Hii right after the international... ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hivi sasa ni saa tatu za usiku, saa za Afrika Mashariki, na zifuatazo ni habari za dunia. Msomaji wako mimi Harrison Kamau serikali ya Kenya imetangaza kurejesha safari zake za ndege za kimataifa kuanzia Agosti mosi, wakati China na Zimbabwe yakiwa baadhi ya mataifa yaliyoruhusiwa kuingia nchini humo. Hata hivyo, kwa mujibu wa ripoti kupitia taarifa ya gazeti la The Citizen la Tanzania, Marekani na Tanzania ni miongoni mwa mataifa ambayo bado ndege zao hazijaruhusiwa kuingia Kenya. Waziri wa uchukuzi James Masharia amesema kuwa hatua hiyo imechukuliwa kwa kuzingatia hali iliyoko ya maambukizi ya virusi vya COVID. Mataifa mengine yaliyoruhusiwa kufanya safari zake nchini humo ni Korea Kusini, Japan, Canada, Ethiopia, Switzerland, Rwanda, Uganda, Namibia na Moroko. Macharia amesema kuwa wageni wanaoshuka kwenye viwanja vya ndege vya Kenya watahitajika kuvaa barakoa pamoja na kuwa na cheti cha kupimwa COVID. Pia watahitajika kupimwa viwango vya joto kabla ya kuruhusiwa kuingia nchini. Iwapo mtu ataonyesha dalili zozote za maambukizi, basi atawekwa kwenye karantini na kanuni hizo pia zitatumika kwa abiria wanaoingia ndege kuondoka nchini. Rais wa Ivory Coast Alassane Ouattara leo amechagua Hamed Bakayoko kushika wadhifa wa waziri mkuu, nafasi ambayo ilikuwa ikishikiliwa na Amadou Gon Coulibaly aliyefariki dunia ghafla mapema mwezi huu. Kabla ya kifo chake, Coulibaly alikuwa chaguo la rais kumrithi madaraka. Hata hivyo, Ouattara, wakati akifanya tangazo hilo, hakusema iwapo atawania urais kwa muhula wa tatu, lakini ameahidi kutoa tamko kwa wananchi wiki ijayo. Ouattara Jumatano wiki hii aliteuliwa na chama chake cha RHDP kuwa mgombea wake wa urais kwenye uchaguzi uliopangwa kufanyika Oktoba 31. Vyama vya upinzani nchini humo tayari vimepinga nia yake ya kuwania tena urais baada ya kutawala taifa hilo kwa miaka kumi, wakitaja hatua wa hiyo kuwa kinyume cha sheria. Vyama vya siasa vimepewa hadi Septemba mosi kutangaza wagombea wao wa urais. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC, kupitia 107.5 FM nchini Kenya na vilevile vile kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Shirikisho la soka la Zambia FAZ limesema leo Ijumaa kwamba litasitisha msimu unaoendelea kwa sasa ifikapo Agosti 6, wiki kadhaa tu baada ya kuzinduliwa likisema kuwa hatua hiyo imepelekewa na timu zinazoshiriki kutozingatia kanuni zilizowekwa za kuzuia maambukizi ya COVID-19. Far lilitarajia kukamilisha msimu wa Super League ulioanzishwa Julai 18, lakini sasa limesema kuwa ni raundi mbili pekee zitakazochezwa kabla ya kutangaza mabingwa, wakati timu zote zikiwa zimecheza mechi 27 kati ya 34 zilizopangwa ili kumaliza msimu, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Wizara ya Afya imesema kuwa timu zimekiuka masharti yaliyowekwa, mmojawapo ikiwa kushindwa kuwatenga wachezaji waliopatikana kuwa na virusi vya COVID. Fazi lilitarajia kuanza msimu wa mwaka ujao hapo Oktoba 17 Kitumai kuwa mikakati ya kutosha itawekwa ili kudhibiti maambukizi miongoni mwa wachezaji. Na Waislamu kote duniani hivi leo wanasherekea sikukuu ya Eid al-Adha ambayo huadhimishwa baada ya ibada ya hija. Sherehe za Id mwaka huu zimekuwa tofauti kutokana na janga la virusi vya Korona