kutoka kabisa ilivyo desturi inapotimia saa kumi nusu saa za Afrika Mashariki au saa tisa nusu saa za Afrika Kati, hapa katika idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika tunakuletea VOA Express. Uko wapi? Tungependa kusafiri nawe. Mimi hapa ni Josephat Kioko na mimi ni Salma Mohamed. Asante sana kwa kuichagua VOA ndani eh, hapa ya dakika thelathini tuna mengi tumekuandalia. Julai saba leo katika burudani yetu tunampatia nafasi Mombasa Chikuzee na kibao chake Si vibaya, tegea hapo. Basi muda huo tutakupamba na burudani hiyo. Utapata fahamu kuhusiana na joto la kisiasa huko nchini Tanzania, na pia tutakujuza kwa nini kalenda ya masomo nchini Kenya imepotea mwaka huu. Hatuna taarifa kuhusiana na COVID 19 kwa sasa, zimepumzika, lakini hilo halinizuii kuwa na sanitizer mfukoni. Ndio mambo hapo. Kama umetuma ujumbe katika Facebook, toa simu mkononi, tutakupigia kuhusiana na upimaji wa vinasaba, au ukipenda DNA. Lakini taarifa kuu kwa mara ya kwanza, waziri wa elimu wa Kenya George Magoha, muda mfupi uliopita, ametangaza kuwa hakutakuwa na mitihani ya kitaifa mwaka huu kutokana na kalenda ya masomo kuathiriwa kufuatia kuzuka kwa janga la maambukizi ya virusi vya korona. Harrison Kamau anatufahamisha zaidi. Katika hotuba yake aliyotoa kupitia vyombo vya habari Magoha amesema kuwa sasa wanafunzi wa kidato cha nne pamoja na wale wa darasa la nane watafanya mitihani yao mwaka ujao, huku wakiongeza kuwa shughuli za kawaida za masomo zitaanza tena mwezi Januari mwakani. Hatua hii ina maana kuwa mtihani wa kitaifa wa darasa la nane wa KCPE na ule wa kidato cha nne wa KCSE itakuwa imeondoka kwenye historia ya mwaka wa 2020. Kulingana na Waziri Magoha, inakadiriwa kuwa idadi ya maambukizi itaanza kushuka tena kufikia Desemba mwaka huu. Hata hivyo, taarifa zinaongeza kuwa vyuo vya kutoa mafunzo kwa walimu vitafunguliwa tena Septemba kwa kufuatia kanuni za afya kutoka Wizara ya Afya. Kufunguliwa kwa ku vyuo vingine vikuu kutategemea idhini kutoka Wizara ya Afya baada ya ukaguzi wa kimazingira. Kwa wanafunzi wa shule za msingi na wale wa sekondari, waziri amesema kuwa wizara yake imebuni programu kadhaa za kimitandao zitakazohakikisha wanafunzi wanabaki kwenye mazingira ya kielimu licha ya kuwa wako nyumbani. Vyuo vikuu vimeshauriwa kuzingatia masomo ya kimitandao wakati vikiendelea kufanya marekebisho yanayohitajika na wizara ya afya kwenye kumbi za wanafunzi ili kuhakikisha umbali unaohitajika. Kamati maalum ya kitaifa ya elimu kwa ajili ya COVID-19 Ijumaa iliyopita ilikabidhi ripoti ya mapendekezo yake kwa waziri wa elimu ambaye naye aliikabidhi rais. Wakati wa tangazo la leo, waziri Magoha amesema kuwa wizara yake itaendelea kushauriana na washikadau wote ikiwemo wizara ya afya ili kutoa mikakati inayohitajika kufuatwa kabla ya kufunguliwa tena kwa mashule. Pendekezo la shirika la afya duniani pamoja na UNICEF ni kwamba kila darasa lisizidi wanafunzi 15 a pale watakaporudi shuleni. Shule nchini Kenya zilifungwa Machi 16 baada ya kisa cha kwanza cha maambukizi kutangazwa nchini humo. Shukrani Harizon Kamau kwa kufuatilia taarifa hiyo. Kutakuwa na mengi zaidi katika taarifa za matangazo ya