Shakada, sede, sede le kara, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA na 107.5 Nairobi na 107.8 FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC na 104.3 Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha salamu na muziki lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. ifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc msomaji ni mimi meri mgawe Umoja wa Mataifa umeonya kuwa ugonjwa wa COVID-19 umesababisha hatari kubwa kwa maelfu ya watu kote duniani. Katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wa asili duniani, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa kusaidia watu hawa na kuheshimu utamaduni wao pamoja na haki zao za kijamii na kisiasa. Zaidi ya watu asilia milioni 476 kote ulimwenguni wanaishi katika maeneo ya vijiji vya mbali. Utamaduni wao wa kuwa mbali na kutojichanganya na watu wengine umewaepusha na maambukizo ya magonjwa mengi yanayoenea kwa haraka. Hata hivyo, katibu mkuu Antonio Guterres amegusia kwamba katika historia watu hao wa asili wanapata magonjwa yanayotoka sehemu nyingine ambayo hawana kinga nayo. Kwa bahati mbaya, maambukizi ya virusi vya korona yamefuata mwelekeo huo. Mkuu huyo wa Umoja wa Mataifa amesema kukosekana kwa usawa, unyanyapaa na ubaguzi ambao watu wa asili wanakumbana nao vinasaidia kueneza zaidi ugonjwa wa COVID-19 kupitia jamii zao. Baadhi ya watu wa Lebanon leo wametoa wito wa kuimarisha udhibiti wa machafuko e, wakitaka viongozi wao waondolewe licha ya kuwepo mlipuko mkubwa Jumanne huko Beirut, na kiongozi wa juu wa dini wa nchi hiyo Christian Maronite alisema baraza la mawaziri linapaswa kujiuzulu. Waandamanaji wametoa wito kwa serikali kuondoka wakidai kuwa mlipuko wa Jumanne ulitokea kwa makusudi. Hasira ziligeuka na kuwa ghasia katikati mwa Beirut Jumamosi. Christian Maronit amesema baraza la mawaziri linapaswa kujiuzuru kwa sababu haliwezi kubadilisha jinsi linavyoongoza. Maandamano ya Jumapili yalikuwa makubwa wakati mamilioni ya watu walipoingia mitaani kudai kutokomeza kabisa rushwa, serikali na udhibiti mbovu unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington dc Makamu wa rais wa Tanzania, Samia Suluhu, amesema chama cha mapinduzi, katika mchakato wake wa kuchambua wagombea waliojitokeza kugombania nafasi mbalimbali, amesema wale wote walichaguliwa kwa rushwa watakatwa majina yao, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Tanzania. Makamu wa rais pia ameitaka taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa, TAKUKURU, kuhakikisha kuwa viongozi watakaochaguliwa hawatokani na rushwa. Ameyasema hayo wakati akifungua jengo la taasisi ya ta kukuru wilaya hamesema, ya Mpwapwa jijini Dodoma. Amesema matukio ya rushwa siyo ya kiungwana, yanavunja sheria pamoja na kurudisha nyuma maendeleo ya wananchi. Afghanistan imekubaliana Jumapili kuachilia wafungwa mia nne wa Taliban waliokuwa wamebaki ikiwa na lengo la kutengeneza njia ya kuanza mazungumzo ya amani yatakayojikita kumaliza vita vya miaka kumi na tisa nchini humo kukiwa na shinikizo la mwaka wa uchaguzi kutoka kwa rais wa Marekani Donald Trump. Itakuwa ni mpango bora wa kurejesha wanajeshi wa Marekani nyumbani. Taliban ilizusha madai hayo ambayo hapo awali yalizua utata nchini humo. Walidai kuwa ili kumaliza vikwazo vinavyozuiwa mazungumzo kuanza, ni lazima wafungwa wa Taliban mia nne waachiliwe. Rais wa Afghanistan Ashraf Ghani leo amesema atatia saini agizo la kuachiliwa wafungwa mia nne. Wiki iliyopita aliwaalika viongozi takriban elfu tatu mia mbili wa jumuia ya Afghanistan na wanasiasa huko Kabul, kukiwa na usalama wa hali ya juu na wasiwasi eh, kuhusu COVID-19 akitaka washauri eh, serikali na kutoa mtazamo wao kama wafungwa waachiliwe. Katika hatua hiyo, serikali ya Afghanistan itatimiza agizo lake la kuachia wafungwa elfu tano wa Taliban. Maafisa wanasema tetemeko la ardhi limepiga eneo kubwa la North Carolina hapa Marekani mapema Jumapili, kutingisha nyumba, majengo na wakazi. Idara ya hali ya hewa ya Marekani huko Greenville imesema tetemeko hilo lenye kipimo cha ukubwa wa Richter 5.1 lilipiga majira ya saa mbili na dakika saba asubuhi, na kufuatiwa na tetemeko jingine dogo. Hakuna taarifa zozote za haraka kuhusu uharibifu au majeruhi. Lilikuwa ni tetemeko kubwa kupiga jimbo hilo tangu mwaka 1916 wakati tetemeko la ukubwa wa rikta 5.5 lilipotokea Skyland, idara ya hali ya hewa imesema. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Mimi ni Mery Mgawe. Enyemezi ya salamu na mziki, ni mimi Kenneth Bwire. Ni nyingi tu ambazo umeandika, salamu zako zikawafikia wengi tu, wengine wamezidisha kijiji, wakaandika mkoa, eh, wakaandika nchi nzima. Nitajaribu kuzisoma kadhiri ya uwezo wangu, ni kurasa tu zaidi ya mia mbili. Umeitikia mwito nilivyokueleza uandike kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili, na umeziandika nyingi zaidi. Ntakupa pia fursa ukaweze kuzisoma mwenyewe kama namba yako itapatikana, jukumu litakuwa ni langu la kukupigia hiyo simu. Haya, unajua zipo nyimbo nyingi tu. Hii dunia, wasanii ni wengi tu. Hata labda na mimi nitaanza kuimba, sijui nitaanza na ubeti gani, sijui soprano, nitaimba ama alto ama bes, sijui, mpiga gita nitamtafuta, labda ni wewe utanisaidia hiyo kazi, ama nitaingia tu kwenye studio alafu nichanganyechanganye hivyo changanye, alivyoleta mwenye akili nyingi kutushinda, zitusaidie vinaitwa kompyuta hapa. Ni nyingi nitakazozicheza. Um, nahisi tu nianze na hii ya Maroon Commandos. Rekodi yenyewe inakwenda kwa korona. Hii hatutaacha kuicheza msikilizaji, na tunaicheza kwa sababu kubwa tu, tukuweke hai na situwe hai Hakuna ajuaye hiki kirusi kipo upande gani? Hujui utakutana nacho wapi. Kuna wengine hawataki kusikia tukisema kwamba hivi virusi vipo kati yetu, lakini hatutachoka, ni jukumu letu tukuelimishe. Hujui kitaingilia wapi na kitatokezea wapi. Sote tunataka tuwe hai tufurahi. Tukusalimiana kwa mikono. Fuata kanuni za Wizara ya Afya. Oh yeah. Tuoshe mikono, tuepuke mafundi. Sanitize, tusibe midomo, kanyumbani haina budi Bendi ya wanajeshi wa Kenya wanajua kuimba kweli! Haya, na shika yako Mako Embassy wa Kagongwa, unasema huko Kahama, Shinyanga, Tanzania. Unapenda kutumia salamu zako kwa Masanja Kayanja, Charles Jumanne, Fuso wa Fuso, Ali Mlangi, Gigiri, Padri Moshi wa Kotela, Masanja Kulwa wa Isakao, na ujumbe unasema mbuyu ulianza kama mchicha, kwamba ndio <laughs> ja kuyala msanii wa kwa kuhenga unatoka Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania, unasema salamu zikafikie Kashinje, Mjomba Charles, fundi simu Majaliwa, Bususu, Mpelwa, Seleka, Vincent JJ Kaji na Emmanuel Machungwa. Kwa majina ni Mengisto na Bisura, napatikana Rukshuru, mashariki mwa DRC, na nafurahishwa kutuma salamu zangu kwa wapendwa wote a redio yenu, kama vile wenzangu wa kazi, mke wangu na mtoto, pia wazazi wangu