Asante sana kwa kutegea idhaa hii ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA Swahili Mombasa, na kukaribisha katika mpango mzima wa vio Express, ambayo siku ya leo ni Jumanne. Mengi tumekuandalia, ikiwemo Warundi wakitakiwa kurudi kule nchini mwao iwapo ni salama karibu, jina langu ni Salma Muhamed. Mimi hapa ni Josephat Kioko. Ni muda wa nusu saa nzima kukuletea matangazo muhimu, ama ukipenda safari yetu ya VOA Express inachukua abiria kutoka sehemu mbalimbali, kanda ya Afrika Mashariki na hata zaidi. Ni siku ambayo utasikia mengi kuhusiana na fedha ya kufadhili janga la corona, imegeuzwa kuwa kitega uchumi katika baadhi ya mataifa. Na hii leo basi, wanawake, hongereni sana, wamechangia pakubwa katika mjadala wetu wa barazani, eh, kuhusu swala hilo la wa... Naona kweli ujumbe umejaa hapa katika Facebook. Shika simu yako mkononi, tutakufahamisha mengi zaidi kuhusiana na yale uliochangia la wakimbizi wa Burundi. Tutakuburudisha vilevile katika kitengo chetu pale cha burudani leo basi, mziki taratibu uweze kukuongoa. Lakini kwanza ni taarifa kuu. Maandamano yameshuhudiwa katika miji kadhaa nchini Kenya kufuatia kile kinachotajwa kama uwizi wa pesa za umma zinazonuiwa kushughulikia janga la korona. Wakereketwa wa kutetea haki pia wamehutubia waandishi wa habari kuishinikiza serikali iwachukulia hatua wale waliohusika. Tuungane na ripota wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera. The National Coordination Committee on the response. Serikali ya rais Kenyatta inaendelea kujipata pabaya kutokana na ongezeko la shinikizo kutoka kwa raia wa nchi ya Kenya kuchunguza visa vya ubadhirifu wa fedha. Shinikizo hilo linafuatia kuibuka mwezi huu madai ya kadhia za ufisadi katika shirika kubwa la serikali la kusambaza dawa la KEMSA, ambapo inadaiwa zaidi ya shilingi bilioni za kununua vifaa kinga dhidi ya korona zimefujwa. Shirika hilo la serikali pia linadaiwa kukiuka kanuni za manunuzi hasa katika utoaji wa zabuni katika ununuzi wa vifaa kinga dhidi ya virusi hivyo vyama vya wafanyakazi na mashirika ya kiraia kama vile Transparency Transparency International, Katiba Institute, Action for Transparency, Kenya Human Rights Commission, ICJ, shirika la madaktari nchini Kenya, KMPDU, miongoni mwa mengine yanaitaka serikali kuwakamata wote waliohusika katika ubadhirifu huo na kuwajibikia vitendo vyao. Serikali iweze kuwajibika kwa yale maneno ambaye tunaona kwamba tumepoteza hela za umma ama fedha za umma ama bidhaa ambazo tumeweza kupata kama msaada kwa ajili ya kupambana na COVID-19. Asasi hizo zisizokuwa za kiserikali zimeeleza kuwa serikali haionekani kushtuka kulemaza visa vya ufisadi vinavyoripotiwa mara kwa mara katika asasi zake. Pia wanaitaka Wizara ya Afya kuweka wazi fedha zote zilizotolewa kwa Kenya kupitia ufadhili kupambana na virusi hivyo. Mawakala wote ama wahudumu wote wa serikali wa, lazima wachi, wachapishe majina ya kampuni na wamiliki wao wenye faida na watu binafsi waliopewa mikataba yote ya bidhaa au huduma zinazohusiana na COVID-19 na viwango vya mikataba kwa kiwango cha kitaifa, habari ya ununuzi wa bidhaa ambazo zimeweza kutumika na kutumia hela za kiza umma. Mashirika haya yanaeleza kuwa Kenya imepokea fedha nyingi kutoka kwa mashirika ya kimataifa ya misaada kusaidia katika harakati za kubuni mpango wa kupambana na virusi vya korona, kununua vifaa kinga, kuwapa mafunzo wahudumu wa afya na vilevile vile kujenga vituo vya karantini, kuwezesha mfumo thabiti wakulimaza maambukizi ya virusi hivyo. Lakini kwao huenda fedha hizo zimeingia katika mifuko ya watu wachache. Sasa wanamtaka waziri wa afya Mtahikagwe kueleza jinsi fedha hizo zilivyotumika kupambana na maambukizi ya virusi vya korona. Mamlaka ya udhibiti wa ununuzi wa umma lazima ichapishe orodha ya bei ya soko ya dawa zote muhimu na bidhaa zinazohusiana eh, kwa usimamizi na mwitikio wa COVID-19 ili kuweza ku, kuongoza ununuzi wa vifaa ambavyo vinahitajika katika kupambana na COVID-19. Mji wa Mombasa umejiunga na miji mingine ya Kenya kama vile Nairobi, Kisumu na Nakuru, ambako waandamanaji wamebeba matawi na mabango huku wakiimba nyimbo za kuibeza serikali. <mimu> katika mji huo wa pwani ya Kenya, waandamanaji wameitaka serikali kuchukulia kwa uzito swala la ufisadi na kuitaka serikali hiyo ya rais Kenyatta kuwakamata wote waliohusika katika wizi wa fedha za umma. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asante sana Wandera kwa kutujuza hayo na tuangalie kwingineko, kwa ambapo hatua ya rais wa jamhuri ya Burundi ya kuwalazimisha viongozi wote wa taasisi za utawala ikiwa ni pamoja na mawaziri kufahamisha mali zao katika vyombo vya sheria imewaridhisha kwa kiasi kikubwa wanaharakati wa mashirika ya kupambana na ufisadi nchini Burundi. Mwenzetu Jean Marie Vien Hiku, Burundi, na maelezo zaidi katika Vio Express. kwa kudhihirisha utashi wake wa kukabiliana kikamilifu na vitendo vya ufisadi na matumizi mabaya ya mali ya umma katika ngazi zote za uongozi wa taifa, rais wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndayishimiye amewaamrisha viongozi wote wa serikali yake kufahamisha mali zao zote katika vyombo vya sheria katika jitihada za kupiga vita ulaji rushwa. Naomba viongozi wote, muorodheshe mali zenu katika mahakama kuu, na baada ya muula wetu wa uongozi tufahamishe tena mapato yetu ili tujiepushe na tuhuma za kuhusishwa na uporaji pamoja na ufisadi kugirango ntagire abazo tujereka ku ingoni shuse ngo hari ivyo twanyonoye. Hatua hiyo ya rais wa jamhuri ya Burundi ya kulazimisha viongozi wote wa serikali yake kufahamisha utajiri wao imeonekana kuharidhisha wanaharakati wa mashirika ya kupambana na ulaji rushwa nchini Burundi. Faustin Ndikumana ni mmoja wa wanaharakati hao. Chane, ni Kome, sisi tumeridhishwa sana. Ni hatua kubwa katika harakati za kupiga vita ufisadi. Hata hivyo, tunaitolea wito serikali ifafanue vizuri sheria itakawa hukumu viongozi ambao hawatasema ukweli wakati wa kuorodhesha mali zao. Hayo yakiharifiwa, baadhi ya wadadisi wa, wa masuala ya kiuchumi nchini Burundi wanahisi kwamba siyo mara ya kwanza serikali ya Burundi kufahamisha harakati madhubuti za kupiga vita ulaji rushwa, lakini kwamba mara kwa mara juhudi hizo zinashindwa kutekelezwa kwa sababu wanaohusika kwa kiwango kikubwa na ufisadi ni viongozi wanaoshikilia nyadhifa muhimu serikalini. Jamari vyanechu Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Tushukuru sana kwa ripoti hiyo. Ni nchi ina rais mpya ina mambo mapya, lakini Salma unaona hapo nyuma kwamba nchi nyingi zimeripoti visa vya ulaji rushwa, hongo, ufisadi kuhusiana na hela, sana sana hela ya wafadhili kuhusu janga hili kubwa la dunia. Kweli kabisa, na ndiposa hivi sasa WHO inataka waelezee vizuri, haswa kuhusiana na vile visa vinapatikana katika nchi zile, uh, waweze kuelezea pia fedha zile zinatumika vipi. Wanaoandamana Kenya pia wamejitokeza kwamba wanatetea raia. Tusisahau pia hivi vile vile vile, sasa wawevi wamechukua njia hiyo hiyo kujipatia riziki kwa njia za kiholela. Unapokea matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA sambamba na redio washirika kanda nzima ya Afrika Mashariki na pia eneo nzima la Maziwa Makuu. Unafuatilia matangazo pia katika mitandao VOA Swahili com. Na hivi sasa tuungane na Harisoni Kamau akituletea habari za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo leo anatembelea Sudan wakati Marekani ikifanya juhudi za kurejesha uhusiano wa kidiplomasia kati ya mataifa ya kiarabu na Israel. Miongoni mwa viongozi anaotarajiwa kukutana nao ni waziri mkuu wa Sudan Abdalla Hamdok pamoja na mkuu wa baraza la wazee Jenerali Abdel Fattah al Buhan. Kando na mazungumzo kuhusu uhusiano na Israeli, Pompeo pia anatarajiwa kuzungumzia uungaji mkono wa Marekani kwa serikali ya mpito ya kiraia nchini humo baada ya kiongozi wake wa muda mrefu Omar al Bashir kuondolewa madarakani mwaka uliopita. Hamdok aliteuliwa waziri mkuu baada ya jeshi kumwondoa Bashir madarakani kufuatia maandamano makubwa yaliyochukua miezi kadhaa kutaka utawala wake uliochukua takriban miongo mitatu kuondoka. Ziara ya Pompeo ilianza jana Jumatatu nchini Israel ambako alisema kuwa Marekani itahakikisha usalama wake licha ya uwezekano wa Marekani kuuzia Umoja wa Falme za Kiarabu UAE silaha. Ameongeza kusema kuwa Marekani ina uhusiano wa kiusalama na UAE kwa zaidi ya miaka 20 ambako imekuwa ikitoa ushauri na usaidizi wa kijeshi. Hakuna makubaliano yaliyofikiwa nchini Mali baada ya mazungumzo ya siku tatu kati ya viongozi wa mapinduzi ya kijeshi yaliyofanyika wiki iliyopita na wapatanishi kutoka mataifa ya afrika magharibi, ECOWAS, kuhusiana na kuundwa kwa serikali ya mpito. Mkuu wa kundi la wapatanishi, aliyekuwa rais wa Nigeria Goodluck Jonathan, amesema jana Jumatatu kuwa waliruhusiwa kuzungumza na rais aliyeondolewa madarakani Ibrahim Boubacar Keita ambaye ameendelea kushikiliwa na wanajeshi waliopindua serikali yake. Jonathan ameongeza kusema kuwa Keita aliwaambia kuwa hakulazimishwa kuondoka madarakani na wala hataki kurudi tena ofisini, akisema kuwa matakwa yake ni kuona utawala wa kidemokrasia ukirejea nchini humo haraka iwezekanavyo. Kiongozi wa baraza la mapinduzi meja jenerali Ismael Wague amesema kuwa wamesikiliza hoja kutoka kwa wajumbe wa ECOWAS kuhusiana na kuundwa kwa serikali ya mpito, lakini akaongeza kuwa uamuzi wa mwisho uko mikononi mwa raia wa Mali. Bingwa wa dunia wa mbio fupi na ambaye ni mshindi wa medali ya dhahabu ya Olimpiki mara nane Usain Bolt yuko kwenye karantini nyumbani kwake nchini Jamaika baada ya kupatikana na virusi vya korona kufuatia kuhudhuria sherehe za kuadhimisha miaka thelathini na nne tangu kuzaliwa iliyohudhuriwa na wanariadha kadhaa mashuhuri. Wizara ya afya ya Jamaika imesema kuwa mwanariadha huyo ameambukizwa na virusi baada ya kuweka video kwenye mitandao ya kijamii akisema kuwa alikuwa akisubiri matokeo baada ya kufanyiwa vipimo. Bolt ambaye alifanya vipimo Jumamosi baada ya sherehe hizo anasema kuwa haonyeshi dalili zozote, wakati akitoa wa wito kwa waliohudhuria kubaki kwenye karantini. Pia baadhi ya watu wamemwombea pate afueni kwa haraka, huku baadhi wakimkosoa kutokana na kutozingatia kanuni za kuzuia maambukizi wakati wa sherehe hizo. Jamaika imeshuhudia ongezeko la maambukizo ya korona katika siku za karibuni, na maafisa wanalaumu kufunguliwa tena kwa mipaka ya kimataifa pamoja na sherehe za uhuru wake zilizohudhuriwa na watu wengi hivi karibuni. Kufikia sasa, Jamaika imeripoti visa elfu moja mia sita vya maambukizi na vifo 16. Kizuri sana cha wimbo hicho umekipata hapo kukuburudisha zaidi ukiendelea kusafiri nasi katika VOA Express leo Jumanne Agosti 25. Ni wakati wa barazani kama kawa, basi ndo tunaingia sehemu hiyo, kitengo cha mjadala wazi. Tunauweka pale katika kurasa yetu ya VOA Swahili Facebook page, na wewe unashiriki. Na hivi sasa tutakwenda kwa watu ileo, tukiwa tunawauliza je, ni salama kwa wakimbizi wa burundi kurejea nyumbani? Ni salama kwa wakimbizi wa burundi kurejea nyumbani? Wapo wengi waliochangia, nanaona kwanza tuanzie huko burundi kwenyewe, yupo Selemani Mohamed, anasemaje? Karibu sana katika mdahalo huu wa barazani. Sawa, asante naam. Selemani salama, kidogo hali yako? Nashukuru, naona kwamba hapa umekuja na hoja nzito. Hebu tufafanulie, ukisema upo Bujumbura, Burundi kule ni kweli. Ilikuwa nimetoa maoni kuwa nchi ya Burundi na Tanzania Ifanye kikao na pamoja na UNHCR kuhusu wakimbizi warundi walioko Tanzania, sababu kuna wale wakimbizi wa aina tatu: kuna wale waliokimbia Burundi wamefanya wanatafutwa na mahakama, na kuna wale waliotoka Burundi hawawezi kurudi sababu hawana sehemu ya kufikia, na kuna wale wale waliokimbia Burundi walizaliwa kwanza huko huko. Sasa ndio tukasema kwanza UNHCR isipange na pamoja na serikali ya Burundi na Tanzania, ili tujue hao waliotafutwa na mahakama, hatimaye itakuwa vipi Sababu tu tuna serikali mpya imesema kuwa yao serikali mama, serikali mzazi, na ishakuwa ni mzazi, lazima hawezi kuchagua, itabidi msamaha unaotoa kwowote, ili wapate kurudia nyumbani kwa saba. Na kuna kufanya mpangilio wa kutafuta sehemu ipi watawekwa. Je, nyinyi hapo Bujumbura mko tayari kuwapokea wakirudi nyumbani? Sisi Bujumbura ukweli, si ndio kudanganya kwa Bujumbura tuko 50% mm -hmm, sababu kuna mengi bado yako yanafanyika ili kurekebisha hali ya usalama. Mm, imetulia tulivu yao wenyewe wa, hata wao wakimbizi watu kwanza kuambiwa au kusukumwa kurudia, wao wenyewe watapata msukumo wa kujileta wenyewe. Tukushukuru sana Selemani kwa mchango wako leo katika barazani. Asante sana. Asante na nyinyi, kazi njema huko, kutoka kwake Selemani Mohamed. Naona leo warundi wamechangamka sana. Huyu anasema yeye ni mrundi lakini anaishi Tanzania. Mama Prince, Prince Hey, tumeuliza je, ni wakati salama wakimbizi wa Burundi kurejea nyumbani? Tueleze kwenu ni salama, mbona wanarejea? Kwa hiari yao, hamna mtu anamkimbiza kwa kupanda kwa kupanda kwa nguvu. We ukiamua tu kuenda kujiandikisha, unarudi nyumbani. Ndio hivyo tu, mimi najua. Eh, tunaishi vizuri kwa sababu hakuna mtu wa kutunyanyasa. Mimi naona tunaishi tu vizuri sasa, mtaka kurudi