Hii <t> <T> ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza e moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji pote pale ulipo. Jina langu ni Sandei Shomari, na mimi naitwa Patrick Nduimana. Tunakukaribisha katika matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Alhamisi Juni 25 mwaka 2020. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kwenye maeneo ya Afrika mashariki na Kati, pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali ulimwenguni. Karibuni. Na katika matangazo yetu hii leo, huko nchini Tanzania, chama kikuu cha upinzani cha Chadema kinaitaka jeshi la polisi kujiweka kando na masuala ya kisiasa, kutoa mwito wa wazi wa jeshi la polisi kuacha kujihusisha na matukio ya kisiasa yenye mwelekeo wa kufanya propaganda hasi za kukibeba chama kimoja kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Katika habari nyingine, polisi nchini Senegal imetangaza kulivunja kundi kubwa la biashara haramu ya kusafirisha wasichana kutoka Sierra Leone kuelekea nchi za mashariki ya kati. Baadhi ya hayo itakayasikia katika matangazo yetu ya jioni kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia asikia kupitia tovuti yetu www tv swahili com, lakini kabla ya kupata uajiri kutoka kwa waandishi wetu, Patrick Ndwimana atakusomea habari za dunia. Mkutano wa wafadhili kuchangisha fedha kuisaidia Sudani unafanyika kupitia mtandao kutokea mjini Berlin, Ujerumani hii leo, ambapo wajumbe kutoka karibu mataifa 40 wanahudhuria mkutano huo unaodhaminiwa na Umoja wa Ulaya na Umoja wa Mataifa, Ujerumani na Sudani. Unatarajiwa kukusanya fedha kuweza kumsaidia Waziri Mkuu Abdala Hamduk kukabiliana na uhali wa maisha uliopindikia asilimia mia moja, upungufu wa bidhaa muhimu kama mafuta, dawa na mkate pamoja na mpango wake wa kuunusuru uchumi wa nchi kufuatia miaka mingi ya vikwazo. Msaada huo unahitajika kwa dharura pia ili kusaidia serikali ya mpito kati ya raia na wanajeshi iliyoundwa baada ya kuondolewa kwa kiongozi wa muda mrefu Omar al-Bashir kuweza kulipa madeni yake ya kigeni. Uturuki leo imesema serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imeomba majeshi ya jenerali mwasi Khalifa Haftar yaondolewe katika mji wa pwani wa Sirte na katika jimbo la Jufra ili mazungumzo ya kusitisha mapigano yafanyike. Jeshi la Uturuki linaunga mkono serikali ya Libya na lilifaulu kuzima harakati za jeshi la Haftar la kuuteka mji mkuu Tripoli. Jeshi la Haftar linaungwa mkono na Misri, Russia na Umoja wa Falme za Kiarabu. Msemaji wa rais wa Uturuki Ibrahim Kalin ameiambia televisheni ya CNN kwamba Marekani imesita kutoa mchango wake katika mgogoro wa Libya licha ya ombi la Uturuki la kuitaka Marekani changie katika kutatua mgogoro katika taifa hilo la kaskazini mwa Afrika. Polisi wa Senegal wametangaza kuvunjwa kwa kundi kubwa la biashara haramu maalum ya kusafirisha wasichana kutoka Sierra Leone hadi nchi za mashariki ya kati. Katika taarifa iliyotolewa hii leo na kikosi cha polisi maalum inaeleza kwamba wanawake 86 wa Sierra Leone na wenzao wawili wanaume wanaotuhumiwa kuwa viongozi wa kundi hilo walikamatwa mjini Dakar baada ya operesheni maalum ya karibu wiki tatu. Wanawake hao waliwasili Senegal kupitia Guinea baada ya safari ndefu ya karibu kilomita elfu moja na mia tatu, na kuwalipa wafanyabiashara wa magendo kati ya dola mia sita hadi mia saba kila mmoja. Wakuu wa genge hilo walipanga kuwapeleka wasichana hao katika makundi madogo madogo hadi kwa wateja wao huko Mashariki ya Kati. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imetangaza kwamba ugonjwa wa Ebola umekwisha huko mashariki mwa nchi, licha ya mlipuko mwingine kujitokeza huko Mbandaka katika jimbo la Ekuater mengi zaidi na Abdu Shakur Abud. Mkuu wa shirika la afya duniani Tedros Adhanom Ghebreyesus amepongeza hatua ya kumalizika janga la pili la Ebola huko mashariki ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, akisema ni ushindi kwa ajili ya sayansi baada ya chanjo kusaidia kuzuia kuenea kwa virusi hivyo vya hatari. Akizungumza baada ya serikali ya Kinshasa kutangaza rasmi hii leo kwamba mlipuko wa ugonjwa huo umeweza kusitishwa katika jimbo la Kivu Kaskazini na mashariki ya nchi, Theodor amewapongeza wakuu wa Kongo katika juhudi zao za kupambana na ugonjwa huo uliodumu muda mrefu. Katika historia ya miaka sitini ya DRC na tangu kugunduliwa ugonjwa huo mwaka 1976 nchini humo. Waziri wa afya wa Kongo Eteni Logondo, akitangaza matokeo hayo hii leo, alisema ni watu 2277 waliofariki katika janga hilo na watu 1171 wamepona. Logondo anasema licha ya kupata ushindi katika mlipuko huu wa kumi, lakini mlipuko wa kumi na mmoja unaendelea huko Mbandaka katika jimbo la Equator, ambako anasema wanafanya juhudi za kuzuia kuenea kwa ugonjwa huo. Hii unaendelea kusikiliza, ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Mamlaka ya Wapalestina inatangaza mfuko wa mamilioni ya dola kuwasaidia wakazi wa Jordan Valley siku kadhaa kabla ya Israel kuanza mpango wa kuongeza makazi kwenye eneo ililolidhibiti la ukanda wa Gaza. Serikali inaamua kupanua miradi ili kusaidia wakazi wa Jordan Valley. Waziri mkuu wa Palestina Mohamed Shtayyeh aliliambia shirika la habari la FP mpango huo utatekelezwa ndani ya siku kadhaa na unagharimu kiasi cha dola milioni kumi za Israeli, alisema waziri mkuu huyo. Msaada huu wa fedha utalenga zaidi kwenye kuboresha kilimo, japokuwa pia fedha zinajumuisha miradi ya elimu na afya. Katika kuongezea, waziri mkuu Shtai alisema mamlaka ya Palestina itawagawia ardhi wa Palestina wote ambao wanataka kuwekeza huko Jordan Valley. Wananchi wa Russia wameanza kupiga kura juu ya mageuzi ya katiba ambayo huenda yakafungua njia kwa kuongeza muda wa rais Vladimir Putin kutawala kwa miaka kumi na miwili. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa leo Juni ishirini na tano katika maeneo yote kumi na nne ya kiutawala katika wilaya ya Far Eastern huko Russia, tume za uchaguzi za maeneo na tawala za mikoa zimesema kwa mujibu wa shirika la habari la serikali TAS. Leo ni siku ya kwanza ya upigaji kura wa siku saba kuhusu hatua hiyo. Ufunguaji wa vituo vya kupigia kura kwa wiki nzima unalenga kusaidia kuepuka mikusanyiko hapo Julai mosi, siku ambayo imetengwa kwa nchi nzima kupiga kura. Upigaji kura umeongeza wasiwasi miongoni mwa waafisa wa afya wakati idadi ya maambukizi ya korona yaliyothibitishwa ikiwa ni zaidi ya elfu saba kwa siku. Idadi ya wafanyakazi wanaodai mafao ya ukosefu wa ajira imeshuka tena hapa Marekani. Wizara ya Kazi imeripoti hivi leo wakati mlipuko mpya wa virusi vya korona ukitishia kuvurugika zaidi kwa uchumi wa Marekani. Maelfu ya wafanyabiashara wa Marekani wamefungua tena biashara zao baada ya kufungwa kwa takriban miezi mitatu iliyopita kutokana na janga la korona, lakini biashara nyingi zimepunguza wafanyakazi. Hivi sasa makampuni yanafungua tena, huku idadi ya maambukizi mapya yamefikia viwango vipya vya juu katika majimbo matatu ya Marekani ambayo ni California, Texas na Florida takriban wafanyakazi milioni moja na laki tano nchini Marekani wameomba