Ni saa tatu na nusu asubuhi Washington DC, sawasawa na saa kumi na nusu alasiri ya Afrika Mashariki. Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA kutoka hapa jiji kuu la Washington DC. Mimi ni Harrison Kamau, leo ikiwa Jumatatu Julai tarehe 13 mwaka wa 2020 na mimi jina langu ni Patrick Ndwimana. Express pia leo tutakuwa na kipengele cha Barazani ambapo tunaangazia suala la uhaba wa chakula barani Afrika. Pia tutakuwa na kipengele cha hoja kwa hoja, bila kusahau habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii. Basi moja kwa moja tuungane na mwandishi wetu wa mjini Nairobi, Kennedi Wandera, ambaye anaarifu kuwa kwa mara nyingine madaktari na wahudumu wa afya wanaiomba serikali kuzingatia usalama wao wakiwa kazini, sababu wao ndio wako kwenye mstari wa mbele kupambana dhidi ya janga la korona. Wakati Kenya imepitisha idadi ya elfu kumi ya raia wake waliopata maambukizi ya virusi vya korona, na wengine zaidi ya 180 kufariki kutokana na makali yake, madaktari nchini Kenya wanaitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kuyapa masilahi yao kipaumbele. Shinikizo linajiri siku chache tu baada ya Daktari Dorina Adisa Lugaliki kufariki na kuwa daktari wa kwanza nchini Kenya kuathirika na virusi vya korona. Of course, the number of healthcare workers that will be exposed will equally rise. Sasa, madaktari hawa na wahudumu wengine wa afya wanaeleza wasiwasi wasi wao kuhusu usalama wao wakiwa kazini. Miongoni mwa mambo madaktari hao wanashinikizia serikali ni pamoja na kuwapo na mpango wa bima ya afya utakaowawezesha kugharamia matibabu iwapo wataambukizwa na virusi vya korona. Kaimu katibu mkuu wa chama cha madaktari nchini Kenya, Daktari Chibanzi Machonda, anaeleza kuwa madaktari wamo kwenye hatari na wengine inabidi wajitafutie vifaa kinga dhidi ya maambukizi haya that Aidha, Bwana Mwachonda anaeleza kuwa kando na madaktari kuwa hatarini, serikali imeonekana kujikokota, hali inayowatia wasiwasi wasi, hasa inapogundulika kuwa kuna daktari mwingine kwenye chumba cha wagonjwa hali mahututi kutokana na virusi hivi. Inakisiwa kuwa madaktari zaidi ya mia mbili nchini Kenya wameambukizwa na virusi vya korona, na sasa madaktari hawa wanaeleza kuwa ipo haja ya kuongeza idadi ya wa wahudumu wa afya kupigia pondo juhudi za kupambana na virusi vya korona. Hata hivyo, awali, serikali imeeleza kuwa itaanza kuajiri madaktari zaidi ya elfu moja kuunga juhudi za kupambana na virusi hivi, lakini madaktari wanaeleza kuwa ipo haja ya kuongeza idadi hiyo. Kukosekana kwa kwa vifaa kinga kwa madaktari na wahudumu wengine wa afya nchini Kenya kunatajwa kwa utepetevu wa hali ya juu, hasa ulimwengu unapopambana na, na adui asiyesita kuwa. Pia ipo wasiwasi kwa madaktari na wahudumu wa afya wanaoambukizwa virusi hivi wakiwa kazini. Inatajwa kuwa kuambukizwa huku huenda kukaziweka familia za wahudumu hawa katika hali hatari. Aidha, wahudumu hawa wanaeleza kuwa wapo tayari kuilinda nchi dhidi ya janga hili, lakini hawatafanya hivyo bila kuwepo kwa vifaa kinga na mafunzo kwa wahudumu wa afya. Hapa mwenyekiti wa chama hicho Samuel Oroko anaeleza, tangu wakati Rais Uhuru Kenyatta alipoondoa masharti ya kuondoka sehemu moja hadi nyingine nchini Kenya, maambukizi ya virusi vya korona yamekuwa yakiongezeka kila siku, na vilevile maafisa wa wizara afya ya afya wamesisitiza kuwa maambukizi hayo yataongezeka zaidi. Kennedy Ondera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Asanti sana Kennedi Wandera kwa ripoti hiyo. Na sasa mwenzangu Patrick Nduimana ametuandalia ripoti inayoelezea kuwa nchi ya Tanzania dhahabu imekuwa kitega uchumi kikubwa kuliko utalii. Dhahabu imekuwa rasilimali inayoleta mapato mengi kwa Tanzania baada ya sekta ya utalii ambayo ilikuwa kitega uchumi muhimu kukumbwa na janga la korona kulingana na ripoti ya Benki Kuu ya Tanzania hivi karibuni, mauzo ya nje ya dhahabu yaliyoongezeka kwa asilimia 46.8 sawa na dola bilioni mbili na laki tano katika mwaka wa fedha wa elfu mbili kumi na tisa kufikia mwezi Mei mwaka huu, wakati msimu huo huo mapato ya sekta ya utalii yalipunguka kutoka dola bilioni mbili nukta tano hadi dola bilioni mbili na laki tatu. Mapato kwenye mauzo ya nje ya dhahabu yamechochewa na ongezeko la uzalishaji wa bidhaa hiyo pamoja na ongezeko la bei kwenye soko la kimataifa imesema ripoti ya gazeti la The Citizen. Mwezi mei mwaka huu aunsi moja ya dhahabu iliuzwa dola 1531 na senti 37 ikiwa ni juu ya dola 1257 na senti 35 kwa aunsi moja hapo mwezi Mei mwaka jana, benki ya Tanzania imesema. The Citizen inaandika kwamba aunsi moja dhahabu iliuzwa dola elfu moja na mia nane na senti themanini na sita Jumatano wiki iliyopita kwenye soko la London ikiwa ni bei ya juu zaidi katika kipindi cha miaka minane na nusu. Mchambuzi wa biashara ya kimataifa Alberto Docasa amesema inaonekana wawekezaji wananunua dhahabu kwa wingi ili kukabiliana na msukosuko utakaotokea baadaye kwenye soko la bidhaa hiyo. Naye Wilson ambaye pia anachambua maswala ya biashara ya dhahabu anasema bidhaa hiyo imenunuliwa sana kwa sababu wawekezaji walikuwa na wasiwasi wa mfumuko wa bei za bidhaa mahitajio baada ya benki ya taifa kutoa mikopo kwa wafanyabiashara ili kukabiliana na athari za janga la Korona kwenye biashara zao. Mchambuzi huyo ameongeza kuwa dhahabu ndiyo biashara iliyosalama wakati uchumi wa dunia unakuwa unasuasua. Benki Kuu ya Tanzania inasema kwamba dhahabu ilichangia kwa asilimia 55.7 ya mauzo ya nje ya Tanzania, ambayo mapato yake kwenye hazina ya serikali ilikuwa ni dola bilioni 4.5 katika mwaka wa fedha wa 2019 hadi Mei mwaka huu. Mwezi Mei pekee pato la mauzo ya nje ya dhahabu ilikuwa dola milioni 245.7 ikilinganishwa na dola milioni 161 mwezi mei mwaka 2019. Benki Kuu ya Tanzania imeeleza kuwa ongezeko la bei ya dhahabu limechochewa pia na uchumi wa dunia usiotabirika kutokana na janga la COVID-19, vile vilevile na mzozo wa biashara kati ya Marekani na China. Benki hiyo imesema katika ripoti yake ya kila mwezi kwamba wawekezaji wanaiona dhahabu kama biashara iliyosalama, hasa wakati kukitokea mizozo ya kiuchumi. Basi kwa msikilizaji anayejiunga nasi hivi sasa, hii ni VOA Express kutoka Washington DC. Sasa tupate habari za dunia zikisomwa na mwenzetu Sandey Shomari. Vikosi vya usalama nchini Uganda vinafanya msako kwa waandishi wa habari ambao wanafuatilia na kutoa changamoto dhidi ya utawala wa miaka 34 wa Rais Yoweri Museveni kabla ya uchaguzi mkuu