Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji katika matangazo ya Kumekucha Afrika. Bila shaka, hapo ulipo unaendelea vyema kuisikiliza VOA. Ninayekukaribisha katika matangazo haya naitwa Mkamiti Kibayasi, na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo ikiwa ni Ijumaa, Agosti 14 mwaka wa 2020. Kama ilivyo ada, tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja pia na mtandao wetu wa www voa swahili com. Na leo pia msikilizaji, unaweza kupata matangazo haya kwenye ukurasa wetu wa Facebook, anuani ikiwa ni at voa swahili. Tunakusihi uendelee kuwa nasi hadi mwisho. Ripoti tulizokuandalia hivi sasa ni kwamba wananchi wa eneo la Goma huko DRC wanaojishughulisha na biashara ndogondogo kama vile uuzaji vyakula, wanasema maisha yao yameanza kubadilika baada ya serikali nchini humo kuwaruhusu waendelee na biashara zao wa huku wakichukua tahadhari dhidi ya korona. Serikali ya Kenya inashutumiwa kwamba inawakandamiza watu wa kipato cha chini, ambao wengi ni walipa ushuru, kwa mfano wachuuzi na wafanyabiashara katika fukwe za bahari wanaolalamikia kuvunjiwa maduka yao. Tunakaa na usumbufu tu wa kaunti, wakianza wakitusumbua wa kila wakati, na hatuelewi shida gani wana tusumbua sababu ni kitu tunajitafutia riziki ili tupate tukidhi watoto wetu tusomeshe watoto tupate mahitaji ya kukula. Msikilizaji, kabla ya kupata ripoti hizi na nyinginezo kutoka kwa waandishi wetu kutoka sehemu mbalimbali mbali, kwanza sikiliza habari za dunia zinasomwa na BMJ Muridhi. Rais wa Marekani Donald Trump ametangaza Alhamisi kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu na Israeli wamekubaliana kuanzisha mahusiano ya kidiplomasia, ikiwa ni moja ya hatua za makubaliano yanayotarajiwa kushinikiza Israeli kusitisha azma yake ya kuendelea kutoa ardhi iliyo kwenye ukingo wa Magharibi ambayo Palestina inadai kwamba ni yake. Trump alisema alikuwa amezungumza na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu pamoja pia na kiongozi wa umoja wa falme za Kiarabu mwanamfalme Mohamed bin Zayed. Makubaliano hayo yaliyosimamiwa na Marekani yanaifanya UAE kuwa nchi ya kwanza ya Kiarabu katika eneo la Ghuba na nchi ya tatu ya Kiarabu kuanzisha ushirikiano wa kidiplomasia na Israeli. Misri na Jordan ndiyo tu mataifa mawili ya Kiarabu yaliyo na mahusiano ya kidiplomasia na nchi hiyo. Trump alituma ujumbe wa Twitter kutangaza makubaliano hayo na baadaye akawaambia waandishi wa habari katika ikulu hapa Washington kwamba lilikuwa ni tukio la kihistoria. Alipoulizwa na Sauti ya Amerika kama anaunga mkono hatua ya Israeli ya kuendelea kutoa maeneo ya ukingo wa magharibi, Trump hakujibu moja kwa moja, lakini akasema kwamba mazungumzo yanaendelea kuhusu suala hilo. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda, FDC, Kiza Besige, leo Ijumaa, anatarajiwa kutangaza rasmi iwapo ana mipango ya kuwania uraisi katika nchi hiyo kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Viongozi wa chama hicho walithibitisha kwamba Besige atatoa tangazo kuhusu suala hilo hivi leo. Vyombo vya habari nchini Uganda vimemnukuu msaidizi wa Besigye akisema kwamba ni ukosefu wa uwazi na uaminifu katika uchaguzi ambao huenda ukamfanya kiongozi huyo kutoshiriki katika zoezi hilo. Besigye amewania uraisi kwa tikiti ya chama hicho cha FDC mara kadhaa bila kufanikiwa na kuushutumu utawala wa Rais Yoweri Museveni wa nchi hiyo kwa kutoweka