Ifuatayo ni marudio ya kipindi cha Kwa Undani kutoka yani idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi habari zilizogonga vichwa vya habari na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. E, jina langu ni bmj mri. E, katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ya wasiwasi inayoendelea kutanda hapa Marekani kufuatia hasia zilizosababishwa kwa namna moja au nyingine na mauaji ya wa Wamarekani weusi pamoja pia na ziara anayoifanya rais wa Marekani Donald Trump katika mji wa Kenosha, jimbo la Wisconsin hii leo, ambayo imezua utata. Katika sehemu ya pili, tutamulika kukamatwa kwa Paul Rusesabagina wa Rwanda, ambaye anashikiliwa na vyombo vya usalama nchini humo kwa tuhuma za kuhusika katika vitendo vya kigaidi. Msikilizaji, kama ambavyo tumekuwa tukiripoti katika baadhi ya taarifa zetu ni kwamba hii leo rais wa Marekani Donald Trump anazuru mji wa Kenosha ulio kwenye jimbo la Wisconsin katika taifa hili la Marekani, ambao umekumbwa na ghasia kwa siku kadhaa sasa kufuatia tukio la afisa wa polisi kumpiga risasi mara saba Mmarekani mweusi kwa jina la Jacob Blake. Ikulu hapa Washington DC imetangaza kwamba Rais Trump anapanga kukutana na maafisa wa kulinda usalama katika mji huo na pia kujionea hali ilivyo baada ya maandamano na ghasia ambazo zimekuwa gumzo la wengi kote nchini. Ziara hiyo ya Rais Trump inajiri licha ya shinikizo kutoka kwa baadhi ya viongozi pamoja na maafisa wa jimbo hilo la Wisconsin wakimtaka iahirishe au asiifanye kabisa, kwa hofu kwamba huenda kuwepo kwake katika mji huo kukachochea hali ya taharuki na hasia hata zaidi. Akizungumza White House hapa mjini Washington na jana Jumatatu, Rais Trump alisisitiza kwamba kuna umuhimu wa kufanya ziara hiyo, na hapa utamsikia alipoulizwa kama anakubaliana na wale wanaosema kwamba ziara yake hiyo huenda ikachochea hali ya taharuki. And it could increase, uh, love and respect for our country. Anasema ziara yangu pia inaweza kuongeza ari na shauku na inaweza pia kuongeza mapenzi na heshima kwa nchi yetu. You know, na hii ndio sababu uh, ninaenda kwa sababu wamefanya kazi nzuri sana. Haya yote ni licha ya pingamizi kutoka kwa viongozi mbalimbali kama mbali nilivyotaja, kwa mfano gavana wa jimbo hilo Tony Evers, ambaye alimwandikia barua Rais Trump, alimweleza kwamba ana wasiwasi mkubwa kuwa huu sio wakati mwafaka wa kuzuru mji huo Nina wasiwasi kwamba ziara yako hapa itakuwa kizingiti kwa mchakato wa uponyaji na kichocheo cha mgawanyiko zaidi, ilisema sehemu ya barua ya gavana huyo. Vilevile, meya wa mji wa Kenosha John Antaramian alieleza wasiwasi kama huo kuhusu ziara hiyo ya Rais Trump ili kukupa tathmini kamili, msikilizaji, maandamano na ghasia zimeendelea kushuhudiwa katika mji huo wa Kenosha tangu kupigwa risasi kwa Blake tarehe ishirini na tatu mwezi uliopita, ambako kulifuatiwa na kisa kingine ambapo kijana wa kiume mwenye umri wa miaka kumi na saba alishutumiwa kuwapiga risasi na kuwaua waandamanaji wawili na kumjeruhi mwingine mmoja katika mazingira ambayo yameshutumiwa vikali na wanaharakati wa kutetea