Information. Ni saa tatu kamili jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa nane kamili mchana. Hizi ni habari kuu za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Takriban wapiganaji mia moja waliojihami kwa silaha nzito nzito wameingia katika mji wa Bunia mashariki mwa Jamhuri ya Demokrasia ya Kongo wakiwa wanasindikizwa na polisi. Kuingia mjini kunaripotiwa kuwa hatua ya kuonyesha nguvu zao na kwamba hawaridhishwi na namna mchakato wa kutafuta amani unavyoendeshwa. Wapiganaji hao kutoka kundi la Kodeko walikuwa wamevalia utepe kwenye vichwa vyao ili kujitambulisha kwa urahisi. Walizingira gereza la Bunya na kutaka wenzao waliokamatwa kuachiliwa huru. Haijabainika sababu zilizopelekea maafisa wa usalama kutozuia kundi hilo la wapiganaji linaloshutumiwa na, na Umoja wa Mataifa kwa mauaji kuingia mjini humo. Hakuna mashambulizi yameripotiwa. Watu waliokuwa wamejihami kwa bunduki wameua watu 22 katika jimbo la Nijeri nchini Nigeria. Idadi kubwa yaliouao wanatoka wow, katika vikundi vya watu vilivyoundwa kwa ajili ya kuimarisha usalama na maafisa wa polisi. Jimbo hilo limekuwa likishuhudia mashambulizi ya kila mara kutoka kwa makundi ya wahalifu. Mratibu wa maswala ya usalama katika jimbo hilo la Nijeri, Kanali Kabiru Muhammad Maikundi, amesema kwamba makundi ya wapiganaji yamekuwa yakipanga kuwateka nyara wakazi wa sehemu hiyo. Jimbo la Nijeri ni mojawapo ya majimbo kadhaa katikati na kaskazini mwa Nijeria ambapo makundi yenye silaha hushambulia mara kadhaa na kuua watu kuteka nyara kwa lengo la kutafuta fidia na kuiba mali. Shirika la Afya Duniani limesema kwamba nchi za Afrika zitapewa dozi milioni 220 za chanjo ya virusi vya korona punde tu chanjo hiyo itakapoidhinishwa. Chanjo ya kwanza itatolewa kwa wafanyakazi walio mstari wa mbele kupambana na janga la korona, kulingana na afisa wa mipango ya shirika la afya duniani Afrika Richard Mihigo. Utoaji wa chanjo hiyo utazingatia idadi ya watu katika kila nchi. Mihigo amesema kwamba nchi hamsini na nne zimeeleza nia ya kutaka chanjo dhidi ya virusi vya korona. Afrika ina jumla ya watu bilioni moja nukta tatu. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametaka vituo vyote vya kuwazuia wakimbizi na wahamiaji nchini Libya kufungwa. Guterres ameshutumu kile amekitaja kama ukandamizaji wa haki za kibinadamu katika vituo hivyo. Kulingana na katibu mkuu, zaidi ya watu 2700 wamezuiliwa katika vituo hivyo kote Libya na kwamba asilimia 22 kati yao ni watoto. Makundi ya kutetea haki za kibinadamu yamekosoa hatua ya maafisa kuwakamata na kuwarejesha nchini Libya wahamiaji wanaopatikana kuelekea Ulaya kupitia bahari ya Mediterania. Unasikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump amekanusha taarifa kwamba aliongea vibaya kuhusu wanajeshi wa Marekani waliokufa wakiwa vitani na kuzikwa Ulaya. Taarifa zinadai kwamba Trump alikataa kutembelea makaburi ya wanajeshi hao wakati wa ziara yake nchini Ufaransa kwa sababu alionelea kwamba hatua ya kutembelea makaburi hayo haikuwa na umuhimu wowote. Jarida la The Atlantic limeripoti kwamba Trump, Mrepublican