Kumekucha, America, VOA, kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, inaanza saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki, 11 alfajiri ya Afrika ya Kati inayokaribisha Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi naitwa Idi Ligongo. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika, ikiwa ni Ijumaa Septemba 11 mwaka huu wa 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la Afrika mashariki pamoja na maziwa makuu. Tunasikika pia kupitia mtandao wetu wa www VOA swahili com na ndani ya kumekucha Afrika hii leo, watu zaidi ya 35 wameuawa huko Ituri, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na watu wanaodhaniwa kuwa waasi wa kundi la ADF. Ndio, kuna watu waliwawa kwa Ituri kwa sheferi ya Wanyari Chadi na kwa vilaji Keti na vilaji la kijiji Belu. Na leo katika VOA Mitaani, tangu Kenya iliporipoti kisa cha kwanza cha korona nchini humo, maisha yamebadilika kwa raia wa tabaka mbalimbali. Je, wakazi hao wanasemaje? Tumekuwa tu tuko nyumbani, hatulipwi tuko na majukumu, tuko na watoto, wengine wako tushawapeleka mpaka nyumbani, hatuna otherwise ya kufanya, so inabidi tung'ang'ane tu, lazima mkono ufike kinywani tu. Hizo ni baadhi ya ripoti za kuandalia kwa siku ya leo, lakini kabla ya kupata ripoti mbalimbali, kwanza tuungane na Idi Digongo kwa habari za dunia. Marekani Alhamisi imewawekea vikwazo maafisa wawili wanaohusishwa na Russia wakishutumiwa kujaribu kudukua uchaguzi ujao wa rais wa Marekani. Watu hao waliowekewa vikwazo ni pamoja na Andrii Derkach ambaye ni mbunge wa bunge la Ukraine mwenye uhusiano na idara ya ujasusi ya Russia na maafisa wengine watatu walioko Russia na wenye uhusiano na idara ya utafiti wa mitandao yenye makao yake mjini Saint Petersburg vikwazo hivyo vimewekwa licha ya rais Donald Trump na baadhi ya maafisa wake wa juu kusisitiza kwamba si China wala Rusia iliyo katika tishio katika uchaguzi wa Novemba tatu. Lakini kwa mujibu wa taarifa ya Alhamisi, wizara ya fedha ya Marekani ilimwelezea Dekach peke yake kama vile afisa aliye kazini kwa kipindi cha mwongo mmoja na mwenye uhusiano wa karibu na idara ya ujasusi ya Rusia. Hatua hiyo imerejesha tahadhari iliyotolewa mwezi uliopita na afisa wa juu wa Marekani kwamba Dekach alikuwa anafanya kazi karibu kuharibu kampeni za mgombea wa Demokrat bwana Joe Biden. Watu kadhaa waliandamana mjini Bengazi, Libya, Alhamisi kwa sababu ya kukatika kwa umeme na hali mbaya ya maisha, kwa mujibu wa mashuhuda, huku waandamanaji wakichoma matairi ya magari na kuweka vizuizi barabarani katika hali isiyo ya kawaida katika mji huo wa mashariki wa Libya. Benghazi ni ngome ya Khalifa Haftar na jeshi lake la Libyan National Army, LNA, ambalo linapigana katika vita vya wenyewe kwa wenyewe dhidi ya serikali inayotambulika kimataifa ya National Accord inayodhibiti Tripoli katika upande wa magharibi mwa nchi. Huduma ya umeme imekuwa mbaya mwaka huu na kusababisha maandamano mjini Tripoli mwezi uliopita na kuongeza adha ya mazingira mabaya ya maisha ikiwa ni katikati ya janga la virusi vya korona. Sababu inayochangia kukosekana kwa umeme ni kukosekana kwa mafuta ya kutosha katika vituo vya kuzalisha umeme. Video inayoonekana kuonyesha vikosi vya usalama vya Msumbiji vikiwatesa na pengine kuwaua wanamgambo imepelekea wito wa uchunguzi na huku maafisa wa serikali wakikanusha madai hayo. Sande Shomari anaisoma ripoti kamili. Amnesty International ilipata video tano na picha tatu inazosema zilipigwa katika mkoa ulio na ghasia wa Cabo Delgado. Picha hizo zimeangaliwa kwa makini na maabara ya ushahidi wa mizozo ya shirika hilo ambao wanaamini ni za kweli na zimechukuliwa katika miezi sita ya kwanza ya mwaka elfu mbili na ishirini. Brian Kastner mshauri mwandamizi migogoro wa Amnesty International wa operesheni za silaha na jeshi aliambia VOA kwamba video moja inaonyesha wanajeshi hao wakishangilia wakati wafungwa wanapigwa mateke na kupigwa kwa vitako vya bunduki. Anasema katika tukio mojawapo, mmoja wa moja wanajeshi alimkata sikio mmoja wa wafungwa hao na anamkabidhi huku watu wakishangilia. Katika kesi nyingine, kasna anasema wanatishia kumwasha moto mfungwa akingali hai. Siku ya Alhamisi, Omar Saranga, msemaji wa wizara ya ulinzi ya Msumbiji, alisema kuwa picha hizo zinapaswa kutazamwa kwa mashaka. Sare za kijeshi kwenye video hizi na picha hazipaswi kuaminiwa moja kwa moja na sio sahihi, aliwaambia waandishi wa habari huko Maputo. Saranga alisema kuwa vikundi vyenye msimamo mkali na waasi wanatafuta kudhalilisha vikosi vya usalama kwa kuvaa mavazi yao. Unaendelea kusikiliza habari hizi za dunia kutoka Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Pande zinazopingana za Afghanistan zimetangazwa kwamba zitaanza mazungumzo yao ya kwanza ya moja kwa moja ya amani Jumamosi nchini Qatar, kujadiliana namna ya kuondoa tofauti za kisiasa ambazo zimesababisha mgogoro wa kipindi kirefu. Miongoni mwa wanaotarajiwa kuhudhuriwa ni waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo. Mpango huo ambao umeratibiwa na Marekani unafahamika rasmi kama mazungumzo ya amani ya Afghanistan. Serikali ya Afghanistan imeteua timu ya upatanishi na wawakilishi kutoka kundi la Taliban watakaa meza moja kujadiliana mjini Doha, mji mkuu wa Qatar, kwa mujibu wa taarifa zilizotolewa na pande zote mbili hapo jana. Hapa Washington, rais wa Marekani Donald Trump amepongeza maendeleo ya mchakato huo wa kupatikana kwa amani Afghanistan na kueleza kuwa ni moja ya mafanikio ya utawala wake. Vikosi vya Rusia vinazidi kukabiliana na upinzani kutoka kwa wananchi wa kaskazini mashariki mwa Siria, wakati Rusia ikitaka kupanua uwepo wake kijeshi katika eneo hilo la nchi iliyo vitani, kwa mujibu wa vyanzo vya wataalam. Wiki iliyopita ujumbe wa jeshi la Rusia uliwasilisha uliwasili katika kijiji karibu na mpaka na Siria na Uturuki, ambapo maafisa wa Rusia waliripoti, walieleza nia yao ya kuweka kituo cha kijeshi katika eneo hilo. Kiongozi wa kijiji Sarmasak, Osman Khalid, ameiambia VOA kwamba takriban magari ya kijeshi kumi na mawili ya Rusia yalifika kijijini kwao Ijumaa iliyopita, ambapo wanakijiji kijiji mia mbili walijitokeza na kufuata msafara huo ulioeleza nia ya kujenga kituo cha kijeshi cha kuwalinda, lakini wao waliwaeleza kwamba hawako tayari kulindwa na majeshi ya Russia, kwa kuwa hawana imani na watu wa Russia. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Na habari inachukua uzito wa juu hii leo ni huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo watu zaidi ya 35 wameuawa katika eneo la Chabi kwenye mkoa wa Ituri na watu wanaodhaniwa kuwa waasi wa kundi la ADF, huku wananchi wakilazimika kuhama makazi yao na kukimbilia sehemu wanayodhani kuwa na usalama zaidi. Austeri Marivika anayo taarifa zaidi. Akizungumza na Sauti ya Amerika, Jabo Scolalo, mmoja wa viongozi wa mashirika ya kiraia, asema watu zaidi ya thelathini wameuliwa katika kijiji cha Chabi, mkoa wa Ituri. Leo hii ndio kuna watu waliwawa kwa Ituri kwa sheferi ya wanyali Chabi na kwa vilaji keti na vilaji na kijiji Belu, na hiyo mambo ilianza siku ya kwanza, wakaua waka watu tatu, siku ya pili waka watu wakaua tena wengine tatu, lakini leo watu wali tena kuona wanaua ku, kupita makumi tatu na tano wana, ndio ndio zaidi watu wanakufa leo, na hiyo hisabu inawezekana iongezeke baadaye kuchunguza hali ya mwingine wanaoshutumiwa wakiwa ni waasi kutoka kundi la ADF la Uganda. Wale watu waliwawa na waadf wali, wa, wa, wa waadf walioshambulia siku nyingi Nor Kivu, na kunakuwa miezi kama sita wanajielekeza ngambo ya Ituri, mara na mara wanaua watu kwa Ituri. Ndio leo tena walirejea kuua watu kwa sheferi ya Wanyali Chabi kwa Ituri, Wana vijiji wakilazimika kuhama nyumba zao kama huyu Mapendo Jiste, ambaye tumezungumza naye kwenye njia ya simu, akiwa amepiga kambi katika sehemu anayozani kuna usalama. kuna wakimbizi wengi, ninaona tuko karibu jamaa elfu kumi na saba elfu kumi na nane jamaa. Mashirika yenye kutetea haki za binadamu hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ikiomba marais wa kanda maziwa makuu kuweza kujadili hili swala la waasi na mauaji yanayokita mizizi mashariki mwa Kongo hasa la ADF eneo la Beni pamoja na Ituri. Omari Kavota ni kutoka shirika la SEPADO. huu mkutano kwa kweli eh, tunafikiri ungalikuwa chanzo cha kuleta suluhu iwapo, eh, marais wataweza kujipanga sawasawa sawa, ili watie nguvu zao pamoja kutokomeza hili kundi la ADF. huku maandalizi ya kuwapokea marais hao yakiendelea, Wajumbe kutoka mataifa mbalimbali mbali wakiwasili katika mji wa Goma kama ujumbe kutoka serikali ya Uganda ambao tayari wamewasili na barabara zikipakwa rangi mjini Goma. Isabeli Soki ni kutoka shirika la CNPER wanaopaka rangi barabarani. Tuko tunatengeneza barabara, kutia rangi. Tunatia rangi, ni kawaida usema tunatia juu ya kitu fulani, lakini ni kawaida. Tunapita barabara, tunatengeneza, tunatia mazebre, tunatia malin kontini diskontini na tunasaidia ba shofer ba, ba kutembea kwa barabara waweze kupita. Tayari kamati za usalama zikiwa zimeanja vikao hapa na pale, wakiandaa mkutano wa marais unaosubiriwa hii Jumapili tarehe kumi na tatu, wakizungumzia usalama, maendeleo na uhusiano wa kikanda. Hoser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Unasikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington DC. Id Ligongo anaendelea kusomea habari za dunia. Viongozi kutoka mataifa saba ya Ulaya hapo jana walitoa wa mwito kwa Uturuki kumaliza shughuli zilizo kinyume cha sheria katika ukanda wa mashariki wa Mediteranean na kuanza mazungumzo ya kumaliza mgogoro katika eneo hilo. Viongozi wa nchi na serikali kutoka mataifa ya Ufaransa, Ugiriki, Cyprus, Malta, e, Italia, Uhispania na Ureno walikusanyika Korsika, ikiwa ni katikati ya hali ya hofu iliyotanda ya uwepo wa mgogoro, wakati Uturuki ikitaka kuongeza wigo wake wa ushawishi na rasilimali ya nishati katika ukanda huo. Katika taarifa yao ya mwisho, viongozi hao wamewahakikishia na kuunga mkono eh, moja kwa moja, kwa moja kueleza kwamba wako tayari kushirikiana na mataifa ya Cyprus na Ugiriki mataifa yanayoeleza kukabiliwa na vitendo vya uchokozi kutoka kwa Uturuki. Katika taarifa yao wameeleza kwamba wamesikitishwa kuona Uturuki haijajibu simu za mara kwa mara kutoka Umoja wa Ulaya kumaliza shughuli zake zenye viashiria vya uchokozi na zilizo kinyume cha sheria. China imetangaza kwamba kiongozi wa nchi hiyo atafanya mkutano kwa njia ya mtandao kuweka mazingira mazuri ya mkutano wa wiki ijayo na kiongozi wa Ujerumani na umoja wa Ulaya, na kuweka fursa kwa rais wa China Xi Jinping kuongeza uhusiano wake na Berlin na Brussels. Mkutano huo unafanyika wakati Ujerumani imependekeza kuchukua nafasi kubwa katika ukanda wa Hindi na Pacific, hatua ambayo imeifanya chombo cha habari cha serikali ya China kuonya kwamba uhusiano wa China na Ulaya hautokuwa wa kawaida. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas alitangaza hapo Septemba mbili kwamba masilahi na ushawishi wao kwa miongo ijayo yataelekezwa katika safu za Himalaya na Malaka na wangependa kuhakikisha eneo hilo linakuwa katika mstari na meli mbili za mafuta zilizosajiliwa Iran zimeonekana zikiwa safarini katika ukanda wa Afrika zikielekea katika bahari ya Atlantic, kwa mujibu wa chombo cha kufuatilia safari za meli. Meli hizo za ukubwa wa kati za Forest na Fortune zimebeba takriban mapipa laki tatu ya mafuta, ambazo zote ziliijaza mafuta katika bandari ya Iran ya Abbas mwezi uliopita. Zinaelezwa zinaelekea Venezuela, kwa mujibu wa vyanzo vyenye ufahamu wa safari za meli hizo. Upungufu wa mafuta nchini Venezuela umefanya hali kuwa mbaya katika siku za hivi karibuni kutokana na uzalishaji finyo wa mafuta nchini humo na kuwafanya madereva wengi wa magari kusubiri kwa kipindi kirefu kupata huduma ya mafuta katika vituo vya mafuta nchini humo, hali iliyosababisha nchi kuagiza mafuta kutoka nje. Iran imepeleka shehena yake ya kwanza ya mafuta nchini Venezuela kati ya mwezi Mei na Juni kusaidia mshirika wake wa kisiasa ambaye yupo chini ya vikwazo vya Amerika. Serikali ya Sudan imetangaza hali ya dharura ya miezi mitatu baada ya mafuriko makubwa kusababisha vifo vya watu zaidi ya mia moja na maelfu wengine kupoteza makazi yao. Mafuriko hayo pia yanatishia kuharibu mapiramidi ya zamani ya Moroe huko Sudan, eneo la urithi wa dunia la UNESCO. Neba Mohedin anaripoti kutoka Khatum, na Sande Shomari anayesoma ripoti kamili. Mto Nile umepanda kwa kiwango cha juu zaidi katika kipindi cha miaka mia moja. Watu wapatao mia moja na tatu wameuawa kwa kuzama maji, nyumba kubomoka, na ajali za barabarani inayosababishwa na mafuriko hayo. Sasa maelfu ya familia za Wasudani wanalala nje wakingojea makazi, chakula na dawa. Mjane mwenye umri wa miaka 40, Aisha Adam, ni mmoja wao. Adamu anasema analala barabarani baada ya mtu ghafla kuharibu nyumba yake kaskazini mwa Khatum. Anasema anamtunza dada yake na watoto watano na anasubiri makazi na msaada. Serikali ya Sudan imetoa wito haraka kwa mashirika na asasi za kiraia kutoa msaada. Mashirika ya Umoja Mataifa yameanza juhudi wiki hii kusambaza dawa mahema na maji salama ya kunywa. Tinago Chikoto ni naibu afisa mkuu wa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya uratibu wa masuala ya kibinadamu nchini Sudan. Anasema msaada unahitajika kutoka kwa serikali na washirika wao katika Umoja wa Mataifa na taasisi zisizo za kiserikali kando na asasi za kiraia. Mahitaji hayo ya haraka ni ya plastiki, mahema, vifaa vya afya na utoaji wa maji salama ya kunywa maji hayo ya mafuriko pia yanatishia kuharibu piramidi zamani za Meroe za huko Sudan, eneo la urithi wa dunia la UNESCO. Na jumba la kumbukumbu la kitaifa la Sudan pia liliathiriwa na maji wiki hii, baada ya mafuriko kutokea katikati mwa Khartum. UNESCO ilianza kuhamisha hifadhi za makumbusho Alhamisi na ilisema itahifadhi maeneo yote yaliyoathiriwa ya urithi wa dunia. UNESCO imesajili maeneo