Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kwa Undani ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari, tukipekuapekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu ni BMJ Mridhi. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hatua ya Marekani ya kuwawekea vikwazo maafisa wa ngazi ya juu katika mahakama ya kimataifa ya jinai ICC, na kwenye sehemu ya pili tutamulika mchakato wa kampeni za wagombea urais hapa Marekani kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Novemba mwaka huu. Nam, Marekani hiyo jana ilitangaza kwamba imewawekea vikwazo maafisa wakuu katika Mahakama ya Kimataifa kuhusu uhalifu wa jinai, ICC, ambao ni kiongozi mkuu wa mashtaka Fatu Bensuda na Pakiso Mochokochoko, mkuu wa kitengo cha ushirikiano katika mahakama hiyo. Mahakama hiyo iliyo katika mji wa Hegu, Uholanzi, imekuwa ikichunguza iwapo vikosi vya jeshi la Marekani vilifanya uhalifu nchini Afghanistan kwa kisingizio kwamba vilikuwa vinalinda amani. Wakati akitangaza hatua ya kuwawekea vikwazo maafisa hao, waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, aliishutumu mahakama hiyo kwa kile alichokiita kujaribu kuwafungulia mashtaka raia wa Marekani, licha ya kwamba Marekani si mwanachama wa mahakama hiyo na haijasaini mkataba wa raia wake kushtakiwa na mahakama hiyo kwa muda sasa Pompeo amekuwa akiionya mahakama hiyo, we cannot we will not stand by as our people are threatened by a kangaroo court and indeed I have a message to many close allies around the world your people could be next. Hapa anasema hatuwezi kuendelea kusimama na kutazama huku watu wetu wakitishiwa na mahakama za bandia na nina ujumbe kwa washirika wetu wa karibu kote duniani, watu wenu huenda wakafuata, hususan right in wanachama wa neto ambao wamekuwa wakipambana na ugaidi like nchini you know, Afghanistan States, na kwingineko. Na sasa basi, hapa kwa undani, hebu tuanze kwa kujaribu kuelewa ni vikwazo vipi ambavyo viliwekewa mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatou Bensouda na mwenzake Turudi nyuma kidogo. Mwezi Juni mwaka huu, rais wa Marekani Donald Trump alisema kwamba utawala wake ungechukua hatua kali dhidi ya wafanyakazi wa mahakama hiyo ya ICC na ukaidhinisha vikwazo vya kiuchumi na usafiri, pamoja pia na kutaifisha mali ya watumishi wa mahakama hiyo wanaohusika kwa njia moja au nyingine na uchunguzi kuhusu iwapo wanajeshi wa Marekani walihusika na mateso na kufanya uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Jana Jumatano, Waziri Pompeo alisema kwamba Bibi Bensuda na Pakiso walipaswa kuwekewa vikwazo kupitia agizo lake, akishutumu mahakama hiyo kwamba ni fisadi na pia ni taasisi ambayo imefeli, na kuongeza kwamba wale wanaoendelea kuwaunga mkono maafisa hao pia wanahatarisha kuwekewa vikwazo kama hivyo. Pamoja na hayo, Marekani pia imesitisha utoaji wa viza za kusafiria kuingia hapa Marekani kwa wafanyakazi wa ICC ambao wanahusika na juhudi za kuwachunguza wanajeshi wa Marekani. Lakini mahakama ya ICC imepuzilia mbali hatua hiyo na kusema kwamba vitisho vya Marekani haviwezi kuzuia mahakama hiyo kutekeleza majukumu yake. ICC