Matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina Sandey Shomari. Leo Ijumaa 31 Julai mwaka 2020, na katika VOA Express leo tunaangazia na ujiri kwenye siasa za Marekani, ambapo malumbano yanaendelea kuhusu upigaji kura wa kutumia njia ya posta kwenye uchaguzi mkuu ujao wa Novemba. Vilevile vile tutakuwa na ripoti kuhusu watetezi wa kuhifadhi mazingira ambao wanapongeza kukamatwa kwa Kenya kwa mshukiwa wa biashara haramu ya pembe za ndovu na faru, Abubakar Mansur. Na mimi jina langu ni Patrick Ndwiman Nduimantu, bila kusahau michezo na burudani lakini moja kwa moja tuungane na mwenzangu hapa Sunday Shomari, ambaye ametuandalia ripoti kuhusu mvutano wa kisiasa kati ya Rais Donald Trump na Wademokrati juu ya mfumo wa kupiga kura kwa njia ya posta kwenye uchaguzi wa Novemba mwaka huu ili kuepusha wapigaji kura wasiambukizwe virusi vya korona. Kwa mara ya kwanza rais wa Marekani Donald Trump anapendekeza kuchelewesha uchaguzi wa rais mwaka huu na kushitwa dunia. Kwa ujumbe wa Twitter atuhumu bila ya kuwa na ushahidi kwamba upigaji kura kwa njia ya barua unaweza kufanya uchaguzi huu usio sahihi na ubadhirifu katika historia ya Marekani. Trump anauliza, tucheleweshe uchaguzi hadi pale watu waweze kupiga kura kwa usalama. Rais hana mamlaka ya kuchelewesha uchaguzi ambao utafanyika Novemba tatu. Tarehe hiyo imewekwa na bunge chini ya katiba ya Marekani. Ujumbe huo wake ulitolewa wakati waziri wa mambo ya nje Mike yeah, Pompeo alikuwa akitoa ushahidi katika mkutano wa Senate juu ya kupunguzwa kwa bajeti ya wizara ya mambo ya nje. Maseneta kadhaa wa chama cha Demokrat walisema walishangazwa na twiti ya rais na kumuuliza Pompeo ikiwa anaweza kuchelewesha uchaguzi mkuu. Most highly... wewe ni mmoja wa mawakili waliofunzwa kwa hali ya juu na kufanikiwa ambao ni sehemu ya utawala huu. Je, rais anaweza kuchelewesha uchaguzi mkuu? Senata the... mwishowe, wizara ya sheria na wengine ndio watafanya uamuzi huo wa kisheria. Sote tunapaswa kutaka, najua na nyinyi pia, Senata Ken. Tunataka kuhakikisha kuwa tunakuwa na uchaguzi ambao kila mtu anauamini, sio tu ulio huru, bali uliothibitishwa. Senata Mdemokrat Tom Udall anasema anasikia watu wakieleza wasiwasi kuhusu ikiwa Marekani itaendelea kuweka mfano mzuri kwa demokrasia kote de ulimwenguni, huku rais Trump akikataa kusema ikiwa atakubali matokeo ya uchaguzi wa Novemba. Aliuliza swali hili kwa Pompeo: so, Secretary Pompeo, if President Trump refuses to accept... kwa hiyo, waziri Pompeo, ikiwa rais Trump atakataa kukubali uchaguzi ujao wa Novemba kwa sababu ya kutokuwa na imani katika kupiga kura kwa njia ya barua Je, utaheshimu matokeo ya uchaguzi uliothibitishwa kama kawaida kwa Wizara ya Mambo ya Nje inavyofanya ulimwenguni kote. Senata, sitaki kuzusha uzushi wa masuala kumi na tano ya ikiwa hivi ikiwa vile. Unapaswa kujua, nimeshaiambia kamati hii mara kwa mara kwamba mimi nitafuata sheria, ninafuata katiba. Nimejitahidi kufanya hivyo katika kila kitu ambacho nimefanya na nitaendelea kufanya hivyo kila siku. Kiongozi wa wachache katika