hawana majina, baba wana majina. Kuna mtu wangu ambaye nimekuza babangu, ambaye ni Deogratia na mtoto Mikaele, ila na wenzangu wote, kama vile Kanoba Umajani Kuezunzira, pia Emanuel Mungu. Shukrani sana ndugu yangu, kwa majina naitwa Salimu Mwinguma, niko maeneo ya Kabungu mkoani Tanga hapa nchini Tanzania. Napenda kuitumia salamu zangu kwa siku hapa leo. Kwanza kabisa kwa Simon ni Shauri akiwa pale mdoro kwa Karoda kule Manyara Tanzania, mwambie tuko pamoja sana. Nambari ya pili itakwenda pale kwa Jafari Kopo maeneo ya Arusha pale, nimwambie mwambie tuko pamoja sana. Nambari ya tatu kwa Baraka Rabani akiwa maeneo ya fulani ya Morogoro pale, nimwambie mwambie tuko pamoja sana nambari ya nne itakuja hapa hapa ka, Tanga hapa Kabuzu, kwa baba yangu mzazi kabisa anaitwa Kajembe Lingo, nimwambie tuko pamoja sana. Tano ha, na mwisho aiende kwa Daniel Maya akipatikana hapa hapa Tanga pia, nimwambie tuko pamoja sana, ndugu yangu kutoka hapo uh, VOA, sauti ya Amerika na kusikia nikutakie kazi njema, studio, tuko pamoja sana. Napenda tu kuwatakia pia ndugu wasikilizaji wote wavoa tuendelee kusikiliza redio yetu hii, kwa kuwa ni redio ambayo inatoa habari za kweli na za uhakika. Nikutakie kazi njema na majira mema kutoka huko Marekani. Kwa majina naitwa Victor Bintrabuye wa Geita, Tanzania. Asante sana ndugu mtangazaji kwa kunipa muda wa kutuma salamu, na salamu zangu zimwendee mke wangu Evalina Abeli, na wengine ni Solomoni Njiku Tuke, John Wailangasika, Mariamu Rutemagula, Victor Patient King Sofa Nyegezi Mwanza, Bonfas Steveni Babasa Ratia Etisi ya Shirogile, Revokatus Karaveli Singi Majuto. Nyangoha Samson nasema, uh, upo Isibanya Kenya, na ungependa kutuma salamu kwa wazazi wako Kristini, Gitangita, Kamwe Chacha, Robi Kamwe, John Mutatiro, Magaigwa, Thomas Juma, Mwikabe Magabo, Susan Gathi na Koleta Motariro wakiwa Nyamosense Kuria, uh, West Kenya sawa matubutu salumu papei unasema upo maniema machariki. mashariki ama mashariki sawa mwa DRC salamu zako unataka zipeperushe e kwa mke wako Jacqueline mwanagu baraka bebi baba nguu matukubu baraka mamako Clementina atosha ujumbe unasema kwamba jikinge ili tuepuke virusi vya korona Kelele Lugembe wa Igunga unasema upo Dar es Salaam, na salamu zako ziende kwa ufuatao: kwanza ni mama yako mzazi, mama Kalale akiwa Igunga, kaka yako Nkwabi Lugembe, dada yako Mbalu Lugembe, binamu yako Misu Ngagati, rafiki yako Ngusa Muleba, na ujumbe unasema kiu ndiyo kuleta radhi ya maji. Erik Ndalizi unasema salamu zako kwanza zikamfikia mama yako mzazi Maria Mwapolo, Innocent Michael, Nixon Kategesi akiwa Butembo na Jora Mkesi akiwa Tanzania. Erik Ndalidi ukiwa Kongo, salamu zako zimefika. Selesini ni George unasema huko e, kutoka mji kasoro bahari Morogoro, salamu zako ziwafikie kwanza wewe mtangazaji, mimi sio nasema asante mtaani uh, Misango akiwa Dodoma Tanzania, mwalimu Nyasoga Sabo akiwa Kibara Bunda, George Salvaro akiwa Mwanza, mama yako mzazi akiwa Mwanza, mwalimu Lukurensia George akiwa Bunda mjini Madi Bushiri akiwa Mtwara mjini, ujumbe unasema tuchape kazi kwa weledi zaidi. Francos Zevia Mizoa Butonge hmm, nasema huko Tanganyika, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na salamu zimfikie mtangazaji wa zamu. Oye ni chazi chukua, asante tena, unasema salamu zingine zikamfikia Odenas Lubega Kizemba Mkuli John Kipepo, Mama Mifunga, Mlonga, wote hawa unasema wako Lubumbashi na unataka salamu zaidi zikamfikie kaka yako Mugaga Kiwele, Godfred akiwa Fube Mwila, Mak Msoma wakiwa Pweto na ujumbe unasema salamu jameni, ni nusu ya kuonana, tufanye hivyo na tusalimiane. Laurent Balumbe, Daniela Chiza unasema upo Kongo, Bukavu E, teritoria ya Kalehe watoa salamu zako kwa mama mzazi Noela Akatera na Siza Mkulu na watakia happy birthday. Mtu pesa mwanambuke nigawie pesa ndugu yangu sote tunatafuta. Unasema upo Misisi Mupimbwe, Katavi, Tanzania, na salamu zako zikamfikie Musa Mjembi, kulwa Joseph, uh, Chokolo Seleli, mama atu wamilundikwa, mama Yondo sister, kweli anaimba naye sawa. Kelvin Prince mama Said Msalika wa Msalika Bundala Tabu Bundala Mawazo Malemi mawe Godoka. Ujumbe unasema tupendane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. naitwa maeneo ya Burundi, kwa mjini kati, maeneo ya Buyenzi hapa nafikiri sana wapata isimu yenu kutoka hapo Washingtoni. Mtu wangu wa kwanza ni huyu anaitwa Goke, ni msimu wako apo redioni hapo redio ya Afrika. Ok, namwona jaji Naziri, namwona papa lemola Bitiali amisilipopote alipo ruma Jonasi na Katenda cha maeneo ya Uvira, Jajinaaziri maeneo ya Mboko hapo bwana mkuu wa Anzumushaga hapo hapo maeneo ya Amerika, mtu mzima hapo hapo Amerika. Oke, na wote tu ambao wananitambua kwa jina la Rol nikiwa mjini Burundi, Bujumbura hapa ndipendelea, nipigie kibwagizo cha kamdoadoji kilipiga naol menyeo hapa halabala Mjukuu wa Malagwa Buzikum unasema unatokea Mwamoto, Bariadi, Tanzania. Salamu zikamfikia Este Mtemi Kiteja, Sayenda Mabula, Magesha Geresi, Somi Seni, Filibert Jonathan Kanyeshambi, Juventus Joas, Dontalima Elisha, Mazoya Nyanda, Mayala Rei Mashani, Ismael Togolani, Letisha Shilogile, Lenga Chapati, Sayani Blogu Edward Maenga Mshani na George Ilaliga pamoja na Sombi Mtemi. Ujumbe unasema nyuki hakumbatiwi Kalabaga, umekuwa nyuki vipi? Unataka kuuma watu, sio, ama unataka kuleta asali? Thomas Kahindi Mramba unasema upo Malindi, Kenya, Kilifi kaunti unawasalimu wasikilizaji wote wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika walio Afrika Mashariki, na unatumia salamu mzee wako Bwajak akiwa hapo, ama ukiwa hapo na yeye sawa, dukani kwa Masha, rafiki yangu Paulo akiwa Watamu, ndugu yako Baraka akiwa Malindi na chiparitho pa... hey, jina hili Bwana Kapunyu akiwa Myeye, dukani Usufini ujumbe waendelee kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti <tikafanye> ya Amerika bembeleza salamu. Asante, asante ndugu yangu, nashukuru sana kwa heshima ya taazima kwaajila. Naitwa Mpero wa Sekela Nyanda, napatikana Nyikonga, Lulembera, Tanzania. Ningependa kupeperusha salamu zangu kwanza kabisa, naanzia kwa Juma ya Ii, anapatikana pale Kutwakala Mbogo, namwambia tua vioei. Salamu zangu za pili nazipeleka kwa na Richadigarila, anapatikana Kulembela, namwambia kwamba yeye ndiyo mpango yote Salamu zangu za tatu moja nizipeleke kwa sahani vuzine. Naingia kwa Masanja Kianja, msanii wa kuhenga anapatikana pale Kahama. Naingia kwa Kashinja mjomba, watu baazi, anapatikana pale wa kuhenga Kahama. Naingia kwa Utai wa Busisi anapatikana pale Bukoba. Naingia kwa Deus Matunga anapatikana pale Buhungu kila napenda kwa Sadi Bunzali, Sadi waziri wa shule la mpango ya gafla, na mdogo wangu Furimoto Sekela na Yegela Sekela na mke wangu Umemalizia kweli, nimekukata kuk... Nime... mtu mmoja zaidi, mtu mmoja zaidi ni Mkoli Mwamba, anapatikana pale Ibambula Mbogwe, Tanzania. Ale, nakusikia