Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Katika matangazo ya kwa undani hii leo eh, tutaanza kuangazia mchango mkubwa aliotoa eh, rais mstaafu wa awamu ya tatu wa Tanzania hayati Benjamin William Mkapa eh, katika uanzishwaji upya tena eh, wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki katika miaka ya 1990 eh, mpaka 2000 eh, wakati alipokuwa madarakani eh, kama rais wa Tanzania mara baada ya ile jumuiya ya awali kuvunjika hapo mwaka 1977. Katika sehemu ya pili hii leo basi, tutaangalia e, hali ya mambo inavyoendelea hapa marekani e, hasa ambapo maafisa wa usalama e, wametumia gesi za machozi kutawanya waandamanaji e, katika a, jimbo la Oregon, eh, kutokana na kile ambacho kimekuwa kikiendelea pa Marekani, na swala hilo ambalo limezusha mjadala mkubwa mara baada ya ra Rais Donald Trump kupeleka wanausalama eh, kulinda amani eh, kwa wahalifu ambao wamekuwa wakifanya uh, vitendo kwa namna moja na nyingine ambavyo vimekuwa vikitafsiriwa ni uvunjaji wa amani. Ninayokaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo kama nilivyokuambia. Tunaanza hii leo kuangazia kwa mchango mkubwa aliotoa rais mstaafu wa Tanzania e, wa awamu ya tatu hayati Benjamin William Mkapa kwa nchi za Afrika Mashariki na kufufua Jumuiya ya Afrika Mashariki pamoja na kutatua migogoro ya kisiasa hasa kwa mataifa ya Kenya na Burundi. Ikumbukwe uh, rais mstaafu Benjamin William Mkapa amezikwa leo uh, kijijini kwao Uh, Lupaso Masasi katika mkoa wa Mtwara uh, kusini mwa taifa la Tanzania alikozaliwa ambako amezikwa kwa heshima zote e, za kijeshi. Ikumbuke kwamba yeye alikuwa ni amiri jeshi mkuu wa majeshi ya ulinzi na usalama ya Tanzania kwa kipindi cha miaka kumi kuanzia 1995 na mpaka mwaka wa elfu mbili eh, na tano, ambapo uh, nafasi hiyo yake ilikuja kuchukuliwa na Rais Jakaya Mrisho Kikwete. Basi katika maziko yake leo eh, viongozi mbalimbali wa Tanzania wamemzungumzia kama mwanasiasa ambaye alikuwa e, aliyependa nchi yake aliyependa Afrika na aliyependa e, kuona mataifa a, mengine hasa ya Afrika yanakuwa salama na kutokuwa na migogoro na kuji kuamua yenyewe kwa kutumia rasilimali zake eh, kuboresha maisha ya raia wake na kukuza uchumi wa mataifa yao, ambapo rais eh, Benjamin Mkapa katika maziko hayo waliohutubia hii leo eh, alikuwa rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, rais mstaafu wa Tanzania wa awamu ya pili, Mzee Ali Hassan Mwinyi, halikadhalika na rais wa awamu ya nne eh, Jakaya Mrisho Kikwete eh, ambapo wote walimwelezea kwa, kwa njia tofauti wao kile ambacho wamekiona alichokifanya uh, Benjamin William Mkapa katika utawala wake. Sasa kwa undani hii leo tunaungana na wenzetu wa Mombasa, Josephat Kioko na Salma Muhamed ambao wameangazia mchango aliotoa rais huyo mstaafu wa Tanzania hayati Benjamin William Mkapa ambaye amezikwa uh, rasmi hii leo karibuni. Asante. Kwa kweli sifa mbili kuu kwa hayati Benjamin William Mkapa, Rais mstaafu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Sifa ya kwanza, alikuwa ni mtu wa bidii ya kujituma tangu akiwa mvulana mdogo, mwanafunzi aliyependa masomo sana, licha ya kusafiri kilomita nyingi kutoka nyumbani kwao hadi shuleni alikosomea. Bidii yake ilikuwa pia katika uongozi, kuitumikia serikali ya watu wa Tanzania, na