Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Ni saa kumi na nusu masaa yetu ya Afrika Mashariki, na ni saa tisa na nusu masaa ya Afrika ya Kati. Karibu katika kipindi cha VOA Express. Mimi ni collins liberty Adede nam, na mimi ni Salma Mohammed. Natumaye umzima buheri wa afya mwana VOA hii leo, ukiwa unaabiri nasi katika mpango mzima wa VOA Express, ikiwa ni tarehe 21 mwezi wa Julai mwaka elfu mbili na ishirini. Naitwa salma Muhamed. Katika kipindi cha leo tumekuandalia mengi mazuri, ikiwemo habari na burudani lakini haba. Miongoni mwa habari ambazo tuko nazo ni pamoja na Amina Muhamed anayewania kiti cha kuwa kiongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa linaloshughulikia biashara aomba uungwaji mkono na Marekani. Na shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limewahamisha kwenye eneo salama mamia wa wakimbizi. Kando na hayo, tutakuwa na burudani hapo, tutakuletea kibao kizuri, kisha tutakuwa tunaangalia hoja kwa hoja, Wakenya wanazungumziaje swala hili la korona? Lakini kwanza tuangazie taarifa ambazo tuko nazo hivi leo, ambapo tunaanzia hapa. Mgombea wa wa wa uongozi wa shirika la Umoja wa Mataifa biashara ulimwenguni WTO kutoka Kenya Amina Muhamed ameiomba Marekani kuunga mkono azma yake katika kinyang'anyiro hicho kinachowahusisha wagombea wanawake wawili kutoka barani Afrika. Amina anasema akipata wadhifa huo, basi jukumu lake kubwa ni kushughulikia athari za janga la COVID-19. Harrison Kamau anasimulia zaidi. Wajumbe wa WTO wanasema kuwa Muhamed ambaye ni waziri mwenye umri wa miaka 58 na, na aliyewahi kuwa mwenyekiti wa shirika hilo ni mmoja wa wagombea wanaoungwa mkono zaidi kuongoza shirika hilo pamoja na Ngozi Okonjo Iweala kutoka Nigeria. Wawili hawa wanalenga kuchukua nafasi ya mkurugenzi wa sasa Roberto Azevedo kutoka Brazil, ingawa kuna kibarua kigumu cha kampeni katika wiki kadhaa zijazo. WTO halijawahi kuwa na kiongozi mwanamke au mkuu kutoka Afrika katika historia yake, kama anavyoelezea Amina Mohamed. In rooms kwangu yeah, mimi nafikiri kunahitajika mageuzi katika kanuni ya utawala, la sivyo matatizo yataendelea kujitokeza. Mikakati ya mashauriano kwenye WTO imefeli that, na tunahitaji kufufua hilo. WTO ndiyo shirika pekee lenye uwezo wa kufanya mashauriano na kufikia makubaliano yatakayopelekea suluhisho tunaweza kuhakikisha kuwa hilo linafanyika, na ni kupitia kwa njia ya mashauriano pekee. Bi Amina anasema kipaumbele chake kitakuwa kuanzisha kazi za mahakama ya rufaa, na anatumaini itakuwa kwenye ajenda ya mkutano wa WTO wa mwaka ujao. Marekani inaonekana kudumaza juhudi za shirika hilo kwa kupinga uteuzi wa majaji wapya. Katika hatua ya kutaka kupata uungaji mkono wa Washington, Bi Mohamed anasema shirika linaingilia kati sana na alipoulizwa ikiwa hiyo inamaanisha anakubaliana na msimamo wa Washington, alisema ninadhani wasiwasi unaotolewa usingetolewa kama kusingelikuwepo na matatizo. Nafikiri kuna ushahidi wa vizingiti ambavyo vinahitaji kutatuliwa. Marekani hata hivyo haijatoa tamko lolote kuhusiana na madai hayo. Wanaomuunga mkono Mohammed wanasema kuwa ana uzoefu mkubwa kwenye uongozi wa WTO na kwamba pia ana uwezo wa kuleta marekebisho kwenye baadhi ya sheria ambazo zimekuwepo kwa miaka ishirini na mitano. Nafikiri kuwa tofauti yangu na wagombea wengine ni kuwa minister, mimi nimeshawahi kuhudumu ndani ya WTO, sio tu kama mjumbe, mbali pia kama mwenyekiti wa matawi tofauti. Nimekuwa balozi mjini Geneva, na nikatekeleza majukumu yangu huku nikileta matokeo yake Nairobi. Ndiyo maana naamini kuwa naweza kuongoza shirika hilo. Hata hivyo, Muhamed anakabiliwa na kibarua kigumu cha kushawishi uungaji mkono kutoka kwa mataifa yanayounga mkono Okonjo Iweala kutoka Nigeria. Na katika muda wa wiki kadhaa zilizopita mataifa yamekuwa yakiitisha vikao vya kupiga debe au kupigia debe wagombea wao. WTO hutumia mfumo wa kuondoa kwa awamu ikianza na wale ambao huenda wasipate uungaji mkono kutoka mataifa 164 wanachama. Asante sana Harrison Kamau kwa taarifa hiyo, ikiwa inatupatia fursa kwenda kwa taarifa yetu ya pili. Aa, nayo ni kwamba shirika la kuwahudumia wakimbizi la Umoja wa Mataifa UNHCR limewahamisha kwenye eneo salama mamia ya wakimbizi wa Sudan Kusini nchini Uganda kufuatia ghasia zilizotokea wiki iliyopita kati ya kundi la wakimbizi hao wakishtumiana uwizi wa chakula hali hiyo imechochewa na ukosefu wa ufadhili na njaa miongoni mwa wakimbizi hao. Halima Athman, mwandishi wa Sauti America mjini Kampala, ametuandalia ripoti inayosomwa hapa na Patrick Nduimana. Ghasia hizo zilichochewa na tukio la tarehe 13 Julai ambapo inadaiwa kuwa vijana wa kabila la Wanor waliiba mahindi kwenye shamba la jamii ya Wakuku katika wilaya ya Obongi kaskazini mwa Uganda licha ya kuwa waliohusika katika wizi huo wa chakula waliadhibiwa, hali ilipamba moto. Vijana watatu walio na umri ulio kati ya miaka 16, 17 na 18 waliuawa, wengine saba wakajeruhiwa, nayo makao 280 ya wakimbizi hao yalichomwa moto. Wiki hii UNHCR amewahamisha wakimbizi mia saba sitini na wawili wa Sudan Kusini kwenye eneo lililosalama kwa kuhofia ulipizaji kisase. Asilimia 8 ya hao waliohamishwa ni watoto, UNHCR ameeleza. Msemaji wa UNHCR dunia kan ameiambia Sauti ya Amerika kwa njia ya simu kwamba ingawa mvutano umepungua, bado kuna uwezekano wa vurugu zaidi, ikiwa asilimia 27, of getting... ya, 27 na ya raia ya hawana matumaini yoyote na hawana nafasi nzuri ya elimu ya in sekondari, wengi wanakosa elimu ya juu na fursa za ajira zenye maana, basi wako katika hatari kubwa ya kujihusisha na shughuli za vurugu na mambo mengine ya uhalifu. Mwezi Aprili, shirika la chakula duniani WFP lilipunguza chakula kwa wakimbizi walioko Uganda kwa asilimia 30. Hatua hiyo imechukuliwa wakati kukiwa amri ya watu kusalia majumbani kwao kutokana na janga la korona, jambo ambalo liliathiri raia wa kawaida, mkiwemo na wakimbizi wanaoishi makambini nchini Uganda. WFP ilionya kwamba ukosefu wa chakula Unaweza kulazimisha kundi ambalo