Na library, hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku saa za Afrika Mashariki tunasikika kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, na 93.7 FM Kaya Mombasa, na bila kusahau FM za VOA 107.5 na Nairobi, na 107.8 na FM Mombasa, 102.8 Lubumbashi, 96.2 Goma, 97.4 Bukavu na 97.7 Kisangani nchini DRC, mia moja na nne nukta tatu Kigali, Rwanda. Ninayowakaribisha hii leo ni mimi Kenneth Bwire. Katika matangazo yetu ya leo, tunakuletea marudio ya kipindi cha Live Talk, lakini kwanza tunakusomea habari za dunia. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Msomaji ni mimi Meri Mgawe. Viongozi wa Sudan, Ethiopia na Misri wamesema wana matumaini kwamba umoja wa Afrika utawasaidia kufikia makubaliano ya kumaliza mzozo wa matumizi ya maji katika mto Nile kufuatia ujenzi wa bwawa kubwa la kufua umeme nchini Ethiopia. Ujenzi huo unaofanywa na Ethiopia umetia wasiwasi nchi za jirani za Sudan na Misri baada ya Ethiopia kusema kuwa itajaza maji katika bwawa hilo katika siku chache zijazo kama ilivyopanga. Mashauriano ya muda mrefu juu ya mzozo huyo yameshindwa kufikia makubaliano ya kuonyesha ni jinsi gani Ethiopia itatumia maji ya Nile katika bwawa hilo kwa manufaa ya wananchi wake. Waziri wa maji wa Ethiopia Seleshi Bekele amesema kuwa, hata hivyo, pande hizo zinatarajiwa kukamilisha mazungumzo ya makubaliano ndani ya wiki mbili au tatu zijazo. Haya yanakuja siku moja baada ya nchi hizo tatu kufanya mazungumzo na Rais wa Afrika Kusini Cyril Ramaphosa anayesimamia Umoja wa Afrika kwa njia ya mtandao. Bomu lililokuwa ndani ya gari limeua wafanyakazi huru wawili wa, wa kutetea haki za binadamu katika mji wa Kabul leo, wakati ghasia zinaendelea kupamba moto nchini humo kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo ya amani yaliyokuwa yanaongozwa na, na Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume huru ya kutetea haki za binadamu ya Afghanistan imesema katika taarifa yake kwamba mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 24 Fatima Khalil na dereva mwenye umri wa miaka 41 Ahmad Folad wameuawa na mlipuko wa bomu wakiwa katika gari la kundi hilo wakati wakielekea ofisini kwao Jumamosi. Msemaji wa polisi huko Kabul amethibitisha kuwa watu wawili wamekufa katika mlipuko leo Jumamosi mosi. Hakuna kundi lolote lililodai kuhusika na shambulizi hilo. Msemaji wa wanamgambo wa Taliban amekanusha kuwa kundi lao linahusika. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tume ya, ya uchaguzi ya Malawi MEC bado haijatangaza matokeo ya uchaguzi wa urais uliorudiwa. Ishara za mapema zinaonyesha kwamba rais Peter Mutharika yuko nyuma ya mpinzani wake mkuu Lazarus Chakwera. Hata hivyo, rais Mutharika amewataka wananchi wa Malawi kutupilia mbali taarifa zinazozagaa kuwa ameshindwa katika uchaguzi huo na badala yake kusubiri matokeo rasmi kutoka tume ya uchaguzi. Matokeo ya wilaya zote ishirini na nne yaliyotiwa saini na maafisa pamoja na wawakilishi wa wilaya yanaonyesha kwamba rais Mutharika yuko nyuma ya Lazarus Chakwera ambaye anaongoza chama cha upinzani cha Malawi Congress na kinawakilisha muungano wa Tons unaoshirikisha vyama vinane vya upinzani. Tangu jana wafuasi wa upinzani walianza kusherekea