kulipwa mafao kwa ukosefu wa ajira wiki hii, ikiwa ni wiki ya kumi na nne mfululizo, lakini idadi hiyo inaonyesha kushuka kidogo katika muda wa wiki mbili zilizopita, takwimu ambazo si za kawaida kwa uchumi mkubwa katika nchi. Janga la virusi vya korona limewasukuma wa Democrat kuchukua hatua za kihistoria kwa kuufanya mkutano mkuu wa mwezi Agosti wa chama hicho kufanyika kwa njia ya video. Kamati ya mkutano mkuu wa Democratic imetangaza uamuzi huo hapo jana, wakisema kuwa wajumbe wa majimbo huenda wakatakiwa kubaki majumbani mwao huku mji mwenyeji wa mkutano wa Milauki bado ukihudumu katika kituo kikuu kwa matangazo mubashara, lakini miji ikaunganishwa kwa njia ya satelit katika tukio hilo kubwa. Meneja wa kampeni ya makamu rais wa zamani amesema Joe Biden bado ana azma ya kukubali uteuzi wa chama chake huko Milewoki. Mkutano huu ambao unawakutanisha maafisa wa chama ambao hukusanyika kutoka katika pembe ya nchi utakamilisha shughuli hiyo kwa njia ya video. Rais wa Senegal Macky Sall amejiweka karantini ikiwa ni hatua ya tahadhari baada ya kuwa na mawasiliano na mtu ambaye amepimwa na kukutwa na covid 19. Ofisi ya rais imetoa taarifa Jumatano jioni ikisema, ingawaje Sall amepimwa, ameonekana hana virusi ameamua kujiweka karantini kwa siku kumi na nne kulingana na ushauri wa madaktari. Wakati huo huo, yeye Diallo, mbunge wa Senegal ambaye alitangaza jana kwamba na virusi vya korona, amewasihi watu kuchukua hatua kujitenga, kutokaribiana na watu ili kujikinga na maambukizi ya virusi ambavyo vinasambaa sana. Hadi sasa, Senegal imethibitisha zaidi ya visa elfu sita na mia moja na vifo 93 kutokana kutokana na COVID-19. Na habari za uchukua uzito wa juu ni huko nchini Tanzania, ambapo chama kikuu cha upinzani nchini humo CHADEMA kimelitaka jeshi la polisi nchini humo kujiweka kando na masuala ya kisiasa, ili kuacha uwanja wa kisiasa kuwa sawa kwa vyama kushindana wakati huo wa kuelekea katika uchaguzi mkuu. Mwandishi wetu wa Dar es Salaam, George Njogopa, anayo taarifa zaidi. Chama hicho ambacho hivi karibuni kilitangaza majina ya gombea 11 walijitokeza kuwa ni nafasi ya urais kimedai kuwepo kwa viashiria kwamba jeshi hilo la polisi linajitumbukiza katika masuala ya kisiasa na hivyo kufanya uwanja wa kisiasa kushindwa kutoa uwiano sawa kwa washiriki wa uchaguzi mkuu kuchuana kwa hoja na sera. Ingawa chama hicho hakikubainisha moja kwa moja namna jeshi hilo linavyojitumbukiza katika masuala ya kisiasa, lakini kimesisitiza kwa kunukuu baadhi ya kauli zinazotolewa na maafisa wa jeshi hilo, kauli ambazo kimedai kwamba zinafanana na zile zilizowahi kutolewa na chama tawala CCM. Akibainisha msimamo wa chama hicho kuelekea katika uchaguzi mkuu, katibu mkuu John Mnyika amedai kwamba usawa katika masuala yanayohusu uchaguzi ni mambo yanayopaswa kuzingatiwa na pande zote zinazoshiriki uchaguzi huu, kutoa mwisho wa wazi wa na jeshi la polisi kuacha kujihusisha na matukio ya kisiasa yenye mwelekeo wa kufanya propaganda hasi za kukibeba chama kimoja kuelekea kwenye uchaguzi mkuu. Jeshi la polisi liache, jeshi la polisi lijikite ulinzi na usalama katika kipindi hiki cha maandalizi ya kuelekea uchaguzi mkuu, badala ya kujiingiza katika matukio ya kufanya propaganda hasi za kisiasa. Mbali ya kubainisha hayo, chama hicho ambacho katika miezi vya karibuni kimeshuhudia baadhi ya wabunge wake na madiwani wakikipa mkono kwa heri na kujiunga na chama tawala na vyama vingine vya upinzani, kimerejea hoja yake ya kutaka tume huru ya uchaguzi. Kimesema ingawa kinaamini