ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu kwenye habari za jioni, saa 12 za jioni, saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu saa za Afrika Mashariki. Jina langu Harrison Kamau na mimi ni Kennes Bwire. Leo ikiwa Jumatano, tarehe 5 Agosti mwaka 2020, tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye eneo zima la maziwa makuu pamoja na mtandao wa www.voswahili.com. Karibuni <mulia> kwenye baadhi ya matangazo yetu hivi leo. Bunge la Kenya leo limefanya marekebisho kwenye sheria yatakayoruhusu wabunge waliondoka miaka ya nyuma kupokea nyongeza za mafao ya uzeni. Swala hilo likoje? the watu hawa wengi, ukikutana nao fedha wanazohitaji ni za matibabu tu katika habari nyingine, misaada ya kila aina ya kimataifa yaanza kupelekwa nchini Lebanon baada ya mkasa mbaya wa mlipuko kwenye kiwanda kimoja mjini Beirut hapo jana. Hivyo ni vidokezo tu, lakini kwanza tupate habari za kimataifa zikisomwa na mwenzangu hapa, Kenneth Bwire. Watu 17 wakiwemo watoto wanane wamefariki kutokana na mafuriko ya ghafla na wengine kupigwa na radi katika sehemu ya Maribu, kaskazini mwa Yemen. Dhoruba hiyo imeongeza mahangaiko kwa wakazi wa nchi hiyo inayokabiliwa na vita na ambao Umoja wa Mataifa umesema inakabiliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu kote duniani. Miaka mitano ya vita imesababisha uharibifu mkubwa nchini Yemen. Watu 16 wamefariki baada ya kusombwa na maji na mwingine kupigwa na radi. Nyumba kadhaa na mahema ya wakimbizi wa ndani vimeharibiwa. Makamu wa rais wa Zimbabwe Konstantino Chiwenga ameteuliwa kuwa waziri wa afya mwezi mmoja baada ya wizara ya afya kukumbwa na sakata kuhusiana na ununuzi wa vifaa vya kupima maambukizi ya virusi vya korona. Chiwenga alikuwa kiongozi wa jeshi aliyeongoza mapinduzi dhidi ya aliyekuwa rais wa muda mrefu Robert Mugabe. Aliyekuwa waziri wa afya Fadia Moyo alifikishwa mahakamani mwezi Juni na kufunguliwa mashtaka ya ufisadi kuhusiana na zabuni ya dola milioni 20 iliyopewa kampuni ya nchini Hungary bila kufuata kanuni zilizowekwa. Alipewa dhamana ya mahakama. Watu 4200 wamethibitishwa kuambukizwa virusi vya korona nchini Zimbabwe na 81 kufariki. Waziri wa afya wa Afrika Kusini, Zweli Mkize, amesema kwamba nchi hiyo inakaribia kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona, akieleza matumaini kwamba maambukizi yatapungua kabisa mwezi Agosti. Hata hivyo, ameonya kwamba maambukizi yanaweza kuongezeka kwa kasi tena endapo watu hawatafuata maagizo ya maafisa wa afya. Mkize ameambia mkutano wa waandishi wa habari kupitia kwa njia ya video kwamba maambukizi ya virusi vya korona yameanza kupungua katika mikoa mitatu ikiwemo katika mkoa wenye shughuli nyingi za biashara wa Guateng. Afrika Kusini ndiyo nchi ya Afrika ambayo imeathirika zaidi kutokana na janga la virusi vya korona. Kampuni ya mawasiliano ya simu ya Kenya Telkom Kenya imesema kwamba haina nia tena ya kuingia katika ushirikiano wa kibiashara na kampuni ya India Bat Airtel. Telkom Kenya imetaja changamoto za kupata idhini kutoka kwa mamlaka ya mawasiliano ili kufanikisha mkataba wa ushirikiano huo. Airtel ilisema mnamo Februari mwaka uliopita elfu mbili kumi na tisa kwamba ilikuwa imeingia makubaliano na Telcom Kenya, ambayo serikali ya Kenya inamiliki asilimia 44 ya hisa zake. Sande Shomari anaripoti kamili. Mpango huo ambao