imesema kupitia taarifa kwamba shambulio lolote dhidi ya ICC ni sawa na shambulio dhidi ya wa waathiriwa wa uhalifu, wengi wao wakiwa wanatumaini kwamba mahakama hiyo itawawakilisha vilivyo na kuwakilisha pia na matumaini yao ya kutafuta haki. Lakini je, uchunguzi wa vitendo vya wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan ulianzaje? Mnamo mwaka wa 2017 mwendesha mashtaka mkuu wa ICC Fatou Bensouda aliomba kibali cha mahakama hiyo kuanza uchunguzi dhidi ya kile alichokiita wakati huo vitendo vya kikatili vilivyotekelezwa na wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan. Alisema kwamba hakukuwa na kesi yoyote iliyokuwa imefunguliwa na Marekani dhidi ya wanajeshi hao kama ambavyo inahitajika na kanuni za mahakama hiyo. Nimemuuliza mchambuzi wa maswala ya siasa za kimataifa Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa mjini Nairobi, Kenya, kama ICC ina mamlaka ya kuwafungulia mashtaka raia wa Marekani licha ya kwamba nchi hiyo si mwanachama wa mahakama hiyo. ICC ina mamlaka kwa nchi ambazo sio wanachama, kwa sababu matendo ambayo ICC inayashughulikia yale ya uhalifu wa uh kibinadamu uh, uh, ambao una maangamizi kwa wanadamu wengine, yanafanywa na watu wote duniani, na watu wanayofanya wengine ni raia wa nchi ambazo hazijaweka sahihi katika mkataba wa ICC, kwa hivyo sio wanachama uh, kufuatana na huo utaratibu ilikuwa ni kwamba ikiwa nchi haijakubali kuwa mwanachama wa ICC au kuwa mshiriki katika shughuli za ICC ni kwamba watu wake wanafikiria wana uhuru wa kufanya mambo wanayotaka, lakini sio hivyo ilivyo. Sasa unadhani kwamba vikwazo hivi vilivyowekewa maafisa wa, wa juu katika mahakama hiyo akina mwendesha mashtaka mkuu Fatou Bensouda na mwenzake Ita, itasitisha mchakato wa ICC kutaka kupata haki eh, kama wanavyoeleza kwa, kwa kutoka kwa kupata haki kwa watu ambao walidhurika wali kutokana na matendo ya Marekani. Ah, nafikiri eh, Marekani ina haki kama nchi kunyima eh, watu haki au uhuru wa kuweza kuingia kwa nchi yao au kupata maslahi ya nchi yao, lakini hilo haliwezi ku fanya hatua ambazo nchi mbalimbali zimekubali kukabiliana na makosa makubwa ambayo yanakua yameumiza yana watu au yameleta mauaji na maangamizi, ambayo kwa utaratibu wa makubaliano ya ICC ICC ina haki ya kuwaajibisha wale wanaohusika kokote kule wanapokuwa wametenda matendo hayo. Hebu turejelee hapo. Kwa hivyo, mamlaka ya ICC kwa watu ambao tuseme ni wa Marekani na wako katika nchi za nje, wanaweza kukamatwa na kufikishwa mahakamani bila ya ridhaa kutoka kwa Marekani yenyewe, ni kweli? Uh, kwa upande mmoja wanasema nchi ambayo inaridhia kukamatwa. Tukumbuke kwa mfano kesi zilizokuwa zinakabili kabili wa Kenya wakati mmoja hapa, hakukuwepo na ridhaa yoyote kutoka katika nchi ya Kenya. Aa, kwa kiasi kikubwa kulikuwa na upingamizi, lakini e, wale waliohusishwa waliweza kupelekwa Hague na wakaweza kusomewa mashtaka, na hii hasa huwa ni kwa sababu aa, ngazi kuu au nguzo kuu zinazo uh, himili mahakama ya juu ya dunia ya ICC ni nguzo za kuzingatia haki za kila mwanadamu katika dunia popote aliko, na ikiwa haki zake hizo na unyanyasaji dhidi yake utakuwa