mwaka ujao. Shirika moja la uangezi liliambia Reuters. Taasisi yenye makao yake mjini New York ya kulinda waandishi wa habari, CPJ, imesema imeweka kumbukumbu ya kesi za waandishi wa habari walau kumi walioshambuliwa na wanausalama kuwekwa kizuizini au kushtakiwa kwa makosa yanayohusiana na kufanya kazi zao mwaka huu ikilinganishwa na kesi nne kama hizo mwaka jana. Msemaji wa polisi Fred Nanga, waziri wa habari Judith Nabakuba na msemaji wa rais Dan Wanyama walitafutwa kwa simu lakini hawakujibu. Zinzi Mandela, mtoto wa mwisho wa rais wa kwanza mweusi wa Afrika Kusini Nelson Mandela, amefariki dunia akiwa na umri wa miaka 59 alikuwa balozi wa Afrika Kusini nchini Denmark. Kwa mujibu wa shirika la habari la Afrika Kusini SABC, Zinzi alifariki mapema leo asubuhi. Sababu ya kifo chake bado haijatolewa. Karibu vyuo vikuu 60 vya Marekani Jumapili litoa barua fupi inayounga mkono mashtaka ya vyuo vingine viwili, wakitaka kuzuia sheria ya utawala wa Trump kuzuia wanafunzi wa kigeni kubaki nchini ikiwa taasisi za elimu hazifungui madarasa yao na kubaki kwenye mtandao tu. Kesi hiyo iliwasilishwa na chuo kikuu cha Harvard na taasisi ya teknolojia ya Massachusetts, MIT, Jumatano katika korti ya serikali kuu huko Boston. Hati hiyo ya mahakama iliwasilishwa na wahusika, iliwasilishwa na vyuo vikuu 59 vya marekani siku ya Jumapili, pamoja na shule nyingine saba za vyuo vya hali ya juu. Vyuo hivyo vilisema Ilitegemea mwongozo wa serikali kuu ambao ulikuwa wa kuruhusu kubaki katika madarasa kwa njia ya mtandao, wa kuruhusu wanafunzi wa kimataifa kuhudhuria kozi zote za mtandao wakati wa janga hili, kulingana na barua yao. Na India iliweka rekodi mpya siku moja kwa idadi yake ya kesi mpya za virusi vya korona, wakati Marekani imeendelea na kuongezeka kwa maambukizo, huku Meksiko ikizidi Italia kulingana na vifo vya COVID-19. Maafisa wa afya wa India wamesema Jumatatu walikuwa na kesi mpya zipatazo elfu ishirini na nane mia saba na moja zilizothibitishwa katika masaa 24 yaliyopita. Nchi hiyo inafuatia Marekani na Brazil tu katika kesi za jumla tangu kuzua kwa ugonjwa huo mwishoni mwa mwaka jana, na viongozi katika majimbo kadhaa wanaweka vizuizi vya kujaribu kupunguza kasi ya kuenea kwa virusi. Wizara ya afya ya Meksiko imetangaza Jumapili idadi ya vifo vya nchi hiyo imeongezeka hadi elfu thelathini na tano na mia tatu hamsini na sita ikiwa ni ya nne kwa juu zaidi ulimwenguni. Ilikumbusha watu juu ya haja ya kujitenga kijamii, kuvaa barakoa na kunawa mikono yes, Unaendelea kusikiliza vo express matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu kule Afrika ya Kati. Na hivi sasa ni wakati wa kupata makala ya Barazani, ambapo shirika la chakula duniani WFP lilionya juu ya uhaba wa chakula barani Afrika, na tuliuliza je, hali hii inakuathiri vipi mahali ulipo? Naona wasikilizaji wametoa hisia zao kwa wingi, lakini kwanza tuwasikilize hawa ambao wametoa maoni yao kwa njia ya simu. Kwa majina, anaitwa Samson Nyangwa Kwane kutoka Ikibani ya Kenya. sa katika mjango wangu mi naonelea kuwa sahii katika janga la laila korona huenda chakula kinaweza kupungua katika vijiji na mashambani kwa sa sababu sahii watu huwa sahii wanachukua chakula wanataikia