ushindi wa mgombea wao. Na India imeripoti kesi mpya elfu kumi na saba za virusi vya korona ndani ya saa ishirini na nne ikiongeza idadi ya maambukizi kufikia zaidi ya laki tano wizara ya afya imesema leo, huku maambukizi yakishuhudiwa zaidi katika miji mikubwa ikiwemo New Delhi. India ni ya nne kwa maambukizo makubwa ya virusi vya korona duniani. Nchi nyingine zenye maambukizo ya juu ni Marekani, Brazil na Russia. Hiyo ni kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Taarifa zinasema maambukizi yanatarajiwa kuongezeka India. Wataalamu wanashauri serikali kufanya juhudi za kupunguza vifo kwa kudhibiti maambukizi. Wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia ya Tanzania imetoa maelekezo ya ulipaji wa ada kwa shule binafsi na kuziagiza kamati za bodi za shule kufanya uchambuzi wa gharama inayopaswa kupungua kwa siku ambazo wanafunzi hawakuwa shuleni kutokana na janga la korona. Pia wizara imeagiza wanafunzi wote kupokelewa na kuendelea na masomo bila kikwazo chochote ili kukamilisha muhula. Maelezo hayo yalitolewa jana na wizara hiyo kupitia taarifa iliyotolewa na mkuu wa kitengo cha mawasiliano serikalini wa wizara hiyo kwa vyombo vya habari. Kwa mujibu wa vyombo vya habari nchini Tanzania, maelezo hayo yametokana na baadhi ya wazazi kulalamika kuhusu ongezeko la ada na michango, wakati wanafunzi wanarejea shuleni baada ya shule kufungwa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona. Wengi wanapendekeza muhula ulikuwa hujakamilika, malipo ya ada na michango havistahili kuongezwa. Ni hayo tu kwa leo, kutoka idhaa ya Kiswahili katika dawati hili la habari za dunia. Mimi ni Meri Mgawe. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Karibu msikilizaji kusikiliza kipindi cha marudio cha LiveTalk kutoka hapa VOA Swahili. Leo katika mada yetu tunamulika juu manyanyaso ya kijinsia. Tunaangalia jinsia zote, na taarifa nyingi za hivi karibuni zinaonyesha kwamba kuna ongezeko kubwa la manyanyaso huko nchini Kenya na maeneo mengine duniani kwa wanawake, hasa kipindi hichi cha janga la COVID-19. Imetajwa kwamba e, manyanyaso mengi yamekuwa yakiripotiwa katika maeneo ya Afrika ya Mashariki, kule nchini Kenya, DRC, na maeneo mengine. Hali kadhalika manyanyaso kwa watoto wavulana na wasichana nayo imeonekana yakiongezeka. Familia zimejikuta katika mambo kama haya mara kwa mara na kukosa suluhishi la kudumu. Pia ukatili wa kijinsia unafanyika kwenye sura mbalimbali mbali, kama vile vipigo, manyanyaso, kunyimwa nafasi ya kutoa maamuzi kwenye ngazi zote za maisha, kukosa huduma muhimu eh, kwa mfano chakula, elimu, afya, kwa tegemezi kiuchumi na mengineyo mengi. Hivi karibuni katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amekumbusha kwamba unyanyasaji unaweza kuchukua sura yoyote, kama inavyosema majumbani, usafirishaji haramu wa binadamu, ukatili wa kingono, mizozo katika ndoa, ukeketaji, hata kuuawa. Na kuzungumza haya tunao Gladys Hemedi Munuo, mwanahabari aliyebobea katika masuala ya jinsia ya afya ya jamii na uongozi kutoka nchini Tanzania, na Gladys Sam akiwa kule Afrika Kusini, ambaye yeye ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia na vile vile katika mjadala wetu leo tunaye kutoka kule