Jambo, msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni BMJ Muridhi na kukaribisha kwa mikono miwili usikilize kipindi cha marudio cha Kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa undani basi, tunaangalia e, uchaguzi wa Malawi, wakati ambapo hivi sasa raia wa taifa hilo wana Uh, subiri kusikia tangazo uh, rasmi uh, la uchaguzi ambalo linatarajiwa kutolewa na tume ya uchaguzi, ili kujua mshindi ni uh, nani katika uchaguzi ambao ni wa marudio unaofanyika nchini humo Malawi, mara baada ya mahakama ya taifa hilo kubadilisha uh, ule uchaguzi na matokeo ya awali ambayo yalimtangaza uh, rais wa sasa wa taifa hilo uh, Peter Mutharika kuwa ndiye mshindi ushindi hali ambayo ilipingwa vikali na upinzani eh, na kueleza kwamba kumekuwa na udanganyifu mwingi ulifanyika katika uchaguzi huo wa mwanzo. Katika sehemu ya pili hii leo, tunaangazia uchaguzi wa hapa Marekani ambao una wenyewe vile vile, vile unatarajiwa kufanyika baadaye eh, mwezi Novemba mwaka huu wa elfu mbili na 20 ambapo pilikapilika zimekwisha anza, licha ya mwaka huu kutoonekana na mikiki mikubwa kutokana na janga la virusi vya korona kugubika eh, siasa na uchaguzi wa Marekani. Ninayekukaribisha katika matangazo haya, mimi jina langu ni Idi Ligongo nam, karibu katika matangazo ya kwa undani ambapo hii leo tunaanzia nchini Malawi, e, ikiwa ni tarehe 25 ya mwezi wa sita mwaka huu wa 2020, ambapo juma hili raia wa Malawi walirejea tena katika vituo vya kupigia kura kwa ajili ya kumchagua rais wao, e, katika uchaguzi mwingine tena wa marudio ambao ulifanyika mara baada ya mahakama ya taifa hilo kubatilisha ule uchaguzi wa awali uliomtangaza rais wa taifa hilo Uh, Peter Mutharika kuwa ndiye mshindi. Raia wa Malawi mpaka hivi sasa bado wanaendelea kusubiri matokeo ya marudio ya uchaguzi huo ambao umefanyika e, katika hali ambayo jumuiya ya kimataifa inaangazia kwa karibu kabisa a, nini ambacho kitatokea. Ikumbuke kwamba mahakama ya katiba hapo Februari tatu iliamuru kuwa uchaguzi huo urudiwe ikiamua e, kwa matokeo ya uchaguzi wa mwanzo yamebatilishwa kwa sababu ya, ya ushindi mkubwa wa mapu, ushahidi mkubwa wa mapungufu pamoja na kugushi kura katika uchaguzi uliofanyika hapo Mei mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Hayo yakiendelea basi, e, tume ya uchaguzi imetoa mwito e, wa kuwepo amani nchini Malawi wakati ambapo kura zinaendelea kuhesabiwa ili kupata e, kujua nini ambaye kin, nani ambaye ameshinda. Lakini hali hiyo yote imetokana na baada ya wananchi, e, kura, e, ya wananchi kupiga kura kwa mara nyingine tena ambayo matokeo ya uchaguzi wa kwanza Uh, yalionekana kuwa ni yana utata. Hivi sasa taarifa ambazo zinaelezwa kutoka humo bado zinaeleza kwamba, uh, hali si nzuri sana kwa Rais Peter Mutharika, eh, kutokana na upinzani ambao umeamua kujiunga na kura zote kuzipeleka kwa mgombea wa upinzani ambaye kwa namna moja au nyingine anaelekea kushinda. Hali kadhalika jeshi nalo likionekana kusimamia haki eh, kwa mujibu wa taarifa mbalimbali kutoka nchini humo Malawi, kutoka kufahamu kile ambacho kinaendelea hivi sasa, wakati ambapo matokeo yakisubiriwa bado. Eh, hali ya Malawi inaonekana