anayegombea mhula wa pili madarakani, aliwataja wanajeshi hao waliozikwa katika kaburi la Marekani karibu na mji wa Paris kuwa watu walioshindwa na kwamba alikataa kutembelea makaburi yao mwaka elfu mbili kumi na nane kwa sababu kulikuwa na mvua ambayo ingeharibu nywele zake. Trump ametaja habari hiyo kuwa ya uongo na kwamba hakutembelea makaburi hayo kwa sababu hali ya hewa ilikuwa mbaya na ilizuia helikopta yake kupaa. Amedai kwamba alitaka sana kwenda katika makaburi hayo, lakini walinzi wake walimzuia. Waokoaji nchini Lebanon wanaendelea kutafuta manusura chini ya vifusi vya nyumba baada ya kuripotiwa uwezekano wa watu kuwa chini ya mabaki hayo ya nyumba mwezi mmoja baada ya mlipuko mkubwa kuuharibu mji wa Beirut, kundi la wafanyakazi limeendelea kuondoa mabaki ya jengo lililoporomoka baada ya wafanyakazi waokoaji kusema kwamba wametambua ishara ya kuwepo watu walio hai chini ya vifusi hivyo. Nakomea hapo kwa sasa na kumkaribisha BMJ Muridhi na kipindi cha kwa undani. Uwe na usiku mtulivu. hii ni kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc kwa undani ni kipindi ambacho huangazia kwa undani zaidi ripoti zinazogonga vichwa vya habari tukipekua pekua na kukupa maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Katika sehemu ya kwanza ya kipindi hiki tutaangazia hali ya usalama mashariki mwa DRC kufuatia uvamizi uliofanywa na waasi wa kundi la CODECO kwenye jela kuu ya mji wa Bunia, jimbo la Ituri, asubuhi ya ya leo. Katika sehemu ya pili tutamulika maadhimisho ya miaka kumi tangu kuzinduliwa kwa katiba ya Kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi, tukitathmini kwa kina kama katiba hiyo imesaidia kuimarisha hali ya maisha ya Wakenya kama ilivyokusudiwa au la. Ni kwa undani. Jina langu ni BMJ Mrithi. Kama nilivyokueleza, tuanzie Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Asubuhi na mapema hii leo, dazeni za waasi wenye silaha nzito kutoka kundi la CODECO ko, wameingia katika mji wa Bunia ambao ndio mji mkuu wa mkoa wa Ituri na kwenda hadi kwenye jela kuu ya mji huo na kuizingira, wakiwataka wenzao waliokamatwa na kushikiliwa humo kuachiliwa huru, kwa mujibu wa wakazi wa mji huo, ambao kwa muda mrefu umekuwa ukishuhudia mashambulizi kutoka kwa makundi mbalimbali mbali ya waasi. Tukio hilo la leo si la kawaida hata kidogo, na baadhi ambao wamehojiwa na mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Oster Malivika, wanahoji inakuwaje kwamba waasi wanaingia wazi wazi wazi bila kuogopa na sio tu katika mji ambao unalindwa na maafisa wa serikali, bali pia kwa gereza ambako kunatarajiwa kuwa na ulinzi mkali. Na kabla ya kujiunga na mwenzetu Waster Malivika ambaye ya anafuatilia yaliyojiri katika eneo la tukio, hebu nikupe historia fupi kuhusu kundi hili la waasi la Codeco ni kundi ambalo limekuwa likigonga vichwa vya habari kwa muda mrefu kutokana na vitendo vya mashambulizi, hususani katika jimbo la Ituri, na ni moja ya makundi zaidi ya ishirini ya waasi ambayo yamekuwa yakizua hali ya wasiwasi na vurugu na sintofahamu katika eneo la mashariki mwa DRC kwa miongo kadhaa sasa, kuanzia