mengi makubwa nchini Sudan. Lengo la usajili huo ni kwa kuhifadhi urithi huu na kulinda kutokana na, na uharibifu iwe kwa sababu za kibinadamu au asili. Sidig anaongeza kuwa mafuriko hayo yanaamsha wasiwasi unaoongezeka kuhusu maeneo hayo haswa jumba la makumbusho. Kwa hivyo UNESCO ilianza kuhamisha kwa kushirikiana na mamlaka. Nchi nyingi za Kiarabu zikiwemo Saudi Arabia Umoja wa Falme za Kiarabu na jirani zao Misri wametuma tani kadhaa za vifaa vya matibabu na chakula. Wiki hii serikali ya Sudan imetenga dola milioni 2.7 kusaidia wale waliopoteza makazi. Serikali hiyo pia inafanya mipango ya kupambana na magonjwa ya milipuko yanayotarajiwa kama vile malaria na kipindupindu. Wakati huo huo, mafuriko huenda yakaendelea, kwani mamlaka ya Sudan inatarajia msimu wa mvua kuongezeka hadi mwisho wa Septemba. Na viongozi wa kisiasa wa Libya wamefanya mazungumzo ya pamoja siku ya Alhamisi nchini Moroko na Misri, huku kukiwa na ripoti za mafanikio kadhaa juu ya masuala muhimu, ikiwa ni pamoja na uchaguzi na kuunganisha serikali hasimu. Mwandishi wetu Edward Iranian anaripoti kutoka Cairo na Idi Gongo anayesoma ripoti kamili. Vyombo vya habari vya nchi za Kiarabu vinaripoti makubaliano katika maeneo kadhaa wakati wa mazungumzo ya pamoja ya viongozi wa upinzani wa kisiasa nchini Libya, nje kidogo ya mji mkuu wa Moroko, Rabat. Haikuwa wazi mara moja ikiwa mafanikio hayo yatadumu kuelekea mazungumzo zaidi huko Juni Jeneva, wiki ijayo. Khalid Al Meshri, mkuu wa Kiislamu wa baraza la taifa huko Tripoli, aliambia Aljazira Jumatano kuwa hawawezi kusema kwamba mikutano ya Moroko ni vikao vya mazungumzo ya kamili hadi sasa, badala yake ni mashauriano ya awali ya kuanza kwa mazungumzo. Mchambuzi wa Libya na mwandishi wa kisiasa Abdul Baset Ben Hamil amesema kuwa mazungumzo ya Moroko hayatarajii kufuata mkondo sawa na mazungumzo yajayo ya Geneva ya na, kwa hali yoyote, hakuna mazungumzo yoyote juu ya kuvunja makundi ya wanamgambo na kufanya mamluki waondoke Libya. Hivi sasa imegawanyika katika serikali za mashariki na magharibi zilizokwama katika mvutano wa kijeshi. Naibu kiongozi mkuu wa Jumuiya ya Kiarabu Hosam Zaki alisisitiza katika mkutano na wanahabari huko Cairo kwamba mazungumzo ya Libya hayatakuwa rahisi. Yani yani, anasema kuwa kwa hakika swala la Libya litetaji nia njema ya vyema ya vyama vyote vya dhati ambavyo vinataka kuiondoa nchi hiyo kwenye mkanganyiko huu. Mkuu wa jumuiya ya Kiarabu Ahmedi Abdul Heiti alilani Uturuki kwa kuingilia kati masuala ya ndani ya nchi za Kiarabu. Baada ya mkutano huko Kairo kujadili hali ya Libya yani, rafdu wa mukawama arabiyatay jadatay, anasema kuwa nchi za kiarabu zinapinga sana, uh, kuingiliwa kwa Uturuki. Anasema kuwa mataifa ya kiarabu lazima pambane na aina hii ya uingiliaji, ili, ili wasiwe uwanja wa vita na mizozo ya ndani. Uturuki inaunga mkono serikali inayotambuliwa na, na Umoja wa Mataifa ya mkataba wa kitaifa iliyopo Triboli na imetoa msaada wa kijeshi kwa vikosi vyake. Ingawa haikuwa wazi ikiwa majadiliano ya Moroko yalijumuisha makubaliano ya kisheria, wajumbe wote waliambia vyombo vya habari vya kiarabu kuwa moja ya hoja kuu ya makubaliano ilikuwa kugawanya nafasi katika baraza la nchi linalotawala kutokana na majimbo matatu ya kijiografia ya Libya. Vyombo vya habari vya Libya pia viliripoti kuwa wasuluhishi nchini Uswisi, ambao mazungumzo yanapaswa kuanza mnamo Septemba 17 wamekubaliana, kwamba uchaguzi lazima ufanyike mnamo mwezi Desemba mwaka 2021 kulingana na mfumo wa katiba unaokubalika kwa pande zote. VOA Mitaani. Na katika muda wa miezi sita tangu Kenya iliporipoti kuwa na mtu wa kwanza nchini humo aliyeambukizwa virusi vya korona, maisha yamebadilika kwa raia wa tabaka mbalimbali, ambapo baadhi yao wamezungumza nasi katika makala ya VOA Mitaani. Kwa majina kamili, Liliana Kinyi, ni mwalimu wa St Peters the Rock. Mekuwa mwalimu hapo kwa muda wa miaka miwili, lakini tangu korona ianze, tumekuwa tu, tuko nyumbani, hatulipwi. Tuko na majukumu, tuko na watoto, wengine wako tushawapeleka mpaka nyumbani. Hatuna otherwise ya kufanya, so inabidi tung'ang'ane tu, lazima mkono ufike kinywani tu ili ulipe rent, ulipe mali unafanyia kazi, unaelewa. Sasa tuko na mambo pia na biashara. Biashara imebidi mtu jisukume angalau uanze tu kitu, kwa sababu venye endelea kukaa unakuwa frustrated. Niko na mwenzangu juzi pia amejifungua na akaanza kupata shida sana, kwa sababu hali ni mbaya, hakuna hela, mume hizi leta chochote nyumbani, mpaka bwana ile, kwa sababu ya frustration zote ameanza kuchizika so ningependelea ama tusaidie sisi walimu wa private, tumeacha ni kama tuna ni kama Kenya si yetu, iko tu kwa walimu wa government peke yake. Tuwahitaji pia msaada, tunahitaji kuangaliwa kwa kila jambo. Wale wa government wanashughulikiwa, lakini sasa sisi wa private wanapoendelea tu kusukuma masiku, hata tuseme mpaka next year, tunaendelea kuumia, maanake pesa haziingii venye venyek zinaingia, tumesaulika so ningependa serikali kama inawezekana, wafungue hata mashule na si tupate ile ile our daily bread ambayo tunaweza jiangalia katika maisha yetu. Kwa saa hii nilikuwa na hela kidogo tu kama elfu tano hivi, nikaamua tu nianze biashara ya vibanzi, nianze kupikapika sosejizi, viazikarai angalau pia mimi na jamii yangu tukuwe sawa, kwa sababu sioni haja ya kuendelea kukaa nikingojea serikali wafungue shule na huku sina chakula kwa nyumba. Inabidi nikimbie niende soko nitafute mali ili nianze mambo yangu. Pia kusema kweli, changamoto hazikosekani hapa na pale, lakini imeshinda ile kukaa kukaa tu nikisubiri, maanake serikali wametutupa tayari, so lazima mtu pia uangalie mbele. Huwezi sema unangojea serikali tu peke yake. Mimi nimeamua tu kufanya, hata kama ina chalenje zake nifanye angalau jioni kifika nafunga napata kile kipato changu ambaye naweza pata, si kingi kama vile kuona napata shule, lakini angalau mkono afika kinywani mm. Kwa kweli korona imenatiripa kubwa sana kulingana. Mi ni mfanya biashara wa nyumba za kukodi. Upande wangu wa nyumba za kukodi kwa saa hii nina kama asilimia hamsini na saba au sitini, sina wapangaji. Wengine wamekelea deposit, wengine wametoka. Kwa sasa wanne hawako, wametoka Waili wamekelea deposit mm -hmm. na uwezi kumwambia mtu atilipa nusu pia, eh, hata posho langu la siku limepungua kwa kiwango kikubwa sana. Lakini isitoshe kwa upande mwingine ntasema kidogo kuna nafuu, ile nilikuwa nikitoa kulingana na shule nikilipa kama school fees, ndo ninaitumia kama kuweka posho langu lakwa la siku. Mi kwangu ntasema ina afadhali kidogo, kwa kulingana ile rent ambayo kilipalea skuli naitumia mm -hmm. lakini upande mwingine imeathiri pia nini, Watoto wangu waendi shule, wako nyumbani, kelele saa zote pia. Nadhani hii korona mpaka mwaka ujao ndo kidogo itaisha, lakini kwa sasa sioni uhakika. Hata tukisema watoto ategea skuli sahii, tutalipa skuli fizi na nini? Biashara ndo hizo zimeathirika, siwezi <laughs> kusema. Hati na bomo wa nyumba na nyumba zenye ziko vichochoroni, hati naweka mlango ya duka, utamkolishia nani pia Nasema ah, Mungu ndo atasaidia tu, niwacha vile vile kibadilika. Nina imani nitapata wapangaji wengine wapya. Mm, mimi natiri vibaya sana. Mimi natoa bendera katana kwanza corona ianze, imetutesa sana kwa sababu nyumba nimefungiwa, sina mali, kwa kwenda kazi hakuna chakula, hatujui sasa tuanzie wapi tumalizie wapi. Kwa nafanya saluni na saluni zenyewe zikafungwa, vitu kama hivyo sai hakuna tena mambo na saluni nini nini. Saa hii nimejaribu kuchukua kama madera nauza, lakini hivyo hivyo pia hakuna pesa, hivyo hivyo. Shule zenyewe zimefungwa, watoto awaende shule tena sahii, watoto wenyewe hakuna lolote yani wanafanya ni kucheza tu. Lazima watoto waende shule, siwaelewa tena, hakuna afadhali. Lazima watoto wasome, na tutaka tujue kama hizi shule kama zitafungulwa lini. Tafanya kusikia kila siku mwambukizi hapanda, lakini hatuwezi jua kama mbeleni kutakwa nini. Kwa kweli korona toka ilipoingia imetuathiri mahali pakubwa sana Hasa mimi fanya biashara nawaniko pale port, nafanya clearing and forwarding. Jamani, kwa kweli pale bandarini penyewe pamekuwa restricted watu kidogo maashato ungaloaa mfay watuenbdo corona bana imefanya watu watu wengi wanakufa watu watu wengine wamewashika quarantine, na vijana wengi ambao wetu hapa hawajui kujiweka salama, wanatamangana wanakati pamoja, wanashikana wanasalimiana kama Kiafrika tulivyozoea sisi. Kwa hivyo mimi upande wangu wa clearing and forwarding imenifiti mapa kubwa sana. Mungu atuwezeshe hili janga lipungue hivi hivi naliishe kabisa, kwa sababu watu wengi wamekosa ajira. Jamani, maisha yamekuwa magumu sana kwa kweli, mwanadamu wa kawaida anaumia sana nae korona ili mradi wale kule juu wanakula mapesa makubwa makubwa, barakoa hazifiki sisi, matibabu yenyewe ukienda hospitali pia hakuna. Yaani imetuathiri mali pakubwa sana, watu wanakufa wanaathirika bila kupenda kwao. Matangazo haya kumekucha Afrika pia yanasikia kupitia redio mbalimbali wa shirika wetu ikia pamoja redio chuchu na hits fm visiwani Zanzibar, TKFM kule Tanga Tanzania, sayari redio Eldoret Kenya asikika kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Fupi ujao, Idi Ligongo atakusomea muktasari wa habari. Marekani Alhamisi imewawekea vikwazo maafisa wawili wanaohusishwa na Russia wakishutumiwa kujaribu kudukua uchaguzi ujao wa rais wa Marekani. Watu kadhaa waliandamana mjini Bengazi, Libya, Alhamisi, kwa sababu ya kukatika kwa umeme na hali mbaya ya maisha, kwa mujibu wa mashuhuda, huku waandamanaji wakichoma matairi ya magari na kuweka vizuizi barabarani, katika hali isiyo ya kawaida katika mji huo wa mashariki mwa Libya. Pande zinazopingana za Afghanistan zimetangaza kwamba zitaanza mazungumzo yao ya kwanza ya moja kwa moja ya amani Jumamosi nchini Qatar kujadiliana namna ya kuondoa tofauti za kisiasa ambazo zimesababisha mgogoro kwa kipindi kirefu. Vikosi vya Rusia vinazidi kukabiliana na upinzani kutoka kwa wananchi wa kaskazini mashariki mwa Siria, wakati Rusia ikitaka kupanua uwepo wake wa kijeshi katika eneo hilo la nchi iliyovitani, kwa mujibu wa vyanzo vya wataalam na mpaka hapo tunakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote walifanikisha matangazo haya, msimamizi Mamoyo Hamza, mwongozaji Diodon Chubahiro. Nimeshirikiana na, na mwenzangu Id Ligongo. Jina langu ni Sunday Shomari, na kutakia siku njema kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC.