Mchana katika studio ya ya sauti ya Amerika, Washington D. C., sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji wako ni mimi Patrick Ndwimana. Utawala wa Trump umetoa agizo kwa wamiliki wa nyumba kutowafukuza baadhi ya wapangaji walioshindwa kulipa kodi kutokana na janga la virusi vya korona hadi mwishoni mwa mwaka huu wa 2020 ili kuziwia kusambaa kwa covid-19 Serikali kuu na serikali za majimbo zilipitisha sheria ya dharura inayolinda wapangaji wasifukuzwe, lakini muda wa utekelezaji wa sheria hiyo unamalizika kwa haraka. Ripoti ya hivi karibuni kutoka shirika moja la kiraia la hapa Marekani, ASPN Institute, imeonyesha kuwa zaidi ya wapangaji milioni 20 waliopoteza ajira wanaishi katika maeneo yaliyokumbwa na janga la virusi vya korona na kuhitimisha kuwa mamilioni zaidi wako katika hatari ya kufukuzwa mnamo miezi kadhaa ijayo. Hatua hiyo ya utawala wa Trump inafuatia amri ya kiutendaji ya rais Trump aliyosaini mapema mwezi Agosti. Jumanne, kituo cha kudhibiti na kuzuia magonjwa CDC kimeomba kila mmiliki wa nyumba kutomfukuza mpangaji kwa sababu ya kushindwa kulipa kodi ya nyumba. Mmoja masharti ya masharti yaliyowekwa kwenye amri ya kiutendaji ya rais Trump ili mtu asifukuzwe ndani ya nyumba ni kuwa mme na mke wawe na mapato yaliyo chini ya dola laki moja na elfu tisini na nane kwa mwaka au kwa mpangaji ambaye hajafunga ndoa awe na pato lililo chini ya dola elfu tisini na tisa kwa mwaka. Mahakama ya rufaa nchini Uganda imemwachilia huru Shekhe Yunus Kamoga na wenzake sita baada ya kubadilisha hukumu ya kifungo cha maisha gerezani aliyokuwa amepewa na mahakama ya uhalifu wa kivita Kamoga, ndugu yake Sheikh Murta Mude Bukenya, Sheikh Kawoya na Sheikh Fahadi Kalunji walihukumiwa kifungo cha maisha mwaka 2017. Washukiwa wengine Yusuf Kakande na Abdul Salam Sechanja walihukumiwa miaka 30 gerezani kwa makosa ya ugaidi. Washukiwa hata hivyo wamefutiwa makosa ya mauaji waliokuwa wameshitakiwa kufuatia mauaji ya viongozi wa Kiislamu kadhaa kote nchini Uganda. Walikata rufaa kwa kutumia ushahidi uliotumiwa na waendesha mashtaka na kushinda rufaa hiyo. Jopo la majaji watatu wakiongozwa na Alphonse Owinge Dolo, Cheborion Barishaki na Elizabeth Musoke limeamua kwamba mashtaka ya ugaidi dhidi ya washukiwa hayana ushahidi wowote, na kwa hivyo mahakama ya chini ilikosea katika uamuzi wake kuwahukumu maisha gerezani. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bunge la Tunisia leo limepiga kura ya kuidhinisha serikali mpya iliyoundwa hivi karibuni na Rais Kais Saied kwa matumaini kwamba serikali hiyo itamaliza miezi kadhaa ya mzozo wa kisiasa na kujikita kwenye hali mbaya ya kiuchumi na matatizo ya kijamii yanayolikabili taifa hilo. Wabunge 134 walipiga kura kuidhinisha serikali hiyo, 67 waliipinga. Serikali hii imeundwa katika kipindi cha msukosuko wa kisiasa na subira ya wananchi imefikia kikomo. Waziri Mkuu aliyeteuliwa Hishe Meshish aliliambia bunge ameongeza kuwa lengo kuu la serikali ni kushughulikia hali ya kiuchumi na kijamii, kuzuia ufujaji wa fedha za umma na kuanza mazungumzo na wakopeshaji wa kimataifa na na kuanza mageuzi ya sera ikiwemo kampuni za umma na ruzuku. Katibu mkuu wa baraza la mawaziri nchini Japan, yoshihide Shuga, ametangaza kuwania uongozi wa chama kinachotawala cha Liberal Democratic. Ni lazima kwa Yoshihide kushinda nafasi