miaka ya tisini hivi wanachama wake ambao wengi ni wapiganaji wanaoishi misituni wamekuwa wakiogopewa sana kwa sababu ya ukatili wao wanaoutekeleza, hususan wanapovamia wanavijiji, kuwabaka wanawake na wasichana, na kwa jumla kusababisha hali ya taharuki mara kwa mara. Baadhi ya wanachama wa kundi hilo wameuawa na maafisa wa jeshi la kitaifa, lakini kila hilo linapotokea wanakusanyika tena na kutekeleza mashambulizi na ukatili hata zaidi. Katika kisa cha hivi karibuni kabisa, baadhi ya wanachama wake walikamatwa na walisemekana kushikiliwa kwenye jela la mji mkuu wa jimbo la Ituri Bunia, na hicho, kwa mujibu wa mashahidi, ndicho kiini cha uvamizi wa leo wa gereza hilo. Ili kufahamu zaidi kuhusu tukio la leo, sasa tujiunge na mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Auster Malivika, kama nilivyokuahidi msikilizaji ambaye anaendelea kufuatilia matukio kwenye mji huo wa Bunia. Malivika, ingawa nimegusia hali ilivyokuwa mapema leo, hebu tuwapeleke wasikilizaji wetu taratibu. Tuanzie asubuhi na mapema hii leo, ambapo waasi waliojihami walionekana wakitembea kwenye barabara za mji wa Bunia, wa Bunia bila wasiwasi wowote wakielekea kwenye jela kuu, ilikuwaje? Asante sana BMG, kile ambacho kimetokea katika mji wa Bunia ni kuonekana kwa waasi wenye silaha na wengine wakiwa na mapanga wengine mabango na hata wengine wakivaa vitambaa mweupe kwenye kichwa zao, na masaa machache ndio sasa tukaambiwa kwamba ni waasi wa kundi la Kodeco ambao walitoka porini hadi mjini na kwenda wakazingira gereza kuu ya mji wa Bunia. Na utafahamu mji wa Bunia ni mji mkuu wa mkoa wa, wa Ituri Ituri inapakana sehemu moja na Uganda kupitia ziwa la Albert na sehemu nyingine na nchi ya uh, Sudani Kusini na vilevile vile inapakana na sehemu nyingine na mkoa wa Kivu ya Kaskazini. Na hasa ni nini ambacho kiliwafanya watake kuvamia gereza ambalo si jambo la kawaida? Kile ambacho kimewapelekea kutaka kuvamia gereza, nizungumza na mmoja wao ambaye hakutaka rekodi, wakasema kwamba kuna baadhi ya makamanda wao na hata wapiganaji wao ambao wanazuiliwa katika hiyo gereza kuu ya mji wa Bunia. Anasema kwamba miongoni mwao ni wale ambao waliokuwa wakikamatwa na jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wakati walikuwa wakipigana katika wilaya ya Mahagi, ambako watu wengi wamekimbia wakiogopa yale mapigano ambayo yamefanya zaidi ya miezi sita sasa katika mkoa wa, wa, wa Ituri. Na wenyewe walifika saa kumi na mbili hadi hii saa sita za mchana walikuwa wanakaa hapo, lakini bahati nzuri ni kwamba viongozi uh, wa jeshi walilinda utaratibu na vilevile wakaanza kuzungumza na makamanda wa hao waasi, na wakati ambapo tunazungumza ni kwamba wenyewe wamepata suluhisho, wameafikiana na waasi wenyewe wameondoka katika mji wa Bunia na kurudi katika sehemu ambako walitoka. Na hata wenyewe wa wengine wamerudi wakitumia pikipiki na wengine wakitumia magari, na hata taarifa zinasema kwamba wamepewa chakula, ndio imesababisha hao waasi kuondoka katika mji wa Bunia, ambako watu walikuwa wamekuwa katika hali ya wasi wasiwasi kubwa uh, kutokana na uwepo wa