masharti yake hayajawahi kuwekwa wazi ungeweza kuleta changamoto zaidi kwa kampuni ya Safaricom, ambayo inadhibiti zaidi ya asilimia 60 ya soko la usajili wa simu za mkononi nchini Kenya. Telcom imeamua kuchukua mkakati mbadala na hawataendelea tena na mpango wa ubia uliopendekezwa, Telkom Kenya ilisema katika taarifa yake, na kuongeza kwamba uamuzi huo ulikuwa umekubalika na Airtel Kenya, kando na changamoto za kupata idhini inayohitajika kwa mpango ambao hawakufafanua. Pia walitaja fursa zilizotokana na kuongezeka kwa mahitaji ya huduma za mtandao kutokana na mgogoro wa virusi vya korona, ambao vimewalazimisha wengi kufanya kazi na kujifunza kutoka nyumbani. Kati ya vikwazo kampuni ilikubalia navyo katika kupata mpango huo ni pamoja na upinzani mkali a wafanyakazi kwa hoja ya kuwaacha wafanyakazi wengine mnamo mwezi Julai mwaka jana. Hata hivyo, nia ya kutaka kuacha baadhi ya wafanyakazi sasa imeondolewa mezani, Telkom ilisema baada ya uamuzi wa kutoingia ubia kati ya kampuni hizo mbili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, kutoka Washington DC, Marekani. Mahakama kuu nchini Colombia imeagiza kwamba aliyekuwa rais wa nchi hiyo Alvaro Uribe awekwa katika kizuizi cha nyumbani huku kesi dhidi yake kwa ajili ya ubadhirifu na kujaribu kuharibu ushahidi ikiendelea. Jopo la majaji limeamua kwamba kuna hatari ya kuvuruga ushahidi na kuzuia haki kutendeka wakati rais huyo wa zamani anapochunguzwa kutokana na madai ya kuhonga mashahidi dhidi yake. Uamuzi huo ni wa kwanza kuwahi kuchukuliwa nchini Kolombia dhidi ya rais wa zamani Uribe ambaye alitawala Colombia kati ya mwaka elfu mbili na mbili na elfu mbili na kumi na ambaye vyombo vya habari vya Colombia vinasema yupo nyumbani kwake katika mkoa wa Kodoba amekaa na madai dhidi yake na kutilia mashaka uhuru wa mahakama. Shirika la ndege la Bristol Helicopters nchini Nigeria limefuta kazi marubani mia moja na wahandisi kutokana na hasara inayosababishwa na janga la virusi vya korona. Kampuni hiyo imesema kwamba inapitia wakati mgumu kifedha na inabidi kupunguza shughuli zake ili kupunguza matumizi ya pesa. Hatua ya Bristow kufuta kazi wafanyakazi wake inajiri siku chache baada ya kampuni maarufu ya ndege nchini Nigeria ya Air Peace kufuta kazi marubani 70 na kupunguza mishahara ya wafanyakazi waliosalia. Huduma ya helikopta inatumika sana nchini Nigeria katika sekta ya mafuta na gesi. Sekta ya gesi na mafuta nayo imeripoti hasara kubwa nchini Nigeria. Watu watano wamefariki kutokana na dhoruba Isaias iliyopiga majimbo kadhaa ya Marekani katika pwani ya Atlantic. Watu wawili walikufa kutokana na dhoruba hiyo iliyopiga North Carolina na wengine watatu kufariki katika majimbo ya New York, Delaware na Maryland. Dhoruba hiyo sasa inaelekea kusini magharibi mwa Canada, lakini imepungua kwa kasi. Idara ya utabiri wa vimbunga nchini Kanada imeonya kwamba mvua kubwa itanyesha kusini mwa Quebec. Dhoruba Isaias ni ya tisa kupiga sehemu ya Marekani mwaka huu. Dhoruba hiyo ilipiga pia Puerto Rico, Haiti na Jamhuri ya Dominican, imeharibu nyumba, kung'oa miti na kusababisha mafuriko pamoja na maporomoko ya ardhi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Mataifa mbalimbali mbali ya dunia yameanza kupeleka misaada ya dharura na huduma za afya nchini Lebanon kufuatia maafa yaliyotokana na mlipuko mkubwa katika ghala la kemikali kwenye bandari ya mji wa Beirut. Maafisa wa Lebanon wanasema zaidi ya watu mia moja tayari wamefariki na rais Michel Aoun na waziri mkuu wametembelea eneo la mlipuko hivi leo. Patrick Ndwimana ana ripoti kamili. Msaada wa dharura umeanza kuwasili tayari. Qatar na Russia wamepeleka vifaa vya kujenga hospitali za dharura kuweza kuwatibu maelfu ya waliojeruhiwa. Ufaransa, mkoloni wa zamani wa Lebanon, imetangaza hii leo kwamba Rais Emmanuel Macron ataitembelea Lebanon na kukutana na viongozi, ili kujadili juu ya msaada zaidi unaohitajika. Tayari Macron amesema nchi yake itatuma madaktari wa dharura na tani kadhaa za vifaa vya matibabu huku Russia ikisema itachangia katika ujenzi wa hospitali ya dharura na kutuma madaktari. Kilichosababisha mlipuko huo hakijafahamika bado, lakini maafisa wa serikali wanadhani ni kutokana na tani 2700 za kemikali ya kutengeneza mbolea na bomu aina ya ammonium nitrate zilizokuwa zimehifadhiwa ndani ya ghala bandarini kwa muda wa miaka sita iliyopita. Viongozi wa nchi hiyo wameomba kufanyike uchunguzi wa haraka huku Waziri Mkuu Hassan Diab akiahidi kuwa waliohusika na mlipuko huo watachukuliwa hatua kali. Kilichotokea leo hakitapita bila uwajibikaji, amba wale ambao walihusika watapewa malipizi ya kilichotokea. Hii ni ahadi kwa wahanga na waliojeruhiwa. Hii ni ahadi ya kitaifa. Ukweli utawekwa wazi juu ya hali hili hatari ambayo imekuwepo tangu mwaka alfu mbili kumi na nne. Rais Michel Aoun ambaye leo ameitisha kikao cha dharura cha baraza lake la mawaziri amesema wahusika watapewa adhabu kali sana. Yeye na waziri mkuu walitembelea bandari ya Beirut ambako mlipuko ulitokea na kusema haikubaliki kuwa shehena ya tani elfu mbili na mia saba hamsini za kemikali ya ammonium nitrate imekuwepo kwa miaka sita katika hala bila kuchukua hatua za kuzuia ambazo zinahatarisha usalama wa raia, Auna ameandika kwenye Twitter. Jumuiya ya kimataifa imetoa rambirambi kutokana na vifo vilivyotokea na ameahidi kuwasaidia watu wa mjini Beirut. Mashirika ya dharura ya Umoja wa Mataifa yamekutana hii leo kujadili namna ya kuratibu msaada wa dharura unaoanza kuwasili nchini Lebanon kutokana na mlipuko huo wa jana. Umoja wa Mataifa na msemaji wa shirika la Umoja wa Mataifa linalotoa msaada kwa wakimbizi wa Palestina huko Lebanon, tamara al-Rifai, anasema Umoja wa Mataifa una wasiwasi mkubwa kutokana na hali ya Lebanon kwa sababu ya kuwepo na mizozo mingine ya kiuchumi na kisiasa inayoendelea. Anasema hadi hivi sasa wanafahamu wafanyakazi 80 wa Umoja wa Mataifa wamejeruhiwa kutokana na ajali hiyo. Papa Francis alikuwa miongoni mwa viongozi wa dunia aliyotoa ujumbe akitaka jumuiya ya, jumu ya kimataifa kuiombea Lebanon na wakazi wake. yeri a Beirut nella zona del porto delle fortissime esplosioni hanno causato decine di morti e migliaia di feriti. Tuwaombe waathiriwa na familia zao na tuiombee Lebanon, ili kwa dhamira yetu sote wa Lebanon waweze kukabiliana na janga hili kwa upande wa kijamii, kisiasa na kidini na kwa msaada wa jumuiya ya kimataifa waweze pia kutanzua hali ngumu inayowakabili kwa hivi sasa. Rais wa Marekani Donald Trump akizungumza jana na waandishi wa habari amesema nchi yake iko tayari kuisaidia Lebanon. Jordan nayo amesema itatuma madaktari wake mjini Lebanon. Naye rais wa Iran Hassan Ruhani amesema serikali yake itatuma msaada wa vifaa vya matibabu. Makamu rais wa zamani ambaye atashindana na Trump kwenye uchaguzi ujao wa Novemba Joe Biden amewapa pole waathirika na ameomba utawala wa Trump na jumuiya ya kimataifa kukusanya haraka msaada wa dharura kwa ajili ya maelfu ya watu waliojeruhiwa katika mlipuko huo. Kumbuka kwamba matangazo yetu pia yanapatikana kupitia redio zetu shirika kama vile huko Demokrasia ya Kongo kupitia redio Dynamic na Malaika redio huko Lubumbashi, na kwa wasikilizaji wetu wa Tanzania tunasikika kupitia Voice of Africa Radio Korogwe na TKFM. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imeomba wananchi wake kuendelea kuzingatia kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona, huku ikitilia mkazo wa kuvaa barakoa ili kujiepusha na maafa kama yaliyoshuhudiwa katika siku za karibuni. Astel Malivika anaripoti zaidi kutoka Goma. Jaboskose Bishimbo, waziri wa mambo ya ndani na msemaji wa serikali Kivu Kaskazini, asema kwa sasa wagonjwa wa korona waendelea kuongezeka kila siku kukicha, na hata wengine kupoteza maisha hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, idadi kubwa ikiwa katika mji wa Kinjasa ambako kuna wagonjwa elfu saba mia sita na nne ikifuatia Kivu Kaskazini ambayo ina wagonjwa mia tatu na kumi na vile Kivu Kusini ikiwa na wagonjwa zaidi ya mia mbili Themanini na tisa. tangu tarehe kumi Machi elfu mbili na ishirini, wakati ugonjwa huo ulitangazwa hapa Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, kwa jumla Kongo ikiwa na wagonjwa zaidi ya elfu tisa mia moja na, na thelathini na tatu. Sababu yenye ambayo tuko na angalia hapa magonjwa imekuwa mengi sana, lazima watu uh, waache kupuuza na wajiweke tayari kabisa kupigana hiyo vita. Serikali imesema hayo baada ya kuona wananchi wengi wanapuuza kuvaa barakoa tangu Rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Felix Tshisekedi alipotangaza watu kuendelea na kazi zao kama kawaida. Huyu hapa Kasereka Shauswa, mkazi wa Goma. Haiko sio yote nyo tunakataa kuvaa barakoa. Depuis tulianza kazi vaa ti leo, sami hapa nikivaa barakoa nasikia midomo inakuwa sa inakauka, nashindwa pumua. Tunakuwa sa vile tunachoka. Wengine wakisema wamechoshwa kuvaa barakoa kila siku. Kalebu Bosco. Depuis baseme ke corona iko shia tuona ko watu wanagonjwa. Hatuyu wewe wale wanagonjwa kama wanagonjwa ku hopitali gani? Hatuyu kama wewe wanakufaka kama wanabazikaka wapi hasa ile kutusumbua, oh, tuvale oh, barakoa barakoa, ile ni kutusumbua, ju kwanza hayo pekee ina créer magonjwa. Mushi si vala que cash ne, ju ina tuletea magonjwa kwanza. Docteur akan expliquer que pour moi, mina pour moi ka ina tosha kanjo ya mubaye mina rudisha njo ya muzuri chanikisha vale le cash ne ina kwa nguvu sana kurudisha ile pumuzi ya mubaye, njo maana si vala hii. Ikiwa ni hatari kwa wananchi wa jamhuri ya kidemokrasia Kongo, wengi wanasema kuna maambukizo wanayoyapata wanapovaa barakoa katika mji wa Kinjasa. Hali ya kupuuza amri ya wizara ya afya ikionekana katika baadhi ya sehemu, japokuwa Kongo imeshakuwa na vifo 213 tangu ugonjwa huo ulipotangazwa, wengine wakisema barakoa imewasaidia serikali ikisisitiza wananchi kuwa makini sana, kwani kila siku watu waambukizwa na hata kufariki dunia, akisema kwa mara nyingine Jabosikose Bishimbo, msemaji wa serikali hapa Kivu Kaskazini. Lazima tuam, tuambie watu kwamba magonjwa yapo na kwa kupiganisha magonjwa haya ni kuweza kuweka barakoa uh, kila mutu anaweka barakoa yake. Hoser Malivika, Sauti amerika Goma. Basi unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kwenye taarifa tulioipa kipaumbele hivi leo ni kwamba bunge la Kenya leo Jumatano limepitisha marekebisho ya sheria ya pensheni kuwapa wabunge waliostaafu kati ya mwaka wa 1984 na 2001 shilingi laki moja kila mwezi. Bunge hilo la taifa linaeleza kuwa wabunge wengi waliostaafu kipindi hicho wanaishi katika umaskini mkubwa na hawawezi kugharamia matibabu yao licha ya kuwahi kutumikia taifa. Kennedy Wandera anatuarifu zaidi kutoka Nairobi. Order members Uh, iwapo rais wa Kenya Uhuru Kenyatta ataweka sahihi marekebisho ya sheria ya pensheni ya mwaka 2019 wabunge wote nchini Kenya waliostaafu kati ya mwaka wa 1984 na mwaka 2001 watapokea mgao wa shilingi laki moja kila mwezi. Hii ni baada ya bunge la taifa Jumatano kupitisha na kuidhinisha mapendekezo ya kuongeza kiwango cha fedha wanachopokea wastaafu hao kutoka shilingi 133 kwa mwezi hadi shilingi 1100 kila Takriban wabunge 150 waliostaafu miaka 17 katika kipindi hicho wataigharimu serikali ya Kenya zaidi ya shilingi milioni 150 kila mwaka kwa malipo ya pensheni kwa wabunge hao, kulipia huduma muhimu, kufikia mahitaji ya kimsingi kwa mwaka wa kwanza, na kiwango hicho kitaongezeka. Wabunge hawa wa Kenya wanaeleza kwa wenzao, wanaishi maisha duni yasiyoakisi uheshimiwa baada ya kulitumikia taifa lao. John Mbadi, kiongozi hi na mbunge wa Suba Kusini anaeleza kuwa hicho ni kiwango kidogo tu na serikali haiwezi kujikuna zaidi kugharamikia. These have been crying, so Hawa in fact, ni wabunge waliostaafu ambao wamekuakilia sana, wanaishi kwa mateso na tabu. Ni watu ambao, bwana spika, ukikutana nao utawahurumia. You have to sympathize with. Bwana Mbadi ambaye ndiye mwasilishaji wa mapendekezo haya anaeleza kuwa ipo haja kuu ya kuwawezesha wabunge hao wastaafu kupata mgao wa juu wa pensheni kama ilivyo wafanyakazi wengine wa serikali. Watu hawa wengi, ukikutana nao, fedha wanazohitaji ni za matibabu tu. Wengi ni wa umri wa juu na wagonjwa, lakini hawana fedha zozote za kununua dawa. Mbunge wa Suna Mashariki, Junet Muhamed, na mnadhimu wa upinzani bungeni humo, akiunga mswada huu wa mapendekezo ya sheria hiyo, amewarai wa bunge kuupitisha ili kuyalinda maisha wenzao waliohudumia bunge hilo. Baadhi ya wabunge hawa huja hapa, bwana Spika, ukiwaangalia utawaonea huruma sana. Ukiangalia viatu vyao, bwana Spika, utashangaa mno. Unajua wakati mmoja nawe utastaafu na kupitia hali hiyo. A of hata hivyo, Aden Dwale, mbunge wa Garisa mjini, amewaonya wabunge wenzake wa kuwa ingawa mswada huo unafaa utafungua mianya kwa wafanyakazi wengine wa serikali kutaka nyongeza mishahara, marupurupu na pensheni serious... mswada huu utakuwa na madhara makubwa kwa hazina ya taifa, lakini zaidi ya hapo, lazima tuelezani ukweli kuwa utachochea wafanyakazi wengine katika sekta zote za umma. Pia wabunge wa Kenya wanajadili mswada mwingine kama huo wa marekebisho ya sheria ya pensheni ya mwaka elfu mbili na mbili kuondoa kikwazo kuwa ni wabunge waliohudumu mihula miwili pekee wanaohitaji malipo ya pensheni ya maisha. Zaidi ya wabunge 350 waliowahi kuhudumu watapokea zaidi ya shilingi laki moja kila mwezi kustaafu kwa raha mstarehe. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika <tune> Wizara ya afya ya Kenya inasema kwamba idadi ya wagonjwa wa afya ya akili imeongezeka sana katika kipindi hiki cha janga la korona. Kwa mujibu wa kikosi kazi cha afya kinachoshughulikia magonjwa ya afya ya akili, asilimia 25 ya wagonjwa wa korona ambao hawalazwi hospitalini na asilimia 40 ya wagonjwa wa COVID-19 wanaolazwa hospitalini wanasumbuliwa na magonjwa ya afya ya akili kama vile msongo wa mawazo. Ripoti ya mwandishi wa Sauti ya Amerika Mohamed Yusuf hapa inasomwa na Emiri Mgawe. Sheila Orono anakutana na mshauri wake wa afya ili kumsaidia katika tatizo lake la afya ya akili ambalo limekuwa baya zaidi miezi ya karibuni. To be alone. Nilitaka kuwa peke yangu, sitaki kuzungumza na mtu yeyote, sitaki kufanya kitu chochote. Lakini sasa nimerudi kwenye hali yangu ya kawaida, naweza kufanya kitu fulani, naweza hata kusikiliza muziki. Kama vile hali yangu ya kawaida imerudi hivi sasa kwa vile napata matibabu. Kuna umuhimu kujitokeza na kusema wazi kuwa ninaugua ugonjwa wa akili. Kituo kidogo cha afya katika kaunti ya Nakuru kinapokea wagonjwa wengi wenye matatizo tofauti ya afya ya akili. Zipora Mumbi ni daktari wa magonjwa ya akili. And just helping them to have psychological resilience, kuwasaidia tu kuwa na uvumilivu wa kisaikolojia kutambua kwamba hata wakati huu wa janga ambapo uwezekano wa kupata msongo wa mawazo ni mkubwa, haimaanishi kuwa ni hali ambayo itaendelea milele. Basi wakati wa mchakato huu wanaweza kuwa na ujasiri wa kisaikolojia, wana uwezo wa kustahimili na kuelewa kuwa bado wanaweza kuondoka kwenye hali hiyo waliyonayo. Shirika la afya duniani WHO limefafanua afya ya akili kama hali ambayo mtu anatambua uwezo wake mwenyewe na anaweza kustahimili shida za kawaida za maisha. Mama huyu wa watoto watatu anazo dalili za COVID-19 tangu mwezi Machi. Siku chache baadaye alichukuliwa na wafanyakazi wa afya waliovalia mavazi ya kujikinga dhidi ya korona. You can see some one two three people understand. Unaweza kuona mtu mmoja wawili watatu, wanakuelewa na kuongea nawe au kuungana nawe lakini ni wale ambao hawajui kusoma wala kuandika ambao hawaamini kuwa unaweza kuponywa. Daktari Frank Njenga wa kitengo cha kupambana na magonjwa ya afya ya akili anasema Wakenya wengi wana matatizo ya afya ya akili bila kujua. If you look at a Ukiangalia uh, uh, and, and, uh, familia yenye watu watano, wazazi wawili na watoto watatu, wakati mmoja au mwingine mmoja wao katika maisha yake atasumbuliwa na ugonjwa wa akili wa aina moja au nyingine. Kwa maneno mengine, asilimia ishirini ya Wakenya, tupende tusipende, wakati mmoja au mwingine watahitaji msaada wa kiafya. Wakati huu janga la korona linadhuru afya ya akili ya watu, serikali ya Kenya inawasihi raia wake kutafuta msaada ikiwa wana uhitaji wakati huu mgumu. Mary Mgawe, Sauti ya Amerika, Washington. Kabla ya kufunga matangazo yetu hivi leo huku kwanza ni muhtasari wa habari. Kwa mhutasari ni kwamba watu 17 wakiwemo watoto wanne wamefariki kutokana na mafuriko ya ghafla na wengine kupigwa na radi katika sehemu ya Maribu, kaskazini mwa Yemen. Dhoruba hiyo imeongeza mahangaiko kwa wakazi wa nchi hiyo inayokabiliwa na vita, ambao Umoja wa Mataifa umesema inakabiliwa na mgogoro mkubwa zaidi wa kibinadamu kote duniani. Makamu wa rais wa Zimbabwe Constantino Chiwenga ameteuliwa kuwa waziri wa afya mwezi mmoja baada ya wizara ya afya kukumbwa na sakata kuhusiana na ununuzi wa vifaa vya kupima maambukizi ya virusi vya korona. Chimwenga alikuwa kiongozi wa jeshi aliyeongoza mapinduzi dhidi ya aliyekuwa rais wa muda mrefu Robert Mugabe. Waziri wa afya wa Afrika Kusini Zweli Mkwize amesema kwamba nchi hiyo inakaribia kudhibiti maambukizi ya virusi vya korona akieleza matumaini makubwa kwamba maambukizi yatapungua kabisa mwezi Agosti. Hata hivyo, ameonya kwamba maambukizi yanaweza kuongezeka kwa kasi tena endapo watu hawatafuata maagizo ya maafisa wa afya. Wapiga kura nchini Sri Lanka wamejitokeza kwa wingi katika uchaguzi wa bunge licha ya kuwepo janga la virusi vya korona. Uchaguzi wa bunge umeahirishwa mara mbili kutokana na janga la virusi vya korona na shughuli hiyo imeandaliwa kwa kuzingatia kabisa maagizo ya maafisa wa afya ili kuzuia maambukizi. Basi hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka hapa Washington DC. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, msimamizi Abdi Shakur Abud, producer Saida Hamdun, jina langu Harrison Kamau nikishirikiana naye Kennes Bwire, kwa pamoja tukikutakia usiku mwanana. Ifuatayo ni tahariri ya Sauti ya Amerika inayoelezea mitazamo ya serikali ya Marekani katika hotuba ya hivi karibuni iliyotolewa kwenye jimbo la Iowa hapa Marekani juu ya uhuru wa dini. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo alisema uhuru wa dini ni uhuru wetu wa kwanza kulingana na katiba Marekani, na alisema ni heshima kubwa kwa miongozo yetu ya haki ambayo kila mtu anastahili kuwa nayo na serikali haiwezi kuiondoa. Uhuru wa dini bado upo chini ya vitisho katika nchi nyingi. Waziri Pompeo alieleza kwamba watu wanne kati ya watano hapa duniani hawafurahii uhuru kamili wa dini. Ili kuboresha hali hii kwa watu wanaotaka kutekeleza dhamira ya uhuru wao, Marekani inatumia nyenzo zote ilizo nazo kwa uwezo wake ikiwemo kuyataja mataifa ambayo yanakiuka haki hii ya msingi. Tumeikemea China juu ya vita vya imani, ukamataji wake wa umma kwa wauj uamuzi wa wake usiofuata maadili ya Mungu wa kubadilisha maneno ya amri kumi za Mungu kwa maneno ya katibu mkuu Shi haukupita kupita bila kuhojiwa. zaidi ya miaka miwili iliyopita Wizara ya mambo ya nje Marekani imekuwa mwenyeji wa mikutano miwili ya kidiplomasia kuhamasisha uhuru wa dini, mahala ambapo mataifa na viongozi wa dini kutoka dunia nzima wanakutana kwa lengo la kulinda haki ya msingi ya uhuru wa dini. Marekani ina nia ya dhati kulinda misingi ya uhuru wa watu duniani. Huu ni urithi wa kujivunia wa waanzilishi wa taifa ambao waliijenga Marekani kwa nia ya dhati kuhakikisha watu wa Marekani hawanyimwi haki ambazo zimeelezewa katika tamko la uhuru na katiba, alisema waziri Pompeo. Sera zetu za mambo ya nje lazima ziwe katika msingi unaofahamika vyema, alitamka waziri Pompeo. Hiyo ni nia ya dhati ambayo imetufanya sisi tuwe nyota inayong'ara katika utekelezaji uhuru duniani. Sera zetu za mambo ya nje zimejengwa katika misingi hii imara iliyowekwa na waanzilishi wetu. Hiyo ilikuwa tahariri inayoelezea mitazamo ya serikali ya Marekani. Kama una maoni, tafadhali andika kwenda Tahariri VOA, Washington DC 20237 USA. Unaweza pia kutoa maoni na kuangalia tahariri zetu zote za karibuni kwenye ukurasa wa tahariri wa VOA, www voanews com slash editorials.