haki za watu weusi hapa Marekani. Kisa hicho cha kupigwa risasi kwa Blake, ambaye familia imenukuliwa ikisema kwamba amepooza sehemu ya chini ya mwili wake, kimefufua hisia ambazo tayari zilikuwepo kufuatia visa vingine vya awali ambavyo vilichochea maandamano makubwa na ghasia kwenye miji mbalimbali hapa Marekani na hata nje ya nchi. Visa hivyo pia vilipelekea msukumo mkubwa wa kutaka mageuzi katika idara za polisi na vyombo vya usalama kwa jumla. Mfano kifo cha Marekani mweusi George Floyd akiwa mikononi mwa polisi wa asili ya kizungu tarehe ishirini na tano mwezi Mei mwaka huu ambacho kilitokea katika mji wa Minneapolis, jimbo la Minnesota kiliibua gumzo la kitaifa na hata kuongeza hali ya mgawanyiko wa kisiasa, huku mirengo mikuu ya kisiasa hapa Marekani ikiwa na mapendekezo yanayokinzana kuhusu jinsi ya kukabiliana na ubaguzi wa rangi uliokithiri. Ziara ya Rais Trump hii leo inajiri huku shutuma zikiendelea dhidi yake kwamba hajalaani vilivyo utumiaji nguvu wa polisi kupita kiasi, hususan dhidi ya wa Wamarekani weusi. Trump pia anashutumiwa kwamba anataka kutumia mgawanyiko uliojitokeza kwa manufaa ya kisiasa kuelekea kwa uchaguzi wa tarehe tatu mwezi Novemba, huku mpinzani wake, makamu wa rais wa zamani, Joe Biden akisema kwamba rais huyo ataigawanya Marekani hata zaidi na kuongeza hali ya taharuki. Trump na wafuasi wake, hata hivyo, wamekanusha kabisa shutuma hizo na kusema kwamba utawala wake ni wa kufuata sheria na mpangilio. Trump anawashutumu viongozi wa kisiasa ambao anasema ndio wanaongoza miji ambayo imekumbwa na hasia za mara kwa mara ikiwa ni pamoja na mji kama Portland katika jimbo la Oregon, miji kama vile New York, Atlanta na Minneapolis. Ili kupata tathmini ya kina zaidi, nimezungumza na mchambuzi wa siasa za hapa Marekani, Profesa David Monda akiwa mjini New York na nimeanza kwa kumuuliza ni kwa nini ziara ya Rais Trump katika mji wa Kenosha imeibua hisia kali kutoka kwa baadhi ya wa Wamarekani. Uh, imezua hisia tofauti tofauti kwa nyadhifa au sehemu tatu. La kwanza ni kwamba babake, eh, Jacob Blake senior. Yaani baba yake yule kijana aliyepigwa eh, risasi na polisi mara saba, amesema ya kwamba hangependa bwana Trump kuja Kenosha. Maanaake anasema ata, Trump atakuwa akicheza karata za kisiasa. La pili ni kwamba bwana Trump ana hofu ya kwamba huenda eh, Jacob Blake sr Uh, naye awe na wakili wake Bwana Blake. Kwa hivyo pia kuna masuala ya kisheria, na la tatu pia gavana na meya wa gavana wa Wisconsin na pia meya wa mji wa Kenosha wanahofu kwamba Trump akija, huenda michafuko hii tuliyoishuhudia, uh, huenda ikazidi na kuwa mikubwa zaidi. Baada ya yote hayo kuzungumzwa, rais Trump ameendelea na kufanya ziara hiyo. Je, naye Trump ni nini ambacho anaeleza kwamba atakifanikisha kwa ziara yake hii? E, nafikiria vile anavyofikiria ni kusema kwamba huu ni mtindo wake wa kisiasa. Akiambiwa asifanye, naye anazidi kulifanya akiambiwe apunguze makali, naye ndiposa anaendelea kuongeza makali. Akiambia apunguze lugha yake chafu, anaongezea na ile lugha yake chafu. Yeye anaonelea ya