Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani, basi tunaangalia hali halisi ya maambukizo ya virusi vya korona. Hali ikoje, eh, hasa katika bara la Afrika. Lakini tutaanza kwa kuangalia sehemu nyingine, na katika sehemu ya pili tutaangazia mchakato unavyoendelea nchini Tanzania kuelekea uchaguzi mkuu. Wapi tulipo na wapi tunaelekea, na hali halisi hivi sasa, joto li lile la uchaguzi lipo vipi na limefikia wapi? Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi, jina langu ni Idi Ligongo, nam karibu katika kwa undani. Idadi ya kesi za COVID-19 ambazo zimeripotiwa barani Afrika zimekuwa zikiongezeka tangu kuthibitishwa kwa kesi ya kwanza nchini Misri hapo Februari 15 mwaka huu. Tathmini inayofanywa kuhusu COVID-19 barani Afrika inadumazwa na kiwango kidogo cha upimaji na kesi zilizoripotiwa. Kuna tofauti kubwa kati ya uwezo wa kupima, nia ya dhati ya upimaji na kuripoti kesi za virusi vya korona na vifo. Matokeo yake, nchi ambazo zinafanya upimaji mwingi au kuripoti idadi kubwa ya kesi, huenda ripoti zao zisiendane na hali ilivyo katika nchi ambazo zimeathiriwa zaidi au ziko katika hatari kubwa ya janga hili. Kutambua takwimu hizi ni vizuri zaidi kuelezea kwamba mwenendo unaoripotiwa kuhusu maambukizi ya virusi vya korona barani Afrika kadri muda unavyokwenda. Katika awamu ya awali ya janga hili, hapo uh, mwezi Mei, kesi zilizoripotiwa kwa kiasi kikubwa zilikuwa na uhusiano mkubwa na vigezo ambavyo vina vinavyoelezwa kuwa ni uelevu wa kimataifa, wingi wa idadi ya watu wa mijini na nguvu ya sekta ya afya ikisisitiza ushawishi wa mawasiliano ya nje na uwezo wa kupima uh, virusi hivyo vya korona. Wakati ambapo dunia vilevile inaendelea kukabiliana na hali hiyo, bara la Afrika eh, nchi ya Afrika Kusini ndiyo inaonekana zaidi kukabiliwa uh, na swala hilo la virusi vya korona mpaka hivi sasa, huku mataifa mengi mengine yakiwa uh, bado eh, yana maambukizi machache. Lakini kiujumla ni kwamba ulimwengu hivi sasa unaanza kufungua milango yake eh, na kuonyesha kwamba korona uh, uh, kwa namna moja ama nyingine inabidi watu wajifunze kuishi nayo kiujumla Tunataka kujua nini kinaendelea kuhusu virusi vya corona duniani na bara la Afrika uh, hasa kwa ujumla. Nimezungumza na Profesa uh, Fulbert na mwamba huo chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani e, na kwanza kabisa nikataka kujua kwamba kile ambacho anachokiona uh, yeye hali ya covid 19 kwa sasa e, anaionaje kimwelekeo, inakwisha ama inaongezeka? Profesa, hebu tueleze. Tujue ni nasema mantiki ya kulo inategemea na nchi. Basi kuna nchi kama Uropa kabiliwa, New Zealand, uh, nchi ya Afrika pia kabiliwa uh, Marekani kobiliwa inazikiongezeka uh, afu si niezeka, lakini hiyo iyumkinika, kulikuwa kuna kuja baridi uh, wa winter. Kwa hivyo hawa wame, walikuwa tu wamechanga tayari kufanya mipango yao, kwa hivyo kuna fulani hapo wamekabili, na kuna nchi fulani ambayo bako amba inazidi kuwa. Unadhani sasa, uh, ni wakati mwafaka kwa dunia kujikita katika njia