umetendeka, uh, yule ambaye ameutenda ana wajibu wa kujibu maswala mbele ya ICC na kama tumekuwa ambavyo tumekuwa tukiripoti, ni kwamba katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa tayari amelaani hatua hiyo ya Marekani na vilevile vile yule ambaye ni uh, ni rais wa kwa mahakama hiyo ICC amelaani uh, hatua hiyo vikali, mm, kwa, kwa, kwa kauli ambazo ametoa kwa vyombo vya habari. Sasa kutoka hapa, ni nini unadhani kwamba kitatokea iwapo kama vyombo vikubwa ama mashirika makubwa kama Umoja wa Mataifa anasema Marekani ime, imefanya makosa, nini huenda kikatokea? Unajua, Marekani ina nguvu nyingi sana, na kwa sababu ya hizo nguvu, kwanza ile kura ya turufu katika Umoja wa Mataifa na pili, nguvu eh, zenyewe za ubabe zile ambazo Marekani imejichukulia tu kwa sababu uchumi wake ni mkubwa na kwa muda mrefu imekuwa ikionekana kama inatawala dunia kwa njia ambayo inaweza kuvamia mahala popote. Nafikiri wao wanafikiri wanaweza kutenda jambo lolote. Na tayari, kuhusu mahusiano ya nchi ya Marekani na asasi mbalimbali za Umoja wa Mataifa, tumeshuhudia hivi karibuni, kwa mfano katika lile shirika la afya la, la, la ulimwengu kwamba Marekani imejiondoa tu na inaweza kukataa kushiriki, na katika kukataa huwa hakuna mtu anayeshurutisha kurudi au ku, kuendelea kuunga mkono na kufadhili shughuli za mashirika haya. Nafikiri Marekani itaendelea tu kuwekea watu vikwazo, na labda ni muhimu dunia ila, ilaani vitendo vyake na watu ambao wanatenda mambo maovu dhidi ya watu wengine, wanaumiza watu wengine, wananyanyasa watu wengine, wanatakikana wawajibishwe, na ngazi ya juu zaidi inayowajibisha watu hao ni ICC. Na tukimalizia kwa muda mrefu, Profesa, kumekuwa na ukosoaji wa jinsi ICC inavyotekeleza uh, kazi zake. Uh, unakumbuka kwamba ilishutumiwa sana kwamba inawalenga tu Uh, watu kutoka nchi ambazo ni maskini, hususan kutoka bara la Afrika, kwamba ilikuwa hai, mkono wake ulikuwa haufiki kwa nchi kubwa uh, uh, na sasa hili limetokea kuhusiana na Marekani. Je, shutuma hizo unadhani kwamba zitaendelea, au uh, ICC ina, inaonekana kwamba inaendelea kutekeleza kazi yake kama ambavyo ilikusudiwa? um, tuko wapi katika mchakato mzima wa, nafikiri kama ICC itashindwa kuwaajibisha wa Marekani vile, eh, kauli kwamba ICC inalenga nchi ambazo ni nyonge eh, litaendelea kuwepo, lakini kwa upande mwingine nafikiri kuhusu kisa hiki kinachohusiana na, kinacho na Marekani eh, ICC ikishika kani kwamba yenyewe inataka kuwaajibisha Wamarekani basi itakuwa inadhihirisha jambo moja, kwamba kinyume na zile shutuma zilizokuwa zinatolewa, ICC inaweza kuwajibisha watu hata ambao wanatoka nchi zenye nguvu kama Marekani na nchi nyinginezo. Shukran sana profesa kwa kuzungumza na Sauti Amerika. Profesa Chacha Nyaigoti Chacha ni muhadhiri na mchambuzi wa maswala ya siasa za Kimarekani, ni mhadhiri wa chuo kikuu huko Desta nchini Kenya, na kama ulivyosikia akieleza hapo ni kwamba hatua hiyo ya Marekani ya kuwawekea vikwazo maafisa wa ngazi ya juu katika mahakama ya ICC imeendelea kushutumiwa na mashirika na taasisi mbalimbali kote ulimwenguni. Kwa mfano shirika la haki za binadamu Human Rights