baraza la wawakilishi Kevin McCarthy Republican alisema uchaguzi wa Marekani lazima ufanyike Novemba tatu kama ilivyopangwa. Ninaelewa wasiwasi wa wasi raisi juu ya kupiga kura uh, kwa barua film, ambayo ni tofauti na upigaji kura mwingine, lakini kamwe katika historia ya uchaguzi mkuu katika serikali kuu hatujawahi kuacha kufanya uchaguzi na tutapaswa kusonga mbele na uchaguzi wetu. Kuhusu kupiga kura kwa njia ya barua, wakurugenzi wote wa uchaguzi wa majimbo na chama cha kitaifa cha mawaziri wa mambo ya nje wameiambia Sauti ya Amerika Alhamisi kuwa hawajui jambo lolote ambalo linaweza kuathiri usalama wa uchaguzi wa mwaka huu. Shukran sana Sandey Shomari kwa ripoti yako hiyo. Naendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa Washington DC, na huko nchini Kenya kupitia 175 FM na Radio Citizen watetezi okay, wa kuhifadhi mazingira wamefurahishwa na kukamatwa nchini Kenya kwa Abubakar Mansur ambaye anashukiwa kujihusisha na uwindaji haramu wa wanyama pori pamoja na biashara haramu ya pembe za ndovu na faru. Mansur ametafutwa pia na Marekani kwa tuhuma za biashara ya dawa za kulevya. Mengi zaidi anaye mwenzangu Patrick Nduwimana Babu. Na kulingana na Waziri Mkuu Kassim Majaliwa mwili wa rais Mkapa utaagwa katika siku itakayotangazwa hapo baadaye katika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam. Tutatoa taarifa kitaifa, e, siku ya maombolezo kitaifa ambayo kwa awali yatafanyika hapa Dar es Salaam, uwanja wa taifa, na baadaye mwili utaupeleka nyumbani ambapo familia Tamuwa. Wakati wa uhai wake rais Mkapa amewahi kushiriki katika kutatua mizozo kisiasa ya kisiasa katika maeneo ya maziwa makuu na Afrika Mashariki kwa ujumla. Kutoka Dar es Salaam ni George Jogopa. Kwa msikilizaji unayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Sasa tupate habari za dunia na Harrison Kamao. Tanzania iko katika kipindi cha siku saba za maombolezi kufuatia kifo cha rais wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa kilichoangazwa mapema hivi leo na Rais John Magufuli. Mkapa aliyekuwa na umri wa miaka 81 na aliyewahi kuwa mwanahabari, aliongoza Tanzania katika kipindi cha kwanza demokrasia kati ya mwaka wa 1995 na 2005 na atakumbukwa kwa juhudi zake za kuleta amani katika mataifa mengi akiwemo Burundi, Kenya, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na Kanda ya Maziwa Makuu kwa ujumla. Magufuli amesema kuwa mkati alipokuwa anapatiwa matibabu kwenye hospitali moja mjini Dar es Salaam, bila kutoa ufafanuzi zaidi. Kiongozi wa upinzani na aliyekuwa waziri mkuu nchini Kenya Raila Odinga ni miongoni mwa viongozi waliotuma rambirambi rambi zao akisema kuwa juhudi za Mkapa za kuleta amani baada ya ghasia za uchaguzi wa 2007 hazitasahaulika. Tutakuletea makala maalum hii leo kuhusu kifo cha kiongozi huyo baadaye kwenye matangazo yetu. Waziri wa mambo ya nje wa Marekani Mike Pompeo amesema kuwa uhusiano wa karibu miaka 50 na China unaonekana haufanyi kazi tena, akiongeza kuwa kinachohitajika sasa ni kuchukuliwa kwa mbinu mpya. Pompeo ameyasema alipotembelea maktaba