Kutoka studio 15 hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA, moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Sunday Shomari, niko imekosha jaa tele kama pishi la mchele. Leo ni Ijumaa Juni 26 mwaka 2020, wengine wanaita Furahi Day ndani ya Very Express tuna mengi kweli kweli yaliyoshiba na ajali yaliyojaa kupasha msikilizaji, na moja wapo ni wasuala burudani na michezo, bila kusahau ripoti ya maambukizi ya korona duniani na vilevile, tutakuwa na habari ya serikali ya Kongo inatangaza kumalizika kwa ugonjwa wa Ebola huko mashariki mwa DRC, na pia tutakuwa na makala ya jicho letu. Basi bila kupoteza wakati, tuungane na mwandishi wetu Austeri Malivika kutupasha zaidi juu ya tangazo hilo lililotolewa na wizara ya afya ya Kongo, lakini pia kuna taarifa kwamba ugonjwa huo umehamia tena katika mkoa wa Ikotar, mji wa Mbandaka. Ni kupitia gavana wa Kivu Kaskazini, Nzanzu Kasivita, serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza mwisho wa ugonjwa wa Ebola hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa mkoa wa Kivu ya Kaskazini. je declare a partir de ce jour la fin de l'epidemie de la maladie a virus ebola Natangaza kuanzia leo mwisho wa marazi ya Ebola katika mkoa wote wa Kivu Kaskazini. Kavira Bayoli, mwanamama katika mji wa Beni, asema kwamba hatua ambayo serikali imechukua kutangaza mwisho wa marazi ya Ebola eneo lao imemupa tumaini ya kuishi kwani alikuwa akiishi katika uhoga kwa muda mrefu. Populasio yote ilikuwa ikichunga na hamu kubwa, na hamu kubwa na inafurahi kusikia hayo. Na mie nilikuwa na wazia nseme tena kose senye avaba deklare tena kutakia kwa makaa ereze make Mungu njo ule anasaidia gisi tunashukuru Mungu na vyote kupitikana na tuko salama na kushindwa kusalimia ndugu zake lakini atabaki makini, tutaendelea tukiheshimu kanuni za, za kuheshimu marali. Pascal Kakayo naye alimepongeza serikali, hasa wizara ya afya kufunga vituo vya Ebola eneo la Beni. Ile mesaje tulipokea mzuri vrema, tunafurahi antuka kwa gizi Ebola inaisha gizi, nani kituo kya afya kya Ebola kwanza kinaisha vrema, tunakishukuru kwa ile jambo. Waendesha pikipiki wakiwa ndio walikuwa katika hali ya hatari, wanasema hatua ya serekali. Serkali kumaliza ebola iliyoua watu zaidi ya elfu mbili eneo lao ni nzuri. Kwa ngambo yangu mene nilifurahi sana kwa vile balideklare ebola inaisha kwa ngambo yetu. Si wataksi mene expose sana sana makaa mingi mingi juu tunabebaka watu mingi sana, tunakuwa na hatujue maeta ya sandea watu vatu mingi Josa, tulisikia bwana deklare tulifurahi sana sana, na tulishukuru sana. Ifahamike kwamba ebola ilitangazwa tarehe moshi Agosti 2018 katika mji mdogo wa Mangina, kilometa 30 magharibi mwa muji wa Beni, na kusambaa katika wilaya na mikoa jirani ya Kivu Kaskazini, muji wa Beni na muji wa Butembo ukiwa ndio ulipoteza watu wengi katika janga la ebola ikiacha wajane pamoja na mayatima, kwa sasa ikiwa inabaki katika mkoa wa Ekuater, mji mkuu wa Mbandaka, ambako bado serikali inahudumia waasirika. Oster Malivika, VOA Express, Goma. Shukrani sana Oster Malivika kutoka kule DRC. Na sasa basi tuangazie ripoti ya maambukizi ya COVID-19 kote duniani. Na kutokana na virusi