kwamba lazima aongeze makali ya kisiasa, manake anaona jimbo la Wisconsin eh, ni jimbo muhimu sana, na lazima aonekane kana kwamba yeye anachapa kazi na kuchapa siasa kule, hata ingawa wapinzani wake wangependa angalau asije mji wa Wisconsin, manake eh, vurugu huenda zikazidi atakapowasili. Pia kuna suala kubwa hapo kuhusu Oh, yale machafuko ambayo yameshuhudiwa katika miji mingine pia kule Portland, eh, katika jimbo la Oregon. Na kabla ya hapo, utakumbuka eh, pia kule uh, kule Minneapolis, eh, jimbo la Minnesota. Kabla ya hapo ama baada ya hapo, pia kulikuwa kule eh, katika jimbo la Washington State na kwingineko ambako kumekuwa na rapsha rapsha za hapa na pale. E, je, picha kubwa hapa ni nini hasa? ukiangalia E, e, kisiasa picha kubwa hapa ni kwamba wanaharakati wa hili vuguvugu la Black Lives Matter wanajaribu kuashiria ya kwamba lazima kuwe na falsafa mpya wakita, wa kitaifa wengi wa walio wengi hapa weupe wanasema ya kwamba watu weupe wakinyamaza na wenzao weusi wa latino wakiwa wanawawa huu ni unyama, na nafikiria wanajaribu pia kudokeza na kuongezea motisha jambo hili la haki za kibinadamu na haki za kijamii sio tu kwa weusi, lakini kwa wamarekani wote. Wanaangazia kwamba lazima jambo hili la haki za kibinadamu na unyama wa polisi uangaziwe kwa mdahalo wa kisiasa, na atakayeshinda uchaguzi ujao, ujao, lazima atilie maanani jambo hili na kuongezea mambo ya COVID na pia uchumi, lakini mambo haya ya unyama wa polisi, haki za kibinadamu lazima zitiliwe maanani, na yote haya kama ulivyosema, ni ne ni mchakato ni kati ya mchakato wa siasa kuelekea kwa uchaguzi wa mwaka elfu mbili mwaka, mwaka huu wa elfu mbili na ishirini mwezi Novemba. Eh, tu, tuangazie eh, upande wa wademokrat wakiongozwa na aliyekuwa makamu wa rais Joe Biden, nao wanaliangaliaji suala hili la machafuko na vilevile vile, eh, mageuzi ambayo wanataka katika jeshi au katika idara za polisi. Nafikiria uh, upande wa uh, bwana Joe Biden na Kamala Harris ni kwamba ni kweli wanakubaliana na wanaharakati wa Black Lives Matter na vuguvugu vugu, uh, hizi za haki za kijamii uh, lakini pia kwa upande mwingine, wana hofu ya kwamba hizi ghasia za vuguvugu vugu, uh, maandamano na mabishano kati ya waandamanaji na polisi zikiendelea zitaleta hofu kwa wapiga kura, hususan kwa haya majimbo muhimu kama Wisconsin, kama Michigan, kama Pennsylvania, uh, ya kwamba we, uh, uh, hivi vita na michafuku kati ya waandamanaji na polisi vikiendelea vitaumiza wapigaji kura wengi ambao watahofia ya kwamba wakimpigia bwana Biden kura hawezi kudhibiti hali hii. Naye bwana Trump kwa kupiga debe siasa zake amesema yeye ndiye anaweza, uh, kumenyana na hao waandamanaji wasije kuchoma maduka na kuendeleza vita na vurugu kati yao na polisi. Kwa hivyo kuna hili chenga la kisiasa upande wa bwana Biden anajaribu kuonyesha kwamba yeye anakubaliana na waandamanaji, lakini pia ameshutumu eh, wale ambao wanavurugana na polisi na kuchoma, kuchoma mabiashara. Naye upande wa bwana Trump anajaribu kuwaonyesha hawa waandamanaji ni wasosalisti, ni wakomunisti, ni watu ambao hawana