hiyo ili awe waziri mkuu. Shuga ni mshirika wa karibu wa siku nyingi wa waziri mkuu anayeondoka madarakani, Shinzo Abe. Amesema kwamba anagombea nafasi hiyo ili kuzuia hali ya kuwepo pengo la utawala Wakati huu wa janga la virusi vya korona. Endapo atashinda, anatarajiwa kuendeleza sera za kiuchumi za Shinzo Abe. Uchumi wa Australia umeanguka hadi kiwango cha chini kabisa kuwahi kutokea katika muda wa miaka thelathini. Hesabu za shirika la hesabu la serikali zinaonyesha kwamba uchumi huyo umepungua, umepungu kwa katika muda wa miezi mitatu. Mwisho wa habari za dunia wakati huu, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu BMJ Mridhi katika kipindi cha kwa Undani. Patrick Nduwimana na wageni ni kiwatakia usiku mwema. kwa undani kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa washington dc kwa undani ni kipindi ambacho huangazia ripoti zinazogonga vichwa vya habari na kukuletea maelezo ya kina zaidi kuliko ilivyo kawaida ni kwa undani na jina langu ni bmj muridhi nikikusihi kikusihi uandamane nasi kwa takriban dakika 25 hadi tamati Katika sehemu ya kwanza ya Kwa Undani tunamulika ongezeko la visa vya ubakaji na udhalilishaji wa wanawake na wasichana katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hali ambayo imepelekea mshindi wa tuzo ya Nobel Dr. Denis Mukwege kutoa wito wa kuundwa kwa mahakama maalum za kimataifa za kusikiliza kesi za jinai ili kutoa adhabu ifaayo kwa wanaotekeleza ukatili huo. Katika sehemu ya pili, tutaangazia madai ya vijana kupotea nchini Kenya, baadi wakituhumiwa kwamba wanahusika katika vitendo vya ugaidi. Nam, tuanze na mshindi wa tuzo ya Nobel ya mwaka wa 2018 ambaye ni raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na ambaye pia amepata umaarufu mkubwa kutokana na juhudi zake za kusaidia waathiriwa wa vurugu na mashambulizi ya mara kwa mara katika eneo la mashariki mwa DRC ametoa wito wa kuundwa kwa mahakama maalum za kimataifa ili kutoa adhabu ifaayo kwa wanaotekeleza ubakaji na ukatili mwingine hususan dhidi ya wanawake na wasichana. Daktari Mukwege alikuwa akizungumza wakati wa mkutano kwa njia ya video kati yake na kamati ya haki za binadamu ya bunge la Ulaya ambapo pia alielezea ya matumaini yake kwamba mapendekezo ya awali ya kutafuta suluhisho la amani la kumaliza visa vya mashambulizi ya mara kwa mara katika eneo hilo hususani katika mashariki ya DRC yatatekelezwa. Katika hotuba yake Mkwege aliitaja hali ilivyo katika DRC kama ya kutia aibu ubinadamu. Alisema huu ni wakati mwafaka kwa Wakongo kuja pamoja na wenzao wa kimataifa ili kuleta haki kwa waathiriwa na pia kusaidia kuimarisha uwezo wa nchi hiyo kukabiliana vilivyo na kesi kama hizo. Kauli hiyo ya Mkwege inaonyesha taswira ya kuogofya ya hali ilivyo nchini DRC ambapo awali alieleza changamoto zinazoendelea kuwakumba wanawake hata baada ya miaka mingi ya kuripotiwa kwa visa kama hivyo, akisema kwamba katika miaka mingi ambayo amekuwa akihudumu kama daktari wa afya ya wanawake, ameona jinsi wanaume wanavyoichukulia mili ya wanawake e, kama ambayo ni mali yao ya kutumia, hata bila kibali kutoka kwa wanawake hao The hapa to to so when, when right. Anasema wanaume wanavyowachukulia wanawake ni kana kwamba mali yao ni mali yao, au mali ya jamii. Hii inawafanya wanawake kuona aibu sana baada ya kutendewa duduma kama hiyo hii pia inaifanya vigumu kwa wanawake kuripoti visa vya ubakaji. Sasa jumuiya ya kimataifa inafaa kuingilia kati na kuunda mahakama maalum ya uhalifu wa jinai ili kunusuru wanawake wetu kutokana na ukatili huu ambao umekithiri. Kauli ya Dkt. Mukwege inaungwa mkono na makundi mbalimbali mbali ya kutetea haki za binadamu nchini DRC, huku mwandishi wetu wa mashariki mwa DRC Auster Malivika akinieleza mapema leo kwamba wanawake na wasichana wamekuwa wakililia haki kwa miongo kadhaa sasa. Lakini je, tulifikaje hapa? Ubakaji na udhalilishaji wa wanawake na wasichana ulianza kuripotiwa nchini DRC mnamo miaka ya 90 kufuatia msukosuko wa kisiasa uliokumba taifa hilo wakati wadau mbalimbali wakijaribu kumwondoa aliyekuwa rais wa nchi hiyo Mobutu Sese Seko, na baada ya vita vingine kuibuka vilivyopelekea kuondoka mamlakani kwa rais mwingine Loro Kabila, yote hayo pia yalipelekea kuibuka kwa makundi mbalimbali ya mbali waasi ambayo tangu wakati huo yamekuwa yakitekeleza mashambulizi, mauaji, uporaji na uhalifu mwingine wa jinai hususani kwenye majimbo ya mashariki mwa DRC yakiwemo yale ya Mwalea, Kivu kusini na Kivu Kaskazini. Vita vya wenyewe kwa wenyewe vilivyozuka mnamo mwaka wa 1996 na kuendelea hadi mwaka wa 1997 kutokana na mashindano ya kisiasa kama nilivyotaja, vilichangia pakubwa katika kuyumbisha hali ya usalama katika eneo hilo. Machafuko mengine yalizuka mwaka wa 1998 na, na yakaendelea hadi mwaka wa 2003 ambayo yalikuja kujulikana kama vita vya pili na kulinganishwa na vita vya pili vya dunia na yalijumuisha takribani nchi tisa katika eneo hilo na makundi zaidi ya 20 ya waasi. Tangu wakati huo, mamilioni ya watu wamepoteza maisha yao, sio tu kwa sababu ya vita, bali pia kutokana na mashambulizi ya waasi, ukosefu wa chakula, magonjwa, na ukatili mwingine wa kila aina. Katika jimbo la Kivu Kaskazini, makundi ya waasi kama ADF yanayodaiwa kutokea nchi jirani kama vile Uganda yametajwa kama yaliyosababisha hasara na uchungu mwingi kwa wakazi, hususan wanawake na watoto. Josephine Malimkono ni mtetezi wa haki za binadamu kutoka jimbo la Kivu Kaskazini, ambaye hivi karibuni alipata tuzo kwa juhudi zake za kuwatafutia haki wanawake wa mashariki mwa DRC. Kile kinapaswa kufuatwa sasa ni kufanya ile tribunal ni kitu nzuri na tribunale hizo zifanyike katika nchi kusudi akina mama waliobakwa waone, wakati wanaenda fanya tribunale kule Lahe sisi hatuone, na watu waliobaka watu walioua wa watu wanakuwa katika nyumba nzuri na akina mama waendelea kuteseka hawaone. Tribunale iwe iwe na ifanyike hapa kwetu Kongo. Kauli yake pia inaungwa mkono na Roseka tuombeane akiwa katika mji wa Butembo, jimbo la Kivu Kusini, ambaye anasema Dr. Mukwege amechukua hatua ifaayo katika msukumo wake wa kutaka mahakama maalum ziundwe. Viongozi wengi wao wa kisiasa, wao wa kijeshi, ambao wamepata vyeo na pesa kubwa, kwa sababu wamekusha kuwaua watu, wamebaka wanawake. Hiyo njambo imeonekana katika nchi yetu ya Kongo, na tunapenda hiyo korti uh, ambayo itaweka ajili ya ifike huko isiangalie cheo ya mtu, ni watafute wote mahali walipo na wale wanaowasuporti sudi waweze kuwapizwa. Lakini ni kwa nini imekuwa ni vigumu kwa DRC kukabiliana na visa hivyo? Na sasa wanaharakati wanataka jumuiya ya kimataifa ingilie kati. Andrevia Dunia ni wa muungano wa kutetea haki za raia kutoka Uvira, Kivu Kusini. Kama