Septemba tatu mwaka elfu mbili ishirini imetimia saa kumi na mbili jioni Afrika ya kati, saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, hapa Washington DC Marekani ni saa sita na nusu mchana. Asante kwa kuchagua kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Mimi naitwa Kennes Bwire na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunasikika kupitia masafa ya FM, masafa mafupi na intaneti yetu www VOA sw com, na redio zetu shirika kote Afrika mashariki na maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa mengi utakayosikia katika matangazo haya ya nusu saa ni kwamba Kenya yataka Ethiopia kueleza ulipo msaada wake wa kupambana na virusi vya korona uliotolewa na JAKMA lakini haukufika Nairobi kutoka Ethiopia. Ni pahali gani zilipotea? Maanake tunajua mzigo ukija unakuwa umefungwa vizuri, itakuwaje sasa ipotee hivyo hivyo? Hata sisi tuki ukisafiri mzigo kipot, ukienda ukiona bagi yako pengine kitu kimepungua kuna ile una trace, unajua ili, ilipotelea wapi. Katika habari nyingine, maandamano yamefanyika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kupinga vitisho vinavyotolewa dhidi ya mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel Daktari Denis Mukwege, huku Umoja wa Mataifa ukitaka usalama wake kuimarishwa. Patrick Nduimana anasoma habari za dunia. Marekani imemwekea vikwazo mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC, fatu bensuda kutokana na uchunguzi anaofanya kujua iwapo wanajeshi wa Marekani walihusika katika uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Taarifa hiyo ilitolewa jana Jumatano na waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo. Pompeo amesema pia kwamba mkuu wa kitengo cha usaidizi na ushirikiano kwenye ICC, Pakisho Mochokochoko, naye ameongezwa kwenye orodha ya waliowekewa vikwazo chini ya amri ya rais Donald Trump mwezi Juni, amri ambayo inaruhusu kukamata mali za maafisa hao wa ICC na kuwapiga marufuku ya kuingia nchini Marekani. Pompeo ameongeza kuwa watu binafsi na taasisi ambazo zinaendelea kumsaidia Bensuda na mochokochoko kwa mali zinaweza kuwekewa vikwazo pia. ICC imetupilia mbali hatua hizo ikisema ni jaribio jingine la Marekani kutaka kuingilia kati mfumo wa sheria na uhuru wa uendesha mashtaka wa ICC. Katika taarifa yake, ICC imesema itaendelea kuwaunga mkono wafanyakazi wake. Wizara ya mambo ya nje ya Marekani imewawekea vikwazo vipya wanadiplomasia wa China wanaofanya kazi hapa Marekani chini ya sheria mpya ambazo zilitangazwa jana Jumatano na waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo. Maafisa wa juu wa ubalozi wa China wanatakiwa kupewa ruhusa kabla ya kuzuru mabweni ya vyuo vikuu au kukutana na maafisa wa serikali za mitaa au kuandaa hafla za kitamaduni nje ya ubalozi wa China au afisi za ubalozi mdogo iwapo wanaohudhuria hafla hizo watazidi watu hamsini. Pompeo amesema pia kwamba utawala wa Marekani utaiomba serikali ya China kutambulisha akaunti zote za mitandao yake yote ya, ya kijamii. Pompeo ameeleza kuwa sheria kali zilizowekwa na China kwa wanadiplomasia wa Marekani wanaofanya kazi China ndiyo sababu imepelekea Marekani kuwekea masharti wanadiplomasia wa China wanaofanya kazi Marekani. Ubalozi wa China Washington umetoa taarifa ukitaja masharti hayo kuwa hayana msingi wowote na kwamba ni pingamizi tu ambayo imewekewa wafanyakazi wake. Kituo