Baada ya kuamuru shule zote vikiwemo vyuo vikuu na taasisi nyingine za mafunzo ya anuai kufungwa Machi kumi na saba, wiki tatu kabla ya kukamilika kwa muhula wa kwanza, hasa katika shule za upili na msingi, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta sasa imeamua kusitisha ufanyikaji wa mitihani ya kitaifa hadi Januari mwaka 2020. The school calendar of this year will be considered lost due to COVID-19. Hii ni kumaanisha kuwa wanafunzi wa gredi ya kwanza hadi nne na darasa la tano hadi saba na kidato cha kwanza hadi tatu watasalia katika madarasa hayo mwaka elfu mbili na ishirini na moja, kwa mujibu wa waziri wa elimu Profesa George Magoha. We'll sit the examinations later in the year of 2021. Pamekuwa hapo na hofu kuhusu hatima ya mitihani hiyo na kukamilika kwa mihula miwili iliyosalia. Kabla kufikia uamuzi huu, Wizara ya Elimu imekuwa ikifanikisha masomo kwa wanafunzi kupitia taasisi ya kuandaa mitaala nchini kwa ushirikiano na shirika la habari la Taifa KBC, na kupeperusha vipindi vya masomo kupitia redio, Runinga na mtandao lakini ijapokuwa hatua hii imekuwa ya kushutukiza na yenye lengo la kupunguza ueneaji zaidi wa virusi hivi, baadhi ya waalimu wa shule za kibinafsi na wazazi wanaeleza kuwa patakuwapo na athari kubwa hasa kwa maendeleo ya wanafunzi. Dan Hasiani Bobea, mwalimu wa shule ya kibinafsi ya Loreto Convent na katibu wa walimu wa shule za kibinafsi jijini Nairobi, anaeleza VOA kuwa uamuzi huo huenda hautakuwa wa manufaa kwa wote. Wizara inaposema kwamba watoto wasiende shuleni, watoto wanaonekana vijijini na mijini wakiendelea na shughuli zao za kawaida. Watoto wanacheza mpira. Watoto wanatazama filamu, watoto wanaenda sokoni, wanakongamana kwingineko. Kwa hivyo linakuwa ni swali la kujiuliza kwamba kwa kweli, je, hali ilikuwa mbaya hivyo kwamba tusingefungua shule, lakini tunaweza kuwaruhusu watoto kufanya hayo mambo mengine? Aidha, bwana Bobe anaeleza kuwa huenda wanafunzi wanaolazimika kurejelea madarasa yao wakajipata katika hali tata, na hivyo basi serikali ingesubiri kidogo kutathmini hali ilivyo kabla kufikia uamuzi huo. Hata mimi nina mtoto Nikiwa mzazi na nilipomwambia kwamba atarudia darasa lake, anazidi kuniambia kwamba baba, jambo hili linakasirisha sana siji, nitafanya vipi? Eric Kabiduka ambaye pia ni mwalimu na mshikadau katika sekta ya elimu nchini Kenya anaeleza idhaa hii kuwa pangekuwa na mfumo wa malipo ya mishahara kwa walimu ambao sasa inawalazimu kusubiri malipo kwa kipindi kirefu. Ndio uh, wanaoumia sana ni walimu na wale pia wawekezaji ambao wamewekeza katika shule za kibinafsi na pia kuna wale walimu ambao wanafanya katika serikali lakini wa wameandikwa chini ya halmashauri na wafanyikazi wengine ambao pia wanafanya kazi katika shule hizi za kibinafsi, ima madereva, wapishi, metroni, wakutubi, wahasibu. Katika hali hii, kuna walimu ambao walipata mshahara mara ya mwisho mwezi wa tatu na hali imekuwa ngumu sana. Walimu hawa wanakubaliana kuwa walipo tatizo na ni sharti pawepo na mkakati wa kujali maslahi ya ualimu na wanafunzi. Waajiri wanapaswa kuangalia nafasi ya hali ya walimu hususan katika shule hizi, kwa sababu kwamba tumo katika hali tata. Taasisi nyingine za mafunzo ya walimu na taasisi za mafunzo ya anuai pamoja na vyuo vikuu vitatakiwa sasa kufunguliwa awamu kwa awamu, kuanzia Septemba mwaka huu, iwapo tu vitafuata utaratibu uliowekwa na wizara ya afya. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi.