Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Sasa hivi ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Jina langu Harizon. Kama wagombea watatu wanaoania kiti cha mkurugenzi mkuu wa shirika la biashara ulimwenguni, WTO, wameondoka kwenye kinyang'anyiro hicho baada ya kushindwa kupata kura za kutosha kwenye duru ya kwanza, na kwa hivyo kuacha watu watano pekee, wakiwemo Amina Mohamed kutoka Kenya na Okojo Iweala kutoka Nigeria. Wawili hao wataingia kwenye duru ya pili wakiwa na wagombea wengine kutoka Korea Kusini, Uingereza na Saudi Arabia. Mwanzoni kulikuwa na wagombea wanane walionuia kuchukua nafasi ya Roberto Azevedo aliyejiuzulu kama mkuu wa WTO mwezi uliopita, lakini sasa waliobaki ni watano. Tangu kubuniwa kwa WTO hakuna mwanamke aliyewahi kuongoza na no. Kwa hivyo iwapo Muhamed au Iweala watachukua ushindi, basi itakuwa historia. Iwapo mmoja wao watashinda, itakuwa pia mara ya kwanza kwa kiongozi wa shirika hilo kutoka barani Afrika tangu lilipobuniwa mwaka 1995. Wengine waliwahi kuliongoza ni kutoka Ulaya, Asia na Amerika ya Kusini. Rais wa muda wa Bolivia, Janin Anes amesema leo amejiondoa kwenye kinyanganyiro cha urais cha uchaguzi ujayo, ikiwa juhudi ya kumzuia kiongozi wa zamani Evos Morales kurejea madarakani. Anez amesema kuwa hataki kugawanya kura kwenye uchaguzi huo uliopangwa kufanyika Oktoba 18 ili kuzuia chama cha Movement for Socialism cha Morales kurejea madarakani. Kabla ya tangazo hilo, Anez alikuwa kwenye nafasi ya nne kwa mujibu wa kura ya maoni iliyofanywa hivi karibuni. Kufikia sasa hajamuidhinisha mgombea mwingine ambaye atamuunga mkono, lakini amesema kuwa anataka kukiunga mkono chama ambacho kina uwezo wa kumshinda Morales. Ameonya kuwa iwapo wapiga kura hawataungana, basi kuna uwezekano mkubwa wa Morales kurejea madarakani na kwa hivyo kuhatarisha demokrasia nchini humo. Anes aliyeteuliwa rais wa muda baada ya Morales kutoroka Bolivia mwaka uliopita baada ya maandamano makali yaliyodai wizi wa kura unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc afisa mkuu wa afya wa afrika kusini mwenye jukumu la kufuatilia janga la virusi vya corona salim abdul karim leo ijumaa amesema kuwa taarifa kamili kuhusu idadi ya maambukizi itatolewa katika wiki kadhaa wakati taifa hilo likijiandaa kufungua shughuli za kawaida kufuatia kushuka kwa viwango vikubwa vya maambukizi katika siku za karibuni kwa mujibu wa shirika la habari la ap karim, amesema kuwa idadi ya vifo kutokana na covid-19 nchini humo kufikia sasa ni 157 ingawa idadi hiyo huenda ikafikia 30 kutokana na visa vingi kuripotiwa. Amesema kuwa uchunguzi wa watu waliowahi kuambukizwa na wakapona bila matatizo utamalizika hivi karibuni na hali halisi ya virusi hivyo kubainishwa kitaifa. Kufikia sasa, Afrika imeshuhudia visa vichache vya maambukizi na vifo, kinyume na viliyotabiri wataalam wa afya mwanzoni mwa janga hilo. Afrika Kusini imeshuhudia karibu nusu ya jumla ya maambukizi ya korona barani Afrika, ikiwa na kesi zaidi ya 650 zilizoorodheshwa. Karimu ameongeza kusema kuwa taifa hilo lilishuhudia kilele cha maambukizi katikati ya mwezi Julai na kwamba sasa idadi ya vifo na maambukizi imeshuka kwa asilimia kubwa. Na karibu nusu wa Marekani au asilimia 49 wamesema kuwa hakika pengine hawatakubali chanjo ya virusi vya korona kama itapatikana hivi leo wakati asilimia 51 wakisema kuwa wataipokea, kwa mujibu wa watafiti au utafiti