Watch imeshutumu vikwazo hivyo na kutumia maneno makali, likiita kwamba ni aibu kwa jukumu la Marekani kutoa haki kwa waathiriwa au waathiriwa wa uhalifu hapa ninanukuu. Shirika hilo likisema kupitia taarifa kwamba upotoshaji wa vikwazo vya Marekani unaolenga kuwaadhibu wanyanyasaji na badala yake kuwalenga wale wanaoshtaki uhalifu wa kivita ndicho kitu ambacho hatua hiyo ya Pompeo imeashiria, na kama ulivyosikia kwenye mazungumzo yetu na profesa Chacha Nyaigoti Chacha, ni kwamba mahakama hiyo ya kimataifa imekuwa ikikosolewa vikali, hususan kwa sababu nyingi ya kesi, karibu kesi zote zimekuwa zikiangazia bara la Afrika, zikiangazia viongozi wa bara la Afrika, na vilevile vile nchi ambazo kwa kiwango kikubwa ni maskini duniani. Kwa kifupi tu ni kwamba Thomas Lubanga huyu ni mmoja wa viongozi wa wapiganaji nchini DRC alikuwa mtu wa kwanza kuhukumiwa kwa uhalifu wa kivita na ICC mwaka wa elfu mbili kumi na mbili lakini Bensuda pia inaonekana alishindwa na misururu ya kesi, ikiwa ni pamoja na kukosa kumpata na hatia aliyekuwa rais wa Ivory Coast Laurent Gbagbo aliyeshtakiwa kwamba walihusika katika uhalifu wa kivita na vilevile. Vile mahakama hiyo inakumbukwa kwa kesi ambayo iliwahusu viongozi wawili wa kisiasa nchini Kenya, rais wa sasa Uhuru Kenyatta na vilevile mwenzake ambaye ni naibu rais William Ruto, ambapo kesi ya rais Kenyatta ilisitishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne. Tukirejelea maswala ya Afghanistan ni kwamba kulingana na mchakato wa sheria hizo za ICC ni mahakama ambayo inaweza ama ina uhuru wa kutoa waranti za kuwakamata washukiwa wanaolazimika no, kuwasili mbele ya mahakama hiyo wakati ambapo inapata ushahidi wa kutosha na kuanza mchakato huo wa kusikilizwa kwa kesi. Kuna ripoti iliyoandikwa na ICC mwaka elfu mbili kumi na sita ambayo ilionyesha kwamba kulikuwa na sababu za kutosha eh, kuamini kwamba jeshi la Marekani lilitekeleza mateso kwa washukiwa katika eneo moja la siri ambalo wakati huo lilikuwa lasimamiwa na shirika uh, au uh, shirika la kijasusi la CIA. Afghanistan ambayo ni mwanachama wa mahakama hiyo, kwa sababu moja au nyingine, haijaridia yale ambayo Marekani imekuwa ikifanya kuhusiana na suala hilo, kwa sababu maafisa wake wameonyesha pingamizi kuhusu uchunguzi huo. Msikilizaji, na hapo ndo tunafika mwisho wa sehemu ya kwanza ya Kwaundani. Wakati tukirejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwaundani. Usiondoke. Nam msikilizaji, karibu kwa sehemu ya pili ya kwa undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ukiwa nami BMJ Murithi. Kama nilivyokuarifu ni kwamba tunaangazia kampeni za uchaguzi wa hapa Marekani unaotarajiwa kufanyika tarehe tatu mwezi Novemba, ambapo kampeni hizo zimepamba moto wiki hii, ikiwa ni kati ya mgombea wa kiti cha ikiwa ni kati ya mgombea wa kiti hicho cha uraisi wa chama cha democratic Joe Biden na mpinzani wake rais wa sasa wa Marekani Donald Trump ambaye ni wa chama cha Republican. Wagombea hao wamekuwa wakirushiana maneno makali sasa ni katika siku mbili tatu zilizopita, eh, kuhusu namna ya kukabiliana na ubaguzi wa rangi, maandamano na ghasia katika miji mbalimbali hapa Marekani na vilevile vile uhalifu kwa jumla ambao unasemekana kwamba umeongezeka e, katika sehemu mbalimbali mbali. E, kuna maswala mengine kama vile jinsi ya kukabiliana na ongezeko la virusi vya korona hapa Marekani, ongezeko la watu waliougua, na vilevile vile ongezeko la vifo, na kuna maswala kama vile ufunguzi au kufungua kwa shule kwa hivyo ni mambo mengi ambayo wanaangazia katika kampeni hizi na jinsi kila mmoja atakavyotatua matatizo ambayo yapo. Ili kutathmini kwa kina zaidi, nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya siasa hapa Marekani, Dr. Timothy Sadera, akiwa katika mji wa Atlanta, jimbo la Georgia, na nimeanza kwa kumuuliza maswala gani muhimu ambayo yanapewa kipaumbele katika kampeni hizi kwa sasa? Uh, tunachoweza kukiona ni kwamba kuna mambo ambayo yameanza kujitokeza kiwazi, kwamba sasa hivi utofauti uliopo kati ya mpiganiaji mp, um, wa uchaguzi sasa hivi bwana Biden na pia bwana Trump na pia yale mambo ambayo yameweza kujitokeza kutokana na matamshi ya bwana Trump kwa wale waliohusika katika maandamano na mauaji ambayo yameendelea kujitokeza siku baada ya siku. Naam, kumekuwa na, na kurushiana kwa maneno makali kati ya hawa wawili uliowataja. Na ni nini ni, ni mambo gani hasa ambayo yanapelekea kuonekana kama kuna uhasama wa juu zaidi kuliko ambavyo imeshuhudiwa katika siku za karibuni? Uh, uhasama wenyewe ni kwamba uh, bwana Trump aonekana uh, kwamba anawaunga mkono wale waliofanya kitendo cha kujitetea. Wanasema ya kwamba ni haki yako kujitetea, baada ya kumuua ama kuua wengine kwa kutumia bunduki. Na pia bwana Trump anaonyesha kwamba ni vyema, ni, ni haki ya mwananchi mwana wa Marekani kuwa na bunduki na haswa zile bunduki za rashasha. Lakini bwana Biden naye anachukulia upande mwingine kusema ya kwamba yale matamshi ni ya kuendelea kugawanya nchi na pia kurejesha amani haitawezekana ikiwa rais ama kiongozi ataendelea kuchochea ghatia kama hizi. Kwa hivyo mtaharuko huo wote pale kati unaleta kutokubaliana, na pia jambo jingine ambalo la jitokeza ni kwamba uh, kuna ule uhusiano wa Marekani na nchi za nje, kwa mfano China na mataifa mengine. Okay, turejelee hapo kuhusu uh, hali ilivyo sasa kuhusiana na usalama hapa uh, nchini Marekani na swala hilo kama ulivyosema ni swala nyeti na linazungumziwa sana eh, lakini tumeona kwamba rais Trump alipotembea katika eh, mji wa Kenosha, eh, haikujulikana kama uh, huyu mgombea wa eh, mgombea kwa tikiti ya chama cha Democratic Joe Biden naye angesafiri na kwenda kule kuwatembelea nini kinasema kuhusu hali hiyo? Linaloonekana wazi hapa ni kwamba tukumbuke mwaka elfu mbili kumi na sita bwana Trump aliweza kushinda jimbo hili la Wisconsin, na kwa hivyo B. Clinton hakuzuru uh, sehemu ile, kwa hivyo alipoteza. Ni kwamba walikuwa na uhakika ya kwamba demokrat wangeshinda. Kwa hivyo sasa alipotembelea pale rais, yaonekana ya kwamba matamshi yake yalielekea upande mmoja, uliegemea upande mmoja na kukosa kutuliza dhoruba ambayo sasa hivi inaendelea kuchafua bahari. Na Bwana Biden anapoenda pale hivi juzi, naye aliona ya kwamba ni vizuri aende awasilishe rambirambi rambi zake, akutane na jamaa ya waliofiwa, walioumizwa, yani Bwana Brooks, nani, Jacob Blake, samahani, Jacob Blake. Kwa hivyo alipoenda kukutana na familia yake pale ni kuonyeshana ya kwamba sasa yeye anataka kuhusiana na mwananchi wa chini, anataka kwamba aonekane ya kwamba pia ana ile hadhi ya kuwa na wao kuomboleza na wao, na pia kuambia poleni za pole zake, na pia kusuluhisha aa, jambo ambalo litaweza kuleta utulivu badala ya kuongeza moto kwenye, kwenye, kwenye moto mwingine. Na naona katika vyombo vya habari hapa Marekani pia wanazungumzia sana kuhusu uchunguzi wa maoni ile wanaita polling, eh, kwamba inaonekana you know, kama Joe Biden ingawa bado anashikilia nafasi ya kwanza kya, kwa mambo mengi tu eh, ni kama amepunguza kidogo. sijui kama umeliangazia hili na maanayake nini kuelekea kwa uchaguzi wa mwezi Novemba. Maoni ambayo yanatolewa na wengi, tukumbuke ya kwamba huchukua nambari, idadi fulani ya watu ambao wanahojiwa, lakini tuaweza pia kuangalia katika upande wa kina ni kwamba kuna mambo ambayo yamekita ya mizizi hivi kwamba kuna sehemu ama kuna watu ambao wanaamini ya kwamba wao ni Republican, liwe liwalo, wao ni ni ni Republican, Democrat, wao ni Republican, ni Democrat, liwe liwalo. Lakini la muhimu sasa ni kutafuta wale walio, wakati kuna wale ambao ni conservative ama pengine ni wale liberal, wako katikati kati pale, na ndio ambao wanategemea, ndipo sasa tunaona kuna ushindani mkuu katika majimbo haya manne Pennsylvania ama kama Michigan na kwingine North Carolina. Unaona ya kwamba hao wagombezi watafanya safari kadhaa kwenda katika majimbo yale, kwa sababu haya ndiyo majimbo amuzi, ambapo sasa wakichukua vile vidokezo na idadi na takwimu zao zitaonyesha ya kwamba bwana Biden angali yuko juu, lakini katika masuala ya hali ya usalama masuala ya ukabili, kwa mfano. Sasa hivi kuna kuna ugonjwa huu wa tauni ambayo inaeneza na inaendelea. Je, anaweza kukabiliana naye? Lakini kuna wale wanaozungumzia. Sasa tukija katika umiliki wa bunduki, utaona ya kwamba wengi wanasema haki yetu haitaweza kuondolewa kwetu, kwa hivyo sisi tungependa kudumisha. Wale wanapiga wana, wana, wana kura zao kuonyesha laha wa mpendi bwana Biden, na jambo jingine ambalo linaamua linaleta uamuzi hapa ni kule kutajwa kwa yale uh, kwa majina ya wale waliokuwa wa viongozi wa zamani ambao wali, walitajwa katika yani bases, ama kwenye maeneo ya kijeshi, kambi za kijeshi ambazo zilitajwa majina yao. Kwa hivyo pale na pia kubeba ile tunaita Confederate flag, ama bendera ya waliokuwa walio viongozi viongozi wa asi wa zamani kwa hivyo jambo lile bado bwana Trump linampa kipaumbele. Shukran sana Dr Timothy Sadera kwa mchango wako huo katika Kwa Undani hivi leo. Na msikilizaji, naona muda hapa sasa umetupa kisogo. Matangazo haya yamesimamiwa na Mary Mgawe, mwelekezi au produsa wetu amekuwa ni Saida Hamdun. Jina langu ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawatakia usiku mwema, tuonane tena hapo kesho, panapo majaliwa. Alamsiki. Yalikuwa ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika. Hebu tupate kibao cha muziki kabla ya kukamilisha matangazo haya.