kutoka studio 15 hii ni voa express saa tatu na nusu asubuhi washington dc sawa na saa kumi na nusu alasiri ya afrika mashariki hii ni voa express matangazo ya idhaa ya kiswahili ya sauti ya amerika voa jina langu harizon kamau leo ikiwa ni jumatatu tarehe 3 agosti mwaka wa 2020 ndani ya VOA Express tunaripoti maandamano yaliyofanyika huko Ethiopia, ambapo wananchi wanaiunga mkono serikali yao kufungua bwawa kubwa lenye utata kati ya Ethiopia na Misri. Na mimi naitwa Patrick Ndwimana. Vilevile katika Express leo, tutakuwa na makala ya Barazani ambapo tumetaka kujua njia bora ya kukomesha biashara haramu ya binadamu kwa ajili ya ngono ambapo wahusika wanatumia mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja bila kuchelewa, namkaribisha mwenzangu Harrison Kamau akiuletea ripoti kuhusu maandamano yaliyofanyika mwishoni mwa juma katika miji mingi ya Ethiopia ambapo wananchi wanaunga mkono juhudi za serikali yao za kufungua bwawa kubwa la umeme lenye mvutano kati ya Ethiopia na Misri. Watu walipiga honi ya magari yao huku wengine wakipiga mziki kwa sauti za juu kwenye mitaa ya mji jana Jumapili, na kugeuka kuwa sherehe za kitaifa. Sherehe sawa na hizo pia zilishuhudiwa kwenye miji tofauti ya Ethiopia, hasa baada ya wito kutoka kwa naibu waziri mkuu Demeke Mekonnen kwamba umma ujitokeze na kuunga mkono kumalizika kwa mradi huo. Zenash Ayar ambaye ni mkazi wa Adis Ababa anasema walijitokeza kwa wingi kuunga mkono juhudi za serikali za kuhakikisha kila mmoja anapata umeme natumekuja hapa kusherekea kujazwa maji kwa bwawa letu. Sina maneno ya kutosha kueleza furaha yangu. Tunaiunga mkono serikali yetu. Kwa muda mrefu tumetengeneza mikate kwa kutumia makaa, lakini hivi karibuni tutatumia umeme. Kwenye mitandao ya kijamii, hashtag kama vile It's my dam, Ethiopian Nile Rights na God zilitawala miongoni mwa wakazi wa Ethiopia watu wa taifa hilo wanaoishi nje ya nchi hawakubaki nyuma, kwa kuwa walishiriki kwenye sherehe hizo kwa njia ya kimitandao. Sherehe za jana zilizopewa jina la One Voice for Our Dam zilianza kupangwa baada ya maafisa wa Ethiopia kutangaza Julai 22 kwamba awamu ya kwanza ya kujazwa maji kwa bwawa hilo ilikuwa imekamilika kufuatia mvua kubwa zilizonyesha. Maafisa wamepongeza kusema Wameongeza kusema kuwa wakati bwawa hilo lililogharamiwa na serikali kwa dola bilioni 46, litakapojaa maji, basi taifa hilo litajitosheleza kwa umeme ifikapo mwaka wa 2023. Bwawa hilo kwa sasa limekamilika kwa asilimia ishirini na nne na kwa miaka kadhaa tangu ujenzi wake ulipoanza limezua utata miongoni mwa mataifa jirani, hasa Misri ikilalamikia uwezekano wa kupungua kwa maji ya mto. Nayo serikali ya Ethiopia inasema kuwa bwawa hilo litatoa umeme kwa mamilioni ya watu na kupunguza umaskini kwenye taifa hilo lenye wakazi karibu milioni 110. Kasahun ya Bresa, aliyefunga ndoa yake hiyo jana, akipitia njiani akiwa ndani ya gari la harusi, anasema kuwa ameunganisha sherehe za ndoa pamoja na kukamilika kwa bwawa hilo. Tumefurahi sana mtile. Tunafanya sherehe za aina mbili, moja ni ndoa yangu na ya pili ni kujaa maji kwa bwawa letu, hili ni la muhimu sana kwenye maisha yetu. Bwawa hilo kando na kuzalisha umeme kwa watu wa Ethiopia pia litanufaisha mataifa jirani, ingawa malalamishi