Saa nane mchana katika studio ya sauti ya Amerika, Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki. Huu ni wakati mwengine wa kuzifata habari za dunia. Msomaji ni mi Patrick Nduimana. Mkurugenzi wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Gebreyesus leo amesema janga la virusi vya korona ni janga baya sana la dharura ya afya kwa WHO. Mkuu wa WHO amesema hayo wakati idadi ya walioambukizwa virusi vya COVID-19 ikizidi watu milioni 16. Tedros amesema katika mkutano na waandishi wa habari kwa njia mtandao jidiva, kwa njia ya mtandao mjini Jiniva kwamba njia pekee ya kuudhibiti na kuushinda ugonjwa huo ni kuheshimisha maagizo ya wataalamu wa afya ikiwemo kuvaa barakoa na kujiepusha na mikusanyiko ya watu wengi. Tedros amesema katika nchi ambapo maagizo hayo yalitekelezwa, maambukizi yalipungua na sehemu ambapo hayakuheshimishwa maambukizi yaliongezeka. Mkurugenzi wa WHO amezipongeza Kanada, China, Ujerumani na Korea Kusini kwa kudhibiti janga hilo. Kuongezeka tena kwa maambukizi ya korona katika maeneo tofauti, ikiwemo katika nchi zilizofikiria kwamba zimeudhibiti ugonjwa huo, kumeleta wasiwasi mkubwa. Idadi ya vifo kutokana na korona imefikia laki sita na elfu hamsini. Ethiopia imepata hasara ya dola milioni mia moja kufuatia hatua ya serikali ya nchi hiyo ya kufunga mawasiliano ya intaneti mwanzoni mwa mwezi Julai, kundi linalofuatilia uhuru wa kujieleza mitandaoni NetBlocks limesema. Kando ya athari kwenye haki msingi za binadamu, Ethiopia ilipoteza dola milioni nne na laki tano kwa siku kama hasara ya kiuchumi kwenye pato la taifa, NetBlocks imeongeza. Ethiopia ilikata mawasiliano ya intaneti kufuatia maandamano makubwa ya kupinga mauaji ya muimbaji kutoka kabila la Oromo mapema mwezi Julai. Hatua hiyo iliyodumu siku 23 iliyoondolewa Alhamisi wiki iliyopita. Hii unaendelea kuisikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mahakama moja ya Misri leo imewahukumu wanawake watano wenye ushawishi mkubwa kwenye mitandao ya kijamii kifungo cha miaka miwili jela kwa tuhuma za kukiuka maadili ya umma. Chanzo cha mahakama kimesema hukumu hiyo dhidi ya Hanin Hosan, Mowada Al-Adham na wengine watatu imetolewa baada ya wanawake hao kuweka kanda ya video iliyosambaa sana kwenye ap yenye wafuasi wengi vijana ya TikTok. Hukumu hiyo ambayo inawaruhusu watuhumiwa kukata rufaa inajumuisha pia ulipaji wa faini ya dola elfu kumi na nane na mia saba hamsini kila mmoja. Hosam alikamatwa mwezi Aprili baada ya kuweka kwenye mtandao wake video ya dakika tatu inayowaambia wafuasi wake milioni moja na laki tatu kwamba wasichana wanaweza kupata pesa nyingi wakifanya kazi naye. Naye Adham alikamatwa mwezi Mei baada ya kuweka kwenye mtandao wake wa TikTok na Instagram wenye wafuasi milioni mbili video za kukejeli. Kundi la Hezbolah leo limefanya operesheni ya kijeshi dhidi ya jeshi la Israel kwenye mpaka kati ya Israeli na Lebanon, vyanzo vilivyo karibu na Hezbolah vimesema. Jeshi la Israeli limesema kwamba kuna tukio la usalama lililotokea kwenye eneo la kaskazini la mpaka kati ya Israeli na Lebanon. Navyo vyombo vya habari vya Israeli vimeripoti kuwa mapambano ya risasi yalitokea katika eneo la mpakani kati ya jeshi la Israeli na wanamgambo wa Hezbollah wanaoungwa mkono na Iran. Jeshi la Israeli limewasihi wakazi wa eneo hilo la mpakani kubakia ndani ya nyumba zao. Hakuna taarifa kuhusu hasara zilizotokea. Umoja wa Mataifa unasema kwamba vifo vya raia nchini Afghanistan vimepungua kwa asilimia 13 katika nusu ya kwanza ya mwaka huu kufuatia kusitishwa operesheni za jeshi la ushirika linaloongozwa na, na Marekani na mashambulizi ya magaidi wa kundi la Islamic State. Kiwango hicho ni cha chini sana tangu mwaka 2012. Kupungua kwa vifo kulifuatia mkataba muhimu wa kumaliza vita vya miaka 19 nchini Afghanistan uliofikiwa mwezi Februari kati ya Marekani na kundi la Taliban. Katika ripoti yake mpya katikati mwa mwaka iliyotolewa leo, ujumbe wa Umoja wa Mataifa nchini Afghanistan umesema ulirikodi raia elfu tatu na mia tano waliohujumiwa, ikiwemo vifo elfu moja na mia mbili themanini na mbili ukilaumu kundi la Taliban na vyombo vya usalama vya Afghanistan kuhusika na mauaji hayo. Mwisho wa habari za dunia, lakini hapa studio mnaendelea naye mwenzangu Idi Ligongo katika kipindi cha Kwa Undani. Patrick Nduimana na wageni kuwatakia usiku wa amani na utulivu. Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika matangazo ya kwa undani tunaangazia e, kurejea kwa Tundu lisu ambaye ni makamu mwenyekiti wa chama cha demokrasia na maendeleo Chadema, e, mara baada ya kukaa nchini Ubelgiji kwa miaka mitatu toka alipopata shambulio la mauaji katika mji wa Dodoma wakati akihudhuria vikao vya Bunge. Na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia maambukizi ya virusi vya Korona na juhudi mbalimbali zinazochukuliwa na changamoto ambazo zipo zinazo a, kab mataifa ya Afrika ya mashariki eh, katika kukabiliana na virusi hivyo vya korona, wakati ambapo maambukizo ya virusi hivyo yanaongezeka yanaonekana kuongezeka siku hadi siku. Ni naye kukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani, ambapo hii leo tunaanzia nchini Tanzania, ambapo kiongozi wa upinzani nchini humo Tundu Lissu ambaye ni makamu mwenyekiti uh, wa chama hicho cha Chadema na ambaye ameshachukua fomu ya kuwania kuteuliwa na chama hicho kuwania urais katika uchaguzi mkuu wa mwaka huu nchini Tanzania amerejea nyumbani nchini Tanzania baada ya kuwa ughaibuni kwa miaka mitatu, na kupata mapokezi makubwa kutoka kwa wanachama wa chama hicho waliojitokeza jijini Dar es Salaam na barabarani kumlaki kiongozi huyo e, ambaye amewasili hii leo. Ikumbukwe Tundu Lissu alipona e, jaribio la mauaji nchini Tanzania, katika mji wa Dodoma ambapo alikuwa akihudhuria vikao uh, vya bunge na baadaye kutibiwa kwa muda jijini humo na kupelekwa Nairobi na baadaye kuhamishiwa uh, nchini Ubelgiji ambako amekuwa akiendelea eh, na matibabu. Lakini vilevile, ikumbukwe pia wakati akiendelea matibabu Tundulisu amekuwa akifanya uh, mikutano mbalimbali ya na taasisi za kimataifa eh, kama hapa nchini Marekani na nchini Ujerumani ambapo amekuwa akielezea hali halisi ya siasa zinavyoendelea nchini Tanzania. Hayo yakiendelea eh, hivi sasa uh, kurejea kwa Lissu ambaye