Request on ni saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC. Sawa so, na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji nimi Patrick Ndwimana. Idadi ya waliofariki katika mlipuko mkubwa uliotokea Jumanne katika bandari ya mji mkuu wa Lebanon, Beirut imefikia watu 145 huku wengine zaidi ya 5000 wakijeruhiwa, lakini maafisa wa serikali wanasema huenda idadi hiyo ikaongezeka. Operesheni za kuwasaka manusura zimeendelea leo. Serikali ilitangaza wiki mbili za hali ya dharura na imeomba jeshi kumweka chini ya kifungo cha nyumbani yeyote ambaye husika na kuhifadhi kemikali za kutengeneza mbolea na bomu aina ammonium nitrate ndani ya hala tangu mwaka elfu mbili kumi na nne na kusababisha mlipuko huo mkubwa. Gavana wa Beirut Marwan Abud jana alisema janga hilo limesababisha watu laki tatu kutokuwa na makazi. Shirika la afya duniani WHO limesema hospitali tatu za mjini Beirut zimeharibika kabisa na hazifanyi kazi. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron, kiongozi wa kwanza kuwasili Beirut, ametangaza kwamba anataka kupanga msaada wa kimataifa kwa Lebanon, na wakati huo huo amewataka wanasiasa wa nchi hiyo kuanza mageuzi yanayohitajika mara moja. Rais mani wa Mauritania Mohamed ul Sheikh el Gauzwani leo amefanya mabadiliko ya serikali yake na kumbadilisha waziri mkuu siku moja baada ya waendesha mashtaka kupokea ripoti muhimu kuhusiana na utawala wa rais wa zamani Mohamed ul Abdulaziz. Shirika la habari la serikali AMI linasema waziri mkuu Ismail ud Bedah ul Shek amewasilisha taarifa ya kujiuzulu kwa raisi ambaye yuko madarakani kwa mwaka mmoja hivi sasa. Mohamed ul Bilal, mshauri wa zamani wa maswala ya siasa, ndiye ameteuliwa kama waziri mkuu mpya na amepewa jukumu la kuunda serikali mpya. Waendesha mashtaka walipokea ripoti kutoka tume ya bunge iliyochunguza jinsi rais wa zamani Abdulaziz alivyoshughulikia mapato ya mafuta ya nchi, kuuza mali ya serikali mjini Nwakshot, shughuli za biashara za kampuni ya uvuvi ya China na kufunga makampuni ya serikali yaliyokuwa anashughulikia ugavi wa chakula kote nchini. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nchi kumi pekee za Afrika ndizo zinafanya vipimo vya virusi vya korona kwa asilimia themanini, kitengo cha Umoja wa Afrika kinachopambana na magonjwa ya kuambukiza kimesema leo. Taarifa hiyo inatolewa wakati idadi ya maambukizi inazidi kuongezeka Afrika na kufikia karibu milioni moja wiki hii. Wataalamu wa afya wanasema kutofanya vipimo vya kutosha ndiyo inasababisha ongezeko la maambukizi ya korona katika nchi nyingi za Afrika. Mkuu wa kitengo cha Umoja wa Afrika cha kupambana na kudhibiti magonjwa ya kuambukiza John Kenkasong amesema Afrika Kusini, Misri, Nigeria, Ghana, Morocco, Kenya, Ethiopia, Rwanda, Uganda na Mauritius zimekwisha fanya zaidi ya vipimo laki mbili hadi sasa. Vipimo milioni tisa vimekwisha fanyika kote Afrika, ikiwa ni ongezeko la asilimia 9.4 kulingana na takwimu za wiki iliyopita watu kumi wamefariki na zaidi ya nyumba elfu tatu zikaharibika wiki hii nchini Sudan kufuatia mafuriko yaliyosababishwa na mvua kali iliyoonyesha katika maeneo mengi ya nchi. Shirika inaotetea haki za raia limesema leo nyumba elfu moja na mia nane zimeharibika sana, nyumba elfu moja na mia tano zimeharibika kidogo, huku shule ishirini na moja na misikiti minane ikikumbwa na maji. Shirika hilo limeendelea kusema shirika la Umoja wa Mataifa la kuratibu huduma za dharura OCHA jana limesema kwamba zaidi ya watu elfu hamsini wameathiriwa na mafuriko. Idara ya kazi ya Marekani leo imeripoti kuwa watu milioni moja na laki mbili waliwasilisha wiki iliyopita ombi la kupewa fidia ya kupoteza ajira, wakati janga la korona linaendelea kuhujumu uchumi wa Marekani. Ilikuwa wiki ya ishirini mfululizo zaidi ya watu milioni moja wakitafuta msaada wa serikali kuu, wakati virusi vya korona vinaendelea kuumiza jamii kubwa na ndogo nchini kote na kulazimisha waajiri kufunga biashara na kuwasimamisha kazi wafanyakazi. Hadi Ijumaa iliyopita, serikali ilikuwa inatoa msaada wa dola mia sita kila wiki kwa wafanyakazi waliopoteza ajira lakini muda wa kuendelea kutoa msaada huo ulimalizika mwishoni mwa mwezi Julai, na tangu mwanzoni mwa wiki hii utawala wa rais Donald Trump na wabunge wa chama cha Democratic wameshindwa kupata mwafaka juu ya kurefusha muda wa malipo ya ruzuku hiyo na kiwango gani cha pesa cha faa kutolewa. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea na mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Ndwimana na wageni kiwatakia usiku mwema. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya Kwa Undani, basi tunaangazia e, hali ya mambo inavyoendelea nchini Lebanon, hasa wakati huu ambapo nchi hiyo inakabiliwa na changamoto mbalimbali baada ya kutokea mlipuko mkubwa na mbaya uliosababisha vifo vya mamia ya watu na maelfu ya watu kujeruhiwa na wengine kukosa makazi yao na kuleta changamoto kubwa ambayo ilikuwepo toka hapo awali ya masuala ya kisiasa nchini humo ambapo mataifa mbalimbali mbali, e, ikiwemo Marekani na Ufaransa yakitaka mabadiliko ya kisiasa pamoja na wananchi wake wakitaka viongozi wao kujiuzulu kwa kushindwa kushughulikia swala la uchumi wa taifa hilo. Katika sehemu ya pili tutaangazia msaada uliotolewa na shirika la afya uh, ulimwenguni, WHO kwa taifa la Burundi, ambapo sasa hivi mjadala mkubwa umezuka. Je, huu ndio mwanzo wa Burundi kujifungua na kukaribisha jumuiya za kimataifa kufanya kazi na taifa hilo? Ikumbukwe Burundi iliwahi kufukuza maafisa wa shirika hilo la WHO miezi kadhaa iliyopita, na vilevile Burundi imekuwa ikiwa imetengwa na jumuiya ya kimataifa toka ule uchaguzi wa mwaka 2015. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Naam, kwa undani hii leo tunaanzia nchini Lebanon, ambapo hapo jana rais wa taifa hilo Michael Aoun na waziri mkuu Hassan Diabi walitembelea eh, bandari ya Beiruti ambako kulitokea mlipuko mkubwa kuwahi kutokea katika mji huo. Wakati huo huo, waziri mkuu ay, hapo jana alitangaza kuwa siku ya maombolezo kufuatia mlipuko huo ambapo maafisa wa serikali wanaendelea kueleza kwamba idadi ya vifo vina Uh, weza kuongezeka zaidi hivi sasa za vikiwa vimefikia zaidi ya uh, mia moja na wengine watu elfu nne uh, na zaidi kujeruhiwa. Maafisa wanasema wanatarajia idadi ya vifo kuongezeka, wakati wa wafanyakazi wa uokozi wakiendelea kufanya juhudi mbalimbali za kuokoa huko uh, watu ambao wamekumbwa na janga hili. Lakini katika kile ambacho uh, leo tunaanza nacho, tumezungumza na mkazi wa taifa hilo la Lebanon, eh, Evelyn Wanjiru eh, kufahamu hali halisi ikoje na siku ya tukio mambo yalikuwaje. Evelyn, hebu tueleze. tulikuwa wasichana wanne, tukachukuana tukashikana mikono, halafu tukaenda kwa kona hapo, tukakubatiana sisi wote wanne. Dakika mbili, tukasikia mlipuko wa kwanza, haukuwa mzito sana, lakini after a while, tukasikia ingine sasa, yenye ilitetemesha kila kitu, vioo zikavunjika, milango, grasi, kila kitu. Sasa kwa muda wa dakika tatu ikatulia, alafu sasa tukatoka kuangalia nje ni nini kimefanyika. Kila mtu yuwapiga duru, halafu tukaona wingu imejaa ragi nyekudu, yaani moshi nyekudu. Tukatulia, tukafungulia televisheni do tuliona ni mlipuko. Sasa kutoka hapo tukakaa tu, hatujui tufanye nini. Tukatulia, sasa tukaendelea tu kufuata, lakini Namshukuru Mungu sababu tuko salama kwa sasa hivi. Siwezi nikafafanua vizuri niseme chenye ni kiini cha huo mlipuko sababu vyenye ilianza, tuliabua ni fireworks. Ni lakini tume, nimezoea hizo fireworks hazikuangi strong hivyo. Sasa hiyo mlipuko ilitetemesha kila kitu na tukashangaa sana. Sasa tunangojea tu vyenye serikali na endelea kuchunguza tujue ni nini. Nafahamu tu wakenya wawili do mmoja amesafiri amerudi nyumbani hivi majuzi, lakini huyo mwingine mmoja yu salama. Tuliongea naye jana na bado tunaendelea kuzungumza na yeye, ako salama sana. Hawajasema wenye waliathirika Uh, umetoka nchi gani hatujui, lakini sasa juu huku tumechanganyika, tume tuko na watu wengi sana, sijui haswa naam. Basi hayo yakiendelea uh, kwenye taifa hilo uh, la Lebanon mambo hivi sasa yanaelezwa ni mengi kwelikweli, yanayoendelea lakini kile kinachoonekana ni jumuiya ya kimataifa uh, imejitolea kwelikweli, ambapo waokozi hii leo wameendelea kutafuta watu katika vikusi, vifusi vya majengo mjini Beiruti wakati nchi ikiendelea kuomboleza wale ambao wameuawa, ambapo wizara ya afya inasema idadi ya waliopoteza maisha e, na ni zaidi ya mia moja na thelathini pamoja na zaidi ya watu alfu tano kwa taarifa ambazo zimeongezeka uh, kwa hivi sasa uh, watu waliojeruhiwa katika mlipuko huo, ambapo hayo yakiendelea shirika la afya duniani, duniani WHO limeanza leo hii e, kueleza kwamba Uh, litasaidia kutokana na kwamba hospitali tatu za mjini Beiruti ziliharibiwa vibaya katika mlipuko huo. Eh, ambapo amesema, imesema hospitali mbili tu ndio zinafanya kazi kwa uwezo mdogo kabisa, na jumuia ya, ya kimataifa imetekia mwito kwa kutoa rambirambi kwa wote waliopoteza lakini na misaada mbalimbali mbali, ambapo rais wa Ufaransa Emmanuel Macron ametembelea Beiruti hii leo Jumatano na kukutana na viongozi wa kisiasa e, Ufaransa ambalo ni taifa koloni wa zamani wa Lebanon inatuma e, madaktari wa dharura e, na tani kadhaa za vifaa vya matibabu. Qatar, Russia zenyewe zimepeleka hospitali pamoja na wafanyakazi wa afya huku Iraq ikiendelea uh, kupeleka wafanyakazi wake wa afya pamoja na malori. Tunisia vile vile imejitolea kuwapeleka wale waliojeruhiwa mahospitali. Australia yenyewe imechangia dola milioni moja nukta nne eh, huku Uingereza ikichangia dola milioni sita nukta sita na taifa lingine ambalo limeeleza kuchangia pe pesa ni Hungary iliyotoa jumla ya dola milioni moja nukta mbili. Marekani yenyewe kupitia waziri wa mambo ya nje Mike Pompeo, eh, alizungumza na Waziri Mkuu wa Lebanon Hassan Diab na kumhakikishia kwamba Marekani ipo pamoja na taifa hilo na itaendelea kuhakikisha kwamba inatoa misaada misaaday uh, binadam . Ikumbukwe kwamba Lebanon imekuwa katika harakati nyingi za kisiasa ambazo zimekuwa zikileta mzozo, ikafikia hatua Marekani, Ufaransa zikanyoshea kidole taifa hili, lakini vilevile wananchi wa taifa hilo wameonyesha vilevile hali kusikitishwa kwao na