo zilianza kama kawaida kwa gwarida la jeshi mjini Abuja na Rais Muhammadu Buhari kuhutubia taifa kwa kusisitiza umoja na mshikamano katika nchi na ushirikiano zaidi ili kuletea maendeleo zaidi katika taifa hilo. Rais Buhari aliwaambia Wanigeria kuwa katika hali hii ya nchi ni lazima iwe iwekipe na kila mwananchi ajiunge katika harakati maendeleo ili kuipeleka Nigeria kuwa katika daraja inayostahili miongoni mwa mataifa mengine. To wakati hotuba ya rais kuwa taifa inaendelea, kundi la Revolution Now linaloongozwa na Omoyele Sowore liliitisha maandamano katika sehemu mbalimbali za nchi dhidi ya kile inachosema ni sera mbaya za serikali haswa kuongezeka kwa bei ya petroli hivi karibuni. Abraham Oviawe, mwanasheria, alieleza kwa nini alijiunga katika maandamano hayo mjini Lagos, ambako maandamano yalizidi na polisi walilazimika kuingilia kutawanya maandamano hayo. Mwandishi wa habari mmoja aliliwa na kujeruhiwa na polisi ambayo sasa imeahidi kuchukua jukumu la bili za hospitali za mwandishi huyu wa habari. Kamishna wa polisi wa jimbo la Lagos, Hakim Dusumu, alisema polisi anayedainiwa kuwa amefanya tendo hilo amezuiwa sasa na ataadhibishwa kisheria za huduma za polisi to make sure that is the takribani watu thelathini ta walikamatwa na polisi katika Lagos na huko Adamawa magharibi kaskazini, polisi iliwatawanya watawanya maandamano pia, ingawa mapolisi kuwa mtaani katika mji mkuu wa Abuja hakuna mtu yeyote aliyezuiwa na polisi na maandamano hapo iliendelea. Juu ya yote, rais Muhammadu Buhari alithibitisha kwamba bei ya petroli itabadilishwa kulingana na mwendo wa soko. Kutoka Lagos, jina langu ni Collins Atohegwi kwa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington. The na hivi sasa tunakualika katika VOA Mitaani ambapo tunaelekea nchini Tanzania, ambapo wakati huu pilika pilika za uchaguzi mkuu zinaendelea. Mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Dina Chahali, ametuandalia taarifa akiangazia masuala muhimu yanayojitokeza ndani ya uchaguzi mkuu wa Tanzania, hasa wakati huu wa kampeni Nchini Tanzania, wakati wagombea ngazi za uraisi, ubunge na udiwani kutoka vyama vya siasa wakiendelea kunadi ilani na sera za vyama vyao kwa ajili ya kuomba kura ili waweze kupata ridhaa ya kuongoza katika kipindi cha miaka mitano ijayo, baadhi ya wananchi wametaka wagombea hao kutekeleza kwa vitendo ahadi wanazozitoa baada ya kushinda uchaguzi mkuu. VOA Mitaani leo ilipata fursa ya kuzungumza na baadhi ya wakazi wa jiji la Dar es Salaam ambao wakilenga zaidi sekta muhimu kama afya, elimu na miundombinu, wamesema kuwa licha ya ku kuwepo mafanikio katika sekta hizo bado kuna changamoto pia za kukabiliana nazo ikiwemo huduma bora za afya kwa mama na mtoto. Nilikuwa naomba waweze kuboresha kwanza huduma, kwanza dawa, pili waweze kutuboreshea vitanda, maana wagonjwa wengi vitanda vimekuwa vichache sana, kwa hiyo wanapata tabu, kwa sababu mimi mwenyewe nafanya kazi sehemu hizo, kwa hiyo nilikuwa naomba kitu kama hicho kwa, kwa, kwa sababu mambo mengine, kwa sababu kwanza ni mwanamke, mambo mengine