Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu katika matangazo ya kumekucha Afrika. Bila shaka haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Ninayekukaribisha katika matangazo haya yanaitwa Mkamiti Kibayasi. Nam msikilizaji, Mkamiti hayuko peke yake, mimi hapa ni BMJ Mridhi. Tunakukaribisha kwenye matangazo yetu ya kumekucha Afrika leo, ikiwa ni Alhamisi Agosti 13 mwaka wa 2020 ambapo tunasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa andamana nasi hadi mwisho. Ripoti tulizo nazo hivi sasa ni kwamba serikali ya Kongo huko eneo la Kivu imelazimika kutumia askari polisi wakamata watu wasiovaa barakoa. Hali hii inafuatia ongezeko kubwa la maambukizi pamoja na vifo vinavyotokana na korona nchini humo. Shabaha ni kusema eti, uh, watu wote tuungane mkono kwa mkono ili tuweze kupigia, kupiganisha hili janga la korona. Uh, watu wote wavae barakoa, sote tukiungana mkono kwa mkono lazima tutamaliza hili janga mbio mbio. Katika ripoti nyingine, kutokana na kwamba utalii umeathirika kwa kiasi kikubwa katika eneo la Afrika Mashariki, ambao hutegemewa na nyingi za serikali kufadhili bajeti zao. Sasa nchi hizo zimeanza kuwahimiza watalii wa ndani kutembelea mbuga mbalimbali mbali. Hasa wakati huu ambapo idadi ya watalii kutoka nje imepungua mno. Msikilizaji, katika matangazo haya ya Kumekucha Afrika, kabla ya kupata ripoti hizi na nyingine kutoka kwa waandishi wetu, kwanza sikiliza habari za dunia zikisomwa na BMJ Muridhi. Tetemeko kubwa la ardhi lilipiga baadhi ya maeneo ya Afrika Mashariki Jumatano jioni. Tetemeko hilo lenye nguvu ya 5.9 kwenye vipimo vya Richter lilianza kwenye bahari Hindi takriban kilomita 82 kusini mashariki mwa mji wa Dar es Salaam nchini Tanzania, kwa mujibu wa shirika la habari la Associated Press. Tetemeko hilo lilitokea muda mfupi baada ya saa 2 jioni saa za Afrika Mashariki na maeneo mbalimbali mbali nchini Tanzania na nchi jirani yaliripoti mitikisiko kutokana na tetemeko hilo ikiwa ni pamoja na eneo la pwani ya Kenya. Elias Kabura, mkazi wa mji wa Kigoma kaskazini magharibi mwa Tanzania, aliyeambia Sauti Amerika Jumatano kwamba tetemeko hilo lilitikisa manyumba katika eneo hilo. Polisi nchini Mali Jumatano aliwatawanya maelfu ya waandamanaji kwenye mji mkuu Bamako wanaomtaka rais Ibrahim Boubacar Keita kujiuzulu. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba maafisa wa usalama waliwarushia waandamanaji hao gesi ya kutoa machozi, lakini wengi wao wakaendelea na maandamano wakiimba nyimbo na kubeba mabango. Maandamano hayo yanaongozwa na kundi la upinzani la M5RFP linalomtaka Keita kuondoka mamlakani licha ya kuwepo juhudi za kimataifa za kuleta maridhiano ili kumaliza mgogoro wa kisiasa nchini humo. Maandamano yamekuwa yakifanyika tangu mwezi Juni mwaka huu baada ya uchaguzi wa mitaa ambao unaripotiwa kukumbwa na dosari, na kadhalika kupinga kile wanachokiita ongezeko la ufisadi serikalini. Wasiwasi uliongezeka mwezi Julai baada ya polisi kuwapiga risasi na kuwaua watu kumi na mmoja. Viongozi wa kanda hiyo wanawasiwasi kwamba Maandamano ya muda mrefu yanaweza kutatiza juhudi za kupambana na makundi ya wanamgambo wa Kiislamu ambayo yanaaminika kutekeleza mashambulizi. Serikali ya Mali imeshindwa kuongoza sehemu kubwa ya katikati na kaskazini mwa nchi hiyo kutokana na makundi ya wapiganaji. Ujerumani imesema iko tayari kuisaidia Lebanon kujenga upya eneo lililoathiriwa na mlipuko mkubwa kwenye mji wa bandari wa Beirut. Lakini msaada wowote ni lazima uambatanishwe na azima ya mageuzi ya kiuchumi katika nchi hiyo na kadhalika kusitishwa kwa visa vya ufisadi. Waziri wa mambo ya nje wa Ujerumani Heiko Maas alisema Jumatano kwamba Lebanon inahitaji serikali inayoweza kupambana na rushwa na vilevile vile kusimamia mageuzi kama hayo. Maas, ambaye yuko ziarani nchini Lebanon aliyasema hayo wakati akitembelea Beirut kulikotokea mlipuko huo ambao ulisababisha vifo vya watu wasiopungua 171 na, na, na kujeruhi zaidi ya elfu sita. Kufuatia mlipuko huo, mataifa ya kigeni yameweka wazi kwamba hayatotoa pesa kwa serikali ambayo inashutumiwa na raia wake kwa ufisadi kupita kiasi na uongozi mbaya. Baadhi ya walokufa kwenye mlipuko huo unaodaiwa kusababishwa na kemikali zilizokuwa zimehifadhiwa kwa miaka kadhaa kwenye maghala katika mji huo wa Beirut walizikwa Jumatano, huku timu za uokozi za Lebanon na mataifa ya kigeni zikiendelea kufukua vifusi kutafuta miili zaidi ya wahanga wa janga hilo. Maafisa wawili wa afya wa cheo cha juu hapa Marekani wanaeleza wasiwasi kuhusu madai ya raisi wa Rusia, Vladimir Putin, eh, kwamba wanasayansi wa nchini kwake wamedai kuwepo kwa chanjo ya kwanza ya kuzuia maambukizi ya korona. Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mtaalamu wa cheo cha juu wa magonjwa ya kuambukiza Marekani, Anthony Fauci, amesema kwamba haamini madai ya wanasayansi hao lakini akaongeza kuwa iwapo chanjo hiyo ipo, ana matumaini Moscow ina uthibitisho kamili kwamba ni salama na inafaa kwa matumizi ya binadamu. Fauci amesema maabara kadhaa za kisayansi Marekani zinafanya juhudi za kuipata chanjo ya COVID-19. Ameongeza kusema kuwa kama tunataka kuchukua nafasi ya kuumiza watu wengi au kuwapa kitu ambacho hakifanyi kazi, tungeweza kufanya hivyo wiki ijayo, kama tunataka hivyo, lakini hivyo siyo namna tunavyofanya kazi. Fauchi anasema ana matumaini ya kuwa na mamilioni ya dozi za chanjo ya COVID-19 nchini Marekani ifikapo mwanzoni mwa mwaka ujao, lakini anaonya kwamba hakuna njia yoyote ya kuhakikisha ufanyaji kazi wa muda mrefu wa chanjo hiyo. Wakati huo mkuu wa wizara ya afya na ustawi wa jamii Marekani Alex Azar amesema Jumatano wakati wa ziara yake kwenda Taiwan kwamba maendeleo ya chanjo ya COVID 19 siyo mashindano ya kutaka kuwa mtu wa kwanza kupata chanjo hiyo. Amesema utawala wa Trump unafanya kazi na makampuni ya kutengeneza dawa Marekani kupeleka haraka iwezekanavyo kwa manufaa ya raia wa Marekani, lakini pia kwa watu duniani kupata chanjo salama na inayofaa kwa matumizi ya kibinadamu. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump Jumatano aliendelea na msukumo wake wa kutaka shule zifunguliwe kote nchini na kwa mara nyingine kulishinikiza bunge la Marekani kutotoa ufadhili kwa majimbo ambayo hayatokuwa yamefungua shule zao kufikia msimu wa baridi mwaka huu. Ingawa baadhi ya shule za Marekani zimefunguliwa, nyingi zimeendelea kufungwa tangu kuibuka kwa janga la korona, hatua ambayo imeibua mjadala mkali, hususan baina ya mirengo tofauti ya kisiasa. Trump alitoa wito huo alipofanya mazungumzo na wazazi, waalimu na madaktari waliomtembelea kwenye ikulu hapa mjini Washington, na ambao walisema wanaunga