sahihi na uh, COVID-19? Uh, nakubaliana na hivyo kuwa, kwanza kusema kuwa itaisha, uh, haitaisha itakabiliwa ndiyo jambo sahihi, kwa hivyo inazidi kukabiliwa. Weza kukabili jambo ukikabili, au uwaje, duniani wizi hautaisha duniani, wala uwaje hautaisha duniani. Kuweka mikakati na njia za kukumbana nayo na kuipunguza kui, mpaka iwe chini kabisa, ndilo lengo, na lengo ni kuipunguza kufikia mahali inaweza kabiliwa. Nikisema zile ni hivi kuwa uh, vile walivyosema, ukiangalia takwimu unaangalia takwimu zinavyoenda juu, halafu unaangalia uwezo wa miundo mbinu na miundo msingi unaikabili mpaka unavyojenga miundo mbinu na miundo msingi mpaka vinatosha kukabiliana nao kama ugonjwa wa kawaida. Kwa hivyo ilivyoanza mara ya kwanza, uambukizi wake ulikuwa juu, na wangeuacha uwa, wange ugonjwa huo tu kuendelea vile hawangekuwa na vitanda vya hospitali vya kutosha, madaktari wa kutosha, aa, na, na mengineo. Lakini wakati ule unakabili unavyokabili na kupunguza chini, unajenga hiyo miundombinu, mpaka miundombinu inavyotoshana na kukabiliana nayo ikiingia kwenye wingi wa wananchi. Mkurugenzi wa uh, WHO ambalo ni shirika la afya duniani, Adhanom uh, Ghebre Yesus wiki hii ametangaza kwamba uh, itakuwa ni jambo la msingi sana kwa dunia hivi sasa ikianza kujifunza namna ya kuishi uh, na virusi vya korona. Sasa, kwa kauli hii, je, WHO sasa inaonyesha kwamba imeshindwa kukabiliana na janga hili? Na nimeeleza hapo awal kuwa kukabiliana ni kule kukabiliana unavyojenga E, miundo misingi ni kusema kuwa unakabiliana nao. Kwa mfano, e, watu kujitenga kutoka kwa wengine, kuweka masafa salama na kuzongeana karibu. Hiyo ndiyo kufuli inayoshika na kuikabili kuendelea, mnapokuwa mnakabili isiongezeke, mnajenga hospitali. Kwa hivyo lakini kunena eti itaisha na kuisha vile haiwezi, sababu huwa inaingia kwenye jamii polepole pole. Na ikumbukwe kuwa katika jamii kuna asilimia ya wale watapata uambukizi na hawataonyesha ishara zozote za ugonjwa. Kwa hivyo haiendi mahali, kitu ni kukabiliana nayo na, na kuwa tukifuata na mikakati fulani, tunaweza kuikabili. Kwa sasa tunaona uh, kuna nchi kadhaa ambazo zimeshaanza kulegeza masharti eh, lakini bado kuna maambukizi. Sasa, ni kwamba unadhani ulimwengu ama hizi nchi zinaanza kuona kwamba pengine corona si hatari kama ilivyoelezwa hapo uh, mwanzo au athari zake zimeanza kuwa si kubwa kama hapo mwanzo? Ni nini unadhani kinaendelea hapa? Umaskini ni kitu kibaya, na umaskini ndio unalazimisha nchi zote na na na, si Afrika peke yake, hata Marekani. Umaskini ndio unalazimisha, eh, serikali kupiga magoti na wananchi kupiga magoti dhidi ya korona. Sababu je, watu watakufa korona au watu watakufa njaa? Kuna serikali fulani Afrika zimeamua heri watu wakufe korona kuliko kufa njaa, sababu njaa ni pingamizi zaidi ya ugonjwa huu. Kwa hiyo, kile wanafanya ni kuwa wakishaweka uh, mikakati pade na pade na uh, wakishajua kuwa sasa wana mchakato wa kukabiliana nao, wanafungua uh, na kupunguza vikwazo ili uchumi urudi kusimama