Kutoka studio, 15 hii ni VOA Express. hii ni VOA Express ikiwa ni saa tisa na nusu masaa ya Afrika ya Kati na saa kumi na nusu masaa ya Afrika Mashariki, tunakukaribisha katika kipindi hiki cha VOA Express ndani ya studio. Mimi ni Collins Liberty Adede, na mimi ni Salma Mohamed. Natumai kwamba mzima Jumanne hii ya leo. Basi, ikiwa ni tarehe ishirini na nane ni siku ya majonzi tele kule nchini Tanzania, wakiwa wanamwaga rais wa awamu ya tatu. Ni katika taarifa zetu kuu tumekuandalia siku hii ya leo. Kando na hayo tutakuwa tunaangazia a shirika la Umoja wa Mataifa linalowashughulikia watoto likiangazia hali ya watoto kule DR Congo kunikoni, huko tutakuwa tukifuatilia kwa karibu, na kando na hayo, tuna mziki tumekuandalia ndani ya studio hii. Tutakuwa tunabakia Mombasa, tutapata mziki mzuri kutoka kwa mwanadada ambaye anachipuka na anakuja na mzizimo mkubwa sana katika fani hii nam. Hafla ya kitaifa ya kuaga mwili wa rais wa awamu ya tatu wa Tanzania Benjamin Mkapa imefanyika hii leo katika uwanja wa Uhuru jijini salam na na kuongozwa na Rais John Magufuli aliyeshindwa kujizuia kwa kumwaga machozi hadharani, wakati akimwelezea kiongozi mwenzake. George Njogopa ametuandalia taarifa ifuatayo. Rais Mkapa aliyofariki dunia kwa mshtuko wa moyo akiwa na umri wa miaka 81 ameagwa leo na viongozi wote wa kitaifa, aliyoongozwa na Rais Magufuli ambaye alimwelezea kiongozi mwenzake huyo kama mtu wa kuigiwa mfano kutokana nana alivyokuwa hodari kujenga uchumi wa taifa. Akiwa mbele ya umati mkubwa wa ombolezaji uliofika katika uwanja wa Huru, Rais Magufuli alishindwa kuzuia hisia zake wakati akisoma hotuba iliyojaa sifa na ushukurani kwa rais huyo wa awamu ya tatu. Alionyesha hisia za huzuni, na wakati mwingine alikatiza hotuba hiyo, akionyesha namna alivyoguswa na msiba huu wa kitaifa. Binafsi nilipata fursa ya kuongea na Mzee Mkapa kwa njia ya simu akiwa hospitalini saa chache tu kabla hajafariki. Nakumbuka wakati nikiongea naye aliniambia, John usiwe na wasiwasi, naendelea vizuri. Sikujua kwamba maneno yale yalikuwa ya kuniaga. Namshukuru Mungu kwa zawadi ya mzee Mkapa, kazi ameikamilisha. <coughs> Kwa sehemu kubwa, Rais Magufuli alitumia sehemu ya hotuba yake kuelezea mafanikio ya Rais Mkapa, kuanzia ufufuaji wa uchumi, uanzishaji wa taasisi za umma, ujenzi wa miundombinu na namna alivyoshiriki kikamilifu katika siasa za kimataifa. Hakuna shaka yoyote kuwa mzee wetu Benjamin William Mkapa aliishi maisha yake vizuri sana hapa duniani, na kwa sababu hiyo, nina imani wakati leo sisi tunaomboleza na kulia, yeye anafurahi huko aliko. Hafla hiyo iliyoanza asubuhi na kukamilika saa 9 mchana imehudhuriwa na viongozi wote wa kitaifa. Baadhi ya nchi za kimataifa ziliwatuma wawakilishi wake ambao ni mabalozi wanaoziwakilisha nchi hizo nchini, huku pia kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis akituma salamu za rambirambi. Mgeni pekee aliyoshiriki katika hafla hiyo ni waziri mkuu wa Burundi, Jeneral Alani Guyam, ambaye aliwasili nchini tangu jana. Katika salamu zake za rambirambi, waziri huyo mkuu alisema kifo cha Rais mkapa kimewafika wengi katika ukanda huu kutokana na