cha kudhibiti na kukinga magonjwa barani Afrika leo kimesema nchi zote zatakiwa kushirikiana katika juhudi za kimataifa za kutoa na kugawa chanjo dhidi ya Korona zitakazopatikana Shirika la afya duniani WHO limesema mataifa sabini na sita tajiri duniani yamejikubalisha kuungana na mpango wa dunia wa kutafuta chanjo dhidi ya covid 19, mpango ambao unaongozwa na WHO ambao utasaidia kununua na kugawa kiusawa chanjo hiyo. Lakini Jumanne Marekani ilisema haitojiunga na mpango huo ujulikanao kama COVAX kutokana na utawala wa rais Donald Trump kupinga kushirikishwa kwa WHO kwenye mpango huo. Tuko katika hili pamoja, hakuna nchi itakayokuwa salama ikiwa nchi nyingine duniani ina visa vya covid. Kiongozi wa CDC Afrika John Kengasong ameuambia mkutano wa waandishi wa habari kwa njia ya mtandao. Tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini itaweka kituo cha walinzi wa amani huko Lobonok, ambako walinzi sita wa makamu wa rais James Wani Iga waliuawa mwezi uliopita. Hadija Riami anaisoma ripoti kamili. Tume imeelezea mashambulizi mengine kwa raia na misafara ya kibinadamu katika eneo hilo kuwa ni moja ya sababu ya kuweka kambi mpya huko. Mkuu wa tume hiyo David Shearer amesema kituo hicho kipya kitawezesha kutoa ulinzi unaostahili katika eneo. Kumekwepo na mashambulizi kadhaa kwa wafanyakazi wa misaada katika muda wa siku chache zilizopita katika eneo hilo kwa mujibu wa tume ya umoja wa Mataifa. Waasi kutoka National Salvation Front NAS ambao wanaongozwa na jenerali wa zamani wa jeshi Thomas Cirillo Swaka wamesema walifanya mashambulizi mwezi uliopita kwa msafara wa makamu wa raisi. Kundi hilo halikuwa sehemu ya makubaliano ya amani kati ya serikali na makundi pinzani yenye silaha ambao walitia saini makubaliano hayo mwaka 2018 kumaliza ghasia. hii ni taarifa ya ya habari kutoka moja kwa moja kwa sauti ya Amerika, Washington DC. Uingereza imesema kwamba inachunguza majaribio ya vipimo vya virusi vya korona vinavyochukua muda wa dakika ishirini kutoa matokeo. Kwa lengo la kuzindua matumizi yake kwa kiwango kikubwa ili kuhakikisha kwamba watu wengi wanapimwa na kutambua maambukizi mapema. Waziri wa afya Matt Hancock amesema kwamba kuna matumaini ya vipimo vya COVID-19 kufanyika kwa njia ya haraka ifikapo mwisho wa mwaka huu, akiongezea kwamba lengo kubwa ni kuondoa masharti makali yaliyowekwa kudhibiti maambukizi ili watu wapate uhuru wao. Uingereza inalenga kuzindua vipimo ambavyo havihitaji kupelekwa katika maabara kutambua iwapo anayepimwa ameambukizwa virusi vya korona au la, na badala yake matokeo ya vipimo kujulikana papo hapo ndani ya dakika zisizozidi ishirini. Serikali ya Austria leo imesema inapanga kuzilazimisha kampuni kubwa zinazotoa huduma za intaneti kwenye mitandao kama vile Facebook na Google kuondoa kwenye mitandao yao maudhui yaliyo kinyume cha sheria katika muda wa siku chache na kuwatoza faini mpaka dola milioni kumi na mbili iwapo yatashindwa kutekeleza amri hiyo. Sheria ya Austria juu ya ya matamshi ya chuki mtandaoni ambayo imo mbioni kuundwa italenga mitandao yenye watumiaji zaidi ya laki moja na yenye mapato ya kila mwaka ya zaidi ya euro laki tano waziri wa sheria wa Austria Alma Zadiki amesema. Ameongeza kuwa sheria hiyo itawapa fursa waathirika wa matusi na manyanyaso ya mtandaoni kutendewa haki haraka kwa gharama ya chini. Mtandao usio uwanja