ni mmoja eh, kati ya watu waliochukua fomu kuwania urais eh, katika chama hicho, hicho cha CHADEMA cha ameelezwa kwamba kwa namna moja ama nyingine anaweza kubadilisha a, namna siasa zinavyoendelea hasa kuelekea uchaguzi wa mwaka huu wa Oktoba 2020. Lakini ikumbukwe e, mkutano mkuu wa chama hicho cha CHADEMA ambao ulipangwa kufanyika e, wiki hii na kumteua kumtangaza mgombea wake wa urais umeahirishwa kutokana na msiba wa Tanzania. Uh, mara baada ya kifo cha aliyekuwa rais wa awamu ya tatu wa taifa hilo Benjamin William Mkapa, ambapo zimetangazwa siku saba za kitaifa za maombolezo, ambapo mazishi ya kitaifa yatafanyika hapo kesho. Na kwa mujibu wa ta, uh, ratiba iliyotolewa kuhusiana na Tundu Lisu imeelezwa kwamba hiyo kesho atakwenda naye vilevile kuhudhuria katika, eh, naweza nikasema ah, mazishi hayo na kutoa eh, heshima yake ya mwisho kwa ah, rais mstaafu Benjamin Mkapa. Lakini hii leo ikumbukwe, polisi walitoa ama agizo ah, ma, maom, ah, wakitoa onyo kwa wafuasi na chama cha demokrasia na maendeleo Chadema eh, kuhusiana na kuepusha mikusanyiko mikubwa ya watu na kuondoa hali ya usalama, ambapo ilitarajiwa kwa namna moja ama nyingine, pengine leo hii kungetokea vurugu. Wanachama wa CHADEMA wameonekana kujitokeza licha ya kuwepo kwa uh, marufuku hiyo ama uh, onyo hilo. Lakini hata hivyo, kwa ripoti ambazo zinaelezwa kwamba uh, mkusanyiko huo umefanyika kwa amani na utulivu, na wafuasi wa CHADEMA walikuwa wakimlaki uh, huyo Uh, kimwanasiasa Tundulisu ambaye walikuwa wakimsubiri. Nimezungumza na mwanahabari wetu wa Dar es Salaam, Tanzania, George Njogopa ambaye amekuwa akifuatilia uh, kwa karibu kabisa uh, kuwasili kwa Tundulisu. Hebu tupe hali halisi jinsi ilivyokuwa, George Njogopa, hii leo uh, katika kumpokea Tundulisu. Hidi ni kweli Tundulisu makamu mwenyekiti Tanzania bara wa chama kikuu cha upinzani Chadema amewasili nyumbani mnamo saa sita na dakika 23 hivi, ndege yake ikitokea Adisababa Ethiopia, alikuunganisha ndege akitokea huko Brussels Ubelgiji ambako amekuwa akiishi takriban kwa miaka mitatu sasa tangu anusuriki katika jaribio la mauaji yaliyotokea Septemba 27 mwaka 2017 Dodoma wakati akirejea katika maskani yake baada ya kuhudhuria vikao vya Bunge. Kumekuwa na hamasa kubwa katika uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere, kukishuhudia umati mkubwa wa mashabiki na wa wafuasi wa chama hiki cha upinzani wakiwa katika sare mbalimbali mbali kama vile mavazi maalum yanayotamba na chama hicho, yaani aida ya combat na vya pia fulana, baadhi ya wanachama wakilivalia. Viongozi mbalimbali pia wameshiriki kumpokea, wakimwita gwiji wa vyama wiji wa chama hiki kikuu cha upinzani kwa hivyo, kwa ujumla, Dar es Salaam ilisimama kwa muda, kwa sababu umati huu wa watu, licha ya kwamba kulikuwa na onyo kutoka polisi kutokuwa na mikusanyiko ya watu, lakini watu wamekuwa wengi kiasi kikubwa sana. Turejee hapo kwenye uh, shauri ambalo polisi tuliona wametoa taarifa yao uh, mwishoni mwa juma uh, kusihi kusiwepo na misongamano mikubwa na kwa namna moja, mara nyingine, pengine kuhatarisha hali ya usalama na utulivu hasa ikizingatia kwa sasa Tanzania ipo katika uh, zile siku saba za maombolezo. Hebu tueleze uh, mazingira yalivyokuwepo hapo wafuasi hao walipokusanyika, kulitokea vurugu zozote ama polisi walifanya nini, na je, ulikuwepo uh, ule uwepo wa polisi na wenyewe walikuwa wanafanya nini? Polisi kwanza, ukidodosa wachunguza mambo na hata kando kando ya mkusanyiko hilo, kwa mara ya kwanza watu wanajaribu kujitokeza hadharani na kulipia kulipa kongole, yani pongezi, jeshi la polisi kwa namna lilivyoshughulikia swala hili, licha ya kuwepo kwa onyo uliotolewa mwishoni mwa wiki kama ulivyodokeza, lakini haikushuhudiwa mara hii polisi wakitumia nguvu ya aina yoyote kuyazongazonga maandamano hayo ya watu, na polisi walionekana kuweka ulinzi katika maeneo kadhaa, na hakuna mvutano wote uliojitokeza na umati huu mkubwa wa watu ulipompokea mpendo wao kiongozi wao, ulianza safari kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere na kuelekea katika makao makuu ya chama hicho huko Kinondoni, na huko ndiko walikohitimisha safari kutoka uwanja wa ndege wa kimataifa wa Mwalimu Nyerere. Tundu Lissu akiwa na wafuasi wa chama hiki akiwa katika gari maalum la wazi alisafiri kwa mwendo wa polepole kutoka hapo uwanjani mpaka makao makuu ya chama, na pia kulishuhudiwa baadhi ya watembea kwa miguu wakiambatana naye kumsindikiza, na barabarani watu wengi walikuwa wakijitokeza kushangilia na kumshangaa kwa sababu wanakumbuka namna alivyoondoka kwa mara ya mwisho hapa nchini kuelekea Nairobi, Kenya na baadaye Brussels, Ubelgiji kwa ajili ya matibabu baada ya kunu katika shambulizi lilotajwa baya kabisa kuwahi kushuhudiwa katika historia ya Tanzania likimlenga mwanasiasa. Kwa hivyo watu wamejitokezwa kwa wingi, askari polisi wamejiweka kando kuingilia kwa njia ya namna yoyote maandamano hayo au kusanyiko hilo la wapenzi na wanachama wa chama hiki kikuu cha upinzani. Hebu tueleze sasa kile ambacho kwa namna moja ama nyingine ambacho amekigusia Tundu Lissu. Tunafahamu yeye ni mgombea urais na chama hicho kilikuwa kikutane uh, wiki hii kwa ajili ya kupitisha jina la mgombea wa urais lakini, mazingira ambayo yamekuwa yakiendelea, wadadisi wa, wa masuala ya siasa hapo Tanzania wanaeleza kwamba licha ya uwepo wa upinzani kutoka kwa Lazaro Nyalandu uh, uwezekano mkubwa unaoonekana ni Tundu Lissu kuwa mgombea urais wa chama hicho cha Chadema. Je, amegusia lolote eh, alipotua hapo uwanja wa ndege Dar es Salaam au chama chake kimegusia chochote juu ujumbe wao umekuwa ni nini? Kikubwa sasa kinachofanyika ni kumkaribisha Tundu Lisu katika makao makuu ya chama na kisha apate mapumziko. Swala namna ambavyo atakavyoshiriki katika uchaguzi mkuu ni swala ambalo kamati kuu ilitaraji kutoa mwelekeo juzi lakini imehairisha kutokana na msiba ulioendelea kwa sasa hapa nchini. Baada ya kumaliza msiba, chama hiki au kamati kuu itakutana na kutoa tarehe ya mwisho ya mkutano mkuu, ndipo atabainishwa nani anapeperusha bendera na ya chama hicho kuelekea katika uchaguzi mkuu. Na bado hajafahamika kama wapinzani mara hii wataungana kama ilivyoshuhudiwa katika uchaguzi uliopita elfu mbili na kumi na tano na unavyokumbuka, tayari wanasiasa wa vyama vingine wamejesha jitangaza kuwania urais Chama cha ACT Wazalendo, aliokuwa waziri wa mashauri wa kigeni wa zamani amechukua fomu Bernard Membe, na hatimaye pia mwenyekiti wa chama cha wananchi kafu CUF amechukua fomu kuwania urais kupitia chama hicho. Hao ni baadhi tu ya wengine wengi ambao wamejitokeza kutoka upinzani. Kwa hivyo Liso amerejea nyumbani tayari kama alivyodokeza siku zote na mara nyingi anapozungumza akiwa katika maandalizi kuwasili nchini kwamba anakuja kushiriki katika mchakato wa uchaguzi mkuu. Sasa atapewa ridhaa na chama chake kupeperusha bendera ya chama hicho katika uchaguzi ujao au la? Haya ni maswala ambayo yanasubiri vikao vya chama ambavyo bila shaka huenda vikaanza kutoa mwelekeo halisi kuanzia wiki ijayo, baada ya maziko ya aliyokuwa rais wa awamu ya tatu Benjamin Mkapa kufanyika siku ya Jumatano, na kile ambacho unaweza kutuliza, maanake tumeona ratiba ya Lisu, kesho ni kwenda kwenye yale uh, shi, uh, zile uh, naweza nikasema mazishi ya kitaifa yatakayofanyika uwanja wa taifa jijini Dar es Salaam kwa ajili ya rais mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa. Je, kwenda kwake uh, chama chake kimeeleza chochote kwamba labda wamepewa fursa yoyote ya kuzungumza au yeye anaweza akazungumza uh, hiyo kesho katika huo msiba au atakwenda tu kama uh, wanasiasa wengine? Ukitizama ratiba ni kwamba uh, leo kumeshuhudiwa viongozi wa ngazi mbalimbali wakitumia fursa yao kuaga uh, mawaziri, viongozi waandamizi serikalini wastaafu watendaji katika mashirika ya umma sekta binafsi, pia imeshuhudia wakifanya hivyo, na kesho ndiyo marais, kwa mfano, Rais Magufuli, rais wa Zanzibar, makamu wa rais na viongozi wengine ambao watawasili leo au kesho asubuhi kutoka mataifa, watakayowasili watapewa fursa ya kuaga rasmi kuhusu yeye ya, ya kuzungumza ni bado haijafahamika mara moja, kama atapewa fursa ya kuzungumza na aula la wenda, hilo likashuhudiwa kwanzia hiyo kesho asubuhi, kwa sababu misa itaanza kusomwa nyakati za asubuhi saa moja katika kanisa la Immaculate maeneo ya Upanga, kanisa ambalo marehemu rais mstafu Mkapa alimekuwa akishiriki wakati wa uhai wake. Na baada ya kukamilika kwa misa hiyo kutaanza safari ya kuelekea Kareka, uwanja wa taifa, uwanja wa huru, kwa ajili ya shughuli ya mwisho ya mashughuli ya mazishi ya kitaifa kabla ya mwili wake ya kusafirisha kijijini kwake Maasasi. Vilevile vile, uh, mwenzangu Jogopa eh, aliongea na wanasiasa ambao walikuwepo pale uwanja uh, wa ndege jijini Dar es Salaam uh, Joseph Aule, ambaye ni mbunge wa Mikumi aliyemaliza muda wake, pamoja na Joseph Mbilinyi ambaye ni mbunge wa Mbeya mjini aliyemaliza muda wake kupitia chama hicho cha demokrasia na maendeleo CHADEMA. Na haya ndio waliozungumza. uh, kwa kile ambacho anakiona kurejea kwa uh, Tundu Lisu, nimejisikia kama ambavyo kila mtu anajisikia I'm very happy, nimefurahi sana na yajayo yanafurahisha. Asante. Asante. Ah, uh, viatu vimedondoka kutokana na pulukushani ya watu, ni wengi sana na wanamkubali mheshimiwa Lissu. Kweli utarudi peke peke nyumbani? Ah, uh, nitatafuta viatu vingine, fedha bado ninayo hapa. Naam, basi ni hayo tu na tunakamilisha tuna sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tutaangalia uh, hali halisi ya Uh, virusi vya korona vinavyosambaa katika taifa hilo uh, ama mataifa ya Afrika ya Mashariki. ya matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili, Sauti ya Amerika. Katika matangazo ya kwa undani leo hii, sehemu hii ya pili, tunaangalia kusambaa kwa virusi vya korona kwa mujibu wa takwimu ambazo zipo mpaka hivi sasa kenya inaendelea kuongoza ikiwa na maambukizo mengi zaidi ya virusi vya korona ambapo mpaka hivi sasa ikiwa imeandikisha a, jumla ya maambukizo zaidi ya kumi na saba elfu e, huku taifa e, la rwanda likiwa na wagonjwa zaidi ya elfu moja na mia tisa hali kadhalika na uganda vilevile ikiwa na zaidi ya watu a, maambukizo zaidi ya elfu moja na mia mbili. Lakini kumbukwe, Tanzania yenyewe, uh, ni muda mrefu umepita hivi sasa takribani uh, miezi miwili, toka ilipotoa uh, ile takwimu ya mwisho ya wale ambao wanapata uh, virusi vya korona ambapo kwa mujibu wa takwimu iliyokuwepo ni watu 509 tu. Na Tanzania kupitia rais wake John Pombe Magufuli mara kadhaa amekuwa akizungumza kwamba virusi vya korona vimepungua katika taifa hilo la Afrika Mashariki, jambo ambalo limeendelea kuleta ukosolewaji mkubwa kwa taifa hilo la Tanzania. Lakini hayo yakiendelea E, kutokana na virusi hivyo vya korona hii leo basi kulikuwa kunasubiriwa tangazo kubwa kabisa kwa taifa la Kenya lenye maambukizi mengi zaidi, ambapo rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta e, alikuwa akitarajiwa kutoa hotuba yake, ambapo katika hotuba yake amewaonya raia wa Kenya dhidi ya ukiukwaji wa masharti ya kukubali e, kuenea kwa virusi vya korona ambapo rais Kenyatta pia amepiga marufuku uuzwaji wa pombe nchini humo kwa siku thelathini pamoja na kuongeza muda wa katazo la kutoka nje kwa uh, nyakati za usiku kwa siku nyingine thelathini. Uh, lakini hayo yakiendelea, pia rais Uhuru Kenyatta amesisitiza kwamba uh, kufunga moja kwa moja kwa a, taifa ili watu wasitoke majumbani e, si jambo jema zaidi e, kutokana na mazingira yaliyopo, na akieleza kwamba jukumu la watu kujikinga liko mikononi mwao. Lakini kumbuke kwamba maambukizi ya virusi vya ukimwi ya ya korona yanaendelea kupanda juu, si kwa mataifa ya Afrika Mashariki tu, lakini hata mataifa mengine ulimwenguni kutokana na hali halisi jinsi inavyokwenda. E, nimezungumza na a, Uh, Timothy Sadera kutaka kufahamu kile ambacho anakiona kwa mwelekeo huu ambao mataifa ya Afrika ya Mashariki inakabiliana nayo. Lakini kwanza, anataka uh, kufahamu kwa kile ambacho anakiona je, uh, hali halisi ikoje eh, na mwelekeo uko vipi wa virusi vya korona? Ja. Jinsi ambavyo ugonjwa huu unavyozidi kusambaa ni kwa ni kwamba watu wengi walifungua biashara na sasa wengi wamerudi katika hali ya kawaida. Kuna nchi za za kiafrika ambazo zilikuwa zimekataa zime kufunga aa, kwa hivyo wakaendelea na maisha na kuna wale wamefungua, kwa hivyo tunaona sasa hivi kumekuwa na nyongezeko, na pia katika maeneo mengi watu wengi wanazidi kupatwa na virusi hivi bila wengine bila kujua kwamba wao wanavibeba Kile ambacho unaweza kutueleza, tumeona kwamba mataifa ya Rwanda, Burundi e, hali kadhalika Uganda na Kenya e, ambayo kwa namna moja manyingine yamekuwa yakitoa takwimu yakieleza juhudi mbalimbali mbali. E, Burundi nayo imeingia katika ile hali ya kufata kwa namna moja manyingine kuona kwa kwamba namna gani naeza kafanya kukabiliana na uh, virusi hivi vya korona. Tunaona leo Kenya Rais wake Uhuru Kenyatta ametangaza kwamba uh, basi ile uh, naweza nikasema uh, hali ya watu kutotoka usiku iendelee kwa siku thelathini zijazo. Hili sasa linakuwaje? Maanake tunaona kama vile eh, Kenya inajaribu kufungua shughuli zake lakatu, lakini wakati huo inarudi pale pale. Uh, ukiangalia kwa mfano nchi ya Kenya ndiyo katika Afrika Mashariki ama maziwa makuu ndiyo nchi ambayo ina viambukizi vingi sana. Kwa hivyo kwa mfano, kwa sasa hivi wameshapata kuwaangalia watu zaidi ya elfu ishirini na nane. Kwa hivyo idadi ile ni kubwa sana kulinganisha na nchi zingine za Kiafrika, lakini jambo hili la rahisi kuweza kuendeleza takwimu hii ya kuweza kufunga na kutofungua masehemu ya ulevi kama vile baa na mengineo, ni kwa sababu jambo hili linazidi kuongeza. Kumekuwa na nyongezeko kubwa sana watu ambao kwa sasa wameweza kutambulika kwamba wana ugonjwa huu katika nchi ya Kenya ni elfu kumi na saba karibu elfu kumi na nane kwa hivyo, kati ya watu elfu kumi na nane ukilinganisha na nchi zingine kama Tanzania ambapo wanasema visa mia tano hata kama idadi haijatolewa kabisa, ukiangalia kama vile uh, Rwanda ina watu kama elfu mbili hivi na nchi kama ile Uganda watu elfu moja na mia mbili kwa hivyo ukiangalia idadi kulinganisha na Kenya aa, sasa hivi inaonyesha kwamba jambo hili linazidi kusambaa nao wanazidi kujitahidi kuweza kukagua watu wengi zaidi kwa hivyo hata rais anapofungua na wakati anapoona ana mwamko mkubwa sana ambapo sasa hajui aidha aendeleze kufungia na pia nawambia watu mtaendelea kuteseka. Kwa hivyo kila mtu achukue jukumu lake, yani personal responsibility. Lakini kwa upande ule mwingine pia rais anaangalia kuhusu kuimarisha uchumi wa nchi kwa mazingira yaliyopo hivi sasa. Tayari mataifa yote ya Afrika Mashariki uh, yameshatangaza kuathirika kwa kiwango kikubwa sana na janga hili la virusi vya corona. E, hali bado inaendelea kuwa ya kuchanganya kidogo kwamba je, masharti yalegezwe au masharti yaendelee kukazwa kutokana na hali za kiuchumi na hali za maisha ya watu wa kila siku na vyanzo vyao vya mapato. Nini unafikiri ni muafaka kwa hali kama hii katika kukabiliana na a, hali hii ya virusi lakini vilevile changamoto za uchumi? Mwanana ni kwamba watu wajikidhi wenyewe, itabidi kwamba watu wawe kile tunachosema discipline, self-discipline, kwa sababu uh, wengine wanakiuka, wengine wana- wanachukulia tu kama ni mzaha, hawajui ya kwamba kuna ugonjwa kama huu. Unasikia wa, watu pale kijijini wanapozungumza wanasema hey, kaka mshawahi kusikia mtu ambaye amepata na ugonjwa huu. Wengine watasema ah, huu ni upuzi. Kwa hivyo, kule kupuzilia ni hatari kubwa. Kwa hivyo, ijapokuwa ya kwamba watu wanaelezwa na takwimu zinatolewa, lakini kama watu hawatachukua jukumu la kuadimika na kusema ya kwamba nizuie ugonjwa huu usiendelee, nisiambukize katika kuambukiza jamii yangu ama kuambukiza jirani yangu. Kwa hivyo, watu wakishikana kwa sauti moja na kwa umoja, basi uchumi hautaadhirika, biashara zitaendelea kwa kawaida. Ukiandali kwa mfano watu wawili wakizungumza, kama hawajavalia barakoa hawajajifunika puani mdomoni na wengine machoni, utakuta asilimia tisini, kuna kuna uwazi wa asilimia tisini, unaweza kuambukiza mwingine. Lakini ukikuta kwamba umevalia barakoa na mwenzako amevalia barakoa, asili ya kuambukizwa ni kama nukta sufuri tano. Kwa hivyo ni kumaanisha kwamba tukivalia basi, tutaweza kwenda biasharani, tutaweza kwenda shughuli mbali mbalimbali na pia kuangalia usafi, kuzingatia usafi, kuhakikisha kwamba unaosha mikono, unakula vilivyo, na pia watu wasikaribiane. Kwa hivyo jambo kama hili litasaidia katika ukuzi wa taifa, uchumi wa taifa, na pia hatutakuwa na uambukizi ambao unaweza kuleta madhara makubwa. Lakini ku ukiacha Afrika Mashariki, sehemu nyingine, uh, kiujumla tathmini yako na uh, muktasari unaweza kutueleza hali ikoje kiujumla ya virusi vya korona hivi sasa, manake uh, inaonekana kwa mfano Marekani watu wameshachoka kama jumbani, lakini bado maambukizi yapo na yanaendelea kusambaa, na wimbi la pili linaelezwa kwamba lipo na linaendelea kuwa kubwa, hasa tukiwa katika eh, majira sasa hivi ya joto na tunatarajia kwenda kwenye majira ya baridi baadaye mwaka huu. Uh, kwa maoni yangu ni kwamba duniani ni kwamba sehemu mbalimbali ambapo watu wengi walikuwa wameathiriwa na magonjwa haya na ugonjwa huu ama virusi hivi ni kwamba vimeenea sana. Kwa mfano Marekani, sasa kuna zaidi ya watu milioni zaidi ya milioni nne ambao wameambukizwa, na jinsi ambavyo tunaona wiki jana uh, majimbo kama vile Texas, California, Arizona na pia Georgia na kwingineko, kumekuwa na nyongezeko kubwa, watu wanazidi kufa. Florida kwa mfano, kama sasa hivi hawana mpaka mochari za kuweka watu. Duniani kwingine, ukiangalia Brazil, watu wengi sana wameambukizwa, wamekufa. Ukiangalia Uropa, mambo yale yanazidi kupanda. Wimbi hili la pili ni hatari. Kwa hivyo jambo ambalo watu wanazidi kuzingatia ni kwamba wanapuuzilia na hapa ukiangalia kama wengi walikuwa wanapuzilia hamna jambo kama hilo, hata wanaenda kwenye parties ambazo wanaziita corona parties, na wengi wanapokuja kuugua, wengine walikuwa wanakufa wakisema, najuta kwa nini nilienda kwenye pati hizi, kwa hivyo ama karamu hizo. Kwa hivyo kwa ujumla ni kwamba nyongezeko ni kubwa sana duniani na hatari iliyopo ni kwamba biashara na usafiri ukifunguliwa, kuna watu ambao wanaitwa asymptomatic, watu ambao wanabeba virusi na hawajui kwamba wanavyo. Kwa hivyo watazidi kusafiri na kusambaza virusi hivi na vitafikia watu wengi. Ni huzuni sana hapa Marekani kuona kama jamii moja iliyopoteza watu sita wa jamii moja, baba, mama, kaka, dada wote na watoto wao mpaka miaka miwili. Utakuta kwamba jambo hilo litakuwa mbaya sana zikifika kwetu nchini za Afrika. Asante ah, kabisa Daktari Timothy Sadera kwa kutueleza hayo yote eh, juu ya mwelekeo wa virusi vya korona. Na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.