tayari limeathiriwa na hali ngumu ya maisha kutumia njia za uhalifu ili kuishi. Waziri wa Uganda anayehusika na wakimbizi Musa Echweru ameelezea masikitiko yake kuona matukio hayo mabaya yanaendelea. Amewalaumu wawakilishi wa wakimbizi wa Sudani Kusini kuchochea uhasama wa kikabila. Serikali ya Uganda imeamua kutumia redio za nyumbani ili kuhamasisha amani miongoni mwa wakimbizi. Kwa to bahati mbaya hisia hizo za kikabila zinazidi kuongezeka miongoni mwa wakimbizi wa Sudani Kusini. Kila jambo dogo laweza kusababisha kifo, na si mara ya kwanza hili hutokea. Moja ya mambo muhimu tunayofanya ni kuwa karibu sana na wakimbizi hao kutuma kikosi cha polisi ambacho kimepewa mafunzo ya haki za kibinadamu ili kuhakikisha kwamba sheria na utulivu vinaheshimiwa miongoni mwa makundi hayo. Tunao pia waalimu ambao wanawafunza wakimbizi hao namna ya kuishi kwa usalama kati yao. Uganda ina hifadhi wakimbizi milioni moja na laki nne. Theluthi mbili miongoni mwao ni wakimbizi kutoka Sudani Kusini. Msemaji wa UNHCR kan ameonya kwamba chakula kwa wakimbizi kitaendelea kupunguzwa iwapo jumuiya ya kimataifa haitochukua hatua kwa kutoa msaada wa kifedha wa kutosha. Shukran sana Patrick Nduimana. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Kwa habari zaidi, unaweza tembelea ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Swahili ama unaweza kutembelea ukurasa wetu wa www VOA Swahili com. Lakini kwa sasa tunaungana na wenzetu kule Washington DC kwa habari za dunia. Msomaji ni Sandei Shomari. Kiongozi wa zamani wa muda mrefu nchini Sudan, Omar Al Bashir anatarajiwa kufikishwa mahakamani hii leo Jumanne mjini Khartum kwa kuhusika kwake katika mapinduzi ya kijeshi ambayo alimwingiza madarakani miongo mitatu iliyopita. Raisi huyo wa zamani ambaye aliondolewa madarakani mwaka jana kufuatia maandamano makubwa ya nchi nzima dhidi ya serikali yake hivi sasa tayari anatumikia kifungo cha miaka miwili jela kwa ufisadi. Al Bashiri mwenye umri wa miaka 76 na wengine 16 wameshtakiwa katika mapinduzi ya kijeshi ya mwaka 1989. Sudani pia imeahidi kumkabidhi Albashiri kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ili kukabiliana na mashtaka ya uhalifu wa kivita na mauaji ya halaiki inaohusiana na mzozo wa Darfur wa mwaka 2003. Mgombea wa rais wa Marekani kupitia chama cha Demokrat, Joe Biden, anajiandaa hii leo kuzindua mfululizo wa mapendekezo yake ya kiuchumi inayozingatia familia za wafanyakazi wa wakati anafanya kampeni ikiwa zimebaki kiasi cha siku 100 kabla ya wapiga kura kuamua kati yake na Rais Donald Trump. Kampeni ya Biden ilisema ataeleza jinsi mpango wake utajenga kikosi kazi cha elimu na utoaji wa huduma na na moja na wa karne ya 21 na wafanyakazi wa elimu kama sehemu ya mpango wake wa kampeni ya jenga vizuri zaidi, uchumi wa Marekani. Ukusanyaji wa maoni ya hivi karibuni unaonyesha Biden anaongoza dhidi ya trump ni pamoja na ukusanyaji wa maoni ya Reuters na Ipsos wa wapiga kura waliojiandikisha. Brazil itaanza upimaji wa kujitolea wa chanjo majaribio ya COVID-19 hii leo, siku moja baada ya chanjo hiyo kuwasili nchini humo kutoka kampuni ya China ya Sinovac Biopharmaceutical. Serikali ya jimbo la Sao Paulo ilitangaza vituo 12 vya utafiti katika majimbo sita ya Brazil vitafanya majaribio elfu tisa katika siku 90 zijazo. Kliniki ya Das Clinicas katika kituo kikuu kinachowatibu wagonjwa wa COVID-19 huko Sao Paulo ndio kitakuwa cha kwanza kuanza upimaji. Na baada ya kusimamishwa kwa miezi minne kwa sababu ya janga la COVID-19, ligi kuu ya mchezo wa baseball nchini Marekani inarejea msimu wake kawaida la hamisi, sitini, wa kawaida Alhamisi, na ratiba ya michezo 60 iliyopangwa kucheza katika viwanja vya Marekani pekee okay. Wakati mashabiki wengi wakitarajia kurudi kwa mchezo huo uliopoa jina la utani mchezo wa kitaifa wa kupoteza muda, lakini kuna wasiwasi unaoenea wasi juu ya usalama wa kuanza tena kwa ligi kuu ya mchezo huo, wakati Amerika ipo katikati ya kuongezeka kwa maambukizi ya ugonjwa huo, na sehemu kadhaa zenye maambukizi zikiwa ndiyo makao makuu ya timu kadhaa za mchezo huo. Yeah, yeah, Kuitegea sauti ya Amerika na unasafiri na kipindi VOA Express siku ya jumanne ya leo. Kipande hicho cha mziki kinatuelekeza katika kitengo cha barazani, na katika barazani leo mada yetu tumekuekea kwenye ukurasa wetu wa Facebook tukihitaji mchango wako. Ni kwamba ongezeko la maambukizi ya korona, je, serikali zifunge tena shughuli za kiuchumi ama vipi? tayari tuko na washiriki wetu ambao tutawatafuta kupitia njia ya simu. Uh, tunakwenda kwake Simon Bet ambaye yuko hapa nchini Kenya tupate maoni yake, ikiwa amesema kwamba serikali zifunge kabisa, maana ugonjwa huenda ukawa mbaya sana. Naam. Uh, Simon karibu sana katika mjadala wetu wa barazani. oh. Kwa maoni yangu eh, inaonelea serikali wafunge shughuli ya uchumi, kwa sababu ile jambo yenye iko hapa haswa, kama vile tumeona mahospitali na wachekua tayari. Sasa ugonjwa hii inaweza kuwa, inaweza siti, alafu unaweza fika pale hospitalini, wagonjwa ni wengi, washinde hata na maofisa. Sasa ingelikuwa vyema kukontrol uchumi ni rahisi kuliko kukontrol ugonjwa. Kwako kwa wewe, huoni kwamba labda inaweza punja serikali, ikawa maskini zaidi, watu wakaumia kupata chakula na vitu vingine muhimu? Chakula na kurais kwa mambo ya serikali, hiyo inaweza kukontroliwa kuliko watu wakufe wengi kwa sababu wengi wakikufa, na sasa uchumi ndio utakuwa unaangalia utajiri. Sa baada hiyo pesa ambayo utajiri walikuwa wanaangalia itasaidia nani na ili hali watu wamekufa? Simon, unapiga kutoka wapi? Maanake nasikia sauti za ng'ombe hapo. <laughs> <laughs> Mali inaitwa Nandi County. Nandi County, okay. Nandi County, okay, asante sana county. Shabiki wetu huyo Simon Beta akiwa anatoweka sasa, twende kwake Vincent James huyo eh, amesema iko Tanzania ama iko wapi, lakini wacha tuangalia nambari zake, hizi naziona ni kama za huko Tanzania. Venant, unanipata? nakupata na vizuri sana haya tuambie, kwa upande wako, kutokana