kinaingia katika uchaguzi huu huku hoja zao za kutaka tume huru ikiwa bado haijapatiwa ufumbuzi, lakini hata hivyo, kipo tayari kwa uchaguzi huu. Katika hatua nyingine, chama hicho kimesisitiza kwamba mwenyekiti wake Freeman Mboya alishambuliwa kisiasa, huku kikipuuza taarifa zinazotolewa kwamba kiongozi huyo hakufanyiwa shambulizi lolote zaidi ya kukutwa akiwa amepata kilevi. Sasa kama kama mgonjwa zinatolewa taarifa za uongo dhidi yake, madaktari waliompokea mwenyekiti mara ya kwanza kabisa wajitokeze, waseme waziwazi wazi. Ukweli ni kwamba mwenyekiti hakuwa amelewa chakari kama ambavyo inasemwa. Yote haya yanasemwa ili kuhamisha mjadala, vitolewe vipimo, kwa sababu tunajua kwamba hili jambo halipo, ni uongo, ni uzushi. Hatuna imani na uchunguzi ambao umefanywa na umefanywa, unaendelea kufanywa na jeshi la polisi, na chama kinaendelea kutafakari, na kauli imetoka jana, chama kinaendelea kutafakari hatua za ziada za kuchukua, lakini katika hatua hii kwa sasa ungependa wananchi wapuuze Chadema amesema. Kiongozi wa huyo amefanyiwa upasuaji katika sehemu yake ya mguu na sasa anaendelea vyema. Yeye ni miongoni mwa wanachama 11 waliojitokeza kuomba nafasi ya kuwania urais. Ninayearifu kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha kwamba wasikilizaji wetu wa Tanzania, matangazo hayo yanasikia pia haa, kupitia KIS FM na Redio Free Afrika huko Mwanza, Dodoma FM na ABM Redio huko Dodoma, na kwa upande wa DRC mnaweza kutusikia kupitia RTGL huko Butembo na Kirumba, na Redio RTI huko Bunya na maeneo ya Ituri na rais Michel Aoun wa Lebnan ameonya dhidi ya jaribio lolote la kuvuruga usalama wa taifa lake baada ya maandamano makubwa na ghasia kutokana na kuporomoka kwa uchumi wa nchi hiyo. Kiongozi huyo ametoa wito wa kuimarishwa umoja na amani nchini humo kufuatia tetesi kwamba nchi hiyo huenda ikatumbukia katika vita vingine vya wenyewe kwa wenyewe. Abdul Shakur Abud anayo ripoti kamili. Rais Michel Aun akizungumza kwenye mkutano wa kitaifa alioitisha hii leo pamoja na viongozi wa pande zote katika bunge na mawaziri wakuu wa zamani wa nchi hiyo amesema kinachotokea barabarani, hasa katika miji ya Tripoli, Beirut na Ain al Reman mnamo wiki hii nzima, ni onyo kwa viongozi wote kutambua kwamba usalama wa taifa uko hatarini. inama jara fi share fi lasabi laira Hatutaweza kuokoa chochote ikiwa baadhi ya watu wataendelea kuvuruga usalama kwa urahisi, kuchochea ghasia za njiani, kutumia hisia za kidini na kabila kwa faida zao binafsi na kuvuruga juhudi za kupata suluhisho kwa matatizo yetu. Baadhi ya viongozi wa Kikristo na Kiislamu pamoja na waziri mkuu wa zamani Saad Alhariri walisusia mkutano huo. Waziri mkuu wa Lebanon Hassan Diab amesema kile waandamanaji wanataka ni kujua ikiwa sarafu yao itaokolewa na uchumi utaimarishwa. Nahnu namuru fi marhalatin masiriyatin min tarikhi Lubnan wa hiya tahtaju minna ila tadafur juhud tu, katika awamu tete kabisa katika katika historia ya Lubnan. Tunahitaji kuunganisha pamoja juhudi zetu na kuweka maslahi ya taifa mbele na kutetea wazo la utawala na taifa la kisheria ili tuweze kupunguza hasara na uharibifu ambao unaweza kuwa mbaya sana. Nje ya ikulu ya rais mjini Beirut, darzeni ya waandamanaji walikusanyika wakati mkutano ukiendelea, wakiwapinga wanasiasa hiyo wa nchi hiyo wanaowataka waondoke madarakani. Polisi wa kupambana na ghasia na wanajeshi waliwashinikiza waandamanaji hadi ikulu ili kuwazuia kusababisha uharibifu mbele ya ikulu. Sarafu ya Lebanon imeendelea kushuka na kufikia kiwango cha chini kabisa kulingana na dola na kuzusha mshangao na wasiwasi, ambao wanasiasa wenye ushawishi wametaka dharura ya kifedha kitaifa itangazwe. Lebanon yenye kukabiliwa na madeni mengi iko katika mzozo mkubwa wa kifedha na kiuchumi, na hali imezorota zaidi kutokana na masharti yaliyowekwa kukabiliana na janga la korona na zaidi ya hayo, mivutano kati ya wanasiasa inatatanisha juhudi za kujadiliana na shirika la fedha la kimataifa kuweza kupata dola bilioni kumi ambazo serikali inahitaji ili kuokoa uchumi wa Lebanon. Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako, piga simu plus 1 202 619 0551. Maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza kutoka Washington DC. Napenda kuwakumbusha wasikizaji wetu kwamba matangazo haya pia unaweza kuyasikiliza kupitia redio zetu ya shirika Sayari Radio Eldoret kule Kenya, Redio Kaya Mombasa, uh, bila ya kusahau Radio Citizen kote nchini Kenya, ABM Radio Dodoma kule Tanzania, Mbeya Highlands FM Mbeya Tanzania, hali kadhalika Nuru FM Iringa Tanzania bila kusahau unaweza kutupata pia Radio Sunrise kule Arusha Tanzania, Radio Dynamic Lubumbashi DRC, Radio Vision Shala Bukavu DRC, Radio RTGL Butembo kule Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na wafanyabiashara kadhaa katika soko la Gikombaji Nairobi Kenya kwa mara nyingine tena wanakadiria hasara baada ya moto kuteketeza mali za mamilioni ya fedha usiku wa kuamkia Alhamisi. Serikali ya nchi hiyo inaamini kuwa uteketezaji huo umefanywa kimakusudi na wote waliohusika watakamatwa. Na hii ni baada ya ujumbe kusambaa kwenye mitandao ya kijamii kuashiria kuwa kulikuwa na mkakati wa kuliteketeza. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ameandaa taarifa hiyo. Isipokuwa ni ushirikiano na vitengo ya serikali hiyo, moto ikisambaa eneo kubwa la Gikomba. Moto huo uliozuka saa nane usiku wa kuamkia Alhamisi uliteketeza sehemu kunakohifadhiwa nafaka nguo za mitumba na samani. Ilichukua juhudi za usimamizi wa jimbo la Nairobi pamoja na usaidizi wa vijana kutoka kwenye shirika la huduma kwa vijana la NYS na maafisa wa polisi na matumizi ya helikopta ya jeshi iliyotumika kuuzima moto huo kutoka angani. Wafanyabiashara katika soko hilo kubwa, na mojawapo wa masoko makubwa yanayofahamika kwa uuzaji wa nguo za mitumba ukanda wa Afrika Mashariki, ambazo hununuliwa mno na watu wa kipato cha chini, wanasimulia kupoteza mali yenye thamani ya mamilioni iliyoteketea na kuacha hoi wakati huu wa janga la korona. Kikomba ndiyo soko inainua maisha ya wengi na Nairobi na Kenya msima, na saa ile Gikomba imechomeka, watu wengi sana wanakosa ya kula na ya kulala. Soko la Gikomba kwa muda sasa limekuwa likikumbana na misururu ya mikasa ya moto ambayo aghalabu hutokea mara tatu kwa mwaka, lakini mkasa huu unatajwa na wafanyabiashara hawa kuwa wa kimaksudi. Moto ilianzia mahali kuna serious na materials, kwa hivyo sio moto, moto ya kawaida. Kwa hivyo tunalaani hii kitendo ya moto na tunaomba tunaomba hawa watu siku moja wataletwa waonekane kwa, kwa, kwa mwangaza. Na japo hayapo majeraha au vifo vilivyotokana na mkasa huo, serikali ya Kenya inaeleza kuwa itajenga ua katika eneo hilo kudhibiti visa vyovyote vya kimaksudi. Aidha, katibu wa kudumu wa Wizara ya Usalama wa Ndani nchini Kenya, Karanja Kibicho, ameeleza vyombo vya habari katika eneo la mkasa kwa ujumbe ulisambazwa kwenye mitandao ya kijamii kuashiria kuwa lingeteketezwa iko watu wa, uh, mheshimiwa amesema walikuwa wamepost kwa social media wakipredict kutakuwa na moto. Hiyo ni information tutatumia. Iko