wima. Sasa wanafikiria sasa, uchumi ukishasimama wima, sasa inakuwa ni jukumu la kila mmoja wetu kufuatilia sheria na kufuatilia mikakati ya kukabiliana nao. Sasa watu wakiwa walaghai na wasitaki kufuata sheria hizo, baada ya muda fulani uh, wakiona kuwa jamaa wanaojua na watu wanaofahamu kwa majina wanabariki na jamaa zao uh, akili zao zitarudi upesi na kupunguza kuwa ulaghai. Afrika sasa inaonekana uh, haijaathirika sana kama ilivyobashiriwa hapo awali mm licha ya kutokuwepo na utafiti rasmi uh, wa jambo hili. Kwa nini linatokea? Unadhani kwa nini Afrika haijakabiliwa kama ilivyodhaniwa hapo awali? Sasa kuna wengine wanaofikiria kuwa inafuata kuzaliwa na damu vile, lakini kusema kweli ni hivi, uambukizi unatokea na watu kusongeana karibu sasa ningependa kukupa takwimu ya usafirishaji sekta ya uch chukuzi, pengine sekta ya uchukuzi ukaona, safari za ndege zitokao nchi za kimataifa zikija Afrika ni chache sana, na ukiona mji kama New York ambao unapata karibu mamilioni ya wageni wakipitia aa, katika juma moja utaona kuwa ee, Korona au Covid haitembei yenyewe, inatembezwa na binadamu. Na kwa waliosafiri kutoka nchi za nje wakiingia Afrika ni wachache, na Afrika ilipofunga ndege kuingia, basi wale walioingia kutoka nje si wengi. Pili, jua kali ya Afrika, na jua linasaidia na waliovati. Utafiti wanaonyesha kuwa ukiwa na jua kali kunapunguza uambukizi. Ndio sababu sasa Afrika Kusini ndiyo ina takwimu za juu, sababu kuna baridi kama ya ya huku Marekani huko Afrika Kusini, lakini kwa sababu kuna jua, sababu watu wanatembea nje. Na la tatu, kuwa inafikirika kuwa Waafrika wenyewe tayari wana maambukizi mengine ambayo yamewapa nguvu kidogo zaidi. Uh, huu utafiti bado unaendelea lakini ni kweli kuwa uambukizi uh, huko chini sana Afrika. Asante sana Profesa Fulbert na Mwamba kwa kutueleza hayo. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kwa undani. Muda mfupi ujao, tutaingia katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani. katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo katika sehemu hii ya pili basi tunaangalia mchakato wa uchaguzi nchini Tanzania hivi sasa. Ndani ya vyama vya siasa michakato inaendelea ya kutafuta wagombea E, urais wa bunge na madiwani kwa upande wa Tanzania bara, hali kadhalika kwa upande wa Tanzania visiwani e, mchakato unaendelea vilevile vile. E, ambapo vyama vile vikubwa ambavyo vinatarajia kupambana katika uchaguzi unaokuja vimeshatangaza wagombea wake. Chama cha Mapinduzi kimemteua Dkt. Hussein Ali Mwinyi, huku chama cha ACT Wazalendo kimemteua mwanasiasa mkongwe Maalim Seif Sharif Hamad. Wakati chama cha ADC kikiwa kimemteua Bwana Hamad Rashid Mohamed kuwa kama mgombea wake urais. Hivi sasa vyama hivyo vilevile kwa upande wa Tanzania visiwani e, wanaendelea kuteua wale e, a, wagombea wake katika a, majimbo ya Baraza la Wawakilishi, lakini kiujumla ni kwamba mchakato bado unaendelea na bado ya kufahamu Uh, kile ambacho tume ya taifa ya uchaguzi imeandaa kuelekea uchaguzi huo. Nimezungumza na uh, Goodluck Ngingo ambaye uh, anaanza kutueleza kwanza uh, hali halisi, lakini swali kubwa ambalo bado linaendelea uh, kuulizwa katika siasa za Tanzania, uh, tumeshuhudia kuona kwamba wagombea wengi kwelikweli kweli wakijitokeza kwa mfano hii leo eh, mwenyekiti wa Chama cha Mapinduzi na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli, katika ile hali ya kushangazwa amezungumzia eh, utitiri wa wagombea wa uh, nafasi ya ubunge waliojitokeza, eh, wakiwa ni zaidi ya watu elfu nane mpaka hivi sasa na idadi hiyo inaweza ikaongezeka. Good luck. Moja kwa moja tukianza, kwa nini tunaona kuna utitiri mkubwa wa watu kujitokeza kuchukua nafuku kugombea nafasi mbalimbali za uongozi katika uchaguzi wa mwaka huu wa elfu mbili na ishirini nchini Tanzania? Hii si tu kwenye chama cha mapinduzi, bali hata kwenye vyama vya upinzani. Kwa mfano, chama kikuu cha uh, cha demokrasia na maendeleo Chadema tumeona E, idadi ya watu zaidi ya wanane waliojitokeza kuchukua fomu za kuwania urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania. Kwa nini hili limejitokeza? Uh, ukitazama mambo ambayo yamepelekea watu wengi kuwa na mwamko wa kuchukua fomu kuna uh, mambo makubwa mawili ambayo ukitazama uh, kwa haraka haraka unaweza ukaona, moja, namna nzima ambavyo uh, mchakato wenyewe wa uchaguzi umeweza kurahisishwa, uh, kurahisishwa kutokana na na uwepo wa sheria ambazo zinadhibiti uh, matumizi na ambayo yanaelekeza kanuni gani za kufanya wakati wa uchaguzi. Lakini uh, na hili unaweza ukaliona pia ndani ya vyama, kwa mfano ndani ya chama chenyewe cha Mapinduzi watu wengi wameweza kujitokeza kutokana na kanuni zao za vyama ambazo zimebadilika ili kuweza kuakisi sheria za uchaguzi na sheria pia za vyama vya siasa ambavyo vinaelekeza mambo ya udhibiti gharama na kanuni na taratibu nzima za uchaguzi kusabu, uh, kwa sababu hapo awali lilizoeleka ya kwamba ni wale wenye nguvu hususan za kifedha ndio walikuwa wanaweza kufanya kampeni. Kwa hiyo uh, watu kadhaa ambao walikuwa wanajihisi ya kwamba hawana uwezo kifedha, wa kifedha walikuwa wawezi kujihusisha nafasi za la kisiasa, lakini kutokana na, na, na mfumo sasa kuweza kudhibiti matumizi uh, ya fedha na ushawishi mwingine katika kufanya kampeni, kwa hiyo yameweka jukwaa sawa la watu wote. Ni nini hasa ambacho kimeainishwa kama sheria ambayo unaona inazuia watu kutumia fedha nyingi katika kuwania nafasi mbalimbali mbali za uongozi? Ukitazama uh, kwenye sheria yenyewe pia ya tume ya, ya uchaguzi ambayo inaelekeza kanuni za uchaguzi, kwanza imeelekeza wazi ya kwamba utumiaji wa vishawishi vya namna yoyote ambayo inaweza kumfanya mgombea aweze kukubalika kwenye uchaguzi itahesabika kama kukiuka sheria na kanuni za uchaguzi ambazo zitamwondolea mgombea sifa. Lakini pia ndani ya vyama vya siasa, mathalan ya Chama cha Mapinduzi, kwenye kanuni zake za uchaguzi inaeleza wazi ya kwamba mgombea yeyote, endapo atajihusisha na utoaji wa fedha ama kuwashawishi wajumbe kwa namna yoyote iliyoweza kumpigia kura, basi ataondolewa katika orodha uh, ya wagombea wa chama husika cha Mapinduzi. Lakini pia hata namna ambavyo uh, kamati zake na namna pia hata serikali tume ya kuzuia na kupambana na rushwa. Kwa sababu tunaweza kuona mara tu baada ya kufungwa bunge, baadhi ya wabunge ambao wamemaliza muda wao waliweza kukamatwa na kuhojiwa na TAKUKURU kwa kutoa fedha kwa baadhi ya wajumbe ambao wanaenea kuweza kuwapigia kura. Kwa hiyo unaona pia hata namna ambavyo TAKUKURU imekuwa ikichukua hatua kadhaa kwa watu kadhaa kuweza kuwahoji na kuwashikilia kwa saa kadhaa. Pia hii imejaribu kuleta usawa sasa katika mazingira, lakini pia ndani ya Chama cha Mapinduzi. Kabla hatujaelekea huko, kwa hivi sasa mchakato mzima Jinsi ulivyo ukoje, eh? Maanake watu bado wanajiuliza tumefikia wapi mpaka hivi sasa? Ah, kwa sasa kwenye mchakato wa uchaguzi, kwa sababu kwa kalenda ambazo zimetolewa ni huko... okay. Kwenye ngazi ya kufanya uh, uchaguzi na uteuzi ndani ya vyama vya siasa uh, kabla ya majina hayo kuweza kupelekwa kwenye tume ya uchaguzi, kwa sababu kwa mujibu wa sheria zetu za uchaguzi taratibu huwa zinaanza za ndani ya vyama, kwamba ndani ya vyama wagombea wachukua fomu na kutia nia na uchaguzi bila kufanyika ndani ya vyama. Kwa sababu tukumbuke kwamba mwezi wa nane tutarajia katikati ama mwishoni itatolewa sasa kalenda, ikisha wagombea ambao wameweza kupewa na vyama vyao kuweza kuanza kufanya kampeni ya kuomba kutoka kwa wananchi. Kwa hiyo kwa sasa ni michakato ya ndani ya uchaguzi inaendelea kwenye vyama vya upinzani na pia kwenye Chama cha Mapinduzi, kwa sababu kwenye vyama vya upinzani kama Chadema tunaona kwamba baadhi ya maeneo mengi mchakato umeweza kukamilika ya wiki hii na kuweza kutangaza baadhi ya wagombea wameweza kushinda kwenye kura za maoni, ili waweze sasa kuthibitishwa na mikutano yao mikuu. Na pia kwenye chama cha mapinduzi tunategemea mwanzoni mwa wiki pia zitafanyika kura za maoni ya ndani, ili baadaye na wenyewe waweze kupelekwa katika za kitaifa ili waweze kuteuliwa wao, vinaendelea kupitisha mchakato wake wa ndani katika kutafuta wagombea ambao watakuhakikisha, ambao ambao vyama vyenyewe mchakato sasa hivi umefikia katika hatua za mwisho na kalenda kwa mujibu wa tume ya uchaguzi huwa iko vipi? E, katika kipindi cha mpaka kuelekea muda wa uchaguzi, kwa sheria za uchaguzi inaelekeza kwamba kipindi cha kampeni ya uchaguzi mkuu hasa uchaguzi wa rais unatakiwa ufanyike jumapili ya mwisho wa mwezi wa Oktoba. Kwa hiyo tunatarajia kwamba kulingana na kalenda inavyokwenda kwamba kwenye mwezi huu na wa nane, lazima kampeni itabidi ianze ili kuweza kuendana na matakwa ya sheria ili kwenye jumapili ya mwisho uh, watu waweze kushiriki uchaguzi, na jumamosi ya mwisho ya mwezi Oktoba iwe ni siku ya mwisho na kuweza kupiga kampeni na kufikia icho kipindi so cha siku sitini ambacho ni wastani no wa miezi miwili. Kwa hiyo uh, tunategemea mwezi huu wa nane mwishoni kampeni ziweze kuanza kwa ajili ya ngazi ya udiwani wa bunge pamoja na uraisi, na Jumapili hiyo ya mwisho mwezi Oktoba, basi itakuwa ni siku sasa ya kuweza kupiga kura, kama kalenda itabadilika na kutokuwa na jambo lolote ambalo litakalojitokeza ambalo aidha linahusu mgombea wa urais, kwa sababu kwenye kalenda ya uchaguzi, jambo pekee ambalo linaweza kuathiri uchaguzi ni endapo kama itatokea mmojawapo ya watiania kwenye nafasi ya urais ama makamu, kama kwa namna moja ama nyingine ataweza kupoteza maisha, basi hapo uchaguzi unaweza kusogezwa mbele, lakini kwa maswala mengine hayawezi kuzuia uchaguzi. Sasa hebu tueleze kile ambacho uh, wengi huwa wana wasiwasi uh, tume huwa ina uwezo wa kumkataa mtu ambaye amepitishwa na chama fulani kugombea wadhifa fulani eh, pengine kwa sababu moja mbili au tatu? Na ni sababu gani hasa ambazo zinaweza kumfanya mtu asikubalike eh, kuna tume ya uchaguzi ili kuwa mgombea rasmi kwa kum, mujibu wa sheria za za za za, za uchaguzi, kuna kanuni zimewekwa na taratibu ambazo mgombea anapaswa kupitia a, kabla ya jina lake kupelekwa tume ya uchaguzi na hatimaye kuweza kuchukua fomu. Mara kadhaa tume ya uchaguzi naweza kumwondoa mtu penye endapo kama kwenye fomu za kuomba kugombea ama kuwa kwenye orodha ya wagombea, kama atakiuka a, kama atakiuka namna, na yenyewe ya ujazaji fomu inakuwa na masharti na viambatanisho ambavyo vinatakiwa viweko. Kwa hiyo endapo kama mgombea atakiuka, basi atakuwa ame- ameweza katika orodha lakini tume haina mamlaka ya kumkataa mja yoyote ambaye atakuwa ameteuliwa na vikao halali vya ndani ya chama na amefuata utaratibu wote unahusika. Isipokuwa, tume inaweza kumwondosha mgombea kama endapo mgombea anaweza akawekewa pingamizi na wagombea wengine kwa kukiuka sheria na kanuni za uchaguzi, kama ambavyo nimesema ya kwamba sheria zinakataza kuanza kampeni kabla ya wakati. Sasa kama itatokea mgombea atakuwa ameanza kufanya kampeni kabla ya wakati, maanake ataondolewa sifa ya kushiriki katika uchaguzi uh, lakini hakuna namna nyingine ambayo tume inaweza kulazimisha ama kumuondoa mgombea isipokuwa kama tu watakuwa wamekiuka sheria zenyewe za uchaguzi. Kwa hiyo, kwa wagombea, hawapaswi kuwa na wasiwasi, kwa sababu sheria zipo na kanuni zipo na tume ya uchaguzi inafuata kanuni, na ndiyo maana uchaguzi hata wa ngazi pia ya ndani ya vyama, tume huwa inatoa maelekezo na kuviambia vyama vya siasa wakati gani wanatakiwa waanze mchakato wa ndani wa kuweza kutafuta wagombea. Na kwa ukaribu pia, nadhani vyama vya siasa pia vinashirikiana na tume ya uchaguzi katika kuhakikisha kwamba wakiuki zitaratibu na sheria zenyewe za uchaguzi. Good luck huwa wanafuatilia sana siasa za Tanzania kwa mpaka hivi sasa hali jinsi ilivyo uwanja uko vipi hasa eh, katika swala zima la uraisi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania na uraisi vile vile wa serikali ya mapinduzi Zanzibar zanzibaaa mambo yanavyokwenda, kwa sababu kwenye chama ambacho, uh, kinashika dola, chama cha mapinduzi tumeshaweza kuwathibitisha, uh, wagombea wa nafasi ya uraisi kwa jamhuri ya muungano na pia hata visiwani Zanzibar, na kwa jamhuri ya muungano tunaona ya kwamba uh, Uh, Rais Magufuli bado wana ushawishi mkubwa hususan kwa vijana na baadhi ya watu kadhaa kutokana na namna mambo yalivyofanywa. Lakini uh, kwenye vyama vya upinzani bado mchakato mchakato wa ndani wa kumpata mgombea ambaye atawakilisha vyama uh, bado hujakamilika, kwa sababu uh, kwenye chama kikubwa cha upinzani chama cha Chadema bado tunaona uh, wagombea bado wako katika uh, ngazi ya kutafuta wadhamini kwenye mikoa waweze kupitia mchakato sawa ndani wa kuweza kuteuliwa, lakini katika wote ambao wameciania bado hatujaona wa sana ambaye, uh, anaweza kuwa na ushawishi mkubwa wa kumzidi Rais Magufuli kwa sasa, labda kama uh, baadaye inaweza kubadilika mambo, lakini kwa hali ilivyo uh, bado tunaona hakuna sana uh, zile shamra shamra na uungwaji mkono mkubwa kama ambavyo uh, tulizoea hapo awali. Lakini pia hata kwenye upande wa visiwani ambapo tunaona kwamba uh, chama cha ACT Wazalendo tumeweza kumpitisha. Upande wa visiwani, uh, bado hatujaona kukiwa na na mwamko kubwa sana uh, wa wale ambao walikuwa wakimuunga mkono kuweza uh, kushiriki. Unaweza kuona na Dkt. Hussein Mwinyi alivyokuwa akiwasili uh, visiwani Zanzibar, aliweza kupokewa na watu wengi ambao walikuwa uh, na shamra shamra wakimpeleka kwenye makao madogo ya uh, Chama cha Mapinduzi Kisiwandui. kwa hiyo ha kuna swala ambalo limelalamikiwa lime, labda la ukiukwaji wa wa sheria ama kanuni kwa pande zote mbili, kwa chama tawala ama vyama vya upinzani. Tunaona kwamba serikali imetoa mazingira sawa, kwa sababu wanaendesha mchakato yao ya ndani pasipo kuingiliwa na mimiri mingine, ama wagombea wao kuweza kushikiliwa ama malalamiko yoyote yakujapata, uh, kwa sasa. Kwa hiyo tunaona hali ya mazingira yanavyokwenda iko sawasawa, inajaribu kutoa mazingira sawa kwa vyama vyote, isipokuwa tu labda tunaona wananchi kidogo wameanza kubadilika zaidi kwa kutaka siasa zenye kujikita kwenye sera zaidi, uh, tofauti na hapo awali ambako tulizoea kwamba ushawishi wa kisiasa wakati fulani ulikuwa unaweza kupatikana kama una sera za kuweza kuikosoa serikali, lakini kwa sasa tunaona kidogo imekuwa tofauti ya kwamba wengi zaidi wanatazama viongozi wanataka kuwafanyia nini Bayo. Kwa hiyo hilo ndo lilivyokuwa badiliko kubwa sana, na vijana wengi ambao tulizoea kuona wakiwa sehemu ya watu ambao wanashiriki siasa za mitaani kidogo kwa sasa wamejikita kwenye shughuli zingine hatujawaona sana wakijitokeza hasa katika wasindikizo wagombea ambao wanagombea kwenye uh, ndani ya vyama vyenyewe ku, kuwania kinyang'anyiro cha kuweza kuteuliwa kuwa kama wawakilishi. Asante ah, sana Goodluck Ngowi kwa kutueleza haya, na hapa tunakamilisha matangazo ya Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo, na shukran za dhati kwakwewe msikilizaji kwa Asanti sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila la heri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika.