Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, zikiwa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki. Na zifuatazo ni habari za dunia. Msemaji wako Harrison Kamau. Habari zilizotufikia sasa hivi zinasema kuwa mlipuko mkubwa umetokea saa chache zilizopita kwenye mji mkuu wa Lebanon wa Beirut, ambako watu wengi wanasemekana kujeruhiwa na majengo kadhaa kuporomoka. Japo kiini hasa cha mlipuko huo hakijabainishwa, ripoti za awali zinasema kuwa huenda umetokea kwenye kiwanda kimoja cha kutengeneza baruti, kwa mujibu wa shirika la habari la kitaifa. Shughuli za uokozi zinaendelea sasa hivi, ambapo maafisa wa ulinzi wanasema kuwa tayari miili kumi ya watu waliokufa imepatikana, ingawa idadi hiyo huenda ikawa kubwa zaidi, wakati majeruhi wakipelekwa hospitalini. Tutaendelea kukuletea taarifa zaidi kadri zinavyochipuka. Kimbunga kilichopewa jina Isaias kimeendelea kusababisha mvua kubwa, upepo, pamoja na mafuriko kwenye majimbo ya South na North Carolina, baada ya kuingia kwenye nchi kavu usiku wa jana, kikitokea kwenye bahari ya Atlantic. Idara ya kufuatilia vimbunga ya kitaifa hapa Marekani imesema kuwa kasi ya kimbunga hicho ilipungua baada ya kuingia nchi kavu, ingawa kimeharibu nyumba nyingi pamoja na kuharibu nyaya za umeme. Mwanzoni kimbunga hicho kilipiga nchi kavu kwenye ufukwe wa Ocean Isle katika jimbo la North Carolina kikiwa na kasi ya kilomita 140 kwa saa, japo kasi hiyo sasa inasemekana kupungua. Isaias kinatarajiwa kusafiri kwa haraka na kufikia usiku wa leo Jumanne huenda kikaadhiri majimbo ya Virginia, Maryland, new Jersey, new York, Pennsylvania na Washington DC. Onyo kutokana na kimbunga hicho imetolewa kuanzia jimbo la Virginia kuelekea kaskazini mwa jimbo la Maine. Tayari Rais Donald Trump ametangaza hali ya dharura kwenye jimbo la north Carolina ili kuwezesha serikali kutoa msaada wa kifedha kusaidia kwenye shughuli za uokozi. Rais wa Marekani Donald Trump ameongeza muda wa ufadhili wa jeshi la Marekani katika kusaidia majimbo kukabiliana na janga la COVID-19 kupitia nyaraka kadhaa alizoidhinisha jana usiku kwenye ikulu ya Marekani. Trump amesema kuwa ufadhili huo utaendelea hadi mwishoni mwa mwaka. Hata hivyo, ufadhili huo utakuwa wa asilimia 75 pekee baada ya ulioko wa sasa wa asilimia 100 kumalizika Agosti 21. Licha ya hatua hiyo, majimbo mawili yaliyoathiriwa vibaya na janga hilo ya Texas na Florida yataendelea kupokea ufadhili wa asilimia mia moja. Magavana wa majimbo awali walikuwa wametoa ombi kwa serikali la kuongeza ufadhili wa wanajeshi wanaosaidia katika shughuli za upimaji pamoja na kusambaza bidhaa muhimu kama vile chakula na dawa. Kufikia sasa, Marekani imeshuhudia visa milioni 4.8 vya maambukizi ya korona na vifo zaidi ya elfu mia moja hamsini na vinane. Jimbo la California linaongoza kwa maambukizi 22 likifuatiwa na Florida kwa 1492 na, na kisha Texas 1462 Mengine yenye idadi ya juu ni pamoja na New York na Illinois. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. Chaina mapema leo imeapa kulipiza kisasi iwapo Marekani itaendelea na tishio lake la kuwafukuza waandishi wa China katika siku zijazo kwa kutoongeza muda wa vibali vyao vya kubaki Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, msemaji wa wizara ya kigeni ya China Wang Wenbing, wakati akihutubia wanahabari mapema leo, amesema kuwa hakuna mwanahabari wa China aliyeko hapa Marekani aliyeongezwa muda wa kukaa tangu Marekani Mei 11 kupunguza muda huo hadi siku 90 pekee. Wanga amesema kuwa katika siku za karibuni Marekani imekuwa ikihujumu waandishi wa habari kutoka China na kwamba ni lazima ikomeshe mwenendo huo mara moja. Wang hata hivyo hakutoa idadi ya wanahabari walioathiriwa au hata hatua zitakazochukuliwa na China ingawa mhariri wa gazeti la China la Global Times amesema kuwa waandishi wa Marekani walioko Hong Kong huenda wakaathiriwa iwapo Marekani itachukua hatua dhidi ya wale wa China walioko nchini. Na baraza la viongozi wa kidini la Uganda IRCU limesema mapema leo kuwa limeweka mikakati ya watu kufuata kanuni za kuzuia maambukizi ya virusi vya korona mara baada ya nyumba za ibada kufunguliwa. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor nchini humu, katibu mkuu wa baraza hilo Joshua Kitakule amesema kuwa mapendekezo waliotuma kwa serikali ni pamoja na kupunguza idadi ya watu wanaoweza kuhudhuria ibada kwa wakati mmoja. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, nikimkaribisha mwenzangu Idli Gongo tayari kabisa. Kwa hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo basi katika matangazo ya kwa undani tunaangazia e, suala la mgogoro e, wa Tanzania na Kenya juu ya safari za ndege za shirika la ndege la Kenya e, umefikia wapi mgogoro huu, ambapo wakati huu tunafahamu kwamba Kenya ikiwa imetangaza kwamba hali hiyo imekwisha kupitia kwa waziri wake wa uchukuzi James Macharia, lakini hali halisi ikoje? tutaangalia kwa undani suala hilo katika matangazo yetu hii leo. Katika sehemu ya pili basi, tutaangalia e, mwendelezo wa harakati za kuteua wagombea mbalimbali katika vyama vya ACT Wazalendo na Chama cha Demokrasia na Maendeleo Chadema, vyama ambavyo kwa hivi sasa vimekuwa vikifanya mikutano yake kuelekea kupata wagombea Uh, watakaowakilisha vyama hivyo katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu kwa ngazi ya urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, lakini vilevile katika ngazi ya wabunge wawakilishi, pamoja na madiwani. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Juma lililopita Kenya ilitoa orodha ya mataifa ambayo wananchi wake hawatawekewa pingamizi ya kuingia katika taifa hilo la Kenya ambapo katika mataifa e, ya awali yaliyotolewa takriban kumi na moja, mataifa ya Afrika Mashariki ya Uganda, Rwanda e, pamoja na Sudan Kusini yalielezwa kuwemo katika orodha hiyo ya mataifa ambayo yanaruhusiwa kwa raia wake kuingia nchini humo bila ya kukaa karantini kwa siku kumi na nne. Lakini katika orodha hiyo mataifa makubwa kama vile Marekani, Uingereza nayo hayakuwemo. Lakini siku moja baadaye Kenya ilitoa orodha mpya na kuyaweka mataifa ya Marekani, hali kadhalika mataifa ya Uingereza, lakini kwa Marekani ikiweka vizuizi kwa baadhi tu ya majimbo ambao watu wake watahitajika kukaa karantini kwa siku kumi na nne swala hilo ambalo lilitolewa na serikali ya Kenya a, siku iliyofuata mwishoni mwa juma, yani siku ya Jumamosi, mamlaka ya anga Tanzania kupitia mkurugenzi wake mkuu Hamza Johari alitoa taarifa ambayo imeweka bayana kwamba inaondoa kibali cha shirika la ndege la Kenya yani