hali ya kiuchumi ambayo imekuwa ikiendelea. Lakini tofauti na hali, mambo yalivyobadilika kutokana na tukio hili, tumeona hivi sasa Lebanon imeanza e, kuchukuliwa ama kusaidiwa na hata hiyo jumuiya ya kimataifa ambayo imekuwa ikikosoa, na wengi kueleza kwamba hilo ni jambo linaloonyesha kwamba jumuiya ya kimataifa e, iko bayana a, na wale wote ambao wanapatwa na matatizo mengi mengi. Nimezungumza na mwanahabari e, kutoka a, nchini Saudi Arabia e, Abdallah Mwawia, na nikataka kufahamu kile wao e, kama uh, watu ambao wako katika ukanda huo wa mashariki ya kati, na siasa nzima na hali ya Lebanon ikoje? Labda utueleze kwa suala hili. Hivi sasa tumeona hata mataifa ambayo yamekuwa yakikosoa Lebanon yanaunga mkono e, hali kiujumla ujumla. Je, tukio hili linaweza likabadilisha mambo uh, yake ya ndani, e, misukusuku ambayo imekuwa ikipitia au itakuwa vipi? p e, nadhani hilo linawezekana lakini kwanza kabisa nchi e, zote kwa hivi sasa zitakuwa zimeungana mkono sawasawa, ziwe nchi adui au ziwe nchi rafiki, kutokana na hili janga kubwa kabisa ambalo limetokea hivi hivi majuzi huko mjini Beiruti. E, utakuta kwamba takriban mlipuko huo umeathiri nyumba zote ambazo zilikuwa katika eneo la mraba la kilomita nane ni nyumba nyingi na ni familia nyingi, na mpaka hivi sasa taarifa zinasema kwamba wakazi wengi wa Beirut kwa hivi sasa hawana makazi. Na kabla ya hapo pia vilevile utakumbuka kwamba Lebanon ilikuwa imekabiliwa na msukosuko wa kiuchumi, thamani e, ya lira yake ilikuwa imekoromoka vibaya sana, vijana e, hawana ajira. Na kabla ya hapo pia vilevile palikuwa na maandamano ya kutaka uongozi wa kisiasa ujiuzulu na wateuliwe viongozi wengine ambao wataangalia zaidi maslaha ya taifa. Kwa hiyo hayo yote kwa kifupi yameziunganisha e, nchi zote sawasawa, nchi ya doi na nchi rafiki, kwa ajili ya kuangalia e, wananchi wa Lebanon wapate malengo yao ambayo wanahitajia. Kwa hiyo hili la e, kutokea huu mlipuko e, umezidi kuunganisha maadui na pia vile vile marafiki kwa jicho na, na ubinadamu kwanza. Na ikiwa tatizo hili litamalizika, pengine lebandoni ikasaidiwa ikakaa vizuri, nidhani eh, kama unajua kila mtu anaangalia maslaha yake, hata kama itakuwa ni kwa ajili ya madhara ya watu eh, yeye hatojali madhara ya watu, sipokuwa ataangalia zaidi maslaha yake. Kwa hiyo baada ya Lebanon kukaa tena vizuri, mji wa Beirut ukajengwa na kukarabatiwa, e, eh, nadhani uhasama Uh, utarudi vile, vile kama zamani, kwa kuwa wale maadui watazidi kuongeza masharti yao banone, ya kitiwa, kwa Lebanon, ili masharti hayo yakitiiwa waweze wao kupata maslaha yao zaidi. Kwa hiyo kifupi, ninasema kwamba ikiwa Lebanon itarejea tena mambo yata, yatarudi vile vile, na pengine wananchi wakaomba zaidi, viongozi walioko hivi sasa wang'olewe kabisa madarakani, kwa sababu hawafai. Wananchi wameandamana na kuandamana, ikaja korona itasitisha maandamano yao, na pia vile vile ili janga, viongozi ni wale wale. Sidhani kama eh, wananchi watakubali tena, eh, viongozi hawa hawa wabaki madarakani vile vile, hawa, kwa sababu pia vile vile viongozi hawa wanatuhumiwa kwamba ni mafisadi, wanatuhumiwa kwamba hawajali maslaha ya wananchi ni wao kwa wao na ni wao kwa wao, yaani ufisadi umeota mizizi bila ya wao kuangalia maslaha e, ya wananchi. Kwa hiyo nadhani kiukupi nchi zitarudi vile vile baada ya hali kutulia. Wale marafiki wataendelea pia vile vile kuwa marafiki, na wale