Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Nikiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu, jina Sandey Shomari. Ikiwa leo ni Jumatano, Julai 22 mwaka 2020, na katika matangazo yetu hii leo, Rais Trump audili msimamo wake kuhusu barakoa, na pia takuwa na yale yanayovuma mitandaoni, bila kusahau muziki na mimi ni Harizon Kamau ni kukaribisha katika VOA Express. Na mengine tulionayo hivi leo ni pamoja na hali huko DRC ambapo wananchi wamefurahishwa kutokana na amri ya rais ya kuondoa baadhi ya makataa yaliyowekwa, na vilevile vile kama kawaida, leo tutakuwa na makala ya teknolojia kwako, Shomari. Sawa sawa kabisa, basi moja kwa moja tuanzie hapa Marekani, ambapo wachambuzi wanasema kwamba rais Donald Trump amelazimika kubadili msimamo wake kuwataka wa Marekani kuvaa barakoa baada ya kuonekana anashindwa katika uchaguzi wa maoni na mpinzani wake Joe Biden kwa ajili ya uchaguzi wa Novemba. Rais Trump jana Jumanne, akirudia tena mikutano yake ya kueleza juu ya hali ya virusi vya korona, alionekana kubadili huo msimamo wake kuhusiana na namna ya kukabiliana na janga hili la korona. Harrison Kamau anayo maelezo zaidi. Kulingana na utafiti wa hivi karibuni kutoka kwa kampuni ya kukusanya maoni ya Piu, ni wa Marekani asilimia 65 pekee ambao huvaa barakoa wakati wakiwa kwenye maeneo ya umma kama vile madukani au kwenye biashara. Baada ya miezi kadhaa ya kupuzia umuhimu wa kuvaa barakoa, Trump awali wiki hii kupitia ujumbe wa Twitter amesema kuwa kuvaa barakoa kunaonyesha uzalendo, wakati akiweka picha yake akiivalia barakoa. Jana Jumanne kwa mara nyingine amehimiza umuhimu wa kuvaa barakoa. Sasa hivi use the mimi, mask. Mimi ninayo maski yangu ambayo ninaibeba kila niendapo na kuitumia bila shida. Nahimiza umuhimu wa kuvaa barakoa wakati ukikaribiana na wenzako au ukiwa kwenye kundi la watu. Mimi nitaivani ikiwa katika kundi la watu. Mwezi Aprili, kituo cha kitaifa cha kudhibiti magonjwa na kuzuia maambukizi hapa Marekani, CDC, kilibatilisha msimamo wake wa awali na kusema kuwa sasa Wamarekani wote wanahitajika kuvaa barakoa na sio wahudumu wa afya pekee, kama ilivyokuwa imeelezwa muda mfupi baada ya janga kutokea. Hata hivyo, Rais Trump hakuwa akivalia akiwa mbele ya umma hadi mapema mwezi huu. Alikuwa pia amekwepa kuhimiza umuhimu wa kutumia barakoa akisema anaheshimu uhuru wa watu kujiamulia mambo yao. Uchunguzi wa maoni ya hivi karibuni uliofanywa na shirika la habari la ABC pamoja na gazeti la Washington Post unaonyesha kuwa asilimia 64 ya, ya Wamarekani hawajaridhishwa na namna Trump alivyochukulia janga hilo. Norman Austin ni msomi kutoka taasisi ya American Enterprise, na anasema kuwa msimamo wa Trump unaonekana kusababisha matatizo It's Msimamo huo unasababisha matatizo zaidi kwake yeye wakati janga likiendelea kuenea hata hivi sasa. Kwenye maeneo ambapo magavana wa Republican walifuata msimamo wake na kufungua tena shughuli za kawaida, na sasa matokeo yake ni ongezeko kubwa la kasi ya maambukizi, swala ambalo linafanya kazi yake kuwa ngumu zaidi. Kufikia sasa, Marekani imeshuhudia zaidi ya watu milioni 3.8 walioambukizwa na COVID-19 na vifo zaidi ya 1140 wakati takwimu za hivi karibuni kutoka kwa CDC zikionyesha kuwa idadi hiyo huenda ikawa kubwa maradufu ingawa utawala unasema kuwa ongezeko la idadi ya maambukizi ni kutokana na kuongezwa kwa upimaji, wataalam wanakosoa dhana hiyo kutokana na sera mbovu za kitaifa katika kukabiliana na janga hilo. William Schaffner ni mtaalam wa majanga magonjwa kutoka chuo kikuu cha Vanderbilt. Mataifa yaliyofaulu katika kudhibiti maambukizi yalikuwa na sera wazi za kitaifa zinazozingatia afya ya watu wake kwanza. Viongozi wa kisiasa walishirikiana na wahudumu wa afya katika kueneza ujumbe wa kujiepusha na maambukizo. Watu walielimishwa kuhusu umuhimu wa kujikinga na walifuata maagizo. Hiyo ilikuwa mbinu iliyoleta ushindi mkubwa, kinyume na magavana walioachiwa kufanya maamuzi yao hapa Marekani. Licha ya ongezeko kubwa la maambukizi, wa Marekani wameendelea kufurika kwenye maeneo ya mapumziko mnamo kipindi hichi cha majira ya joto. Majimbo tofauti yana sheria tofauti kuhusiana na kujikinga na maambukizi, wakati pendekezo la serikali kuu la kuvalia barakoa pamoja na kufunguliwa kwa uchumi likifanywa kwa hiari kwenye majimbo tofauti. Asante uh, sana Harrison Kamau. Na tuelekea basi huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo uh, tunaarifiwa kwamba rais wa Kongo, Felix Tshisekedi, ameondoa hatua ya dharura aliyoweka hapo tarehe 24 mwezi Machi kutokana na maambukizi ya korona. Wananchi waliopata tabu wamepongeza hatua hiyo. Kwa ndugu wapenzi, leo tarehe 21, usiku huu tunatia nanga kwa hatua 20 ya dharura tuliyochukua e kwa kupambana pasiru na virusi vya korona, hatua ambayo tulichukua tarehe 24 2020. Pendant la fin kumalizika kwa hatua ya dharura siyo kusema kwamba ndiyo mwisho wa korona. Rais wa Kongo, Felix Tshisekedi, ameongeza kwamba hatua ya kwanja ni kuacha wananchi kufanya kazi zao, ila wakishika kanuni za kujilinda, wakivaa barakoa. Le port correct et obligatoire des masques dans les lieux publics. Na vile mikutano mingine itaruhusiwa, kanisa zitaanja tarehe kumi na tano na shule ikiwemo university pamoja na sekondari ikianja hii tarehe tatu mwezi wa nane. Wananchi wakipongeza hatua ya raisi katika mji wa Kinjasa, wananchi wakipongeza hatua ya raisi kama anavyosema Katungu Ngesera Cecile pamoja naye Tedi, wote wakiishi katika mtaa wa Barumbu mjini Kinjasa. Mimi nafurahi sana gizi anatufungulia tena kazi kwamba kazi ilikuwa niisha kufa sana, batu ba restora balikuwa nakosa fazi ya kukulia na tuko kufazi. Iko vile banaingia kuma restora sana na kuingia kuma bare kuzungumza maneno mbalimbali ya inji me, ile yote makontakti ilikuwa niisha kufa. Tunafurahi sana tena gizi kazi inaanja, na tutakutana tena na wandugu bajamaa, jutonge jua mambo ya inji gizi konaendeka Chine e, na France au, au, au, au fungula maaktivite zote. Baada ya Kinjasa, tumezungumza na wananchi hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, katika mji wa Goma. Bo tunajisikia tuna, tuna mzuri, lakini tunasema tuna asante kwa rais kuile hatua ambayo amekamata na ile ambayo amesema ingine ambayo tunakuwa nao besoe ni kufungula kanisa na masomo. Maana tunawevaka watu ya kwenda kukanisa, tunawea watu ya kwenda ku, masomo ile nao tunachunga kuile hatua kuile date yenye amesema tunachunga, tuone vile atafungula hatua ya kuwazuia wananchi kufanya kazi zote. Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo ilikuwa imesababisha hasara kubwa kwa maisha ya wananchi wa kawaida mashariki mwa Kongo kama vile eneo la magharibi mwa nchi. Huseni Malivika, VOA Express Goma. Sawa sawasawa kabisa. Basi sasa ndio umetimia wakati wa kupata habari za dunia, tuungane na mwenzetu Idi Ligongo wa Korea Kusini Moon Jae-in ambaye alianza ziara akiwa kama mwanasheria wa haki za binadamu amejikuta akiwa kwenye ukosolewaji mkubwa kwa kusaka makundi ya wanaharakati wanaotaka mabadiliko Korea Kaskazini. Utawala wa Rais Moon unafanya kampeni kubwa ya kuzuia taasisi hasa zinazompinga kiongozi wa Korea Kaskazini kurusha maputo na chupa zikiwa na taarifa za propaganda dhidi ya Korea Kaskazini. Vipeperushi vinavyowekwa kwenye chupa huwa vinakosoa rekodi ya haki za binadamu za kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un, na mara nyingine chupa hizo huwekwa vitu vya thamani kama vile fedha na vifaa vya kuhifadhia taarifa za kompyuta vikiwa na tamthilia za televisheni za Korea Kusini. Kutokana na Korea Kaskazini kukataza kupata taarifa kutoka nje ya taifa hilo, inapinga vikali vitendo vya kutuma vitu kutoka kusini. Mwezi uliopita, Korea Kaskazini ilivunja kituo cha Korea Kusini kinachotumika kama ubalozi na kutishia kuishambulia Seoul kijeshi mpaka pale e, itakapozuia vitendo vya wanaharakati hao. Kundi la mameya kumi na watano wa miji mikubwa ya Marekani wanatoa mwito kwa serikali kuu kwa haraka kuondoa vikosi vya jeshi na kukubali kutopelekwa tena kwa vikosi hivyo katika miji mikubwa ya Marekani. Katika barua iliyopelekwa kwa mwanasheria mkuu William Barr na kaimu waziri wa usalama wa ndani Chad Wolf, mameya hao wameeleza kwamba uamuzi wa serikali kuu kupeleka vikosi bila wao kushirikishwa katika miji ya Marekani ni ukiukwaji usiotakiwa na wenye kuvunja misingi ya usimamizi wa kikatiba. Waliotia saini barua hiyo ni pamoja na meya wa Washington DC, majiji ya Los Angeles, Atlanta, Chicago na Portland. Jiji la Portland, Oregon, limekuwa mstari wa mbele katika kampeni hiyo huku maafisa wa serikali kuu wakitetea upelekwaji wa vikosi hivyo kwa kusema viongozi wa, maj... wa miji na majiji pamoja na polisi wao walishindwa kuzuia ghasia na vitendo vya uwizi katika ofisi za serikali kuu hasa mahakama ya Marekani. Anasema nimechenji nimepitia mengi please, nipeni break. nani rafik? nani adui? nani pesa? nani real? nani fake? kuni diskasi wakutoa wakunipa maksi vua ah? ah. Jua hamtaki you know zawapi? you people talk too much. Mwingine atakutafuta kama na deal, mwingine atakukuta tumechill, akaleta maneno ya Kiswahili atakujua unalipa bill. <muchin> hii ni e <Vue> matangazo <muchin> ya msiano wa kujekea siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi ya nusu Afrika Mashariki, tisa nusu Afrika ya kati. Ni wakati wa Barazani, ambapo kutokana na Burundi kupata rais mpya, tumeuliza je, unaona kama ni salama kwa wakimbizi wa Burundi kurudi nyumbani? Maana kama au, kuna wakimbizi wengi wa Burundi katika maeneo mbalimbali duniani na sasa wengine tu tuangalie wanaonaje hali ya kisiasa nyumbani. Tunakumbuka kuna baadhi yao kutoka Tanzania waliokurudishwa nyumbani Burundi, lakini hii ilikuwa hata kabla ya rais mpya kuingia. Nam, hayo ndio mambo yalivyo. Basi hebu tusikilize hayo maoni ya wasikilizaji wetu waliotuma kwa njia ya Facebook na vilevile kuna wale waliotuma kwa njia ya simu. Oh, ok. Jina langu naitwa Richard, napatikana Kinondoni, Dar es Salaam. Uh, maoni yangu juu ya hali ya Burundi, kwanza hali ya Burundi ya kisiasa kwa sasa hivi imeimarika na ha, hii ni kutokana na matokeo ya uchaguzi ambayo yalimpa nafasi Ndayishimiye ya kuwa rais mrithi wa mtangulizi wake ambaye um, alifariki dunia. Kwa maana hiyo, um, siasa ya Burundi kidogo ina, ina, ina, ina afadhali kulinganishwa na kipindi cha Pierre Cru ambaye alimaliza muda wake. Kwa maana hiyo, wakimbizi ambao walikuwa wakiogopa kurudi kwa sababu ya siasa za Burundi, kwa sasa hivi ni amani, wanaweza wakarudi na maisha yakiendelea kama kawaida. Uh, mara baada ya Ndayishimiye ya kushinda uchaguzi huo, maoni yao mengi yalikuwa ni ya matumaini, wanaonyesha matumaini kwamba uh, ni, ni, ya, wanatumaini kwamba hali itakuwa ni tofauti na ilivyokuwa mwanzo kwa sababu ya rais huyu mpya, naamini na pia matumaini ya wakimbizi wengi ni, ni, ni mazuri, ni chanya. Asante kwa majina, ni ofishie ya uchaguzi hapa Kakamega nchini Kenya. Kile ninachoweza kusema kuhusu masuala ya Burundi ni kwamba usalama haujaweza kurejea tosha. ya kutosha ya inayoweza kuwezesha warundi walioko nje ama wale waliotoroka nje kurejea makwao. Ukiangalia kile serikali mpya inachojaribu kufanya ni kujaribu tu kuambia wale wakimbizi ya kwamba hali ya usalama imerejea, lakini ukichunguza kiundani kuangalia mikakati iliyowekwa inaonyesha kwamba hali wa, ya usalama haijaweza kurejea kwa njia inayostahili. Kile serikali hiyo inastahili kufanya ni kwanza kuhakikisha kwamba mashirika yaliyofukuzwa nchini humo yanapata kurejeshwa na pia kupata mazingira safi. Vyombo vya habari vilivyosimamishwa kazi pia zinaikiwa kwamba zirejeshewe ili ziweze kuendeleza kazi zao, na ndipo pia hapo wale wakimbizi waliotoka nchi hiyo wataweza kuona ya kwamba kweli usalama katika nchi yetu imerejea, na sasa tunastahili kurejea nyumbani. Lakini kwa sasa wakimbizi wengi bado wanahofia usalama wao, ya kwamba huenda watakaporudi pale nchini Burundi wataweza kushambuliwa ama hata kufungwa jela. Kwa hivyo ni inahitaji tu serikali ya nchi hiyo kuweka mikakati inayostahiki kuhakikisha kwamba wanalinda usalama ya wale wote walioweza kutoroka nchi hiyo. Asante sana, ni Achieng' George wa Kakamega hapa nchini Kenya. Kwa jina naitwa Eli ya kijuma kijani lo kigono Kigoma. Kwa upande wangu mi naona tu a wasingize on, wangerudi huko nyumbani, sababu salama sauo wakutosha, ni vema wakarudi nyumbani. Asanteni sana. Na watu wengi kweli kweli wametoa maoni yao hapa. Ni naye Ndiasibia Alexis kutoka Nairobi. Hasa mimi naona ni vyema wakimbizi warundi warudi kwao, ni jambo la muhimu lakini ni vizuri serikali ya Burundi akisha kweli kuna usalama umerejea, kwa sababu mambo ya ubaguzi wa kabila hayatakiwi kabisa. Na hasa vyama vingine vya kisiasa pia, hasa vya upinzani vipate uhuru wao. Rais mpya aunganishe wa Burundi wote. Sawa sawa. Sidi Sunguru anasema uh, akiwa Ngara, Tanzania, anasema warudi tu nyumbani, usalama wataukuta, maana nyumbani ni nyumbani. Hata kama pananuka, utasafisha ili apendeze na kunukia zaidi. Gwiji Kuchi Jogo Mkongwe anasema jajab, uh, anasema kwamba ndio kwa ni sahihi, kwani nyumbani ni nyumbani tu na rais alishawatangazia warudi nyumbani. Patrick Joshua kutoka Goma anasema sioni kwa nini wananchi wanaogopa kurudi nyumbani. Tayari rais mwenyewe kasema walio nje ya nchi warudi. Binafsi nafikiri ni wale walio nje ambao wanahitajika kurudi nyumbani kwa kuwa mambo ni salama. Kahindi Gondoro anasema yuko Geita, anasema yeye anaona wakati huu warundi warudi kwao na kwamba ametulia amani, kumetulia na kuna amani sasa, tofauti na ilivyokuwa awali. Ni baadhi tu wanavyosema. Uh, sande. Kuna wengine wana, wana, wanaendelea kuzungumza sande, kwa sababu naona maoni ni mengi sana, amemwagika kupitia kwenye Facebook. Haya, sante sana wote mliotuma maoni yenu kwa njia ya Facebook. Unaendelea kusikiliza VOA Express kutoka hapa jijini Washington DC, lakini kama tunavyosema Express bila muziki haijakamilika, kama utuambie leo tuna kibao gani hapo? Oh, basi kama kawaida, vw express unajua haiendi bila kibao, na sasa namwona ndumu Israeli anaimba akiwa huko Kenya. Jilad anasema sema milele, kibao hicho Express ya mambo yanavyokwenda, msikilizaji, basi tuangalie katika masuala ya teknolojia, huku ripoti hiyo ikii kwamba majaribio ya chanjo ya kuzuia maambukizi ya COVID-19 yameonyesha matumaini makubwa. Wabunifu wa kiteknolojia nao hawajasalia nyuma. Kampuni moja Ujerumani, mchakatu, ya Ujerumani inaendelea na mchakato wa kuimarisha app yake mpya inayoweza kutofautisha iwapo kikohozi au chafi ya mtu inatokana na COVID-19 ama la Ha, kweli, kweli, kazi hiyo. Ripota wetu <coughs> ya teknolojia na sayansi BMJ Mridhi yuko tayari kabisa kutuarifu zaidi. Kampuni itwayo Odering yenye makao yake katika jimbo la kusini mwa Ujerumani la Bavaria imebuni apu ambayo kwa kutumia mfumo wa kompyuta maarufu artificial intelligence inatofautisha dalili mbalimbali, ikiwa mbali ni pamoja na kujua iwapo mtu anakohoa au kupiga chafya kwa sababu ameambukizwa virusi vya Korona au la. Ukiwa na api kwenye simu yako, iwapo unahisi dalili zozote za ugonjwa, hata kama ni homa ya kawaida, unachohitajika kufanya ni kujirekodi ukikohoa, ukipiga chafya au hata ukizungumza tu. Api yenyewe inatumia mbinu za teknolojia ya artificial intelligence na kufananisha kikohozi au chafya yako na zile za wagonjwa wa korona. Kampuni hii inasema kwa kutumia ap hii ni rahisi kufahamu taarifa za kibinafsi kama vile umri, jinsia na hali yako ya afya, bila wewe kuzungumza. Dagmashula ni mkurugenzi mkuu na mwanzilishi mwenza wa kampuni ya Ering. Kwa kipindi kifupi, api yetu kimsingi imefanyiwa majaribio kwa kundi dogo la watu. Tutaitoa kwa umma hivi karibuni watu watakapoanza kuwa na imani ya kutosha, na tuna matumaini kwamba hilo litafanyika muda sio mrefu kutoka hivi sasa. Hiyo ndio hatua ya kwanza kabla hatujaanza kuwaambia watu wajitolee na kupeana zao. Hata hivyo, Shula anakiri kwamba bado kuna kazi nyingi ya kufanya kabla ya app hii kukubalika, kwani wanahitaji kupata taarifa nyingi za watu wa kujitolea ili kupata imani ya kutosha. Kwingineko, lakini bado tukisalia kwa masuala ya app za simu za mkononi Wamiliki wa maeneo ya burudani kama mabaa nchini Uingereza wanakabiliana na changamoto za kila aina katika kujaribu kuwashawishi wateja kwamba ni salama kwenda kubugia vileo katika migahawa au baa zao. Kati ya kanuni zilizotolewa na serikali ni kuhakikisha kwamba ni rahisi kwa wanaojivinjari kujulikana ni nani waliotangamana nao, ili iwapo watapatikana kuwa wana maambukizi ya korona, itakuwa ni rahisi kuwapata wengine waliokaribiana nao. Sasa kampuni ya software ya Uingereza imebuni mfumo ambao unarahisisha maisha ya watu ambao wanapenda vinywaji vyao kwenye baa, kwa kutuma ujumbe tu usemao ningependa kinywaji changu, kwa namba maalum ya baa ambayo mteja angependa kuitembelea. Muuzaji anathibitisha kwamba ni salama kwa mteja huyo kupata kinywaji chake. Julian Hooker wa kampuni ya teknolojia ya Zing ni mubunifu wa software inayotumika kulitekeleza hili. Really, hili ni suluhisho zuri sana kutoka Zing. Tunafurahia sana, nadhani kwa mfano wa utalii unaelewa kile kinachohitajika kutoka kwao. Nafikiri mwishowe watalikumbatia kwa sababu siku zijazo kitakuwa ni kitu cha kawaida kwamba itabidi upeane taarifa zako binafsi kila unapoingia kwa biashara yoyote, iwe ni hoteli, baa au duka. Kutoka meza ya sayansi na teknolojia, BMJ Muridhi, Sauti ya Amerika. Asanti sana BMJ, kwa makala haya. Baada ya kupata maswala ya teknolojia vilevile, vile inapenda kukumbusha msikilizaji kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati na katika eneo zima la maziwa makuu. Naona mwenzangu Sande Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea yale yanayovuma mitandaoni. Kazi kwako kwa mwenzangu Sandey. Asante sana basi, moja kwa moja tuangalie yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule Twitter, Instagram, Facebook na kadhalika. Moja kwa moja ni huko nchini Tanzania ambapo uchaguzi mkuu unafanyika Oktoba ishirini na nane e, mwaka huu wa rais. Hiyo itakuwa ni siku Jumatano. Kwa hiyo Rais Magufuli wa Tanzania amezungumza kwamba siku hiyo uchaguzi itakuwa ni ya mapumziko, huku ikitambaa kwenye mitandao kwelikweli. Habari nyingine ni ya nyota wa Bongo Flava, anaitwa Raymond Makisa, maarufu wengi wanamfahamu kama Rayvanny ametamba kule Afrika Magharibi baada ya kutoa kolabo na mwanamuziki wa Nigeria Kapi. Ametoa singo mpya inayoitwa Jolof on the Jet, na yupo pia mwanamuziki mwingine kutoka Nigeria, Rema. Wakizungumza wamesema kwamba amerekodi wakiwa mbalimbali, kwa hiyo haikuwa rahisi, halafu baadaye ikaenda ikaunganishwa kwenye studio. Mambo makubwa kwelikweli. Huko Uganda, Rais Yoweri Museveni ameruhusu waendesha bodaboda na teksi kwa beba abiria kwa masharti kwamba lazima wavae barakoa na kuzingatia mwongozo wa kuzuia maambukizi ya korona. Inaonekana alizungumza hayo kwenye hotuba alitoa kitaifa, pia akiruhusu kufunguliwa kwa saluni na baadhi ya maduka makubwa yanayozingatia viwango vya vi afya. Kwa mambo yanabadilika, eh, kule Uganda. Kwingineko Kenya, ni askofu aliotengwa na kanisa Katoliki Emmanuel Milingo, huyu ni raia wa Zambia amemtaja askofu mwingine mkuu Mkenya Peter Joseph Kaloki Nambuki kama mrithi wake kwenye kanisa lake liloanzisha baada ya wote kuamua kuoa na kujitoa katika Kanisa Katoliki na kuanzisha kanisa lao la mapadre ambao wanaruhusiwa kuoa. Kwingineko ni Kanye West. Habari hii imekuwa ikitamba tangu Jumapili na Jumatatu, lakini inasemekana Kanye kwenye mtandao wa Twitter ame-tweet ambayo alikuwa akizungumza kwamba anataka kumwacha mkewe Kim Kardashian. Ama kwa hakika, inaonekana kama vile Kanye West anapitia wakati mgumu wa matatizo ya kiafya, kwa sababu imekusha zungumzwa hapo siku za nyuma, na vyombo vya habari apo Marekani vingi vimekuwa ikizungumza kuhusu jinsi Kanya alivyoingia kwenye Twitter kwanza kuzungumzia kuhusu mgombea wa rais e, kwenye hotuba yake ya Jumapili akalia machozi akisema kwamba e, baadhi ya vitu ambavyo havikuwa kwa kweli vinaonekana viko sawa, akimshutumu mmoja wa watu muhimu sana katika kuokoa watumwa kwamba hakufanya hivyo bali Rouza eh, huyu ni Harriet Tubman. Lakini sahivyo tu inaonekana, lakini Twitter hii ya kutaka kumtaliki mkewe imefutwa kwenye Twitter. Kwa hiyo wengi wanazungumza kwamba sasa hivi Kanye West anahitaji msaada e, wa matatizo ya kiakili sio mtu wa kumcheka. Haya ni mambo ambayo yanatokea. Basi hayo ndio baadhi tu yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Narudi kwako Harrison Kamao. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie swali la leo ambalo tuliweka kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Tukauliza, je, matokeo ya kura za maoni ya chama tawala nchini uh, Tanzania, CCM yataheshimiwa? Majibu ni mengi na hivi ndivyo mambo yalivyo. Kweli kabisa, mambo ni mengi, na kwenye swali letu ndani ya VOA Express leo tuliuliza, je, kura ya maoni iliyofanywa na chama cha CCM kuelekea kwenye uchaguzi, je, unaona kama matokeo hayo yataheshimiwa? Na kweli kabisa, majibu ni mengi yaliyomwagika kupitia mtandao wetu wa Facebook. Namwona Fidelis Mponda anasema, yuko kule Morogoro, anasema kura za maoni hazina mshindi, ni sehemu ya mchakato wa awali, zitaheshimiwa endapo aliyeongoza kura alishinda kihalali, bila rushwa. Steven Muyawala anasema kwamba itakuwa gumu sana, kwani kuna watu wa karibu ameangukia pua. Means, lazima tutakuwa na second chance ya kuwarudisha, yote ni ndani ya asan. Wanasemaje? sawa kabisa kama au majibuni mengi. Mimi naye mako wa Kongwa akiwa Kahama anasema matokeo hayaheshimiwi kwa kuwa bado kuna kamati tena ambayo itaenda kuchagua, hapo ndipo unakosekana umaana wake. Saifu Hamadi anasema yataheshimiwa kwa sababu uchaguzi ulikuwa wazi sana sana, kabisa kabisa, kwa kila upande. Sawa kabisa. Basi hayo ndiyo baadhi ya majibu. Nirudi kwako Kamau. Asante sana kwa kufikia. Hapo VOA Express ndio inakamilisha muda wake, na kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi ya Adija Riami, mwelekezi wetu Aida Isa, hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari, jina langu nikiwa Harison Kamau, na kwa pamoja tunawatakia jioni njema, kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.