mkono msukumo huo wa kutaka shule zifunguliwe. Akiandamana na makamu wa rais Mike Pence na waziri wa elimu Betsy DeVos, Trump alisema tofauti na msimamo uliochukuliwa na wapinzani wake kwenye chama cha Democratic, kuna umuhimu mkubwa wa kufungua shule kote nchini. Pens amesema kuna hatari kubwa za kiafya kwa watoto kuendelea kusalia manyumbani mwao, hata kuliko athari zinazosababishwa na janga la korona. Wanaopinga kufunguliwa kwa shule za Marekani wanasema kwamba ni hatari sio tu kwa wanafunzi bali pia kwa jamaa zao wanaoishi nao. Na waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anatarajiwa kufanya mazungumzo hii leo Jumaatano na waziri mkuu wa jamhuri ya Chek Adrej Babis katika mji mkuu wa nchi hiyo Prag katika siku ya pili ya ziara yake ya wiki moja barani Ulaya. Pompeo na Babis watajadili ushirikiano wa kieneo kuhusu nishati ya nuklea pamoja pia na mpango wa kisiasa uitwao wa Bahari Tatu unaolenga kuziunganisha nchi za eneo la Ulaya Mashariki kwa kuunga mkono miradi ya pamoja ya nishati, miundo mbinu na miradi ya utandawazi wa kidijitali. Baada ya kukutana na waziri huyo mkuu, Pompeo atahutubia baraza la seneti la nchi hiyo kuhusu ushirikiano kati ya nchi hizo mbili na pia kuelezea sera za mambo ya nje za serikali ya Marekani. Ziara ya waziri Pompeo inakuja wakati ambapo utawala wa rais Donald Trump unajitayarisha kwa makabiliano zaidi na Rasia na China kuhusu maswala mbalimbali yakiwemo ya kiuchumi. Pompeo pia atazuru nchi zingine tatu katika eneo hilo zikiwa ni Slovenia, Austria na Poland kabla ya kukamilisha ziara yake Ijumaa wiki hii. <muchos> Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti a Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyopatia uzito wa juu katika matangazo haya ni kwamba serikali ya Congo, huko eneo la Kivu, imelazimika kutumia askari polisi kuwakamata watu wasiovaa barakoa. Hali hii inafuatia ongezeko kubwa la maambukizi pamoja na vifo vinavyotokana na virusi vya korona nchini humo. Mwandishi wetu wa DRC, Austere Malivi ka anaripoti ifuatayo. Basi polisi inaanza funga watu ushia cash ne na tone makaa ziko ya jirepete. Atusheka anijua nini. Na shi tuko na vala cash ne shua kogopa polisi atuva atogope malali. Thierry Evan, mmoja wa wananchi hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambaye tumekutana naye katika mji wa Goma. Hii kufuatia hatua ya serikali kulazimisha wananchi wote kuvaa barakoa akisema Jabo Skose Bishimbo, waziri wa mambo ya ndani na msemaji wa serikali Kivu Kaskazini. Shaba ni kusema eti uh, watu wote tu tuungane mkono kwa mkono ili tuweze kupigia, kupiganisha hili janga la korona. Uh, watu wote wavae barakoa. Sote tukiungana mkono kwa mkono, lazima tutamaliza hili janga mbio mbio. Huku polisi ikiwekwa kila sehemu kuwatafuta watu wasiovaa barakoa kama njia moja ya kuwalinda wananchi, akisisitiza Sebi Shimbo, msemaji wa serikali. Najua tumemaliza siku nyingi tukiwahimiza wakaaji ili waweze kufuata hiyo mikakati um, ya kupigana na COVID, lakini hakuna yule ambaye aliweza kuheshimu na Lazima tuweke polisi ili watu wajue ya kwamba kabisa mambo yamekuwa makali. Uh, hiyo ndiyo uh, msingi ya kuweka polisi njiani, yani barabarani. Hii kufuatia amri kutoka wizara ya afya, baadhi ya wananchi wakisema polisi ina haki ya kuwakamata watu wasiovaa barakoa. Huyu hapa Sele