haja na haki za kijamii wao ni kujaribu kuleta michafuko na kuzua balaa kila kukicha kwenye miji tofauti hapa Marekani. Tumalizie na suala hili ambalo pia limeibua utata la uh, Rais Trump au uh, tuseme utawala wake eh, kutaka kila mara kuwapeleka maafisa wa usalama wengine wakiwa ni maafisa maalum wa, wale wa, wa usalama wa, wa serikali kuu katika miji ambayo kumetokea uh, vurugu kama hizi. Je, hili nalo linachukuliwaje? Kwa pande zote mbili, kwa wapinzani wa bwana Trump, ni kana kwamba wanasema anazidi ile nguvu inayohitajika, analeta Uh, hawa polisi wenye ujuzi wa hali ya juu ule wa vita, kama kule Syria kule, kuna vita na michafuko na nchi zilizosambaratika. Na weko, wakosoaji wengi wa rais wanasema hii ni kazi ya polisi wa kawaida, maanake ni kana kwamba analeta jeshi na akiendeleza kuleta uh, hawa polisi au uh, vikosi vyenye vipawa maalum anaongezea ile dhana ya kwamba eh, vita lazima zipatanishwe tena na vita, na anaongeza ile motisha ya waandamanaji, na huenda tena maafa yakaendelea na vuguvugu vugu, na vurugu na, na vita kati ya polisi na waandamanaji vikaendelea kuwa mbaya zaidi. Kwa sekunde chache eh, Profesa, uh, suala ambalo pia limeibuka uh, hao ambao wanaingia na kukaa kama wanawasaidia polisi, na wengi wao wanasemekana ni wafuasi wa Rais Trump uh, ikikumbukwa kwamba kuna kijana wa miaka kumi na saba ambaye aliwapiga risasi waandamanaji wawili, kumuumiza kwa kweli mtu mwingine. Na pia hilo limezua uh, limeibua hisia mseto kwa pande zote mbili ili linazungumzwaje? Tusahau ya kwamba yule kijana wa miaka kumi na saba, Kyle Rittenhouse, la kwanza, yeye ni ni kijana mweupe. La pili, alikuwa na bunduki au risasi zile kali. Hapa Marekani tuna kipengele, uh, kipengele cha pili ambacho kinahalalisha raia kuwa na uh, na risasi au bastola zile kali, kwa hivyo kuna hii hofu ya kwamba vuguvugu uh, vugu hizi za Black Lives Matter zikiendelea, hususan kwa majimbo ambapo wazungu wa au weupe ni wengi, huenda uh, raia ambao wengi wao wana uh, silaha hizi wakajichukulia sheria mkononi na isiwe nafsi ya polisi kuweza kuleta utiliwaji wa sheria i, itaenda kwa hivi vikundi vya kibinafsi na pia, la pili, kuna hii hali ya weusi wakizozana uh, waki na weupe. Huyu kijana Kyle Rittenhouse alikuwa kijana mweupe, na huyu Jacob Blake ni kijana mweusi. Yule polisi alimpiga risasi Jacob Blake, Rusten Sheskey, pia ni mweupe. Kwa hivyo pia kuna ile dhana Uh, sio tu ya haki za kibinadamu lakini ile dhana ya ubaguzi wa rangi, ya kwamba bwana Trump amempendelea huyo Kyle Rittenhouse, alimuunga mkono, lakini hana ile moyo wa, uh, wa, wa, wa kuweza kumtetea huyu Jacob Blake, kwamba amekataa kukutana na familia yao, na wengi wanaangazia wana kusema hili ni jambo la kisiasa kwa upande wa bwana Donald Trump. Shukran sana Profesa Monda kwa kuzungumza na kwa undani leo. Asante, uh, sana. Kila wakati bwana BMJ Muridhi mimi nipo hapa. Profesa David Monda ni mhadiri wa chuo kikuu katika jimbo la New York. Alizungumza, uh, nasi mapema kidogo na taarifa za hivi punde zinaeleza kwamba Rais Donald Trump tayari amewasili katika mji