vya korona kuzidi kuongezeka, kesi zimefika zaidi ya milioni 9 hadi jana Alhamisi na kuua zaidi ya watu laki nne duniani kote, kwa mujibu wa Shirika la Afya Duniani, WHO. Mkamiti Kibayasi anayo ripoti kamili. Idadi ya kesi za Covid 19 nchini Marekani zimefikia milioni 2.4 hadi leo Ijumaa, na idadi ya vifo ni 124355 kulingana na kitengo kinachofuatilia Covid 19 kwenye chuo kikuu cha John Hopkins cha Marekani. Majimbo kadhaa yalishuhudia rekodi ya kesi mpya za virusi vya korona kwa siku. Jimbo la Texas liliripotiwa kuwa na takriban kesi mpya elfu sita za COVID 19 jana Alhamis, ikiweka rekodi mpya ya kesi zilizothibitishwa kwa siku moja kwa mara ya tatu wiki hii, wakati California iliripotiwa kuwa na kesi mpya za virusi vya corona 5349 jana Alhamis, ikiwa imeshuka kutoka idadi ya kesi 7149 siku moja kabla, lakini ongezeko hilo linaangaliwa kwa karibu na maafisa wa afya. Angalau majimbo 30 kote Marekani yaliripotiwa kuongezeka kesi mpya za virusi vya korona katika wiki iliyopita ikilinganishwa na wiki ya nyuma. Kati ya majimbo hayo, majimbo kumi na tatu yaliripotiwa ongezeko la asilimia hamsini ya maambukizo mapya. Kesi mpya zimeshuka katika majimbo kumi na moja wakati majimbo tisa bado yapo katika idadi ile ile. Kwingineko, Russia ilithibitisha kesi mpya elfu saba mia moja kumi na tatu za COVID kumi na tisa katika muda wa saa ishirini na nne zilizopita na kuongeza idadi ya maambukizi kufikia mia sita kumi na tatu elfu mia tisa tisini na nne kulingana na taarifa ya kitengo kinachofuatilia virusi vya korona nchini humo idadi ya vifo iliongezeka kwa asilimia tisini na mbili kufikia elfu nane mia sita na tano na watu zaidi ya laki tatu na sabini na tano hivi sasa wamerekodiwa, ikiwemo zaidi ya watu elfu sita na mia tatu katika muda wa zaidi ya saa ishirini na nne zilizopita, kwa mujibu wa taarifa. Huko Uingereza, wagonjwa wengine 149 wa COVID-19 wamefariki hadi Jumatano mchana na kufikisha idadi ya vifo vinavyohusiana na virusi vya korona nchini humo ni 4 mia mbili na thelathini, ilieleza idara ya afya na huduma za jamii ya Uingereza. Hadi jana asubuhi watu zaidi ya laki tatu walipimwa na kukutwa na COVID kumi na tisa nchini Uingereza, ikiwa ni ongezeko la watu elfu moja mia moja kumi na nane kwa siku kulingana na idara hiyo. Uingereza inalegeza polepole masharti kuhusiana na virusi vya korona. Hali ya hewa ya joto kali katika siku mbili za hivi karibuni zilipelekea mkusanyiko mkubwa wa watu wakipumzika na kupata hewa tulivu kwenye fukwe za Uingereza. Mkamiti Kibayasi, VOA Washington. Asante sana Mkamiti Kibayasi na taarifa hii muhimu kabisa. Basi msikilizaji, hivi sasa nano, umefika wakati wa kupata habari za dunia, tuungane naye Abdu Shakur Abud Elfu na maelfu ya Warundi walisimama kando ya barabara kuelekea mji mkuu wa Gitega kutoa heshima zao za mwisho, ambako mwili wa rais wa zamani Pierre Nkurunziza ulisafirishwa chini ya ulinzi mkali kwa maziko rasmi ya kitaifa hii leo. Nkurunziza aliyetawala kwa miaka 15 alifariki ghafla mapema mwezi huu akiwa na umri wa miaka 55 kutokana na mshtuko wa moyo, kulingana na taarifa ya serikali. Sala ya mazishi imefanyika kati uwanja mkuu wa michezo wa Gitega, ambako