uliofanywa mapema mwezi huu na kituo cha Piu. Asilimia 49 ambao wanaelemea katika kuikataa chanjo walieleza wasiwasi kuhusu athari zitokanazo na chanjo hizo. Imani ya umma kwa chanjo salama ya COVID-19 kuingia sokoni imechukua mwelekeo usio wa kawaida. Mwezi Mei, utafiti wa Piu ulibaini kuwa asilimia 72 ya Wamarekani wamesema wangependa wapatiwe chanjo kama itakuwepo. Asilimia ishirini na moja tu ya ukusanyaji maoni uliofanywa mwezi huu imesema kwa hakika wangependa wapatiwe chanjo hizo. Zilikuwa habari za dunia kutoka hapa jiji kuu la Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, napomkaribisha mwenzangu BMJ Mridhi, tayari kabisa kukuletea kipindi cha kwa Undani. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari, kupekua pekua kwa undani na kukupatia maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki hii leo tutaangazia siasa za hapa Marekani, huku kampeni za wagombea uraisi Donald Trump na Joe Biden zikiendelea kupamba moto katika mazingira tofauti na yale ya miaka ya nyuma, na kwenye sehemu ya pili tutamulika makubaliano ya hivi karibuni ya kutafuta amani nchini Sudan yaliyotiwa saini kati ya waasi na serikali ya mpito. Je, huu utakuwa ni mwisho wa maafa katika eneo la Darfur? Endelea kuwa nasi hadi tamati, ili kupata tathmini ya kina ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Muridhi. na zimesalia siku 46 kabla ya uchaguzi mkuu kufanyika hapa Marekani. Wagombea urais, rais wa sasa Donald Trump na makamu wa rais wa zamani Joe Biden wamekuwa wakihudhuria na kuhutubia hafla mbalimbali, baadhi zikiwa zinawashirikisha wafuasi wao moja kwa moja na zingine kupitia njia mbadala, zikiwa ni pamoja na kufanya mahojiano na vyombo vya habari kama vile vituo vya televisheni na redio na pia kuwahutubia wapiga kura kwa njia ya mitandao. Wiki hii matukio mawili muhimu zaidi yamefanyika, ambayo ni mikutano maarufu kama town halls, ambapo wagombea wamekuwa wakijibu maswali moja kwa moja kutoka kwa wapiga kura. Siku ya Jumanne, Rais Donald Trump alikuwa kwenye ukumbi wa kumbukumbu ya katiba ya Marekani katika mji wa Philadelphia, jimbo la Pennsylvania ambako walijibu maswali mengi kuhusu masuala kama uchumi, ajira kwa wamarekani, sera ya afya ya umma, hali ya usalama nchini Marekani na mtazamo wake kuhusu mchakato wa uchaguzi huu wa mwaka huu. Alimtaja mpinzani wake kama ambaye hana uwezo wa kuiongoza Marekani. Hebu kwanza tumsikie hapa akizungumzia suala hilo la ajira. Joe Biden ametumia maisha yake yote ya kazi kusafirisha ajira za watu wa Wisconsin hadi nchi za nje. Alihamisha ng'ambo makampuni yenu, ameruhusu mipaka yenu kuwa wazi, kututumbukiza katika vita visivyo na mwisho na kutoa mhanga mustakabali wa watoto wenu kwa China. Kati ya masala mengine, aliulizwa kuhusu kauli alizotoa awali juu ya kushughulikia suala la Covid 19 I'm Totally, as you would say, presidential. Hapa anaeleza kwamba hakutaka watu wa babaike katika siku za kwanza kwanza na kwamba kama kiongozi si vyema kuwatia wasiwasi raia wa Marekani. Hata hivyo, alijitetea na kusema kwamba hajalipuuza suala la korona ambalo limekuwa ni suala nyeti katika uchaguzi wa mwaka huu huku karibu watu laki mbili kufikia sasa wakiwa wamepoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo. Kabla tujaendelea kumzungumzia Joe Biden ambaye pia alikuwa na mkutano kama huo hiyo jana usiku, ni mkaribishe sasa mchambuzi wa masuala ya siasa za hapa Marekani, Dr