nyumbani ama mtasalia Tanzania daima Amna, tuwezi kukataa kurudi nyumbani, kwa sababu nyumbani tunawapenda nyumbani. Lakini sasa kitu kilichopo Watanzania hawawezi kue, kuelewa siasa za Burundi. Wanajua tu kuna amani, kuna amani. Wao wakienda tu hawawezi kujua vya ndani vikoje, lakini wengine wakiwa wanatizama kwa akili nyingi wanaona kwamba kuna kitu. Wengine wanarudi kwa sababu wanaona kuna amani, wengine wanakaa laumu kwa sababu wanaona bado pakingali kitu. Ndo maana wengine wanaondoka wengine wanabaki, lakini naona kwamba i sote tutaondoka kwa sababu Tanzania inasisitiza eti kila mtu aende kwao. Kiangalia msisitizo wao unaona kwamba wameitaka kwamba tunaenda kwa hiari. tuna Tunakushukuru sana mama Plensi, na sasa tumpate mchangiaji wa mwisho kwa simu. Naona ni mama Priska, yuko Majengo Kahama, Tanzania. Halo. Nashukuru. Sisi ni Radio VOA, eh? Naona umechangia hapo kwa ukasema kikubwa ni serikali yao ijipange kuwapokea hao wa Burundi ambao wapo huko Tanzania wakimbizi. A, kweli mimi nilikuwa naona kikubwa tu walejee makwao, ili waje waendelee na shughuli zao. Wengine walikuwa wamekimbia mizi zao, watoto wao walikuwa wanateseka, wamekimbia kivita kwa afadhali warejee nyumbani na serikali waangalie kwa mikono miwili. na wale ambao wanataka kubakia huko, mnachukuliaje swala hilo? Kwa wale ambao hawataki kurudi, wanatakiwa warudi, kwa vile sasa hivi kuna rais mpya huko, rais amani. Itaendelea kuwepo huko kwao, waendelee kukaa kwa amani, warudi makwao, waendelee kunanilii kuendeleza na nini mali za huko kuendesha. Asante. Tulikutafuta kwa laini nyingine ya simu, hatukukupata tukakuta iko na mume wako kwa nini, hamna tunashea tu <laughs> Asanteni sana kwa wengi mulioshiriki kupitia njia ya simu kwenye ujumbe, ambapo ujumbe ni nyingi, tutaangazia tu ambazo tutaweza kwa muda unaoturuhusu. Anajiita Jacques Kongolo kutoka DRC Congo, anasema ndiyo, ni salama kurejea nyumbani ili wajenge nchi yao kwa pamoja. Na hapa kunaye Amos Shangali Mwanga anasema kama nyumbani kuna amani na uhusiano wa Tanzania na Burundi ni vizuri warudi nyumbani daima. Kafifi wa kambi ya wakimbizi ya Mantapala, Zambia anasema mimi, kwa maoni yangu bado si salama sana. Ocheng George wa Kakamega, Kenya anasema sio salama kabisa kwa warundi waliokimbia nchi yao kurudi nyumbani katika burudani basi hii leo tunakuletea kibao chake diamond huyo king wa wasafi kibao cha ukimwona unakumbuka wakati hizi diamond alikuwa analeta miziki taratibu taratibu na kwa kweli kibao hichi cha ukimwona kinaongoa murudika msikilizaji Leo ni siku kubwa Tanzania kwa wale wanaotaka nyadhifa tofauti za uchaguzi, ni siku ya uteuzi. Na hapo Diamond pia ametaja Tanzania nam. Baada ya mziki, sasa ni masuala ya kazi. Baada ya kuangaika kwa muda bila kupata kazi, vijana wawili kutoka Mombasa, Kenya, Robert na John waligeukia kazi ya kutengeneza mikoba ya usafiri kwa kutumia mabango ya kibiashara yanayotumika na kutupwa. Mbali na kuwa ubunifu huo umewapa kipato, pia imesaidia pakubwa kutunza mazingira wanapoyaondoa mabango hayo yalikotupwa. Mi naitwa John Kamau. Roca Designs ni project, tumeanza na my childhood friend, tumekuwa na yeye kwanzia tukodogo. Hiyo jina mwanzo ndi litokea hapo, Robert na K. So uh, hii Roca Designs ni company yenye huwa tunatengeneza bags from recycling billboards, haya mabango kwa barabara. So tunachukua mabango, tunaenda tunayasafisha, tunayakata, tunaenda tunashona, tunatengeneza bags. Kitu ya kwanza huwa ziko long lasting, kitu ya pili huwa ziko colorful ulingana na bana penye tumetumia. Yes, mimi naitwa Robert Katavi mwanzilishi mwenza wa Roka Design. Tumeanza hii startup mwaka huu tu, tunashukuru Mungu tumepiga hatua kidogo. Huyu jamaa tulikuwa tunasoma shule moja na pia alikuwa neighbor mtaani, so tulikuwa tunatoka pamoja, nampitia kwake nyumbani, okay, vipi, tunaenda shuleni hivyo. Asubuhi namrausha naweza kunywa chai kwao, niende hivyo shuleni, jioni tunarudi hivyo kwa pamoja. Hii idea ni ilikuja ilikuwa kwa mkahawa fulani hapo ni sawa, tukatafuta bango hapa sasa ilipo, tumekuwa na events nyingi, sio tukasema, ah, tuko na tayari product raw material tunaweza jaribu ku test nayo mwanzo. Tukifuatilia bango, tukijua bango muda wake umeisha, enyewa inachukua mara mingi miezi mitatu miezi misita. Hapo tunachukua bango, tukishaliosha ndio sasa tunakata kulingana na bagi. Kuna mabagi yana tofauti tofauti, hasa kuna yale makubwa ya kusafiri na kuna hali ya wadada ndogo na kubwa kidogo na katikati, alafu kuna warembo pia wanapenda kama hizi vipochi za kuweka vipodozi hivi, basi pia tunakata hiyo saizi, tunazipeleka upande wa kushona mabango kawaida. Hiyo siku ikishapita, ilo bango haziwezi tumiwa tena. Sasa mara mingi watu huo wanaweka wana tu store, alafu kisha unalichukua unaweka kwa dustbin, haiozi. Ukichoma nayo hiyo, sasa inaharibu hali ya hewa. Ah, vijana wenzetu wamesupport sana sababu I think wamependa hii bagi hizo ziko trendy, fashion na ishi. Style moja ikikuja inapita. Sasa kila ukileta kitu watu wanapenda. Paka unaona hizi products zimefika hapa hapa. Hii ni ni sample ya market research imefanya kwa hapa hapa Mombasa. Saa hizi kuna line ndani so, sio inakuwa classic yani yani hata mtu akibeba vitu zake anafeel yani ni kitu ka classic. Sisi ni Rocka bags. Ni vidokezo hivyo vizuri vya kama huna kazi iwapo utayafanyia kazi, basi msikilizaji wetu. Na tukiendelea mbele, ni kwamba tunaangalia mambo mengine katika mtandao, ikiwa Sunday Shomari ameshapiga kambi basi kutueleza mengi ya mitandaoni Nam, basi nikiangalia moja kwa moja inayotamba katika mitandao mbalimbali kuanzia kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko. Eh, niko tayari kabisa kupa vitu. ni mkutano mkuu wa chama cha Republican ambao ulianza rasmi jana, unaendelea na hotuba mbalimbali zimetolewa na wafuasi wa chama cha Republican, kauli mbiu ikiwa ni Marekani kwanza, na kusema kwamba mgombea wao anaweka nchi mbele, ambapo rais Trump na makamu wake Pence waliteuliwa rasmi kuwa wagombea urais wa chama na Trump alizungumza na kujitokeza kwenye mkutano huo uliofanyika huko Charlotte. E, utaratibu ambao ni tofauti kidogo na miaka mingine kwenye chama hicho, na kuwashangaza wajumbe waliokuwa mkutanoni hapo, na kuahidi ushindi akisema Wademokrat wanajaribu kuiba uchaguzi wakitumia ugonjwa wa COVID 19. Hayo yanazungumzwa kwelikweli. Kwingineko ni watu 15 wameripotiwa kuuawa, e, wakati watu wenye silaha kufanya shambulizi huko kusini mwa Burundi. Inasemekana mapigano hayo yalitokea katika eneo la Bugarama, mkoa wa Rumunge Jumapili na Jumatatu. Na kwenye ujumbe wa mitandao ya kijamii kuna kundi la waasi wenye makao yake huko DRC likisema kwamba ndilo limefanya shambulizi hilo na vilevile kuna habari nyingine kama ulivyosikia kwenye taarifa zetu, ni huko maandamano liosheheni katika maeneo mbalimbali ya Kenya ambako kule Mombasa, eh, Nairobi, lakini Mombasa tayari polisi wanasema mkushakamata watu kadhaa, eh, kutokana na maandamano hayo, ambayo hawa wananchi wanadai kupinga wizi wa fedha za umma za kupambana na korona na kuitaka serikali ya Kenya kuwajibika picha mbalimbali zinasambaa kwenye mitandao e zikionyesha watu wakiwa wamekamatwa na polisi wengine wakiwa wanapiga kelele basi alimradi hali ni nzito kwelikweli kwingineko ni habari ya kifo cha rais wa zamani wa congo brazzaville pascal lisuba ambaye amefariki dunia nchini ufaransa akiwa na umri wa miaka 88 na chama chake kimetoa taarifa kupitia shirika la afp vilevile kifo hicho kimethibitishwa kwenye ukurasa wa facebook na mtoto wa kiongozi huyu wa kiume aitwa jeremie lisuba ambaye pia ni mbunge. Habari nyingine inaotanda kwenye Instagram, kuna picha za mwanasoka wa zamani Brazil Ronaldinho akiwa ameachiliwa kutoka kifungo cha nyumbani nchini Paraguay. Hii nayo ni baada ya kufungwa kumiliki paspoti ya kugushika. Nakumbuka mwezi Machi, yeye na kaka yake wadaiwa kutumia paspoti feki kuingia nchini Paraguay. Vilevile hapa Marekani, taasisi ya kupambana magonjwa ya CDC imetoa au kuondoa kizuizi cha karantini ya siku kumi na nne kwa wasafiri ndani au nje ya nchi, na kusisitiza tu uvaaji wa barakoa na kunawa mikono, lakini imesisitiza pia wafuate maelekezo ya serikali za majimbo yao. Lakini huko New York bado e, kipindi hicho cha karantini kipo kwa wasafiri wanaoingia na kutoka nje ya jimbo hilo. Basi hayo ni baadhi tunayotamba kwenye mitandao ya kijamii. Nirudi kwako Salma Muhamed na Joseph Atikioko. Tukushukuru sana Sunday Shomari kwa kufuatilia mengi hayo mitandaoni. Na sasa ni ule wasaa wa kuliangalia swali letu na lipo hapo katika mtandao wetu wa Facebook na mitandao mingine. Tumekuuliza, je, janga la COVID-19 limeibua aina mpya ya ubadhirifu? katika ujumbe ambao tumepokea unaanza na wake Habiba Binti Sweda akiwa Iringa Tizeda, anasema ndiyo, kuna baadhi ya nchi zinatumia vibaya misaada inayotolewa kwa lengo la kukabili COVID-19. Naye Justo Malila wa Mbeya, Tanzania, anasema hakika hili bado ni janga la dunia, tunapaswa kupambana na COVID-19. Janga la korona limetenganisha dunia. Ilifikia kipindi watu wakaogopana hata kusalimiana. Na mwingine hapa ambaye ni Ndovya Kasiki wa Butembo, Kivu Kaskazini mashariki mwa Kongo, anasema mimi binafsi korona imenifunza mengi mburuzo. Naye wachatu anasema tena sana tu. Akiunganisha ah, lile swali eh? Mm, wache nikuuliza basi ujibu ee eh? Je, janga la COVID-19 lina ubathirifu tena sana tu hasa barani Afrika? <laughs> <laughs> Mwisho hapa ni Masanja Kanone ama ni Kanoni, ategemea huko nchi gani. Heye anasema kwa kweli mimi sijui. <laughs> Ay, hajui kweli lakini, sisi hapa tunajua kwamba tunawaaga wakati huu Tunashukuru kwa wengi ambao mmetegea, asante sana. Kesho pia ni siku mi, naitwa Salma Mohamed. Tunawashukuru waliosaidia katika matangazo haya kuyafanikisha, Collins Liberty Adede, Aida Issa pamoja na Adu Shakur Abud akiwa Washington DC.