na ongezeko la maambukizi ya korona, je, serikali zifunge tena kwa wale walikuwa wamefunga? E, ni kweli serikali haitaki ifunge mpaka kwa ajili ya kuendeleza ya... shughuli za kiuchumi. cha kufanya hapo serikali inatakiwa yo, itumie mbinu mbadala ili kudhibiti janga ile, ila huku shughuli za kiserikali, shughuli za kijamii zikiendelea. Japokuwa maambukizi yanaweza yakaendelea, endapo watu wanaweza wakaruhusiwa, lakini kama ilivyokuwa awali, watu wenye virusi vya korona wanaweza kuendelea kujitenga ili wasiweze kuambukiza wengine, huku shughuli zikiendelea ziweze kukwama, kwa sababu zikikwama tena itakuwa ni matatizo mengine. Tukushukuru sana kwa kushiriki katika mjadala wetu kwenye ukurasa wetu wa Facebook wa VOA Barazani. Shukran, shukran asante sana, niwatakie majukumu mema, asante. Na sasa tunakwenda kwa SMS. Uh, wengi wamechangia kupitia kurasa hiyo yetu ya VOA Swahili ikiwa ni SMS kibao, tutaweza tu kuangazia baadhi yao. Asante kwa wengi ambao mumechangia SMS yake ama ujumbe wake. Kiagayu Gakoma anasema ndiyo inafaa wafunge, ni hospitali zisiwe na wagonjwa wengi kupita kiasi. Abubakar Sanjei unasema unatoka Burundi, Bujumbura, unasema mara ya kwanza wamefunga, lakini hadi sasa COVID-19 inaendelea kuongezeka. Mimi naona kama Rais Magufuli wa Tanzania wafungue kila kitu, yanayobaki ni kuomba. Maoni yake, Calvin Mulamba anasema wazungu wafunge, sio sisi, huku Afrika mnatusumbua watu maskini. <laughs> Uh, sa Richard DK wa Kinondoni Dar es Salaam Tanzania unasema hakuna haja ya, ya kufunga shughuli za kiuchumi wala shule. Ukitizama kwa kina, utagundua nchi zilizofunga shughuli za kiuchumi ndizo zilizoathirika zaidi na janga hili. Suluhisho hapa ni kuendelea kuchapa kazi, huku tukichukua tahadhari. Sisi Tanzania tulilijua hilo mapema na tunaendelea kuchapa kazi. Makasumani huyu anasema mm, kufunga sio ajibu, ila watupe vile vipimo motoni. Jibu itapatikana. Haya, tumalize naye. Nani huyu? Eh, Maria B Kamara unasema sio dawa kufunga shughuli bali kujikinga na baa la ugonjwa wa COVID-19 itatusaidia kuwa salama. Maoni yake hayo tunawashukuru sana kwa kuchukua fursa hiyo kuchangia kwenye kitengo hiki cha barazani, ambapo tulikuwa tunaulizia tu maoni yako ikiwa uchumi mbalimbali mataifa mbalimbali warudi kufunga ama tuendelee kuchapa kazi. Naam, na basi ndio hiyo inatupatia fursa ya kitengo chetu cha burudani kama kawa via Express haiendi bila mziki na hapa tunakupa burudani bomba sana ileo, tukiwa na mziki wake Diamond na Rayvanny inaitwa maboko maboko, kitu kipya sana kimeachiwa na sasa ndio kinatesa tesa katika mitandao ya YouTube. Hebu kisikize vijana hawa vile wanavyotesa. Mwaga maji tucheze kama kambale leo ni Vani boy yupo na mtoto atandale Ay! Cheza kote mpaka kwenye matope, wanavua wiki kama wamegongana na epito. Fanya kama una dukua, una nengua, pakua leta chupa, pika na moshi tulewe kwamba kimekufurahisha popote pale ulipo. Haya, na hata hivyo kimewatoa jasho. Unajua mtindo wa siku hizi, Collins, naona huyu Diamond anataka kututoa jasho sana. Mziki wake ni mziki ambao unapendwa sana na vijana wa umri mdogo. Hawa ndo wenye kwenye kuingia kwa YouTube sana. Unajua, ikiingia kwa YouTube kuna kile zile click, baada ya wiki mbili tu wimbo ushafikia views milioni moja na kadhalika. Anakwambia Amaboko, kumbe ndo ujanja huo. Maana yake naona hivi sasa mtindo unakuja kuanzia Tetema, akatuletea Baba Lao, sasa Amaboko, mambo ni hayo hayo, na karantini ni kutafuta hela mtandaoni ni kweli kabisa haya basi tukiachana na hayo msikilizaji ya burudani wacha tuangazie yaliyoko kwenye hoja kwa hoja na hivi leo huku janga la korona likiendelea kutatiza watu wengi kote ulimwenguni mataifa mengi barani afrika yanaendelea kurekodi visa vingi kila siku vya watu walioambukizwa ugonjwa huo hapa nchini kenya idadi ya walioambukizwa kufikia sasa ni zaidi ya watu elfu kumi lakini kuna watu ambao wanaamini kuwa korona ni uvumi tu na upande mwingine kuna wale wana uhakika virusi hivyo vipo na ni hatari. Katika hoja kwa hoja hivi leo, wakenya wanadondoa hili. To me uh, sioni because China mahali korona ilianzia ilikuwa tishio, watu waliingia kwa nyumba wenyewe bila hata kuambiwa, lakini Kenya unalazimishwa kitu ambacho hakiko, because haina impacti yoyote kwa sahihi. Wengi wale hata nimejua wamekufa wameambua ni korona wengi utakuta, mtu labda alikuwa na kimwi asma, mtu akifa anaambiwa tare hiyo ni korona. So kimimi sina ile evidensi ambayo naweza kuvizi mtu kakwambia, iko nafata tu kwa sababu inaambiwa korona iko, lakini haiko korona iko kwa sababu ukizikiliza vyombo vya habari, hata kwa BBC VOK, dunia mzima anazungumza korona. Kwa hivyo mimi nashanga na, na wajinga Kenya ni wangapi kweli? Unasikia dunia mzima inaongea korona, no nasema hakuna korona, inaonyesha yani akili yako haifanyi kazi. Utakuta kama ukienda kama mahali inaitwa Likoni, kuna pahali panauziwa magazeti. Eh, social distance utakuta watu wako hivi na wajafunga midomo. Kwa hivyo ni ignorance, kwa sababu mwenzangu wakati anaongea na wewe pia ako na baragwana ameteremsha, mdomo uko wazi. Kwa hivyo nikuonyesha ignorance hiyo, ignorance ndio inazovesha Wakenya wengi kuona hakuna korona. Hii kupimwa ya China na ya Amerika si kama ya Kenya. Wenikaa Amerika walichukua tahadhari ya lazima, kila mtu apimwe lakini hapa Kenya ni kujiprondia watu watakuwa na ignorance kwamba hakuna korona, lakini korona is there real. No, nimekuambia kitu kimoja ni hivi. Wakati ugonjwa ile ugonjwa inaeleweka, ikipita tu hakuna mtu atakwambia ingia kwa nyumba, we mwenyewe utaifil na utaingia mwenyewe kwa nyumba yaani, watu salasini wamekufa tu ghafla, wa hiyo sitakutisha we mwenyewe utajua igonjwa hiko. Lakini hii mambo oh, leo tumepima watu inaongezeka ikmare inafika mpaka mia tatu, uelewi inaenda vipi? Unajua kuna vitu vingine vinatendeka kuhaki. Unajua ugonjwa hiko, lakini mtu anasafiri kila siku, ye mwenyewe ukimwona anasema hana. Anapimwa hapa iko, akifa pale anapimwa tena hakuna. Nilikwambia ni mwanzo, sababu ya namba ambayo ilikuwa ikionekana hakuna, ni kwa sababu alikuwa hawakuwa na vitu vya kupima na no, walikuwa wakipima watu sabini, mia moja, mia mbili lakini saa hii anapima watu mia tatu unaona, kila siku eh, idadi ina, inapanda. Kuna watu wanafaidi kwa ukweli, hiyo ndo chansi ya wakubwa kama wale kupiga siasa. Kuna pesa pia ile inatumwa kidogo kidogo tayari, kuna ukiangalia Kenya vile nasema, wana wagonjwa karibu hamsini ama utakuta hata mia na ngapi, lakini ukifika kwa hospitali, hakuna. Wakati hospitali ugonjwa ulitajwa China ni mwanamke alitoka kwa clip katika kwa, kwa, ma YouTube tulikuwa tunamwangalia na ma Facebook. Mimi sina shaka, naona hakuna moja kwa moja kwa sababu corona kama ingekuwepo, bila shaka sasa hivi hatungekuwa hapa na ingeanza na likuwa ni feri kwa Kenya, Mombasa mzima ingeanza na feri. Magufuli, kwa kweli, tunampongeza sana. Hata kama ingewezekana, Magufuli yeye mwenyewe akimaliza nini yake kule, akija kama Kenya Sioni kama kuna watu watamwacha nje bila shaka, tutampa kura kwa sababu ni mtu amejitolea. Tena sisi ni jirani, Kenya hatutembei na ndege, tuna kwa gari hapa na hapa. Ikiwa kama ni ugonjwa ambaye na spread through nini air, itakuwaje leo hapa Kenya na hapo iwe ni mbali. Na hali kadhalika watu wa Kenya wako kule, wa Tanzania pia wako hapo. Watu wanazungumzia mambo ya Tanzania na sikubaliani na wao, kwa sababu Tanzania tangu waanze kurekodi visa walirekodi mara moja tu, kutoka siku hiyo hakuna statistics zingine. Kwa hivyo Magufuli amefail inchi yake ile ni Korona namba inavungua leo, anakwambia inavungua, inavungua wakipima na nini? Sasa tamsimu mgovernor namna gani? na anaumiza watu wake, anaficha. Kwa maana alisema vizuri, mtoto wake alipatikana na akasema, mtoto wake alitumia mali mao kujipuliza. Kwa hivyo anamaanisha Watanzania wa wanatumia mali mao haya, umesikia? Na kama tunavyosema kila siku, kila mmoja na maoni yake. Kwa hivyo hapo, isi ya mseto, wengine wanasema ipo, wengine wanasema hamna. La kuli hal tunasonga mbele katika mpango mzima wa Vio Express, ukiendelea kuabiri nasi na VOA na hivi sasa tuko tukupashi anaovuma mitandaoni naharison kama atatuletea vipi wenzangu wa Mombasa pamoja na wanaoa express leo, kwenye baadhi ya mambo yanayotanda na kuvuma kwenye mitandao ya kijamii. Kama ulivyodokezea, ni kwamba tunaelekea mjini Nairobi, ambako seneta wa mji huo Johnson Sakaja leo amefikishwa mahakamani baada ya kupatikana na hatia ya kuvunja kanuni za kafi mwishoni mwa wiki, wakati alipokutwa saa za usiku kwenye baa moja akinywapombe na rafiki zake kwenye kitongoji cha kifahari cha Kilimani. Kiongozi huyo amekubali makosa hayo mbele ya hakimu mkuu Oganya katika mahakama moja iliyotengenezwa maalum ikizingatia kanuni za kuzuia maambukizi ya, ya COVID-19 na kupigwa faini ya shilingi elfu 15 za Kenya au kifungo cha miezi mitatu jela. Wakati huo huo, Sakaja ameomba msamaha kwa umma akisema kuwa kila mwanadamu ana mapungufu yake. Basi kufuatia tukio hilo na hatimaye hukumu ya leo, maoni mengi yameendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii na hasa Twitter, ambako watu wanaelezea hisia zao. Ankltere anasema kuwa japo Sakaja alipatikana na hatia, alifanya kitu ambacho si cha kawaida kwa viongozi wa Kiafrika, kujiondoa kwenye wanakiti wa kamati maalum inayoshughulikia maswala ya COVID-19. Mugu Kachoki anasema kuwa maisha yake hajawahi kuona mwanasiasa mwenye busara Dono anasema kuwa ameshangazwa na faini ya shilingi elfu kumi na tano pekee. Anasema kama ingekuwa kesi dhidi ya mlala hoi basi angefungwa kifungo cha maisha au faini isiyoweza asiyoweza kuibudu. Huu ni mchezo tu. Jemu anasema kuwa kwa kweli tunaishi katika nyakati za kushangaza, kuona kwamba viongozi ndio wa kwanza kuvunja sheria ambazo wenyewe wamezitunga. Na wakati Uganda ikijiandaa kufanya uchaguzi mkuu mwaka uja Inasemekana kuwa watoto wengi wa wanasiasa wa kongwe tayari wameonyesha nia ya kugombania, kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor la taifa hilo. Miongoni mwao ni da Farida Nambi, ambaye ni binti wa naibu mwenyekiti wa kwanza wa chama tawala cha NRM Alhaj Moses Kogongo, aliyetangaza nia ya kuwania ubunge. Mwingine ni binti ya waziri wa mambo ya nje Samputesa, Smptesa, yani Shartis Musherure. Aa, na ye bare miongoni mwa wengine kadhaa. Sijui kwakwa, unaonaje hatua hiyo ambayo baadhi wametaja kuwa siasa za urithi au za kifamilia? Basi kwenu, wana VOA Mombasa, ni kazi yake nzuri sana mwana akiwa anatufumisha mengi yanayojiri na kuzungumzwa sana katika mitandao yetu. Tuanze na Blessed Luke anasema yuko mjini Thika, Kenya. Anasema ningependa kuyasikia masuala yanayogusia ya ufisadi na uongozi mbaya barani Afrika. Napenda sana pia kusikiza VOA siku zote, hongereni. Anasema mwingine, napenda sana kusikiliza uchambuzi wa habari za ulimwengu na vijimambo, pia maswali na majibu kila Jumamosi. Ombi langu kipindi cha vijimambo kiwepo kila siku, kutoka Sauti Amerika. Huyu ni Goligota Magabe Mokono. Eliminata George Masaya anasema mi, nataka kusikia kuhusu miujiza ya Mungu alivyolinda Afrika dhidi ya gonjwa hatari la COVID-19. Wilhad Shirima anasema tangazeni maendeleo yanayofanywa Afrika pamoja na maswala yote yanayohusu jamii zetu. Msikubali kuchochea vurugu, kama tunaona washiriki wengine wa kimataifa. Wazo mzuri sana hilo. Haya, tukamilishe naye Pius Dankala ambaye anasema nataka kusikiza habari za uchaguzi wa Tanzania ah, mimi ndio nakamilisha hapana, yeah. ah. William Senwa yeye anasema, mnakuaga mnatangaza taarifa za Tanzania na Kenya tu. Sasa sijui hilo ni kwamba anatuambia tu tangazi ya kwengine ama <laughs> ni vipi? Asanteni sana kwa kushiriki katika hicho kitengo cha swali la leo, na muda ndo huo umetupa kisogo. Mi naitwa Salma Muhamed, nikikuaga hadi wakati mwingine. Mimi naitwa Colin Sadedi, nashukuru sana maproduse wetu waliosimamia kitengo cha leo Josephat Abdul Shakur Abud, pamoja na Aida Isa, akiwa Washington. Tunakutakia usikilizaji mwema wa vipindi vilivyosalia.