makubwa kutoka Misri yamekuwa kwamba huenda likapunguza viwango vya maji ya Mto Nile yanayotegemewa na mamilioni ya watu wa taifa hilo kwenye kilimo wapatanishi wanasema kuwa suala kuu ni viwango vya maji ambavyo Ethiopia itaruhusu viingie kwenye Mto Nile wakati wa kiangazi pamoja na mikakati ya kutatua mizozo iwapo itatokea katika siku za nyuma. Shukran sana Harison Kamau kwa taarifa yako hiyo. Hii ni VOA Express, tunasikika pia kupitia www voa swahilicom. Na sasa tuelekee huko Malawi, ambapo rais wa nchi hiyo Lazarus Chakwera ametangaza kwamba ataanza kutoa tuzo maalum kwa wafanyakazi wa afya ambao wako kwenye mstari wa mbele kwa kupambana na janga la korona. Mengi zaidi tupate kutoka kwake Patrick Ndu Imana. Malawi inaendelea kurekodi idadi kubwa ya maambukizi ya korona. Takwimu za timu ya kupambana na virusi hivyo kwenye ikulu ya rais zinaonyesha kuwa hadi mwishoni mwa juma Malawi ilikuwa na maambukizi elfu nne na mia moja themanini na sita pamoja na vifo 120. Pamoja na hivyo, rais Chakwera amebaini kuwa karibu nusu ya wagonjwa wa korona wamepona. izizi nchifuwa cha kuti kwa kukulu anthu athu amene akugwira nchito zachipatala vaonetsa kulimba mtima kwambiri Pongezi iwaendea wafanyakazi wa afya wa ya umma ambao mazana, bila mazana, kujali na hatari ya kuambukizwa walijitolea na kupima mamia watu kila siku wakitoa maelekezo kwa kujiweka karantini kwa wale walioambukizwa na kutoa huduma kwa wale wanaolazwa hospitali. Rais Chakwera amewataja wafanyakazi wa afya kama mashujaa ambao wamehatarisha maisha yao dhidi ya changamoto nyingi kama vile msongo wa mawazo unaosababishwa na mazingira magumu ya kazi, uhaba wa vifaa vya kazi na miundombinu mibovu ya sekta ya afya sutkataalwbut akale, kama sio wao, hapange kuweko matumaini yote ya kupambana dhidi ya korona. Hakika ni walinzi wetu ambao wako kwenye mstari wa mbele. Chakwera alianzisha tuzo hilo liitwalo Zikomo linalotolewa na Rais kama njia ya kuwapongeza watumishi wa afya umma, ya umma wanaojitolea zaidi. Wafanyakazi wa afya wanasema fikra rais ni nzuri, lakini wanahisi kuwa kuwapa tuzo wafanyakazi watano pekee sio jambo zuri. Charles Simeza ni mwenyekiti wa chama cha wafanyakazi wa afya. Ameiambia sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba kila mtumishi wa afya anafanya kazi kwa bidii, hata wengine wameambukizwa virusi vya korona. Takwimu zaonyesha kuwa wafanyakazi wa afya 350 wa wameambukizwa korona nchini Malawi na mmoja alifariki. Simeza anasema kando ya kutoa tuzo, serikali ingetafuta suluhu juu ya uhaba wa vifaa vya kazi katika hospitali za umma, hali ambayo inadumaza juhudi za kupambana dhidi ya janga la korona. Waziri wa Afya Kumbize Chiponda anasema serikali inalishughulikia tatizo hilo. We have Uh, tunafanya kile aliwezekanalo. Tumeajiri watumishi uh, wa afya uh, mia saba uh, na makada wengine, wauguzi na wasaidizi wa madaktari, wasaidizi wa uchunguzi wa afya ili kuziba pengo. Hiyo haitoshi, lakini inabidi tuanze kutoka mahala fulani. Rais Chakwera amewataka wananchi wa Malawi kuendelea kutekeleza maagizo ya kujikinga dhidi ya maambukizi ya korona ambayo ni kuto ukaribiana, kuvaa barakoa uosha mikono na sabuni kila mara, wakati nchi inapanga mikakati ya kuweka sheria za kuheshimisha maagizo