zaidi, bidii ya mtu aliyependa nidhamu katika utendakazi. Sifa yake ya pili inayozungumziwa sana ya hayati Benjamin Mkapa ni uweledi wake wa kujenga hoja nzito kwa mambo aliyotetea au kuyaunga mkono, hali iliyomwezesha kuwa mwanasiasa wa Tanzania aliyetia fora sana katika bara nzima la Afrika, akiwa pia mwanadiplomasia aliyetambuliwa na ndiyo maana yote haya unayapata hapa katika kwa undani siku ya leo, siku ambayo watanzania pamoja na wageni waalikwa wamemstiria hayati Benjamin William Mkapa aliyefariki mwishoni mwa juma lililopita. Mwenzangu Salma Muhamed pia amefuatilia mengi kumhusu hayati Mkapa, ni pamoja na kuzungumza na ubalozi wa Tanzania nchini Kenya. Mimi naitwa Athmani Muhamed Haji, ni balozi mdogo wa Tanzania Mombasa kumaana, kwa maana kwamba ofisi yangu inawakilisha Tanzania katika mkoa wa Pwani wa Kenya. Kwanza na mimi nitoe shukurani kwa kututembelea katika kipindi hiki ambacho mnaelewa kwamba nchi yetu iko katika msiba, na sio msiba mdogo, ni msiba mkubwa kwa kupoteza kiongozi wetu mmoja mashuhuri sana, ambaye alikuwa ni kioo cha nchi yetu. Tutamkumbuka kwa mengi kwa sababu, kwanza tuseme kwamba yeye ndiyo mwanzilishi hasa wa mageuzi ya kiuchumi Tanzania. Wakati anachukua madaraka, Tanzania ilikuwa katika kipindi kigumu sana kiuchumi, na yeye kwa juhudi zake na maarifa aliyojaliwa na Mwenyezi Mungu aliweza kutuongoza katika kuinua uchumi wetu wa Tanzania, na katika hali ambayo tunayo sasa kiuchumi Tanzania, tunaweza kusema kwamba foundation, yani msingi hasa wa hali tulionayo sasa kiuchumi, imejengwa na Mheshimiwa Benjamin William Mkapa. Chengine tunachoweza kumweleza na kumisi yeye ndio kianzilishi cha mageuzi Tanzania ni kiazilisi cha mageuzi Tanzania. Mfumo wa siasa za Tanzania kama tunavyoelewa, ulikuwa ni mfumo wa chama kimoja baada ya kujitawala, na tukawa katika mfumo huo kwa muda mrefu, na baadaye kukaja hii hoja ya kuweko demo- demokrasia ya vyama vingi. Kama tunavyoelewa, kumbukumbu zinavyoeleza kwamba ilietwa kura ya maoni Tanzania kuruhusu mfumo wa vyama vingi, au kwa kwamba tuingie katika mfumo wa vyama vingi ama la, na wananchi wakaulizwa, kwa tunaelewa kwamba wananchi wengi walitaka tuendelee katika mfumo wa chama kimoja, wakati huo rais wetu akiwa Benjamin William Mkapa. Pamoja na kwamba Watanzania wengi walitaka tuendelee na mfumo wa chama kimoja, lakini hali ya dunia ililazimisha, lazima tuingie katika mfumo ambao umetawala dunia katika kipindi hicho, kwamba na lazima tuingie katika mfumo wa vyama vingi. Kwa hivyo, pamoja na kwamba wananchi walisema kwamba tuwe na chama kimoja, lakini serikali ambayo iliongozwa na mheshimiwa Benjamin Mkapa iliridhia kwamba Tanzania kuingia katika mfumo wa vyama vingi. Kwa hivyo tunapozungumzia mfumo wa vyama vingi vya kisiasa na hali ya kisiasa ya Tanzania sasa hivi, mwanzilishi hii ya mara ya pili ambapo siasa za vyama vingi ziliruhusiwa ndani ya Tanzania, tunamzungumzia Benjamin William Mkapa. Yeye ndiyo aliyeruhusu na aliyesababisha hiyo hali iwepo. Kama nilivyoeleza awali, katika hali ya kiuchumi, katika kujenga na kuimarisha uchumi wa Tanzania, Rais Benjamin William Mkapa alianzisha taasisi mbalimbali mbali ambazo leo ndizo Tanzania inazojivunia na ndizo ambazo zimeimarisha uchumi wa Tanzania, vile vile