duniani ambapo Waislamu kutoka mataifa ya nje hawakuweza kufanya ibada ya hija huko Maka kwa sababu ya kuzuia kuenea kwa maambukizi katika taifa hilo la Saudi Arabia. Hivyo ni watu wachache tu ndani ya ufalme huo walioruhusiwa kwenda kwenye maeneo takatifu kufanya ibada. Mataifa mengi duniani yametangaza masharti kuhusu mikusanyiko ya watu katika sherehe hizi za Eid, ili kuwa katika tahadhari za kuzuia kutokea maambukizi zaidi ya Covid-19. Kwa kawaida Waislamu kutoka kote duniani takriban milioni 2.5 usafiri kwenda Maka Saudi Arabia kila mwaka kwa ajili ya ibada ya hija. Serikali ya Hong Kong leo imetangaza kuahirishwa kwa uchaguzi wa bunge wa Septemba hadi mwaka ujao, ikisema kuwa ni kutokana na ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona. Mji huo unaendelea kushuhudia maambukizi mapya leo Ijumaa, maambukizi 121 mapya yakiripotiwa. Hata hivyo upinzani umelalamikia hatua hii ukisema kuwa serikali inatumia janga la korona kama kigezo cha kuhujumu uchaguzi. Jana Alhamisi, wagombea kumi na wawili kutoka vuguvugu vugu la demokrasia walipigwa marufuku kushiriki zoezi hilo. Wanaharakati wa upinzani walikuwa na matumaini makubwa ya kupata wingi wa wabunge kutokana na kuwa wapiga kura wengi wanahamaki kutokana na sheria kali za kiusalama zilizowekwa na China bara hivi karibuni. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, napokupisha kwa mwenzangu Idi Ligongo tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa undani Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine, ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi, katika matangazo ya kwa undani tutaangazia uhalifu unaoendelea nchini Kenya wakati huu ambapo watoto wengi wa majumbani e, wakitumia mitandao ambayo imekuwa ikitumiwa na wahalifu wao kufanya masuala mbalimbali, pamoja ya kushawishi watoto hao kujiingiza katika vitendo vya ngono. Na katika sehemu ya pili tutaangalia kurejea kwa ligi ya mpira wa kikapu ya hapa Marekani NBA, na je, kuna hasara gani inayopatikana na kuangazia kiujumla mapato yake. E, kutokana na janga hili la virusi vya korona ambavyo e, kwa namna moja manyingine vimeelezwa vitaathiri sekta mbalimbali mbali ya ulimwenguni ikiwemo michezo. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idri Gongo. Kwa undani tunaanzia nchini Kenya ambapo mamilioni ya watoto wako nyumbani, sehemu tofauti vilevile vile za dunia kutokana na kuzuka kwa janga la korona. Hivyo wengine wako na wakati mwingi wa kuingia kwenye mitandao ya kijamii, lakini tatizo kuu sasa ni kwa uhalifu, ambapo wahalifu wametumia uh, janga la korona la watoto kubaki nyumbani kuendeleza uhalifu wao ikiwemo kuwadhulumu watoto kingono na hata kuwateka nyara wengi. Mwandishi wa VOA huko Nairobi, Jason Nyakundi analiangazia suala hili, athari zake na jinsi ya kuwalinda watoto kutokana na tishio lililopo. Wakati huu ambapo ni wazi kuwa janga la korona limesambaratisha maisha ya mamilioni ya watu, pia janga hili limewaweka watu wengi mikononi mwa uhalifu wa mitandaoni. Ofisi ya Umoja wa Mataifa inayohusika na kupambana na madawa ya kulevya na uhalifu katika ripoti yake ya hivi punde ni kuwa watoto wako katika hatari kubwa zaidi ya kudhulumiwa kutokana na uwepo wao mitandaoni wakati huu shule zimefungwa mwezi Machi mwaka huu. Kituo kinachowahudumia watoto wanaonyanyaswa na wale