hayo. Patrick Ndwimana, VOA Washington. Sasa basi tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzetu Sandey Shomari. Zifuatazo ni habari za dunia. Mataifa mengi yaliyokuwa yameanza kufungua shughuli za kawaida yamerudi kutangaza amri kali za watu kutotoka nje baada ya kuzuka upya maambukizi ya virusi vya korona. Australia inaamuru biashara zisizo muhimu katika mji wake wa pili kwa ukubwa Melbourne kufunga kwa wiki sita kuanzia wa Jumatano, wakati viongozi wakijaribu kudhibiti kuzuka kwa mlipuko mpya mjini humo. Maafisa wa afya waliripoti Jumatatu maambukizi mapya ya COVID 429 na vifo 13 katika jimbo la Victoria ambayo ni pamoja na Melbourne. Hapa Marekani, idadi ya maambukizi imeongezeka sana, na mratibu wa tume ya kupambana na virusi vya korona Dr Debora Burks ameiambia CNN kwamba janga limeingia awamu mpya hapa Marekani, kwa kuenea hadi maeneo ya mashambani sawa na miji mikubwa. Serikali ya Filipini nayo imetangaza amri ya kutotoka nje katika mji mkuu wa Manila na majimbo matano yenye wakazi wengi nchini humo kwa wiki mbili. Waziri wa mambo ya nje wa Lebnan, Nasif Hiti, amejiuzulu leo Jumatatu, akionya kwamba serikali haina nia ya dhati kutanzua mzozo wa kifedha unaokabili nchi hiyo. Katika ujumbe wake, Hiti amesema ukosefu wa nia ya kubadilika kisiasa unaweza kuleta tishio kubwa kwa taifa hilo tangu vita vya wenyewe kwa wenyewe. Hiti alisema Lebanon ina hatari ya kuwa nchi iliyoshindwa. Mwanadiplomasia huyo alikuwa waziri wa mambo ya nje mwezi Januari katika serikali ya Waziri Mkuu Hassan Diab. Wafadhili wa kimataifa wameeleza bayana kwamba hawatatoa msaada wowote hadi kuwepo na mageuzi muhimu kukabiliana na ulajirushwa uliokithiri sababu ya msingi wa kuporomoka kwa uchumi wa nchi hiyo ndege za israel zimeshambulia vituo vya hamas huko ukanda wa gaza baada ya roketi kufyatuliwa kutoka eneo linalodhibitiwa na hamas kuelekea israel jeshi lake limesema li leo jumatatu israel na hamas wamepigana vita vitatu tangu mwaka elfu mbili na nane wakati huo jeshi la israel limeshambulia kundi la wanamgambo waliokuwa wanatega mabomu kwenye uzio wa mpakani na siria kwenye milima ya Golan. Jeshi la Israel linaeleza kwamba wanajeshi walio na kundi la wanamgambo hao karibu na kituo cha mpakani usiku wa jana, na wakisaidiwa na ndege, waliwashambulia wanamgambo hao alfajiri ya leo na watabiri wa hali ya hewa wanaonya juu ya tishio la mvua kubwa na upepo mkali wakati dhoruba Isaias inavuma kwenye pwani ya mashariki ya Marekani, ikitarajiwa kuwasili nchi kavu leo Jumatatu usiku kwenye mpaka kati ya majimbo ya North na South Carolina. Kituo cha kitaifa cha kimbunga kimesema kuwa kitovu cha Isaias kitabaki mbali na pwani wakati kinapita katika jimbo la Georgia wakati wa Jumatatu mchana, ikiwa njiani kuelekea huko North na South Carolina. unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Ni wakati wa kusikiliza na kusoma maoni yako kupitia makala yetu ya Barazani tuliyobandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tuliuliza, ni njia ipi bora ya kukomesha biashara haramu ya binadamu kwa ajili ya ngono, ambapo wahusika katika biashara hiyo wanatumia mitandao ya wa kijamii? Wengi wametoa maoni yao, tuwasikilize. Kwanza waliozungumza kwa njia ya simu. Afi, jina langu ni Elijah Momanyi, nikiwa maeneo ya Kiambu, Nairobi, Kenya. Tukizungumzia swala hili la mitandao na vile ambavyo kumekuwa kukifanyika biashara za binadamu, sawia na biashara ambazo kidogo zinaweza kuchangiwa na ukosefu wa, wa ajira hususan mataifa ya hapa Afrika, imekuwa ni vigumu kwa vijana wadogo wenye umri ambao wameweza kumaliza shule, kidogo kupata kazi na ajira, imekuwa ni vigumu, na ndio maana na ndio maana na watu unaweza ukawapata hivi sasa kwenye masuala ya mitandao, wanajipata wamejipata kwenye mtego huu, mtego ambao wenyewe wanajinasa, licha ya kwamba sio kwa kupenda kwao, ni kwa sababu hamna kazi hivi sasa. Ukiingia mtandaoni, upate mtu akikueleza kwamba atakupatia ajira ambayo ukielekea nchi za amba za nje, kwa mfano hii nchi za ushirishi ama kwingineko unapata kwamba utaweza kufaidi. Hamna lolote ambalo utafanya, maanake umebaki hapa nchini, umekuwa ukitafuta ajira, umekosa. Hili ni jambo ambalo linafaa kushughulikiwa kwanza, serikali kuu za nchi zote hapa Afrika ambazo zinakumbwa na janga la kutokuwa na ajira hususani kwa vijana waweze kuangalia suluhisho ni lipi, watafute vijana ambao wanamaliza wanafuzu kila kuchao kutoka uh, shule za za vyuo za, za vikuu tofauti tofauti wakiwa wamesomea taaluma tofauti tofauti. Kwa kuweza kukomesha hilo, tutaweza tukakomesha biashara za ulanguzi wa binadamu kule mitandaoni. Pili, serikali iweze kuhakikisha kuwa mitandao kwa yoyote ambaye anatumia mitandao ifahamike fika ni nani ni na, iwapo unazungumza kwenye mtandao, kuna uwezekano wa kupatikana data, yani yule ambaye anaandika taarifa kule ni nani na anaandika nini na anahusishwa na nani. Basi ndio tukiweza kuhakikisha kwamba serikali inaweza kwa ikafahamu ni nani ambaye anaweza akatumia mtandao vibaya na vizuri, na pia hapo, kwa njia hiyo, tunaweza tukasitisha biashara hizi. Nimeshukuru sana, asante sana. Naitwa Karamba Sule, nikiwa Tanzania, mkoa wa Manyara, wilayani Mbulu. Maoni yangu kwa wale wasafirishaji wa watoto wa wadogo, usafirishaji haramu kupitia mtandao wa kijamii, mi ningeomba jamii husika iliangalia hili jambo kwa jicho kevu kabisa, na viongozi wetu wanaotuzunguka wa serikali ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania inatakiwa wa, wananchi wapewe wape, elimu ya kutosha kuhusu mtandao wa kijamii, jinsi namna ambavyo wanaweza kuitumia pamoja na kuangalia kwamba wanaweza waka, waka, waka, wakaielezea kwa namna ambayo jamii inaweza ikaielewa. Asante, mi maoni yangu ni hayo tu kwa leo nam, kwa jina anaitwa Isaac Saidi Paul kutoka DRC, anapatikana jijini Baraka, lakini kwa muda huu niko katika kijiji cha Misizi kikazi na, eh, kuna baadhi ya wale watu ambao wanatumia mitandao ya kijamii na kuwakamata vichana vidogo vidogo kuvitumia kwa ajili ya kujiuza. Nitachoweza ukisema ni kwamba eh, wakati wewe mama baba, wewe mzazi wa mtoto, unachukua ile responsibility ya kuweza kumchunga mtoto unamchunga kabisa na kumpatia fundisho nyumbani kwako, hataendelea na ule ushezi na hata ushaishika na wale wakuja na pesa zao tu na wawauze. Nashukuru sana. baada ya kusikiliza maoni kupitia njia ya simu, Harison Kamau, tusome baadhi ya wale walioandika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Basi kwenye Facebook, Adams anasema binafsi inaweza