nchini Kenya, Bn Ireri. Yeye ni kutoka shirika la kutetea haki za wanawake FIDA. Basi tuanze kuzungumza mjadala wetu na nikukaribishe moja kwa moja, e, kutoka nchini Kenya, Bn Ireri, labu tuambie tu, Kenya imeshatangazwa kabisa, kuna ongezeko la visa, pengine wanaume wako wapi katika hili? Asante sana Shomari, kama vile ambavyo umetajia wasikilizaji, jina langu ni Anne Iveri na mimi ni wakili na mkurugenzi mkuu wa shirika la kinamama mawakili Fida Kenya, shirika ambalo kwa kila siku shughuli yetu ni kuwatetea kinamama na watoto ambao pata dhuluma tofauti za kijinsia na kuwasaidia katika mikakati ya kupata usaidizi wa kisheria. Vile uh, ambavyo umetaja Kenya pia kama nchi uh, imekuwa na maneno ya dhulma za jinsia kuongezekwa, haswa katika uh, wakati huu ambapo janga la Corona limekuwa katika dunia nzima. Pida kama shirika ni mmoja wa chikadao ambao wanaketi katika ile kamati tuwaita kwa kimombo National Council on Administration of Justice ama wale ambao wanasimamia wana mambo ya haki, na jaji mkuu wa Kenya mwenyewe amejitokeza kama msimamizi wa uh, kikao hicho kusema ya kwamba Kenya imeweza kuona ongezeko kubwa sana asilimia karibu thelathini zaidi tangu janga la Corona lianze na Wakenya wakaagizwa kukaa manyumbani, na hili jambo limekuwa lime, likikiri kila siku. Kwa hivyo kama shirika tuliona ya kwamba swala hili ni lazima liangaziwe na, ingawa sisi kama shirika pia tuliweza ku scale down ama kupunguza ile kazi tuwafanya katika ofisi na wafanyikazi sana, sana kuanzia nyumbani kufanya kazi, tumekuwa na mikakati ya kuhakikisha ya kwamba kina mama na watoto ambao wana, wana, wanakuwa na kesi za kudhulumiwa wanaweza kupiga ripoti. Tumekuwa na ile namba ya simu ambayo ni ya bure na namba hii tangu tuianzishe mwezi wa nne mpaka wa leo, tumeona kesi karibu elfu moja ambazo zimeripotiwa kupitia namba hiyo ya bure. Na zile kesi tunaona sana, sana zimekiri sana ni masuala ya uh, ugombi wa kinyumbani ama ile tuaita domestic violence. Kumekuwa na ongezeko kubwa sana la ubakaji, haswa la watoto, sababu wakati huu pia watoto wamefunga shule wako manyumbani, na sisi kama shirika tunasema ya kwamba ni lazima sote tushikane uh, tukiwa washikadau wa serikali, wale ambao wasio wa serikali, ili tuweze kujadiliana na haswa kupitia idara ya polisi, sababu dhulma dhidi ya kinamama au watoto ni kuvunja sheria. Maswala haya yafikishwe katika vituo vya polisi, na polisi wenyewe, ingawa ni wakati wa korona, wako tayari kuwakamata wale wabakaji ama wale wanaodhulumu wa kinamama, kuwafikisha kotini na kesi hizi zinaendelea. Kwa hivyo suala hilo, naomba usubiri hapo hapo, naomba usubiri hapo hapo, nitaka kwanza kupata hali ilivyo nchini Kenya. Nashukuru sana. Umetueleza jinsi maongezeko kutokana na Covid yanavyo mnavyoshuhudia lakini basi, <laughs> kabla sijaendelea pia e, tumkaribishe e, mshiriki wetu kutoka nchini Tanzania Bi Gladness Hemedi Munuo ambaye yeye ni mwanahabari mbobezi katika masuala haya ya jinsia na afya ya jamii. Hebu tueleze kwa upande wako hali ilivyo, e, kwa upande wa Tanzania na jinsi unavyoifahamu wewe ya swala hili zima la unyanyasaji, ya manyanyaso ya kijinsia. Asante sana, uh, Shomari. Na Tanzania kama nchi nyingine, kwa sababu haiko