ambao hawajulikani waliko, lirekodi ongezeko la asilimia mia moja na sita kwa visa vyote duniani vya dhuluma za kimapenzi wa watoto ikiwa ni ongezeko la kutoka visa 1,983,734 mwezi Machi mwaka uliopita hadi milioni 2,227,520 mwaka huu nchini Kenya. Katika kipindi hiki cha janga la korona, wahusika wanapambana na visa vya juu vya watoto wanaohitaji msaada kulindwa kutokana na wahalifu wa mitandaoni, wakiwemo wasafirishaji haramu wa binadamu wanaolenga watoto kwa ngono au kuwapeleka kufanya kazi zingine za utumwa. Dr Kennedy Ungaro, mtaalam wa sosholojia na mwathiri katika chuo kikuu cha Daystar mjini Nairobi, anasema wazazi ndio wanastahili kuchukua jukumu kubwa kujua kile watoto wao wanachokifanya mitandaoni. Watoto wakati kama huu wako nyumbani, ni wazazi lazima wafanye juhudi kwa kuhakikisha ya kwamba wameshughulishwa na mambo hapa na pale ili wasije wakawe wanachuziza na mambo mengine mabaya na ndio mtoto lazima achiwe simu, lakini hiyo simu hiwe na wakati ambao anapewa mtoto. Anastahili kupewa simu wakati, eh, wak wakati wazazi wao wako ili waweze kuangalia wanaongea na nani, ili waweze kuangalia ni nini wanaangalia, so that isichekawe ya kwamba wanapewa simu ili kuangalia eh, pornographic eh, eh, sites or videos ambao zitaweza kuwafanya ku, kuwa kujihusisha na mambo ya kufanya ngono mapema kabla muda wao kufika, oro kujihusisha na mambo kama hayo. Na wakati mwingine ni vizuri watoto wajiendeleze wa, wa kiteknolojia na mambo ya simu au laptop, because we live in a very digital world tena sio mzuri watoto kuachiwa simu kwa wakati mwingine, kwa sababu wataweza kuwa wanaongea na watu ambao wanataka mambo ya uh, kufanya mapenzi nao, na ukiwaachia simu kama hiyo, huwezi jua ni mambo gani ambayo yanaendelea, na utakuja kugundua ya kwamba watoto wako wamechingiza, wame katika mambo ya nasa mapema kabla muda wao kufika, na kiunganishi ambao kiliwa kiliwahusisha kuchiunganisha na mambo kama hayo, au kuchihusisha na mambo kama hayo, ni kwa sababu uliwaachia mambo ya simu na mambo ya laptop so that they can be able to face the pornographic sites or some other networks which are actually What you call the online predators kwa mambo ya watoto. Na tena kitu kingine ambao tunatakana tujue ya kwamba mtoto anapoachiwa laptop or simu ni lazima uwe na password, some of the sites are disabled or zinafungwa, hata mtoto anapo jaribu kujihusisha kuangalia katika the pornographic sites, unapata ya kwamba they cannot access those sites so therefore that is why we are saying wasasi, ndio wapatie watoto wenu simu, lakini mjue ya kwamba ni mipango gani ambayo mtachukua, ni hatua gani mtachukua, ili kuhakikisha ya kwamba hawa watoto wajishughulishe na mambo mengine ambayo yataweza kufanya maisha yao yatofike katika siku za uzuni. Mitandao ya kijamii iko na hatari kubwa kwa watoto, kwa sababu inaadhiri ina maisha yao kwa ujana, au kabla ya muda wao hujafika na unapata ya kwamba watoto wao kama hao wachanga wamejihusisha kufanya mambo ya, ya kujihusisha na mambo ambayo sio mkamilifu katika maisha yao, hasa mambo ya unywaji wa pombe, mambo ya kufanya mapenzi, because you realize that mambo ya kufanya mapenzi kuna movies ambao wanaangalia katika mitandao alafu unapata wamejihusisha wa na mambo hayo kabla muda wao utafika. Mwezi Aprili mwaka huu, afisa wa watoto katika kaunti ya Mombasa bwana Philip Nzenge aliwaomba wazazi wafuatilie wanachokifanya watoto wao wa mitandaoni. Tahadhari yake ilitokana na ongezeko la idadi ya watoto wanaoshiriki video za ngono na kudhulumiwa kupitia mitandao hiyo. Afisa huyo alieleza kwamba kufuatia shule kufungwa ili kudhibiti kuenea kwa ugonjwa wa virusi vya korona, watoto wanatumia muda wao mwingi katika mitandao, hivyo kuwaweka katika hatari ya kupitia aina mbalimbali mbali za unyanyasaji katika mitandao. Bwana Nzenge aliwataka wazazi kuwa uangalifu ili kujua shughuli wanazofanya watoto wao wanapokuwa mitandaoni. Hii ni baada ya kaunti ya Mombasa kurekodi visa vingi vya ulanguzi wa watoto. Lakini sio watoto tu wanaodhulumiwa mitandaoni. Siku moja, Regina, msichana mkazi wa Nairobi, aliamka na kupata ujumbe wa kutisha kwenye mtandao wa WhatsApp kutoka kwa mtu waliyekutana kwenye mtandao wa Facebook. Ni, ni mtu nilikuwa nimepatana na yeye Facebook, so became friend and then all of a sudden akachange mind, akaanza kuniambia o, mara i should send pathetic photos. Then I didn't send. Nilihold on for like 10 minutes. nikimdanganya naenda na ina ba to a door. Then all of a sudden I just went to cyber and deactivated my account. Angeshea picha za unajua wana photoshop. Yeah, so haji akanitumia hizo picha like nikaona uso yangu. Ya, nikashtuka. Sasa zimetoka wazi. So the best solution was to deactivate the whole account and delete Na nika toka social media kulega like, I think I was only on WhatsApp, that's why I changed even my number mm -hmm. Ya, yeah, nikaachana hiyo namba ya kitambo nikachukua hii nikatoa hiyo account nikakasa na bila kuingia social media, ndio nikarudi tena. I think that was um, as I'm not wrong ilikuwa last year. Every time nilikuwa nakaa na shtuka like naona okay, what will happen what will happen next if they do what they want to do katika kizazi cha sasa ambapo unakuta teknolojia imekuwa, si jambo la ajabu kukuta picha ya mtoto kwenye mtandao bila ridhaa yake. Watoto wamekuwa wakiadhibiwa kupitia mtandao. Mfano, unaweza kukuta video ya mtoto amefanya kitendo kibaya na inasambazwa kwenye mitandao, na lengo linakuwa kama kuadhibiwa katika mtandao, wakati mtoto huyo angeweza kubadilika labda alifanya jambo hilo kwa sababu ya hali ya utoto. Mtoto anayefanyiwa unyanyasaji kwanza anakuwa hana amani, lakini pia hawezi kuzingatia vizuri masomo yake. Filipo Gola, mtaalamu wa masuala ya mitandao, pia naye anasema kwamba jukumu kuu liko mikononi mwa wazazi. unyanyasaji wa mtandaoni ni, ni kwa mfano kama sisi binadamu eh, tukipatana kwa uso kwa uso huwa tunapigana mangumi ama huwa tunapigana makofi, huwa tunatukanana sasa hizo mangumi zimerudishwa kwa mtandaoni, hizo matusi zimerudishwa kwa mtandaoni. Unapata sasa mtu pengine ya, anakuona wewe, ni uko na mwili mwembamba ama mwili mnono, so wanakutusi hivi ati wewe umekonda kama miwa, vitu kama hiyo. Sasa hiyo ndio mfano wa kunyanyasa watu mtandaoni, ama ile mtu akujui, lakini ana- anaweka maneno ya kero, maneno sio ya ukweli, maneno ya propaganda, maneno ya, ya, ya kudanganya. Wazazi wengi haswa hapa Kenya na Afrika eh, kwa jumla hawatii maanani kufuatilia watoto wao vile wanavyokuwa mtandaoni. So naweza himiza wazazi wengi wa, wa, watie maanani kujua watoto wao wanaweka nini mtandaoni. Unapata watoto wengi