watu mjini E, wanapeleka mjini kwa saa hizi, kama saa hii watu wa, huwa wanachuna mahindi wana- wanasafisha kwenda mjini, kwa bei kwa bei wa, wanang'ang'ania bei. Sasa kulingana saa hii kama hapa nyumbani kwetu Kibani sa wa, wamekifani mahindi wanachuna mahindi hata itakoma, wanapelekea watu wa, wa mjini, kwa sababu watu wa mjini walikuwa wamefungiwa wa ndani ya nyumba, hawana chakula cha kutoka. Sawa, watu wa mjini kwa kulingana wakati wa korona wametegemea watu wa wazipiki sai watu wanavuna mahindi matiki wanapeleka sokoni. Saa hii hakuna biashara, biashara saa hii ni mahindi tu. Saa kulingana na maoni yangu, huo mwaka wa elfu mbili na ishirini na moja kwenda Afrika Mashariki itakumbwa na njaa, kwa sababu watu wa kulima chakula wengi walikuwa wamefungiwa mjini. Kwanza moja kwa moja hapa unaongea na Joji la Gila, maeneo ya Kahama Tanzania na sehemu moja ya okay. mashaushetu sasa niwekee moja kwa moja kwenye mada. Unajua, janga la njaa kwa ukanda huu, hasa hasa Tanzania, upungufu wa chakula ni mkubwa, ukizingatia mvua hizi zimekuja kunyesha, hizi mvua zikaharibu kila kila mazao. Hasa mazao kula mpunga, ndo, ndo, ndo, ndo limepatikana patikana kidogo nadra nadra, lakini mpunga tuwe na chakula cha kutosha. Ina maana kuna haja sasa ya kuni mu..., mbili ikiwezekana, vyakula vitoke vitakuwa vitoke kwa sababu atoke nchi za nje, unaona, ili kunusuru hata hali ya uchumi iliyopo, kwa sababu tumetoka kwenye mfumo mgumu. Corona imehangaika sana kwa sababu imeteza watu sana, lakini kwa sasa hivi uwezo kazungumzia tena corona kwa maana ambayo imeshapita. Lakini janga la chakula kiukweli, viongozi na ndugu mtangazaji, ni tatizo ambalo lipo, alikuepeki tena. Haya, tutizame walioandika kwenye ukurasa wetu wa Facebook. Naanza naye huyu Richard Kambale kutoka huko Beni, DRC, anasema Afrika ni bara ambalo lingelisha ulimwengu mzima, ila mizozo ya kivita ndiyo imechangia kusababisha njaa, kwani hapa kwetu Beni hatukujua njaa hadi pale ADF ilipoanzisha vita. Jarius Mukwana kutoka na Nairobi, Kenya anasema wao wanaonya lakini hawasaidii. Ninachojua nchi ni kubwa na Mwenyezi Mungu amepanga kulingana na hali ya hewa. Pande moja ikikosa chakula kinatoka upande mwingine. Mutupesa Mwanambuke kutoka Misisi, Mpimbwe, Katavi, Tanzania anasema mkoa nilipo chakula ni kingi sana. Tahadhari kwa wananchi wote, tutunze chakula tusije tukakumbwa na janga la njaa. Naye Abwe Abemba kutoka huko Lilongwe Malawi anasema kwa mtazamo wake kiafya, jinsi chakula kitakavyokosekana barani Afrika kufuatana na shambulizi la COVID-19, kweli nchi nyingi za bara hilo zitaathirika na madeni mengi sababu wametumia mfumo mbovu kwa kupambana dhidi ya korona. Huyu ni Ejid Mwananjela kutoka Rukwa, Tanzania anasema mahali alipo hamna shida ya chakula, anamshukuru Mungu muweza wa yote richard kambale toka beni drc anasema afrika ni bara ambayo imeangalia ulimwengu nzima ila mzozo tulioshurutishwa ndio umechangia njaa kwani hapa kwetu beni hatukujua njaa ila nimesikia jina hilo tangu mzozo wa adf kwani hata mimi mwenyewe kwa sasa siwezi ingia shambani mwangu kulima jalias mukwana anasema wao wanaonya lakini dua ni nchi ni kubwa na Mwenyezi Mungu amepanga kulingana na hali yake ya hewa, pande mmoja ikikosa chakula kinatoka upande mwingine, niko Nairobi. Ndivyo anavyosema Jalis Mkwana. Mtu pesa Mwanambuke anasema kwamba yuko wapi, Katavi Tanzania, anasema mkoa nilipo chakula ni kingi sana. Tahadhari kwa wananchi wote, tutunze chakula tusije tukakumbwa na janga la njaa. Abwe Abemba anasema kutoka kule Lilongwe, Malawi, anasema kwamba uh, mtazamo wake kiafya, jinsi chakula kitakavyowekwa uhaba bara la Afrika kufuatana na shambulizi la COVID-19. Kweli nchi nyingi za bara la Afrika zitakosa na zitajipata kwenye madeni, kwa sababu wametumia mfumo mbovu wa kuingia sio kutazama sera za uhaba wa chakula. Ni tishio kubwa zaidi ni, ni magonjwa katika bara la Afrika. Ndivyo anavyosema abwe Abemba akiwa Lilongwe, Malawi. Egidi Mwananjela kutoka Rukwa anasema hamna shida chakula, chakula na nashukuru Mungu tunacho. Baada ya kipengele cha barazani, huu ni wasaa wa kusikiliza muziki, tupate kibao hiki kutoka huko Kenya, kinaitwa weka juu na mwimbaji manolo Pisi. Bila shaka nafikiri ngoma hiyo imewafurahisha wasikilizaji wetu. Kukumbushe kwamba matangazo ya VOA express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahili com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati, na kwenye eneo zima la maziwa makuu. Hivi sasa tunaingia kwenye kipengele cha hoja kwa hoja. Basi, serikali ya Kenya imeashiria kufunguliwa tena kwa sehemu za ibada, lakini kwa utaratibu na kutoa masharti ya kufuatwa na waumini wa dini zote, ili kuzuia maambukizi zaidi ya virusi vya korona. Hatua hiyo imeibua mjadala mkali miongoni mwa Wakenya. Katika hoja kwa hoja leo, tunawasikia Mwangi na Ayoi waliozungumza na mwenzetu huko Mombasa, Josphat Kioko. Ninasimama kwa upande wa kwamba ni sawa, serikali imefanya vizuri kufungua makanisa ama maeneo ya kuabudu, kwa sababu ni hatua nzuri, na katika hali hizo wamepatia wamepeana mwelekeo ya kwamba tutafanya nini ili tujikinge na hatari ya maambukizi. Kwa hivyo tukifuata haya maagizo, sioni tatizo la makanisa kufunguliwa. Ni sawa kwa upande huo, na kwa upande mwingine maambukizi yamekuwa yakiendelea hata kama makanisa yamefungwa. Kwa hivyo masharti yaliyopeanwa ndani ya makanisa itunzwe na hata kuinga itunzwe, ili tuendelee kufanya nini, kuingia katika hali ya ibada, lakini mimi ni kwa upande wa kuwa kanisa misikiti, hawa watu ambao wako na imani wako na, na ile dhana ya kuwa Mungu atatusaidia. Okay, hatuwezi kumweka Mungu mbali ya kuwa serikali imesema watu, watu wa kanisa ama watu wa msikiti ama watu wako na imani, kama watawezana na hiyo. Kwa sababu mi najua mimi ni Mkristo, wanaweka mambo ya imani mahali ambapo hakuna. Mimi sikatai, Mungu anafanya mambo mazuri, lakini sasa hii ni ugonjwa ambao inaumiza, inaumiza watu, unaelewa? Sasa lazima tujikinge Kanisa tumekuwa nao mwelekeo ni sawa, hatucha upinga. Haimaanisha kwamba mtu ukiwa na imani utapingana na maagizo ukipewa, hiyo itakuwa ni imani potofu. Itajulikana namna gani? Sisi pia tunashika maagizo, kufuata masharti ambayo yanapewa. Kama makanisa yataendelea kufunga kufungwa sisi ndio tumetaka ifunguliwe, na imani haiwezi kuchanganywa na mambo ya nini, ya kisayansi, kwa sababu mambo ya kisayansi ukweli wa Mungu ni ya kwamba, ni mambo ya kufanya testing. Lakini sasa tusizungumzie imani, tuzungumzie kuhusu mambo ya ibada mm, na kulinda, na kulinda masharti. Lakini masharti haya tunaingia zote, wana sayansi pamoja na watu wa makanisa, tunafuata masharti zote, ya kuwa wale wakienda pale kanisani, ni ya kuwa ibada ikifungwa, watu wanaanza kusalimiana, wanaanza kuwagiana, na hiyo ndio mambo ambayo inaeneza ugonjwa wa COVID 19. Yes. So hiyo ndio maana nasema kwamba uko sawa lakini Boy, sasa kwa upande wangu, uko sawa, wa upande wangu uko sawa lakini kwa upande wangu nataka nikuweke hivi ya kwamba sababu za makosa ya mwanadamu atakayofanya <coughs> isiwe ni chanzo cha kusuhia watu kuenda kwa ibada. Watu waende kwa ibada na katika hiyo ibada, watu tunataka kujua kwamba hawa watu wa kuumini, Waislamu, wa Kristo, watu wa ibada, kanisa, ni moyo wa mtu mwenyewe binafsi. Unaweza kuomba nyumbani na uendelee vizuri, si lazima tumwende mahali mkusanyike, sawa? Ndugu mwangu, hata endelea kufungiwa nyumbani, haitajulikana tumeshika maagizo. Mimi lango nataka ifunguliwe na ifunguliwe kabisa. Kama hata fuata maagizo, tuonekane tumefail na ijue, tujulikane tumefail, lakini tukihadhari ya wakati ambapo tunaendelea kutafuta ya kwamba watu wasikufe, wanaendelea kufa walikosa kufanya lockdown na watu wamekufa. Kuna nchi fulani katika Northern America. Kama huu ugonjwa utaendelea, tutaendelea kuishi kwa manyumba. Mimi kulingana na kamati iliyotumwa, mimi kivyangu, hii kamati iliyotumwa ilifanya kazi robo, ilifanya kazi kutoka level ya juu na ya katikati na hapa chini mashinani, wakufika. Sasa ile report waliyopeleka inapinzana kwa sababu hawakufuata maoni full. Hiyo ni point moja ambayo naikosoa, kwa sababu tutapanga watu kulingana na social distance, sio hesabu ya mia Unaweza abudu Mungu hata ukiwa kwa nyumba. mm -hmm. Biblia uko nayo kwa nyumba, Kurani. yes, yes. uko nayo kila kitu uko nayo, waweza mm -hmm. ifanya ibada yako kwa kwa nyumba, si lazima uende kwa kukutane mahali. Haya, basi, baada ya hoja kwa hoja, na muona mwenzangu Harrison Kamau amejiandaa kweli kweli kukuletea yale yaliyozungumziwa kwenye mitandao tofauti ya kijamii. Karibu Harrison. Asante sana mwenzangu Patrick Ndwimana. Basi leo, katika baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari, tunaanza na taarifa za huzuni ambazo huenda umesikia kwenye habari zetu kwenye VOA Express, za kifo cha Zidzi Mandela ambaye ni binti mdogo zaidi wa kiongozi wa Afrika Kusini Nelson Mandela na mke wake Winnie Mandela. Zindzi mwenye umri wa miaka 56 anasemekana kuaga dunia mapema leo wakati akiwa amelazwa kwenye hospitali moja mjini Johannesburg, ingawa hakuna maelezo zaidi yaliyotolewa kuhusiana na kifo chake. Hadi wakati wa kifo chake, Zindzi amekuwa balozi wa Afrika Kusini nchini Denmark. Kwetu hapa VOA tunatoa pole zetu kwa familia yake pamoja na watu wa Afrika Kusini. Na sasa tuelekee kwenye maswala ya janga la virusi vya Korona. Rais wa Madagascar Andre Rajoelina jana ametangaza vifo vya wajumbe wawili wa baraza la Seneti kutokana na virusi hivyo. Kiongozi huyo ameongeza kusema kuwa kuna maseneta wengine 14 na wabunge 11 waliopatikana kuwa na virusi hivyo. Kufikia sasa, kisiwa hicho kilichoko kwenye bahari Hindi kimeshuhudia visa 2573 na, na vifo 35 wakati kilele cha maambukizi kikitarajiwa kuadia ifikapo mwezi Agosti nchini humo. Mwezi Aprili, Rajonela alitangaza uvumbuzi wa dawa ya kiasilia iliyodaiwa kuua virusi hivyo na inayosemekana kuagizwa na baadhi ya mataifa ya Kiafrika, licha ya onyo kutoka kwa shirika la afya duniani WHO kuwa haikuwa imethibitishwa kisayansi. Basi maoni kadhaa yametolewa kupitia mitandao ya kijamii kutokana na namna Madagascar ilivyochukulia janga hilo mwanzoni. Kwenye Twitter, Klara Ngakoana anasema kila kunapotokea kifo cha COVID nchini Madagaskar, msisahau kutuonyesha picha ya rais wao akinywa dawa ya mitishamba kwenye chupa. Tony anasema kuwa inashangaza kuona Madagaskar wakifunga shughuli za kawaida tena kutokana na korona licha ya kudai kuwa wana dawa. Madoda Shebelani anasema kuwa Madagaskar inasababisha Afrika kuchekwa na ulimwengu, hatuwezi kuaminika tena. Tie anasema kuwa walitaka tuamini kuwa dawa yao inafanya kazi wakati wakiwa hawana hata uwezo wa kupima binasaba. Ni baadhi ya maoni kwenye mitandao ya kijamii, na tumai, popote ulipo, utaendelea kuzingatia kanuni zilizowekwa za kujikinga dhidi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19. Asante sana, Harrison Kamau, kwa habari zilizovuma mitandaoni. Sasa tuende kwenye makala ya mapishi, ambapo Lucy Patrick amezungumza na mwanamama ambaye anaandaa mapishi ya kachori. Leo nipo katika cafeteria moja ambayo inaitwa Mama Diana Cafeteria na ninamuona hapa akiandaandaa kitafunwa. Basi atajitambulisha na atatuambia ni nini ambacho anakiandaa kwa siku ya leo. Naitwa Mama Diana kutoka Mama Diana Cafeteria tukombea. Siku ya leo tunaandaa kitafunwa kinachoitwa kachori. Mahitaji ya kitafunwa hiki, tunatakiwa tuwe na viazi, viazi mbatata tuwe tuna mafuta ya kupikia, tuwe na ndimu, tuwe na ungangano. Ya jinsi ya kuandaa kitafunwa hiki, kwanza kabisa tunatakiwa tumenye viazi vyetu. Baada ya kuvimenya, tutavikatakata katika vipande vidogo vidogo, tutavibandika jikoni kwa ajili ya kuvichemsha. Tunavyovichemsha inabidi vive sana, kwa sababu mwishoni tunatakiwa kuvisonga kama vile ugali ya kitu cha pili tunachotakiwa tena kukiandaa, ule ungangano ambao tuko nao tutauandaa katika uji mzito. Baada ya viazi vyetu kuiva, tutavisonga kama ugali. Vikishasongeka na kulainika vyote, tutakamlia ndimu. Tukishakamlia ndimu, sasa tutaanza kuandaa matonge makubwa makubwa. Huku tayari mafuta yetu tutakuwa tumeshaweka jikoni. Mafuta yakichemka, tutachukua yale matonge ambayo tumeandaa ya viazi, tutadumbukiza katika ule uji mzito wa ngano, baadaye tutadumkiza kwenye mafuta, na prosesi hii itaendelea kufanyika mpaka tutakapomaliza viazi vyetu ambavyo tumeviandaa na uji wetu. Tutakapoisha, kitafuno chako kitakuwa tayari kwa ajili ya kuliwa. Unaweza ukanywa na chai au na juisi. Karibuni sana. Asante sana Mama Diana Kefteria kwa kutueleza jinsi ambavyo kachori zinatengenezwa. Tunakushukuru sana kwa ushiriki wako katika mapishi mapishi ya siku ya leo. Mpaka wakati mwingine, jina langu ni Lucy Patrick. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi alikuwa Abdul Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana na Harrison Kamau, mimi naitwa Patrick Nduimana. Kwa pamoja tunawaageni tukiwatakia jioni njema.