maadui pia vile vile eh, wataendelea kuwa maadui. Hivi sasa kiasi gani wote wataungana kwa ajili ya e, kuangalia zaidi swala la ubinadamu zaidi ya maslaha yao binafsi. Na kuna no. hili kuna hili suala ambalo uh, Lebanon imekuwa katika uh, hali ya msukosuko kama ulivyogusia, wa uchumi na hata mashirika yale makubwa ya kifedha na kibenki kama Benki ya Dunia e, shirika la kimataifa la fedha IMF, yamekuwa hayana uhusiano mzuri, lakini tunaona kwamba Benki ya Dunia imeshatangaza iko tayari ku uh, fanya kazi na Lebanon ili kuleta unafuu wa hali ambayo imetokea. Kwa kile ambacho uh, sasa kipo, kwa namna gani tukio hili linaweza likanufaisha uh, uh, Lebanon kwa kwenda mbele katika kujirejesha katika hali yake ya kiuchumi kama ilivyokuwa uh, hapo zamani? Eh, kusema kweli, yaani jambo lolote lolote ambalo ambalo au tatizo linampata mwanadamu tunaweza kusema kwamba linampa tabu, lakini tatizo hilo hilo linakuwa kama ndio e, ufumbuzi wa matatizo ambayo yanamkabili. Utakuta kwamba dunia nzima inaendelea kutokana na matatizo. Kwa mfano mdogo tu, unaweza ukasema kwamba mtu ukijenga ghorofa, zamani watu walikuwa wanajenga nyumba ndogo ndogo za chini kwa chini, kabla ya e, kugundua hizi pampu za kusukuma maji. Kwa hiyo ilikuwa tunabeba maji kwa ndoo, mtu anapeleka, lakini baadaye akafikiria, ili tatizo vipi ni jikwamue navyo, ndio hivyo vikaendelea kwamba kubuni hizo eh, mashine za kusukumia maji, maji yakawa nafika nyumbani bila mtu kuyafuata kule alizo, na baadaye kujenga majumba marefu haya, yani vipi tunaweza tuaaa mtu maji kutoka chini mpaka ghorofa ishirini na hivyo. Kwa hiyo kiufupi hichi ambayo imepitia eh, mikiki mikiki mizito mizito mpaka hu m mkiki um, wa mwisho ambao ndio mgumu zaidi eh. Yaani, hakuna uhakika wa deni hilo kuweza kulipwa, ingawa Benki ya Dunia ina dhamana zake na, na masharti yake ya kuweza kurejesha mikopo. Na wakati huo uh, huo IMF eh, na Benki ya Dunia zimefaidika kutokana na riba ambazo pia vilevile kama tunavyojua zimekuwa eh, ni mzigo mkubwa sana kwa E, nchi za ulimwengu wa tatu. Kwa hiyo kwa hali yoyote, IMF na benki ya dunia kwanza kabisa pia vile vile zinaangalia maslaha yao na pia vile vile kwa mujibu wa vipimo vyao, e, wanaangalia je, hili manoni tukiipa hiyo mikopo, kuna dhamana gani ambazo tunaweza tukazikamata nchi hii ikaweza e, kurejesha e, mikopo hiyo. Kwa hiyo kwa upande wa mikopo mii misikina wakrasu wote, benki ya dunia na IMF inaweza zikatoa mikopo lakini kwa mujibu wa vitimo vyao na kwa mujibu wa masharti yao na kwa mujibu wa dhamana yao ya kuweza kurejeshewa deni lao, na pia vile vile kupata riba ambazo ndizo e, zinazomeemesha e, e, mashirika haya mawili benki ya dunia pamoja na mfuko wa sarafu wa kimataifa. Na kile ambacho unachokiona vipi uhusiano wake na mataifa mengine ya Mashariki ya uh, Kati? E, maanake wewe upo eneo hilo, siasa zake zinaendaje, uh, hasa baada ya tukio hili kutokea hivi sasa? Kwa kweli kwa hivi sasa bado e, picha e, haijadhihirika mpaka suala hili liweze e, kutatuliwa na kujulikana ni nani hasa ambaye amehusika e, na tukio kama hili, na baada ya hapo kila kitu kubainishwa bayana inaweza ikapatikana picha kamili. Kwa hiyo nchi jirani hapa zitaamua kwa hivi sasa. Kwa mfano, watu wameanza kunyosha nyosha vidole kwa ili kundi la Hizbullah ambalo linatuhumiwa kwamba ni kundi la kigaidi, ni kundi ambalo limesababisha Lebanon kuingia kwenye vita na