Timothy Sadera, yuko kule mjini Atlanta, jimbo la uh, la Georgia. Timothy Sadera, kwanza kabisa tuangazie tuangalie hicho ambacho umesikia hapo Rais Donald Trump akizungumza, upi mtazamo wako wa jinsi ambavyo labda ni tofauti na yale mengine ambayo umeyasikia katika siku za awali? Uh, kilichojitokeza hapo ni kwamba, uh, Rais Trump kwanza ameanza kwa kujionyesha kwamba ameweza kutekeleza na hayo yote, matokeo yamekuwa ni kwa upande wake na kwamba anajisifia kwamba sasa hivi sera zaanza kuwa nzuri, na pia biashara imeanza kuinuka, na pia anasifia kwamba sasa anaweza ku- kuweza kuwaleta watu wote kwa pamoja. Amekuwa akionekana akitoa kauli kali sana, kama ulivyosema hapo, kumwelekezea Biden, kumwonyesha kama mtu ambaye ni hafifu, ambaye hata hana uwezo wa kuongoza. Na siyo hiyo tu eh, watu wake ama wafuasi wa Rais Trump eh, kwenye mitandao ya kijamii na vilevile vituo vya habari hapa Marekani wamekuwa wakimweleza Biden kama ambaye kidogo anasahausahau sahau mambo, na kwamba labda hana uwezo huo wa kushikilia taji hilo ha, hilo limekuwepo, lakini jambo linalojitokeza ni kwamba katika fafanuzi uh, hizo, hizo zote na pia katika vifurushi uh, hivyo vyote wanavyojaribu kuvitumia ni kwamba hata yeye bwana Trump amedaiwa kwamba anasahau. Kwa hivyo ukiangalia umri wake ni wa miaka sabini na nne, na bwana Biden akiwa na sabini na saba, wote wamekuwa wakiulizwa maswali kuhusu jinsi wanavyoweza kuwaza na kuweza kufanya uamuzi. Nam, naomba usiondoke hapo uh, mchambuzi Timothy Sadera, tuangalie sasa upande wa Biden ambapo jana usiku alifanya mkutano wake wa kwanza ambao uliandaliwa na kituo cha CNN na kupinga waziwazi wazi wazi pendekezo la Rais Trump kwamba chanjo ya virusi vya korona huenda ikapatikana wiki chache tu zijazo, akiwaonya Wamarekani kuwa wasimwamini rais. Naye e, Trump alikuwa wakati huo huo, wakati akiwa huko Wisconsin alikuwa amelitaja hilo. Trump akasema kwamba kutakuwa na chanjo hata e, labda kabla ya e, uchaguzi huo kufanyika. Suala hili la chanjo ya Covid 19, ni kwa nini ni muhimu sana kwa hawa wawili kulizungumzia? Sadera, umuhimu ni kwamba, kwanza, tukianza na upande wa rais ni kwamba anatumia jambo hili la chanjo kuwa ni kama ki, ya, kipaumbele kwa katika siasa zake, kwa maana anajaribu kuonyesha y kwamba ameweza kuhitimu kuweza ku kusaidia ama kuchangishia katika uh, kuendeleza kutafuta utafiti huu. Lakini kwa njia nyingine tukiangalia yule, yule ripoti ambayo imetokea hivi majuzi ni kwamba uh, wanasayansi wamekuwa wakisukumiliwa kama yule kiongozi wa CDC uh, pia naye amekuwa wakisukumiliwa ya kwamba uh, apitishe mambo mengine, na kwa sababu amekuwa wakionyesha ya kwamba wengi wanaomuunga mkono Bwana Trump hawataki kuvalia barakoa na wengi wanasema wanazibwa katika uhuru wao wa kuweza kuwa huru kwenda kwenye michezo na mambo mengine. Kwa hivyo anapozungumzia haya ya chanjo, ni kuonyesha ya kwamba yeye anaona kama akitumia jambo hili na watu wataweza kuanza kutoka nje, watu watarudi kwenye michezo, kwenye mambo tofauti, basi itampa sifa nyingi na kura nyingi. Lakini upande wake, bwana Biden anazungumzia kwamba uh, rais amekuwa uh, mlegevu katika upande mmoja, haswa nkikumbukwa, na bwana Biden akazungumzia kuhusu taarifa aliyokuwa amepatiwa bwana Biden na huyu bwana Bob Woodward, ambaye alikuwa amemwonyesha na kumwambia bwana uh, Trump ya kwamba mwezi wa Januari na Februari kulikuwa na ugonjwa huu ungekuwa ni