wakazi kutoka sehemu mbalimbali wa nchi walivalia nguo nyeupe kufuatana na wito wa maafisa wa serikali. Nkurunziza anazikwa katika eneo lilotengwa kuzikwa waathiriwa mizozo mbalimbali ya taifa hilo, eneo ambalo halijazinduliwa bado. Wakazi wa mji wa biashara wa Ivory Coast wa Abijan wanafagia na kutathmini hasara lilopata kutokana na mvua kali ilionyesha kwa ghafla hapo jana na kusababisha uharibifu mkubwa wa mali na vifo vya watu watatu. Wakazi wanaliambia shirika la habari la AFP kwamba katika muda wa nusu saa maji yaliweza kupanda na kufika mita moja na nusu na kulazimisha watu kupanda juu ya mapaa ya nyumba kutafuta hifadhi. Mvua hiyo inafuatia mvua kali iliyosababisha maonyoko wa ardhi na mafuriko mengine siku ya Alhamisi iliyopita na kusababisha vifo vya watu kumi na sita katika kitongoji cha wakazi wa tabaka la chini katika mji huo huo wa Abidjan. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu ametangaza jana Alhamisi kwamba nchi yake itashirikiana na Umoja wa Falme za Kiarabu katika vita dhidi ya virusi vya korona licha ya kwamba hakuna uhusiano wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili, Netanyahu anasema ushirikiano utakuwa katika nyanja ya utafiti, maendeleo na teknolojia, jambo ambalo anasema litaweza kuimarisha huduma za afya katika kanda zima la Mashariki ya Kati. Waziri mkuu huyo hakutoa maelezo zaidi, lakini amesema ushirikiano huo utatangazwa rasmi hivi punde na mawaziri wa afya wa nchi hizo mbili baada ya mawasiliano ya kina mnamo miezi michache iliyopita. Tangazo lake linatolewa siku chache tu kabla ya Israel kutekeleza nia yake ya kukalia maeneo kadha ya ukanda wa Magharibi na bonde la Jordan, mpango unaopingwa na jumuiya ya kimataifa. Ikulu ya rais wa Ufaransa imetangaza hi leo kwamba rais Emmanuel Macron ataelekea Nouakchott Mauritania siku ya Jumanne kuhudhuria mkutano wa viongozi wa nchi za Afrika Magharibi utakaojadili juu ya kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali katika kanda ya Sahel. Kulingana na taarifa ya ikulu ya Elise, Macron atakutana na viongozi wa Niger, Chad, Mauritania Burkina Faso na Mali kujadili miongoni mwa mambo mengine juhudi za kundi hilo la G5 linalochangia kikosi maalum cha nchi za Sahel katika kupambana na ugaidi baada ya mkutano wao wa, wa Nwakshot, viongozi hao sita watazungumza kupitia video na viongozi wengine muhimu wa eneo hilo akiwemo pia rais wa Baraza la Ulaya Charles Michel pamoja na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Umoja wa Mataifa umetangaza hii leo kwamba mashambulio na ghasia zinazosababishwa na wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi kali na mapigano ya kabila katika eneo la kati la Mali yamesababisha vifo vya raia 580 mnamo mwaka huu. Kamishna wa haki za binadamu wa Umoja wa Mataifa Michelle Bachelet amesema kuendelea kuzorota kwa hali ya usalama pamoja na hali ya kutohukumiwa mtu yoyote katika taifa hilo kutokana na lifu katika taifa hilo la Afrika Magharibi kuna hujumu juhudi za kuwalinda raia. Rais huyo wa zamani wa Chile amewahimiza wakuu wa serikali ya Mali kuanzisha uchunguzi huru juu ya tuhuma za ukiukaji wa haki za binadamu huko Mali. Mapigano kati