namna alivyokuwa mshirika muhimu katika mambo mengi. Kwa niaba wa rais, ya rais wetu na kwa niaba ya Warundi wote salamu za rambirambi kwa msiba mkuu ambao Tanzania imepata, kwa kuhakikisha salamu kwamba Warundi wakiungana na rais yao, wao wanawaunga mkono, wanawapa pole wana wafariji. Mwili wa Rais Mkapa umesafirishwa mchana huu kwa helikopta ya jeshi kuelekea kijijini kwake Lupaso, wilayani Masasi, na kesho maziko yake yanatarajia kufanyika kuanzia ya saa nane mchana. Mkapa atakumbukwa kwa mengi, ikiwemo falsafa yake ya ukweli na uwazi na namna alivyopenda kujenga hoja wakati alipokuwa akitetea misimamo yake. Kutoka Dar es Salaam ni Joo Njogopa. Shukrani sana George Njogopa kwa taarifa hiyo, hata sisi Kenya tunatuma rambirambi rambi zetu kwa familia nzima na taifa la Tanzania. Ukikumbuka, Rais Mkapa alikuwa na umuhimu mkubwa sana hapa Kenya, haswa wakati Kenya iliingia katika tafurani baada ya uchaguzi wa mwaka 2007 2008 na alikuwepo kutuliza taifa kwa kuwapatanisha viongozi wawili, Raila Odinga na uh, mwai Kibaki. ni kweli kabisa rais mkapa atakumbukwa kwa mchango wake mkubwa si katika nchi nchi ya kenya tu lakini nchi, uh, tofauti ambazo zimekuwa na tafurani wakati baada ya uchaguzi. Utakumbuka pia nchini Burundi alishiriki vilevile vile katika kuleta uyano. Kwa hivyo tuna mwenzi sana Mkapa anapopumzishwa hii leo huko nchini Dar es Salaam. Poleni sana Watanzania wote na Afrika kwa ujumla kwa kupoteza uh, kiongozi shupavu na mwenye busara na pia vilevile vile mwenye roho safi sana. Tukiachana na hayo shirika la Umoja wa Mataifa linalowahudumia watoto UNICEF lina wasiwasi kwamba watoto wengi wa mkoa wa Ituri kaskazini mashariki mwa DRC huenda wakakosa mahali pa kusoma wakati shule zitakapofungua wiki ijayo kwa sababu zaidi ya shule mia moja zimeharibiwa na vita vinavyoendelea katika eneo hilo mengi zaidi na Patrick Ndwimana kutoka Washington DC c UNICEF. Inasema mapambano kati ya makundi yenye silaha yalioongezeka katika wilaya za Jugu, Mahagi na Irumu, mkoa wa Ituri, na kupelekea zaidi ya watu milioni moja kuyahama makazi yao. Zaidi ya watu milioni moja na laki sita ambao wengi wao ni watoto na wanawake kwa sasa wamehamishwa katika mkoa wa Ituri na wametafuta makazi katika jamii za wenyeji na tayari maeneo ya makazi yamejaa ndani na karibu ya Bunia, mji mkuu wa Ituri. UNICEF imesema katika taarifa yake ya jana Jumatatu, hali ya watoto inatisha zaidi kwa sababu kuna tuhuma 151 za ukiukwaji mkubwa wa haki za watoto kama vile ubakaji, mauaji na kuumiza, mashambulio kwenye shule na vituo vya afya yameorodheshwa tangu mwezi Mei hadi Juni mwaka huu, UNICEF imeongeza shirika hilo linasema huenda watoto wengi wasipati mahali pa kusoma wakati wanafunzi watarejea shuleni mwezi ujao kwa sababu shule 165 ziliharibiwa tangu mwezi Januari mwaka huu. Wakati juhudi za maridhiano na kuwarejesha katika maisha ya kawaida wapiganaji zinazofanywa na serikali ya DRC zimerudisha matarajio ya amani huko Ituri, maelfu ya familia zilizohamishwa makazi yao na watoto wengi hawapati huduma za msingi kama elimu na huduma za afya, UNICEF imeeleza katika taarifa yake. Tangu Disemba mwaka