kisiwani uh, wakati wa kipindi hiki cha uh, corona uh, virus uh, COVID 19 pia kumekuwa na vita mkasa kadhaa. Hatujawa kwenye lockdown. Tanzania haikuwa kwenye lockdown lakini tulikuwa kwenye quarantine, self quarantine, ambayo mtu ofisi uh, nyingi sana pia zilipunguza muda wa kazi, zingine zilifungwa kwa muda na kufanyia kazi majumbani. Lakini pia hii iliathiri zaidi hata wakina mama ambao, uh, wanafanya biashara zao binafsi. Labda tu nianze kwa kujitambulisha kama ulivyo nitambulisha jina Muno mo, mimi ni mwanahabari ambaye nimebobea katika maswala ya jinsia, afya ya jamii na masuala vile ya uongozi, na vilevile nina ratibu kituo cha usuluhishi au tunaita crisis resolving center ambacho kiko Dar es Salaam, na sisi tunafanya kazi zinazofanana a, kama alivyozungumza Uh, mkurugenzi uh, wa shirika la FIDA Kenya kwa sababu pia tunaangalia masuala ya uh, sheria, elimu ya sheria, msaada wa kisheria na kutoa ushauri unasihi kwa waathirika wa, uh, wa, wa, wa unyanyasaji wa kijinsia. Uh, nilichotaka kuongelea mbali na uh, unyanyasaji wa kijinsia majumbani ambapo uh, familia nzima zilikuwa Uh, ziko nyumbani kwa kipindi takriban cha miezi mitatu na mama au mwanamke akiwa ndio mwangalizi mkubwa wa familia, kwa maana ya kwamba yeye ndio atakayejua uh, ataangalia wagonjwa, ataangalia wazee na kadhalika. Naona mama alikuwa na mzigo mkubwa sana peke yake, lakini pia nilitaka kuzungumzia wamama ambao walikuwa wanafanya biashara ndogo ndogo za kujikimu ili kuweza kupata kipato cha kuweza kusaidia katika familia. Kipindi hiki cha takribani miezi mitatu, wakina mama hawa walikosa kazi za kufanya, kwa sababu hakukuwa na watu ambao wanaweza kwenda kula, kama ni mamalishe, kama ni mama na genge la kuuza bidhaa ndogo ndogo za nyumbani. Mwenendo wa, wa, wa biashara um, um, wa ulipungua sana, kiasi kwamba wengine walifunga hizo biashara, kwa sababu wa mama wengi nchini uh, Tanzania wamejiunga katika vikundi na wamekuwa wakichukua mikopo. Na biashara hizi ninazo zisema za mamalishe au biashara ndogo ndogo za bidhaa au ushonaji na kadhalika, zina uh, walikuwa wanazifanya kwa kutumia hiyo mikopo midogo midogo, na wamekuwa na marejesho uh, ya kurudisha kila mwezi kila wiki samani, kila wiki wanarudisha kule walikochukua. Sasa kipindi hiki cha miezi mitatu, biashara zao zimeyumba sana. Kumekuwa kwa kweli, uh, wengine walifunga kabisa. Kwa hiyo ki, ukiangalia kiuchumi wakina mama hawa walinyanyasika kiasi fulani, kiasi cha kwamba wanarudi nyumbani hakuna maelewano, hakuna kipato kama alivyokuwa anapata awali na sisi nchi ya Tanzania hatukuwa na hiyo inayoitwa stimulus package. Kwa hiyo kulikuwa mpaka sasa hivi inavyozungumza, hakukuwa na kitu chochote cha kuwaunga mkono wao wa mama. Lakini labda tu nizungumzie kwa kuongeza kuwa katika kipindi hiki pia tumeshuhudia uh, matukio ya mauaji kwa wanawake na ambayo bado yanaripotiwa na naamini mengi hayaripotiwi, lakini kumekuwa na mauaji sana ya wanawake, tena wenye umri mdogo na vile vile kumekuwa na mauaji ya watoto wanaofanyiwa ukatili wa kijinsia, machache yanaripotiwa na wengine, um, wengine wanaweza kuwa ha, ha, watoto watoto wako waliouliwa kwa ajili ya vitendo vya ukatili wa kijinsia na hata ukatili wa kingono. lakini pia wako watoto ambao hawajapoteza ha, ha, hawa maisha, lakini wameathirika kwa njia moja au nyingine uh, kipindi hiki kwa sababu wamekuwa wako tu majumbani kwa hiyo imekuwa rahisi, mama labda anapotoka kidogo achote maji, akirudi anakuta mtoto amefanyiwa vitu visivyo kuwa vya kawaida. Na matukio haya machache yamekuwa yameripotiwa polisi, na mengi hayajaripotiwa. Hiyo ndio imani ambayo tuko nayo, kwa sababu tunauhakika haya vitendo hivyo vimekuwa vikifanyika sana na msikilizaji, unaendelea kusikiliza Live Talk ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC, Tukiendelea na mada yetu hii ya leo, tunayoangalia manyanyaso ya kijinsia aa, katika eneo la Afrika Mashariki, tunafahamu kwamba kina mama wengi ndio wanaokabiliwa na matatizo kama haya, na moja kwa moja basi nizungumze na mjane ambaye pia ni mwathirika katika manyanyaso haya ya kijinsia. The Gladys Some, yeye kwa sasa yupo nchini Afrika Kusini. Uh, Gladys, hebu tuelezee hasa kile ambacho kilichotokea katika maisha yako baada ya kumpoteza mumeo. Asante sana Mkamiti. Uh, shukran kwa uh, kutualika kwenye idhaa hii uh, mimi kama ambavyo naeleza, naitwa Gladys Some, nilimpoteza mume wangu mnamo mwaka wa elfu uh, 2015 um, mwezi wa Novemba tarehe ishirini na sita, na baada ya kifo chake tulikuwa na misukosuko mingi zaidi ambayo kwa kawaida kina mama tunapitia ambapo tunakuwa wajane, alafu labda mambo ambayo yanatendeka ni kwamba um, um, jamii inaweza kakutelekeza, jamii ya yule mwanamme wanakutenga na maisha yanakuwa sasa sio sawa tena, inakuwa ni kama sasa shida imezidi. Kwa hiyo wakati huo kwa kweli ulikuwa ni wakati mgumu zaidi kwangu mimi na watoto, maana mume wangu alikuwa ni tegemeo zaidi katika maisha yetu, katika mambo ya shule ya watoto pamoja na sisi kuishi kwetu. Lakini nashukuru Mungu kwa sababu wakati huo pia nilikuwa na ajira. Lakini kwa kweli e, nasema kwamba wajane wanapitia mambo ma, ma, changamoto kuu sana wakati waume zao wanaaga dunia kama ambavyo niliweza kupitia, manake kila kitu ambacho tulikuwa nacho wakati huo kiliweza kuchukuliwa, na nikaanza maisha kwa mara ya kwanza tena, ikabidi sasa nianze from point zero. Gladys, unavyosema kwamba kila kitu kilichukuliwa kwa wakati huo hapo, ungeweza pengine kutufafanulia zaidi ni kina nani hasa waliohusika kuchukua vitu hivyo? Ni ndugu, marafiki au ni jamii ya kawaida tu? Kwanza kabisa ni ili, uh, shida hii ilianza wakati wa mazishi, ambapo mume wangu alikuwa ndiye kijana uh, mwanaume peke yake kwa familia yake, na kwa hivyo walikuwa na dada. Kwa hiyo siku hiyo wakawa wanataka uh, burial permit, ambayo pia hiyo burial permit ingeweza kuwawezesha ku kufa, uh, kufanya ile process ambayo baada ya mazishi kuna ile uh, process ambayo inakuanga ni urithi ambao lazima uweze kupeana hiyo burial permit ili yule mrithi ambaye atakayemrithi mrithi uh, ambaye aliyeaga anaweza kupatiwa sasa mali yake. So kwa hiyo mume wangu alikuwa na dada zake na dada zake wengine ambao hawakuwa kwa wakati huu, sasa walikuwa wanataka kila kitu ambacho kilikuwa cha ndugu yao. So kwa hiyo waka, wakawa hawanitaki mimi na watoto wangu, kwa hiyo wakachukua ile, kuna ile shamba ndogo ambao tulikuwa nao ambao tulikuwa tumejenga nyumbani huko ambapo pia ambapo ni pahali ambapo tulimzika mzee wakachukua kila kitu kule, na kwa wakati huo ikawa ni kama kuna uadui kabisa, hawanitaki mimi na wala hawataki watoto wangu. Na kwa hiyo ikabidi hata siku hiyo singeweza kulala kule kwenye hiyo boma, ilibidi nirudi kwangu Nairobi, ile nyumba tulikuwa nayo Nairobi, ingawa ilikuwa ni, ni nyumba ya kuegeza. Kwa hivyo ikakuwa sasa ni kwamba sasa ni mimi na watoto wangu, na kila kitu ambacho kilikuwa cha mume wangu basi kilibaki kule kwao kwa uh, dada zake. So kwa hiyo kile ambacho anaweza sema kwamba niliweza kurithi, ni maanake, mzee wangu, mme wangu aliaga dunia kupitia kwa ajali ya barabara, na kile tu ambacho kiliweza kuwa ni urithi ni kwamba hiyo gari ambayo ilipata ajali, um, bima iliweza kunilipa, maanake mme wangu alikuwa ameandika jina langu. So kwa hiyo na kwa sababu huwa katika mambo ya urithi inasemekana kwamba lazima mtu akuwe ameandika will, na wakati mwingi, wanaume wengi ama watu wengi sana hawananga hawana hiyo uh, haja sana umuhimu. Kuna umuhimu sana wa kuandika uh, will ili wakati ambapo wanaaga, wanaaga ijulikane ni nani atakuwa mrithi wa mali yake. So kwa hiyo mume wangu aliaga wa akiwa katika state ambayo uh, kwa kisheria wanaita interstate. Sasa ikabidi kwamba tuende through the process ile, um, um, njia ya kuweza ku uh, kuenda kotini kuangalia iwapo kuna mrithi mwingine. Hadi sasa uh, tulipokamilisha, ndo nikaweza kulipwa ile, um, bima ya ile gari ambayo iliweza kufanya ku, uh, ku ile ajali. So haswa naweza kusema kwamba ile ile uadui ambayo ilitokea ilio ili baada ya kifo hicho, kilikuwa ni taajabu sana, manake hata sasa watoto hawajui kwamba huko ni kwao tena, hawana kwao tena, manake huko kulikuwa sasa ndio nyumbani, lakini sasa hamna nyumbani tena. Naam, asante sana uh, Gladys Somi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka hapa Washington DC, kipindi Live Talk moja kwa moja. Msikilizaji, basi umefika wakati wa kusikiliza yale maoni yako wewe, msikilizaji unayefuatilia kwenye mtandao wetu wa Facebook. Wengi wametuma maoni yao, na moja kwa moja basi tuungane na mwenzetu Salma Mohamed akiwa kule Mombasa, Kenya, kusoma haya maoni ya wasikilizaji. Kwako Salma. Shukran kwa washiriki wetu wanaochangia mjadala wetu kupitia kurasa ya Facebook VOA Swahili. Nianze na ujumbe wake Abu Ali Kosta wa Soko Kuu, Majengo, Dodoma, Tanzania. Anasema manyanyaso ya kijinsia yalikuwepo, yapo na hakuna dalili za kuisha, na hii ili iishe itategemea sana kama familia zitabadili malezi yao ya sasa ya kujipenda wao kuliko wengine, kutojali hali za wengine na hata kutokujali sheria za nchi. Mwingine Robert Cheruyot anasema nikiwa jimbo la Kericho nchini Kenya, anasema moja kati ya mataifa yanayotengeza ukanda wa Afrika Mashariki, yanasema hivi manyanyaso ya kijinsia yapo juu sana, na hakuna dalili ya kupungua. Ukizingatia nyadhifa serikalini, usajili katika taasisi mbalimbali mbali, kuna mapendeleo yanayoegemea ya jinsia. Amoni Ngongi Kabumba kutoka ikulu ndogo ya Zero Planet Matarawe, Songea, TZ, kwa mama kaboma homa ya tatizo hili la unyanyasaji wa kijinsia kwa nchi zetu za Afrika Mashariki, sijui mwarubani wake kwa sasa, kwani korona nayo imechangia jamii nyingi kubaguana. Nadhani kikubwa tunatakiwa tujue wazi kwamba ukatili wa kijinsia hautakiwi katika jamii, kufanya au kufanyiwa wewe. Asante sana. Moja kwa moja kutoka Mombasa, Salma Muhammed. Eh, kwa maoni hayo ya wasikilizaji wetu, shukran sana msikilizaji. Endelea kutuma maoni yako. Mimi hapa anaitwa mkamiti Kibayasi, nimeshirikiana na mwenzangu sande Shomari na washiriki alikuwa ni mwandishi wetu kutoka mjini Nairobi, huba Abdi. Hali kadhalika tulikuwa na ni reri kutoka shirika la kutetea haki za wanawake Fida huko nchini Kenya. Vilevile tulikuwa na Gladys hemedi Munuo, mwanaharakati aliyebobea katika masuala ya jinsia na afya ya jamii pamoja na uongozi. Na pia alikuwepo Gladys Some, yeye ni ni mwathirika wa manyanyaso ya kijinsia ambaye hivi sasa anaishi nchini Afrika Kusini. Ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha Live Talk kutoka studio namba 15 za VOA Swahili mjini Washington DC. na kabla ya kukamilisha matangazo yetu sikiliza muktasari wa habari. Viongozi wa Sudan, Ethiopia na Misri wamesema wana matumaini kwamba umoja wa Afrika utawasaidia kufikia makubaliano ya kumaliza mzozo wa matumizi ya maji katika mto Nile kufuatia ujenzi wa bwawa kubwa la kufua umeme nchini Ethiopia. Ujenzi huo unaofanywa na Ethiopia umetia wasiwasi nchi za jirani za Sudan na Misri baada ya Ethiopia kusema kuwa itajaza maji katika bwawa hilo katika siku chache zijazo kama ilivyopangwa. Mashauriano ya muda mrefu juu ya mzozo huo yameshindwa kufikia makubaliano ya kuonyesha ni jinsi gani Ethiopia itatumia maji ya Nile katika bwawa hilo kwa manufaa ya wananchi wake. Bomu lililokuwa ndani ya gari limeua wafanyakazi huru wawili wa kutetea haki za binadamu katika mji wa Kabul leo, wakati ghasia zinaendelea kupamba moto nchini humo kufuatia kuvunjika kwa mazungumzo ya amani yaliyokuwa yanaongozwa na Marekani. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, tume huru ya kutetea haki za binadamu ya Afghanistan imesema katika taarifa yake kwamba mwanamke mmoja mwenye umri wa miaka 24, Fatima Khalil, na dereva mwenye umri wa miaka 41, Ahmad Fulad, wameuawa na mlipuko wa bomu wakiwa katika gari la kundi hilo wakati wakielekea ofisini kwao Jumamosi. Tume ya uchaguzi ya Malawi MEC bado haijatangaza matokeo ya uchaguzi wa urais uliorudiwa. Ishara za mapema zinaonyesha kwamba rais Peter Mutharika yuko nyuma ya mpinzani wake mkuu Lazarus Chakwera. Hata hivyo, rais Mutharika amewataka wananchi wa Malawi kutupilia mbali taarifa zinazozagaa kuwa ameshindwa katika uchaguzi huo na badala yake kusubiri matokeo rasmi kutoka tume ya uchaguzi matokeo ya wilaya zote ishirini na nne yaliyotiwa saini na maafisa pamoja na wawakilishi wa wilaya yanaonyesha kwamba rais Mutharika yuko nyuma ya Lazarus Chakwera ambaye anaongoza chama cha upinzani cha Malawi Congress na kinawakilisha muungano wa Tonse unaoshirikisha vyama vinane vya upinzani. Tangu jana, wafuasi wa upinzani walianza kusherekea ushindi wa mgombea wao na hapo ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika usikose kuungana nasi hapo kesho kama kawaida ifikapo saa 12 na nusu jioni saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo ni mimi kenneth bwire nikiwatakia usiku mwema kutoka hapa washington dc