ya Nixon mjini Yorba, kusini mwa jimbo la Kalifornia, hapo jana jioni. Ziara ya kihistoria ya rais wa zamani Richard Nixon nchini China mwaka wa 1972 pamoja na mazungumzo ya kiongozi wa taifa hilo Mao Zedong akiwa na waziri mkuu Zhou Enlai Ilianzisha uhusiano huo na Marekani na ilipelekea kukaribishwa kwa taifa hilo kwenye jamii ya kimataifa. Pompeo anasema kuwa ushirikiano waliokuwa nao haujaleta mabadiliko aliyotaka Nixon ndani ya China. Ameongeza kusema kuwa Beijing imenufaika zaidi katika ushirikiano huyo ikilinganishwa na Marekani, na kwamba huenda imeuma ime mkono unaoilisha. Hotuba ya Pompeo ni ya nne kutoka kwa maafisa wa ngazi ya juu wa Marekani ambao wamekuwa wakieleza kuhusu ukosefu wa usawa kwenye uhusiano kati ya Marekani na China. Wengine waliozungumza ni mshauri wa kitaifa wa usalama Robert O'Brien na mkuu wa idara ya kijasusi ya FBI Christopher Ray. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa amesema kuwa shule zitafungwa kwa muda wa wiki nne ili kupunguza kasi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19 ambavyo amesema ni kama dhoruba iliyopiga taifa hilo. Tangazo hilo limetolewa wiki moja baada ya chama cha kitaifa cha walimu kuomba serikali kufunga mashule mwezi Agosti kutokana na ongezeko la maambukizi. Sasa hivi Afrika Kusini ni ya tano ulimwenguni yenye idadi kubwa ya maambukizi baada ya Marekani, Brazil, Russia na Mexico. Kufikia sasa Alhamisi, taifa hilo limekuwa likishuhudia au limeshuhudia zaidi ya watu elfu mia nne walioambukizwa na zaidi ya vifo elfu tano mia tisa Ramafosa amesema kuwa shule zitafungwa kuanzia Jumatatu, wakati baadhi zikianza kufunguliwa tena Agasti 24. Idara ya utafiti wa kimatibabu nchini humo, Samrak, imesema kuwa idadi ya vifo vya kawaida imeongezeka kwa asilimia 59 ikilinganishwa na miaka iliyopita, ikionekana kuchochewa na janga la korona. Na mahakama kuu ya uchaguzi nchini Bolivia imesema kuwa wapiga kura nchini humo watalazimika kusubiri hadi Oktoba kabla ya kufanya uchaguzi kutokana na janga linaloendelea la virusi vya korona. Tarehe hiyo imesongezwa kutoka Septemba 6 hadi Oktoba 18 baada ya kuahirishwa kwa mara ya kwanza Mei tatu. Kiongozi wa mahakama hiyo Salvador Romero amesema tarehe hiyo mpya inatoa nafasi kwa waangalizi wa kimataifa kuhudhuria pamoja na mazingira bora ya kiafya wakati wa zoezi hilo. Romero amepinga madai kutoka kwa chama cha Movement Towards Socialism chenye wingi wa wabunge kwamba wanahitajika kuidhinisha tarehe mpya ya uchaguzi. Chama hicho ndicho kilikuwa cha rais Evo Morales aliyeondolewa madarakani mwaka uliopita na nafasi yake kuchukuliwa na rais Janin Anez akiwa kaimu. Kufikia sasa, Bolivia imeshuhudia visa elfu sitini na nne vya maambukizi ya korona na zaidi ya vifo elfu mbili mia tatu. Naendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kupata makala ya Jicho Letu, ambapo Rahab Fred amezungumza na mwimbaji wa nyimbo za Injili Goodluck Gozbert akiwaomba wanamuziki wengine kuungana naye kwenye fani ya nyimbo za Injili. Karibu tuwe pamoja hapa kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi nikikualika. Nipo na Goodluck Gosbet, ni msanii wa muziki wa Injili hapa nchini Tanzania na leo anaanza kwa kusema wale wote wanaokumbwa na mikiki mikiki kwa kazi zao za muziki wanaoufanya wa aina yoyote ile, yeye anawaalika upande wake wa muziki wa Injili. Ukija okay, ndani ya Yesu ukaishi maisha ya ndani ya Yesu, ndio unaweza kueleza, lakini ukiwa uko nje, kabla hujaalikwa, unayokutana nayo nje, Yesu hashughuliki nayo. Anaweza kushughulika na wewe pale unapokuwa tayari kushughulika pamoja na yeye. Kwa hiyo uh, ni vizuri sana kama wale wote huko nje ya dunia wakakubali kuingia ndani. Chakula kiko ndani, lakini kama uko nje, huwezi kupewa, kwa sababu huko nje ukiingia ndani, chakula kipo. Kwa hiyo kama hutaki kuingia ndani na umeng'ang'ania kukaa nje, hakuna namna mtu ndani anaweza kusaidia. Hapa nchini mapokeo ya muziki wa Injili yakoje? watu wanapokea? Kule tunakoenda tumekuwa tukimwona Yesu akitenda kwa makubwa sana, sijajua kwa kwa aina nyingine, lakini katika mikutano tumeona mapokeo ni makubwa sana. Lengo kubwa ni kwamba kuhakikisha muziki tunaofanya unaleta watu kwa Kristo. Kwa hiyo Ikitokea kuna watu kumi mmoja wameokoka kwa sababu ya muziki tunaofanya, basi tunamshukuru Mungu pakubwa sana. Kwa hiyo mapokeo hayo ni bure au pia kuna biashara kidogo ndani ya muziki huo? Uh, injili inatolewa bure lakini inapelekwa kwa gharama. Kwa hiyo pale tunapohitajika labda kugharamiwa, huwa tunagharamiwa, lakini tunachokitoa tunakitoa bure, kwa sababu Roho wa Mungu anagawa vipawa bure. Kwa hiyo wale wanaopokea wanapokea bure. Sisi tutasimama, tutaenda kwenye tamasha, labda tuseme, au mkutano wa Injili, mkutano ambao watu wamenunua spika, wameleta vyombo, wamekodisha jukwaa, uh, wameweka vitu vingi. Wale watu waliofanya maandalizi wametumia gharama, watatuleta sisi, watatusafirisha, ule muda ambao tunakuwa tumesafiri, kwa sababu unaweza kukuta mwaka mzima mtu huko kwenye safari kwa sababu hiyo pia na kwa sababu una familia basi, wataangalia namna ya kukutunza ili uweze kuwepo ku, katika hilo eneo kwa wakati huo. Sasa wale wanaopokea wanapokea bure, ndo maana tunasema tunatoa bure kile ambacho uh, Mungu ameweka ndani yetu. Mtu akishakuwa nyota, kuna mambo mbalimbali, zikiwemo changamoto. Ni zipi we zimekukabili kwa sasa ukiwa una umaarufu? Na changamoto ziko nyingi, lakini kama kuna changamoto kubwa sana ya umaarufu ni ile ya, ku, ya kusikia uh, vitu vingi sana vinazungumzwa kuhusu wewe ambavyo hata wewe mwenyewe huvijui. Kwa mfano kuna watu wako uh, katika mtandao wa Facebook wanatumia sana jina la Goodluck Gozbert kufanya biashara wana, kuna wanaouza poti, kuna wanaotapeli watu kwa kuambia wanawatafutia kazi. Unakuta hayo yote yakitoka, kila aliyetapeliwa anasema ni Goodluck alimtapeli, kwa hiyo ina- inaumiza kwa namna moja au nyingine. Na unajua sasa wakati mwingine yanafika hata kwa familia, yaani unakuwa unaumiza, mzazi anakupigia simu, nimesikia hiki na hiki ni kweli umefanya? Kwa hiyo yaani umaarufu changamoto yake kubwa inakuwa ni, ni hiyo kwamba mara nyingi kuna kuzushwa kwa vitu ambavyo hata wewe mwenyewe hujui. Unakabiliana vipi na changamoto kama hizo? sana kuripoti polisi, lakini bado haikusaidia. Nimeshajaribu sana kuwakamata aa wahusika, bado haikusaidia. Kwa hiyo Mungu peke yake ndiyo ananiwezesha kuvumilia kushinda mpaka wakati unapopita, mimi kufanya kazi yangu. Basi nakupa maisha na moyo utakase, ninapoanguka nishike nisimame. Yesu, asante sana Good Luck Gospel kwa kushiriki nasi hapa kwenye jicho letu. na kiasi gani, kwa sababu huko nyuma tulikuwa tunahofia sana kuona kwamba sisi tulikuwa tunajiona ni wanyonge mara, mara, mara nyingi kwamba hatuna uwezo wa kugombea au kuwa na nafasi yoyote ile ndani ya chama, ndani ya serikali au vinginevyo, lakini mwaka huu 2020 nimeona wanawake wengi wakijitokeza na nimefurahishwa sana katika jambo hilo, lakini pia upande mwingine kwenye swala la pengine watu wanadai kwamba mara nyingi wanawake tunapokuwa tunagombea, kuna kuwa kuna changamoto maybe za rushwa ya ngono au rushwa yoyote ile. Binafsi sijakumbana na, na jambo hilo. Nilichokiona ni kwamba kwanza uchaguzi huu umekuwa ni mzuri, umekuwa ni wawazi, kila mgombea aliweza kupata nafasi hiyo na aliweza kuzunguka kwa wajumbe kadiri alivyoweza. Kwa hiyo binafsi sijakutana na changamoto yoyote ya rushwa wala changamoto yoyote ya rushwa ya kingono. Kwa majina naitwa Stela Ngenje, mimi ni miongoni mwa wanawake nchini Tanzania ambao wamethubutu kuweza kutangaza nia kugombea ubunge wa mesubutu, zania, viti maalum mkoa wa Lindi. Kweli uchaguzi ulienda vizuri, tunamshukuru Mwenyezi Mungu, lakini changamoto hazikosekani. Sasa changamoto ambazo nimeziona ni, ni kwamba wajumbe ndio ambao wana jukumu kubwa la kuweza kuchagua uh, wale ambao wanawaona wanafaa kulingana pengine na vigezo ambavyo wao wameelekezwa. Lakini mimi binafsi nimejifunza kwamba wajumbe wanaingia ukumbini wakiwa na majina yao mfukoni ya kuweza kumpigia kura mtu ambaye wanamtaka wao, haijalishi anastahili kwenye nafasi hiyo ama hastahili. Jicho letu linatia nanga kwa namna hiyo, msikilizaji. Langu jina ni Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana msikilizaji, basi baada hiyo jicho letu Huyu ni wakati ya kupata burudani ya muziki kama kawaida. Bila muziki bado ujasukumu gurudumu la VOA Express, na leo ikiwa ni Ijumaa, wengi wanaita furahi dei kama wanavyosema wengine. Basi nakukaribisha na kibao cha msanii wa Tanzania, Mario anakuja na kitu safi kabisa. Unanionea pata vitu Misbonga. Kwani upo mwenye rumba ya kukushinda, manami sijaona duniani. Kwani upo asiyena haya kukushinda, manami sijaona, sijaona. Wee mtu gani uko radhi wenza kontekete Safi kabisa, matarajio yangu amepata burudani safi kabisa. Kitu hicho unanionea kitu maridhawa mantasha kabisa, ikiwa leo tena siku ya Id Elhaj wengine basi mnafurahi furahi pale kuchinja mbuzi kuchinja ng'ombe kuchinja kondoo, mambo mazito kweli kweli kweli. na sisi vyoexpe tunaambia idlhaji njema kabisa basi, tuungana na mwenzetu Joseph Kioko akitupasha mengi zaidi kuhusu burudani na michezo. Kioko, tuambie mambo gani yanaendelea hi leo? Shukran sana wenzangu, na kwanza Eid mubarak Naona nianzie na taarifa za kandanda. Mwanasoka wa Kenya Jona Oyunga ambaye ni mshambuliaji aliye na umri wa miaka 23 amekaribia sana kuwafikia ndoto yake ya kucheza katika ligi kuu ya England, english premier league, lakini bado kuna hatua. Kwa sasa amesajiliwa na klabu ya Bristol Rovers kwa kandarasi ya kuwachezea kwa miaka miwili. Uhodari wa Oyunga kufunga mabao ulishuhudiwa msimu uliokamilika, akiwa amefunga mabao 17 katika ligi aliyocheza huko England. Bado hajawahi kucheza katika EPL lakini anasema hiyo ndiyo ndoto yake. Katika mtandao wa Bristol Rovers, waliweka habari za kumsajili kijana huyo mkenya Jonah Ayunga. Msimu uliopita alicheza mechi 30, lakini akiwa na timu nyingine. Maafisa wakuu wa Bristol Rovers wamesema wamefurahishwa sana kwa kutangaza kwamba wamsajili mshambuliaji huyo Mkenya. Katika mazungumzo na waandishi wa habari za michezo waliomtafuta, amesema tangu alipoanza kusikia habari kuhusu klabu hiyo amekuwa na matumaini makubwa kuichezea, na anaona kwamba hii ni daraja nzuri ya kusonga mbele hadi EPL. Taarifa rasmi ya kumsajili mshambuliaji huyo aliye na umri wa miaka ishirini na mitatu pia imethibitishwa na meneja wa Bristol Rovers Ben Gana. Mashirika mbalimbali ya mbali michezo huko England yanasema kijana huyo amekuwa akiwindwa na klabu kadhaa kumsajili kutokana na weledi wake wa kufunga mabao. Bristol Rovers ilimtafuta kwa kipindi kirefu kabla ya kukubaliana kumsajili. Habari za uhamishi wake kujiunga na klabu hiyo inayocheza katika daraja la chini huko England pia zimetangazwa katika vyombo mbalimbali vya habari nchini Kenya. Bado hajachezea timu ya taifa Harambee Stars lakini hapo nyuma ameitwa mara kadhaa kuchezea timu ya vijana wa umri chini ya miaka ishirini na mitatu. Tukiachana na hayo ya kandanda, sasa tuangazie basketiboli. Ligi ya mpira wa kikapu nchini Tanzania inaelekea pazuri na kuungana na waandaaji wa ligi ya Marekani NBA. Hii ni kwa sababu chaneli maarufu za michezo na burudani za EPL ndani ya DStv zimewezesha wadau mbalimbali mbali wa michezo, hususan michezo maarufu kama vile mpira wa kikapu kurejelewa na kuanza kuonyeshwa kwa mashabiki wa mchezo huo. Akizungumza mjini Dar es Salaam huko Tanzania, rais wa chama cha mpira wa kikapu katika nchi hiyo Fares Magesa amesema kuwa na channel hizo ndani ya DStv ni faraja kubwa kwa wapenzi na mashabiki wa mchezo wa kikapu huko nchini Tanzania. Amesema wachezaji na mashabiki wataanza kufuatilia michuano maarufu kama vile NBA ambapo inapitia katika runinga hiyo. Wakati wa uzinduzi wa chaneli hizo za kuonyesha michezo na burudani huko Tanzania, wadau wengi walinukuliwa wakisema hii ni fursa nzuri ya kuitizama michezo mbalimbali. Fares Magesa anayesimamia kikapu huko Tanzania pia amesifia kwa hilo. Sasa mchezo ambao unapendwa na watu wengi sana, e mchezo unaopendwa na wasanii, fashion zote hakuna msanii anaweza akafanya na jezi nyingine za, akitaka kutumia jezi atakayependelea zaidi itakwenda na trade, itakuwa ni ya kikapu. Msanii wa Tanzania Wema Sepetu ni miongoni mwa watakaoshuhudiwa miongoni mwa waigizaji ambao wameshiriki kwenye filamu hiyo iliyoandaliwa kwa viwango vya kimataifa. Hii ni ishara kwa upepo wa habari njema kwa wapenzi wa burudani umeshika kasi. Akizungumza wakati wa uzinduzi wa filamu hiyo, Wema Sepetu amesema kama itaangazia zaidi kina dada wawili ambao wanakuwa wapenzi wa jadi hii ni kwa maana wote wawili wanafanya kazi serikalini na wanaheshimika sana katika jamii na kukamilisha katika burudani ni kufahamishe kwamba wakati wa sikukuu ya Eid al-Adha hasa nchini kenya burudani nyingi zimefungwa hii ni kwa sababu ya janga la korona ambalo limetikisa dunia nzima tangu mapema mwaka huu katika mazungumzo na hussein abdurazak ambaye huongoza makundi ya vijana katika kuandaa hafla za burudani na kwingineko, amenieleza kwamba kutokana na ugonjwa wa korona wameamua kwamba hamna burudani kama hizo, lakini badala yake wametembea maeneo mbalimbali na mitaani, wakiwalisha watoto hasa wale wanaozurura mitaani. Mapema leo katika uwanja maarufu wa Makadara mjini Mombasa, wamelisha watoto zaidi ya mia mbili, wengi wanaozurura mitaani. Nasi hapo kutoka VOA tunawaambia Eid Mubarak wakiendelea na sikukuu yao wakati wa Eid Aldha. Mimi ni Josephat Kioko nasema kwa sasa ni hayo katika spoti na burudani. Shukrani sana, Josephat Kioko kwa ripoti yako. Ni kukumbushe msikilizaji wetu kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati na maziwa makuu. Huu ni wasaa wa kusikia habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Namwona mwenzangu Sandey Shomari amejiandaa vya kutosha kukujuza mengi. Kazi kwako Sandey. Sadakta so, moja kwa moja Patrick, tuangalie basi anaojiri kwenye mitandao ya kijamii mbalimbali, kuanzia Twitter, Facebook, Instagram na kadhalika. Huko Tanzania, ikiwa leo basi eh, ni Id el Haji, eh, waziri mkuu wa nchi hiyo Kasim Majaliwa mwongoza wa Islam kusherehekea sikukuu hiyo, ah, akiwa uh, mgeni rasmi kwenye hafla ambayo imefanyika huko kwenye uwanja wa Mnazi Mmoja. Picha mbalimbali zimetambaa kwenye mitandao jinsi watu wanaofanya eh, swala ya Idi kule Dar es Salaam, Tanzania. Lakini wakati huo, huko nchini Kenya, sherehe za idna zimeendelea na huku, upande mwingine, imekuwa tofauti kidogo, watu wamekuwa ni wachache wakijikinga na maambukizi ya corona kule Mombasa. Hmm, zimeonekana picha za ibada zikifanyika nje katika msikiti au misikiti maarufu ya Umul Kothum, Kizingo na Masjid Musa, huku waumini wakiwa wamevaa barakoa wa zao kuchukua tahadhari kujikinga na maambukizi ya korona. Basi ndivyo ambavyo eh sherehe zaidi zinavyoendelea katika maeneo hayo. Kwingineko ukiangalia hapa Marekani, kinachozungumzwa kinachotamba ni kurudi kwa gemu za NBA ambazo zimekuwa zikisubiriwa kweli kweli na washabiki wa NBA ya basketball duniani. Ligi hiyo imeanza jana na mchezo uliokuacha gumzo ni watimu mbili bora kwenye ligi hiyo upande wa magharibi, Lakers na Clippers zote ziko Los Angeles, ambapo zilikuanda vikali kweli kweli. Mechi hiyo iliangaliwa kwa wingi mkubwa na hatimaye eh, Lakers walibuka ushindi kwa pointi moja na tatu kwa mia moja na moja. LeBron ameacha gumzo kwa kupachika pointi za ushindi mwishoni kabisa, pointi mbili ambazo ndizo ambazo ziliwapa ushindi Los Angeles Lakers na kuwafanya washabiki wa, wa LeBron kuendelea kumwita huyu ndio the King, mfalme tunayemwita na kweli fainali hatimaye amewapatia ushindi kwenye mechi hiyo muhimu sana iliyokuwa akiisubiri. Na huko nchini Kenya pia kuna habari kwamba wametangaza kufunguliwa kwa anga ya kimataifa kwa ndege kuweza kusafiri. Lakini hata hivyo serikali ya Kenya imetoa mwongozo kuhusu anga hiyo. Si kila mtu anaweza kuingia. Waziri wa usafirishaji nchini humo amezungumza, anaitwa James Macharia akisema kwamba halitafunguliwa kwa kila mtu, wakitoa orodha. Na orodha hiyo haina nchi jirani ya Tanzania. Tanzania si mmojawapo wa nchi inayokaribishwa kutua kwenye anga ya Kenya. Na Machere amesema kuna nchi kumi na moja pekee ndio ambao wataruhusiwa kutua nchini Kenya. Na katika hizo nchi ipo uh, Uganda na Rwanda, wao wanaruhusiwa kutua kwenye viwanja vyake vya kimataifa vilivyopo Nairobi, Mombasa, Eldoret na Kisumu. Basi Hayo ni baadhi chen sana kwenye mtandao wa kijamii. Nirudi kwako Patrick Ndwimana tukamilishe matangazo haya barabara kabisa. Kabla ya kukamilisha Express, tutupilie macho kwenye swali la leo, na swali lenyewe ni hili: mwaka wa 2020 ibada ya hija inafanyika katika hali ya kipekee, nini maoni yako? Naanza na huyu Jean Damasene Imani shimwe kutoka huko Rwanda, anasema anawatakia kila la heri Waislamu wote na washerekee kwa kujitahadhari na COVID-19. Naye Goligota Magabe Mkono kutoka huko Tanzania anasema mataifa yasifungie raia ndani, waache wa mwombe Mungu kama ilivyofanya Tanzania, korona covid 19, ikapotea. Herik Deula wa Njombe, Tanzania, anasema nadhani ni jambo jema sana kwa ajili ya kuwaepusha waumini dhidi ya maambukizi ya ugonjwa hatari wa covid 19. Naye Zakaria Richard anasema anapatikana Mwaguguri, Nzega, Tabora, Tanzania, Ibada iwe njema na yenye mafanikio mema. Fuso Fuso kutoka Ilemela, Mwanza, Tanzania, anasema ni vyema tukaendelea kuchukua tahadhari, huku tukimwomba sana Mungu atusaidie na atunusuru na jitihada zetu tunazochukua. David Sechenga kutoka Muheza, Tanga, Tanzania, anasema hili ni zuri kwa sababu ni mojawapo ya kuchukua tahadhari dhidi ya ugonjwa wa korona. Naye Kahindi Ngodoro wa Nkome, Geita, Tanzania anasema hija imevurugwa na virusi vya korona, ila ni mipango ya Mungu, sisi binadamu hatuna la kufanya. Hamisi Hamadi anasema tahadhari kwa ajili ya maslahi ya umma ni jambo la msingi sana. Naye Alex Bingi hakusema mahali alipo, anasema hizi zote ni dalili za nyakati za mwisho kama vile maandiko yanavyoieleza. Kasimwe Mulenga wa Mulenga kutoka huko Lubumbashi, DRC, huko Katanga, anasema yeye anaona hija ya mwaka huu ni ya kipekee kwa sababu ya usumbufu tulio nao wa janga hili. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Saida Hamdun. Hapa studio nimeshirikiana na Sandey Shomari. Mimi naitwa Patrick Nduimana, sote tuna waageni tukiwatakia jioni njema na kuanza vizuri wikend.