Kenya Airways ambacho kiliombwa kwa ajili ya kuanza kufanya safari zake za ndege kwenda nchini Tanzania kuanzia Agosti 1 mwaka huu. Taarifa hiyo ambayo ilitolewa na mamlaka ya anga iliweka bayana kabisa kwamba uh, Tanzania inaondoa kibali hicho kwa sababu zile zile ambazo Kenya imezitumia katika kuweka karantini kwa raia ama wasafiri wa ndege watakaotoka nchini Tanzania uh, kuingia nchini Kenya, hali hiyo ambayo ilikuwa imeendeleza eh, kuzusha ule mgongano baina ya mataifa hayo mawili toka janga la virusi vya korona kutokea. Ikumbukwe kwa kwamba Tanzania na Kenya ilikuwa na mvutano katika mipaka yake ya Horohoro, Sirari pamoja na Namanga A, mipaka ambayo inaunganisha mataifa hayo mawili ambapo madereva wa malori walikuwa wakileta tafrani juu ya vipimo vya virusi vya korona. Lakini tukiacha na hali hiyo, tukirejea katika suala hili la safari za ndege, tuliona ama tulisikia waziri wa Kenya ambaye anashughulika na masuala ya uchukuzi, James Macharia, akiweka bayana akitangaza kwamba wamefanya mazungumzo na mwenzake waziri wa uchukuzi wa Tanzania Isaac Amelwe na kukubaliana kwamba tangazo lililotolewa na mamlaka ya anga Tanzania basi litaondolewa na safari za ndege zitaanza kufanyika. Lakini kwa uchunguzi ambao uh, idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika imefanya uh, juu ya toka ilipotolewa kauli hiyo na waziri Macharia, je, ndege za shirika la ndege la Kenya yani Kenya Airways zimeanza kufanyika nchini Tanzania? Lakini kilichogundulika ni kwamba ndege hizo hazijaanza kufanya safari zake kinaga ubaga. Kwanza ni kataka kujua nini hasa ambacho kimesababisha swala hili, na je kweli mgogoro umekwisha, hasa ikizingatia kwamba Tanzania yenyewe haijazungumza chochote toka ra waziri Macharia alipowaeleza raia wa Kenya kwamba swala hili e, limetatuliwa. Hapa tumsikilize Waziri Macharia akizungumza e, na wanahabari jijini Nairobi kueleza kwamba mgogoro huo umekwisha hapa. Anasema hivi: tumefanya mazungumzo marefu na wenzetu wa Tanzania, kwa sababu mtakumbuka na mnafahamu kulikuwa na matatizo kuhusiana na safari za ndege kwenda Tanzania. Nataka kuweka wazi kuhusiana na mazungumzo yetu ya mimi na mwenzangu, kaka yangu Injinia Isaki Kamelwe, waziri wa uchukuzi wa Tanzania, kwamba hakuna tatizo. Kenya haijakataza ndege kutoka Tanzania, Kenya haijakataa wasafiri kutoka Tanzania. Tulichokifanya ni kuweka utaratibu kutokana na masuala ya kiafya kwa wasafiri kutoka sehemu mbalimbali mbali. Na huu ni utaratibu wa kukabiliana na maambukizo na tutaendelea kuongeza nchi ambazo hazitawekewa utaratibu wa karantini katika orodha tuliyoitoa. Kwa hiyo nawathibitishia tumekubaliana na Tanzania na kwamba tulikuwa na mkutano kwa njia ya mtandao wa asubuhi hii na tumekubaliana kwa kila jambo kwa hiyo tangazo lililowekwa na mamlaka ya anga Tanzania kuzuia ndege za shirika la ndege la Kenya Kenya Airways litabadilishwa. Asanteni sana. Pamoja na tangazo hilo, Tanzania yenyewe haijazungumza chochote toka kipindi hicho, ambapo Kenya imeeleza bayana kwamba kulikuwa na mazungumzo yaliyofanyika kupitia e, mkutano uliofanyika kwa a, teknolojia ya mtandao a, juu kama Kenya Airways imeruhusiwa uh, kuendelea na safari zake nchini Tanzania, katika jiji la Dar es Salaam, hali kadhalika kwenda uh, Kilimanjaro pamoja na Zanzibar. Ikumbukwe Kenya Airways imekuwa ikifanya safari zake, na hili litakuwa ni pigo la pili kwa serikali ya Tanzania kuifanyia Kenya Airways. Ikumbukwe katika utawala wa rais wa Tanzania aliyepita Jakaya Mrisho Kikwete uh, kulitokea mvutano baina ya Kenya na Tanzania hasa pale ambapo magari ya watalii ya Tanzania yalipozuiliwa kuingia katika uwanja wa Jomo Kenyatta, ambapo Tanzania ilijibu mapigo kwa kupunguza idadi ya safari za ndege e, kutoka zaidi ya 60 mpaka kumi na nne, na ndipo Rais Uhuru Kenyatta e, akamtuma waziri wa mambo ya nje wakati huo e, ili azungumze na mwenzake waziri wa mambo ya nje wa Tanzania kutatua tatizo hilo, tatizo ambalo lilitatuliwa. Mivutano hii imekuwa ikiendelea baina ya Tanzania na Kenya lakini tukirejea kwenye suala hili ambalo lipo mpaka hivi sasa, bado swali lipo. Je, swala hili limemalizika au vipi? Nimemtafuta waziri wa uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamelwe, kutaka kufahamu kile ambacho yeye anakifahamu, ama anatueleza msimamo wa Tanzania, na mazungumzo yetu yalikuwa hivi, sina majibu Aha, ma majibu bado hayajapatikana. Eh, sina majibu ya, ya ilo, ilo swali lako. Kiujumla tuki uh, tukizungumzia hivi sasa hali ya uh, uh ndege hapo Tanzania maanake, tunafahamu anga imefunguliwa, mashirika mbalimbali yameanza kuja. Mpaka hivi sasa hali, mbaka, sasa, mbaka, hali ya Urusi, kutua kutua LN, ya Urusi inaanza kutoa kwa sekta ya anga. Emirates inaanza kutoa ndege nyingi tu zinakuja Tanzania sasa hivi, na tulisikia kwamba kuna mkutano labda, kwa upande wa Tanzania uh, mtaufanya juu ya hili swala la KQ. Je, kuna mkutano wowote ambao mnatarajia kuufanya, maanake Kenya wenyewe walitangaza kwamba uh, hili swala limekwisha? Eh, sina majibu kaka. Naam, huyo ni waziri wa uchukuzi wa Tanzania ambaye anaonyesha bayana kabisa kwamba mpaka hivi sasa e, hakuna muafaka juu ya swala hili kwa sababu ameweka bayana kwamba majibu ya swala hilo hana kutokana na hilo nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kidiplomasia kutoka nchini Tanzania Goodluck Ngingo na nikataka kufahamu, je, kile anachokiona swala hili limekwisha kama vile alivyotangaza waziri wa uchukuzi wa Kenya James Macharia, au suala hili bado lipo, na kama tulivyomsikia waziri wa uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamelwe ameweka bayana kwamba yeye hana majibu, na safari za ndege za Kenya Airways bado hazijaanza kufanyika, ikiwa leo ni siku ya Jumanne, ikiwa ni Agosti 4, siku 4 mara baada ya Kenya kufungua anga yake na kutangaza kuanza safari za ndege za shirika lake la Kenya Airways vile vilevile kuelekea katika mataifa mbalimbali ikiwemo Tanzania lakini swala hilo liko vipi sasa, Goodluck? Kwa mazingira haya tumemsikia waziri Machari ya mwanzoni mwa juma hili. Leo hii nimezungumza muda mfupi katika mahojiano mafupi kabisa na waziri wa uchukuzi wa Tanzania Isaac Kamelwe. Nini ambacho unakiona, swala limekwisha ama lipo? Ukitazama uh, okay. namna swala lenyewe ambavyo lilivyoanza na mpaka baadaye kutolewa majibu, unakuta alikuonyesha moja kwa moja kwamba kama kweli kulikuwa na ushiriki kati ya Tanzania na Kenya, kwa sababu hata waziri mwenye dhamana wa Kenya James Macharia uh, ni yeye ambaye pia alitoa mwongozo wa namna gani safari za ndege zitafanyika na wasafiri kutoka mbalimbali ambao wataingia Kenya. Lakini baada ya, ya, ya kile ambacho kilichukuliwa na mamlaka ya udhibiti wa anga wa Tanzania, ni yeye pia ambaye alisema ameweza kuzungumza na waziri mwenye dhamana nchini Tanzania na swala lingeweza kuisha, lakini ukitazama namna ambavyo uh, Tanzania wao wamejaribu kwa kiasi fulani kulitazama, wamelitazama zaidi katika mtazamo ambao uh, wanahisi ina namna fulani ya kibiashara kuliko uh, namna ya sababu ambazo Kenya inaweza kutoa. Kenya pia uh, wanatazama katika namna ya kusema ya kwamba ni... ni miongoni mwa mikakati tu ya kudhibiti kuenea kwa janga la korona, lakini uh, kwa Tanzania wao wamejaribu kidogo kuwa na wasiwasi ya kwamba uh, kama wao wamekuwa me... me... ni watu ambao wame tangaza kuisha kwa maambukizi ya korona na nchi kama Kenya ambayo wako kwenye jumuiya moja ya Afrika Mashariki, kutokubaliana na Tanzania kidogo imeweza kuwapa wasiwasi, na wakajihisi kama uh, kwa namna moja ama nyingine yawezekana wanabaguliwa, na ikizingatia kwamba uh, kuna nchi zingine mbili ambazo ni wanachama pia wa jumuiya ya Afrika Mashariki na ambao pia uh, bado maambukizi ya korona yako kwenye nchi zao, lakini uh, hawatulazimika kukaa kwenye karantini. Tumemsikia waziri wa uchukuzi wa Kenya, uh, bwana Macharia, e, juma hili mwanzoni akisema kwamba suala hili limekwisha. Hii leo nimezungumza na waziri wa uchukuzi wa Tanzania, injinia Isaac Kamwelwe, lakini ameweka bayana kwamba hana majibu ya swala hili. Sasa, je, swala hili limekwisha au vipi? Maanake kwa taarifa ambazo zipo tunazoulizia zinaeleza kwamba Kenya Airways bado haijatua e, a, hapo Tanzania, licha ya kwamba ratiba zilionyesha hapo awali kwa wiki yote hii kuna ndege zinakwenda hapo Tanzania. Ukitazama, swala halijakwisha, kwa sababu kwa Tanzania tunaona mashirika mengi makubwa ya ndege ndege zake zinaendelea kutua kwenye viwanja vya Dar es Salaam na viwanja vya Kilimanjaro, lakini kama ambavyo imesema uh, shirika la ndege la Kenya bado wakijaona ndege zake kutua baada uh, ya, ya mamlaka ya udhibiti wa anga kufuta kibali ambacho ilikuwa imeweza kutoa. Kwa hiyo, suala lipo. Kwa hiyo hiyo unaweza ukakuta labda pia kuna kuna changamoto ya namna gani makubaliano hao walivyokwenda hapo awali. Sasa kama waliweza kukaa mara ya kwanza wakasikia maafikiano, lakini wameweza kutofautiana katika safari ya anga, inaonekana kuna mambo kidogo yawezekana si shwari kwenye pande zote mbili, kwamba inawezekana upande mmoja unahisi ya kwamba namna moja ama nyingine, ule upande mwingine unataka ku, kuondoa ama kuharibu maslahi yake fulani ya kiuchumi. Kwa hiyo hiyo kidogo inakinzana kuweza kulimaliza, na ndio maana unaweza ka, ukaona hata waziri yawezekana wa Tanzania ha, kusema hana majibu, kwa sababu anaamini labda inahitaji zaidi majadiliano ya kina ili kuweza kulimaliza moja kwa moja swala hili. Mtazamo wa wengi ulikuwa baada ya mkutano ule wa kutatua matatizo ya madereva na matatizo ya mipaka, basi tulitazamia kusingekuwa na mambo haya tena ya kuweza kujitokeza baadaye, na ikizingatiwa ya kwamba ni wizara hizo hizo mbili ambazo zilikaa hapo mwanzo kuweza kutafuta suluhu baada ya, ya, ya mambo kupamba moto kati ya Tanzania na Kenya. Kwa hiyo kidogo tunaweza kusema hakuna