waasi hao. nilizungumza na wananchi ambao walikuwa pembeni ya gereza kuu ya Bunia, ambao walikuwa karibu nao, na wakasema hivi Ko <coughs> tuko hapa kwa prison centrale, tuko hapa kwa prison centrale, na polisi iko kando, iko kwa habari, wanasema wanatafuta ndio viko na maroketi viko na manani kumikoma banasema viko na dawa tosha benjavo bengine benye balifungwa kunani balifungwa ku ku prison bali bafungwa kuprison ndio banataka babalibere kubarabara ya prison central na population mbele habo. Lakini hata hivi, mbali na hao wananchi, nimezungumza naye Jabo Skolalo akiwa ni kiongozi wa mashirika ya kiraia katika mkoa wa Ituri ambaye anasema kwamba wameshangazwa hatua hii na kuomba kwamba serikali iweze kuwajibika kwa sisi hiyo. Kitendo imefezelesha zaidi government ya Congo, kwani katika tauni ya Bunya kuna waongozi ya jeshi askari, kuna waongozi ya jeshi polisi, kuna waongozi ya serikali lakini, kwa namna gani ha hawa watu wanaweza ku, ku, kufanya mwendo tangu Yambi ama Kindya mpaka kufika Kuioata, maanake ni, ni ni wapata kilometa tatu kama ine wametembea na miguu bila shaka, tuna msikia anavyoeleza hapo. Lakini malivika kwa yule ambaye msikilizaji ambaye anashangaa ni vipi ambavyo waasi wanaweza kuja na kuingia kwa gereza, hebu e, tueleze kwa kifupi ni hali hali ipoje, kwamba wameingia tu na hakuna hata maafisa wa usalama ambao wamewadhibiti ama kujaribu kuwadhibiti? <laughs> Ni kwamba hata BMG unavyoshangaa na hata wakongomani wote sasa hivi wanashangaa inakuwaje, mji mkuu wa mkoa ambako kuna gavana, kuna makamanda wa jeshi, wasi tu wanakuja, wanatembea mjini, na bahati mbayo wanatembea katika barabara kuu muhimu ya mji wa Bunia mpaka wakaenda hadi kwenye gereza kuu bila hata kutishwa. Japokuwa ukiona hata vijana wa Lucha tu wakiandamana kama meta moja hivi wanapigwa risasi na polisi, lakini hao hawa, hawakuguswa mpaka wakafika kwenye gereza. Kwenye gereza wanakaa. Lakini utafiti wangu, nilijaribu kuuliza kwa nini walichukua hatua hiyo. Alafu viongozi wengine wakasema, kwamba ambao hawakutaka jina lao litajwe, wakasema kwamba walichukua hatua wa hiyo kwa sababu katika mji wa Bunia kuna maelfu ya wakimbizi ya wananchi ambao wanaohama no, makazi yao kutokana na vita, wako karibu na hiyo gereza, na wengine wako karibu na hospitali katikati ya mji wa Bunia. Na vile kuna watu wengi na ilikuwa ni saa za mchana, waliona pengine wakiwazuia hao waasi, kukiwa purukushani ku watu wengi wangefariki dunia na vilevile vile pengine kungekuwa mapigano, kuna vijana ambao vilevile nao wangeweza kuchukua silaha, alafu serikali ishindwe kudhibiti hali ya mambo. Ndio sababu waliamrisha polisi na hata jeshi la Kongo kuwanyamaza hao waasi. Baadaye sasa serikali ikatumia diplomasia na diplomasia ndio imesababisha watu hawa hawafariki dunia, mahakutokee purukushani. Wananchi walikuwa pembeni, walijaribu kutupa mawe kwa hao waasi. Bahati mbaya a, polisi naye ikarusha risasi ikampiga kijana mmoja ambaye tuna, wakati tunazungumza ni kwamba ameumia kwa risasi, lakini ni, ni risasi kutoka kwa kwa serikali. Waasi hawakupiga risasi, ni wananchi waliokuwa wali wakiomba kwamba serikali wakamate waasi na iwaweke katika gereza, swala ambalo halikuwezekana na wakati kama vile nimetoka kuzungumza, nimezungumza ni, ni sasa hivi na meya wa muji wa Buni, anasema wako katika mkutano wa kiusalama kutazama hali gani watachukua, lakini upande wa waasi wengine wanasema kwamba wako katika mazungumzo na serikali ya Kinjasa kutazama namna kusimamisha mapigano mkoa wa Ituri, lakini tatizo lililopo ni kwamba wengine hawana chakula, wamekuwa katika kambi zao hawana chakula na hata matibabu na kwa mwishowe ni kwamba wale wanaohusika na kuhamasisha makundi ya wa wapiganaji wanasema kwamba hili tukio ambalo limetokea, wanajaribu kulitatua na halitatokea tena, lakini umuhimu ni kuona kwamba Ituri inapata amani na wataendelea kuzungumza na hao Kodeko na makundi mengine ya wasi ili wasalimishe silaha kwa serikali na wajiunge katika mchakato wa ujenzi wa amani, kwa sababu kushikilia silaha inapelekea wananchi kuumia, watu wanakimbia, watu wanafariki dunia, na hata wengine wanakoseswa makaji kama vile na, na nimezungumza ni kwamba sasa hivi kuna makazi ambayo yameota majani, kwa sababu watu wamekimbia, wameacha kwa muda mrefu na umezungumzia hapo kwamba moja ya sababu ambazo walivamia jela hiyo ni kwa sababu walitaka e, wenzao ambao walikuwa wameshikiliwa huko waachiliwe. Sijui kama una taarifa zozote kama kuna wowote wale e, walikuwa n, wameshikiliwa pale, wenzao ambao labda wameachiliwa au wameondoka nao, sijui kama una taarifa zozote. Malivika, kweli nimejaribu kupiga simu upande wote hata kwenye mkuu wa gereza katika mji wa Bunia. Uh, anasema kwamba hakuna mtu yoyote hata mmoja aliyeondoka katika jela hiyo, lakini taarifa nyingine zinasema kuna watu wawili ambao wa kundi hilo ambao wamebebwa wamewapa hawa wapiganaji ndio sababu wameondoka katika mji wa Bunia. Kwa hiyo taarifa kamili official ha hazipo kwa sababu serikali inasema kwamba ha haikuwapa hata mfungwa mmoja. Wameondoka baada ya, ya serikali kuzungumza nao, na mazungumzo yataendelea hata kama wamerudi nje ya mji. Kwa hiyo sasa wataendelea na mazungumzo nao waasi, ili wasalimishe silaha, wengine waingie katika jeshi, wengine waingie katika maisha ya kawaida na wengine warudi tu wafanye kazi zao za, za mkono. Shukran sana mwenzangu hapo, Oster Malivika. Msikilizaji, tukirejea tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani, usiondoke. nam karibu kwa sehemu ya pili ya kipindi cha kwa undani kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ukiwa nami bmj mridhi kama nilivyokuarifu msikilizaji sehemu hii tunaangazia maadhimisho ya miaka kumi tangu kuzinduliwa kwa katiba ya kenya ya mwaka wa elfu mbili na kumi ambapo tunatathmini kwa kina kama katiba hiyo imesaidia kuimarisha hali ya maisha ya wa wakenya kama ilivyokusudiwa au la Tuungane sasa na mwandishi wetu wa Nairobi, Jason Nyakundi, ambaye anaanza kwa kuelezea hali ilivyokuwa kabla ya katiba mpya ya mwaka wa elfu mbili na kumi kuanza kutekelezwa. Kabla ya katiba mpya kuja nchini Kenya, rais alikuwa na mamlaka makubwa na alikuwa akidhibiti nguzo tatu kuu za