usio na sheria, sheria yetu pia inatumika kwenye intanet, waziri Zadiki ameuambia mkutano wa waandishi wa habari. India imepiga marufuku programu za simu mia moja kumi na nane za China, huku shutuma zikiendelea dhidi ya Beijing kuhusu mzozo wa mpakani kati ya majirani hao wawili. Serikali ya India imesema kwamba programu hizo zikiwemo za michezo ya video na huduma zingine zinazotolewa na kampuni ya intaneti ya China Tencent zinaeneza kile kimetajwa kama vitendo vinavyohujumu uhuru na maadili ya India, ulinzi wa India, usalama na utulivu. India na China ambazo zilipigana vita kutokana na mzozo wa mpakani mwaka 1962 zimekuwa zikizozana kuhusu umiliki wa eneo la Himalaya katika wiki za hivi karibuni. Kiongozi wa Belarus Alexander Lukashenko ameteua viongozi wapya wa huduma ya usalama ya KGB, baraza la usalama, na kamati maalum inayoongoza maswala ya taifa, huku maandamano yanayopinga matokeo ya uchaguzi mkuu yakiendelea. Lukashenko ambaye amekuwa madarakani kwa muda wa miaka 26 anasisitiza kwamba alishinda uchaguzi wa Agosti 9 kwa kura nyingi zaidi ya mpinzani wake, lakini waandamanaji wanasema uchaguzi huo ulikuwa na udanganyifu mkubwa. Maandamano yamekuwa yakiendelea ya Belarus kwa wiki tatu sasa kutaka Lukashenko kuondoka madarakani. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka Washington DC, Marekani. Habari za dunia zimesomwa na Patrick Nduimana. Matangazo haya pia yanasikika kupitia Redio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu, Redio Citizen kote nchini Kenya na katika sehemu za nchi jirani, Malaika Redio Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, Redio Kaya pwani ya Kenya, Vision Shala Radio, Redio Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, miongoni mwa redio nyingine nyingi, washirika wetu na kwenye mtandao wa www voa swahili com. Jina langu ni Kenneth Bwire. Serikali ya Kenya inataka Ethiopia kueleza ilipo sehemu ya vifurushi vya msaada uliotolewa na mfanyabiashara maarufu wa China Jack Ma, baada ya maafisa wa afya kueleza bunge kwamba msaada huo haukufika Kenya. Msaada huo ulisafirishwa na shirika la ndege la Ethiopia Airlines na unaripotiwa kutofika Nairobi licha ya kufika Ethiopia. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kenneth Wandera, ana ripoti kamili. Ethiopian airlines did not deliver the 21 packages so you are kwa siku ya pili mfululizo bunge la Kenya linaendelea kuchunguza jinsi serikali ya Kenya inavyotumia fedha za kupambana na virusi vya korona na misaada kutoka kwa wafadhili, baada ya kuibuka madai kuwa baadhi ya fedha hizo zimefujwa katika manunuzi ya vifaa kinga. Pia inadaiwa kuwa maafisa wa serikali hiyo walishirikiana kupora sehemu ya shehena ya vifaa kinga vya msaada kutoka kwa wakfu wa Jakma African... baada ya waziri wa afya Mtahi Kagwe Jumatano wiki hii mbele ya kamati ya afya ya bunge hilo kupuuzilia mbali madai kuwa maafisa wa serikali ya rais Uhuru Kenyatta waliuza sehemu ya vifaa kinga vya msaada nchini Tanzania, Alhamisi imebainika kuwa ndege ya Ethiopia Airlines haikusafirisha Nairobi vifurushi 21 vikiwa ni vifaa kinga kutoka kwa wakfu wa Jakma ilivyopangwa. Waziri msaidizi wa wizara ya uchukuzi nchini Kenya, Chris Obure, ameeleza wabunge kuwa jukumu la wizara hiyo lilikuwa ni kupokea mizigo hiyo kutoka Ethiopia. Hata hivyo, amekuwa chini ya shinikizo kutoka kwa wabunge