Israeli kwenye miaka iliyopita na Lebanon kushambuliwa vibaya, kuharibiwa miundo zake mbinu na pia vile vile anatuhumiwa kwamba amepeleka wapiganaji Syria, amepeleka wapiganaji wake Iraq, yani kuchafua chafua maeneo ya, ya hizi nchi. Kwa hiyo, yani, nchi nyingi hapa za eneo zinaiangalia Lebanon kama ni nchi ambayo inaelea kundi la kigaidi ambalo ni kundi la Hizbullah. Kwa hiyo, ikiwa kama Lebanon itaweza kulitokomeza ile kundi la Hizbullah ambalo lina nguvu, na kubadilisha pia vilevile sera zake za mahusiano na nchi za jirani za Eh, nadhani Lebanoni itakumbatiwa karibu na, eh, nchi zote za za eneo la mashariki ya kati, na haswa haswa tukizingatia kwamba Lebanoni ina wasomi wazuri na pia vile vile nchi ambayo imesonga mbele kitaalamu. Kwa hiyo ni hilo tu, nadhani kiini cha tatizo hasa nchini Lebanoni ili kundi la, la, la Hizbullah ambalo lime uh, kuwa kama ni ni mwiba kwa baadhi ya ya nchi za eneo la mashariki ya kati, hilo sio ndo tatizo kubwa eh, ee, lakini matatizo mengine, matatizo madogo madogo ambayo yanaweza katokea hata kati ya nchi mbili rafiki, ndio kama vile labda Kenya na Tanzania kusimamisha usafiri wa anga, ni swala lime na siku mbili tatu, limemalizwa. Lakini swala hasa mwiba ambalo linasumbua nchi nyingi za eneo la mashariki ya kati ni Lebanon kuwa na kundi la Hezbollah ambalo ni sasa ni kama linazingatiwa kwamba ni eh, kundi la kigaidi. Na asante sana Abdallah uh, Muawia kwa kutueleza eh, hayo yote, na hapa tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo moja kwa moja tunaelekea nchini Burundi, ambapo shirika la afya duniani WHO limekabidhi wizara ya afya nchini Burundi msaada wa vifaa mbalimbali vya kukabiliana na maambukizi ya janga la maradhi ya COVID-19. Msaada huu ambao umetolewa eh, wa uh, fedha za kimarekani Unamulika uh, na wachunguzi wa mambo kama ishara ya kurejea kwa ushirikiano thabiti uliokuwa umezorota kati ya utawala wa Burundi na shirika hilo la afya duniani. Lakini tu si shirika la afya duniani bali, inawezekana Burundi hivi sasa imeanza kufungua milango kwa jumuiya ya kimataifa. Nimezungumza na mwanahabari wetu uh, Jean Marie Uh, Viane Hichi Burundi kutoka uh, Kigali, ambapo amefuatilia uh, suala hili linaloendelea sasa. Hichi Burundi, hebu tueleze kile ambacho kinaonekana hivi sasa juu ya msaada huo. E, ndiyo hakika. E, shirika la afya duniani WHO nchini Burundi samani, Hichi Burundi kabizi... embu, embu anza tena ndiyo, anza tena. <coughs> E, kwa ukweli shirika la afya duniani WHO limeikabidhi serikali ya Burundi kupitia wizara yake ya afya msaada wa vifaa vya matibabu ambavyo vitasaidia na vitachangia kwa kiwango kikubwa kukabiliana na janga la virusi vya korona. E, msaada wenyewe umekabidhiwa na mwakilishi mpya wa shirika la afya duniani nchini Burundi, Profesa Bakeita Eh, kwa waziri wa Burundi wa afya d tade Ndikumana. Msaada wenyewe ni wa vifao hivyo vya matibabu na ni wenye thamani ya dolari za Kimarekani laki sita na nusu na bila shaka, msaada wenyewe umechukuliwa na wadadisi wengi wa mambo kama ni ishara thabiti kwamba hivi sasa shirika la afya duniani WHO pamoja na serikali ya Burundi wameanzisha ukurasa mpya wa ushirikiano ikikumbukwa tu kuwa tokea mwezi wa Mei uliopita serikali ya Burundi iliwafuku- iliwafurusha maafisa wane wa mm, shirika hilo la WHO nchini Burundi, akiwemo na mwakilishi wa shirika hilo. Lakini tokea siku kadhaa eh, shirika la afya