jioni pengineko. Joto la kisiasa nchini Tanzania linazidi kushuhudiwa, huku aliyekuwa waziri wa mambo ya nje Bernard Membe akitangaza rasmi kwamba anahamia upinzani, japo hakutangaza ni chama gani mara moja anachohamia. Lakini mwandishi wetu wa Dar es Salaam George Nyogopa ana taarifa zaidi. Hali ya kisiasa nchini Tanzania inazidi kuchukua sura mpya kuelekea katika uchaguzi mkuu baada ya waziri wa zamani wa mambo ncheza nje ya Bernard Membe kusema kwamba wakati wote kuanzia sasa atajiunga na chama cha upinzani na kugombea urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba, tutajiunga na chama hey na kitagombea uongozi wa juu wa nchi wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania ikiwa, eh, mwaka huu na mwezi wa kumi, tutashinda. Tulieni kwa makini. Membe jana alitangaza rasmi kujiondoa katika chama chake cha CCM na kuingia rasmi katika mbio za urais. Chama hicho hata hivyo kilimfutwa na chama wake kwa madai kwamba ya ukiukaji wa maadili ya chama. Uamuzi wa Membe kuwa tayari kujiunga na upinzani unakumbusha uchaguzi mkuu uliopita wa mwaka 2015 wakati vigogo kadhaa wa CCM walipojiondoka katika chama hicho na kwenda upinzani. Uwepo wa Edward Lowassa, waziri mkuu zamani, katika kambi ya upinzani ulizidisha ushindani katika uchaguzi huo ambao ulimalizika kwa Rais John Magufuli kuibuka mshindi. Hadi sasa hajafahamika mara moja Membe amepanga kujiunga na chama gani cha siasa, ingawa fununu zinasema kwamba wenda akaibukia katika chama cha ACT Wazalendo, mwenyewe amesema kwamba suala la chama gani atajiunga nacho litafahamika wakati wote, kuanzia sasa, baada ya vikao vya chama kumaliza mikutano yao yeah. Sijakisema chama yeah. Yeah. Kwa sababu yeah. mabaraza ya hivyo vyama yanakutana Sio vizuri tukatangulia kujipa yeah. Wakati mabaraza yale yani, yanakaa kuanzia sasa kujadili swala la rondo, jibu litakuwa <sihilu witafua> ndio <innawa> ninaomba <laughs> tuvumilie masaa tu na siku hii, maana sisi tunafuata taratibu, tayari tumeshaologa huko, tayari tumeshapeleka tumeshapeleka vitu vyetu huko yeah. <coughs> Sasa hivi wamekaa ka, kwa starehe kabisa, na wamenipigia simu wanasema tunapokea maombi yale. Wakati huo huo, vyama vimeendelea kujipanga kuelekea katika uchaguzi huu, huku wale wanaojitokeza kwa ajili ya kutangaza nia kwa nia urais katika vyama vya upinzani wakizidi kuongezeka. Makada wengine kadhaa wa CHADEMA wamejitokeza leo na kuchukua fomu kuomba ridhaa ya chama hicho. Chama tawala CCM leo kinaendelea vika vika na vikao vyake vya kawaida, na hapo kesho kamati ya maadili na usalama inataraji kukutana kwa ajili ya kutathmini majina ya wagombe watano waliopitishwa na kamati maalum ya CCM kwa ajili ya kuwania urais huko Zanzibar. Akitoweka mwandishi wetu huyo George Njogopa akiwa pale jijini Dar es Salaam, na taarifa kundu hiyo kuhusiana na siasa za Tanzania. Ndio hivyo mambo yanavyokwenda nchini Kenya. Haya, wametangaza sasa mwaka huu ume, wote umepotea kufuatia janga la korona kimasomo, kwa hivyo itabidi wanafunzi wangoje hadi mwaka ujao, na hata hivyo ni mambo ambayo yameathiri mitihani ya kitaifa. Kwa mtizamo wa wachambuzi wa siasa, wanasema Tanzania mwaka huu viti havitakalika. Ni, ni upinzani, ni serikali. Magufuli, kumbuka, anatafuta Awamu ya pili. Ndiyo, ndiyo. Alipochukua formu na akarejesha alisema yuko tayari. Kabisa, kabisa. Na si yeye ni chama chake kimemtuma. Ndiyo. Na subiri sana kwa ono uchaguzi utakavyokuwa. Na ndio hivyo miezi ndio hii inafika. Tunangojea <laughs> hata sisi kwa hamu, nchi yetu ya jirani unajua lazima itatuathiri kivyo vyote. Lazima tujue wanaoshikilia viti ni kina nani. Naona Kenya pia wamefanya vizuri kusema mitihani kuahirishwa, kutoka mwezi wa tatu kumekuwa hamna masomo rasmi shuleni. Virusi ya corona ndio hivyo pia ni tatizo. Ni kweli tatizo ila ni masikitiko kwamba walimu watakosa kazi mwaka mzima. Unaendelea kupata matangazo haya kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na sasa tunaungana na Sandy Shomari akituletea habari za dunia zipatazo ni habari za dunia. Huku ikiwa idadi ya kisi mpya cha virusi vya korona vilivyothibitishwa ikiongezeka wa kila siku nchini Marekani kwa viwango vya mara mbili kwa mwezi mmoja uliopita, mtaalamu wa juu wa magonjwa ya kuambukiza Marekani anasema hali ya mlipuko sio nzuri. Katika mawasiliano kwa njia ya simu Jumatatu, Dr Antoni Fauchi, mkurugenzi wa taasisi ya kitaifa ya magonjwa ya kuambukiza, alisema kilele cha maambukizi hayo ni baada ya majimbo kulegeza masharti mengi yaliyowekwa kujaribu kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Alilinganisha hali hiyo na kile kinachotokea Ulaya, ambapo nchi zimeona ongezeko fulani katika kesi kufuatia kufunguliwa tena kwa shughuli za kiuchumi, lakini hayo yalitokea baada ya kushuka kwa kiwango kikubwa kutoka kwa viwango vilivyoonekana wakati wa kilele cha mlipuko. Rais wa Brazil Jair Bolsonaro anatarajia kupata matokeo ya kipimo kingine cha virusi vya korona hii leo Siku chache baada ya kuonyesha dalili pamoja na homa, Bolsonaro aliwaambia wafuasi wake kwamba baada ya kufanyiwa kipimo cha eksrei uchunguzi unaonyesha mapafu yake yako safi. Bolsonaro awali alidharau hatari zinazotokana na virusi vya korona, ambapo wakati fulani aliwaambia wafuasi wake kwa sababu ya historia yake ya kuwa mtu wa mwazoezi hana wasiwasi kama angeambukizwa. Mawaziri wa mambo ya nje wa Misri, Ufaransa, Ujerumani na Jordan hii leo Jumanne, wamesema wamejadili jinsi ya kuanza tena kujihusisha kamilifu kwa kama mafanikio kati ya Waisraeli na Wapalestina na kuongeza kuwa wataunga mkono majaribio yote ya kufanya mashauriano. Wamesema wanakubali kujiingiza kwa aina yoyote kwa maeneo ya Palestina yaliyokaliwa kwa mabavu tangu mwaka 1967 itakuwa ni ukiukaji wa sheria za kimataifa na kuharibu misingi ya utaratibu wa amani, wakisema katika taarifa iliyosambazwa na Wizara ya Mambo ya Nje ya Ujerumani baada ya mkutano kwa njia ya video baina ya mawaziri hao, hautambui mabadiliko yoyote kwa mipaka 1967, hiyo haikubaliwi na pande zote mbili kwenye mzozo pia tunakubaliana kwamba hatua kama hiyo itakuwa na athari kubwa kwa usalama na uthabiti wa eneo hilo na ingeweka kizuizi kikuu kwa juhudi zenye lengo la kufikia amani kamili, walisema, wakiongeza kuwa mabadiliko yanaweza pia kuwa na matokeo kati ya mahusiano na Israel. Mji wa kusini wa Australia wa Melbourne