tuliyekutana naye barabarani: mi siaona ubaya polisi kufunga watu juu wakati ya sensibilisation bali sensibilize gisi wezekanavyo. Me siku ilikuwa ni mercredi, bananza bouclage, na kama ulitoka kunyumba, tangazo zishapita hapo, mercredi tunanza bouclage ya kashne, nao unatoka kunyumba hauivale biko na sheria ya kukufunga. Hatua hiyo ya serikali imechukuliwa kufuatia ongezeko kubwa la maambukizi ya virusi vya korona Kivu Kaskazini na vile kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Katungu Eveline akisema hatua ya serikali kuwakamata watu barabarani ni mbaya. Mi najisikia mbaya sana, ju ni vitu venye hatuzoe kwanza, banatatutia tena muvitu vyenye hatutaweza. Bangetuacha tu tuendelee kuishi kisi tulikuwa naishi. Tunaregrete sana kukia kutana Unasikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. BMJ Muridhi anaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Serikali ya Kenya imesema kwamba idadi ya ndovu katika taifa hilo iliyoongezeka kwa zaidi ya mara mbili kati ya mwaka wa 1989 na mwaka wa 2018. Waziri wa utalii Najibu na Balala amesema kwamba ongezeko hilo limetokana na hatua zilizowekwa na serikali za kukabiliana na uwindaji haramu. Balala amesema kwamba Kenya ilikuwa na ndovu elfu 16 mnamo mwaka wa 1989 na idadi hiyo ikaongezeka na kufikia takriban ndovu 34,000 mwaka wa 2018. Alikuwa akizungumza na waandishi wa habari kwenye hifadhi ya kitaifa ya Amboseli. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, serikali si ya Kenya imeongeza faini na vifungo gerezani kwa watu wanaopatikana na hatia ya ulanguzi wa pembe za wanyama. Mnamo mwezi Juni mwaka 2018 wizara ya utalii ya nchi hiyo ilishutumiwa kufuatia vifo vya vifaru kumi ambao walikuwa wakihamishiwa kutoka mbuga moja hadi nyingine na licha ya ongezeko la ndovu hao, Balala alisema Jumaatano kwamba kutokana na athari za janga la corona, idadi ya watalii wanaotembelea taifa hilo la Afrika Mashariki inatarajiwa kushuka kwa kati ya asilimia 80 na 90 kufikia mwaka ujao wa 2021. Na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu Jumaatano walilaani mauaji ya mwanamke mmoja nchini Cameroon katika e eneo ambako wakazi wanazungumza lugha ya Kiingereza baada ya video inayodaiwa kuwaonyesha wanamgambo hao wakiikata shingo yake kuibuka kwenye mitandao ya kijamii. Yamkini mwanamke huyo aliuawa Jumanne wiki hii katika mji wa Muyuka, kusini magharibi mwa nchi hiyo. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tukirejelea habari za waandishi wetu, ni kwamba shirika la kuwahudumia wakimbizi UNHCR limesema ghasia za kikabila za mwezi uliopita magharibi mwa mkoa wa Darfur nchini Sudan zimepelekea kuwepo maelfu ya wakimbizi, hii ikiwa ni mara ya pili kwa baadhi yao kukimbilia nchi jirani ya Chad kwa ajili ya kutafuta usalama. Mwandishi wa VOA Lisa Shlein anaripoti kutoka Jeneva, Uswizi, na Mkamiti Kibayasi anaisoma ripoti kamili. Mizozo ya ardhi katika mji wa Masteri huko magharibi mwa Darfur iliripotiwa kuwa kiasi cha watu sitini na moja na kwa jeruhi zaidi ya themanini na nane. mashambulizi ya Julai ishirini na tano yanalaumiwa kufanywa na wafugaji wenye silaha ambao waliwalenga jamii ya wakulima wa kiafrika na kupelekea kuondoka kwenye eneo hilo kiasi cha watu elfu mbili na mia tano kutoka Sudan na Chad. Inakadiriwa watu elfu ishirini waliopo ndani ya Western