wa Kenosha na anaendelea kukutana na maafisa wa usalama na tutawaletea mengi zaidi kuhusu ziara hiyo katika taarifa zetu za baadaye. Tukirejea msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu msikilizaji, katika sehemu ya pili ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo hii leo katika sehemu hii tunamulika kukamatwa kwa Paul Rusesabagina wa nchini Rwanda, ambaye anashikiliwa na vyombo vya usalama nchini humo kwa tuhuma za kuhusika katika vitendo vya kigaidi. Maelezo mafupi, msikilizaji, ni kwamba Paul Rusesabagina ambaye alisifiwa sana katika filamu ya Hotel Rwanda kutokana na jukumu lake la kuokoa watu wakati wa mauaji hala ya halaiki ya mwaka 1994 katika nchi hiyo ya Rwanda, amezuiliwa katika taifa hilo kutokana na tuhuma za kigaidi. Rusesabagina, imesemekana amekamatwa akiwa katika nchi ya nje na anatuhumiwa kuongoza na kuhifadhi makundi ya kigaidi ya kieneo. Rusesabagina mwenye umri wa miaka 66 aliwahi kutunukiwa tuzo ya uhuru ya rais hapa Marekani, na pia amepawa tuzo nyingine nyingi hususani za haki za binadamu. Japo hajasema chochote tangu kukamatwa kwake, amekuwa mkosoaji mkubwa wa serikali ya Rwanda kwa muda mrefu. Mwaka wa 2011 alituhumiwa kufadhili uasi dhidi ya serikali ya Rwanda Wakati huo, kama ilivyo sasa, ikiongozwa na Rais Paul Kagame. Ingawa hakuna mashtaka yalofunguliwa dhidi yake wakati huo, alikanusha tuhuma dhidi yake akisema kwamba ilikuwa tu ni kampeni ya kumchafulia jina lake. Filamu ya Hotel Rwanda ilizinduliwa mwaka elfu mbili na nne inaeleza namna Rusesabagina ambaye ni Muhutu aliyemuoa mke Mututsi alivyotumia ushawishi wake pamoja na hongo kuokoa zaidi ya watu elfu moja na mia mbili kutoka mikononi mwa jeshi wakati wakichukua hifadhi katika hoteli ya Mil Collins katika jiji la Kigali nchini Rwanda. Baada ya filamu hiyo kutolewa, ndio Rusesabagina alitunukiwa medali ya rais wa Marekani ya uhuru, huo ukiwa ni mwaka 2005 wakati huo rais akiwa ni Rais George Bush. Lakini kule nyumbani alishutumiwa kwamba alihusika katika kuongoza hali ya mauaji baada ya kundi la manusura wa mauaji ya kimbari katika nchi ya Rwanda kuibuka, kundi hilo likisema kwamba yaliyosemwa kumuhusu Rusesabagina hayakuwa ya kweli na kwamba yeye pia alivunja sheria kwa njia moja au nyingine. Mwaka wa elfu mbili kumi na moja, Rusesabagina pia alishutumiwa kwamba alikuwa ameyadhamini makundi ya ugaidi yenye silaha na itikadi kali. Kwa sasa Rusesabagina ni naibu kiongozi wa muungano wa vyama vya kisiasa ambavyo kwa muda mrefu vimekuwa vikipinga serikali ya rais Paul Kagame, na ni muungano ambao unaendesha harakati zake mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Hapo jana, Rusesabagina alifikishwa mbele ya waandishi wa habari na maafisa wa upelelezi wa serikali ya Rwanda wakiandamana na maafisa wengine wa usalama. Na maafisa hao wakaeleza kwamba alikamatwa kwa ushirikiano wa kimataifa na kwamba anakabiliwa na mashtaka kadhaa ikiwa ni pamoja na ugaidi, utekaji, kuchoma moto mali na mauaji na kwamba alitekeleza uhalifu huo dhidi ya Wanyarwanda ambao hawakuwa na silaha, akitaja