utawekwa chini ya karantini kwa wiki sita kwa sababu ya kesi mpya za COVID 19. Waziri Mkuu wa jimbo la Victoria, Daniel Andrews ametangaza leo Jumanne kuwa wakazi hawataruhusiwa kuondoka majumbani isipokuwa kwenda kazini, shuleni, kwenye matibabu au ununuzi wa chakula kwa kipindi hiki ambacho kitaanza rasmi saa sita usiku. Migahawa na maeneo ya kula yatakuwa yanauza chakula cha kuchukua tu, wakati saluni za nywele na sehemu za burudani zitafungwa. Oh, Ada Kuincha, ambaye ni kutoka nchini Rwanda kule, ambaye ametupatia pumziko fupi hilo, tukiwa tunaingia katika kitengo chetu cha mjadala wa barazani. Na hii leo katika barazani tumeuliza swali ambalo huenda likaleta tabu sana, lakini ndio mambo yanavyokwenda katika dunia ya sasa. Je, ni sawa kwa wazazi na watoto wachanga kupimwa vina saba yani DNA kabla ya kutoka hospitali na tulikuwa tumekuuliza waandike maoni na nambari yako ya simu ili ushiriki katika barazani katika VOA Express leo siku ya Jumanne, na wengi naona wako tayari. Kwanza tumpate Kundael Moshi ambaye kila siku yeye anaomba ashiriki, basi eh, akitokea Moshi Kilimanjaro. Karibu sana katika mjadala wetu wa barazani leo, Kundael utuambie, je, ni sawa kwa wazazi na watoto wachanga kupimwa vina saba vinasaba? Okay. Swala la upimaji wa vinasaba kati ya wazazi wa, yaani mama na mtoto kupimwa vinasaba kidogo inasaidia, ila wakati mwingine pia hivi ina- inaletaga migogoro. Kwa hiyo ni kaa ninasema hivi, kwa kweli hilo swala la upimaji wa vinasaba unasaidia, lakini sasa tatizo ni kwamba katika familia zetu wanafamilia wengi hakunaga uaminifu. Kwa hiyo wakati mwingine huo upimaji, wakati mwingine unakuaga na mvutano, unakuaga na migogoro ya pana pale, na ndio maana hivi mtu ukitaka kupima lazima upitie prosesi mbalimbali na uonyeshe kwamba ni kwa sababu gani unataka kufanya vile. Kwa hiyo kusaidia, inasaidia, lakini changamoto iliyopo ndio hiyo. Lakini kwa ujumla, yani kwa ujumla, yani kwa nchi yetu kama Tanzania, hilo swala kwakweli hivi ni ugumu sana mpaka ifikie ufanye hivyo, lazima utoe sababu za msingi. Haya sawa, asante sana. Shukran. Asante sana, nashukuru. Kutoka kwa Kikundaelo wa Moshi tunakwenda kwa Richard Kambale ambaye yuko maeneo ya DRC kule Beni. Na naona sasa Richard Kambale yuko tayari. Naona simu yake imeingia studio. Karibu sana Kambale. Asante, mko Beni, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Kivu Kaskazini. Mimi nadhani vitimo hivyo ni vya maana sana kwa sababu unapoletewa mtoto ambaye anasemwa ni wako na si damu yako, ni vigumu sana kwenye familia, kwa sababu huyu mtoto hataelewana na ndugu zake hata na huyu mzazi, na mama atamwekea maanani sana kuliko watoto wengine, na italeta vurugu sana nyumbani. Ni tofauti na mtoto ambaye unaweza ukamchukua mwanamke au mwanamume, ukijua kwamba ana mtoto huyu, utajua jinsi ya kumlinda. Lakini ambaye wamemleta kwamba ni wako, ijapo mama anajua kwamba si wako, hapo itakuwa ni vigumu, kwa sababu damu ya baba yake itakuwa ikimtafuta kule aliko. Ni sababu gani zinaf fanya wapime. Kwa mfano, huko kwenu Kongo, ndio kile ambacho kikinacha kinaweza kuchangia wapime, ni kwamba kila watu wana mila zao. Unaweza ukazaa na mtoto na, na mwanamke atafata nya zako hata awe mbali nao, lakini taona kwamba tabia hii ni ya familia fulani halafu anapoleta kwamba ni wako na si wako, itakuwa ni vizuri sana kwa sababu damu mila zake zitafuata familia yake ya baba mzazi wake. Ndio maana ni, kwangu kwanu nadhani hivi vipimo ni vya maana sana, vingewekewa maanani. Izao hapa nyumbani bado bado havijafika, lakini watu wanajua kwamba na imani kwamba vikiingia watu wengi wataviwekewa maanani na watakuwa wakipimwa mama anapojifungua mtoto, ili ndi, ujue na uwe hakika kwamba huu mtoto ni wangu ama si wangu, kwa sababu wamama wengi wamekuwa wajanja sana. Tukushukuru sana Kambale kwa kuchangia barazani kuhusiana na vipimo vya vinasaba ama DNA, asante. Hata mimi ndio niwashukuru. Naam, twende kwa ujumbe mfupi sasa. Wengi walioshiriki katika kurasa yetu ya VOA Swahili asanteni sana. Tuangazie tu chache baadhi yake, ambao mmoja hapa anajiita sa Richard Dk wa Dar es Salaam, Tanzania, anasema binafsi naona ni sawa, hii inaashiria kutokuaminiana baina ya wazazi na italeta migongano sana ni naye hapa Fulungu wa Fulungu anasema hii kitu imenifurahisha sana, kwanza ifanyike mapema. Unaweza kuwa na watoto watano kumbe wako ni mmoja tu. Mwingine hakubaliani naye, anasema yeye ni kaka kuona MP Ruben, ikiwezekana tuache mambo mengine yabaki kama yalivyo. Lupakisho Musese anasema ni sahihi, japo kwa hali ya uchumi wa nchi zetu za kiafrika haitowezekana kusambaza vipimo katika kila wilaya. Naona sasa ni hao tu waliochangia katika ujumbe mfupi. Asanteni sana wengi mlioshiriki. Kurasa hiyo yetu ya VOA Swahili, tunaweka swali kila siku ya Jumatatu hadi alhamis ili uweze kushiriki nasi mjadala huu wa barazani. Na baada ya kuondoka barazani, ilivyo desturi, tunakwambia VOA Express haikamiliki katika safari yetu unapoandamana nasi bila muziki. Ndio maana tunakwambia kijana wa Kenya, chikuzile wake si vibaya kujuana, ndio siku ya kwanza kutokea jiji la Mupasa wataka tujuane iweje? Lakini mambo yako haya. Kijana huyo Mombasa wa matata sana, wasanii kawaida wanakuwa na ujumbe mzuri sana <laughs> kumbuka, Salma katika mji wa Mombasa jiji la Mombasa, mm -hmm. Sehemu ya kukutana hasa vijana marafiki ni GPO, ukipenda posta. Okay, kwenda ziarani. Haya basi, na kama tungekuwa TZ, basi tungepatana pale Milimani City. George Jog, Jogopa anasema ndio <laughs> <laughs> mahali maarufu sana hata <laughs> <laughs> hivyo kijana huyu anafanya vizuri kwa muziki, hasa tukikumbuka rekodi yake katika wanamuziki hapa nchini Kenya aliyofanya kolabo ya kwanza kabisa na msanii Diamond. Kwa hivyo anaendelea vizuri na K, tunamtakia kila la heri na ushemeji unazidi kukita mizizi <laughs> Baada ya hayo mengi ya burudani, sasa tunaangalia Wakenya wanakerwa na lipi leo katika kero langu. Wajane katika nchi mbalimbali za Kiafrika wamekuwa wakidhulumiwa kutokana na urithi wa familia au jamii zao, hulka ambayo inawakera wengi, kama vile mmoja anajitabii Penina kutoka Kenya. Kero langu ni wajane wanadhulumika sana, hasa hasa waume zao wanapokufa. Unakuta yule mama hupokonywa kila kitu, mali yote itachukuliwa, watoto wake hawatasoma, mama atafukuzwa arudi kwao. Hilo kero la nikera sana mimi, maana kuna dhuluma zaidi ya kina mama wajane watoto hawataenda shule hata kama alikuwa university. Yani watoto wote kwa ujumla hawatasoma, wale watoto hawatapata chakula, hakuna nguo, viatu watoto hawana, wanatembea hivyo, ili hali baba yao walipokuwa hai walikuwa wanaishi vizuri, wanakula vizuri, wanavaa vizuri, lakini baba alipokufa, mama alipokonywa kila kitu na ndugu zake bwana. Sasa hili kero linanisumbua mimi roho sana, nina watu hapa nawajua, watoto hawaendi shule na walikuwa wakiishi maisha mazuri, na wanaona watoto wa baba mdogo anakula mali mtoto wa baba mdogo ndiye ameshikilia gari la baba yao. Wale watoto wameingia wa mtaani. Kwa hivyo hatuwezi waambia msifanye hivyo. Kwa nini? Mali yao iko na mtu mwingine, wamekosa mtu wa kuwasaidia, wamekosa mtu wa kuwasimamia ili wajue hii ni haki yao. Mwenye anahusikana usika na mambo ya wajane aangalie hawa watoto wasome, kina mama wapate haki zao. Si basi mumeo akifa, wewe unakuwa huna, huna maana na ni makosa. Inanikera Yaani, nikana kwamba walifurahia brother wetu, afadhali aende. Huyu tajiri wetu aende, huyu mwanamke tumfukuze. Ha? ni makosa sana, inakuwa mimi, na mimi haki yangu iko wapi? na alikuwa mume wangu, tunaishi vizuri, leo basi ninarudi chokora pamoja na watoto wangu. Jamani, laniumiza roho, lantiam mimi kama mama, si haki kabisa, ni dhulma dhidi ya wajane. Kuna mama mwingine naye pia alikuwa na shamba lake karibu heka tano, ukatokea mdosi fulani huko akachukua shamba, mama akabaki hivyo. Kwa hivyo dhulma zingine ni dhidi ya mashamba yetu, tunapokonywa. Leo title deed ina bosi mwingine, mimi naenda kwa kesi nikijua title deed yangu iko kwa sanduku langu, kumbe title deed ilitoka kitambo, ina mtu mwingine. Wale kina mama pia umeza walioenda hawana mashamba yao, walipokonywa mashamba. Huyo mama atafundisha mwanae na nini? Inanikera sana jamani, ningekuwa na uwezo, hawa wajane wote ningewasimamia mimi Penina huyo hapo akitoweka na kero inayomtatiza muda mrefu. Anasema ana haki ya kutetea wajane kwingineko. Naona sasa Patrick Ndwimana yuko chonyo kabisa kutufahamisha na vuma mitandaoni. Hamjambo wenzangu, Salma Mohamed na Josephat Kioko ambao ndio rubani wa Vio Express leo, kutoka huko Mombasa, tukiangazia habari zilizovuma kwenye mitandao ya kijamii Facebook, Twitter, YouTube na kadhalika. Nianze na habari hii ya Madagaskar kurejesha tena masharti magumu ya kufunga shughuli zote kutokana na janga la korona. Ikumbukwe kuwa rais wa nchi hiyo Andrew Rajoelina alitangaza siku za nyuma kwamba nchi yake imevumbua dawa ya mtishamba inayopunguza makali ya virusi vya korona, kwamba mgonjwa anaweza kuinywa dawa hiyo kama chai. Basi habari hii ya Madagaskar kurejesha tena lockdown imezungumziwa na wengi. Nikianza na huyu Ndaisaba Jean Damour anasema, jameni, chunguzeni kwamba hii siyo siasa ya nchi za Ulaya ambazo zinafanya harakati za kupinga dawa ya kutibu korona kutoka Afrika. Naye Nirera Alexis anasema, jameni, tuwe wakweli, sote ni Wanaafrika, lakini tusiunge mkono mambo yasiyoeleweka. Je, hivi kweli tulielezewa vya kutosha namna dawa hiyo ya Madagaskar inavyotumika? Richard Nyong'ura naye anasema wataalamu wa afya duniani bado wanahangaika wakitafuta chanjo dhidi ya korona, halafu Madagaskar inadai imegundua dawa. Simforian Anga anasema hii ndiyo inafanya Afrika inadharaulika. Rais wa Madagaskar aliharakia kupiga picha akishikilia chupa na kudai ni dawa ya kutibu korona. Sasa ona tunaaibika, kwa hiyo WHO ilikuwa na haki ya kusema kwamba dawa hiyo ya Madagascar hakuna utafiti uliothibitisha kwamba inatibu COVID-19. Tukielekea huko Tanzania tunaarifiwa kuwa kuna raia wa China ambaye amehukumiwa na mahakama ya wilaya ya Ilemela mkoani Mwanza kifungo cha miaka mitatu au kulipa faini ya shilingi laki nne kwa shtaka la kutoa rushwa kiasi cha shilingi laki moja ili arejeshewe mashine yake ya kuchezea mchezo wa bahati nasibu. Raia huyo ajulikanaye kwa jina la Sheng Binglin amekiri kosa hilo, kwamba alishawishi afisa mtendaji amperushwa ili amrudishie mashine yake. Tukisalia Tanzania, habari ya rais wa nchi hiyo John Pombe Magufuli kuwatumbua afisa wa usalama na ulinzi katika wilaya ya Meru kwa kushindwa kuwajibika na kupambana na biashara ya madawa ya kulevya, hasa bangi, naye imezungumziwa na watumiaji wa mitandao ya kijamii. Huyu Sadik Ali anasema hii ndiyo dawa mkuu, shusha vyeo wasiojua wajibu wao. Isaac Kamando anasema Magufuli, chuma kisichoyayuka hata kwa moto. Naye Pendo George anasema GPM, uje na huku Kenya unyoroshe watu. Ni hayo tu kwa leo, kwenu Salma Mohamed na mzee wa kazi Josephat Kioko na asante sana Patrick Nduimana kwa hiyo update ya kujua yanavumayo mitandaoni. Na hii leo basi, katika swali la leo, tukiwa ni muda wetu ambao unayoyoma hapa ndani ya View Express, tumekuuliza hivi, nani aliyekunywa chai ya Madagascar? Na kama una habari kuhusu chai ni ile dawa Ehe, unakumbuka kwamba walizumbua wa dawa ikawa ni mfano wa chai vile, na akasemekana kwamba inatibu ugonjwa wa korona. Sasa basi ndio swali la leo tumekuuliza pale. Tuanze na ujumbe wake Hosea Kangima, anasema sini wa Madagaskar wenyewe walikunywa hiyo chai. Naye Mariamu Lutemagula anasema samahani, na mimi naomba kuuliza swali kidogo, hivi kumbe ile haikuwa dawa, ni chai <laughs> Jacoboi Kambona huyu naye juni anajiita, anasema VOM mnafurahia kufeli kwa dawa ya Madagaskar ila kuna nyingine basi hapa Tanzania. Naye hapa ni Mahero Richard, naona ni Wakenya huyu, anasema chai ilisaidia Watanzania wasikatae sisi Kenya na Waganda hatuna habari, haya ndo vyakasiki. Na ikiwa ni ujumbe wake huu, anasema Wabutembo Kongo kule Kinshasa, chai ya Madagaskar hakika. Afrika hatujui kudhamini vyetu, tunapenda tu msaada utoke Ulaya au Asia ila vyetu tunavipiga marufuku. naupenda sana ujumbe wake, ndo vyakasiki. Naona nikamilishe ujumbe wa mwisho hapa, unatoka kwake Simon Singili ama ni Simeoni Singili wa Kishapu Shinyanga anasema, waulizeni viongozi wakubwa na wafanye biashara wakubwa pamoja na wasanii wao. wow, ndio wanajua vizuri dawa hiyo ha? Haya, asanteni sana jamani, shukran za dhati kwa wengi mliochangia leo katika kurasa yetu, ikiwa ni katika mjadala wa barazani, vile vile kwa swali la leo. Hadi wakati mwingine kutoka kwangu Salma Mohamed, nawaambia mkae vyema na mjichunge popote pale mlipo, kutokana na ugonjwa wa corona. Naona wamekuacha hoi. Mimi ni Joseph Kioko.