baadaye upande wa wazee kidogo wajitahidi kama walivyotangaza kwamba wazee watatibiwa bule, na sisi tunaombea heri iendelee kutibiwa bule hivyo. Sana ah, sana, sana kwetu na uangalizi bana, tunavyokuwa tunaenda mahospitali tunakutana na vipingamizi sana sana kwenye x-ray. Lazima uwe na refa ndio unafanyiwa akawaka, usipokuwa na refa wanakupita tu wanakupita tu. Ni hilo tu, sasa hapo watendaji nabidi tu yani waweke tu yani uangalizi mzuri, kwamba yani hata tunapofika pale hospitalini yani, kama ni foreni imepangwa kwenda sehemu, basi uende tu bila vipingamizi vyovyote. Iboresho yani boresho yani matibabu ya boreshwe vizuri yani, tuwe tunapata huduma ambayo iliyo sahihi na tuwe tunajua tuna, kwamba nikitoka hapa naenda sehemu fulani napata huduma nzuri, yani tuwe tu iwe hivyo. Swala la afya cha kwanza kabisa nachokiangalia mimi kwa mama zetu, kwa mama zetu hao wa ambao waja wazito, yani na maana wanaenda kujifungua, kwa maana wanakutana mazingira magumu. Kivipi? labda unaweza ukakuta hospitali kuna watu wengi, yani hata hakuna sehemu, labda unaweza kumweka hapa kumweka hapa. Mimi mwenyewe kutembea tembelea sehemu ambazo nani wazazi wanakuwepo, kwa sababu mi mwenyewe pia nina mke na mtoto kao namanakial mazingira yako, yako tofauti tofauti yani mabaya sio mazuri. Wakazi wa jiji la Dar es Salaam pia walizungumzia matarajio yao katika sekta nyingine ikiwemo sekta ya elimu. Shule kuna changamoto nyingi, kwa hiyo mi nasema vipi, serikali iliyokuwepo madarakani na itakayo au itakayo kuja, swala so la elimu walipitie kuliangalia kwa kulikagua wao wenyewe sio kuagizia tu. Mimi naona waongeze madawati maana kuna shule zingine wanafunzi wanakaa wawili wawili, utakuta dawati dogo wanakaa wawili wawili. Na katika elimu bule, mi naona Magufuli katufanyia jambo la maana, kwa sababu wazazi wengine wangekuwa hawana uwezo watoto wangekaa majumbani bila kusoma. Katika sekta ya elimu, ningependa labda waboreshe katika madarasa na waongeze walimu kwa sababu shule nyingi ambazo za serikali zinakopoana, walimu wengi wa sayansi wanakopoa chache, ndo hicho swala so, la elimu bure naona ni zuri kwa sababu wazazi wengi wanakopoa na kipato cha chini, hawana hela za kusomesha watoto zao. Kwa upande wa fanyabiashara ndogondogo eh, wazidi kuboresha ambayo tuwe na uhuru kama hivi yani, watutafutie maeneo mazuri ya kukaa basi, na maisha mengine yaendelee, hospitali waboreshe na mambo mengine kama yote. Cha kwanza kabisa kwenye sekta ya elimu kinachotakiwa yani, mgombea na atakaanza aboreshe miundombinu ya yani kuanzia mwanzo mpaka mwisho yani, na kuanzia darasa la kwanza mpaka form 4 na kuendelea, kwa sababu mpaka sasa hivi kuna baadhi ya watoto wanapita wanasoma shule ambazo ziko chini yani kielimu yani na hata mtoto ukimwangalia, unajua sasa huyu anaenda shule sawa lakini sidhani kama kuna anachokipata zaidi. Kuna wengine wapo juu na wengine wapo chini, kwa hiyo ina maana shule kwanza tunatakiwa tuboreshewe, tunatakiwa tuboreshewe, tukae sehemu ambayo iko sahihi. Maisha tuko barabarani, kesho tuko sehemu fulani, tutafuta sehemu ambayo