duniani WHO lilimteua ni, mwakilishi mpya wa shirika hilo nchini Burundi kwa jina la Profesa Bakeita, na hivi sasa inaonekana kuwa ushirikiano umekuwa ni mema kati ya shirika hilo la WHO na serikali ya Burundi kile ambacho sasa kinaonekana kwa hapo Burundi, kwa hali halisi ya mambo jinsi yalivyo, maanake kama ulivyogusia WHO na Burundi ilikuwa kama vile e, imekuwa na uhusiano si mzuri na taifa la Burundi ba, mara baada ya afisa wake kufukuzwa kwa kile ambacho kipo uh, umegusia pia. Wadadisi wa mambo wanaona kama huku ndio kuanza kufungua uhusiano baina ya WHO na Burundi. Tunafahamu wiki iliyopita Burundi vilevile vile serikali ilikutana na wada wa kimataifa hasa mabalozi je, uh, sera ya Burundi hivi sasa ndiyo imeanza kufunguka uh, kwa jumuiya ya kimataifa tofauti na hali jinsi ilivyokuwa wakati wa utawala wa hayati Pierre Nkurunziza, kinyume na jinsi ilivyokuwa wakati wa utawala wa rais Pierre Nkurunziza, hivi sasa kuna dalili zinazoonyesha kuwa utawala mpya hivi sasa nchini Burundi unapania au unalenga sana kuimarisha ushirikiano e, kati ya nchi ya Burundi pamoja na mashirika ya kimataifa. E, hadi hiyo imedhihirika tokea siku kadhaa ambapo viongozi wa serikali ya Burundi, ikiwa ni rais wa jamhuri na hata e, waziri wa mambo ya kigeni wa nchini Burundi kuandaa mikutano mingi pamoja na wadau wa mashirika ya kimataifa ili kujaribu kufufua uhusiano kati ya mashirika hayo pamoja na serikali ya Burundi. Sasa kile ambacho kinaelezwa uh, mpaka hivi sasa kwa msaada huo wa WHO. Eh, serikali yenyewe imeeleza nini? Eh, serikali ya Burundi kupitia kwa wazee wa afya amefahamisha kuwa ameridhishwa kwa kiasi kikubwa na msaada huo wa shirika la WHO nchini Burundi na kufahamisha kuwa jambo e, hilo linamaanisha kuwa hivi sasa e, mashirika ya kimataifa na hususan shirika la WHO e, yanapania kuanzisha ukurasa mpya wa uhusiano kati ya Burundi na mashirika ya kimataifa, na vilevile vile, na kuchangia kwa kiwango kikubwa katika miradi ya maendeleo ya nchini Burundi na vilevile vile, kuweza kusaidia kuinua au kuimarisha afya ya wananchi wa Burundi. Ukiacha hili swala la WHO kuna uh, suala lingine lolote lile Burundi ambalo limeshafanyika hivi sasa uh, kuonyesha kama kufungua uh, milango kwa jumuiya ya kimataifa? Ndiyo. Licha ya msaada huo wa shirika la afya duniani eh, kuna dalili pia ya utawala mpya wa Burundi wa kuweza kuimarisha uhusiano pamoja na mashirika mengine. E, tukichukulia kwa mfano mkutano ambao ulifanyika wiki iliyopita kati ya rais wa jamhuri pamoja na wanabalozi wa nchi za jumuiya ya, ya Ulaya, tukichukulia kwa mfano wa nchi ya Ujerumani, Ufaransa na Ubelgiji, ambapo wanabalozi hao wa nchi hizo walikutana na rais wa jamhuri ili kuweza kujadiliana kuhusu uwezekano wa kuweza kufufua uhusiano kati ya nchi ya Burundi pamoja na, na nchi za, jumuia, za jumuia ya Ulaya ya umoja wa Ulaya, ikidhihirika kuwa jumuia ya umoja wa Ulaya ilisitisha uhusiano wake pamoja na nchi ya Burundi tokea mwaka elfu mbili na kumi na tano, jumuia ya umoja wa Ulaya ikishtumu nchi ya Burundi kuwa ilikiuka ili haki za kibinadamu wakati wa maandamano yaliyofanyika nchini Burundi ya kupinga E, uteuzi wa muhula watatu wa Rais Pierre Nkurunziza. Asante sana uh, h Burundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya habari hii juu ya msaada huo wa WHO kwenda kwa taifa la Burundi. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.