mashambulizi yaliyotekelezwa katika wilaya ya Nyaruguru mnamo mwezi Juni mwaka 2018 na, na baadaye wilaya ya Nyamagabe mwezi Disemba mwaka huo huo. Na serikali ya Rwanda inaendelea kutoa onyo kali kwa wale ambao inasema wanashukiwa kuua au kufanya ugaidi dhidi ya Wanyarwanda na ambao inasema wanapanga na kudhamini kwa pesa ugaidi dhidi ya Wanyarwanda, ikieleza kwamba watakabiliwa vikali kisheria. Nimezungumza na mwandishi wetu wa mjini Kigali, Rwanda, Silvanus Karemera, na nimeanza kwa kumuuliza ni nini kipya kufuatia kukamatwa kwa Paul Rusesa Bagina. Uh, kimsingi mridhi, hakuna kitu kipya. Kitu ambacho watu wanaendelea kujiuliza na ambacho bado hatujapata jawabu lake ni wapi alikamatwa, alikuja kwa namna gani hadi Rwanda, alikuwa katika nchi gani? Kwa sababu huyu ni mtu ambaye uh, makazi yake yalikuwa ni Ubeligiji na alikuwa na uraia wa Ubeligiji, lakini alikuwa anapenda kwenda Marekani mara zote, yani alikuwa anafanya safari za hapa napale, na pale kati ya Ubeligiji na Marekani. Uh, sasa uh, ghafla tukaona jana wanamwonyesha kwa waandishi wa habari lakini hatukujua, tulivyojaribu kudodosa, hawajatueleza alikamatwa wapi, alikuja kwa njia gani hadi Rwanda, nani alimkamata kutoka nchi gani. Ni vitu ambavyo vinaendelea kuwa tetesi hapa, hapa na pale, kila ukimkuta mtu hapa Kigali anazungumzia hilo. Kwa hivyo mpaka sasa hivi hatujajua kinachoendelea, isipokuwa wananchi katika eneo moja la kusini mwa Rwanda, eneo moja linajulikana kama Nyarimata ambako kundi lake la MRCD pamoja na uh, tawi lake la kijeshi la FLN walifanya mashambulizi mwaka elfu mbili na kumi na nane na mwaka jana elfu mbili na kumi na tisa na wakaua baadhi ya wananchi na kuwateka nyara wengine. Hao wananchi ndio wamekuwa na wame wameonyesha wame, um, um, shangwe walivyosikia kwamba wamekamatwa, na hata leo walikuwa wanapiga simu uh, walikuwa wanazungumza kwamba wanafurahia ukamatwa kwake. Kidogo katika eneo hilo ndio kumekuwepo na shangwe shangwe za hapa na pale lakini hakuna kitu ambacho si cha kawaida kinachosubiriwa. Ni yeye ku, kutolewa kwenye ofisi ya uh, shirika la upelelezi hapa Rwanda na kupelewa katika katika ofisi ya mwendesha mashtaka mkuu, ambapo sasa kesi yake itafikishwa na, lakini hatujui hilo litafanyika wakati gani, ijapokuwa sheria inaruhusu kwamba inawezekana kufanyika kati ya siku ya kwanza ilivyokamatwa mpaka mnamo siku tisini Yani mara yake miezi mitatu. Kwa hivyo tunasubiria kimsingi. Shukran sana mwenzangu Silvanus Karemera, ukiwa hapo Kigali, Rwanda, kwa maelezo hayo. Msikilizaji, kwa hayo kutoka kwake Karemera, naona muda hapa unatupa kisogo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo ya Kwa Undani, msimamizi amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi ni Aida Isa, jina langu ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja timu nzima ya Kwa Undani kutoka hapa jiji kuu la Marekani, tunakutakia usiku mwema. E, tutaonana tena hapo kesho panapo majaliwa. Mara baada ya kusikiliza marudio ya kipindi cha kwa undani, hivi sasa sikiliza burudani ya muziki. Eguru mm, yeah. Uh, wanje