kushangaza wengi barani Afrika kutokana na historia mbalimbali ya mataifa mbalimbali, kwa rais aliyopo madarakani kutumia, uh, kila hila na nguvu aliyokuwa nayo kuhakikisha kwamba anarejea, eh, madarakani. Kwa kutokana na hilo, ili kufahamu kile ambacho kinaendelea, eh, nchini humo Malawi nimezungumza na Bwana Deusi Kibamba, ambaye yeye ni mtaalamu wa masuala ya diplomasia na amekuwa akifuatilia siasa za uh, Malawi na uchaguzi wa Malawi kwa kipindi kirefu na kufika nchini humo, anaifahamu vizuri Malawi na nimetaka kufahamu kile ambacho anakiona, japo kwa yeye binafsi anaeleza kwamba kile ambacho kinaendelea Malawi hivi sasa si jambo la kushangaza, labda kwa wale ambao kwa namna moja manyingine wameku siasa za Malawi. Sasa, bwana Deus Kibamba, hebu tueleze nini kinaendelea, kulikoni? tumefika fika vipi hapa e, katika uchaguzi huu wa Malawi, ambapo hivi sasa kwa mujibu wa taarifa ambazo si rasmi hali inaonekana si nzuri sana kwa Rais Peter Mutharika. Kwanza nimefuatilia uchaguzi wa Malawi katika kipindi cha miaka ishirini iliyopita, kwa hivyo kwa miaka mingi sasa wa, wale wagombea wa uchaguzi wa Malawi hawajabadilika sana. Sasa ukiniuliza kwamba nini kitakuwa kimetokea kama eh, Dr. Lazarus Chakwera wa chama cha Malawi Congress Party atakuwa ametangazwa kuwa mshindi, kwa sababu niseme wazi kwamba Afrika eh, wagombea wa vyama vya ushindani, mimi si viiki vya upinzani eh, kwa sababu hawapingi wanapinga nini eh, wagombea wa vyama vya ushindani huwa wana, inatokea mara kadhaa wanashinda eh, kushinda si si hoja zito sana kutangazwa kuwa mshindi, hilo ndiyo hoja kubwa. Kwa hivyo umeuliza kwamba mgombea Lazarus Chakwera e, ambaye sasa mgombea mwenza wake ni, ni Saulos Chilima anaelekea kushinda, hiyo ni habari, lakini habari kubwa sana ni je, anaelekea kushinda na kutangazwa? Kwa sababu tumeona nyingi tu ambazo yule aliyeelekea kushinda ghafla, tumeambiwa matokeo yanaonyesha kwamba hakutangazwa kuwa ndiye mshindi. Kwa hivyo mimi nadhani kwamba tunahitaji muda kidogo tujisubirishe, ili matokeo yote kabisa yaweze kupatikana na ndipo e, tume ya uchaguzi ya Malawi iweze kutangaza matokeo kamili na kumtangaza mshindi wa uchaguzi. Lakini nini ambacho kimefikisha hali hii kufikia hapa? Maanake hali inaonekana ni ngumu kwa rais wa sasa, Rais Mutharika. Ni bahati mbaya kwamba e, wengi wetu hatufuatilii kwa karibu sana siasa e, za chaguzi ndani ya Malawi. Rais aliyeko madarakani hivi sasa alipokea E, madaraka haya kutoka e, kwa e, Rais Joyce Banda ambaye alishika kwa muda mfupi sana baada ya kaka mdogo wa Rais wa Mutharika kufariki, yaani inamaanisha Rais Bingu wa mtharika. Siasa za Malawi zimekuwa ni siasa ambazo kama ilivyo kwa Zambia na kama inavyoanza kuzoeleka kwa Kenya e, si siasa wananchi wapiga kura hawaogopi sana kumbadilisha kiongozi e, ziko nchi chache sana Afrika ambazo sasa bado wapiga kura wanaogopa kubadilika kwa chama au kubadilika kwa mtu e, Tanzania kwa mfano bado kuna uoga wa kubadilisha chama, lakini mtu hakuna uoga. E, na utaratibu huo kwa hiyo kwa Malawi e, mimi naweza kusema hii haitakuwa mara ya kwanza kuweza kubadilisha chama kilicho kwa madarakani. Utakumbuka kwamba MCP