kueleza zaidi iwapo serikali ya Kenya ilifuatilia swala hilo na nchi ya Ethiopia, ni pahali gani zilipotea. Manake tunajua mzigo ukija unakuwa umefungwa vizuri Itakuwaje sasa ipotee hivyo hivyo? Hata sisi tuki tukisafiri mzigo kipote, ukienda ukiona bagi yako pengine kitu kimepungua, kuna ile una trace unajua ili, ilipotelea wapi. Sasa mpaka sasa sijaelewa ilipotelea wapi, ilipotelewa ikifunguliwa hapa Kenya airport au kwa ministry au ni Ethiopia airport au ni kutoka huko kwao. Bwana Obure, baada ya kushindwa Jumatano kuwasilisha nyaraka zilizohitajika kufuatilia na kuelezea utaratibu uliochukuliwa na wizara hiyo kupokea msaada kutoka kwa Jakma, Alhamisi ameeleza kuwa serikali ya Kenya inaendelea kushauriana na serikali ya Ethiopia kuelezea iwapo ilipokezwa vifurushi hivyo kutoka kwa wakfu wa Jakma. Really that, kwa hakika siwezi kusema kuwa hivi vifurushi tulivyopokea ndivyo Jakma alinuia kuvitoa kama msaada kwa Kenya lakini nataka kuamini kuwa vifurushi hivi vilifika hapa kama ilivyopakiwa kutoka Uchina from China. Lakini maswali hayakukomea hapo, kama anavyouliza mbunge wa jimbo la Lamu Rueida Obo Mohamed um, Was it insured? If it was insured ni kampuni gani? Maanake kama umekuwa insured, hiyo insurance inafaa kulipa hii mzigo. Waziri msaidizi wa bure na maafisa wa wizara ya uchukuzi wameeleza kuwa bunge la Kenya linastahili kuishinikiza wizara ya mashauri ya nchi za kigeni na wizara ya afya kujieleza kuhusu mzigo huo uliopotea. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza sauti ya Amerika. Ripoti ya mashirika ya kutetea haki za kibiniadamu imeshutumu maafisa wa usalama wa Burundi kwa utekaji nyara wa raia, mateso na mauaji. Hata hivyo, serikali imepinga vikali ripoti hiyo na kusema kwamba mashirika ya kutetea haki za kibiniadamu yanajaribu kusaliti utawala wa Burundi. Mwandishi wetu wa Burundi, Jean Marie Vianney ni hichu, Burundi, ana ripoti kamili. Ripoti ya uchunguzi iliyochapishwa na shirika la kutetea haki za binadamu nchini Burundi, Fokode kwa ufupi, kuhusu vitendo vya utekaji na kutowekwa kwa raia wasiokuwa na hatia imefahamisha kwamba tokea kipindi cha mwaka mmoja yani mwezi wa Agosti mwaka wa 2019 hadi Agosti 2020 watu 27 walitekwa katika mazingira ya kutatanisha katika mikoa mbalimbali ya nchi ya Burundi. Wakati huo huo Ripoti hiyo imesema kuwa wengi miongoni mwa watu hao 27 walioathiriwa na uhalifu huo jinyara, wa utekwaji nyara ni wafuasi wa vyama vya upinzani wanajeshi na askari polisi wa zamani kabla ya chama cha cndd fdd kufikia madarakani mwaka 2005 wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu waandishi wa habari wa redio za kibinafsi pamoja na watu wanaoshukiwa kushirikiana na makundi ya wapiganaji yanayojinasibu kuendesha vita vya uasi wenye silaha dhidi serikali ya Burundi. Kwa upande wake, Pasifike Ninina Hazwe, mwenyekiti wa shirika la kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi Fokode, amekiri kwamba miongoni mwa wanaohusika na vitendo hivyo vya utekaji na kutoweka kwa raia kunapatikana maafisa wa taasisi kadhaa za ulinzi wa taifa. Ugwego Irengero, taasisi inayokuja kwenye mstari wa mbele kuhusu kukamatwa na kuwatekanyara watu. Ni aa ya ujasusi inayomiliki gereza zisizojulikana kisheria. Taasisi ya pili ni polisi ya Burundi, inafuatia pia jeshi la serikali, na hatimaye ni vijana wa chama madarakani CNDD-FDD maarufu