hatari, lakini rais alipuzilia na kutowaeleza Wamarekani jinsi wanavyoweza ya kwamba kuna hatari inayokuja. Kwa hivyo pale upande mwingine tunaona bwana Trump anaona anatumia kisiasa, lakini naye bwana Biden anakuja na ushahidi ya kwamba alijua, lakini aliwaficha Wamarekani kujua kwamba kuna ugonjwa hatari unaokuja na sasa hivi bwana Biden anasema takribani watu elfu mia mbili ama laki mbili wameshakufa tayari. Basi maisha haya hayangekuwa yamepotea kama angeweza kuchukua hatua za kuzuia hapo mwanzoni. Nam, hebu tumsikilize Jo Biden akizungumza jana usiku eh, katika mkutano huo wa town hall eh, uliofanyika pia katika jimbo hilo hilo la Pennsylvania Uh, hapa Marekani akizungumzia suala hilo ambalo umelisema kuhusu mwandishi wa vitabu uh, Bob Woodward. He didn't want to see anything happen. It's all about his re-election. Hakutaka ha, kuona jambo lolote likitokea, yeye anataka tu achaguliwe tena. Inabidi iwe kuhusu masilahi ya wa Wamarekani, kwani wako katika matatizo. Kama hatufanyi hivyo, tutakaa matatani. Na kwa upande mwingine, hivi karibuni alitoa matamshi tofauti na mkurugenzi wake mwenyewe wa CDC amesema kwa hakika, ukivaa barakoa peke yake hakuna chochote kingine isipokuwa hii barakoa, basi utaokoa maisha kati ya sasa na Januari, maisha ya watu laki moja. Na ni vyema tuwe wa kweli na watu wa Marekani. Tukimalizia, Dr. Sadera, zimesalia siku arobaini na sita kama nilivyoeleza hapo kwenye utangulizi na kuna watu wanaangalia, wanauliza sasa, ni nini ambacho kime, eh, kijitokeza wazi ifikapo wakati huo? Kuna chochote ambacho kinaashiria kwamba kuna mmoja ambaye kabisa ametokea kama anayeweza kushinda katika uchaguzi huo wa, iwapo ungefanyika hivi leo? Na labda pia tuangalie tukimalizia, uh, kuna uh, kura za uh, zile za uchunguzi wa maoni, zile polls ambazo zinaonyesha kwamba katika mambo fulani Trump anamkaribia Joe Biden, lakini uh, kwa mambo mengine Joe Biden bado yuko mbele, ingawa anaonekana kupunguza zile point. Je, hizo uh, pia hizo uh, tathmini zinazotolewa na uh, wakusanyaji wa maoni ni za kuaminika? Uh, kwanza tukianza na jambo la kwanza ni hapa ambapo linalojitokeza kati ya uh, siku hizo ambazo zimesalia, kati ya hawa wawili, katika siku zilizosalia ni kwamba Uh, kulingana na kongamano za hivi karibuni kule Wisconsin na pia Pennsylvania, ni kwamba Biden anaonekana ametokea wazi, na wengi wanafurahia sana kuona ya kwamba ametokea kuwa mtu ana utu, anaweza kuzungumza, alitokea vizuri sana haswa alipokuwa akiulizwa maswali yake aliweza kuyajibu kwa ufasaha sana, na pia aliweza kutumia lugha ambayo inaeleweka, lugha ya kisiasa, lugha ambayo ni ya kibinadamu. Niseme na hii ni kwamba alipokuwa ah, akijibu, anaweza kujibu akiwa na dhibitisho. Na jambo jingine linalojitokeza kwa Bwana Biden ni kwamba ah, wengi wanafurahishwa na jinsi anavyoweza kukabiliana na uchumi na pia ugonjwa huu wa wa COVID-19 akasema ya kwamba yeye atakapochaguliwa, lakini yeye atakuwa rais wa marekani yote. Kwa hivyo, naye bwana Trump, linalompiga pia katika takwimu hii ni kwamba alipokuwa akizungumza jana, akisema ya kwamba ugonjwa wa COVID kama mataifa ama kama majimbo yaliyo ya samawati ama blue state yangeweza kuondolewa katika map ya Amerika, basi Marekani ingekuwa juu sana. Kwa hivyo wale ambao ni Red State ama ya majimbo mekundu wangekuwa ndio ambao wangekuwa na kimo kidogo sana duniani. Jambo hilo limewaudhi sana, na ninaamini ya kwamba