watu wa Kongo leo wanaendelea kufa ni kwa sababu ya ile wanaita katika Kifaransa impunity, ile kutoadhibu wale wambwa wanafanya mambo ya kuua mauaji ya, ya, ya hovyo. awale watu wanatembea hadharani hawatishiki. Hawa na kama ile ile mahakama inaweza kuundwa hapa Kongo inaweza kusaidia ingawaji kuambia watu wawe na uoga kwa kuogopa maisha ya binadamu, kwa sababu leo huko e, mashariki ya Kongo yote ni mauaji. Watu wanaamka asubuhi, kuna watu kumi wamekufa, kuna watu tano wamekufa. Shirika la wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limekuwa likitoa ripoti za mara kwa mara kuhusu visa vya ukatili dhidi ya raia, hususan wanawake na watoto, na kutaka mamlaka husika kuimarisha hali ya usalama katika maeneo hayo lakini hadi kufikia sasa hali imeendelea kuwa tete. Maeneo kama vile Nzugu katika jimbo la Ituri na Fizi na Mwenge katika jimbo la Kivu Kusini, Masisi na Rushuru katika jimbo la Kivu Kaskazini yamekuwa yakiripoti ongezeko la unyanyasaji wa wanawake miaka nenda miaka rudi, huku wanawake wengi wakiambukizwa magonjwa hatari kama vile virusi vya UKIMWI. Hali imekuwa mbaya hata zaidi katika siku za karibuni kufuatia mlipuko wa ugonjwa wa korona. Hususan ni kwa sababu licha ya kuwepo kwa virusi hivyo, waasi hawajaacha kutekeleza mashambulizi yanayopelekea ubakaji na ukatili mwingine. Kwa sasa, wachambuzi na waangalizi wanasubiri kuona ni nini ambacho jumuiya ya Ulaya itasema kufuatia wito uliotolewa na Daktari Mukwege wa kutaka kuanzishwe mahakama maalum za kushughulikia kesi hizo ili wanawake na wasichana wa mashariki mwa DRC watendewe haki na visa kama hivyo kupungua na labda kumalizika. Na hapo tunakamilisha sehemu ya kwanza ya kwa undani. Tukirejea, msikilizaji, tutaingia katika sehemu ya pili. Msikilizaji, usikose kujiunga nasi katika makala ya viji mambo Jumamosi hii katika matangazo yetu ya jioni saa kumi na mbili unusu saa za Afrika ya kati na saa moja unusu saa za Afrika Mashariki. kunitafutie bibi moja ndio tuweze kupata watoto haraka, haraka. Viji mambo ni makala ambayo huangazia habari zisizo za kawaida ambapo pia huwa tunaangalia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki oh yeah! He kumbuka, ni Jumamosi hii hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerikawanaumo oh. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali mbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki iwe masuala ya siasa, uchumi, maendeleo, mizozo au uongozi. Yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. na karibu msikilizaji, kwa sehemu ya pili ya Kwa Undani kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, ukiwa nami BMJ Muridhi. Katika sehemu hii hivi leo tutakupeleka hadi pwani ya Kenya ambako kwa muda sasa kumekuwa na madai ya vijana kupotea katika nchi hiyo, baadhi wakituhumiwa kwamba wanahusika katika vitendo vya ugaidi. Kupata mengi zaidi ni wapishe wenzangu Amina Chombo na Liberty Adede. Kwako Liberty Adede. Shukrani sana wenzetu huko Washington DC. Kama ulivyogusia, hivi leo tunazungumzia matukio ya kupotezwa kwa watu ambao wanatuhumiwa kuwa wamehusika na masuala ya ugaidi ama itikadi potovu. Wikendi hii dunia imeadhimisha siku ya waliopotezwa chini ya mikono ya polisi na hapa Kenya. Haya sasa yamekuwa ni matukio ambayo yamekuwa kama matukio ya kawaida haswa sana eneo la pwani ya Kenya na kaskazini mashariki mwa Kenya, ambapo visa vingi sana vya vijana wamepotea ikidaiwa wamechukuliwa na maafisa wa polisi na kuuawa na maafisa wa polisi sasa tukio hili ama matukio haya yamesukuma mashirika ya kijamii yale ya kutetea haki kujaribu kuisukuma serikali kutafuta ni wapi vijana hawa wapo na ni kwa nini wanapoteza maisha yao ama wanatoweka na wasijulikane waliko. Katika siku hiyo ambapo maadhimisho haya yalikuwa yanaendelea, zaidi ya mashirika ya kutetea haki za binadamu kumi na tano yalikongamana kule jijini Nairobi, na walikuja na ripoti ambayo ilionyesha uh, mashirika ya Kenya pamoja na yale ya taifa yameorodhesha zaidi ya kesi mia tatu tangu mwaka elfu mbili na tisia ya watu ambao wamepotezwa na baadaye kupatikana wamefariki. Katika ripoti hiyo Mkurugenzi mkuu wa shirika lile la madaktari wa kisheria wanaojitegemea Peter Kiyama alisema kwamba shughuli hizi ama maswala haya, watu kupotea, mara nyingi unapata kwamba wakija wakionekana wale watu eh, huwa wameuawa kinyama. Na pia basi katika waraka huo wakaiomba serikali waje na mahakama maalum ambayo itashughulikia wale watu wote ambao wamepotezwa na pia kupatikana wameuawa kwa sabu, kwa sababu kwa sasa Kenya iliwahi kuweka ikasaini sheria ya kimataifa ya kulinda watu ambao wanapotezwa ama kulinda watu dhidi ya kupotezwa kiholela, lakini kufikia sasa bado sheria ile haijapelekwa labda bungeni likawa ya kuweza kushughulikiwa. Na ukiangalia kufikia mwaka elfu mbili kumi na tano baada ya kuwepo kwa mashambulizi mengi tu humu nchini kufuatia operation ya Linda Kenya, aliyekuwa waziri wa usalama wa ndani Joseph Nkaiseri alikuja na msamaha kwa wote wale vijana ambao walikuwa wamerudi kutoka Somalia ili wajisalimishe na kusamehewa, hali ambao mpaka sasa wanazungumzia mashirika haya kwamba hakuna eh, sheria ya kuzungumzia ni vipi watu hao wataletwa pamoja. Na je, msamaha ukitoka, usalama wako wapi? Ni matukio ambayo yamekuwa yakitatiza jamii, wengi wakiuliza na kutafuta wapendwa wao, japo wajapata suluhisho. Mashirika hayo sasa yakitoa makataa ya siku kumi na nne kwa serikali ya Kenya kuweka bayana na kutoa ripoti kuwahusu waliohusika. Nimezungumza na Daktari Othman Mujahid ambaye ni mhadhiri katika chuo kikuu cha Pwani na pia ni mtaalamu wa masuala ya usalama jamii. Unazungumziaje haya matukio ya kupoteza vijana ambao wengi wanatuhumiwa kuhusika na itikadi potovu? Hili ni tatizo sugu sana ambalo, kwa sababu ni tatizo ambalo linatuchanganya kwa hivi sasa, kwa sababu ukiyafuatilia haya mambo upati undani wake haswa ni nini Kitizama wengine wanasema hii ni kazi ya ATPU, wengine wanasema lalalala, hii ni wale wenye serikali wanarudi kutafuta wale ambao wamewasaliti. Wengine wanasema lalalala, ni watu wenyewe kwa wenyewe. Kwa hivyo ni, ni swala tata sana. Kwa upande wangu nasema ili si jambo zuri, na yoyote ambaye anahusika na jambo hili ni muhimu ali simamishe kwa haraka, kwa sababu hata kama mtu ni mhalifu, hata kama mtu amevunja sheria, Kenya ni nchi ambayo ina sheria zake. Huyu mtu achukuliwe, apelekwe kotini, ahukumiwe, kila mtu ajue kwamba huyu mtu amefanya makosa. Lakini kupoteza watu, alafu wengine wanapatikana ni maiti, wengine hata hiyo maiti yao haipatikani, wengine hata hawajulikani wameenda wapi, hili ni jambo ambalo linakwenda kinyume sana na maadili ya jamii na haki za binadamu katika karne ya ishirini na moja. Serikali ya Kenya ina sera yoyote kushughulikia vijana hawa walioingia katika itikadi potovu? Bahati mbaya unakuta kwamba kuna national strategy for counter, counter violent extremism. Kila kaunti kuna action plan saa hizi, lakini zote hizo uh, action plans hazizungumzii swala la mapotezi, halizungumzii swala la kurudisha hao vijana ambao wameenda huko. Serikali bado haijakuja na sera kamili ya kutizama mambo haya kwa undani, na no kwa usawa. Tuelekee wapi kama jamii? Jamii ni lazima sasa isimame kidete, jamii lazima isimame na misimamo inayokubalika kisheria ili kusudi tusiwe tutakuwa katika upande ambao ikiwa mtu amevunja sheria na sisi tuvunje sheria. Sisi tusimame na sheria na tu, tuseme kwamba ni lazima tufahamishwe, lazima tuelezwe hao wanaopotezwa wanapelekwa wapi, na hii mambo ya kupotezana basi, kwa sababu hii inachangia sasa pakubwa sana katika kusukuma vijana kuingia katika hii misimamo mi, mi, potofu katika kuingia katika hizi vikundi vipotofu. Kwa hivyo tusiposimama sawasawa na hili jambo lika malizwa, basi hii itikadi kali haitamalizika nchini Kenya. Ni kushukuru sana daktari Mujahid, asante sana na uh, katika taarifa moja ambayo nilifuatilia baada ya siku ile ya kimataifa ya siku waliopotezwa, lipata fursa kuzungumza na baadhi ya familia, na tukwa tunauliza tu ni vipi watu hawa hutekwa nyara, na simulizi zao ulikuwa zinafanana na ile ambayo ilitokea Garisa, uh, kaskazini mwa Kenya juzi tu Kuamkia siku hiyo ya kimataifa, wanasema kwamba gari inakuja na ikifika pale, anaitwa ule mtu. Akishaitwa pale, wanazungumza naye kidogo, gari ile inapotea. Na baada ya kupotea, na wale watu washajitambulisha kama maafisa wa polisi uh, ukichukua ile namba ya gari ukifika polisi ku, kuangaliwa ama kufanyiwa search, unaambiwa kwamba nambari hii ya gari haipo, hakujawahi kutokea namba kama hii. Kwa hivyo ni maswali ambayo familia hizi zinajiuliza, na nilizungumza na familia mbili, ambazo mmoja mtu wake aliuawa, alipatikana na wakaja wakazika, mwingine mpaka leo hajamjua yuko wapi, ambao anajumuisha watu mia moja katika pwani ya Kenya katika kipindi cha miaka mitatu. Kwa hivyo yale maswali ambao wananchi sasa hivi wanauliza serikali kupitia ile mahojiano nilifanya, wanauliza je, kufikia sasa wanaishi vipi wakati hawajui familia iko wapi na watoto wao wanateseka? E, wale wavulana walikuwa na wake zao ndani ya nyumba, walikuwa wameoa mabibi, wameondoka na wakaachia mzigo ule familia ya mume kulea. Kwa hivyo wana maswali mengi wao kama wananchi, wakiuliza kisa kiini cha kwa nini mtu wake amechukuliwa. Na ukiangalia taarifa ambayo mashirika hayo yalitoa, alisema japo kwamba eh, kama vile alivyozungumza Daktari Mujahidin, japo kwamba ni kosa, basi kufunguliwe mashtaka, mtu yule apelekwe kotini ili kujulikane tatizo liko wapi. Kamati ya bunge la seneti kuhusu usalama imeangazia matukio hayo na hata kuandaa vikao katika maeneo ambako watu kadhaa wametatizwa na matukio hayo, na mpaka sasa ripoti hiyo haijajadiliwa bungeni. Tumsikize mwanaharakati huyu Wini Hachi kutoka shirika la kutetea haki za binadamu Huria. Nikiangalia upande wa serikali haijawajibika kisawa katika kuweza kulinda vijana, kuweza kulinda wananchi, kuhakikisha kuwa uh, hatua zinazochukuliwa uh, watu wanakuwa held accountable na kuna transparency, information yoyote inaweza kusambaa ili iweze kujulikana ni wapi kijana huyu amepelekwa, ame ni nani aliyemchukua, na ni kwa nini kijana yule amechukuliwa. Kwanza tukiangalia katika artikoli ya tatu ya 1992 declaration inasema kwamba serikali lazima ichukue mikakati ili kuhakikisha kuwa wananchi wake wamekulindwa kutokana na huku kupotezwa kiholela, kutokana na kesi zozote ambazo zinahusiana na mambo kama haya. Hatujaona mkakati wote ambao serikali yetu ya Kenya imeweka ili kulinda vijana wale. Vile vilevile, kuna kamati hii ya justice na legal affairs iko katika Senate na National Assembly ambayo imeundwa Uh, hususan kuweza kuangalia maswala haya. Sisi kama mashirika yasiyo ya kiserikali tuweza kuchukua hatua na tukawakilisha, uh, recommendation zetu kutokana na zile kesi kadhaa kadhaa ambazo tumezipata kutoka kwa jamii kuhusiana na maswala haya, tukawasilisha recommendation zetu kwa ile kamati, lakini mpaka leo kamati, hakuna kitu nochofanya. Wale baadhi ambao wa wamepatikana eidha wamepoteza maisha ama wako kuna maelezo yanaambatana yana na wao hakuna mwenye amepatikana. Kwanza tukiangalia upande huu wa Kwale hakuna mwenye amewahi potea na akapatikana akiwa hai. Wengi unapati, unawapata wakiwa wameuliwa kinyama. Unapata kwa kuna ile kesi ya juzi ambayo ilitokea kule, kuna mwili ulipatikana upande wa wa savo kule, mwili ulipatikana katika hali mbaya sana ya kutatanisha. So hatuwezi kujua kupata zile story ambazo ziko kule zinafanyika mtu aweze kuelezea Nilichukuliwa, nilipatikana nikachukuliwa, na nilipelekwa mahali fulani, na ilikuwa hivi na hivi. Huyo ni mwanaharakati Wini Hachi kutoka katika shirika la Huria akigusia maswala hayo ya masaibu ambayo wanapitia wale wanaoshukiwa kuhusika na ugaidi. Na huku haya yakijiri, waziri wa usalama wa kitaifa nchini Kenya Fred Matiangi kupitia wizara yake ametangaza kufungwa kwa akaunti za benki za watu tisa ambao wamehusishwa na kufadhili shughuli za ugaidi humu nchini Kenya. Majina ya tisa hao yameorodheshwa pamoja na namba za vitambulisho na pasi za usafiri. Hata hivyo, waziri huyo wa usalama Fred Matiangi hakusema hasa ni shughuli zipi ambazo tisa hao wamekuwa wakifadhili e, na kuwapa fedha watu wanaofanya shughuli za ugaidi humu nchini. Haya najiri wakati ambapo taifa la Kenya litaadhimisha miaka saba tangu wanamgambo wa Al-Shababu kuvamia jumba la kibiashara la Westgate Mall eh, kule Westlands, Nairobi, ambapo ilifanyika tarehe ishirini na tatu mwaka elfu mbili kumi na tatu na kwa siku nne kulikuwa hakuna ambalo ilikuwa linafanyika, isipokuwa ilikuwa ni kujaribu kuokoa wale wengi ambao walikuwa wamebanwa katika jumba lile la kibiashara Amina. Naona muda wetu umekamilika hapo, sina la ziada ni kukamilisha, uh, kitengo hiki cha leo kutoka hapa Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede nami ni Amina Chombo, niseme shukran sana kwa kuitegea VOA Swahili. Shukran sana Liberty Adede na mwenzako hapo Amina Chombo kwa kutufahamisha mengi tu kuhusu hali ilivyo, sio tu hapo pwani, lakini katika maeneo mbalimbali mbali ya nchi hiyo Msikilizaji, hadi hapo ndo tunafika mwisho wa kwa undani hivi leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi amekuwa ni Mery Mgawe, jina langu ni BMJ Mridhi, bila kumsahau produsa wetu Aida Isa. Kwa pamoja tunawaaga kutoka hapa Washington, tukiwatakia usiku mwema na tuonane tena hapo kesho, panapo majaliwa.