maandishi ambayo niliyaona kabisa mimi yanasema hivi: tujikinge na ugonjwa wa COVID-19, tuwe tunanawa kwa maji kiilika kwa kutumia sabuni. Asante. Ili kusudi tusipate maambukizi, asante. Haya, mimi kwa majina naitwa Sayenda Magula Magesha, napatikana Kanyangokola Bariadi, nchini Tanzania. Mimi salamu zangu natuma kwa wafuatao, kuna kila Simon Seni, Deina Shani, Isimaji Togolani, Edward Mayenga, Nshaki Emanuel, Mchenya Buziku Eto, msanii Letisi ya Shilogile na Majariwa Bususu, Juma Yasini, Joni Ndelema, Alifonsi Ruyekera, Abeli Mabilika. Lozi Malima Lenga Tafati pamoja na Sai Bogi katika ujumbe asiyekupenda kaja. Ah, fafanua maana yake kwamba kwa mfano mtu ambaye ambaye labda umechukiana naye labda hakupendi asilimia kubwa huwa unakuwa na ule, yaani ule, ule msongo kabisa wa kufuata kila mara mala. Inakuwaje hapo sasa? Anayekupenda, anayekupenda mpende. Asiyekupenda utamfanyeje? Asiyekupenda achana naye. Hey, jamaa amesema kwamba anayekupenda pendana naye, asiyekupenda achana naye. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> amenikumbusha nyimbo fulani hivi, imebidi niitandike tandike hapa kidogo. <laughs> Asiyekupenda wachana naye, avulumiko sawa. Asiyekupenda wachana naye, watu wapendane, watu walambane imeimbwa na Prince Inda Jamaa, anaimba nyimbo za za lugha asili, lakini hapa akaweka ndani Kiswahili kidogo. Unajua kuna vijana eh, iki kizazi hiki iki kizazi kizazi cha sasa hiki iki hiki tu hiki ambacho nazungumzia hiki tu kizazi kizazi chetu, yani kuamua mambo yani, subira hamna wengine wanauana wanagombana, wanasumbua polisi na maaskari kila mara, kijiji kinavurugwa yani, sababu ya kupendwa na kupendana tu. Yani hivi, kama mnapendana, inafikaje tena mnatandikana makofi visu? ah! Inu, watakuja kwenye mitandao hii ya Facebook, unasikia hey, nilikwambia unipende hey, hey, hey, hey, hey, hey, hey, hey, mambo mengi kuongea yale mambo yenu ambayo ni asiri, siabaki siri bwana. Kama mpendani jamaa, mikushauri tembeza kiatu wakati ambapo mlikuwa mnapendana, mkuwa mnatuambia haya mambo yote. Hutokea maishani. Kama umeachwa achika. Jumapili ijayo, panapo majaliwa, naitwa mataifa umeonya kuwa ugonjwa wa covid-19 umesababisha hatari kubwa kwa maelfu ya watu kote duniani. Katika kuadhimisha siku ya kimataifa ya watu wa asili duniani, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres ametoa wito kwa kusaidia watu hawa na kuheshimu utamaduni wao pamoja na haki zao za kijamii na kisiasa. Baadhi ya watu wa Lebanon leo wametoa wito wa kuimarisha udhibiti wa machafuko e, wakitaka viongozi wao waondolewe licha ya kuwepo mlipuko mkubwa Jumanne huko Beirut, na kiongozi wa juu wa dini wa nchi hiyo Christian Maronite alisema baraza la mawaziri linapaswa kujiuzulu. Waandamanaji wametoa wito kwa serikali kuondoka, wakidai kuwa mlipuko wa Jumanne ulitokea kwa makusudi. Makamu wa rais wa Tanzania, Samia Suluhu, amesema chama cha mapinduzi katika mchakato wake wa kuchambua wagombea waliojitokeza kugombania nafasi mbalimbali, amesema wale wote walichaguliwa kwa rushwa watakatwa majina yao, kwa mujibu wa vyombo vya habari vya Tanzania. Makamu wa rais pia ameitaka taasisi ya kuzuia na kupambana na rushwa, TAKUKURU, kuhakikisha kuwa viongozi watakaochaguliwa hawatokani na rushwa. Na hapo ndiyo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, ni mimi Kenneth Bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa Washington DC.