Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunasikika kupitia Citizen Redio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 Nairobi na 107.8 Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, na 104.3 na Kigali Rwanda. Ninayewakaribisha hii leo ni mimi Patrick Ndwimana. Katika matangazo yetu ya leo tunakuletea kipindi cha maswali na majibu kikifuatiwa na vijimambo, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Shirika la Afya Duniani, WHO, linaripoti janga la virusi vya korona na ukosefu wa fedha vinaharibu juhudi za kupambana na kutokomeza kabisa ugonjwa wa Ebola kwenye jimbo la Equator. Tangu mlipuko wa Ebola ulipotangazwa mwezi Juni kuna kesi hamsini na sita ikiwemo vifo ishirini. Muda mfupi baada ya Ebola kutangazwa DRC, shirika la afya WHO lilieleza rasmi kuwa litakuwa na uwezo wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi hayo. WHO ilisema uwezo wa kuwepo chanjo itasaidia kudhibiti kuenea zaidi Ebola na kutibu wale ambao tayari wameugua. Msemaji wa WHO Fadela Chaib, ni anasema ni vigumu kudhibiti Ebola kwa sababu kesi zimeenea katika maeneo ya mbali yenye mvua nyingi. Ameongeza kuwa shirika lake lina chini ya dola milioni mbili ambazo zitatumika kwa wiki chache tu katika juhudi hizi za kupambana na Ebola. Anasema baada ya hapo kutakuwa na upungufu wa fedha ambazo kwa wakati huu zinahitajika ili kutoa huduma za elimu ya afya, kuhusisha wananchi katika mapambano ya Ebola, chanjo, vipimo na tiba. WHO inakubali kwamba kupambana na Ebola katika kipindi hichi cha mlipuko wa COVID-19 ni vigumu, licha ya kwamba imejidhatiti kuhakikisha wanafanya kazi kwa haraka zaidi, na vilevile vile wafanyakazi wa afya wako mstari wa mbele kupambana na Ebola na tishio lingine la kiafya. Wamarekani wanaendelea kuomboleza kifo cha John Robert Lewis, shujaa wa kupigania haki za kiraia kwa ajili ya wa Wamarekani weusi na mwakilishi wa muda mrefu katika baraza la wawakilishi Marekani, amefariki akiwa na umri wa miaka themanini. Mwakilishi huyu maarufu amefariki Ijumaa baada ya mwaka mmoja wa kupambana na ugonjwa wa saratani. John Lewis aliibuka kuwa mashuhuri kama kiongozi wa kipindi cha sasa aliyeshiriki katika harakati za haki za kiraia miaka 1950 na 19 na akiwa na umri wa miaka 23 alifanya kazi karibu sana na mchungaji Martin Luther King Jr. na alikuwa pekee yuko hai kama mzungumzaji mkuu wakati wa maandamano ya mwaka 1963 mjini Washington, ambako King alitoa hotuba yake maarufu I have a dream, ni na ndoto. Wakati wa mkutano huo wa kihistoria, Lewis aliwakumbusha Marekani juu ya nguvu za harakati za haki za kiraia. Unaendelea kusikiliza matangazo haya kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika hapa Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo yetu na vipindi vingine kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili. Viongozi kadhaa wa Afrika Jumanne ijayo watakuwa na majadiliano kuhusu kujaza maji ya mto Nile katika bwawa kubwa la kufua umeme Ethiopia, baada ya mazungumzo ya awali kushindwa kuzaa matunda baina ya nchi tatu za Sudan, Misri na Ethiopia. Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa, mpatanishi katika mzozo huo na rais wa Umoja wa Afrika kwa sasa, anajiandaa kwa ajili ya mkutano mwingine Jumanne. Mkutano huo kwa njia ya video umehamasishwa na Ramaphosa Pusa. Sudan tayari imethibitisha kupokea mwaliko wa kuhudhuria mkutano huo. Taarifa zinasema kuwa katika mkutano huo, Ramaphosa anatarajiwa kutoa mapendekezo kwa nchi hizo tatu juu ya kujaza maji kwenye bwawa hilo. Uingereza imesema inasitisha kwa muda kutoa idadi ya maambukizi na vifo dhidi ya virusi vya Korona baada ya serikali kutaka tathmini ifanyike kutokana na wasiwasi uliozuka kwamba idadi hizo zinaweza kuwa zinaongezwa. Ijumaa, waziri wa afya Matt Hancock aliamuru kufanyike tathmini baada ya wataalamu wa afya kusema kuwa kuna wagonjwa walikuwa na virusi vya afya lakini walitibiwa na wakapona, isipokuwa walikufa kwa shinikizo la damu au waligongwa na basi, miezi mitatu baadaye bado wanahesabiwa kama waathiriwa wa korona wa Uingereza. ni moja ya nchi za Ulaya zilizoathiriwa vibaya na maambukizi ya korona ambayo yanatingisha dunia. Indonesia sasa imeipita ime China kwa kuwa na maambukizi mengi ya virusi vya korona katika bara la Asia, kukiwa na kesi zaidi ya elfu hamsini na maafisa wanasema zinaweza kuongezeka. Maelezo kutoka kikosi cha kupambana na COVID-19 yanaonyesha maambukizi mapya leo yamefikia 1752 na, na kuna vifo 59. Madaktari na wataalamu wanashutumu serikali kwa kuweka masharti kidogo kwa ajili ya kuzuia maambukizi hayo na kushindwa kupima kwa wingi. Baadhi ya masharti yaliondolewa mwezi Juni hata pale ambapo kesi zilikuwa zinaongezeka kwa ajili ya kuruhusu shughuli za kiuchumi kuendelea. Shukran sana kusikiliza matangazo haya na habari za dunia kutoka VOA Swahili. Mimi ni Mary Mgawe. Maswali na Majibu. Ujambo mpena msikilizaji, assalamu alaikum. Karibu katika kipindi kingine cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni mimi Abdishakur Abud na hodha wako nikishirikiana hii leo na, na Kenneth Bwire kuchambua barua zenu. Lakini kwanza inabidi kutoa shukrani kwa maswali chungu nzima tunayopokea kupitia ukurasa wetu wa Facebook, na tunaomba mwendelee kukutana huko pia, kama tunavyokutana hapa hii leo. Basi bila ya kupoteza wakati, ninampisha Kenneth akiwa huko nyumbani Hayatville kutuambia nani ana ya uwanja wiki hii ya maandamano ya kupigania haki za kiraia hapa Marekani, na tumeona maandamano kote duniani. Kennes, unasemaje? Asante Abdu Shakur Abud. Kwa hakika ni kipindi cha historia hapa Marekani ambapo wengi wanaeleza matumaini ya kutokea mageuzi ya kukomesha unyanyasaji wa polisi dhidi ya watu weusi. Lakini nikigeukia maswali yaliyotufikia kupitia ukurasa wetu wa Facebook, kuna maswali mazuri sana maswali mazuri kabisa na ya kuvutia, lakini kuna huyu msikilizaji mmoja <laughs> amenifurahisha sana na <laughs> ni nani? Nani huyo msikilizaji na amekufurahisha kwa kitu gani? Eh, yeye ni Julius Twei, anasema akiwa sehemu ya Nakuru, Kenya. Huyu anamaanisha niseme tu yuko mjini Nakuru. Na unajua Shakuru, hili swali linakuhusu, kwa hivyo kuwa tayari. <laughs> anauliza Abdu Shakur Abud, wewe ndiye mtangazaji ambaye alikuwa Sauti ya Ujerumani zamani, nikiwa mtoto mdogo, miaka ya elfu moja mia tisa themanini hivi? Yani hiyo ni kitambo kweli. Nikuuliza, kuuliza wewe Shakur, ni wewe au vipi? Nam, hakuna mtu mwingine isipokuwa ni mimi. Nilianza kutangaza kwanza katika vyombo vya kimataifa huko Ujerumani mwaka 1982, kabla ya kuja hapa Marekani mwaka 1991. Basi tuendelee, Kennes. Unajua Shakur, mwaka 1980 nilikuwa sijazaliwa, lakini msikilizaji ni kufahamishe tu kwamba sasa Abdu Shakur amekuwa mshumaa unaowasha mshumaa mwingine eh, kwa ustaarabu wake na yale anayoyajua yote, sasa amekuwa ni yeye anayewasha nyota za wengine kung'aa, mimi nikiwa mmoja wao, kunielekeza jinsi ya kufanya kazi, kunielekeza jinsi ya kuishi na watu, kunielekeza jinsi ya kutangamana na watu mbalimbali mbali, kutoka sehemu tofauti za dunia. Leo hii basi, hata niko katika kipindi hiki cha kwake cha salamu na majibu, ishara tu kukudhihirishia kwamba ninayosema si kukumsifia. Hapana, ni kukwambia ukweli ulio ukweli, ukweli na ukweli. Haya, ujuzi na utangazaji anao Abdu Shakur Abud. Halafu kuna huyu Abedi Amunaya Bakura wa Kakamega huko huko Kenya, anauliza eti, serikali ya Marekani imetoa ripoti kuwa Floyd alikufa kutokana na COVID 19. Je, tuna hapa ukweli wowote ama unasemaje juu ya swala hili? Hii mimi moja kwa moja nitasema ni zile ripoti za uongo zinazoenezwa kwenye mtandao na wiki hii katika ukurasa wetu wa Facebook tuliuliza, je, unaamini kila kitu kinachoandikwa kwenye mitandao ya kijamii? Basi huu ni mfano mzuri wa uzushi au habari za uongo kwenye mtandao wa Facebook ama mitandao ya kijamii. Lakini mimi ni wakuuliza maswali, wa kujibu ni Abdu Shakur Abud. Habari kwamba Floyd alikufa kutokana na COVID 19, ni za ukweli, Shakuru? Asante sana Kenneth kwa maelezo hayo. Bila shaka ni muda mrefu najua, kuna wengi ambao wananifuatilia, natoa shukrani sana. Basi na hapo moja kwa moja tukija katika kujibu suala lake, basi hakuna habari zoeleza kwamba George Floyd alifariki na COVID. Kuna uongo mwingi unaosambazwa kwenye tovuti kwa malengo mbalimbali mbali. Basi ni vizuri kuthibitisha kwanza kabla ya kuamini au kufanya chochote. Mimi nadhani msikilizaji ameona na kuuliza swala hilo kutokana na swala la George Floyd, Floyd ambaye ni Marekani mweusi aliyefariki akiwa anashikiliwa na polisi na kifo chake kimeshuhudiwa kote duniani pale Derek Chauvin polisi alimwekea goti kwenye shingo lake kwa dakika 8 sekunde 46. Sasa huenda kweli Abdi umetatanishwa, na jambo moja ni kwamba ripoti ya kwanza ya daktari wa uchunguzi wa maiti ilieleza kwamba Floyd alifariki kutokana na matatizo ya afya aliyokuwa nayo, hasa wa moyo na dawa za kulevya iliokuwa mwilini mwake, na wala sio tatizo la kupumua na huyo ni daktari wa mji wa Minneapolis na si wa serikali kuu ya Marekani. Halafu daktari wa familia ambaye amefanya uchunguzi huru amesema Floyd amefariki kutokana na kubanwa njia ya kupumua na amefariki kutokana na kutoweza kupumua. Hapa Marekani, kila jimbo, kila wilaya na kila mji kuna mamlaka huru ambayo haiingiliani kati na serikali kuu, na serikali kuu haiwezi kuwaingilia bila kufata kufuata sheria. Rais wa nchi hii hawezi kumwamrisha gavana au hata meya kubadili kitu au kufuata amri yake, kama ilivyokuwa katika nchi nyingine nyingi za dunia. Lazima kuna sheria ambapo sheria hizo zinapatia nguvu kila mamlaka kuamua hali ya mambo na siasa zake wenyewe. Kwa hivyo nafikiri umeona hapo, kafikiri kwamba huo ni msimamo wa serikali ya Marekani, lakini ni utafiti wa kwanza uliotolewa na daktari wa serikali ya Minneapolis juu ya kifo cha Floyd. Tunaendelea na maswali na majibu. Zamu ni yako Abdallah Said wa Kigombani, Dar es Salaam, Tanzania. We unasema unataka kuelewa juu ya huu muungano wa Tanzania. Unauliza ni nani aliyeungana kati ya hawa Tanganyika na Unguja au Tanganyika na Zanzibar au Tanzania bara na Zanzibar? Hmm. Hapa mimi naona kama kitendawili. Shakuru, unasemaje? Hili ni swala lilijitokeza katika ukurasa wa WhatsApp wiki hii, ambapo mwandishi habari anamuuliza Mwalimu Julius Nyerere, ambaye yeye na Abedi Amani Karume ndio waliokubaliana kuunda muungano wa Tanzania. Swala lilikuwa watu wanataka kufahamu kwa nini nchi ndogo kama Zanzibar ina wajumbe wengi katika bunge la muungano, na Rais Nyerere wakati huo alijibu: Kilichotokea ni muungano kati ya nchi mbili, na unapozungumzia swala la nchi, hakuna jambo la nchi kubwa na nchi ndogo. Nchi zina hadhi sawa. Kama sijakosea, Zanzibar ilikuwa nchi huru na Tanganyika ilikuwa nchi huru pia. Basi nafikiri hapo Nyerere amejibu wazi kabisa. Muungano ni kati ya Tanganyika na Zanzibar na kuzalikana Tanzania na kutiwa mkataba, wa muungano huo ulitiwa saini tarehe 22 Aprili mwaka 1964. Ni matumaini naona nimeweza kujibu swala lako Abdullah. Endapo ndio unaungana nasi msikilizaji, sasa hivi hewani ni kipindi maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Hivi sasa ninachukua swali lako Mashaka Juma Kayungilo kutoka Geita, Tanzania. Unasema ungelipenda sana kufahamu klabu tajiri zaidi duniani na ilianzishwa mwaka gani. Sasa Abdu Shakur Abud, kuna kazi hapa. Huyo anauliza kilabu ni gani jameni, ya mchezo au kilabu yoyote nyingine, kitu kingine kile lakini mimi nikiwa shabiki mkubwa wa kandanda, niruhusu ruhusu, Shakuru, niseme shabiki sio kandanda tu wa Arsenal. Basi ninadhani huyu msikilizaji wetu anataka kufahamu maswala ya soka, klabu gani kubwa zaidi duniani. Mimi Kenneth, bila shaka ninakubaliana nayo. Nadhani msikilizaji anataka kufahamu juu ya klabu tajiri ya kandanda, ndio mchezo unaopendwa zaidi huko nyumbani. Basi kulingana na jarida la Forbes, ambalo hupima utajiri wa mambo mengi duniani na kuaminika zaidi juu ya swala hilo, ni kwamba klabu ya Barcelona, Hispania, inachukua uongozi wa utajiri mwaka huu na kuipita Real Madrid iliyokuwa tajiri mwaka uliopita, ikiwa na mapato ya karibu dola milioni 896 kwa mwaka huu. Thamani ya klabu hiyo kulingana na hiyo Forbes ni dola bilioni 4 milioni 239, ikifuatwa na Real ambayo ina mapato au ilipata mapato ya milioni 824. Hii ni mapato kati ya Juni mwaka 2000 19 hadi Juni mwaka 2020 ndio matokeo au takwimu zinapatikana, na thamani ya klabu hiyo ya Madrid ni dola bilioni 4 milioni 21. Timu ya tatu ni Manchester United ya Uingereza, ambayo ilikuwa nambari ya kwanza miaka miwili iliyopita, inafuatiwa na Bayern Munich ya Ujerumani. Barcelona ni klabu iliyoanzishwa Novemba 29 mwaka 1899. Hii ni klabu hii leo yenye umri wa miaka mia moja na ishirini. Sawa kabisa Shakuru, swali la msikilizaji mwingine kuhusiana na utajiri, bila ya kufafanua ni fani gani, ni Damien Kambwi Sherif kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo. Sijui mbona hawaulizi umaskini, wote watajiri tu. Lakini Damien Kambwi wa DRC anauliza katika wachezaji wa mpira, nani tajiri wa kwanza duniani? Hapa ukisema mpira bila shaka ni kandanda tu. Halafu anataka pia kufahamu ni mwanamuziki gani tajiri wa kwanza duniani. Sasa kati ya wale matajiri wawili, mwanamuziki na mchezaji wa mpira, nani ambaye anamshinda mwenzake pesa? Anamalizia kwa kuuliza hilo. Leo naona kuwa vitendawili vitupu kweli, ndugu yangu. Ninakuachia wewe Abdu Shakur Abud utupatie majibu. Ha, Kennes, kuna kazi hapa. Kitandawili kweli, hujakosea. Basi kulingana na jarida la Wall Street Journal, mchezaji anayepokea mshahara mkubwa mwaka 2019 ni Leona Messi mwenye mshahara wa dola milioni 127, ambapo klabu inamlipa milioni 90 na matangazo ya biashara anapata karibu milioni 400. Kulingana na jarida hilo, ana utajiri wa dola milioni 400 akiwa mwana riadha anayelipwa zaidi kuliko mwingine yote duniani kwa hivi sasa. Ukitaka sasa kumjua mwanasoka anayelipwa zaidi nambari ya pili ni Cristiano Ronaldo anapata milioni mia moja na tisa akifuatiwa na Neymar. Na kwa upande wa muziki, tukija kujibu swala lako la pili, napotayarisha ripoti hii, jarida la Forbes limemtangaza rasmi hii leo kwamba Kanye West ndiyo mwanamziki aliyepata pato kubwa duniani mwaka elfu mbili na ishirini ikirekodiwa amepata dola milioni mia moja sabini hadi hivi leo. Jarida hilo lilikuwa na utata na West juu ya utajiri wake ata hakuwa katika orodha yao. Lakini hivi sasa ameingia na amechukua nafasi ya kwanza. Cha kushangaza kwa wengi ni kwamba mwanamuziki huyo miaka minne iliyopita alitangaza ana deni ya dola milioni hamsini na tatu na, na ana shida kulipa. Sasa yeye ndiye ana utajiri jumla wa dola bilioni moja nukta tatu. Kabla ya hapo, yani mwaka jana alikuwa Paul McCartney akiwa na utajiri wa jumla ya dola bilioni moja milioni mia mbili Tukitaja sasa, tukija kujibu kitandawili, ni kwamba mwanamuziki, bila shaka, Kanye West ana utajiri mkubwa kuliko mchezaji Messi. Kwa hivyo mwanamuziki ana pato kubwa zaidi kuliko mwanasoka. Ni maswala magumu, lakini katika kipindi hichi tunajibu maswala ya kila aina waziri wake wa zamani wa ulinzi James Mattis ambaye ni mwanajeshi na ni nadra kwa wanajeshi au maafisa wa jeshi wa Marekani kumkosoa rais akiwa madarakani, manake ndo amri jeshi mkuu. Aliandika katika Twitter wiki hii na kusema kwamba rais Trump analigawa taifa hili. Katika barua yake hiyo, amemkosoa vibaya rais Trump juu ya namna anavyokabiliana na tatizo hili la ubaguzi wa rangi liliotokana na kifo cha George Floyd, na sababu ni kutokana na matamshi na ujumbe wake kwenye Twitter. Ndiyo inasemekana rais anazidisha ugomvi, anatuhumiwa kwa kutowaunganisha wananchi, kwani siku ya kwanza aliwataja waandamanaji kuwa ni wahuni, alipoona uporaji na kutiwa moto majengo huko Minneapolis. Kulingana na katiba ya Marekani kifungu cha pili, kila mtu ana haki ya kujieleza namna anavyotaka bila kuingiliwa kati na mtu yoyote na maandamano ya amani yanaruhusiwa. Kwa hivyo ameonekana kwamba anasababisha uchochezi fulani, hakutenganisha kati ya maandamano ya amani na ghasia zilizokuwa zikitokea na baada ya hapo rais ametoa ujumbe mbalimbali mbali ambao hauzungumzii tatizo halisi la ubaguzi wa rangi, lakini inaonekana akizungumza maswala ambayo yanatatanisha. Hatuwezi kusema yeye ni miongoni mwa wanahusika na ubaguzi wa rangi, lakini kinachofahamika, wafuasi wake ni wale wa mrengo wa kulia wenye itikadi kali za kupinga wageni na ambao wanatambulika wengi wao ni wabaguzi wa rangi hapa Marekani, kulingana na utafiti na wachambuzi wa hali ya mambo. Kenneth, naona muda unakwenda mbio, unasemaje? Pius Dankala wa Dodoma, Tanzania, anauliza nini chanzo cha ubaguzi wa rangi nchini Marekani? Nini nini chanzo cha ubaguzi wa rangi Marekani? Je, Marekani hakuna haki za kibinadamu hivi? Shakuru kazi kwako. Hey, maswala mazuri kwelikweli. Nilijua tutapata maswala mazuri motomoto -moto ya ubaguzi wa rangi hapa Marekani kutokana na maandamano yamekuwa akiendelea kwa zaidi ya siku kumi na mbili hivi sasa kufuatia kifo cha George Floyd. Ni maswala mazuri lakini yanahitaji muda zaidi. Kwa ufupi, kwanza nitasema haki za binadamu hapa Marekani ni msingi ulioandikwa katika katiba. Inasema watu wote ni sawa mbele ya sheria. Lakini ubaguzi wa rangi umekita katika tabia za watu kwa miaka mingi na hata karne nyingi. Wataalamu na watetezi wa haki za kiraia watakuambia kwa miaka mia nne tumekuwa tukisikiliza katika maandamano mnamo siku kumi zilizopita, tangu kuletwa kwa watumwa hapa Marekani kutoka Afrika, ndipo wanasema ubaguzi ulianza. Lakini wengine watakuambia hata kabla ya hapo, wazawa wa nchi hii walipoondolewa kutoka makazi yao kwa nguvu na wazungu waliotokea Ulaya waliotaka kutafuta maisha bora. Naam Kenneth, basi mimi naona muda hauturuhusu kuendelea na maswali hayo, nafikiri tuweke hadi wakati mwingine. Basi hadi hapo inabidi tuage na tuseme kwamba kwa herini, maanake namwona BMJ Muridhi yuko tayari anatusubiri hapa kuingia katika ukurasa wake wa Viji Mambo. Kwa herini. Msikilizaji, ukisikia kitambulisho hicho, sina shaka unajua kwamba ni wakati umefika, wakati ambapo wanakamata position hapa studio, ili kukuletea vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu ni BMJ Mridi. Msikilizaji, wakati ambapo mtu ametulia akidani kwamba labda hakutakuwa na vituko au maajabu ndiyo, ripoti za vitimbi wa zinabisha hodi. Watu wawili, mmoja mwanaume, mwingine mwanamke, wamewashangaza wengi katika jimbo la Florida hapa Marekani, baada ya yale ambayo waliyatenda siku ya Alhamisi. Msikilizaji, mtu mmoja mwanaume na huyo mwanamke, wawili hao, kila mmoja akiendesha baiskeli yake usiku, walikamatwa na polisi kwa sababu walionekana kwamba zile baiskeli zao hazikuwa na mataa kwa hivyo polisi wakashuku eh, kwamba kuna kitu ambacho si cha kawaida kwa hawa wawili eh. Kwa hivyo walipo wakamata na kuwatia ndani ya gari la polisi, yale yaliyotokea msikilizaji, eh, bila shaka ni maajabu maajabu maajabu. Kwa mujibu wa naibu wa sherifu wa kaunti ya Nassau huko Florida, wawili hao ambao wametambulishwa kama Aaron Thomas mwenye umri wa miaka 31 na mwanamke Megan Mondanaro mwenye umri wa miaka 35 waliwekwa nyuma ya gari la polisi baada ya kupatikana na hatia ya kuendesha baiskeli wakiwa walevi. Lakini hayo sio maajabu ambayo nilikueleza msikilizaji. Punde tu baada ya kuwekwa kwenye gari hilo la polisi, wale polisi waliondoka na kwenda shughuli kidogo, kabla hawajarudi ili kuanza kuwasafirisha kuwapeleka rumande. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, wawili wale walianza kufanya kitendo cha ngono nyuma ya gari la polisi. Wale walioshuhudia kisa hicho walisema kwamba waliona gari likiyumbayumba. Baadhi ya mashahidi hapo wakizungumza na shirika la habari la Ruita, amini usiamini, msikilizaji, wakati polisi walifika mahali pale na kufungua lile gari, yule bwana Aaron Thomas alichomoka moja kwa moja na kumwangusha afisa mmoja wa polisi na kutokomea asijulikane amekwenda wapi. Lakini ajabu ni kwamba alichomoka akiwa uchi wa mnyama. Msikilizaji, mwanamke huyu ambaye aliachwa kwenye gari amefunguliwa mashtaka ya kuendesha baiskeli akiwa mlevi na vilevile vile kuonyesha uchi wake kwa polisi na wapita njia. Taarifa za hivi punde, msikilizaji, zinasema kwamba Aaron Thomas pia amekamatwa na kwamba atafunguliwa mashtaka na anashikiliwa bila dhamana katika jela moja Eh, huko Florida. Na hivi tunavyozungumza, msikilizaji tunasubiri eh, kujua hatima ya wawili hao, wakati ambapo watafikishwa mahakamani. Na tuachane na hayo ya watu ambao wanafanya mapenzi ndani ya gari la polisi. Afisa mmoja wa utawala huko nchini Kenya ametoa wito kwa wanaume ambao wanawashirikisha ngono wasichana, watoto wadogo ambao hawajatimia umri wa kufanya mapenzi. Wachana iyo mtoto atakuletea tabu. Afisa huyu amesema ni tabia mbaya hasa kwa watu wazima kutoshiriki ngono na watu wa rika lao na badala yake kuanza kufanya hivyo na watoto ambao, hata kwa wakati mwingine, ni kama rika la wajukuu wao. Mara mi nilikuwa na shanga wewe, mzee miaka sitini, unawa mtoto miaka kumi, mnaongea nini? Mnapanga nini? Hata we ukitolea mtoto mtoto mdogo we mzee unatolea mtoto nguo, eh, uko na kipara eh? huko na tumbo kubwa hivi kama karai, alafu huyu mtoto, huyu mtoto naona akitoa nguo atakuwa mgonjwa kwa sababu ya kushtuka, ameona mimii haswa daktari kabisa. Mimi pia nakubaliana na afisa huyo wa utawala, kila mtu akae kwenye leni yake. Msikilizaji, kwa hayo naona muda hapa studio umeyoyoma. Makala haya utayarishwa na kusimuliwa nami BMJ Mridhi, lakini kabla sijaondoka hapa studio, kama ilivyo desturi yangu, msikilizaji, na kuacha na kauli ya wiki hii kwamba ukijipata na wazo la kutaka kushiriki ngono na msichana mdogo, hebu jiulize hivi: kungelikuwa na liji zee ambalo lingetaka kufanya mapenzi na msichana binti yangu, ningesikiaje? Iwapo utasema kwamba ungesikia sawa, basi nenda kamwone daktari. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh! Shirika la afya duniani WHO linaripoti janga la virusi vya korona na ukosefu wa fedha vinaharibu juhudi za kupambana na kutokomeza kabisa ugonjwa wa ebola kwenye jimbo la Equator. Tangu mlipuko wa ebola ulipotangazwa mwezi Juni, kuna kesi hamsini na sita ikiwemo vifo ishirini. Muda mfupi baada ya ebola kutangazwa DRC Shirika la afya WHO lilieleza rasmi kuwa litakuwa na uwezo wa kudhibiti kuenea kwa maambukizi hayo. WHO ilisema uwezo wa kuwepo chanjo itasaidia kudhibiti kuenea zaidi Ebola na kutibu wale ambao tayari wameugua. Wamarekani wanaendelea kuomboleza kifo cha John Robert Lewis, shujaa wa kupigania haki za kiraia kwa ajili ya wa Wamarekani weusi na mwakilishi wa muda mrefu katika baraza la wawakilishi Marekani. Amefariki akiwa na umri wa miaka themanini. Mwakilishi huyu maarufu amefariki Ijumaa baada ya mwaka mmoja wa kupambana na ugonjwa wa saratani. Na hapo ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida, ifikapo saa kumi na mbili na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Patrick Ndwimana.