hawajui ni nini ya kuweka mtandaoni ama, ama la. so unapata wa, watoto wengi wanaweka mahali wanaishi shule, ma, unajua sasa, hizo ndo mapicha zinafanya wanaweza kunyenyeswa mtandaoni. So kitu mi nawahimiza kama, kama uh, ukiwa mtoto umedhulumiwa kwa mtandaoni, kama ni kama ni Facebook, kama Twitter, ama Twitter, Instagram, zote kwa hiyo post, kuna mahali unaweza shtaki mtu akikudhulumu. Unaweza mshtaki na useme mtu fulani fulani amenidhulumu na mimi ni, ni mtoto na nasikia vibaya. Huo jamaa hiyo akaunti yake ita, itadilitiwa. so ni muhimu wewe amnyanyeswa um, mtandaoni, kitu ya kwanza ni achukue screenshot ya hiyo picha, apige picha ya, hiyo ya, ya, ya, ya post yenyewe. Kitu ya pili achukue um, njia ya, ya kuripoti hiyo post kwa uh, mtandaoni alafu la tatu ni kwenda kwa polisi ile kushtaki huyo mwenye amemtukana. a sahizi Kenya unaweza shtaki mtu ule amekudhulumu uh, kwenye mtandaoni. Unapata siku hizi wakora wengi mtandaoni wanajifanya ni watoto so wanatafuta hawa vijana barubaru, wanawatumia barua pepe wana anza kuchumbiana mtandaoni jamana, danganya uh, anampenda. So, napata watoto wengi wanakuwa uh, wanaingizwa katika mchezo wa ngono kwa njia kama hii. Ndio inamaanisha sana sana wazazi wanafaa wakwemu mwongozo bora kwa watoto wao na wawafunze mtandao, ngonoma ngono achana kabisa. Watoto wengi sasa wamekwama kwa hiyo ngono yani, it's kama m umedhulumiwa kwa kingono kwa mtandao na wewe ni kijana mdogo ama ni mtoto, ni muhimu uambie mzazi wako ama mtu ule mwalimu ama mtu ule una wa karibu ule, anaweza chukua hatua. Kitu la pili imesema alia eh, mtu akikukutumia ngono, chukua chukua hiyo post eh, report kwa Facebook ama ni kwa Twitter ama ni kwa YouTube ama ni kwa Instagram, na unareport hiyo post. Wazazi wanafaa wapatie watoto wao access ya ya kutumia mtandao wa kijamii kama ni mzazi unanyima mtoto wako kutumia mtandao wa kijamii, ataenda kwa rafiki yake na ataipata. So wazazi nawaomba, fundisheni na watoto wenu hizi njia bora za kutumia mtandao wa kijamii, na wafundishe pia vitu za kingono, hizo wawachane nazo, vitu za kutukana watu wawachane nazo. Asante Jason Nyakundi kwa kutuletea sehemu hiyo ya kipindi cha kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. Ligi ya mpira wa kikapu ya Marekani, NBA, imeanza jana usiku katika kituo cha pamoja cha Disney jimboni Florida, michezo ikifanyika bila ya mashabiki ya kuwepo uwanjani kwa sababu ya uwepo wa janga la virusi vya korona. Swali kubwa katika kipindi hiki ni kwa kiwango gani mapato yameathirika, kutokana na kwamba timu hazipati tena fedha za tiketi uwanjani, lakini ikumbukwe chama cha mpira wa kikapu Marekani, NBA, kina ubunifu wa hali ya juu wa kupata mapato yake. Mwaka jana peke yake NBA kupitia timu 30 ilitengeneza dola bilioni 8. Wastani wa thamani ya kila timu kwa mwaka jana ilikuwa ni dola bilioni 1.9 kwa mujibu wa Forbes. Mapato ya NBA yanapatikana kupitia haki za televisheni bidhaa zake kama vile jezi, mapambo na vifaa vingine vingi, e, ufadhili na tiketi za watazamaji uwanjani, lakini haki ya matangazo ya televisheni ndiyo yenye kuleta fedha nyingi zaidi. Kwa mfano, msimu wa mwaka elfu mbili kumi na sita elfu mbili kumi na saba ambapo mkataba mpya ulisainiwa a, kwa televisheni za TNT na ESPN zinazoonyesha ligi hiyo zilinunua haki hizo kwa jumla ya thamani ya dola bilioni ishirini na nne, licha ya kuwepo wachezaji takriban mia nne wanaocheza hivi e, sasa katika ligi NBA ambapo wastani wa mshahara wa kila mchezaji mmoja ni dola milioni tano kwa mwaka, fedha za matangazo ya televisheni zinatosha kulipa mishahara ya wachezaji wote. Pia TV za miji ile miji mbalimbali ya hapa Marekani hununua haki hizo kwa kati ya dola milioni 120 mpaka milioni 150 kwa msimu. Kwenye vifaa kwa mfano, mauzo ya jesi pekee yalikuwa ni dola milioni 9.3. Kwenye upande wa matangazo yaliyopo kwenye jezi na vifaa vingine eh, rasmi vya mchezo huo kwa timu mbalimbali kwa mwaka vinazalisha fedha za zaidi ya dola bilioni moja, na hii ni kufuatia uamuzi uliofanyika kwa mara ya kwanza katika msimu wa mwaka elfu mbili kumi na saba na elfu mbili kumi na nane kuruhusu timu kuwa na matangazo kwenye jezi. Mwaka elfu mbili kumi na tano NBA ilisitisha mkataba wake wa muda mrefu na kampuni ya Adidas na kusaini mkataba na kampuni ya Nike, wa kutengeneza jezi za timu ambao ulipanda thamani kwa asilimia 245 kwa mwaka, tofauti na miaka iliyopita. Katika vyanzo vingi vya mapato kwa sasa, kilichoathirika zaidi ni mapato ya tiketi, na chanzo hicho si cha kwanza kwa mapato ya NBA kwa wastani tiketi moja huuzwa dola mia moja katika viwanja vyenye wastani wa kuchukua watazamaji kati ya kumi na tano alfu na elfu ishirini kampuni ya ieg ya marekani inayofanya utafiti katika masuala ya masoko katika michezo ya marekani mwezi aprili ilieleza kuwa kutokana na janga la korona kuna hatari ya kupatikana hasara ya dola bilioni kumi katika sekta ya michezo ukiangalia timu za nba zilizoathirika na kukosa mapato ya tiketi Timu ya Los Angeles Lakers inaonekana kuathirika zaidi ikiwa ni takriban mara mbili ya timu nyingine. Yenyewe ilikadiriwa kupoteza dola milioni zaidi ya 81, New York Knicks milioni arobaini na sita, Golden State Warriors milioni arobaini na mbili, Toronto Raptors milioni thelathini na mbili na Boston Celtics milioni thelathini na mbili. Hizo zikiwa ni timu za juu ambazo zimepoteza ama zinatarajia kupoteza uh, mapato yake ya tiketi kutokana na janga hili la virusi vya corona. Pamoja na hayo kuwepo, bado NBA na timu zake zina fedha za kujikimu kwa wakati huu huku hasara ikiwa ni ndogo sana, japo bado haijajulikana hali hii itakwesha vilini. Nimezungumza na Faris Magesa ambaye ni rais wa shirikisho la mpira wa kikapu Tanzania, na nikaanza kumuuliza tathmini yake ya ligi hiyo iliyorejea hapo jana kwa mtindo tofauti na ule uliozoeleka. Tuulize Faris Magesa, kile ambacho umekiona na tathmini yako kiujumla ni nini? Tathmini yangu ni kwamba mashindano haya ni ni muhimu sana, uh, kuhusu maendeleo ya mchezo, maendeleo ya kiuchumi pia na kijamii kwa ujumla wake. Kwa hiyo kipindi mashindano yamesimama, kwa kweli athari zilikuwa ni kubwa, eh, za moja kwa moja kwa wachezaji wenyewe, officials mbalimbali wanahusika, wanazungumzia referees, unazungumzia coaches, nazungumzia technical staff Uh, technicians na uh, producers na watu wote wanahusika kwenye uh, mlolongo mzima wa thamani ya uh, uwezeshaji wa mchezo kufanyika. Sasa, so, so, ukiangalia hawa waliathirika moja kwa moja, lakini wako ambao waliathirika indirectly, wanazungumzia suppliers, distributors na wadau na wengine uh, wanaotoa huduma mbalimbali pia uh, waliathirika uh, kiuchumi, lakini kuna walioathirika sasa kwa kukosa ile burudani ambayo wanaipata kutokana na mchezo wenyewe. Uh, unazungumzia washabiki, wapenzi, wafadhili na kadhalika, wote hawa pia walikuwa wameathirika. Kwa hiyo kurudi kwa ya NDA kwa kweli kunaridhisha uh, wadau wote hawa. Uh, kundi moja tu ambalo linaweza lisipate faraja ambayo lilitarajiwa ni lile kundi la mashabiki ambao walikuwa wanakwenda uwanjani physically, kwa kipindi hiki sasa hawezi kwenda uwanjani kwa hiyo wanakosa ile burudani ya kwamba kwenda physically uwanjani lakini kwa maana ya kuangalia kupitia uh, television kupitia mitandao ya kijamii bado wanaweza kupata burudani ile ile lakini ile like, outing sasa bado hawawezi kuipata lakini sababu zinaeleweka kwamba tuko katika janga hili la covid 19 kwa hivyo ni, ni mikusanyiko bado hairuhusi sehemu nyingi duniani kwa hiyo bado inaeleweka lakini kwa kutumia teknolojia na vyombo vya habari E, bado waburani wanaipata. Kwa hivyo niseme tu kwamba kwa sisi wapenzi wa mpira wa kikapu tunafurahia sana kurejea kwa NBA, anapitia uh, kurejea kwa NBA, tunaona fursa zimeanza kufunguka sasa, unazungumzia kwa nchi kama Uh, Tanzania ambako kulikuwa kuonekana kwa mashindano kama haya ilikuwa ni vigumu sana eh, kupitia njia za kawaida ilikuwa, wachache wale wanaweza kununua pass, na kupitia njia za mitandao ndio walikuwa wanaweza wakaangalia mashindano haya. Sasa hivi ukiangalia kampuni kama MultiChoice kupitia DStv wameanzisha kuonyesha mashindano haya kupitia ESPN, kile ambacho uh, tunakiona pamoja na upungufu wa mapato hasa yanayotokana na watu kununua uh, tiketi E, licha ya kwamba si nambari moja ya mapato makubwa wanazopata wana timu mbalimbali na ligi yenyewe ya NBA kama vile aa, haki za matangazo ya televisheni na kadhalika, kwa msisimko kwa michezo michache ambayo imechezwa jana, unadhani bado ina ule ushindani kama ilivyokuwa ligi ya kawaida manake Wakati ule ligi inasimama, tulikuwa muda umebaki kidogo tu kuelekea katika hatua ya mtoano ambapo huwa ina ushindani mkubwa sana. Je, kwa michezo ya jana, nini ambacho umekiona? Uh, ushindani bado upo, ni mkubwa. Hata ukiangalia kwa mfano game ya LA Lakers na Clippers, ukiangalia difference ya points ni ndogo sana, maana yake ushindani ulikuwa ni mkubwa. Kwa hiyo game yote yenye ushindani wa namna ile au tofauti ndogo ya point kiasi kile, maana yake ni kwamba uh, ilikuwa E, ushindano uh, uh, ulikuwa ni wa hali ya juu, japo baadhi uh, ya wachezaji uh, unaona kabisa bado hawajaweza kurejea katika kilabu chao, lakini nadhani kadri uh, muda unavyokwenda, ni kawaida katika mchezaji yote unapokuwa umekaa muda mrefu uh, kujacheza katika mashindano, kurejea katika mashindano uh, inachukua muda ya kupata ile full strength and combination skills zote uweze kuzikombani kwa pamoja uweze kudeliva kama team uh, inachukua muda kidogo kwa hiyo na na pia kuzoea kucheza bila mashabiki pia, inawezekana ni changamoto nyingine pia ambayo inabidi waizoee, kwa sababu wachezaji wanakuwa motivated na mashabiki wanavyowashangilia na kadhalika. Kwa hiyo hilo hilo bado litachukua muda, lakini kwa maana ya ushindani wa mchezo ushindani naona ulikuwa ni mzuri kwa michezo iliyoanza sajili ya leo kwetu sisi huku, lakini niseme tu kwamba Eh, tukiangalia katika michezo mingine ambayo imechezwa katika katika aina nyingine, kwa mfano soka, tunaangalia Ulaya pia imechezwa bila mashabiki, mwanzoni ilikuwa hivyo hivyo, lakini baadaye timu ziligain na zikarudi katika full strength na na ushindani ukaonekana, kwamba kadri siku zinavyokwenda tutaendelea kuona mashindano mazuri sana. Ni vigumu kutabiri uh, mwisho wa janga hili la virusi vya korona uh, wewe kama rais wa shirikisho la mpira wa kikapu hapo Tanzania uh, kile ambacho unakeo, unachokiona mwelekeo Uh, wa janga hili tunafahamu Tanzania, kwamba uh, vitu vinaendelea vina kama kawaida, kama mashindano ambayo mnaandaa ya kikapu hapo yataendelea na mashabiki watafika, lakini sehemu nyingine karibu kote duniani Aa, kuna hali hiyo ya mashabiki kutokuwepo na kutokuwa na ile sintofahamu ya msimu ujao wa michuano ama michezo mbalimbali inayokuja. Kile ambacho unakiona kutoka hapa aa, mwelekeo wa michezo itakuwaje kurudi katika nafasi yake ya kawaida? Janga hili la korona limeathiri si michezo tu, limeathiri sekta zote. Kwa hivyo kinachotakiwa ni, ni kwamba tunatakiwa tujifunze namna ya kuishi na janga hili la korona E, yani kishukulia kama ni gonjwa nyingi, magonjwa mengine yote ambayo kutokeza huko nyuma, mwanzoni watu wana panic, lakini baadaye watu wanazoea, wanajifunza namu kuishi nayo, na, na, na hatimaye shughuli ziendelee kama kawaida. Kwa hivyo mimi matumaini yangu ni kwamba mwanzo ni mgumu, lakini eh, bado watafiti wanaelewa kufanya tafiti mbalimbali za kisayansi, inawezekana muda si mrefu labda tukapata, eh, vaccine zinaweza zikatolewa kwa ajili ya, ku, ya, ku, ya, ku, ya kuchanja watu, kwa hiyo Hala itaweza kuleta confidence zaidi na ni matumaini, vaccines zikishapatikana, yaani chanjo e, basi tunaweza tukarejea kama kawaida, na mashabiki wakarushia kuingia viwanjani, lakini kwa sasa hivi tunachotakiwa ni kujifunza namna ya kuishi na ugonjwa huu e, kwamba tukubali the new normal tunaita hii kwamba ndio kawaida ya mpya. Sasa, sasa kawaida mpya ni maana yake ni kwamba kila kitu unakiajai ilikuwa e, huende kwenye kwenye physical sasa huwezi kwenda kutumia teknolojia bado pata burudani ile ile eh, na uweze kuhakikisha kwamba unapata burudani ya mchezo, lakini pia e, eh, e, eh, unajikinga afya yako, sababu afya ni kitu cha kwanza kabisa. Kwa, kwa, kwa, kwa hivyo athari ziko moja kwa moja kwenye mchezo kama nilivyosema awali, lakini tunatakiwa tuna, tutujifunze tuna, tuna namna ya kuishi na janga hili, na hatujui ni muda gani kwa kweli eh, kinga zitapatikana au tiba zitapatikana. Kwa sasa hizi hatuna cha kufanya zaidi ya kufuata ushauri wa wataalamu. Kila eneo lina, e, lina, lina kiwango chake cha maasi kuathirika na jinsi ambavyo mamlaka husika imetoa maelekezo hasa ukizungumzia nchi nyingi duniani, bado mikusanyiko uh, hairuhusiwi kwa nchi uh, kama Tanzania sisi tunaruhusiwa kukusanyika, lakini kwa kuchukua tahadhari. Tunakusanyika bila tahadhari, bila tahadhari, kwa bado tunaendelea ku maintain social distancing na uh, kutumia uh, uh, barakoa pale inapobidi kutumia maji tiririka na sabuni na kadhalika, hivyo bado vinatakiwa visiendelee kusisitizwa ili kuzuia ku uh, mlipuko mwingine wa ugonjwa huu, lakini pale ambapo uh, makatazo yapo, basi ni muhimu kuyazingatia na kujifunza tunamna namna gani tutaweza tukaishi. Asante sana Faris Magesa kwa kutueleza eh, hayo yote, na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nani.