mazingira bora ya kuwawezesha wapinzani wake wa kisiasa kushiriki katika uchaguzi huru na wa haki. Tangu uchaguzi uliopita, mwanasiasa mwingine wa upinzani mwenye ushawishi hususan na kwa vijana ameibuka Robert Chagulanyi maarufu kama Bobi Wine, ambaye ni mbunge na mwanamuziki, anatajwa na wachambuzi kama ambaye huenda akapata ufuasi mkubwa na kutishia kuendelea kuwa mamlakani kwa Rais Yoweri Museveni. Chagulanyi ambaye ametangaza kwamba atagombea urais amenukuliwa katika siku za nyuma akitoa wito kwa Besigye kumuunga mkono katika azima yake ya kuiongoza Uganda. Na wakimbizi wa mapenzi ya jinsia moja LGBTQ waliopo katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma katika nchi ya Kenya wanasema wanakabiliwa na mashambulizi ya ghasia na uharibifu wa mali kutoka kwa wakimbizi wengine na watu wa eneo la Turkana. Baadhi wameukimbia mji mkuu wa, wa nchi hiyo Nairobi, na wanawashutumu maafisa kwa kushindwa kuzuia mashambulizi. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Katika video ya mwezi Juni iliyosambazwa na ripota mmoja inaonyesha umati wa watu unalizunguka kundi la wakimbizi wa mapenzi ya jinsia moja maarufu LGBTQ katika kambi ya wakimbizi ya Kakuma iliyopo nchini Kenya na kuwarushia mawe pamoja na fimbo. Picha zenye damu za wakimbizi wa LGBTQ zilisambaa kwenye mitandao ya kijamii. Dorin Andrews Kigongo, mkimbizi mwenye asili ya Uganda na nishoga, alikuwa kwenye kambi siku hiyo na alithibitisha uhalisi wa video hiyo. Kigongo alikuwa miongoni mwa kundi la wakimbizi wa LGBTQ ambao walihamishiwa kwenda Kakuma mwishoni mwa mwaka jana baada ya nyumba yake iliyokuwa eneo salama la Nairobi kuvamiwa na polisi. Shoga mwingine mkimbizi mwenye asili ya Uganda, anita Sebuma, alikuwa miongoni mwa watu walioshambuliwa katika video iliyosambaa kwenye mitandao, na anasema kwamba polisi walipewa taarifa lakini iliwachukua saa kadhaa kuwasili eneo la tukio. Lakini wakimbizi wa LGBTQ ukanda wa Afrika Mashariki wana uamuzi finyu wa kufanya. Kenya ndiyo nchi pekee katika ukanda huo inayowakubali wakimbizi wa LGBTQ, lakini ushoga bado ni kinyume cha sheria na adhabu yake ni hadi miaka kumi na nne gerezani. Wakimbizi na wanaotafuta hifadhi ya kisiasa wanatakiwa kukaa katika makambi pekee, huku wakipatiwa msaada unaoangalia kesi hadi kesi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika yanayokujia moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, hapa Washington DC. Spika wa bunge la Lebanon Alhamisi alitoa wito wa kuundwa kwa serikali mpya kwa haraka katika nchi hiyo kufuatia kujiuzulu kwa serikali iliyokuwepo awali. Alikuwa akizungumza wakati wa kikao cha kwanza tangu mlipuko mkubwa kutokea katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut uliosababisha vifo vya zaidi ya watu 170 na na kujeruhi wengine kadhaa. Wakati wa kikao cha jana cha bunge, usalama ulikuwa umeimarishwa kwenye lango la kuingia katika eneo la majengo yake, ambapo kwa siku kadhaa pameshuhudiwa maandamano ya watu ambao wanataka mageuzi katika serikali. Mapema Alhamisi bunge hilo liliidhinisha hali ya dharura mjini Beirut. Kabla ya serikali hiyo ya Lebanon kujiuzulu ilikuwa imetangaza hali ya dharura ingawa ilikuwa inahitaji kuidhinishwa na bunge. Idhinisho hilo linalipa jeshi la nchi hiyo nguvu kubwa wakati ambapo mustakabali wa kisiasa wa taifa hilo haueleweki huku wananchi wakiendelea kuelezea kutoridhika kwao na jinsi nchi hiyo inavyoongozwa. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema kwamba marufuku iliyowekwa na Marekani kwa raia wa nchi yake kupata viza za kuhamia Marekani itachukua kiasi kikubwa cha rasilimali kuibadilisha, lakini akaongeza kwamba kuna hatua chanya zilizochukuliwa kufikia sasa katika kujaribu kuishawishi Marekani kubadilisha msimamo wake. Nigeria ilikuwa moja ya nchi sita za ziada zilizowekewa vikwazo vya usafiri na utawala wa Rais Donald Trump mwezi Januari mwaka huu na kupiga marufuku raia wake kupata viza za marekani ambazo zinaweza kupelekea mtu kupata ukazi wa kudumu na msikilizaji unaendelea kusikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwandishi wetu wa Rwanda anaangazia mzozo uliopo Afrika Mashariki baina ya nchi za Rwanda, Burundi na Uganda, wakati wiki hii nchi za Burundi zikijibizana kuhusu sintofahamu baina yao huku mzozo wa Uganda na Rwanda unaendelea baada ya serikali ya Uganda kuwazuia wananchi wake kusafiri kati ya Rwanda na Burundi. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaitathmini hali hii. Burundi, Rwanda na Uganda wote ni wanajumuiya wa Afrika Mashariki, lakini nchi hizi zina mzozo baina yao, mizozo hii, kila mmoja akimsota kidole mwenzie hata hivyo baada ya burundi kupata utawala mpya mwezi juni mwaka huu alipoulizwa kutoa maoni yake juu ya uhusiano wa nchi mbili kwa kuwa sasa burundi ilikuwa na utawala mpya rais wa rwanda paul kagame alisema burundi haramateka kwa nchi kama burundi ambayo tumekuwa na historia ya mambo mbalimbali kati yetu na ambayo mara nyingi yamesababisha migongano ya hapa napale, na pale na ambayo kwa kiasi fulani imesababisha pia watu kutofungamana, lakini jambo la msingi ni kutafuta jinsi ya kuhakikisha hayo yanaisha kwa kushirikiana na rais mpya wa Burundi, Evariste Ndayishimiye na viongozi wenzake. Kama na wao ndiyo mwelekeo wao, sisi tunasema tuko tayari kushirikiana nao. Miezi miwili baadaye, yani wiki iliyopita, akihutubia wananchi kwenye mji wa Kirundo ulioko mpakani kabisa na Rwanda upande wa mashariki, raisi mpya wa Burundi Evariste Ndayishimiye alimjibu mwenzie wa Rwanda kwa kauli hii, ni hugu... sisi hatupendi kuwa na uhusiano na nchi ambayo ni wanafiki, nchi ambayo inajifanya kunyenyekea, haiwezekani. Kwenye hotuba hiyo pia raisi wa Burundi aligusia wakimbizi wa Burundi walioko Rwanda, akisema kwamba kuishi kwao nchini Rwanda ni kwa sababu nchi hiyo inawashikilia mateka, na sisi tunatambua ni kwa sababu gani wanaendelea kuwashikilia mateka wakimbizi wetu. Sasa ikawa ni kupanga na kupangua kauli, na hapo waziri wa mashauri ya nchi za nje wa Rwanda Dr Vincent Biruta akamjibu rais wa Burundi, kauli ya rais mpya wa Burundi inashangaza. Kusikia anayelaumu Rwanda kuwashikilia mateka wakimbizi wa Burundi, Rwanda siyo nchi pekee yenye wakimbizi wa Burundi. Basi kama tumewashikilia mateka, ina maana wale wengine waliopo kwenye nchi nyingine ambao bado kurejea nyumbani, nawo wameshikwa mateka kwivuza gutaha. Wakati haya yakitokea, Uganda kwa upande wake ilikuwa imeshatoa angalizo kwa wananchi wake kutofanya safari nchini Rwanda kwa kile ilichodai kwamba wanajeshi wa Rwanda walivuka mpaka hadi Uganda na kuwashika mateka baadhi ya wa Waganda. Juu ya hilo, waziri wa mashauri ya kigeni wa Rwanda Dkt. Vincent Viruta akasema "Kumbe hali ilikuwa tofauti, na tumeshuhudia visa vingi Rwanda wiki hii vya jeshi la Uganda, UPDF, likiingia nchini Rwanda na kuwachukua raia wetu kisha kuwazuia kwenye vizuizi nchini Uganda, so huku mara kadhaa so, wakiwaomba hata vikombozi ili waweze kuwaachia huru. Sasa kwa hali hii, masuala haya yanasalia kuwa kizungumkuti, maana Rwanda imeilaumu Uganda kwa kuwahifadhi wakereketwa wa kundi RNC inaloongozwa na Jenerali Kayumba Nyamwasa aliyewahi kuwa mkuu wa jeshi la Rwanda huku akiishi nchini Afrika Kusini kwa sasa. Silvanus Kalemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Mike Pompeo, anakutana na viongozi wa Slovenia ambapo wanatarajiwa kutia saini makubaliano ya pamoja kuhusu teknolojia ya kimtandao ya 5G pompeo yuko ziarani nchini slovenia ambayo ndiyo ya kwanza kufanywa na waziri wa mambo ya nje wa marekani tangu mwaka wa 2011 ndani ya kipindi cha mwaka mmoja uliopita mataifa ya ulaya yakiwemo jamhuri ya, ya chek Poland na Estonia yametia saini makubaliano na Marekani yakiahidi kwamba wale watakaouza vifaa vya teknolojia ya 5G hawatadhibitiwa na serikali za kigeni bila kuwepo kwa mikakati ya kisheria ya kusuluhisha mizozo. Wiki mbili tangu Tanzania kutangaza kwamba haitoruhusu ndege za shirika la ndege la Kenya Airways kutua kwenye viwanja vyake. Baada ya Kenya kutoiorodhesha Tanzania kama moja ya nchi ambazo raia wake wangeingia nchini humo bila kuwekewa masharti mengi, mzozo wa kidiplomasia kati ya mataifa hayo mawili jirani bado haujatatuliwa licha ya maafisa wa serikali za pande zote mbili kusema kwamba suluhisho lingepatikana kwa haraka. Mwenzangu BMJ Muridhi amezungumza na mbunge wa jumuiya ya afrika Mashariki anayewakilisha Tanzania, Fansi Nkuhi, na akaanza kwa kumuuliza kama bunge hilo linachukua hatua zozote za upatanishi wa majirani hao. Uh, ma, hao hawa majirani kwanza, tu, tu, sisi tunawaita ni ndugu ambao wameachiana ziwa, kwa maana ya kwamba ndugu aina hii huwa kila wakati kama wanachochana lakini mwisho wa siku wanarudi wanakaa pamoja na kula pamoja. Hizi ni changamoto za kibiashara ambazo Kenya na Tanzania mara nyingi sana wanazipitia, na tunawashukuru. Mara, mara nyingi sana huwa wanatambua kwamba wao wanategemeana kwa namna moja ama nyingine, na kwa haraka sana huwa wanaitana na kuweza kutatua hizi changamoto. Na kama itashindikana basi kuna namna ambayo sisi wabunge kupitia kamati zetu ambazo tunazo kuweza kuita na kutaka kujua tatizo ni nini, kwa sababu hii itagusa biashara, inagusa moja kwa moja malengo yetu ya jumuiya. Kwa hiyo lakini, tunaamini kwamba Tanzania na Kenya hawatafika sehemu wakashindwa kutatua matatizo. Tuwape muda ili waweze kutatua hili ambalo limetokea, na maisha yatarudi kuwa kama kawaida. Mheshimiwa Nkuhi, tukiondokana na hayo ya Tanzania na Kenya, kwa mara nyingine tena kuna tetesi kwamba kuna nchi ambazo zina deni kubwa katika jumuiya ya Afrika Mashariki hapo. E, wanataja nchi kama Burundi, Sudani Kusini, na kwamba kutolipa kwao kwa fedha zinazohitajika basi kutadumaza shughuli katika sekretariat au katika bunge hilo la Afrika Mashariki. Sasa swali ni, ni nini kipi ambacho labda mnatarajia kitafanyika kuliko ambavyo mmekuwa mkizungumza kwa miaka kadhaa sasa, wakati nchi hizo na nchi zingine zinabaki kwamba hazijalipa, wao kulipa kwao madeni ambao wanadaiwa itaweza kufanya jumuiya kuweza kukamilisha kile ambacho labda kilisimama au kilifanyika kwa, kwa, kwa, kwa kutokamilika. Naona kuna mapendekezo kwamba nchi hizo ziwekewe vikwazo kwanza ni kama kiasi gani hivi cha fedha ambacho tunazungumzia hapa ambacho hakijalipwa kwa ujumla wake? Uh, kuna nchi moja nadhani ni milioni ishirini na saba dola na nyingine milioni kumi na tano dola, lakini sina sina nanizi sahihi ya kusema nani ni nani, lakini nafikiri kwenye kwenye kwenye mtazamo huo na mwisho, kwa wasikilizaji, labda wanawauliza ni nini ambacho kitafanyika iwapo mwanachama anashindwa kutekeleza majukumu yake ambayo kwa mujibu wa katiba ya jumuiya ni majukumu ya lazima. Nini kifanyike? Kuna utaratibu ambao jumuiya imejiwekea kwamba kama mwanachama atashindwa kutimiza majukumu yake ya kilazima, sio ya kihiari. Kuna majukumu ya kihiari na majukumu ya kilazima. Sasa michango ni moja kati ya majukumu ya kilazima. Kama mwanachama atashindwa kutimiza haya majukumu ya kilazima, kuna utaratibu ambao utafatwa. Tuliwahi kuliongelea hili swala bungeni, tukalipeleka kwenye baraza la na mawaziri nalo wakalifanyia kazi, lakini wenye mamlaka ya kuweza kutoa maamuzi ya aidha ku uh, uh, aidha ku kuwasimamisha kwa muda kumsimamisha mwanachama, nchi mwanachama kwa muda au kumfuta kabisa wanachama wake ni kikao cha, cha wakuu wa nchi wanachama. Hao ndio wenye jukumu na wenye wenye nguvu ya kuweza kufanya hayo maamuzi. Sisi wabunge tutatoa mapendekezo, yatakwenda baraza la mawaziri na baraza la mawaziri watapeleka hayo mapendekezo kwenye kikao cha wakuu wa nchi ambao ndio watafanya maamuzi. Sasa kwa hili wa kufanya hayo maamuzi ni marais wetu. Ni Bifansi Nkuhi, mbunge wa jumuiya ya Afrika Mashariki anayewakilisha Tanzania, akizungumza na Kumekucha Afrika kwa njia ya simu kutoka mjini Arusha, Tanzania. Tukielekea huko jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo, DRC, katika eneo la Goma, wananchi wanaojishughulisha na biashara ya pombe, vyakula, pamoja na migahawa mingine inayotoa huduma za vyakula wanasema maisha hivi sasa yamebadilika kiasi, tangu serikali ya nchi hiyo ilipowaruhusu watu kuendelea kufanya shughuli zao, huku wakichukua tahadhari dhidi ya janga la korona nchini humo. Mwandishi wetu wa austere Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Mama Frasini Manzekele, mmoja wa akinamama wanaouza chakula kwa waendeshaji pikipiki katika mji wa Goma, hapa Kivu Kaskazini, asema kwamba hali ya maisha imebadilika kidogo tangu rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alipowaruhusu kuendelea na kazi zao kama kawaida. Japokuwa korona bado yaendelea kuandama wananchi, tunapima shukuru kiongozi ambaye alifungula juu. Wakati tulikuwa mkonfinema, vitu vilikuwa viendeke mais depuis banafungula, tunaanza pima ona klia ya moyamoya. Probleme nyeko na tukomplike ni hii to ya dolare tunakosa tufanya eme. Batu kabisa wanajikaza kukuya kukula, malgre wanakia kidogo kidogo, me amwe paraporo ya mbele amwe hivi. Mama Maria pamoja na yesifa Wow, wao wana mtazamo tofauti ati maisha yakabiu watu wakazi awaafungula makazi, tuko tu tunalogotalogoto, ule leo tu wa kupita anakula kaa ni chakula kama ni niamlfah, basi vile vile na machakula ziko tu zinalalalala ovyo juu tupate klienteri, japokuwa wameruhusiwa kuendelea na kazi zao za kawaida ya kuuza na kuwapa chakula. Mimi naona tu maisha iko vile vile, si aona ta changement moya ava kurona ilikuwa vile na apres kurona ni sawa tu hakuna changement. Wengine wakisema dola imepanda bei, ndiyo sababu maisha kuwa magumu kuona baa zao zimeanja kazi tangu wanadekufine buchuruzi shanziendelea bien kama kawaida. Tushanzapata bakilia bakilia wanakia kama kawaida vrema sebon kama alivyo tuambia meshaki jiste tulikutana naye kwenye baa yake paraporo na mwezi juzi pule mwema umwe hivi kwanza. Paske tushanzapata kliantel na tunafurahi juu balidekufine me umwe hivi paraporo ya mbele kwanza kuwa na vitu vinaanza endeka polepole, wengine wakicheza muziki, wanasema bei ya pombe imebadilika sasa, wanatupandisha bei. Vile mbo sie baba peple tunakuwa nguvu kukunya bebiko na yakwavo tunja minanosaba tuki normal tukinywaji munormal yenye banajijua ndani mesie. Wengine baba peple tuko jour kabisa kwa nguvu shughuli zimeendelea kwa sasa kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa masharti kwamba watu wote ni lazima wajikinge na korona, wakiwa na barakoa, kwani bado maambukizi yaendelea kushika kasi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kongo ikiwa na visa zaidi ya elfu tisa na mia tano kote jini, na vile watu zaidi ya elfu nane wakiwa tu ndio wamepona. Hoser Malivika, Kumekucha Afrika, Goma, VOA mitaani. Na katika makala yetu ya VOA mitaani hii leo, serikali ya Kenya inakosolewa kwa madai ya kuwakandamiza watu wa kipato cha chini ambao wengi ni walipa ushuru kwa mfano wachuuzi na wafanya biashara katika fukwe za bahari wanaolalamikia kufurushwa au kuvunjiwa maduka madogo. Mwandishi wetu wa Mombasa, Josephat Kioko, ametuandalia makala haya. Jina langu kamili, naitwa Amani, nafanya kazi pirate bich, lakini miaka tuliofanya bich tunakaa na usumbufu tu wa kaunti, wakianza wakitusumbua wa kila wakati, na hatuelewi shida gani wana tusumbua sababu ni kitu tunajitafutia riziki, ili tupate tukidhi watoto wetu, tusomeshe watoto, tupate mahitaji ya kukula na tupate mahali tutalipia nyumba, naona lakini. Sasa wao wanakuja kila saa, mara wanatubomolea, wanavunja bila notisi, hatujaelewa nini inaendelea. Ni kitu ambacho tulikoko, tunaomba serikali kuu iingililie huo hiyo maswala sababu wanatuumiza kiupande mwingine. Wataleni wengi sana, na wakituvunjia kama hivyo, hakuna mtalii atakuja. Atapata mahali hati kumeharibiwa, kumechomwa, atakuja? Atakuwa anakuja kufanya nini? Kuna wale watu wanaweka viti wageni wao, sio anakuja mtu ako na stres zake, amekuja amekaa, uko ufuo wa bahari, ana relax, ana refresh mind yake. Kuna mwingine amekuja ametaka kuogelea, kuna tubes ikiwa tubes wamezichoma kuna mtu kweli atakuja, atakuja kuchoma ku ku kuogelea? Mm. So tusiongelee kuhusu tubes sababu, sahii kuna wakati, sahii kuna kuna huu ugonjwa umeingia wa korona, watu hawaruhusiwi, sawa, kutangamana hiyo ni sawa kabisa. So lakini hawangekuja wakatuvunjia, wakituondoa kwa sababu ya huo ugonjwa wangetupatia notice, unaona, kwa sababu kama vile President Uhuru alitangaza kabisa, akasema public places zifungwe ile alikuwa iko sawa, sababu ile ni public, kuna kuja watu wengi, ni lazima kufungwe lakini si kuvunjiwa tu, hakukufungwa, but tumeharibiwa mali yetu, ni kaa mbao tumevunjiwa. Ilifanyika usiku, naona ni kitu ambacho kaa mbao kulikoko, kuna ni wizi ulifanyika, sababu kama ni kitu ingekuwa wanataka wangekuja wakatupea notis bana, watu hawatakikani, watangamani, kuwa watu wengi, beach imekuwa closed. Lazima watu watafata, sababu ni ugonjwa, ni janga limeingia, kila mtu analiona ni janga ambalo li, linaua watu. Lakini saa sisi tulivunjiwa, tulivunjiwa sababu ya janga limeingia la korona. Kimtazamo wangu tangu mi nianze kufanya kazi bichi hii, ni mara ya tatu lakini na, na niliwahi kusikia mbeleni kulikuwa kuna hiyo tabia, watu walivunja, hawakutaka mtu wowote wa habari akuwe pale sababu itakuwa wanaonekana wakafanya usiku ili wasionekane. <totitikia> naitwa Mary Jumanne, nilikuwa na biashara ya kaduka kadogo tu, ndo kalikuwa kanaanza kuinukainuka kwa huo muda wote wenye nilikuwa nimefanikiwa, nikafungua hao kaduka Polisi wa kaunti wanakuja kutusumbua, watatuvunjia tukafaili kesi, tukawa tunaitika kesi, tunaitika kesi. Mara ya mwisho tukaja tukapatikana na hili janga la korona, tukasemekana kutafungwa, tukakubali kukafungwa, ila baadaye tulikuja tukapatwa na mshtuko, kaunti wameingia, wamevunja hawajatuharifu tuondoe vitu vyetu, na vitu vyetu tukua tumefungia kule tukijua viko kwa usalama, kwa sababu hatukuwa na uwezo wa kwenda kufika kule kwa, kwa zile vitu, na ilikuwa ni masaa ya kafyu. Wakafanya vile walifanya, wakabomoa, wakabeba zenye waliweza kubeba, walituambia kwamba ni kweli, zote walivunjavunja. Wali mimi nilikuwa nauza drinks, maji, soda, ilikuwa na friji yangu ndani. Friji yangu pia ilivunjwavunjiwa ndani kwa ujumla ni kama nilipoteza mali ya pesa nyingi sana. Tumekaa muda mrefu tukisumbwana na wao. Kuna wakati pia walikuja wakachomea watu wa matubu, wakavunja vibanda zao wakachoma, tukaenda kotini, kesi ikasimamishwa. Wakaendelea na kazi, wakajipanga upya tena, bado tukavumilia, tukaendelea na kazi ndo hadi dakika ya mwisho. Sasa wakaja wakafunga kabisa sasa. Communication yenye tumepokea kutoka wakati kuvunjwe, ni wenye walienda kutuwakilisha kotini, walienda wakasikiza waka kesi vizuri, koti ikaamua sisi kweli hatukuwa na hatia. Kusema kweli, kwanzia wakati tumebomolewa tumekaa tunateseka, hatuna chakula, hatuna pesa ya kulisha familia zetu, kweli tunahangaika sana. Kwa majina kamili naitwa Suleiman Mwakero, nilikuwa nafanya kazi upande wa Pirates Beach, hali ilidorora mwanzo kabisa, wakati korona iliingia. Kisha korona iliingia, naona pia serikali yetu ya kaunti ikachukulia mamlaka tofauti na kuweza kutuonyesha ubavu wao na kuvunja vibanda vyetu. Tulipata vimebomolewa kwa sababu tukuwa na ile muda ya kutoa vitu kule, tulitolewa kwa nguvu na Uhuru alipotangaza kuwa kila kitu ya public imefungwa. Kwa muktasari ni kwamba rais wa Marekani Donald Trump ametangaza Alhamisi kwamba Umoja wa Falme za Kiarabu na Israeli wamekubaliana kuanzisha mahusiano ya kidiplomasia ikiwa ni moja ya hatua za makubaliano yanayotarajiwa kushinikiza Israeli kusitisha azma yake ya kuendelea kutoa ardhi iliyo kwenye ukingo wa Magharibi. Kiongozi wa chama cha upinzani nchini Uganda FDC Kizza Besigye leo Ijumaa anatarajiwa kutangaza rasmi iwapo ana mipango ya kuwania uraisi wa nchi hiyo kwenye uchaguzi mkuu wa mwaka ujao. Spika wa bunge la Lebanon Alhamisi alitoa wito wa kuundwa kwa serikali mpya kwa haraka kufuatia kujiuzulu kwa serikali iliyokuwepo awali. Alikuwa akizungumza wakati wa kikao cha kwanza tangu mlipuko mkubwa kutokea katika mji mkuu wa nchi hiyo Beirut ambao ulisababisha vifo vya zaidi ya watu 170 na na kujeruhi maelfu wengine. Matangazo ya Kumekucha Afrika ndiyo yanakamilisha muda wake kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Mamoyo Hamza, mwongozaji ni Diodon Don Chubahiro, nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunakutakia siku njema, tulivu na yenye upendo popote pale unapotusikiliza.