ya watu wa kabila la Peul na wa Dogon yameongezeka mnamo miezi ya hivi karibuni, hasa kati ya wanamgambo wa kabila hizo mbili, anasema Bachelet. Unaendelea kusikiliza VOA Express, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa, kuanzia saa kumi na nusu jioni kwa saa za Afrika Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri kule Afrika ya Kati. Ni wakati wa kusikiliza makala ya Jicho Letu iliyoandaliwa na mwandishi wetu Rahabu Fredi kutoka jijini Dar es Salaam, Tanzania, ambapo leo anaangazia kinyang'anyiro cha uchaguzi mkuu nchini Tanzania. Watu mbalimbali wamejitokeza ikiwemo wasanii. Ni wakati mwingine tena wa Jicho Letu na leo mwenyeji wako ni mimi Rahabu Fredi. Heka heka za kuelekea uchaguzi mkuu hapa nchini Tanzania zinaendelea. Matarajio ya uchaguzi ni mwezi Oktoba na Watanzania wanajitokeza kwa nafasi mbalimbali mbali: uraisi, ubunge, hali kadhalika udiwani. Leo ninaye mmoja mtayarishaji wa muziki maarufu sana hapa nchini Tanzania, naye ni mtiania wa kugombea nafasi ya ubunge. Kwa jina naitwa Joaki Marunda Msafiri Kimario. Uh, wengi wananifahamu kama Master Jay kwenye tasnia ya muziki. Mimi nimetoka uh, Rombo Mkuu, huku ndo kwetu. Ni kwenu, lakini wapo watu wanagombea na kutangaza nia maeneo mbalimbali. Kwa hiyo we, nia yeah, yako hasa ni unaipeleka wapi? Ofisi ni kwa jimbo la Rombo, kama chama changu kitanipa dhamana na kama wananchi wataniruhusu. Kuna vyama mbalimbali sasa, Masitajai, kutuambia chama changu vizuri, ukaweka wazi hapo. Chama changu mimi ni Chama cha Mapinduzi. Nini hasa kimekusukuma kuelekea kwenye upepo wa kisiasa? Maanake wengi tunakufahamu katika sanaa ya burudani, utayarishaji wa muziki. Kwa ufupi niko kwenye tasnia ya muziki kwa miaka mingi zaidi ya miaka ishirini na tano mi mwenyewe hapa nina miaka hamsini kasoro miaka mitatu kwa hiyo muda umeenda lakini imefika sehemu nataka zile juhudi ambazo nilizitumia kupatia minimum kama hivi mafanikio nataka nizitumie kwa ajili ya kuchangia lolote lile ambazo naweza nikalichangia na, na, na, na, na, kwenye jimbo la Rombo. Sasa umesema ha. Wewe ni mwana CCM na utaomba ridhaa ya CCM. Kwa kuwa sasa umeshatia nia unahitaji ubunge wa Rombo, tangu lini umekuwa mwanachama halali wa CCM na ile kadi yako mkononi sasa, unapojipima unavojipima, pima pale na wale wengine ambao ni makada kabisa kingalingali, wale wa makada wa CCM, unajionaje ukijipima tu, kabla hata ya kupewa ridhaa? Nani na nani atasimama Rombo? Wako wengi, wengi, nimeshajua kuna nani na nani na wengi... Uh, wameshakaa kwenye siasa kwa muda mrefu, hiyo ni kweli. Lakini mwisho wa siku unajua mina, mimi ubunge naangaliaga kama ni, ni wito, hawanitishi mimi. Mimi nilishasoma mpaka University London, lakini nikarudi Tanzania nikaambia unafanya nini kwenye hii sekta utaiweza? Hamna kitu hapo, hamna kitu lakini mpaka leo hii sekta tuliikuza sio mimi mwenyewe kwa sababu kulikuwa kuna wengine kama Pifa Majani, Boni Lav na Enrico. Lakini maswali haya haya ambayo watu wananiuliza sasa hivi, ndo nilikuwa naulizwa kipindi kile, utaweza, una nini wewe cha ziada? Lakini tulifight hivo hivo mpaka leo hii. Hapo unaona kabisa kwamba watu ambao wako kwenye tasnia ya muziki mamilionea wa dola lewa na ni mabilionea za shilingi uh, na sio mmoja, wawili au watatu. Kwa hiyo nimeshazoea kuulizwa haya maswali, na mimi nasema hivi, kama walivyoniuliza mwanzoni, nilivyoanza kwenye uh, tasnia ya muziki thirty years ago, hata uh, kwenye safari hii hapa baada ya miaka kumi, nitakuja kuongea hivi hivi kama tunavyoongea leo. Nitawambia kwamba amba, kwa sasa tunasema ni mwendo wa kusubiri na kuona wale watakaopewa ridhaa. Kila la heri nawe Master J, kwa kuwa mtangazania mmojawapo kwa nafasi ya ubunge. Jicho letu ndio limefikia ukingoni. Mimi ni Rahabu Freddy, VOA Express, baada ya jicho letu, moja kwa moja. Huyo anaitwa eh, mtaalamu wa kupika rekodi kule Tanzania, Master J anafahamika kwelikweli kweli. Basi naona anaamua sasa kuingia kwenye siasa, mambo mazito. Basi msikilizaji, kama kawaida VOA Express kama anavyokuambia bila burudani ya muziki bado hujasukuma gurudumu la VOA Express. Tunapata kibao na chake nane naitwa Zuchu, huyo anakunya guru chake pata vitu, msikilizaji na kitu hicho wana na ndiyo mambo ya VOA Express yanavyopasua anga, kibao matata kabisa hicho. Na sasa basi, tuangalie katika masuala ya burudani pamoja na michezo. Kama unajuavyo, basi leo siku ya Ijumaa, tutaelekea kule Mombasa nchini Kenya, lakini hapa studio namuona mwenzangu mm, Sande Shomari ana furaha kubwa kweli kweli katika masuala ya burudani haya, kulikoni? <laughs> Kufuatia ushindi wa timu ya Liverpool katika ligi kuu ya Uingereza ta ambapo klabu hiyo itwaa la taji la 19 baada ya kusubiri kwa miaka 30, mashabiki wanasherehekea katika sehemu mbalimbali duniani. Sasa kule nchini Kenya, mwanaspoti mwenzetu Josephat Kioko yuko Mombasa, amefuatilia habari za Liverpool na hasa kwa shabiki mkuu wa timu hiyo huko nchini Kenya, Rafael Peter Ndolo, ambaye kwa kawaida ana bendera ya Liverpool ainayopepea kila timu hiyo inaposhinda. Hebu niambie Kioko. Eh, nini mashabiki walivyopua wanasema katika eneo lako? Kweli, Shomari, ushindi huu unaonekana, uh, hizi timu za England na zingine zina mashabiki kila mahali pale sisi vyetu tunavyofanyia kazi ni karibu sana na mji wa kale. Asubuhi nimepita pale karibu na Old Town. nimeona magari barabarani, aina ya pickup. Vijana wamebeba bendera ya Liverpool wakimba, wakisherekea, kuonyesha kwamba wamepokea. Halafu baadaye nikatembelea kwa mzee Peter Ndolo, kufika tu nikakuta bendera tayari imeperushwa juu tangu alfajiri, familia yake yote pamoja wanasherekea. Ashadhihirisha wazi kwamba kile kinachomvutia zaidi ni mtindo wa kocha wa Liverpool kuchagua wachezaji hasa walio na umri mdogo. Tumsikie hapo vile alivyosema kocha. Bado wanaongeza watoto wa kutoka akademi, amenua juzi Minamino. Hawa wanachukua gradually, polepole tu, yule anawezeeka kama Milna, polepole position yake inachukuliwa. Basi mimi I can see another 30 years nani mwingine? Hata wenyewe Waingereza wanaweza who can stop Liverpool? Kweli wale, nimeshuhudia, hawamo makundi mengi, unakuta ni watu watatu wanne, lakini wanasherekea wakivalia barakoa. Wengi sasa wamegeukea, wame mitandao ya kijamii ndio wanatupiana picha huko, Liverpool imechukua klabu ingine kwa namba ngapi, watu wanat, wanatupiana matani. Lakini kwa jumla ni ushindi ambao Wakenya wameuhisi, mashabiki wengi sana hapa wanafuatilia ligi ya England. kutoka kwenye mambo ya kucheza, hebu tupashe zaidi. Kikubwa ambacho TI amenieleza kwa kirefu, anaitwa Tony Innocent, ni kwamba kipato kimeenda chini sana na athari za korona wameziona kama wasanii, lakini akaniambia hata kabla ya korona alikuwa mba, ameanza kubadilisha mtindo wake, maanake amekuwa akichukuliwa na e, wasanii fulani kwenda kuwapigia dansi wakati wao wanaimba na yeye pia kuingia mashindano makubwa ya dansi hapa Kenya ya vijana, lakini baadaye akaanza kubadilisha mtindo. Sasa ameingia mtindo wa rap na nyimbo ambazo anapiga ni za kuelimisha jamii kwa kupeana ujumbe hasa katika mitaa hivi ndivyo Ti alivyozungumza nami katika mahojiano hapo jana. First of all, nilipenda kipawa cha dancing nikafanya dancing mpaka tukaingia sakata mashindano makubwa Kenya, kweli tukakuwa tukifanya katika na hali za jam session hizi tukiigiza, nikaona sasa hakuna hakuna kutushika mkono, twaweza kipaji, lakini sasa kila tukijaribu tunaona twafeli na twaweza, yani kufeli ni kumaanisha kwamba kuna kutushika mkono. Nikasema cha niingia rap, kipaji changu cha pili ambacho niliweza kusema ah, hichi lazima pia nitakifanya. Niliweza kurap kwa kweli, kurap mpaka saa hizi niko fiti rap ambayo nifanya nifanya street Ambao anasema stitchers, tunalala kwa mapipa vibarazani, tunalala kwa mikeka, achana nao. Wao wana magari kila kukicha, na sisi tunabaki kali. Ah, wasituone vijana, tuna ajira, wakatupatia eti tunasaidia youths, na wale wale ma youths mnabaki kusema ni wabaya. Ama kweli Mungu atupe mja wake. Kama ingekuwa binadamu anapeana riski, tungekuwa tumekufa wengi, ina hali Mwenyezi Mungu ndiye asiye tupa mja wake. Imani yako pahali popote unapokwepo, usikufe moyo, bado endelea kupiga mbizi na kipaji ulicho nacho. Singojee tumesoma, tumeajiriwa, ukasema kwamba basi nimepiga. Ah, ukishindwa chochote unachotaka Jaribu kuangalia kipaji, usidharau kipaji, mjini ni mataifa yanatafuta vipaji. Msikufe moyo, vijana wa leo na wageto, mbona ulize leo wakati kesho hujui ni vipi. Jina la usanii wananitambua kama Ti, kwa urefu wanasema kwamba mimi Ntoni Innocent Ti. Msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika mashariki na kati, vilevile vile katika ukanda wa maziwa makuu. Sasa umewadia wasaa wa kuchanganua yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Sande Shomari, umefuatilia kile kinachozungumziwa sana katika Facebook, Twitter na mitandao mingine, tupatie vitu hivyo Nam, basi, moja kwa moja tukiangalia yanayotamba kwenye mitandao ya kijamii kuanzia kule Instagram Facebook, na kwenye mitandao mbalimbali Twitter na kadhalika. Mambo ni makubwa kwelikweli, kila kona duniani, wanasoka na wapenzi wa michezo wametambaa eh, kutoa habari mbalimbali kutokana na ushindi wa timu ya Liverpool kule Uingereza, au the Reds, baada ya kutoa ligi ya Uingereza EPL kwa mara ya kwanza baada ya miaka thelathini video zimesambaa kwenye hiyo mitandao oh, wachezaji wa Liverpool wanaonekana wakishangilia baada ya kipenga cha mwisho kulia katika mechi moja katika mechi ya Chelsea na Manchester City ambayo walifanyika jana. Wachezaji hao wa Liverpool walikuwa wamekusanyika kwenye hoteli moja ambayo haikutajwa jina huko Uingereza kuangalia mtanange huo ulioamua hatima yao ya kuwa mabingwa baada ya Manchester City kuangukia pua mbele ya Chelsea kwa bao mbili kwa mmoja na wakati huo basi, inaonekana washabiki walikuwa wamejazana katika uwanja wa Anfield eh, wakienda kushangilia wakiwa na barakoa zao, lakini bila kujali maambukizi ya corona yalisaulika kwa muda eh, washabiki wakawa wamekurupuka na kujazana pale wakiwasha moto eh, na kushangilia kwa namna ya pekee kabisa. Na baada ya mechi video ya makocha Frank Lampard wa Chelsea na Pep Guardiola wa Man City walipongeza Liverpool mchezaji atae a Liverpool Mo Salah anndia kwenye ukurasa wake wa Twitter akiwashukuru washabiki wote duniani kote, na kusema tunatumaini tumewapa furaha kubwa mnayostahili, na wakisema tunasikia furaha kubwa sana kwa sasa. Ni habari ambayo inatambaa kwelikweli, mkamiti na vibonzo, na picha kila kona kwenye WhatsApp. Ndio siseme haya basi, nyingineko kwingineko. Ni huko Burundi, mwili aliokuwa rais wa, wa nchi hiyo hayati Pierre Nkurunziza anazikwa hii leo e, kwenye makaburi ya mji wa Gitega. Huyu ni mji mkuu wa kisiasa uliopo katikati ya nchi hiyo, na basi ndo hivyo, kiongozi ambaye ndio rais wa sasa wa Burundi, rais mpya Jenerali Evariste Ndaeshimie na wakuu wengine wa serikali ndio wanaongoza e, ibada hiyo na swala hilo zima la mazishi. Kwingineko ni bilionea wa Tanzania Saninu Laiza. Huyu ni mchimbaji madini, kama unakumbuka, alitoka na bingwa ya kupata madini ma mazito kwelikweli ya Tanzanit ni uzito wa kilo kumi na nne eh, eh, na gramu kadhaa. Huyu bwana anasambaa kwenye mitandao, picha zake zikionekana, mabinti wakimtumia picha, wengine wakitengeneza za kutengeneza kwamba wamemwalika kuwa rafiki, wengine wakimsifu kwamba anapendeza na mavazi yake ya shuka. Basi ayo mradi, ni kila aina ya vibonzo eh, kuhusiana naye ujamaa, lakini alipohojiwa alisema kwamba yeye hana mpango tena, wakoa tayari ana wake wanne, ana watoto thalathini, kwa hiyo wengine wanaofikiria imekula kwao na huyu bwana ameomba Rais Magufuli wa Tanzania kuweka miundombinu rafiki kwenye migodi ya Mireani. Huko ndiko tanzanite inakopatikana, basi ameomba miundombinu ikae sawa. Basi huko Uganda nako kunasambaa wito wa kampeni ya kutaka kuondoa majina ya kikoloni kwenye mitaa ya Kampala. Hii anatokana na vuguvugu la maisha ya Marekani, maisha ya watu weusi hapa Marekani muhimu, au Black Lives Matter. Kampeni hiyo imekisha kusanya saini wanasema hivi sasa elfu tano, ikitaka serikali kuondoa hayo majina yote kwenye mitaa ya jiji la Kampala na watapeleka maombi yao bungeni, kwa sababu kuna majina mbalimbali, wanasema kwenye baadhi ya mitaa ya jiji la Kampala. Basi ni hayo tu yanayotanda kwenye mitandao ya kijamii. Hayo ni baadhi tu, Mkamiti, yanayoendelea kutamba. VOA Express inakamilisha muda wake kwa leo. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi ni Saida Hamdun, msimamizi ni Khadija Riami. Hapa studio nimeshirikiana na mwenzangu Sande Shomari. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, ninawatakia nyote jioni njema na wikendi njema popote pale unapotusikiliza.