suluhu, kwa sababu haionekani kama kuna suluhu ya kupata mapema. Sasa hapa suluhu itakuwa ni nini? Maanake licha ya uh, waziri Macharia wa uchukuzi wa Kenya kueleza kwamba uh, suala hili limekwisha, hatujaona uh, ikitolewa orodha nyingine ya mataifa ambayo raia wake wanaruhusiwa kuingia Kenya bila kuwekewa yale masharti ya kukaa karantini kwa siku kumi na nne na, je, unadhani ya, kuto kuwa na majibu kwa Tanzania kwenye swala hili ni kusubiri kuona kile ambacho kitafanyika kwa Kenya, labda kuiondoa ama kuiweka Tanzania katika nchi ambazo raia wake hawana hayo masharti ya kuingia Kenya? Nadhani na, na, na, na kwa Tanzania labda wanajaribu kuangalia kwenye kwenye taratibu zile za Jumuiya ya Afrika Mashariki, ambayo mwanzoni tu mwa janga la korona baadhi ya vikao walikubaliana kwamba weza kuruhusu shughuli za kibiashara kuendelea baina ya nchi wanachama pasipo hakuweka vizuizi na na mojawapo ya mambo ambayo walikubaliana wakati wa mgogoro ule kuhusiana na madereva ilikuwa ni kutambua matokeo ya mtu atakayopima akipima Tanzania basi vipimo viweze kutambulika nchini Kenya na akipima nchini Kenya viweze kutambulika uh, nchini Tanzania. Sasa uh, wasiwasi wa Kenya ambao umekuwa ikionyesha na unaweza ukaona pia baadhi ya matamshi ya baadhi ya viongozi wa nchini Kenya kusema wanatilia shaka uh, namna ambavyo kumes kana uwepo wa takwimu za maambukizi na huku Tanzania sema kwa ya kwamba maambukizi ya korona yamekwisha. Kwa hiyo unaona bado kuna kuna mahusiano ambayo yana mashaka, lakini kikubwa, kwa sababu Tanzania tayari mashirika mengi makubwa ya ndege yamekuwa yakitua moja kwa moja Dar es Salaam na viwanja vingine, kwa hiyo unakuta wao hawana msukumo sana wa haraka wa kupata suluhu, kwa sababu wanajua kabisa hata watalii ambao wanakuja Tanzania wanaweza kuja kwa kupitia mashirika mengine ya ndege ambayo safari zake ilishaanza tayari muda mrefu kidogo na zinatua Dar es Salaam, lakini kwa Kenya ambao sasa wanajaribu sasa kurudisha na kufufua sasa shughuli tena za shirika lao la ndege. Wao ndio wamekaa kwenye msukumo mkubwa, na ikizingatiwa kwamba zaidi ya asilimia hamsini na mbili ya mapato ya shirika la ndege ya Kenya yanatokana na safari za ndani za Afrika na kwenye Afrika Mashariki na kati a, ambako Kenya ina ina ina, ina, ina, ina, ina, ina nchi tano ambazo imekuwa ikifanya safari a, safari tatu ziko nchini Tanzania na hasa katika vituo vya Dar es Salaam, Kilimanjaro pamoja na Zanzibar. Asante sana, uh, good luck Ng'ing'o kwa kutueleza hayo tena hapa, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani na tutaelekea nchini Tanzania. Naam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Katika wiki hii uh, vyama viwili ambavyo vinaelekea kuwa na nguvu katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Kwa upande wa upinzani, yani Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Chadema, ambacho ndicho chama kikuu cha upinzani nchini Tanzania, na chama cha ACT wa Wazalendo ambacho kimepata uh, nguvu kwelikweli mara baada ya kundi la wanasiasa pamoja na wanachama waliokuwa wa chama cha uh, CUF uh, kuhamia katika chama hicho, na kumpata mwanasiasa mkongwe Maalim sef Sharif Amad ambaye hivi sasa ni mwenyekiti wa chama cha ACT Wazalendo. Ee, wiki hii vyama hivyo viwili and Chadema