jambo hilo litampiga bwana Trump na pia kumwongezea kura nyingi bwana Biden. Bila shaka, bila shaka, Timothy Sadera, kuna majimbo saba ambayo yana ushindani mkubwa, lakini kwa sasa kulingana na uh, ule uchunguzi wa maoni uliofanywa na New York Times unaonyesha kwamba bado Joe Biden anaongoza na katika majimbo hayo, uh, uh, Donald Trump hajapata asilimia arobaini na nne ya uh, uh, uh, kura hizo za maoni kama ambavyo inatarajiwa na ambavyo imekuwa ni kama historia, ni lazima ushinde katika majimbo hayo yenye ushindani mkubwa uh, ili upate uh, kuwa uh, rais wa nchi hii, na, na ni muhimu kueleza pia kwamba hii leo wanakwenda kule Minnesota uh, uh, wakiwa wote wawili kuzungumza na wafuasi wao na, na ni jimbo ambalo kwa mara ya kwanza sasa ama tuseme ni siku ya kwanza ya upigaji kura wa mapema katika jimbo hilo. Kwa hivyo utaona kwamba, eh, hili ni jimbo muhimu katika mchakato wote huu kuelekea tarehe tatu mwezi Novemba. Naona muda umetukwepa kabisa, uh, uh, Dr. Sadera ni kushukuru sana kwa kushiriki katika kwa undani hivi leo. Nashukuru sana asante sana, sana. Timothy Sadera ni mchambuzi wa masuala ya siasa akiwa kule e, Atlanta, jimbo la Georgia. Msikilizaji, usiondoke kando ya redio yako, kwani tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. A, karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ukiwa nami BMJ Mridhi. Kama nilivyokudokezea hapo awali, msikilizaji, makubaliano ya amani ya Sudan yaliyotiwa saini karibu wiki mbili zilizopita yameleta matumaini ya kumaliza vita ambavyo kufikia sasa vimesababisha uharibifu mkubwa katika jimbo la Darfur pamoja na yale ya Kordofani Kusini na Bluu, nao vita ambavyo pia vimesababisha kuuawa kwa maelfu ya watu makubaliano hayo kati ya serikali ya mpito na viongozi wa waasi yalifikiwa kwenye mji mkuu wa Sudani kusini huko Juba, na sasa swali ni je, makubaliano haya yatafaulu katika kufikia mwafaka na kutatua migogoro ambayo imekuwa ikiikumba nchi hiyo ya Sudani kwa miaka mingi? Mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, hii leo anaangazia mchakato huu wa amani ya Sudan ambao unakuja mwaka mmoja tangu rais wa zamani Omar Al Bashir kung'olewa mamlakani. Jason aanza kwa kutupatia historia fupi kuhusu hali hii. Mwezi Agosti mwaka elfu mbili kumi na tisa jeshi la Sudan na viongozi wa kiraia walikubaliana kushirikiana kwenye serikali ya mpito, kutimiza matakwa ya waandamanaji ambao walifikisha kikomo utawala wa miaka thelathini wa rais Omar al Bashir. Lengo kuu lilikuwa ni kumaliza vita ambavyo kwa miaka mingi vilisababisha maafa makubwa nchini Sudan. Waasi walikuwa na uhakika kuwa wale walio kwenye baraza la mawaziri linalowajumuisha raia wakiongozwa na waziri mkuu Abdala Hamdok ni watu wa kuaminiwa. Waasi hao walikuwa wamepigana vita ambavyo viliambatana na umwagikaji wa damu. Maeneo ya mbali vijijini walitengwa na serikali za awali, na hivyo hawana ujuzi wowote Siasa. Kufuatia hilo, waasi walitilia shaka siasa za mijini, licha kwamba mapinduzi ya mwaka 2019 yalitoa fursa ya kipekee ya kuleta mabadiliko nchini Sudan. Makubaliano hayo ya amani yanawaleta waasi ndani ya serikali ya mpito. Wamepewa mamia ya nafasi serikalini, nyadhifu ambazo watashikilia hadi uchaguzi katika kipindi cha miaka mitatu. Maelfu ya wapiganaji waasi pia watajumuishwa jeshini. Mamilioni ya watu waliolazimika kuhama makwao kufuatia mapigano watasaidiwa kurudi nyumbani na mfumo mpya wa uongozi utatoa mamlaka zaidi kwa viongozi wa mashinani. Lakini mapendekezo kama hayo hayajafua dafu siku za awali na yamevunjika katika kipindi cha miaka kumi na tano iliyopita. Martin Olo ni wakili mjini Nairobi na pia mchambuzi wa siasa, na nimemuuliza anavyofahamu mchakato huu wa amani nchini Sudan. Lakini kisiasa, Sudan iko mahali inaweza kusema katikati ya barabara, katikati ya barabara, kwa sababu hawako kwa upande wa kijeshi wala hawako kwa upande wa kiraia, lakini wako na mchanganyiko wa aina ya serikali ambayo ni wa kipekee, ambapo wanajeshi pamoja na wanaraia wanasema kama wanataka kuunda serikali. Si jambo la kawaida ku, kuunda serikali kwa njia hiyo, lakini kwa sasa tunasema wako katikati ya barabara na sio vibaya, kwa sababu watatafuta njia wakiwa katikati ya barabara afadhali wawe, afadhali wawe katikati kuliko kutokua mahala popote. Kwa hivyo Sudani iko kwenye njia na, na uh, kila muhimu ni kwamba nchi za kimataifa na nchi zingine jirani ni kuwapa mkono wa urafiki, mkono wa uh, kuwaunga na kuhakikisha wa kwamba wanajitegemea wasije wakarudi mahali ambapo wametoka. Sudani wanatafuta amani na nafikiri bila shaka watapata amani hiyo kwa sababu haijakuwa kuwa rahisi kuwaleta a maendeleo ama kuna baadhi ya matakwa fulani ambao wako nayo, ambayo, ambayo wanataka yaweze kuonekana wakati huu wa serikali ya mpito. Kwa hivyo kwa sababu hiyo tu ina maana ya kwamba kutakuwa na utulivu fulani na pia kutakuwa na matarajio fulani ambayo itakuwa ni lazima serikali ya mpito iweze kutimiza, ikiwa mkataba huo utakuwa wa kudumu. Ndoto za kujitenga ni ndoto ambazo huja watu wakiona kwamba hawana tumaini lolote, hawana na uh, kutarajia ama la kutegemea katika uh, serikali fulani. Kwa mfano wakati Juba ilikuwa katika Katumu, waliona kwamba watu wa Katumu walikuwa wafai, wakapigana kujitenga. Kumbuka kwamba hata baada yao kujitenga kuna wengine kati yao ambao bado wanaendelea kupigana huku wakisema hamna usawa. Kwa hivyo jambo hili la kujitenga, jambo hili la usawa ni jambo ambalo ni la kibinadamu na watetezi ambazo huendelea kwa sababu, iwapo utawakosea watu, iwapo utawahujumu watu, basi mara nyingi watakuambia kwamba inaonekana sisi hatuna la kwetu pale. Kwa hivyo afadhali tujitenge, sisi tuweze kutafuta la kwetu. Wakati huu ni tofauti kwa kuwa ni makubaliano ya ndani ya Sudani yaliyozungumziwa na kufikiwa na Wasudani wenyewe bila shinikizo kutoka nje. Pande zote zinafahamu kuwa hili ni lazima lifaulu au majaribio hayo ya kupata demokrasia itafeli. Kuna makundi mawili ya waasi yenye misimamo lakini kuna uwezekano kuwa huenda yakaitikia. Kiongozi mmoja ambaye bado hajasaini makubaliano ni Abdel Aziz Al-Hilu wa kundi la SPLM North katika milima ya Nuba huko Kordofani Kusini. Ni kiongozi wa waasi mwenye msimamo mkali, lakini Waziri Mkuu Hamdok anamheshimu bwana Hilu na wameapa kuendelea na mazungumzo. Mwingine ni Abdel Wahid Al-Nur wa kundi la SLM huko Dafur, yeye huwa mkosoaji mkali lakini makubaliano yametimiza matakwa yake na ikiwa yatatekelezwa, hana budi kuitikia. Jenerali Lazaro Sombeyo aliongoza mchakato wa amani nchini Sudan kuanzia mwaka 1997 hadi 98 na pia kuwa mpatanishi kuanzia mwaka 2001 hadi 2005 anasema kwamba Sudani inahitaji msaada wa kigeni kufanikisha mchakato huo. Tatizo ni kwamba wanaweza kukubaliana, lakini namna ya kutekeleza haya yatakuwa ni magumu sana. Ni magumu kwa sababu wale ambayo wametoka nje kuingia kuwa