iko, tutakuwa tumetulia moja kwa moja kufanya biashara zetu kwa amani. Na swala afya, na liko kifua mbele, liangaliwe sana. Natamani wagombea wote wa urahisi wangetekeleza kama ilani zao zinavyotaka katika maendeleo ya jamii yetu, inavyo wenye uhitaji. Kwa mfano, ukiangalia katika maeneo yetu haya ya Mbagala wana uhitaji mwingi sana sana mbalimbali. Kuna barabara bado nyingine za huko mtaani hawajamalizia. kwa hiyo, naomba sana wagombea ambao wanagombea hiyo CCM, Chadema na vyama vingine vyote watekeleze kutokana na ilani yao inavyosema, isije kuonekana wanapata nafasi ya ya kuchaguliwa alafu maendeleo hayatafanyika. Inakuwa sio kitu kizuri na hakitapendeza kwenye jamii. Nachokitamani mimi ni katika ya afya, sekta ya afya pamoja na elimu. Sekta ya afya nahitaji iboreshwe zaidi ili wananchi wasipate shida zaidi. Kwenye sekta ya elimu vilevile, naomba waongeze madarasa na walimu wawepo wengi, ili wanafunzi wasipate shida. Watanzania wanatarajiwa kupiga kura kuchagua rais, wabunge na madiwani katika uchaguzi mkuu wa Oktoba 28 mwaka huu. Nam vioe mitaani kwa leo haina la ziada Dina Chahali, Dar es Salaam. Msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika na ufuatao ni muhtasari wa habari unaosomwa na Patrick Nduwimana. Uchaguzi wa Marekani wa mwaka huu utagharimu karibu dola bilioni 11 na utakuwa uchaguzi wenye gharama kubwa katika historia ya Marekani kulingana na makadirio ya taasisi yanayofuatilia ya matumizi ya fedha katika kampeni za uchaguzi. Karibu wahamiaji elfu mbili kutoka Honduras ambao walikuwa na matumaini ya kuingia Marekani Alhamisi waliingia nchini Guatemala kwa miguu, wakiingilia kwenye mpaka uliofunguliwa tena baada ya kufungwa kutokana na janga la korona. Marekani imezitaka mamlaka ambazo zinahusika na kusimamia na kuendesha uchaguzi mkuu wa Tanzania kuhakikisha kuwa mchakato mzima unafanyika kwa uhuru, haki, uwazi na amani na kuhakikisha kanuni zote zinaheshimiwa. Familia ya Paul Rusesabagina aliyepata umaarufu katika filamu aliyocheza ikielezea namna alivyookoa maisha ya watu katika mauaji halaiki ya mwaka 1994 nchini Rwanda, jana wameitaka Marekani, umoja wa ulaya na Ubelgiji kusaidia ili aachiwe huru. Raisi wa Namibia, Hage Genborg, jana amesema taifa hilo lazima lichukue tahadhari katika juhudi zake za kubadilisha urithi wa utawala wa kibaguzi wa wazungu walio wachache ili nchi hiyo isionekane kuwa imepokonya utajiri wa wazungu. Idara ya mazingira nchini Uingereza imetangaza kwamba kuanzia jana Alhamisi ni marufuku kutumia mirija ya plastiki kwa vinywaji, na wafanyabiashara watakaouza mirija hiyo kwa wateja watakuwa wanakiuka sheria. Viongozi na wanaharakati jana wameonya juu ya shinikizo la kimataifa dhidi ya haki za wanawake miaka 25 baada ya mkutano wa kihistoria wa Beijing ambao ulipitisha ajenda kabambe ya usawa wa wanawake. Mpaka hapa ndipo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ni Khadija Riami, mwongozaji ni Diodon Shubahiro. Nimeshirikiana na mwenzangu Patrick Nduwimana. Naitwa Idi Ligongo, ninakutakia amani na upendo popote pale unapotusikiliza.