zimeimarisha maisha na zimebadilisha maisha ya Watanzania. Kwa mfano tukiangalia mamlaka ya kukusanya ushuru, kipindi hicho yeye anaingia katika uongozi, kulikuwa na idara ya ushuru kwa hitaji la kuweza kukusanya mapato na nchi iweze kuwa na mapato ya kutosha kuweza kuwahudumia wananchi, akaanzisha mamlaka ambayo tunaita KRA ambayo paka leo ipo na sasa hivi na iko katika kiwango kikubwa cha kuweza kukusanya mapato. Founder au mwanzishaji wa hiyo taasisi ni yeye. Bali na hiyo, kuna taasisi mbalimbali nyingi tu, mamlaka mbalimbali yamezianzisha, kama mfano mamlaka ya kupambana na rushwa ni yake, kwa sababu alikuwa ni mtu ambaye anachukia sana mambo ya rushwa, kwa hivyo akaanzisha mamlaka kamili ya kuweza kupambana na rushwa na ufisadi ndani ya nchi ya Tanzania. Alianzisha mamlaka nyingi tu, nyingi ambazo hatuwezi kuzitaja zote kwa kipi, kwa muda tuliokuwa nao. Rais Benjamin Mkapa katika kuinua maisha ya wananchi wa Tanzania, ni yeye alianzisha tunachoita mpango wa kukuza, kuondoa umaskini na kukuza hali za watu wanyonge wananchi wengi wa Tanzania walikuwa ni watu maskini sana. Sasa katika kujaribu kuinua hali za maisha za Watanzania ni yeye, serikali yake ndiyo ilibuni mpango unaoitwa MKUKUTA mpango wa kukuza, kundu, kundu wa kuondoa maskini na kukuza uchumi wa watu wale, watu wale wa chini sana ambao uchumi wao ulikuwa ni duni, ambao sasa hivi Watanzania wengi wamefaidika na Watanzania wengi maisha yao hatuwezi kusema kwamba wanatizama hali za umaskini, kipato cha watu wa chini kabisa, au kipato cha watu wa kawaida, watanzania wana, wanaweza kumiliki kiasi gani kwa mwezi ama kwa mwaka. Kwa hivyo kuinuliwa kwa kipato cha wananchi wa kawaida wa chini imechangia kwa kiwango kikubwa kuifanya Tanzania kuweza kuingia katika hichi uchumi wa kati ambao hivi karibuni nchi yetu imeingia. Maelfu ya ombolezaji, jamaa zake, viongozi wa serikali ya Tanzania, wanadiplomasia, wamekusanyika kumzika Afrika nzima kapoteza mtu aliyehusika pakubwa kusuluhisha migogoro katika mataifa mbalimbali, mbali hasa nchi jirani. Nchi jirani ambazo kwa hakika zimefaidi pakubwa na mchango wa hayati Benjamin Mkapa ni Burundi na Kenya. Burundi ilipitia kipindi kigumu cha utawala uliosheheni chuki na hata mauaji ya watu. Mkapa alizuru na kuwasaidia kupata amani. Kenya ni kama nyumbani kwa hayati Benjamin Mkapa kipindi alichokuwa rais wa Tanzania na hata baada ya kuondoka mamlakani. Mgogoro wa kisiasa uliokumba Kenya yapata miaka kumi na miwili iliyopita ulihitaji mchango wake ili kutatuliwa. Mkapa alikuwa ni nguzo muhimu sana ndani ya watu mashuhuri waliobuni jopo la kutanzua mgogoro wa kisiasa uliokumba Kenya. Aliungana na aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa hayati Kofi Annan kujaribu kuwapatanisha viongozi wakuu wa kisiasa nchini Kenya, Mwai Kibaki na Raila Odinga mara tu baada ya kutofautiana kuhusu matokeo ya uchaguzi mkuu, hasa kiti cha urais, uchaguzi wa Desemba mwaka elfu mbili na saba. Kenya ilipata mwamko mpya wa kisiasa, na wakakubaliana kutuliza ghasia za uchaguzi huo. Papo hapo, wakabuni serikali ya muungano, Mwai Kibaki akaingia ikulu kama rais, naye Raila Odinga waziri mkuu. Kofi Annan na Benjamin Mkapa waliendelea kufuatilia michakato ya uongozi nchini Kenya kabla ya uchaguzi