Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia, zinasomwa kwako nami Mkamiti Kibayasi. Maafisa wa Saudi Arabia na Marekani leo waliisihi jumuiya ya kimataifa kuongeza marufuku ya silaha ya Umoja wa Mataifa kwa Iran, wakionya kwamba kuacha marufuku hiyo muda wake umalizike utairuhusu Teheran kuzidisha silaha zake ilizo nazo na kudumaza hali katika eneo. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia Adel Al Jubeir na mwakilishi wa Marekani kwa Iran Brian Hook walizungumza kwenye mkutano wa pamoja na waandishi wa habari huko Riyadh. Mkutano huo ulielezea silaha ikiwemo ndege zisizotumia rubani yani dron na makombora ambayo maafisa wa Saudi Arabia wanaishutumu Teheran kuyatuma kwa kundi la wahouthi lenye uhusiano na Iran lililopo nchini Yemen, ambapo wanasema silaha hizo zilitumiwa katika mashambulizi ya kuvuka mpaka kwenye miji ya Saudi Arabia. Wakati wabunge wa Marekani wakitaka ufanyike uchunguzi, Rais Donald Trump alisema jana jioni kwamba hakufahamishwa kuhusu ripoti kwamba kitengo cha ujasusi cha jeshi la Rusia kilitoa kiasi cha fedha kwa wanamgambo wa taliban nchini Afghanistan kuwaua wanajeshi wa Marekani, kwa sababu maafisa wa ujasusi wa Marekani hawakuiona hii ni taarifa ya kuaminika. Rais Trump alisema kitengo cha ujasusi ndiyo kwanza kimemtaarifu kwamba hawakuiona kuwa taarifa hii ni ya kuaminika, na hivyo hawakuripoti kwake wala kwa makamu rais Mike Pence. Wakati wowo seneta mrepublican Lindsey Graham alisema anatarajia utawala wa Trump utazichukulia shutuma hizi kwa makini. Naye seneta mdemokrat Kirsten Gillibrand alidai uchunguzi wa bunge ufanyike kuhusiana na kiwango cha programu ya fedha hizo ikiwemo nani alilipwa kiasi gani cha fedha kilihusika na majina ya wamarekani ambao waliuawa kutokana na suala hili. Pia anataka kujua ni lini Trump na maafisa wengine wa utawala wake walifahamu kuhusu hili pamoja na iwapo kuna wabunge wengine wowote walikuwa wanafahamu programu hii. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron leo Jumatatu ameahidi takriban dola bilioni kumi na saba ikiwa ni ufadhili mpya wa programu za mazingira siku moja baada ya chama chake kilipoonekana kushindwa katika uchaguzi wa serikali za mitaa kote nchini humo. Katika mkutano na uandishi wa habari na Citizens Climate Council mjini Paris Macron alisema atapeleka haraka sera rafiki za mazingira na kwamba alikuwa tayari kuitisha kura maoni juu ya kutathmini katiba ikijumuisha malengo ya hali ya hewa kama bunge linaruhusu hivyo. Macron alijibu pendekezo la baraza la mazingira la hali ya hewa, wakati chama cha Green cha Ufaransa kinachojulikana rasmi Europe Ecology The Green. EELV kilipomshutumu Macron na Ufaransa katika uchaguzi wa Jumapili, wakati kiliposhinda udhibiti wa miji mikubwa ikiwemo Lyon, Bordeaux na Strasbourg. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka mjini Washington DC. Kamishna mkuu wa Umoja wa Mataifa kwa haki za binadamu Michel Bachelet alionya leo matokeo ya mpango wa Israel kuvamia huko Ukingo wa Magharibi unaoonekana kuwa janga kwa Israel wa Palestina na eneo zima na itaumiza vibaya matarajio ya suluhisho la mataifa hayo mawili. Katika taarifa, Michel alisema uvamizi huo ni kinyume cha sheria na kwamba jaribio lolote la kuingia sehemu inayokaliwa kimabavu katika eneo la Wapalestina huenda ikawa mwendelezo na kufanya kuwepo na ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu ambao umekuwepo sehemu ya mzozo kati ya pande hizo mbili kwa miongo kadhaa. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa, kutoka hapa mjini Washington DC. Msomaji wako nilikuwa mimi mkamiti kibayasi. Sekunde chache kutoka hivi sasa, utakuwa naye id ligongo gongo katika kipindi cha kwa undani. Karibu msikilizaji popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunapoangalia habari eh, kwa undani zaidi. Hii leo tutaangalia kutangazwa kwa baraza la mawaziri la taifa la Burundi, na katika sehemu ya pili tutaangalia uchaguzi wa Malawi ambapo hivi sasa amepatikana rais mpya kiongozi wa upinzani. Ninayekukaribisha mimi, jina langu ni Idi Ligongo. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani. Rais mpya wa Burundi, Evariste Ndayishimiye, Jumapili aliteua baraza jipya la mawaziri lenye jumla ya mawaziri kumi na watano, wanaume kumi na wanawake watano. Baraza la zamani la mawaziri chini ya utawala wa Rais a, Pierre Nkurunziza ambaye amefariki dunia a, mwezi huu Eh, lilikuwa na mawaziri jumla ya ishirini na moja. Kufuatia uteuzi huo, wizara ya usalama ya mambo ya ndani na maendeleo ya jamii zimewekwa pamoja na kuwa wizara moja inayoongozwa na afisa wa ngazi ya juu katika polisi uh, Jervaisi Ndira Kubuka. Ndira Kubuka alikuwa ni mkuu wa idara ya upelelezi nchini, eh, ambapo katika Uh, utawala wa rais uh, hayati Nkurunziza ndipo alikuwa akihudumu katika kipindi hiko. Wizara ya jumuiya ya Afrika Mashariki na michezo na utamaduni nazo zimejumuishwa uh, kuwa pamoja, ambapo pia wizara ya mambo ya nje uh, inaangaziwa na ambaye uh, ameteuliwa ni aliyekuwa kwenye Umoja wa Mataifa kile ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa ni je, e, baraza hili la mawaziri ni lile lile ama linaleta picha tofauti? E, na nimezungumza na mwanahabari mwenzangu hapa e, idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Patrick Nduwimana, kutaka kuelewa kwamba je, hili baraza lina tofauti e, ama baraza ni jipya kabisa, na utawala huu unaonyesha vipi kabisa. Hebu tuanze kutueleza, Patrick Nduwimana, juu ya hili za kusema mabadiliko yako upande wa uh, nyadhifa muhimu ambazo zimekabidhiwa waziri mkuu uh, alafu na wizara ya uh, mambo ya ndani usalama, ambayo sasa inaongozwa na uh, afisa mwenye cheo cha juu kwenye polisi, vilevile waziri mkuu ambaye, uh, uh, naye ni nafikiri ndio uh, uh, afisa wa kwanza mwenye cheo cha juu sana katika polisi ya Burundi. Alafu vilevile rais, japokuwa ni jenerali uh, mstaafu, lakini na yeye uh, alikuwa katika jeshi. Kwa hiyo tuna viongozi watatu muhimu uh, katika serikali hii: rais, waziri mkuu, waziri wa mambo ya ndani na usalama wa taifa, ambao wote ni maafisa wa jeshi la polisi na jeshi la nchi. Uh, mabadiliko mengine ni upande wa uh, idadi ya mawaziri wenyewe uh, uh, uh, serikali ya zamani ya uh, chini ya uongozi wa hayati rais Nkurunziza