Darfur wanaripotiwa kuathiriwa na ghasia zinazohusishwa kuwa za kikabila. Shirika la kuhudumia wakimbizi linasema kwamba wafugaji pia wameripotiwa kuchoma nyumba kijiji cha Masalit na vijiji vinavyozunguka eneo hilo msemaji wa UNHCR Babar Baloch anasema zaidi ya asilimia themanini ya wakimbizi wanaowasili katika mji wa Adre kwenye mpaka wa Chad ni wanawake, watoto na watu wazee. Many have violence. a wengi wameshuhudia hasia mbaya. Mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka ishirini na mitano alimwambia mfanyakazi wa UNHCR kwamba mume wake alichomwa kisu hadi kufa mbele ya macho yake, na ilibidi mwanamke huyo kukimbia ili kuokoa maisha yake na watoto wake watatu, akifunga safari kuelekea Chad akitumia punda kwa safari ya siku nzima. UNHCR ina ripoti wakimbizi wengi waliowasili walirudi nyumbani Darfur wakitokea mashariki mwa Chad mwanzoni mwa mwaka huu. Ni wakulima ambao walikoseshwa makazi kutokana na mzozo ambao ulizuka mwaka elfu mbili na tatu na ulidumu kwa miaka kumi na moja. Walianza kurudi nyumbani chini ya mkataba uliofadhiliwa na serikali miezi miwili iliyopita, katika muda wa msimu wa kupanda wa Julai hadi Novemba. Baloch anasema hali ya ndani ya jimbo la West Darfur imeimarika tangu mashambulizi kutokea, lakini bado mambo hayatabiriki. Anasema wakimbizi wengi wanaorudi waliokoseshwa makazi wanakaa huko El Geneina, lakini wanaogopa kurudi nyumbani hadi usalama utakapoimarika. Maafisa wa serikali kuu ya Khartum wanaripoti kupeleka vikosi vya ziada kudhibiti na kutuliza hali katika eneo, huku mjumbe mmoja kutoka Masalit na viongozi wa kikabila wa Kiarabu wakiwasili mjini El Jenina kutoka Khartoum hapo Agosti 4 na wanafanya mazungumzo ya amani kati ya pande zote mbili. Wakati huo Baloch anasema UNHCR na serikali ya Chad wanaohamisha wakimbizi wapya wanaowasili kutoka maeneo ya mpaka kwenda kwenye kambi ya wakimbizi iliyopo eneo la ndani zaidi. Hata hivyo, anasema zoezi hili linaonekana kuwa gumu kwa sababu ya hali mbaya ya barabara na mvua kali zinazonyesha. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa mjini Washington DC. Kutokana na kuathirika kwa utalii wa nchi za Afrika Mashariki ambazo kwa kiasi kikubwa zinategemea mapato yake kutoka sekta hiyo kufadhili bajeti zao, serikali zimeanza kuhimiza utalii wa ndani, hasa wakati huu ambapo idadi ya wa watalii kutoka nje imepungua mno. Nchini Kenya, mbuga ya Masai Mara ni moja ya zile zilizoathirika kutokana na janga la COVID-19. Hali hii inajiri wakati wa kipindi maarufu cha uhamaji wa wanyama ambao kwa kawaida huwa ni kivutio kwa watalii wengi wa ndani na nje. Mwandishi wetu Huba Abdi ana taarifa zaidi akiwa katika mbuga ya Masai Mara. Kwa kawaida watalii humiminika Masai Mara kuona tukio kubwa la uhamaji wa wanyama katika mbuga ya Masai Mara nchini Kenya inayopakana na hifadhi ya taifa ya Serengeti ya Tanzania. Lakini kwa takriban miezi mitano Masai Mara ilikuwa kimya, watalii wakilazimika kukaa mbali kuepuka kusambaa kwa virusi vya korona. Tumepoteza biashara kina mama ambayo wanategemea kuuza shanga yao kwa watalii. Sasa e, hawana chochote ambayo wanayapata, na ndio sababu sisi kama serikali ya kaunti sasa tunaendelea kupatia hizo e, jamii zinaishi karibu na mbuga ya Mara chakula kwa sababu sasa hawakuwa na e, mapato yote ambayo wanapata hata hivyo shughuli za kawaida zimeanza kurejea katika baadhi ya mahoteli yaliyopata hasara kubwa baada ya sheria zilizowekwa kuzuia kuenea kwa virusi vya korona kulegezwa, huku watalii wengi wakionekana kuwa ni watalii wa ndani. Uh, hali naweza sema ime, imekuwa mzuri tangu mipaka ya Nairobi na Mombasa ifunguliwe. Tumeona wageni wakija sana uh, kama sasa hapa niko na chumba 75 lakini nimefungua chumba 44 na zote zimejaa na hawa wote ni watalii wa humu humu nchini. Serikali ya Kenya inakiri kuwa itachukua kipindi kirefu kabla ya sekta hii kurudi katika hali yake ya kawaida huku rais Uhuru Kenyatta akiwahimiza Wakenya kutembelea mbuga na migahawa ili kuinua sekta hii muhimu nchini Kenya. Mapema wiki hii Wakenya na watalii wa kigeni waliungana na wakuu wa serikali ya Kenya na viongozi wengine mashuhuri kushuhudia safari ya nyumbu kutoka mbuga ya Serengeti ya Tanzania hadi Masai Mara nchini Kenya, hatua inayonuia kufungua milango tena ya mbuga hii. Shihudia, kuona, um hawa wanyama ambao huvuka mto kutoka Tanzania kuja Kenya. um, tumewaona walikuwa wengi sana, wamevuka mto. Imechukua muda, kwa sababu lazima tukue na patience ya kuangojea hawaendi na saa, wanaenda wakisikia waki, waki, waki, wako tayari kuvuka hiyo mto. Efurahia sana kwa sababu leo tumeshuhudia uh, wanyama wakipita kwa mto Uh, kutoka upande ule mwingine kuingia upande huu mwingine wa Mara. Uh, wanyama wengi sana, na na tumefurahia, watoto wamefurahia na sisi wote tumefurahia. Katika kipindi hiki, sekta ya utalii inapitia wakati mgumu sana, watu wengi wakipoteza ajira, huku serikali ikipoteza mapato. Kurejelewa kwa safari za ndege za kimataifa kunatazamiwa kuzidisha kasi ya kuinua sekta hii muhimu licha ya vizingiti vingi ikiwa ni pamoja na mapato ya wale wanaotegemewa kutalii nchini kudorora huba abdi voa kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa unasikiliza matangazo ya kumekucha afrika ya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika hapa mjini washington dc ufuatao sasa ni muktasari wa habari unasomwa na bmj muridhi Kwa muktasari, ni kwamba polisi nchini Mali Jumatano waliwatawanya maelfu ya waandamanaji kwenye mji mkuu Bamako wanaomtaka Rais Ibrahim Bobakar Keita kujiuzulu. Shirika la habari la Reuters linaripoti kwamba maafisa wa usalama waliwarushia waandamanaji hao gesi ya kutoa machozi, lakini wengi wao wakaendelea na maandamano hayo wakiimba nyimbo na kubeba mabango. Ujerumani imesema iko tayari kuisaidia Lebanon kujenga upya eneo lililoathiriwa na mlipuko mkubwa kwenye mji wa bandari wa Beirut, lakini ikasema msaada wowote ni lazima uambatanishwe na azima ya mageuzi ya kiuchumi katika nchi hiyo na vilevile kusitishwa kwa ufisadi. Maafisa wawili wa afya wa cheo cha juu hapa Marekani wanaeleza wasiwasi kuhusu madai ya rais wa Russia Vladimir Putin kwamba wanasayansi wa nchini kwake wanadai kuwepo kwa chanjo ya kwanza duniani ya kuzuia maambukizi ya korona ambayo inafanya kazi. Rais wa Marekani Donald Trump Jumaatano aliendelea na msukumo wake wa kutaka shule zifunguliwe kote nchini na kwa mara nyingine kulishinikiza bunge la Marekani kutotoa ufadhili kwa majimbo ambayo hayatokuwa yamefungua shule kufikia msimu wa baridi mwaka huu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo anatarajiwa kufanya mazungumzo leo Jumaatano na waziri mkuu wa Jamhuri ya Chek Adrej Babis katika mji mkuu wa nchi hiyo Prague, katika siku ya pili ya ziara yake ya wiki moja barani Ulaya. Na wanaharakati wa kutetea haki za binadamu Jumaatano walilaani mauaji ya mwanamke mmoja nchini Cameroon katika eneo ambako wakazi wengi wanazungumza lugha ya Kiingereza baada ya video inayodaiwa kuonyesha wanamgambo wakiikata shingo yake kuibuka kwenye mitandao ya kijamii. Yamkini mwanamke huyu aliuawa Jumanne wiki hii katika mji wa Muyuka, kusini magharibi mwa nchi hiyo na hapa ndiyo nakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Momoyo Hamza, mwongozaji ni Diodon Chuba Hiro. Nimeshirikiana na mwenzangu BMJ Muridhi. Mimi hapa jina langu ni Mkamiti Kibayasi. Kuwa na wakati mzuri popote pale unapotusikiliza. Ifuatayo ni tahariri inayoeleza msimamo wa maoni ya serikali ya Marekani. Mapema mwezi Juni, idara ya Marekani ya maendeleo ya kimataifa USAID iliahidi dola milioni 350 kusaidia nchi za Afrika Kusini mwa jangwa la Sahara kukabiliana na janga la COVID-19. Fedha hizo zitahakikisha tunaendelea na mipango yetu na kuokoa maisha na kufanya kazi pamoja na kusaidia nchi washirika wetu katika mipango yao ya kukabiliana na COVID-19, alisema kaimu msaidizi mkuu wa idara inayosimamia Afrika, Chris Maloney. Lakini kuna mengi hapa. Kile kinachonifanya niwe macho usiku kuliko chochote ni athari za pili ama za tatu za kile COVID-19 inakifanya, alisema kaimu msaidizi mkuu Maloney. Kile ninachomaanisha ni, ni masuala ya kiuchumi. Kwa hiyo, tunatumia muda mwingi kwa sasa kufikiria kuhusu vitu kama vile usalama wa chakula, na kwa USAID ni kama vile, unajua asili yetu ni kufanya kazi katika sekta za vijijini, lakini kwa sasa jambo hili limekuwa la mijini. Kwa hiyo, ukiwa na watu wengi waliowekewa amri ya kutotoka ndani, tunafikiria nini kuhusu vitu kama usambazaji wa fedha, kuhakikisha kwamba mfumo wa usambazaji kutoka masoko ya vijijini unafika masoko ya mijini. Hili limekuwa jambo muhimu sana kwetu. Moja ya matatizo tunayoyaona sasa kote Afrika ni namna ya kushughulikia na nchi zilizoathirika ambazo zina vichocheo vya chini na kutumia COVID kama njia ya kuongeza mamlaka yake barani kote, alisema kaimu msaidizi Maloni. Kwa hiyo kwa mfano kumekuwa na zaidi ya Wazimbabwe elfu ishirini ambao wamekuwa hawatoki majumbani mwao kwa kukiuka amri iliyowekwa ya kutotoka majumbani, na kumekuwa na shutuma nyingi zinazoleta wasiwasi katika haki za binadamu. Kwa hiyo tunataka kuhakikisha kwamba tunafikiria kuhusu namna tunaweza kuwajibika katika kufanya kazi na asasi za kiraia kutetea pale palipo na changamoto kama hii. Wakati huo huo amesema kaimu msaidizi Maloni kwamba kumekuwa na taarifa nyingi ambazo si sahihi kuhusiana na, na jambo hili. Kwa hiyo tunatumia tu mikopo nafuu katika nchi kadhaa za Sahel na sehemu nyingine za Afrika magharibi kufanya kazi na vituo vya redio na makundi ya asasi za kiraia kukabiliana na taarifa zisizo sahihi kuhakikisha ujumbe sahihi unatolewa wa namna ya kukabiliana na janga Nina uhakika amesema kaimu msaidizi Maloni kwamba uhusiano wetu na kushirikiana uzoefu ambao tumekuwa nao na mataifa ya Afrika kwa miongo kadhaa iliyopita utaendelea kutusaidia kufikia janga la leo la COVID-19 na kupanua wigo wa masuala ya maendeleo yaliyopo na yajayo. Hii ilikuwa ni tahariri iliyoelezea msimamo wa serikali ya Marekani.