iliwahi kuwepo, baadaye ikaja kikaja chama kingine e, hivi tunavyozungumza DPP yenyewe si chama ambacho kilikuwepo muda mrefu sana e, katika Mfarika aliwahi kutofautiana na mwenyekiti wake wa chama, Mluzi, uzuru, wa chama Bakili Mluzi halafu akaamua kujiuzuru akiwa rais kujiengua kwenye kwenye chama chake, lakini kwa kuwa katiba ya Malawi inaruhusu kwamba, e, mtu Malawi anaweza kuwa rais akaendelea kuwa rais hata kama atapoteza wanachama kwenye chama chake. Ndiyo maana rais Bingu wa Msarika aliendelea kubaki ikulu kama rais na mwenyekiti, Bakili Muluzi akaendelea kuwa mwenyekiti wa chama chao. Kwa hivyo, naweza kusema kwamba hili halitakuwa jambo la ajabu sana, kwa sababu mabadiliko ndani ya Malawi yamekuwa yakitokea. Nchi ya Malawi si mfano mzuri sana wa nchi za Afrika. Naweza kusema kwamba Wamalawi tayari hawana uoga kuweza kubadilisha kiongozi. Kwa hivyo ikitokea hili, itakuwa mimi nitaona si jambo la ajabu kwa sababu hizo mbili. Kwanza, kwa Malawi wamezoea, lakini la pili, Dr Lazarus Chakwera na Saulos Chilima mgombea mwenza wake si wageni katika macho ya Malawi. Ukweli i kwamba Lazarus Chakwera wakati fulani amegombea uchaguzi halafu washabiki wa wake wakawa wanaanza kuandamana barabarani kusema kwamba tayari e, ushindi ni wa Dr. Lazarus Chakwera. E, kitu ambacho Dr. Lazarus Chakwera mwenyewe nakumbuka, nikihudhuria mkutano wake, akiwatuliza wapiga kura wake kwamba tafadhali msilete fujo yoyote, kama tumeshinda tutatangazwa kama tusiposhinda e, tusipotangazwa hatutatangazwa safari hii lakini upo mwaka tutakuja kutangazwa. Kwa hivyo kama atakuwa ametangazwa kwa safari hii, maana lazima lazima tujisubirishe kushinda, inawezekana kutangazwa, ni jambo jingine. Kwa hivyo kama atatangazwa kuwa mshindi, kwa kweli ile siku aliyowaambia wapiga kura wake itakuja kufika, itakuwa imefika. Lakini kile ambacho kimeifanya Malawi yenyewe kutokuwa na uoga wa kubadilisha chama hata kubadilisha mgombea na mataifa mengi ya Afrika kama ulivyokuwa umegusia, ni nini hasa nini ambacho kimefanikisha hili ndani ya Malawi na wa Malawi kuamini katika hili um, Malawi kama ilivyo kwa nchi ya Zambia e, na nchi ya Kenya kwa kiwango kidogo, kwa sasa ina ina, e, taasisi ambazo zimekuwa zikipigania kwamba katiba ya nchi lazima iwe ndiye inayotawala kwa kizungu tunasema supremacy, supremacy lazima iwe kwenye katiba ya nchi, kwa maana ya kwamba hakuna mtu katika nchi, hakuna taasisi katika nchi, hakuna sheria katika nchi ambayo inaweza kuikiuka katiba ya nchi, na hiyo taasisi au hiyo sheria au hiyo huyo mtu akanyamaziwa. Kwa hivyo wenzetu, kwa kweli, walianza katika miaka ya kabla ya mageuzi, kabla ya miaka tisini, walianza kwa moment ambayo unaweza kuita ni very rough. Walikuwa na mtawala mmoja kwa miaka mingi, kama sisi wengine tulivyokuwa naye eh, mzee Kamuzu Kamuzu Banda alitawala kwa miaka mingi, kama ilivyo kwa Ghana, kama ilivyokuwa kwa Tanzania, kama ilivyokuwa kwa kwa nchi nyingi, kama ilivyokuwa pia kwa kwa, kwa nchi ya Zambia. Nayo ilishuhudia kwamba e, mzee Kenneth Kaunda alitawala kwa miaka mingi, lakini baada la ya mageuzi kuanza, wa Malawi wanaonekana kuwa kama walivyo wa Zambia, waliamua