imbonera kure, wanaotumiwa kwa kiasi kikubwa katika uhalifu huo. hakabaho nugwaruka gwimbonera kure gwagiye rukoreshwa chane muri ivyo vikogwa. Hayo yakiarifiwa, duru za serikali ya Burundi zimetupilia mbali yaliyochapishwa katika ripoti hiyo na kutaja kwamba huo ni uzushi mtupu unaolenga kupotosha ukweli na kuupaka tope utawala wa Burundi na chama madarakani CNDD-FDD. Itafahamika kuwa viongozi wapya wa serikali ya Burundi walifahamisha siku zilizopita kwamba watashughulikia kikamilifu masuala ya kuimarisha haki za kibinadamu kote nchini Burundi na kuwa wale wote watakaokutwa na hatia ya ukiukaji wa haki za kibinadamu watahukumiwa kwa mujibu wa sheria. Hata hivyo, baadhi ya wanaharakati wa kutetea haki za kibinadamu nchini Burundi na hususan wale walio uhamishoni wanahisi kwamba vitendo vya ukiukaji wa haki za kibinadamu bado vinaendelea kuripotiwa tokea rais mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndaishimiye akabidhiwa nyadhifa ya uongozi wa taifa la Burundi Juni 18 mwaka huu wa 2020. Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Msikilizaji usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja live talk kila Ijumaa kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni livetalk Friday. Hii ni Sauti ya Amerika. Mjini Bukavu, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, wanaharakati wa haki za kiraia wameandamana kupinga vitisho vinavyotolewa dhidi ya mshindi wa tuzo ya amani ya Nobel mwaka elfu mbili kumi na nane Daktari Denis Mkwege. Daktari Mkwege anajulikana sana kwa kusaidia wanawake wanaodhulumiwa kingono mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na amekuwa akitaka wahusika wa manyanyaso ya kingono kukamatwa na kushtakiwa. Mitima De La Chance ana ripoti kutoka Bukavu. Maandamano hayo yalifanyika kuanzia upande wa Nyawera hadi kwenye ofisi ya gavana wa mkoa wa Kivu Kusini, ambako waandamanaji walifikisha malalamiko yao wakiwa na mabango kulikoandikwa: usimzuru daktari wetu Mukwege, tunaomba tuzo la amani lilindiwe usalama na kadhalika. Waandamanaji walitaka pia iundwe tribunali maalum itakayojihusisha na kuhukumu vurugu zilizoripotiwa nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu miaka mingi, huku baadhi ya waandamanaji wakisema kuhofia kutokana na vitisho dhidi ya Daktari Mukwege ambaye pia ni kiongozi wa hospitali ya Panzi. Bora Makombe Francine ni mkazi wa Panzi anaelezea. Ni mtu mwenye anajipatia ile juhudi ya kupigania amani. Sasa nashie, tuko siku mingi tunalia amani, tunaona mtu mwenye ananyosha mkono mbele yetu, yafaa tumsindikize. Hivyo vitisho vinatukera kabisa, viishe na vikome kabisa. Kabla ya maandamano hayo kufanyika Wanawake wahanga wa dhuluma za ngono na ubakaji pia ujeuri, waliokwisha pona walitoa zawadi kwa daktari Denis Mukwege mapema asubuhi kwenye hospitali yake ya Panzi ili kumpongeza na kumtia moyo. Kiongozi wa wanawake hao Tatiana Mukanire anaeleza: hatufurahi, vatu vanapenda vanyamanzishe ba Doktor Mukwege na shiye kwetu kama wamama walipata ujeuri, hatuwezi itika ile juu. Doktor Mukwege ni baba kwetu, alitufanyizia mambo mengi, inaluma sana ni saa vile kutuingiza tena kisu mwa ile vilonda yetu. Akiongea kwa mara ya kwanza tangu kupata vitisho hivyo, daktari Denis Mukwege ametoa onyo kwa wanawake hao na pia kwa raia wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo akisema, tunaweza kupingwa, tunaweza kutafutiwa na kuwindwa sawa ndege, lakini wakati tunajua kama tuko muhaki, tutaendelea kubakia mwa ile haki. Musisemake mutu mubaya mukinywa yenu, musitokake mambo ya kulaani Mwenye ananitukana msimjibu na kitusi juu, mtetezi wetu ni Mungu. Mwenye anabachokoza mwache Mungu ajokipe naye, mwenye anatutukana tumsamee, na mwenye anasema maneno mabaya juu yetu tumujibie tu na upendo. Mkwege ambaye pia ametangaza kwamba Oktoba mosi ijayo atasimamia atasimamia mwenyewe maandamano mapya ili kuzidi kuomba haki itendewe kwa raia wa Kongo. Tarehe mmoja mwezi wa kumi, mwenyewe atakuwa hana mgulu achonge muki, itakuwa ni njia ya kuomba haki ya kila mkongomani mwenye baliuwaka. Siku hiyo ya Oktoba mosi itatimu miaka kumi tangu kutangazwa ripoti ya mapping iliyochapishwa na Umoja wa Mataifa mnamo mwaka elfu mbili na kumi kuhusu ukeukaji wa haki za binadamu nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ripoti inayoanzia tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu hadi mwaka elfu mbili na tatu. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia kuhusu kubuni utamaduni mpya wa unywaji kahawa nchini Uganda. Taifa hilo linajulikana sana kwa unywaji wa chai. Wananchi wengi wa Uganda sasa hivi wanavutiwa na utamaduni wa kunywa kahawa na hivyo kuamua kuipanua sekta hiyo. Unywaji kahawa nchini Uganda awali ulikuwa kwa kiwango cha chini licha ya nchi hiyo kuwa ya pili kwa uzalishaji wa kahawa barani Afrika baada ya Ethiopia. Hadija Riami anasoma ripoti kamili. Maduka ya kuuza kahawa kama Endiro katika mji mkuu wa Kampala yanashamiri sana. Hapa wapenda kahawa na msikiliza kwa makini, anayetengeneza kahawa hiyo ni miongoni mwa idadi kubwa ya wa Waganda ambao wamepuuza utamaduni wa zamani ambao umeifanya kahawa unayokunywa kuhusishwa na waliokuwa wakoloni. Vijana wa Uganda wakikumbatia kinywaji hiki cha kahawa. Joyce Ocho, mkurugenzi wa mipango katika mgahawa wa Endiro, anasema Ugandans, of... Kwa Waganda ni swala tu la kuitambulisha kwao kwa njia ambayo inawagusa wao na kuipenda kwa njia tofauti. Baadhi wanapendelea kwa hakika kahawa nyepesi, baadhi ambao wamezoea naweza kusema wanapenda kahawa yenye nguvu kidogo, lakini hii ni safari. Joanita Losiro ni miongoni mwa kizazi kipya cha because... wapenda kahawa. Napenda kahawa kwa sababu inanisaidia wakati ninapotaka kufanya kitu nyakati za usiku, na kunywa kahawa kama sitaki kulala. Napenda ina ladha nzuri, napenda ina ladha tofauti na ningependa kuwahamasisha vijana wengi zaidi kuijaribu. Volkano ilizinduliwa na Gerald Katabazi ambaye aliwafundisha watengeneza kahawa hapa Marekani. Analenga zaidi katika ubora wa kipekee wa kahawa hasa ile ya arabika ambayo imepandwa kwenye mlima Elgon wenye hali ya volkano, sehemu za mashariki mwa Uganda. Kutumia mfano wa vioski vya kuuza kahawa kuongeza mahitaji ya ndani kote nchini, Volkano Kofi imeanzisha chuo ambako inawapatia mafunzo kizazi kipya cha watengeneza kahawa. We see a lot of people. Ah. Tunawaona watu wengi zaidi wakiuza nje kahawa kutoka Uganda, kwa sababu watu hawanywi kahawa, lakini sisi kama watengeneza kahawa ambao tumepatiwa mafunzo tuko hapa kuwatia hamasa watu kuitumia vyema bidhaa hii kwa ajili ya watu ili waweze kuinunua na kuipenda zaidi. Ya wakulima nusu milioni kote nchini wanategemea uzalishaji kahawa kwa mujibu wa mamlaka ya maendeleo ya kahawa nchini Uganda, UCDA. UCDA inasema kati ya mwaka 2015 na 2018 mauzo ya nje ya kahawa iliyoongezeka kwa asilimia 17 mpaka magunia milioni 4.17, ambapo kila gunia uzito wake ni kilo 60. Ripoti ya serikali ya mwezi Mei inasema mwaka huu wa 2020 imeonyesha kwamba thamani ya kahawa inayouzwa nje ya nchi imeongezeka kwa asilimia 18 mpaka dola milioni 416 katika mwaka wa fedha wa 2018 2019. Katika integrated... chuo chetu tumechanganya na kujumuisha utengenezaji kahawa kwa biashara, na wakati huo utengenezaji kahawa kwa kawaida, kwa matumaini kwamba njia hizi mbili zikihusishwa pamoja zitakuwa na matokeo mazuri kwa matumizi ya ndani ya kahawa nchini Uganda na pia kuchochea ukuaji Volcano Coffee na maduka mengine na ya ndani ya kimataifa yanafunguliwa katika mji mkuu Kampala ambapo ina ukuaji la kati. Khadija Riani, VOA, Washington. Na sasa nakusomea muhtasari wa habari za dunia. Marekani imemwekea vikwazo mwendesha mashtaka mkuu wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa ICC Fatu Bensuda kutokana na uchunguzi anaofanya kujua iwapo wanajeshi wa Marekani waliohusika katika uhalifu wa kivita nchini Afghanistan. Taarifa hiyo ilitolewa jana Jumatano na waziri wa Marekani wa mambo ya nje Mike Pompeo. Pompeo amesema pia kwamba mkuu wa kitengo cha usaidizi na ushirikiano kwenye ICC, Pakisho Mochokochoko, naye ameongezwa kwenye orodha ya waliowekewa vikwazo chini ya amri ya Rais Donald Trump mwezi Juni, amri ambayo inaruhusu kukamata mali za maafisa hao wa ICC na kuwapiga marufuku ya kuingia nchini Marekani. Kituo cha kudhibiti na kukinga magonjwa barani Afrika leo kimesema nchi zote zinatakiwa kushirikiana katika juhudi za kimataifa za kutoa na kugawa chanjo dhidi ya korona zitakazopatikana. Shirika la afya duniani WHO limesema mataifa 76 y tajiri duniani yamejikubalisha kuungana na mpango wa dunia wa kutafuta chanjo dhidi ya COVID-19, mpango ambao unaongozwa na WHO ambao utasaidia kununua na kugawa kiusawa chanjo hiyo. Uingereza imesema kwamba inachunguza majaribio ya vipimo vya virusi vya korona vinavyochukua muda wa dakika 20 kutoa matokeo kwa lengo la kuzindua matumizi yake kwa kiwango kikubwa ili kuhakikisha kwamba watu wengi wanapimwa na kutambua maambukizi mapema. Serikali ya Austria leo imesema inapanga kuzilazimisha kampuni kubwa zinazotoa huduma za internet kwenye mitandao kama vile Facebook na Google kuondoa kwenye mitandao yao maudhui yaliyo kinyume cha sheria katika muda wa siku chache na kuwatoza faini mpaka dola milioni kumi na mbili iwapo yatashindwa kutekeleza amri hiyo. India imepiga marufuku programu za simu 118 za China huku shutuma zikiendelea dhidi ya Beijing kuhusu mzozo wa mpakani kati ya majirani hayo mawili. Serikali ya India imesema kwamba programu hizo zikiwemo za michezo ya video na huduma zingine zinazotolewa na kampuni ya intaneti ya China Tencent zinaeneza kile kimetajwa kama vitendo vinavyohujumu uhuru na maadili ya India, ulinzi wa India, usalama na utulivu. Mwisho wa matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Hadija Riyami amesimamia ya matangazo haya, mwelekezi Aida Isa hewani, nimeshirikiana na Patrick Nduimana. Jina langu ni Kenneth Bwire, na kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo ya leo, asante sana kwa kuchagua kusikiliza Sauti ya Amerika VOA. Niruhusu nikutakie usiku mwema, usiku mtulivu.