na ACT vimekuwa katika mikutano yake e, ya kuteua viongozi mbalimbali na wagombea wao ambao watawakilisha vyama hivyo katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu. Mpaka hapo jana, kwa upande wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, mgombea Tundu Antipasi Lisu alipigiwa kura nyingi za kupitishwa kuwa mgombea urais e, katika uchaguzi wa uh, Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Watanzania hakika vilevile, Salum Mwalimu kuteuliwa kuwa mgombea mwenza katika uchaguzi huo unaokuja. Lakini mpaka hivi sasa kwa upande wa chama cha ACT Wazalendo ni mgombea pekee ambaye amechukua fomu za kuwania urais na hakika ndiye inaelezwa kwamba atakayepeperusha bendera ya chama hicho cha ACT Eh, katika uchaguzi mkuu ujao kwa upande wa uchaguzi uh, wa rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na Maalim Seif Sharif Hamad vilevile akiwa ni mgombea pekee aliyejitokeza kuchukua fomu ndani ya chama hicho kuwania urais wa serikali mapinduzi Zanzibar. Na mkutano mkuu wa hapo kesho ambao utathibitisha uh, eh, majina hayo mawili eh, kwa sababu mchakato wa uchukuaji fomu umeshakwisha na wao wawili ndio wagombea pekee waliojitokeza za ndani ya chama hicho. Kwa maana hiyo, watapitishwa rasmi kuwa wagombea wa ua urais wa Zanzibar na Tanzania bara. Hakika kile ambacho hivi sasa kinaendelea zaidi juu ya mwelekeo wa kisiasa hasa katika vyama hivyo viwili ni taarifa za uwepo ushirikiano ama kuungana kama vile e, ilivyotokuwa katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili na kumi na tano kwa ule umoja wa UKAWA ambapo vyama kadhaa vya upinzani vikiwemo vile vikubwa vya CUF pamoja na Chadema kuungana na kutoa mgombea ambaye wanamuunga mkono katika ngazi ya uraisi. Mazungumzo inaelezwa kwamba yanaendelea na, na taarifa hizo zipo kwa chama cha ACT Wazalendo na chama cha Chadema kuungana katika uchaguzi mkuu jao katika kufahamu ukweli halisi wa kile kinachoendelea, nimezungumza na katibu mkuu wa chama cha ACT Wazalendo Ado Shaibu, na nikataka kufahamu kile ambacho kipo na mazungumzo yao yanaendelea, lakini nimejitahidi kutafuta viongozi wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema na wenyewe kuzungumzia upande wao, lakini sikupata fursa hiyo kwa kuwa wote wapo katika vikao vya chama vinavyoendelea hivi sasa uh, jijini Dar es Salaam. Lakini kubwa zaidi nilitaka kufahamu kile kinachoendelea katika mchakato wa ACT Wazalendo na taarifa hizi za ACT Wazalendo kutaka kuungana na Chadema katika kukusanya nguvu za kupata e, viongozi ama wagombea mbalimbali kushinda katika uchaguzi ujao. Mpaka hivi sasa kama nilivyoeleza awali, e, kwa upande wa Chadema mgombea uraisi ni hakika ni Tundu Lisu, mgombea uraisi wa chama cha ACT Wazalendo ni Bernard Membe na mgombea urais wa Serikali ya Mapinduzi Zanzibar kwa ACT ni Maalim Seif Sharifu Hamad. Hebu tueleze sasa, Ado Shaibu, nini hasa kinaendelea? Hebu tupe mchakato halisi kile kinachoendelea hivi sasa. Uh, kwa mujibu wa katiba ya ACT Wazalendo, wagombea za wa nafasi za urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na urais wa Zanzibar wanateuliwa na mkutano mkuu. Kwa hiyo mkutano mkuu wa ACT Wazalendo utafanyika kesho tarehe tano, ambapo tunatarajia sasa majina ya ndugu Bernard Camilius Membe ambaye ndiye mwanachama pekee aliyechukua fomu za kugombea urais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na Maalim Seif Sharifu Hamad ambaye ndiye mwanachama pekee aliyechukua fomu ya kugombea urais wa Zanzibar yatawasilishwa kwa ajili ya uteuzi. Kwa hiyo tunatarajia kesho mkutano mkuu utatekeleza wajibu wake huo wa kikatiba na kuhitimisha mchakato wa upatikanaji wa wagombea wa urais wa pande mbili za muungano hapo kesho. Kuna hili swala ambalo tumeona linaendelea katika mitandao, katika vyombo mbalimbali vya habari hapo Tanzania e, hata mmoja wa viongozi wenu bwana Ismail Jusa katika ukurasa wake wa Facebook aliituma picha mwishoni mwa juma akionyesha kwamba kuna hali ya kutaka kuungana kati ya ACT na chama cha demokrasia na maendeleo Chadema na mgombea mmoja e, katika nafasi ya urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania na Serikali ya Mapinduzi Zanzibar. Hebu tupe undani wa hili swada. liko vipi? kwanza ni kweli kwamba Chadema na ACT tumo katika mazungumzo ya kushirikiana katika uchaguzi mkuu wa mwaka elfu mbili na ishirini kwa nafasi za urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, urais wa Zanzibar, wabunge, wawakilishi na madiwani na mazungumzo hayo yanaendelea katika timu mbili za ufundi za pande zote mbili ambazo zinakutana na kuzungumza e, na tuna matumaini kwamba tukitanguliza mbele maslahi ya taifa, timu hizo haziwezi kutoka patu, tutafikia pahala pakuwa na mgombea mmoja wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, mgombea mmoja wa urais wa Zanzibar, na vivyo hivyo kwenye ngazi nyingine zilizosalia. Hayo ni matumaini, na ndiyo maana jana, isiwa zalendo, tulikuwa na halmashauri kuu ambayo imetoka na azimio la kuwataka viongozi wakuu wa kitaifa wa chama chetu wahakikishe kwamba hawachoki katika kuendeleza jitihada za kutafuta umoja wa vyama makini vya upinzani mpaka dakika ya mwisho. Na ujumbe huu umerejewa tena na mwenyekiti wa chama chetu ndugu Maalim Seif Sharif Hamad katika mkutano mkuu wa chama cha Demokrasia na Maendeleo ambapo tulialikwa, na ametoa hotuba ya matumaini ambayo sisi wazalendo tunayo katika umoja lakini kile ambacho unaweza kutuhakikishia ni kwamba uh, huu mchakato labda kwa hivi sasa, mapendekezo kama ya ACT ni nini hasa maanake? Tunafahamu sheria za Tanzania haziruhusu uh, muungano wa vyama bali inaruhusu uh, chama kimoja kimoja, na tuliona kwamba uchaguzi wa mwaka 2015 kuna baadhi ya wanachama eh, ilibidi watoke chama kingine kuwa wanachama wa chama kingine kwa ajili ya kufanikisha eh, ule muungano wa UKAWA. Tulimwona Juma Duni akitoka kafu kwenda chama cha Chadema. Je, kwa upande wa uh, kipindi hiki ni ACT ndio kitabaki kama chama, ama baadhi ya viongozi wa ACT watahamia Chadema? Nini ambacho ndani ya ACT mnachofikiria mpaka hivi sasa? Kwanza, marekebisho ya sheria ya vyama vya, vya siasa uh, yaliyofanyika mwaka elfu mbili na kumi na tisa pamoja na mambo mengine yameweka msingi wa kuridhiwa kwa uwepo wa ushirikiano wa vyama vya, vya, vya siasa. Kwa hiyo sasa mashirikiano ya vyama vya siasa yanaweza kupata msingi wa kisheria Asante sana Ado Shaibu kwa kutueleza hayo yote, katibu mkuu huyo wa chama cha ACT wa Zalendo. Basi na hapa tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukrani kwa kuwa nami.