kabisa kwamba sasa e, mageuzi yatamaanisha kwamba ni kujenga taasisi za kusimamia demokrasia. Kwa hivyo mimi, katika kuingia kwangu Malawi na kutoka, nimeona kuna jaribio la Wamalawi kujenga taasisi za kidemokrasia kiasi ambacho unaweza ukasema taasisi hizo zimeanza kufanya kazi. Hilo linakosekana katika nchi nyingi za Afrika. Nikupe mfano tu wa taasisi moja, taasisi ya mahakama. Mahakama ngapi, hata zile za kikatiba, katika Afrika zinaweza zikatengua matokeo ya uchaguzi ambao rais aliyoko madarakani ndio ameshinda kwa e, kweli si nyingi, lakini kwa Malawi tunaona mazingira hayo ya taasisi za kidemokrasia yamekuwa yako vizuri kuliko nchi nyingine nyingi Afrika. Asante sana Bwana Deus Kibamba kwa kutueleza hayo Eh, kutoka Dar es Salaam Tanzania. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo haya ya kundani. Tutakaporejea tena, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutazungumzia uchaguzi wa hapa Marekani. <muchasimu> Karibu katika uh, sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani, ambapo katika uh, sehemu hii tunaangalia uchaguzi wa hapa Marekani. Marekani inatarajia kufanya uchaguzi wake wa kumchagua rais E, pamoja na wabunge hapo baadaye mwezi Novemba mwaka huu wa elfu mbili na ishirini. Hali ya hivi sasa aa, kama vile inaonekana kutokuwa na uchaguzi wa shamra shamra kutokana na janga la virusi vya korona, ambapo habari zake zimegubika uchaguzi wa wakati huu, lakini vilevile vile, e, watu kutokuwa na ule uhuru wa kwenda katika sehemu mbalimbali, hasa mikutano ile ya kampeni kwa ajili ya kusikiliza hoja ama kuwaunga mkono wale ambao wanawaona wanastahiki, eh, kuwa rais ama wabunge wa taifa hili la Marekani. Watu wanaogopa kutokana na janga la virusi vya korona. Ikumbukwe kwamba eh, kampeni za rais Donald Trump eh, ilifanya mkutano wa hadhara katika mji wa Tulsa e, katika jimbo la Oklahoma ambapo inaelezwa kwamba watu wengi hawakujitokeza licha ya timu ya kampeni ya rais wa Marekani Donald Trump kueleza kwamba si kweli kwamba hawakujitokeza kwa wingi kwenye mkusanyiko ama mkutano wa kisiasa ambao ulifanyika katika ukumbi wa BOK Tulsa, Oklahoma ukumbi huo wenye uwezo wa kuketi watu 19000 ulionekana kuwa na takribani nusu ya idadi hiyo, licha ya Trump kudai kwa uh, kuwa kwamba zaidi ya watu milioni moja walikuwa wamejiandikisha kuhudhuria. Timu ya Trump imedai kuwa takriban watu 12000 walihudhuria, kulingana na takwimu kutoka kwenye vifaa vya kiusalama vinavyokagua watu wakiingia uh, katika uh, taifa hilo. We, ama mji huo wa Tulsa e, katika kuhudhuria mkutano huo. Lakini hayo sasa yakiendelea, baadhi ya wale wanasiasa wa chama cha Republican Uh, ndani ya baraza la Senate na baraza la wawakilishi vile vilevile eh, wameanza kueleza wasiwasi wao kwamba wiki kadhaa zilizopita, uh, zimekuwa si nzuri sana kwa mwelekeo wa kampeni za rais uh, Donald Trump, na kueleza kwamba wanaona kwamba kuna haja ya msingi kabisa ya kubadilisha eh, kwa mfano kiongozi wa walio wengi kundi la cha walio wengi katika baraza la Senati John Thune kutoka South Dakota amesema kwamba uh, watu ambao wamekuwa wakiamua nani wa uh, waki kumpigia kura kwa uchaguzi wa baadaye e, mwaka huu bado limekuwa ni hali ya kizungumkuti, haionyeshi e, hali halisi jinsi inavyokwenda. kwa mfano E, mwenyekiti wa kamati ya sheria katika baraza la Senate, uh, Lindsey Graham kutoka South Carolina, naye vilevile e, ambaye kwa kweli ni mshirika mkubwa sana wa karibu wa raisi uh, Donald Trump amekiri kwamba uh, wiki kadhaa ambazo zimepita hali imekuwa si nzuri na kuna namna ambayo wanatakiwa waboreshe kampeni uh, zao. Lakini hayo yakiendelea, ni kwamba chama cha Democrat kwa upande wake chenyewe kinatarajia kufanya E, ule mkutano wake mkuu wa mwaka huu kwa kutumia teknolojia ili kuepusha watu kukusanyika na pengine kupata maambukizi ya virusi vya korona, na hali hiyo imekuwa tofauti na ule mkutano wa chama cha Republican ambapo wenyewe wamepanga kufanya katika mji wa Jacksonville, uh, Florida, uh, ikiwa kwamba uh, hali halisi bado haijajulikana kwamba, je, watu watahudhuria kama walivyojiandikisha ama itakuwa vipi hasa ikizingatia kwamba Marekani hivi sasa inatangaza kuna wimbi, wimbi la pili la maambukizo ya virusi vya korona linatarajia kutokea. Hayo yakiendelea kuna chaguzi zile za awali ambazo zimekuwa zikifanyika zikionyesha mwelekeo wa kile ambacho kinatokea ama kinatarajia kina kutokea. Lakini kikubwa swali ambalo lipo tuko wapi hivi sasa katika uchaguzi wa Marekani? Nimezungumza na Profesa Fulbright na Mwamba kutoka chuo kikuu cha Salisbury hapa Marekani, na kwanza nataka nifahamu kile ambacho anakiona. Je, uchaguzi huu wa Marekani tumefikia wapi ama upo wapi kwa hivi sasa? Kulingana na vile maoni yangu na kulingana na takwimu zinazotoka kwenye kura za maoni Uh, hii kura inavyoelekea wakati huu imemlemea aliye madarakani, uh, Donald Trump na kile ambacho unachoweza kusema sasa hivi, sawa, kura imemwelemea uh, rais Donald Trump, lakini katika suala zima la mchakato sasa, maanake kawaida uh, kwa kipindi kama hiki pengine kuu kuna Uh, midahalo mbalimbali mbali, uh, matamasha ama sehemu za kampeni mbalimbali, kiujumla katika mchakato mzima. Mtu ambaye haelewi uh, siasa za Marekani hivi sasa, nini ambacho unaweza kutueleza tupo wapi? Tupo mahali ambapo Democrats wanahitajika kufanya mkutano wao mkubwa kumchagua atakayeshika bendera ya Demokrat na wakati huu Joe Biden hana upinzani wowote, kwa hivyo tunaweza kusema kuwa yeye ndiye atakuwa, uh, anawania urais. Sasa wakisha maliza kumchagua Joe Biden, tunaenda kwenye kura mara moja. Rais Trump yeye ajiita uh, mkutano wa hadhara, lakini sifikiri kutakuwepo mikutano ya hadhara. Sasa ukiangalia takwimu zenyewe wakati huu Unaangalia kwanza kura za jumla. Ukija kwa kura za jumla Joe Biden kura moja, maoni yaonyesha yuko mbele kwa e, asilimia pointi nane, zingine zinaonyesha yako mbele kwa kura asilimia kumi na nne. Kwa hivyo wakiingia kwenye kampeni pale kutakuwa na midahalo. Midahalo yenyewe sifikiri itakuwa ya moja kwa moja, itakuwa kutumia teknolojia ya Zoom muda huu. Uh, haijalishi nani atasema kinachoendelea ni kuwa unaangalia uchumi, unaangalia hali ya afya Marekani, na kwa watu wamechoka kabisa na huyu, kwa mazingira ya sasa hivi ya uh, uh, ulimwengu, hasa kuwepo kwa hili janga la virusi vya corona, tunaona shughuli nyingi zimekuwa zikienda tofauti kidogo. Kwa kiwango gani sasa uh, uchaguzi wa mwaka huu wa Marekani unaweza kuathiriwa na hilo na pengine kubadilisha uh, mwelekeo wake tofauti na miaka mingine ambapo janga um, kama hili linakuwa halipo, e, janga likiwa halipo, wengi mbinu ya kura na ilikuwa ni kuwa unaenda unafanya mm, mlolongo, unangojea halafu unaandika kura yako, unaweka kwenye kisanduku. Inavyoonekana, wakati huu watu wengi hawataki kwenda mahali bahadhara ambapo kuna watu wengi kwa hivyo wengi wataandikisha kura za kutuma kama barua. Basi wanaandikiwa ile kura kama barua, wanaandikisha wale ambao wamewachagua, halafu wanaiweka kwenye posta, inaenda halafu inahesabiwa. Nikiangalia hivyo ndio watu wengi wanahitaji, ikiwa vile kawaida wa Republicans wengi hawapendi njia hiyo, na pia Democrats wa hawapendi njia Angalia uh, dhana nzima ya mwelekeo wa kisiasa hivi sasa hapa Marekani, uh, kile ambacho uh, kinaonekana uchaguzi wa mwaka huu wa Novemba unaenda kuwa uchaguzi wa namna gani? Uchaguzi huu wa Novemba utakuwa uchaguzi tofauti kabisa na uchaguzi ambao tumeona hapo awali. Kumbuke kuwa uh, ukiangalia mazingira yenyewe ya, ya uchaguzi au uangalie tabia nchi ya kura hii kuwa kwanza tumekuwepo na maandamano. Maandamano haya yameamsha vijana ambao hawako halisi sasa. Kwa mfano, sasa hivi uh, tunajua kwamba wao wa Demokrat uh, watafanya mkutano eh, kwa kutumia teknolojia, lakini upande wa Republican wenyewe watakuwa kule Jacksonville uh, Florida, kwa mkutano wao mkuu eh, ambao utakuwa ndio unaidhinisha rasmi jina la rais Donald Trump kugombea uraisi kwa kupitia uh, chama cha uh, uh, Republican. Kwa hali halisi jinsi ilivyo, uh, je, kuna mwelekeo wowote ambao Uh, unaweza ukaendana kulingana na mifumo hii miwili ambayo itatumiwa na hivi vyama, mmoja ikitumia teknolojia um, chama kingine kikitumia hali halisi ya watu kufika katika mkutano uh, Republican wakitumia hali halisi ya mkutano ambao utakuwa wa hadhara na kuwa na halaiki ya watu ambao watakuwa wengi maelfu mahali pamoja, haimsaidii rais Donald Trump na nitaeleza hivi, ukiangalia takwimu wakati huu wanaoathirika na hili janga la corona, wakati huu jimbo la Florida ni wengi, na hii takwimu inaelekea kwa juu. Jana walikuwa ni wengi sana walioambukizwa, basi kujaribu kuita uh, wanachama wa Republican wote kuja Florida wakati janga la ugonjwa huu limezidi uh, uh, haitasaidia umaarufu wa rais Trump kama mtoto anayechezea kisu na vile alivyofanya majaribio yake, nikiita majaribio, kuita mkutano wa hadharani kule Tulsa, Oklahoma walioonekana kwenye mkutano wa hii kura inayokuja uchaguzi huo umemlemea raia, naam. Ni Profesa Fulbert na mwamba wa chuo kikuu cha Salisbury akizungumza uh, nami eh, na hapa ndo tunakamilisha matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran sana kwa kuwa nami. Asante sana kwa kipindi hicho cha kwa undani, na kama nilivyokueleza ni kwamba hii leo kilikuwa ni marudio. Basi kutoka kwangu mimi hapa studio, sina cha ziada. Jina langu ni BMJ Muridhi, na kuacha kwa kibao hiki na kutakia kila laheri ukiendelea kusikiliza matangazo yetu ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. <mulia>