elfu mbili kumi na saba, ghasia katika mkoa wa Ituri ulioko kaskazini mashariki mwa DRC zilisababisha vifo vya watu elfu moja na kuwaacha watu laki tano bila makazi, kulingana na ripoti ya shirika huru linalofanya juhudi za kuziwia vita International Crisis Group. Mwezi Januari jeshi la DRC lilianzisha operesheni kabambe dhidi ya makundi ya wanamgambo katika mkoa huo wenye utajiri mwingi wa dhahabu. Ni sehemu ya operesheni kubwa iliyoanzishwa na jeshi hilo hapo Oktoba mwaka jana. Imedhihirika kwamba makundi mengi wanamgambo, ya wanamgambo yameweka kando madai yao ya kisiasa na kujihusisha zaidi na biashara haramu ya madini. Patrick Nwimana, VOA Washington. Unaendelea kuitegemea Sauti ya Amerika. Kipindi ni VOA Express unaweza kufuatilia taarifa zetu kwenye ukurasa wa Facebook ama ukurasa wa www.voaswahili.com. Sasa tunaungana na wenzetu kule Washington DC kwa habari za dunia zifuatazo. Ni habari za dunia, msomaji Sandei Shomari. Mwili wa hayati mbunge wa Marekani, mtetezi mkongwe wa haki za binadamu, John Lewis umelazwa tena hii leo Jumanne katika makao makuu ya bunge mjini Washington kwa waombolezaji kutoa heshima zao za mwisho. Lewis alifariki dunia wiki iliyopita akiwa na umri wa miaka 80 baada ya kuugua saratani ya kuongoshwa ya kiwango cha juu lake, kwa mwaka mmoja. Jeneza lake lililofunikwa na bendera ya Marekani lilipelekwa Jumatatu hadi bungeni ambapo alihudumia watu wa eneo bunge alilowakilisha katika jimbo lake la Georgia kwa miaka 33 kabla ya kufika bungeni. Msafara wa magari uliobeba mwili wake katika safari ya mwisho ulipita katika maeneo yenye alama kadhaa za haki za kiraia mjini Washington na vilevile katika mtaa mpya ulio karibu na White House ulioitwa maisha ya watu weusi ni muhimu. Katika hotuba yake bungeni Jumatatu, Spika wa Bunge Nancy Pelosi alimwita Lewis dhamira njema ya bunge. Kiongozi wa benki ya maendeleo ya Afrika, AFDB, Akinwumi Adesina ameondolewa toba za ufisadi na jopo huru la uchunguzi. Kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la AFP, jopo hilo la wataalam linaloongozwa na, na rais wa zamani wa Ireland Mary Robinson linajumuisha jaji mkuu wa Gambia Hassan Jalo na Leonard McCarthy, makamu rais wa kitengo cha uadilifu cha benki ya Dunia. Shirika hilo linanukuu ripoti ikisema kwamba Bwana Adesina alifutiwa mashtaka yote ambayo alidaiwa na wafanyakazi wasiotajwa majina. Bwana Adesina, waziri wa zamani wa fedha wa Nigeria, alishutumiwa kwa utawala duni, kuto kujali, kujitajirisha kibinafsi na upendeleo, lakini amekaa na madai hayo. Uchunguzi wa ndani hapo awali ulikuwa umemsafisha madai hayo, lakini waziri wa fedha wa Marekani Steven Mnuchin alisaini barua kwa bodi akikataa matokeo hayo. Majaribio makubwa yalianza Jumatatu nchini Marekani kuhusiana na chanjo mbili za COVID-19 ili kuangalia usalama na ufanisi wake. Mtu mmoja aliyejitolea huko Savana Georgia, mapema Jumatatu asubuhi alipewa dawa ya kwanza ya chanjo ya majaribio iliyotengenezwa na kampuni ya Moderna pamoja na watafiti katika taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza. Mtu huyo ni wa kwanza kati ya watu elfu thelathini wenye afya njema kote Marekani