mwingine. Miaka mitano baadaye, walirejea kuijulia hali Kenya. Kila tunapokuja, moja ya mambo tunapima ni kama kweli kuwapo kwetu kunasaidia process hii ya reconciliation ya uchaguzi na kadhalika, maana tusiingilie mambo ya ndani hata kidogo, lakini nataka kuhakikisheni kwamba kila kundi la watu tunalokutana nalo wote wamesisitiza kila tunapokuja kwamba tusisitishe mawasiliano yetu tusisitishe kufika kwetu hapa, na mara nyingine wametaka ushauri. Tumeridhika na maendeleo aliyofanywa chini ya jaji mkuu, na tumezungumza zaidi sasa jinsi itakavyoendelea kushindilia ushindi huu mkubwa wa mabadiliko katika mahakama. Sisi tunaunga mkono, tutafuatilia, na matumaini yetu ni kwamba hatima yake uchaguzi utafanyika utakuwa huru, wa wazi na wa haki. Sauti yake rais mstaafu wa Tanzania hayati Benjamin Mkapa. Ni bayana kuwa amezikwa miezi tano tu baada ya yeye kuzuru Kenya katika hafla nyingine kubwa ya kumzika aliyekuwa rais mstaafu wa pili wa Kenya, Daniel Arap Moi, aliyefariki Februari mwaka huu. Je, mzee Moi alikuwa nani? Kwa hayati Benjamin Mkapa: nilikuwa rais wa Tanzania miaka kumi. Katika miaka hiyo kumi, miaka saba nilikuwa nafanya kazi na Rais Moi, kama alivyosema Dr Ruto, pamoja na kwamba ni mzee wetu, lakini kwangu mimi alikuwa mentor wangu katika utawala na uongozi. Ndiyo sababu nilisema lazima nije na kupei tribute kwa uhusiano huo niliokuwa nao, lakini vilevile kushirikiana nanyi katika kumwombea apumzike mahali pema peponi. Hiyo ilikuwa ni kauli yake Mkapa, mtu ambaye hakika mchango wake mkubwa kwa Kenya umesababisha wakenya wengi kuungana na jirani zao Tanzania ili kumwomboleza. Ni dhihirisho kuwa hayati Benjamin Mkapa alikuwa mtu wa watu. Wakati wa maziko yake, Rais Joseph Magufuli alishindwa kujizuia kwa kumpenda sana Mkapa. Hakuna shaka yoyote kuwa mzee wetu Benjamin William Mkapa aliishi maisha yake vizuri sana hapa duniani, na kwa sababu hiyo Nina imani wakati leo sisi tunaomboleza na kulia, yeye anafurahi huko aliko. Nilipata fursa ya kuongea na mzee Mkapa kwa njia ya simu akiwa hospitalini saa chache tu kabla hajafariki. Nakumbuka wakati nikiongea naye, aliniambia Joni, usiwe na wasiwasi, naendelea vizuri. Sikujua kwamba maneno yale yalikuwa ya kuniaga. Namshukuru Mungu kwa zawadi ya mzee Mkapa. Kazi ameikamilisha. Asante sana Salma Muhamed na uh, Josephat Kioko kwa kutuletea sehemu hiyo ya kwanza ya matangazo ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili na tutaangalia siasa za hapa Marekani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia siasa za Marekani hasa mvutano unaojitokeza baina ya Rais Donald Trump na magavana eh, wa miji mikubwa ambao wanaeleza kwamba hawakuona sababu ya rais Donald Trump kutumia amri yake eh, kama raisi wa Marekani kupeleka uh, wana usalama kulinda amani katika maeneo ambapo maandamano yanaendelea. Lakini kwa upande wa Oregon huko waandamanaji eh, wamefyatua uh, fataki mbele ya majengo ya mahakama ya serikali kwenye mji wa Portland katika jimbo la Oregon hapa Marekani. Hata hivyo, maafisa wa usalama eh, walitumia gesi ya machozi kuwatawanya waandamanaji hao. Maandamano megubika katika mji huo tangu kifo cha Marekani mweusi George Floyd katika mji wa Minneapolis katika jimbo la Minnesota mwezi Mei. Waandamanaji wamekemea ukatili wa polisi na wanataka maafisa usalama wa serikali kuondoka katika mji wa Portland. Rais wa Marekani Donald Trump alitumia kikosi kazi cha maafisa wa usalama kwa lengo la kusitisha maandamano hayo, lakini maafisa wa ndani wa majimbo wanasema maafisa hao wamesababisha hali kuwa mbaya zaidi kuliko uh, kuwa na utulivu. Afisa mwandamizi wa ikulu ya Marekani amesema utawala wa rais Donald Trump umeanza mazungumzo na ofisi ya gavano wa Oregon na ameonyesha Uh, kuwa wanaweza uh, kuanza kuwapunguza kwa kile ambacho kipo. Nimezungumza na Profesa Fulbert na Mwamba kutoka Chuo Kikuu cha Salisbury na nikitaka kufahamu kwanza kabisa katika mazungumzo yetu, je, swala hili anaona linaenda kuwa vipi? Ushindi ama utapatikana kwa Rais Donald Trump au kwa hawa eh, ma Uh, gavana wa majiji mbalimbali mbali, ama mamea wa majiji mbalimbali ambao wamekuwa wakiona kwamba swala so, hili si sahihi kufanyika hivyo. Uh, kisheria mea wa miji ndio watashinda hili swali kwenye mahakama kwa sababu uh, um, Rais Trump kile anajaribu kuonyesha ni kwa serikali kubwa iko na nguvu zaidi, na kwa angependa wausi wake waone kuwa hawa waandamanaji waandamanajiw Uh, wale askari wa ofisi tofauti tofauti kwenda pale na kuonyesha kuwa serikali, uh, na lakini uh, kiujumla, suala hili linachukua mrengo gani hasa katika siasa zote hizi za Marekani? Mrengo wenyewe ni kuwa yeye yeah, aona kuwa kuna miji mikubwa ambayo, ambayo iko kwenye mrengo wa kushoto kidogo, mrengo wa kushoto, na kuna wale meya wamesema kuwa katika miji yao hawata fuatilia wahamiaji na yeye yeah, aona kuwa sasa, upande wa swali la wahamiaji hawa meya ndio wanavuta sera zao na kusukuma sera zao, na anaona upande wa waandamanaji hawa meya pia wanakubaji waandamanaji kwenda, wakiendelea na maandamano yao na waje polisi uh, meya wamesema wasisumbue waandamanaji. Kwa hivyo yeye yeah, anaona kusukuma. Hili swali kwa wafuasi wake wa mrengo wa kulia, wataona kuwa yeye hana nguvu, kwa hivyo ni lazima apeleke yale majeshi, lakini shida ni kuwa yale majeshi yanapeleka pale hawakuwa wanajitambulisha naye na, na kisheria hili swali s na mahakama na kile ambacho kimekuwa uh, mara nyingi watu wakijadili suala hili maanake wanaona uh, kwa namna moja ama nyingine, licha ya kwamba uh, inaonekana ni suala la Rais Donald Trump kuonyesha kwamba pia ana nguvu hata kwa wafuasi wake eh, lakini kwa njia nyingine wapo wanaosema kwamba kweli mamea, hawa mamea hawakuwajibika ipasavyo katika kuhakikisha kwamba utulivu unakuwepo katika haya maandamano. Uh, hili nalo liko vipi? Yai ni gani ilifika kwanza, kukundi alifika au yai ndiyo lilifika mwenyewe? Waandamanaji wanakupeleka hawa majeshi yake hawa, au walinda sheria, hakuweko na ukiukaji wa sheria eh? walifanya maandamano na hakuweko, aji alipopeleka hawa wanasheria wake, walibasi umekuwa na shida kuwa hawa walinda sheria wametumia nguvu zaidi na visha vile farakano. Kwa hivyo swali, je, ni kuku au ni ai kuwa na, na, na mkanganyiko wa a, a, hawa walinda ambao, kama ulivyogusia kwamba hawajitambulishwa, je, kisheria hawa moja kwa moja ni wanajeshi ama si wanajeshi au wanaangukia katika kundi gani? Nimetumia neno so, e, nilianza sana na kutumia neno wanajeshi, halafu natumia walinda sheria, sababu wana sehemu tofauti za serikali, wengine kama walinda pori, wengine ni wasimamie wa mpaka, wengine wanafanya kazi katika jela jela za serikali, wengine Watu wanatoka katika wizara ya Homeland Security. Kwa hivyo wengine ni kile utaita paramilitary yani, sio ya jeshi la mgambo lakini nitasema ni kama wana uh, training ya kijeshi lakini si wanajeshi na si polisi vile, ni tuwaize tu maafisa wa jinda sheria wa serikali, lakini hawatoki kwenye e, sekta moja, wanatoka kwenye sekta tofauti tofauti. Ile kazi wametumwa kufanya kwenye miji siyo kazi yao, wanatumiwa kwa kazi ya kulinda sera, lakini siyo kazi yao. Wengi ni wa, wanatoka upande wa forodha za ajabu, wengi ni wa forodha, idara ya jela. Wanatoka idara mbalimbali: idara ya jela, idara ya forodha, idara, idara ya idara ya misitu, watu kama vile. Na kwa kukaa kwako muda mrefu hapa Marekani na kufuatilia kwa karibu kabisa siasa za hapa uh, Marekani, hili ni jambo uh, jipya kabisa ama geni ama ni huko nyuma ukiangalia, ni masuala ambayo yameshawahi kujitokeza? ni jambo jipya kabisa mimi vile uh, mambo huwa yakufanyika ni kuwa, meya akishindwa kusimamia sheria anampigia governor. Governor anatumia majeshi yaitwayo National Guard. National Guard wanaweza kutumiwa kama jeshi la kulinda sheria na kupunguza fujo, na National Guard pia wanaweza kuitwa na governor kupewa hiyo kazi, na pia wanaweza kutumwa na rais wa nchi kuongeza idadi ya wanajeshi hata hata Iraq National Guard walienda kupigana uh, kule kusaidia jeshi la serikali. Huo ndio hiyo ndio njia mimi najua kuwa inafuatwa. Sijasikia hii kamwe, ambayo walinda forodha, walinda mpaka, walinda misitu na askari jela wanatumiwa uh, kulinda sheria na kupunguza farakano na fujo. Sasa kile ambacho kimekuwa uh, kinaendelea e, uh, kwa mfano mathalan, umegusia kwamba ni jambo uh, geni uh, kabisa kufanyika kwa uelewa uh, wako wa kufuatilia siasa za Marekani na kuangalia mambo jinsi yanavyokwenda kwa hapa, na vilevile umegusia suala la mrengo wa kisiasa ambalo, uh, limekuwepo kwa kile ambacho uh, kinatokea uh, hivi sasa, kinaweza kikaathiri vipi, eh, uchaguzi wa mwezi Novemba kwa namna moja ama nyingine, kwamba uh, kile ambacho kimekuwa kiendelea kumpatia uh, pengine pointi kadhaa Rais Donald Trump au kumshushia pointi kadhaa Rais Donald Trump. Inavyoonekana kwa wengi ni kwa huu mchakato anaohutumia Rais Trump ni mchakato wa wa kidikteta, sababu kama kulikuwa na mchakato wa zamani ambako kuna meya, alafu meya akishindwa, anamwita bwana gavana, gavana analeta majeshi ya National Guard, alafu Rais Trump ameleta mchakato ambao yeye mwenyewe sasa anasukuma walinda sheria wanaotoka kwenye serikali serikali kuu na kuwapea kazi ambazo sizo sio kazi yao. Aa, hii haifurahishi, inaonekana kama wanakiuka katiba ya Marekani, na kama wamekiuka itaamuliwa na na koti. Lakini upande wa kura hii inamwathiri e, atakayeathirika ni Rais Trump mwenyewe. Na, na nikiangalia takwimu wakati huu kusema kweli, Rais Trump hako pabaya, hako pahali pazuri upande wa kura vijazo. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutuletea uh, kutueleza hayo yote na hapa, tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Kwa Undani kutoka hapa studio za Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Hivi sasa basi, na kuacha na burudani ya muziki.