katika ndani ya serikali hakuna kitu ambayo, matarajio ambayo wanatarajia kwamba e, watapata kitu ya pesa ambaye wataendesha maisha yao, na kwa hivyo ikifika tu hapo katika hali hiyo watu wanaweza kujitoa na kusema uh, hii maktaba haiwezi hai haitekelezwe. Namna tuliandika maandiko na kutekeleza ni tofauti. Hatua uh, ya kwanza ingechukuliwa ni wale ambaye wamejitoa wame kusema wataongoza nchi hiyo kuwa na kitu kama eh, taratibu ya kuonyesha kwamba wanataka kuelekea hivi, na hiyo, hiyo taratibu isaidiwe. Kwa sababu bila usaidizi hiyo taratibu inakuwa ni kama upepo. Na kwa hivyo kusema tunataka kuendesha nchi kwa njia hii, na watu ambaye wanaweza kudhamini hawa, kama nchi ya Arabia Wange, wangeweza kujitoa kut, kut, kusema tutawasaidia hawa watu ili ibaki kuwa ni nchi ambaye inakaa kwa umoja, wanaweza kutatua hawa wenyewe, lakini wewe ukiwa na watoto ndani ya nyumba kama wako wako na mafarakano na unawambia haya, nyinyi e, mkae chini mtatue maneno yenu, na kama hakuna chakula ndani ya nyumba hiyo nyumba itakaa? Ndio kweli wanaweza kutatua kusikizana, sema tukae, lakini kama hakuna chakula watakaa? Ni viongozi ndio wanafanya maktaba, si wananchi wala wanaongoza hawa ndio wanafanya. Inakuambia ni kuwa na taratibu waende na taratibu ya kuonyesha ni nini ambayo wanataka ili wapate kutokana na mahali ambayo walikwako, waende mahali ambayo wanataka kuwa. Yaani, kama wanataka kuwa demokrasia, demokrasia yao ni aina gani? Na katika demokrasia hii eh, mambo ya dini iko wapi? Ni mambo ambayo lazima wawe na mambo kama hayo, kwa sababu bila hayo, eh, hata wakienda kwa uchaguzi mtu achakuliwe atapenduliwa tena baadaye, kwa sababu haitakuwa aa, ametoshelesha watu wa huko e, yala ambayo walihitaji. Kitu ya kwanza ni, ni ku, kulete Jumuiya ya Mataifa kuwa ndani katikati, iwasaidia hao watu, na hata Africa Union, hata Arab League, ni ulete hao wote, wasigizane, waketi chini pamoja, kusema nchi hii tutaifanyia nini? lakini pia kuna tatizo lingine katika mchakato huu wa amani. Kwa sasa, Sudan inakumbwa na changamoto za kiuchumi zilizoanzia wakati wa utawala kwa Omar Al Bashir na kuchochewa zaidi na janga la COVID-19 na pia mafuriko makubwa yanayoikumba nchi hiyo. Na kuna kitu kimoja kinachohitajika ili kuzuia kudorora kwa uchumi wa Sudan. Marekani iliorodhesha Sudani kuwa taifa linalofadhili ugaidi mwaka 1993 na, na kabla iondolewe kutoka kwa orodha hiyo, changamoto za kiuchumi zitaendelea kuwepo. Sudani iliacha kuunga mkono ugaidi miaka ishirini iliyopita, lakini Marekani ina matakwa zaidi. Na wakati waziri wa mashauri ya nje za kigeni wa Marekani Mike Pompeo alizuru Khartoum mwezi uliopita, moja ya ajenda yake kuu ilikuwa ni kuishinikiza Sudani kuitambua Israel. Hata hivyo, waziri mkuu Hamdok alijibu na kusema kwamba serikali iliyochaguliwa ndiyo itakuwa na wajibu wa kufanya hivyo. Asante ah, sana. Jason Nyakundi ni mwandishi wetu mjini Nairobi, ambaye anatukamilishia sehemu ya pili, na hivyo basi kipindi kizima cha Kwa Undani Ijumaa ya leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya pamoja na wote ambao wamefanikisha matangazo yetu wiki nzima hii. Msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza. Jina langu ni BMJ Muridhi produsa wetu hii leo alikuwa ni Saida Hamdun. Kwa pamoja timu nzima ya Kwa Undani tunawatakia wikendi njema kutoka hapa Washington DC. Inshallah, Mungu akijalia, tutaonana tena siku ya Jumaatatu. Alamsiki.