ambao watapatiwa dozi mbili za chanjo hiyo kwa muda wa wiki kadhaa zijazo, ikiwa ni hatua ya mwisho ya uchunguzi ili kuona ikiwa watu hao wataambukizwa au wataugua ugonjwa wa COVID-19. Na waziri mkuu wa Lebnan, Hassan Diab, amesema hii leo Jumanne kwamba Israel ilikiuka uhuru wa nchi yake kwa kile alichokiita hatari ya kijeshi baada ya vikosi vya Israel na Hezbollah kushambuliana kwenye mpaka siku ya Jumatatu. Alisema katika mtandao wake wa Twitter kwamba anatoa wito kwa tahadhari kuchukuliwa katika siku zijazo kwa sababu anaogopa kuwa mambo yatazidi kuwa mabaya kwa sababu ya mvutano mkali kwenye mpaka. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu alisema Jumatatu kuwa Hezbollah walikuwa wakicheza na moto katika maoni yake muda mfupi baada ya jeshi la Israel kusema lilizima jaribio la kundi la wanamgambo kujipenyeza mpakani. Pumziko fupi hilo la mziki na tumai burudika, na kwamba umeburudika, tunasonga mbele katika katika kitengo chetu cha barazani. Kila siku tunakutumia swali letu pale katika kurasa ya vioe Swahili FB page, na tumekuuliza hii leo katika barazani, umepokeaje amri ya Rais Kenyatta kuongeza muda wa kutokuwa nje na kupiga marufuku uzaji wa pombe katika baa nchini Kenya? Na maoni mengi kedekede pale, tutayaangazia baadhi yao, lakini kwanza tunakwenda kwa simu Tunamkaribisha Patrick Kakuji akiwa kule DRC. Kakuji, ukiwa unanipata, tupatie maoni yako. E, maoni yangu ni jambo njema Uhuru Kenyatta aliyofanya, kutoambia ku, ku, ku, watu watoke nje. kwa sababu gani? huu ugonjwa ni hatari sana, uzingatie. tukiwa natoka nje hapo, tuna wengine hawapati maelekezo tunayopewa na waganga, unaua unawi, itakuwa ni hatara kubwa sana kwa sababu huu e, ugonjwa kama tu haujafuata maelekezo tunayopewa wa ugonjwa ni hatari zaidi. Ndio maana Uhuru Kenyatta anawaambia wa, wa, wa, wa, wa, wa, watu wake wasitoke nje, kwa sababu wazingatie. Wa, president anashaongea, wazingatie wakale manyumbani. Hapo ibidi siku atatoa watu anze toka nje, ndo watu watatoka nje, kwa sababu ni tayari ni president ameshaongea, na inabidii kufata maelekezo ya president, ndio maana ningempongeza sana aa, kwa jambo aliyochukua. Ningeomba kwa wapresidenti wa afrika waige mfano huo, kwani ni mfano wa kujenga nchi yao, kujenga uh, kila kitu kinachokuwa Kenya kwani huko Congo hakuna sheria zozote za kuzuia korona zinatekelezwa huku eh, Congo presidenti wetu ametoa ameambiwa watu wa manyumbani kwao na waanze kupata maelekezo tunayopewa, waheshimie mipango ama e yenyewe inatolewa na waganga wa afya. Ndio maana tumetoka tangu juma iliyopita, rais wetu ameambia watu, ila wazingatie tu usafi, kunawa maji kila siku na sabuni, ili tokomeza ugonjwa wa korona. Tukushukuru sana kwa kutupatia maoni yako kwenye kipindi chetu cha VOA express Jumanne ya leo. Asante sana mji wa Zimboni e, Tanganyika. Naam, tumemalizana naye huyo mshabiki wetu kutoka DRC. Tuende kwake uh, Njama Hamisi huyu kutoka Mombasa, Kenya anasema hapa, katika ujumbe amefanya jambo la busara. Tukusikie nawe unasemaje kuhusiana na, unasema na yaliyojiri kutokana na uh, ujumbe wa Rais Kenyatta. Sema kweli, ujumbe wa Rais Kenyatta niliupokea vizuri sana na hakuongea vibaya. Alituambia tu kuwa tuoshe mikono, tuvae barakoa na hakuna kupata lockdown za mipaka ya kaunti chenye liiikita. Aliongea tu akisema kuwa hoteli zenye nafungwa kuanzia saa moja usiku, hakuna kukunywa mpaka usiku hapo. Na upande wa usalama akasema utakuwa unaimarishwa kama kawaida, lakini hakuna kufungwa kwa mipaka. Hapo ndo tumwelewa vizuri sana janu. Kwa upande wako maoni yako naa, umesema kwamba amefanya jambo la busara. Kivipi amefanya jambo la busara? Kwa sababu upande wa, wa biashara si kwa sekta ya bodaboda. Sasa watu wanategemea akaunti tofauti tofauti, tunaenda kubeba watu, kuchukua mali. Sasa kama utakuwa unaniambia usifuke mpaka fulani wa akaunti fulani Wapo, sasa, kibiashara imeathirika hapo. Haya, tukushukuru sana kwa mchango wako na kuweza kuzungumza na Sauti Amerika VOA kipindi VOA Express. Asante sana, shukrani sana, mchana mwema. Mwenzangu Adede, umeona kila mmoja anapigia upande wake. Sasa yeye kwa kwa mpango wake anasema ni jambo la busara, kwa vile kibiashara na kikazi hawajaweza kuathirika kwa namna yote. Wakenya wengi walikuwa wametaraji kwamba kutawekwa lockdown wengi sana. Kuna wale ambapo miji kadhaa tulikuwa, walikuwa wanasafiri wakielekea sehemu mbalimbali, ili kuhakikisha lockdown mapata katika sehemu hizo, lakini akaiweka tofauti na majukumu ni kwa Wakenya wenyewe. Tuangazie katika ujumbe e, wale ambao wamezungumza nasi. Mimi ningependa kuanza naye e, Resgold Phileis anasema, mimi naona rais amepata feedback kutoka maeneo ambayo ugonjwa huo umeonekana kusambaa sana. uh, naye chiliton Kipkosgey kutoka Eldoret, Kenya anasema rais amefanya jambo la busara sana, kwani hilo litachangia kudhibiti viwango vya maambukizi mapya. Sprito unasema, mimi nalia na maskini wenzangu huko Kenya, maana ndio wanaoteseka sana na hali iliyoko na makatazo yanayotolewa. Ujumbe wake. Omari Msomali kutoka Sudan Kaskazini anasema kuna watu waliandamana kisa na maana kumwondoa Rais Omar al Bashir madarakani, kumbe unafiki mtupu, walikuwa wanataka kunywa pombe tu. Dunia hii kweli ina mambo <laughs> <laughs> mazito haya. Na shabiki mgeni tunamuona kutoka Sudan Kaskazini, sio nam, nam. Haya, msikilizaji, kufikia hapo tunakushukuru kwa wewe kushiriki katika kitengo hicho, aidha kwa simu ama kwa kutuandikia ujumbe ukurasa wa Facebook. Unakuwa ni wakati wa kupata burudani, na kama kawaida, Express haikamiliki bila burudani. Hivi leo tunasalia papa hapa Mombasa, tunapata mwanadada ambaye anakuja mbio sana, anafahamika kama Adasa na kitu mahaba ni uwe mimi najua hicho kwake Salma, basi nakuwa ni kama asali aya. <laughs> Burudika mpenzi msikilizaji. ni msichana mchanga ambaye kipaji chake kimejulikana mara ghafla. Ametokea na anaachia vibao vizito na anatishia wale wenzake kama vile Otile Brown, e, na kina Kelechi Afrikana. Sasa iko katika anga moja na wao. Na ni kitu kizuri sana Mahaba ni uwe. Naam, basi baada ya burudani tunasonga mbele katika kitengo chetu cha kama huna kazi hii leo. Bahati Ramadhan ambaye ni mwalimu nchini Kenya alipoteza kazi katika shule za kibinafsi na sasa amejitosa katika biashara ya kuuza nguo kutoka soko la Dubai. Kwake biashara ndio uti wa mgongo. kwa majina naitwa Bahati Ramadhan Mokoi. Mimi ni mwalimu wa chekechea, nilisomea kazi ya walimu wa chekechea pia nilifanya kazi ya clearing and forwarding. Lakini kulingana na ugumu wa maisha kama kila mtu anavyojua, kama hujaajiriwa na serikali huwa unaajiriwa kwenye private schools. Sasa unalipwa mshahara kidogo. Wakati huu mimi nilianza biashara yangu, nikaanza biashara yangu kidogo kidogo. Sasa wakati huu wa korona ndio ilikuwa kamba ni fursa ya mimi kujua talanta yangu kama kweli naweza kufanya biashara, na baadaye ilipoanza korona ndio nimejua kweli hakuna akiba mbaya. Nimejizatiti kwenye biashara yangu, na kufikia sasa imenifikisha mahali ambapo nasema kweli Mungu anaweza, na kikunyima hiki Anakupa kile. Mimi nauza buibui za mtumba, nauza buibui za mtumba nimefungua mlango mdogo, na pia mimi huenda sana masoko. Jumatatu naenda soko fulani. Jumanne naenda soko fulani. Jumatano naenda soko fulani, na kusema kweli pale mlangoni hapanipi, hapanipi kipato kama vile ninavyoenda sokoni. Nimesema mimi ni mwanamke, ni mama wa mtoto mmoja, ambaye amba nalea mtoto peke yangu bila baba, kwa hivyo lazima nipambane kipindi hiki kigumu, naruka soko moja mpaka soko nyingine mimi ni, ni, niseme tu uchumi ni mgumu, lakini inategemea vile utakavyojikubali wewe mwenyewe. Uchi, uchumi kweli ni mgumu, lakini sio ugumu vile, vile tunavyousema, kwa sababu biashara biashara yoyote unaanzia chini, unapata elfu moja unaanza biashara yako na elfu moja So mimi nawaambia tu watu wapambane, wapambane. Wewe kama mama una watoto wewe kama nyanya umeachiwa watoto na, na, na watoto na watoto wako, lazima ujitume kwenye biashara. Biashara ndio uti wa mgongo wa uchumi wa Kenya. Shukran sana, Amina Chombo kwa kitengo hicho cha kama huna kazi Idhaa Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Mimi ni Abdu Shakur Abud nikikuambia, ungana nami kila baada ya wiki mbili katika maswali na majibu, ambapo uwanja ni wako wewe. Unaweza kuuliza swala juu ya mambo yoyote yale duniani, wataalamu wako tayari kujibu maswali yako. Basi usikose kuwa nami wakati huo. Tukiachana na hayo ni wakati wa kuangazia sasa yanayozungumzwa na kuendelea katika mitandao yetu ya kijamii hapa, tukimaanisha yani, trending. Namwona Harrison Kamau yuko tayari kutupatia mengi zaidi. Ananifahamisha kwamba miongoni mwa yale yanafuatia ni taarifa ya kwamba baadhi ya kaunti ama majimbo nchini Kenya yanatoa taarifa ya kupotosha kuhusiana na COVID19. Asante sana Salma na Liberty Yadede kwa ukaribisho wenu. Basi natumai huko Mombasa wana VOA Express wanaendelea kuzingatia kanuni zilizowekwa za kujizuia dhidi ya, ya maambukizi ya virusi vya korona. Basi leo kwenye yanayovuma katika mitandao ya kijamii na vyombo vya habari tuelekee nchini Kenya, ambapo kwa mujibu wa taarifa iliyochapishwa leo kwenye gazeti la Daily Nation ni kwamba kaunti nyingi zilitoa taarifa za uongo kwamba zimejiandaa vya kutosha kwenye idadi ya vitanda vya kulazwa wagonjwa wa korona iwapo wimbi kubwa la maambukizi litashuhudiwa kwa ushirikiano na serikali kuu. Hapo awali kila kaunti ilihitajika kuwa na vitanda mia tatu vya kulaza wagonjwa, ikiwa mojawapo ya njia ya kupata mgao wa fedha za kukabiliana na janga hilo. Sasa uchunguzi uliofanywa na gazeti hilo unaonyesha kuwa baadhi ya kaunti zilikodi vitanda kutoka kwa mashule ambayo yamefungwa, mradi ziridhishe serikali ili ziendelee kupata fedha hizo. Ripoti zinasema kuwa timu maalum iliyobuniwa na Rais Uhuru Kenyatta kukagua maandalizi kwenye majimbo iligundua kuwa ni majimbo matano pekee yaliyoridhisha matakwa jio kinyume na 26 yaliyotangazwa awali na mwenyekiti wa baraza la magavana Wycliffe Oparanya. Miongoni mwa majimbo yaliyotekeleza kanuni hizo ni Mombasa, Murang'a, Kiambu, Machakos na Kakamega. Basi swala hilo limechochea maoni mengi kweli kweli, hasa kwenye mtandao wa Twitter, watu wakielezea hisia zao. Mike Musa anasema kuwa hajasikia kuhusu wahudumu wa afya watakawahudumia wagonjwa iwapo watalazwa kwenye vitanda hivyo, anahoji iwapo vitanda bila wahudumu vitasaidia chochote. Kimathi Njevi anasema kuwa kaunti ya Tana River inadai kuwa na vitanda vya kutosha, lakini haina mahali pa kuviweka. Ajabu sana. Anasema kuwa kwa kweli Kenya ni nchi yanayoipenda, na wala haondoki kamwe kutokana na maajabu yaliyoko. Gideon Kideka anasema Wakenya wenzangu, kuna tofauti kubwa sana kati ya vitanda maalum vya wagonjwa wa Covid na vile vya wanafunzi wa shule za bweni. Huu ni mchezo. Magara Benjamin anasema kuwa ni mkazi wa Siaya ambako mamilioni ya fedha yametolewa kukabiliana na COVID-19, lakini yeye hajaona vitanda vyovyote. Ni baadhi ya maoni tu, nikitumai kuwa kwa kweli majimbo nchini Kenya yatazingatia usalama wa afya ya umma kabla ya kingine chochote. Kwenu wana VOA Express Mombasa nam. Asante sana kwa kutujuza hayo Harrison, ikiwa ni kitengo muhimu sana ya vumao mitandaoni. Uh, tumejua mengi kuhusiana na maswala hayo. Ikiwa sasa tunakwenda katika swali letu la leo. Swali la leo linasemaje? Je, kurejea kwa Tundu Lisu kutabadilisha siasa za Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu? Haya, hawa ndio waliozungumza na VOA. Zablon Maingu nasema, kuanzia siku aliyotangaza kurejea tayari siasa za Tanzania zilibadilika, hilo tumelishuhudia pale airport kwenye mapokezi yake. Denthiori Kennethy wa Mwanza TZ anasema, kwa sasa niko Rukwa, ujio walisu hautobadili chochote, labda aje kwa mpango wa mabeberu wazungu. Wanaomtuma Godwin Asewe kutoka Nairobi, Kenya, upinzani siku zote huwa tishio kwa serikali iliyo mamlakani. Richard Kambale naye akiwa kule Beni, DRC, anasema kutakuwa na mabadiliko kidogo, kwani yeye pia ataleta mchango wa kisiasa, ila sidhani kama watafanikiwa kwenye uchaguzi. Lawena Alawe Ramadhan Wandanda Tanzania wanamjaza imani tu, mwisho wa siku anapigwa chini. Vijana sio wapiga kura kuzibadilisha siasa zielekee wapi? Anatuuliza swali yepya, huyu msafiri Severni John, anatukamilishia sehemu hiyo ya swali letu la leo. Na msikilizaji, ndio hivyo, muda umetupa kisogo. Mie ni Salma Mohamed na kuaga hadi wakati mwingine. Karibu sana katika kipindi hichi cha VO Express. Mimi ni Colin Sadede, nitawashukuru maprodusa wetu hivi leo, Josephat Kioko, Hadija Riami pamoja na Aida Isa kwa kuandaa kipindi hiki cha VO Express.