changia. Ni jukumu la kila binadamu kumwogopa Mungu, ndiyo njia ya kuchukua ama kumaliza uzinifu. Riman Brigdie anasema njia sahihi ni kutoa elimu kwa jamii yetu, ukizingatia marika yote anatolewa elimu tofauti na endelevu, naamini itapunguza tatizo hilo kwenye mitandao ya kijamii Mkristo Difu anasema inategemeana na eneo husika. Kama kuna sehemu ambapo ngono kwao sio neno na kwa wengine ni swala kuu. Rajabu Mwenda Kiro anasema njia sahihi ni kutibu uh, nyoyo kwanza za watu kupitia dini. Uovu unakithiri kwa kuwa tumemsahau Muumba Rajab Mwendakiru anasema njia sahihi ni kutibu nyoyo kwanza kupitia dini, uovu huu na kithiri kwa kuwa tumemsahau sana Mungu na kumpa shetani nafasi. Jefuta Kombo anasema njia sahihi ya kukomesha biashara haramu ya ngono ni jukumu la mamlaka husika kuzuia mitandao ya ngono na kutoa elimu ya kujitegemea na kuwapa vijana mikopo isiyokuwa na masharti magumu ili kujikwamua na umaskini. Yeye anasema ni kutoka huko Shinyanga, Tanzania. Ezekiel Hassan uh, anasema wanaoweza kutoa ushirikiano mkubwa kwanza ni wamiliki wa mitandao ya kijamii kwa kuwa hao jamaa hawafanyi nje ya mitandao. Ezekiel naye ni kutoka huko Tanzania. Basi, baada ya kupata maoni ya wasikilizaji wetu kuhusu mada ya barazani, huu ni wasaa wa kupata mziki. Leo tumekuandalia kibao kiitwacho my story. Wimbo huu umetolewa na omslow Montana. Akisauni barishemo yeah. namba sani zero zero one, mimba miezi tisa mama kanibeba. Mshomoruni tulicheza boli seka, namba tisa nilifunga goli na kumbuka uwanja wa kangoli Kajanya kuliwa pole pole stone kama mitani, nikaanza kuchana. Masela mtaani wakanita montana. Chini underground nikaidi kupambana. Karikoda kali kwanza, midia nayo ikabana. Muziki Mombasa sana, shiriki na chukua sana. Usiku wana wanga wanacheka na wenchana. Na bifu za kishoga za kichoto zina maana. Dawa yake ni kuswali na msuba maruana. Umeburudika vilivyo. Basi tujiunge na mwenzetu huko Mombasa, Salma Mohamed, katika kipengele cha kama huna kazi, ambapo vijana wanaoishi visiwani wanajikakamua kujipatia riziki licha ya uhaba wa watalii msimu huu wa ugonjwa wa corona. Uh, kulingana na um, hapa tunapoishi tuseme, the mainly activity ni fishing and tourism. Hatuna kitu kingine nyingine ya kufanya zaidi. Uh, sina ujuzi mkubwa hivyo, ila ujuzi wangu nimesomea diving I mean. Na kwa sasa vile hali kidogo imekuwa tuchanishi, kwa sababu ya covid tumetulia kidogo, hatuna wageni wa kutosha. Saa hii ndio najishughulisha kuendesha boat, kuchukua wageni kupeleka marine park. Kwa sasa wageni wa nje hatuna, lakini tunafaidika kidogo, au sema kiasi tu, wa utalii wa ndani, watu kutoka Nairobi, Mombasa, Samburu na sehemu nyingine tofauti tofauti. Huko hakuna kazi nyingine ambao wanaweza fanya zaidi ya hiyo, labda uende mainland. Huko hakuna kazi, kuna faktori, hakuna mafaktori kamaweza pata kazi, labda uwe umeajiriwa kwa fishing boat. Hizo kazi uliobakia ni hiyo tu ya utalii ha, hakuna pikipiki piki. Uwezi huku hata pikipiki baskeli yenyewe hamna, kwa sababu ni sehemu iliyo ndogo sana toka alikuwa nikiwa tuseme namutananga tuseme polepole mpaka pole. Nami nkajaribu kutrain nkawani perfect kwa hii kazi, naweza fika mbali zaidi kilomita kadhaa kuonesha peke yangu bila wasiwasi kwa boti. Fundishwa ni vile nimeelekezwa tu, siku moja, siku ya pili, siku ya tatu nishakacha because kila wakati naona kapteni wangu ananiambia shika mashini hapo, najaribu nakosea, kikosea nirekebisha, ni hivi hapo basi mpaka nimezoea, nimeendesha zaidi ya miaka kumi A, nimeona kama kibarua ka hakuna kazi nyingine ya kufanya kwa sasa. Unaenda kule, yaani huna mwamana kama kazi, unaenda kule kama huna mwamana. Ukifika kule, huna jinsi, inabidi unasubiria tu mtu aje uongee naye umweleze vile ambavyo iko akubali ile bei. Kama itakuwa bei haijamridhisha, unaelewana naye au umemwambia shilingi elfu kumi tuseme, au elfu kumi na tano hiyo ni nyingi, watu mnaelewana na mnafanya biashara. Kama mnaenda Marine Park au dolphins, muje lunch tayari mmeshaelewana mambo. Na kuelewana tu katika kazi yetu kwa sasa, kutoka hii Covid ianze, tunatumia utalii wa ndani, namaanisha watu kutoka Mombasa na Nairobi eh, bado wazungu tuseme wageni kutoka nje bado kwa sasa. Changamoto hazikosi, hakuna kazi inayokosa changamoto. Changamoto zipo nyingi sana. Mteja anaweza kuambia nah, mimi nataka kwenda ku-watch dolphins. Sasa dolphins, always mwambia nakupatia 100% kuwaona kwa sababu wale hawako specific place. You have to search them. Sasa waweza enda uwakose na mgeni tayari ushamwambia tunakwenda ku-watch dolphins. Yategemea vile utakapomweleza mgeni. Toka Mr Rais alipotufungulia kidogo, tumeona hali kidogo inazidi kuwa nzuri, na huu mwezi unavyoenda, ni tuatarajia kufanya kazi zaidi na zaidi na zaidi. Kwa hiyo tunaomba tu Mungu, Mwenyezi Mungu ana amwelekezi Rais wetu liapate kutufungulia kila kitu kikae sawa, na sisi tufaidike. Tumeumia kwa muda mrefu, sababu sisi kazi yetu ni utalii, na kukosa utalii ni uvuvi Msikilizaji, napenda kukumbusha kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa sw com pamoja na redio zetu shirika huko afrika mashariki na kati na maziwa makuu. Na sasa umewadia wasaa wa kutupilia macho yale yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona Harrison Kamau amejiandaa kweli kweli kutujuza mengi. Kazi kwako, Harrison. Jumatatu vipi bwana VOA Express, natumai na wikendi ilikuwa poa, wakati tukiendelea kuzingatia kanuni zilizowekwa za kujizuia na janga la korona. Sasa hebu tuangazie baadhi ya maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii au vyombo vya habari. Hebu tuanze na habari zilizochapishwa kwenye gazeti la The Star la Kenya kuhusiana na shule za kifahari za kibinafsi. Uchunguzi uliofanywa na gazeti hilo umebaini kuwa kutokana na athari za COVID-19, wazazi wengi waliokuwa wakipeleka watoto wao kwenye shule zenye gharama ya juu sasa wanaondoka kwa wingi wakati wakifuata shule za kibinafsi za gharama ya chini au hata za serikali kutokana na hali ngumu ya kiuchumi inayoendelea kushuhudiwa. Ripoti zinasema kuwa baadhi ya wazazi waliokuwa wakilipa karo ya hadi shilingi 800,000 ambazo ni sawa na dola 8,000 za Kimarekani sasa wanatafuta shule zinazolipisha kati ya shilingi 280,000 hadi 350,000. Kutokana na hali ilivyo, shule nyingi za kifahari ambazo mifumo yake ni ya kimataifa zilizolazimika kufunga zililazimika kufunga mwezi Machi baada ya kuzuka kwa janga hilo, ingawa kadhaa zinaendelea na masomo kwa njia ya kimitandao. Inasemekana kuwa baadhi ya wazazi wanataka shule hizo kupunguza karo kutokana na kuwa sasa masomo ni ya kimitandao, huku baadhi wakishindwa kumudu gharama kubwa kabisa kutokana na biashara zao kuporomoka kutokana na COVID-19. Baadhi ya mashule yanayosemekana kuadhiriwa ni kama vile Nairobi International School, Banda, Kenton College Preparatory na Crawford ambao mifumo yake ya masomo ni ya kimataifa. Kama kawaida, maoni yanaendelea kutolewa kupitia kwenye mitandao ya kijamii na hasa Twitter. Michael kashuhu anasema kuwa ni wakati wa serikali kupanga upya mikakati ya elimu kwa kuwa sasa COVID imeleta usawa wa kijamii pale ambapo wengi wa wazazi wameanza kushindwa kumudu karo za juu. Kenjo anasema kuwa hata kama kuna wazazi wataoendelea kumudu gharama za juu za karo mashule ya kimataifa yatafunganya virago kutokana na kupungua kwa idadi ya wanafunzi wenye uwezo wa kulipa. Collins Otieno anasema kuwa wanafunzi wenye uwezo wataendelea kupata elimu licha ya hali iliyoko kwa kuwa mifumo wanaofuata ni ya kimataifa. Na maafisa wa ngazi ya juu kwenye masuala ya afya kutoka ikulu ya Marekani wamesema jana Jumapili kuwa maambukizi yanayoendelea kushuhudiwa ya virusi hivyo hapa Marekani siyo ya kawaida kwa kuwa sasa yameanza kushuhudiwa kwenye sehemu za mashambani kinyume na ilivyokuwa mwanzoni sasa ushauri umetolewa wa kutumia barakoa hata kwenye maeneo yaliyo ndani, ili kulinda watu wa umri wa juu wakati maambukizi yakiendelea kupanda na kukaribia milioni tano na vifo elfu mia moja sitini hapa Marekani. Ni baadhi ya mambo tu yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari. Kabla ya kukamilisha VOA Express, tusome majibu ya wasikilizaji wetu kuhusu swali tuliouliza mwishoni mwa juma. Swali lenyewe lilikuwa ni hili Nchi za Afrika zinafungua safari zake za kimataifa wakati kesi za korona bado zipo, nini maoni yako? Haya, namwona huyu Olivia Samueli wa Arusha, Tanzania, anasema: mfano Tanzania hakuna korona kabisa, kwa sababu tumesimama na Mungu labda nchi zingine. Ukitaja Tanzania hautaona korona kwa sababu ni nchi ambayo Mungu ndiye mlinzi wetu. Tumemkabidhi naye anatenda so ndege zije tu. Kalele Lugembe wa Igunga anasema, sasa yuko Dar es Salaam. Yeye anaona kufunga mipaka nako kuna madhara yake, maana kuna nchi, kuna baadhi ya nchi uchumi wake siyo imara sana, na ukilinganisha na kufungwa kwa mipaka ya nchi hizo, kutakuwa na mporomoko mkubwa wa kiuchumi dhidi ya mataifa hayo. Yeye kwa upande wake anaona bora nusu shari kuliko shari kabisa. Richard Kambale kutoka huko Beni, DRC anasema uchumi unaporomoka, ndiyo maana wameruhusu kufungua tena safari, na wameelewa kwamba huo ugonjwa utachukua siku nyingi kuliko walikotarajia. Anasema yeye anaitwa Yacob Er Edma, anasema kuna ukoma, kifua kikuu na magonjwa mengine ya kuambukiza yalivyokubali kukaa kama marafiki na miili yetu, hivyo hivyo korona nayo itakubali tu. Fungueni mipaka, watu waendeleze mchaka mchaka wa maisha huko. Haya basi, VOA Express inakamilisha muda wake kwa siku ya leo. Ni washukuru wote waliofanikisha matangazo haya, ni pamoja na msimamizi wetu Abdu Shakur Abud, mwelekezi alikuwa Aida Isa, hapa studio nimeshirikiana Harrison Kamau, mimi langu jina ni Patrick Ndwimana. Kwa pamoja, tuna waageni tukiwatakia wasikilizaji wote jioni njema na afya njema.