ishirini na moja, lakini serikali hii mpya ya rais aliyechaguliwa Evariste Ndayishimiye ina mawaziri ishirini na moja. Alafu uh, jipya pia ni hakuna waziri hata mmoja kutoka upinzani hata chama cha upinzani chama kikuu cha upinzani cha Agathon Rwasa hakina waziri hata mmoja katika baraza hili jipya la mawaziri uh, jipya lingine ni kwamba kuna mawaziri wawili kutoka mashirika ya kiraia na mmoja kutoka kabila la walio wachache uh, nchini Burundi ambao ni Watwa. Hayo ndiyo mambo muhimu naweza ni kusema kwamba ni mabadiliko kwa ambayo yameonekana kwenye baraza jipya la mawaziri na kwa kile ambacho uh, kimeonekana katika baraza hili jipya la mawaziri uh, kwa uzoefu wako wa siasa za Burundi, utekelezaji wa mambo ya Burundi, je, mpaka hivi sasa kuna mwelekeo wa namna gani katika kufanikisha yale malengo yote ya serikali kwa kuangalia wale ambao wameteuliwa, idadi yao, hali kadhalika na wasifu wa uh, waziri pengine mmoja mmoja? Rais mpya mara nyingi ametamka kwamba ataendelea na nyayo za uh, mtangulizi wake hayati ya uh, rais Nkurunziza. Mfano, kuna wizara karibu nne ambazo zimeendelea na mawaziri waliokuwa na Nkurunziza: ni wizara ya fedha, wizara, uh, wizara ya afya, wizara ya elimu na utafiti wa sayansi, vile vile wizara ya kilimo, ufugaji na mazingira. kwa hiyo Uh, itakuwa ni vigumu sana kusema kwamba labda uh, serikali hii mpya itakuja na sera mpya kinyume na zile ambazo alikuwa uh, anatekeleza yate rais Nkurunziza. Uh, haya mfano mwingine ni wizara ya mambo ya kigeni uh, al, anayechukua wadhifa huo hivi sasa ni aliyekuwa balozi wa Burundi kwenye uh, Umoja wa Mataifa, na huyu alikuwa mtetezi mkubwa sana wa sera za serikali ya rais Ngurunziza, hasa wakati uh, Umoja wa Ulaya na mataifa mengine yaliyoanza ku, ku, kuichukulia vikwazo serikali ya rais Ngurunziza. Kwa hiyo uh, ni kusubiri labda kuona uh, siku za mbele au miezi ya mbele, hapo ndipo mtu atajua kwamba labda rais mpya au na serikali yake mpya wamekuja na ari mpya uh, lakini kwa hivi sasa wengi wanasema kwamba ni mwendelezo wa uongozi wa Ngurunziza. Alafu wengine wanasema ni kwamba ni utawala ambao unaonekana kidogo ni wa kijeshi, sababu uh, kama nilivyosema viongozi watatu muhimu katika serikali hiyo wote eh, ni kutoka jeshi na polisi. Sasa kile ambacho uh, kimekuwa kikiendelea kwa uh, wakati huu nchini Burundi uh, umezungumzia umezungu, kwamba hakuna hata mpinzani mmoja ambaye ameteuliwa kushika wadhifa wa Uh, waziri. Je, kwa kuangalia na serikali zilizopita wapinzani walikuwa wana nafasi gani? Na kwa kile ambacho kimejitokeza, kuna chochote ambacho kimeelezwa na wapinzani wenyewe juu ya uh, kutangazwa kwa baraza hilo la mawaziri lenye mawaziri kumi na watano? Kawaida, uh, katiba ya, ya Burundi hasa ya mwaka elfu mbili na tano ilikuwa nazungumzia kwamba chama kikipata angalau uh, asilimia tano katika kura za jumla upande kwenye ngazi ya taifa kinapata wizara. Lakini katiba hii mpya ya elfu mbili kumi na nane inasema chama kikipata asilimia mbili ya kura zote upa, kwenye ngazi ya taifa kinapata wizara sa, kwa hiyo chama cha Agaton Gwasa kilipata zaidi ya asilimia ishirini, lakini nilipozungumza na msemaji wa Agaton Gwasa uh, aliniambia kwamba wao hawakubali utawala uliopo hivi sasa wanaamini kwamba wao ndio walishinda uchaguzi, kwa hiyo wala hawakutaka hata washirikishwe kwenye serikali. E, anasema wao wataendelea kuwa kwenye kambi ya upinzani e, na Evariste Ndayishimiye mwenyewe e, alipokula kiapo alisema kwamba ataleta mabadiliko sio tu kwenye serikali wao wapinzani e, lakini kuonekane sura mpya, na nafikiri ndio maana kateua wawakilishi wawili kutoka mashirika ya kiraia labda na huyu waziri kutoka uh, kabila la walio wachache ambao ni watu. Ni jambo ambalo ni, ni kwa mara ya kwanza inatokea uh, katika historia ya Burundi na mwelekeo ambao umekuwa ukiendelea kwa hivi sasa, maanake mambo yanayokwenda kwa kasi kwelikweli. Nini kinaelezwa kazi rasmi, lini wanatarajia kuanza uh, kufanya na pengine bunge? Maanake Burundi kwa inamalizia msiba wa Rais Nkurunziza Waziri hao wapya na serikali mpya wakila tu kiapo uh, inaarifiwa ilikuwa nategemea watayakula kiapo leo, lakini sijapata taarifa uh, rasmi, lakini watakapokula tu kiapo tu ni kwamba shughuli zinaanza, uh, sababu, uh, lazima kuwe na taasisi mpya ambazo uh, zilichaguliwa kwenye uchaguzi wa Mei ishirini na hapo ndipo lile bunge la zamani lita alafu uh, bunge jipya li, lianze shughuli uh, na iteuliwe uh, uh, viongozi kwenye bunge spika, na na naibu wake, na hivyo shughuli ziendelee upande wa taasisi mpya na mpaka hivi sasa tunajua ni mapema, lakini kuna ishara zozote za Burundi eh, kwa chochote kile ambacho kimeshafanyika tayari kuonyesha kwamba sasa Burundi imeanza kufungua milango hasa kwa jumuia ya kimataifa, mashirika ya kimataifa ambayo kwa muda kidogo yamekuwa katika hali ya kutoelewana na taifa la Burundi. Ni mapema uh, uh, hasa nafikiri uh, nchi fadhili kama vile Umoja wa Ulaya ambayo ndiyo nchi ilikuwa naisaidia sana Burundi upande wa bajeti na nini na miradi ya maendeleo walikuwa wanasubiri kuona uh, uteuzi wa serikali na labda kuona uh, baadhi ya mambo ambayo labda yatabadilishwa na rais mpya uh, lakini dukuduku iliyopo na hasa upande wa wachambuzi na wengine uh, wanaharakati wa haki za binadamu wanasema, kuona kuna waziri mkuu ambaye yuko chini ya vikwazo vya Marekani. Uh, kwa tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu vile vile, na waziri huyu wa uh, usalama na mambo ya ndani ambaye yuko chini ya vikwazo vya uh, uh, uh, wanafikiri kwamba huenda Umoja wa Ulaya ukasita kwanza kuweza kuanza tena kushirikiana na serikali ya Burundi, lakini yote yatatokana na vitendo uh, serikali mpya na rais mpya, vitendo ambavyo wataonyesha, sababu masharti yaliyotolewa na wafadhili hasa Umoja wa Ulaya ni kufungua milango upande wa uh, wapinzani kuwa na uhuru wa kujitetea. Ni kufungua milango upande wa vyombo vya habari vilivyo huru, vile vile na mashirika ya kiraia yaweze kufanya kazi bila matatizo e, na mambo mengine ambayo yanahusiana na kuheshimu sheria na uhuru wa kutoa maoni. Asante ah, sana Patrick Nduwimana kwa kutueleza. Eh, hayo yote basi, tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki. Tutakaporejea, tutaingia katika sehemu ya pili ya Kwa Undani. Karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa Undani ambapo tunaangazia ushindi wa uh, Lazarus Chakwera mwenye umri wa miaka sitini na mitano ambaye amechaguliwa eh, kuwa rais wa Malawi kwa kumshinda rais ambaye alikuwa yuko madarakani Peter Mutharika, ambapo kile ambacho kinaangaziwa sana ulimwenguni hivi sasa ama ah, hasa bara la Afrika. Je, eh, kuna ah, ma maana gani kwa uhuru wa mahakama katika mataifa ya Afrika eh, hali kadhalika, vilevile kwa Malawi, kwa kuzingatia kuwa ni muhimili wa dola wenye kuhakikisha uamuzi wa wapiga kura unaheshimiwa na hakuna aliye juu ya sheria. Ushindi uh, tu wa Malawi eh, unaonekana kwamba si Malawi peke yake bali ni uh, bara zima la Afrika, ambapo mara nyingi inachotangazwa na tume ya uchaguzi eh, huwa ndio mwisho wa mchezo. Uchaguzi huu wa marudio unafanana na uamuzi uliochukuliwa na Mahakama Kuu ya Kenya katika uchaguzi wa mwaka elfu mbili kumi na saba wakati alipobatilisha matokeo ya na kuamuru uchaguzi wa raisi urudiwe, ambapo Rais Uhuru Kenyatta alishinda tena baada ya upinzani kususia eh. Hali hiyo ya kususia uchaguzi ilijitokeza katika uchaguzi wa 2015 visiwani Zanzibar, ambapo mwenyekiti wa mwenye tume ya uchaguzi Jecha Salim Jecha alipoufuta uchaguzi na kuitisha uchaguzi wa marudio ambao upinzani ulisusia ukisema umepokunywa ushindi. Hali hiyo ikiendelea, bado watu wanajiuliza, je, kwa mazingira hayo, uh, rais mpya wa Malawi nafasi yake kutawala iko vipi? Nimezungumza na Cosmas Bahali ambaye anatokea katika kituo cha kushughulikia na migogoro. Uh, mazingira yaliyopo kwa Malawi ya kuongoza Malawi kwa rais mpya wa taifa hilo, uh, Lazarus Chakwera uko vipi. Kwanza uchaguzi wa uh wa Malawi ni wa kihistoria kwa sababu unakumbuka, mwaka jana mwezi wa tano ulifanyika uchaguzi ambako rais eh, aliyekuwepo sasa madarakani bado aliapishwa mwingine, eh, Marika aliweza kushinda, lakini baadaye wapinzani na vyama vingine, tuseme kama wapinzani, wakaenda kupinga mahakamani na mahakama ikatengua eh, ushindi wa rais alioko madarakani ni kitu ambacho kimetokea labda sijui ni wapi, lakini imekuwa ni, ni nadra sana kutokea, lakini nachoweza kusema ni kwamba rais eh, eh, um, um, mpya wa Malawi sasa, unaweza eh, tukaangalia kwa, kwa kuchambua hali halisi ya wanasiasa wa kiafrika wanavyoingia kwenye vyama vya kisiasa na kushinda uchaguzi eh, kwa faida ya msikilizaji ni kwamba eh, kaida Kunakuwa na makundi matatu, e, wanaoingia kwenye urais wa katika nchi utakuta uh, viongozi wanaingia kwenye rais, utakuta kwa mfano, utakuta wale ambao walikulia kwenye chama walikulia kwenye chama, baadaye labda uh, useme walikulia kwenye mfumo wa serikali, baadaye akagombea urais lakini kuna wengine ambao viongozi ambao utakuta eh, alikuwa mfanya biashara na anyewe kufanya kazi kwenye serikali kupuka vyovyote namna hiyo eh, na baadaye akapata urais. Lakini pia tumeona nyingine kwanza, kwamba unakuta eh, na hii imetokea pia pia, kule nani, kwa Zambia kwamba kiongozi kutoka kwenye taasisi za kijamii. E, viongozi, kiongozi ametoka kwenye taasisi ya kijamii kwamba huyu ametoka kwenye, alikuwa asili yake kabisa, alikuwa kiongozi wa dini. Kwa hiyo eh, au kwa, kwa Zambia nakumbuka kulikuwa na na Chiruba alitoka kwenye harakati za vyama vya wafanyakazi, kwa ambao ni vyama vya kijamii. Kwa hiyo unakuta rais wake anakuja kuwa tofauti na mwingine e. Kwa mfano utakuta rais aliyekuwa kwenye mfanyabiashara anaweza kuwa na mtindo tofauti wa kuongoza nchi kuna yule ambaye ametoka kwenye mashirika ya kijamii na yule ambaye siasa kwenye chama cha siasa, lakini kiongozi akagombea ubunge kutoka kwenye serikali, akagombea ubunge kwenye siasa. Kwa hiyo utakuta kwa huyu huyu wa sasa hivi ametoka kwenye upande wa mashirika ya kijini ambao tumeona kwa sasa lakini kwa mazingira ambayo uh, yapo hivi sasa kwa Malawi unadhani kwamba anaweza akaongoza katika hali ya utulivu? Maanake pia tumeona kwamba jeshi limekuwa pamoja kuhakikisha kwamba huu mchakato unakuwa uhuru na wa haki na vitu vyote. Kwa hiyo uh, kwa mazingira yaliyopo, maanake tunaona rais ambaye alikuwa uh, madarakani bado hajakubaliana na kilichotokea. Uh, ni kweli kwamba kuna, kuna kuna changamoto ambazo ambazo ipo kwamba eh, uchaguzi wa Malawi unaangaliwa na nchi nyingi hasa za Sadik kwamba wanaangalia matokeo kuwe. Kwa hiyo uh, rais aliyoko sasa hata kama labda hachakubali kushindwa, lakini nadhani eh, kama matokeo ameshatangazwa na, na, na, na waangalizi, lazima wasadik watakuwa ikuwepo na nadhani atashawishika na viongozi wa Sadik kuona kwa kwamba hacha nchi za Sadik, Malawi wanachama wa sadik lazima e, nchi ya, ya Malawi ambao tayari, zote basi endelee kuwa na amani, na kwamba vyombo vyake ambapo unaviona vyombo vyake vya ulinzi na usalama ambao viko lakini vingine pia umeona kwamba amefurahi na wengine labda wanao msapoti wako na mawazo tofauti, lakini kimsingi hapa ni kwamba unaona kwamba ataweza kukubaliana mahali kwa na, na, na, ushawishi wa nchi za jirani hasa za sadik kwamba sasa kwa mazingira ambayo uh, yapo Malawi yenyewe imekuwa ikipitia katika vipindi hivi, na baadhi ya wataalamu wamezungumza kwamba si jambo uh, jipya sana kwa Malawi, kwa sababu wameshazoea kufanya mabadiliko ya uongozi hata ya kichama, licha kwamba unachukulia ni uh, uchaguzi wa kihistoria kwa bara la Afrika, maanake mataifa mengi mambo kama haya hayajawahi kutokea kwa kile ambacho wanachokiona, no, kuna funzo lolote kwa mataifa mengine ya Afrika? Uh, ni kweli tunaweza kujifunza mambo katika mataifa ya Afrika kwamba vyombo <coughs> uh, vyetu vya hizi hizi vya mahakama uh, vina uwezo wa uh, kusikiliza malalamiko ya vyama ambako wao washiriki kwenye vyama kwenye, kwenye uchaguzi na wakatoa maamuzi ambayo yanaweza akatekelezeka kwa mahakama kutengua uchaguzi ikafanya kwa hiyo jumuiya yake za kiafrika nadhani iko haja ya kuweza kuziamini mahakama zetu e, kama muhimili ambao unafanya kazi vizuri tu kwamba uweze ku, ku, ku, ku, ku, ku kufanya kazi zake inavyotakiwa na, na kwamba kunaweza kwa kujifunza hapo kwamba ukiacha tume za uchaguzi lakini pia kuna hii mahakama ambazo zina uwezo sasa wa kuweza kutoa e, uamuzi ambao nala lakini pia kuna kitu kinaweza kuonekana ni kwamba, mpaka sasa hapatotokea vurugu yote kubwa. Mpaka sasa kwa maana ni kwamba mabadiliko yanaweza kufanyika, lakini bado watu wakaendelea kuwa, kuwa salama tu na wakaendelea na kazi e, japo kwa bado bado mgombea mojawapo labda hajaridhika sana, labda hivyo, lakini ni, kimsingi hapa eh, ni kwamba Malawi itaendelea kuwa na amani kabisa. Na umeona mapokezi yamekuwaje kwa mataifa jirani, mataifa mengine ya Afrika juu ya kutangazwa uh, kwa rais ambaye alikuwa ni mpinzani? Unadhani kwamba amepokelewa kwa mapokezi ya kawaida ama bado kama kuna hali ya kigugumizi kidogo? Eh, kwa kawaida kama, kama kwa kawaida watu vyama uh, vingine vya upinzani tayari vimeshatoa matamko na kumpongeza rais kutoka upinzani kushinda, lakini vyama tawala bado nadhani kuna vizungumizi, sababu nadhani wanategemea mpaka waone mwisho wake uko wapi ndio waanze kusema sasa, tumepata tume hiyo tumempongeza tume, tume rais ambaye amekuja, uh, na nadhani itategemeana ita, ita na, na, na, na, na na kinachoendelea nchi hata nyingi za wata, wataanz wataanza kutamka watasikia kutamka, eh, jinsi ya kwamba watashirikiana na rais huyu mpya na kadhalika, lakini kingine ambacho wanaweza kuzungumza ni kwamba eh, hawa tunaweza kuwaita elite katika mataifa haya uh, wanaweza kujifunza viongozi wanao know, watu maarufu kwenye siasa, kwenye biashara, kwenye sauti katika mataifa mbalimbali wanaweza kujifunza lakini changamoto pia katika Malawi ni kwamba huyu rais mpya anaweza akapata tabu kuwaleta hawa elite pamoja, na kuweza kuona kwamba wanaweza kuifanya na kuunganisha nikawa sawa. Na labda kwa sababu alikuwa kwenye uongozi wa kidini, anaweza kutumia mwambuli huo wa kidini kuweza kuhamasisha ku, ku, watu waamini kwamba taifa liko sawa naelekea linalotakiwa, lakini kama kama ni kama nilivyoeleza hapo awali kwamba viongozi hizo za eh, kijamii eh, kama dini na wale wa vyama vya wafanyakazi kazi, hatuna no uhakika mara nyingi kwamba wataweza kuendesha nchi namna gani, kwa wengi wao hawana uzoefu wa kuendesha serikali, kwa sababu wajafanya kazi serikalini na hawana uzoefu, kwa hio watapata changamoto kwa muda mrefu kuangaika kuijua serikali inayofanya kazi na kadhalika, na hatujui pia anawezaje kupambana na kupa rushwa, kwa sababu hawana uzoefu vizuri na serikali au Rasia akashangaa akajiunga pia na rushwa, au system yake kaingia kwenye rushwa, kama ilivyokuwa kule kule Zambia. Kama wakati Chiluba anaingia madarakani, watu walihamasika sana, lakini baadaye akajikuta ameingia na yeye mwenye kwenye matatizo ya rushwa naye. Kwa hiyo kuna haja kujiona kwamba kuna kuna uwezekano kwamba rais huyu mpya atapata atapata changamoto nyingi za kiutendaji kwa kuwa hana uzoefu wa kisiasa, badala yake ana uzoefu wa kidini. Kwa hiyo maana yake hiyo ni kwamba anaweza akapata changamoto kubwa sana kiutendaji na jinsi ya kujua mianya ya rushwa, kwa sababu hajai kula rushwa anapaka afunze na kuelezwa na wale ambao wanakula rushwa ka aadaani kwamba ni ngumu anatafuta mdafala. Asante sana Cosmas Bahali kwa kutuletea eh, hayo yote maelezo na kutufahamisha juu ya mwelekeo mzima wa taifa hilo na nini ambacho tunatarajia kukiona kutoka Malawi. Tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran sana kwa kuwa nami.