serikali. Aliwateua na kuwafuta majaji, alikuwa akiamua kalenda ya bunge na angeteua mawaziri, kiwango ambacho angeamua yeye mwenyewe. Wakenya walitaka kuona uwepo wa uhuru kati ya serikali, mahakama na bunge. Wakenya walitaka haki zao zijumuishwe katika katiba, walitaka uwepo wa usawa wa kijinsia na pia ugavi wa mali kwenda kwa kaunti arobaini na saba zilizoundwa. Lakini ni yapi ameshuhudiwa katika kipindi hiki cha miaka kumi? Bobi Mkangi ni wakili wa masuala ya katiba ambaye pia alikuwa mmoja wa wale waliohusika na kuiandika katiba ya Kenya. sababu kubwa ya mwisho ya Wakenya kuona kwamba ni lazima wakamilishe E, mchakato wa kutunga katiba mpya ilikuwa e, yale machafuko yaliyotokea baada ya uchaguzi wa rais wa elfu mbili na saba. Kwa hivyo hii katiba iliangazia mambo mengi ambayo a, wachanganuzi, wakaguzi na tume ambazo zilihusika katika shughuli za maridhiano wakati ule ziliona kwamba ni mambo lazima yafanyika, kama nilivyotaja mambo ya haki za kibinadamu mambo ya mamlaka ya ni separation of powers, ni mambo ambayo yamo katika katiba ya sasa. Ukiangalia eh, kunayo eh, mahakama uh, ya juu zaidi uh, ambayo kwa sasa ndiyo mahakama pia ya ridhaa katika masuala ya uchaguzi wa rais na eh, tumekuwa na chaguzi mbili ambazo ndio zilikuwa na mashindano makali, lakini kwa sababu ya kuwepo kwa uh, kesi e, zimewasilishwa kule, na sio kama wakati ule wa elfu mbili na saba. Wakati ule upande wa upinzani ulikuwa hauna imani na mahakama. Inasemekana kwamba mambo hayo ndio yalichangia pia kuwepo kwa uh, machafuko ya wakati ule. Kwa hivyo kuwepo kwa taasisi e, e, kama kama Supreme Court ambayo uh, kwa sasa ina hadhi bora e, kuliko nyakati za hapo awali wa E, kumesaidia e, kwamba tumeishi kama taifa dola na jamii. Aa, ndio, na changamoto zimekuwepo, lakini hatujafikia kiwango cha kuelekea katika vita za kienyeji kama wakati ule wa elfu mbili na saba. Pili, kunazo se, serikali za kaunti e, kwamba kwa miaka saba sasa zimekuwepo, kumekuwa mabadiliko kupitia kura mara mbili zinawahudumia uh, wananchi uh, na mambo kama hayo e. Tatu, kulikuwa kuwepo na e, sheria e, wezeshi za hii katiba, maanake katiba inavyojua ni nguzo na, na inahitaji nyenzo za, za kurahisisha utekelezaji wake, na hizi nyenzo ni mambo kama sheria, kanuni na sera, na kulikuwa na, na mpango wa, wa kiratiba kwamba miaka mitano ya kwanza sheria fulani ziwepo za kuwezesha hii katiba kutekelezeka na tunaona kwamba nyingi ya hizi sheria ziliweza kupitishwa e, kupitia bunge na na ile tume ambayo ilikuwa ni ya utekelezaji wa katiba yani CIC. Uh, kwa hivyo hayo ndio baadhi ya mambo ambayo anaweza kusema kama taifa kama jamii tumeweza kutekelezesha na kwamba yamefanyika kwa, kwa... kiwango ambacho E, ni cha kuridhisha. Kwa mujibu wa matokeo ya kura ya maoni iliyoendeshwa na kampuni ya InfoTrack kuhusu katiba, Wakenya wana maoni tofauti. Ni asilimia ishirini na tatu ya Wakenya ambao wameridhishwa na jinsi katiba imetekelezwa, huku asilimia sabini na saba wakiwa bado hawajaridhika au hawana haja nayo. Jaji Mkuu nchini Kenya David Maraga hivi majuzi alisema kwamba kwa maoni yake, katiba ya Kenya ni moja ya bora zaidi duniani iwapo tu itatekelezwa. Mwanaharakati Okio ya Mtata yanasema changamoto zimetoka kwa upande wa serikali. Nadhani wakenya wako wa hali nzuri leo kuliko kama angekuwa hali chini ya ile mamlaka. Unajua, katika ile katiba ya zamani mamlaka ilikuwa kwenye serikali na hasa kwa, kwa binafsi kwa, kwa, kwa, kwa rais. Hii katiba ilipindua hayo, ikasema mamlaka iko kwa raya na rais na wafanyakazi wa serikali wote ni watumishi wa raya. Hilo so badiliko la kifilosofia kwangu lilikuwa la muhimu sana, na pia tulipata maagizo ya maadili fulani ambao watu wamejaribu kuchangia, mara nyingi hatujafikia pale, lakini kuna msukumo wa kuelekea pande hizo. Sasa kwa njia nyingi imesaidia jamhuri ya Kenya lakini serikali ndio imejaribu kuihujuma, kama nadhani kama katiba ingetekelezwa kuwa natakana ingekuwa imetupeleka mbali sana, so shida si katiba ya shida, ni wenye wanatakana waitekeleze, ambao wanaipinga, wanaipiga vita. Wakili maarufu nchini Kenya, Hamed Nasir Abdullahi, anaamini kwamba tatizo ni kuwa katiba ya Kenya imeboreka sana, akisema kwamba wanasiasa w kutekeleza kile kinawafaa na kukwepa masuala mengine. Mahakama inadai ufadhili wake haujaambatana na kile walichohaidiwa kwenye katiba. Pia serikali na mahakama hawajapatana tangu mahakama ya juu itupilie mbali matokeo ya uchaguzi wa urais wa mwezi Agosti mwaka elfu mbili na saba kutokana na kasoro zilizokuwepo. Kaunti maskini nazo zimesalia maskini, huku mswada ukiwa bungeni ambao utaziwezesha kupata dola milioni 240 kwa miradi ya maendeleo. Wakili Mkangi anasema kwamba baadhi ya mambo kama haya hayajawaridhisha wa Kenya. Tukiangazia wakati huu, tumepitisha miaka ama tumekamilisha miaka kumi, tunakuta kwamba hizo kero zingalipo. E, kama ni ufisadi, kwamba ufisadi umek kama ilihitaji e. Kunayo sura ya uongozi na uadilifu e, kunayo sheria kunayo tume e, lakini kila kukija wakenya wanaamkia kusikia ama kutizama e, sakata za uh, ufisadi e, katika ngazi ya serikali ya kitaifa na katika e, serikali za kaunti uh, pia. Ukiangalia hali ya maisha, kwa sababu yote tisa kumi ni kwamba katiba ni chombo cha kuboresha maisha ya mwananchi, kwamba haya mambo yote ambayo anataja katika katiba, uh, muundo wa utawala eh, orodha za orodha ya haki za kibinadamu e, muundo wa dola e, na, na, na, na mengine yao yote ni ni seme muundo mbinu wa kuwezesha ama kufikisha huduma kwa wananchi e, na kuweza kuona e, wananchi maisha yao yanaboreshwa. Kwa hivyo ukimuzungumzia Mkenya kwa sasa ukimuuliza Mkenya jinsi anavyohisi kimaisha ubora wa maisha yake ukilinganisha na miaka kumi iliyopita ama apo awali, utakuta kwamba hawajaridhika, kwamba wanasema kwamba uh, gharama ya maisha iko juu, na ni kwa sababu ya eh, sera ama mikakati eh, duni ya, ya, ya, ya, ya serikali ambayo imechangia kwamba wanalipishwa eh, kodi ya hali ya juu haki zao zinaminywa, hata ukiangalia mambo kama fanya tu maandamano, na ni haki ambayo imo katika katiba, unapigwa vitoa e, machozi na mambo kama hayo. Yangali yanaendelea miaka kumi e, tangu hii katiba kama ulivyosema inasifika kuwa bora zaidi, mojawapo ile bora zaidi ulimwenguni, lakini hivi leo huwezi kufanya maandamano. Uh, tathmini yangu ni kwamba na kupitia e, yale ambayo nayaona na nayasikia na, hasa kutoka wananchi wenyewe ni kwamba maisha yao hayamo, e, katika ngazi kiwango ambacho walikuwa na dhamiria e, miaka kutoka miaka kumi iliyopita. Kwa hivyo ni kusema kwamba hawajaridhika na, na, na, na utekelezaji wa katiba huku suala la BBI likiendelea kupigiwa debe. Kura ya maoni inaonyesha kwamba asilimia 60 ya Wakenya hawaungi mkono marekebisho yoyote ya katiba na badala yake wanataka katiba walioipiga kura mwaka elfu mbili na kumi iheshimiwe. Baadhi wana haya, baadhi wana haya ya kusema, mimi kama Mkenya si support hii mambo ya kubadilisha katiba kwa sababu hatuwezi kuwa kila wakati kama kiti ja ajafeba uh, wewe sasa unaona hii kitu ni mbaya, inafaa ubadilishe. Na sisi kama wakenya pia tumechoka, tumechoka na siasa ya round hii, siasa ya, ya, ya, ya kuzungushwa pande hii pande hii. Hii mbaya, hii si mbaya, kwa sababu hii mambo ya katiba tena ikiisha tena ni 2022 kama ijafeva wengine tena, ati o, tena ni mbaya, itengenezwe, ibadilishwe wale ambao wako kwa ofisi waone vile wanaweza implement katiba hii kwa sababu kuna zingine ambao hawajate waja implement agenda 4 waja implement na bado wanataka kuibadilisha, hmm? Namba nne uh, namba nne. Hii mambo ya building bridge in, in, initiative hatuwezi kuwa na ati tuna build bridge ili Wakenya watembee na wengine ni refugee e, uzuri ya katiba yenyewe ni kwamba kulikuwa na baadhi ya vitu ambavyo tulikuwa tuna tumeona kama upande wa matibabu tumekuwa tumeona kama kunakuwa na hizi challenges ya health, au watumishi wa, wa serikali kama madaktari na nurses wamekuwa kigoma hapa na pale. Sasa hiyo ijakuwa ni mwenendo mzuri sana, na wengine wamekuwa wakisema kwamba warudishwe kwa, kwa serikali ya juu, wengine wanasema wabaki hapa, na kama sisi tulikuwa tunapigania katiba ni kwamba ile mamlaka iletwe hapa chini kwa raia waone uzuri. Sasa tunapoona kwa failure ile madaktari na wale nurses kutokulipwa ninatakana kwamba warudishwe juu, inavyopendekezwa na raia wengine, si tunaona kama hiyo ni changamoto kubwa sana. Na ile uzuri tu ya katiba ni kwamba watu wamepata nafasi ya kuchagua magavana na masenatas, sasa mbali na zamani ambapo tulikuwa chini ya meya. Magavana wamekuwa wamepewa pesa na hiyo pesa imekuwa ikiletwa masenani, ijapokuwa wamefanya kazi kwa njia isiyo nzuri sana lakini kuna mengine kama barabara wamejaribu kutengeneza, na vitu kama maji sehemu zingine, na vitu kama ECD kumekuwa na improvement, na ama community health worker, hiyo tunaweza tukasema ni pongezi katiba iliweza kuleta. Shukran sana Jason Nyakundi kwa taarifa hiyo na hapo tunafika mwisho wa kipindi chetu cha Kwa Undani. Hivi leo ni kushukuru sana kwa kuwa nami kwa siku tano mfululizo, tukiangazia maswala mbalimbali. Na kwa leo, kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi wa kipindi hiki amekuwa ni Meri Mgawe, mwelekezi amekuwa ni Saida Hamdun, jina langu ni BMJ Muridhi, nikikutakia wikendi njema na tuonane tena siku ya Jumaa Tatu, panapo majaliwa. Shukran.