watu uh, tutapewa intelligence, uh, na wafanyabiashara. Hiyo yote tutatumia, na hakikisho letu kama wizara ya interior ni ya kwamba hiyo information ni yote tutapata haitakuwa in vain. Ni, hakikisho tunataka kupea watu wa Kikomba. Najua amepewa hii hakikisho mara mingi, uh, lakini sasa nataka uh, mtu test na hii ya mwisho. Serikali ya Kenya imekuwa ikitakiwa kuchunguza misururu ya mikasa ambayo imekuwa ikisababisha hasara kwa biashara ndogo ndogo katika soko hilo, lakini hapajaonekana kuwapo hatua muhimu zilizofikiwa kukomesha hayo. Bwana Kibicho anaeleza kuwa vyombo vya usalama vimeanzisha uchunguzi na hivi karibuni wote waliotekeleza uteketezaji huo watakamatwa na kufunguliwa mashtaka. Sisi wenyewe hatuamini huu mkasa wa moto ni wa kawaida. Tumefungua desk uh, Nyayo House fifth floor. Tangu mwaka 2010 ndimi za moto zimeshuhudiwa Machi mwaka 2012, Machi na Oktoba mwaka 2014, Juni mwaka 2015, Oktoba mwaka 2017, na Juni mwaka 2018. Moto huu uliosababisha maafa ya watu kumi na watatu ukatukia tena Februari mwaka huu, lakini kiini chake mpaka sasa kinasalia tu kwa kitendawile. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Na leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia utalii nchini Kenya, kufuatia janga la virusi vipya vya korona. Idadi kubwa ya uhamiaji wa wanyamapori duniani inajumuisha zaidi ya wanyama milioni mbili imeanzishwa nchini Kenya katikati ya mwezi Juni, lakini hakuna watalii kujionea uzuri wa kipekee katika hifadhi mbalimbali. Kwa kawaida, kipindi hiki ni chenye shughuli nyingi kwa Safari Link Aviation, wakiwa na takriban safari za ndege 15 kwa siku kupeleka watalii wa kimataifa kwenye maeneo ya ndani ya hifadhi nchini Kenya. Hata hivyo, ndege zao hivi sasa hazifanyi kazi yoyote, zimekaa tu kwenye uwanja wa ndege wa Wilson mjini Nairobi. Hadi Ariami anayo ripoti kamili. Kama yalivyo mashirika mengi ya ndege ya Kiafrika, Safari Link Aviation ilisimamisha safari zake za ndege mwezi Machi mwaka huu wa elfu mbili na ishirini, baada ya Kenya kufunga mipaka yake. Kampuni inayoshughulika na usafiri wa ndege ndogondogo ndogo katika Safari Link husafirisha watalii kwenye maendeo wa ya ndani na kwenye hifadhi nchini Kenya na kaskazini mwa Tanzania, uhamaji wa wanyama takriban milioni mbili kila mwaka ambao huanza katikati ya mwezi Juni. Kwa kawaida ni kipindi chenye shughuli nyingi sana kwa mashirika hayo ya ndege. Hata hivyo, mwaka huu, kutokana na kuzuka kwa mlipuko wa virusi vya korona, safari za ndege kwenye mbuga za wanyama nazo zimesitishwa. Mkuu wa kampuni ya Safari Link Aviation, Alex Avedi anaelezea zaidi. Uh, we carry... Kawaida katika kipindi hiki tunawapeleka watalii takriban elfu kumi kwa mwezi huko mara kama unavyoona ndege zote zimeegeshwa, hakuna anayekwenda huko, hakuna atakayeweza kujionea mambo ya kujivunia sana. Kote barani Afrika, hifadhi za wanyamapori na mbuga za wanyama zimefunga milango yao, wakati ambapo watalii wamekaa majumbani mwao, na kuathiri vibaya sana sekta kubwa sana ya utalii ya mabilioni ya dola katika bara hilo, na kuipiga vibaya sekta ya utalii ambayo imepunguza nafasi za ajira na kupoteza mapato ya maelfu. Kuna jamii kubwa sana kuzunguka hifadhi hizo ambazo kwa hakika hivi sasa hakuna wageni. Watu wote wanapeleka bidhaa, chakula, wanaongoza watalii, wasafirishaji, wahudumu, ni bahati mbaya sana kwao. Nyumba nyingi za kulala wageni nje ya Nairobi zimelazimika kufunga milango yao. Hata hivyo katikati ya Kenya, katika mji mkuu wa Nairobi, kuna hifadhi ya taifa ambayo inaendeshwa na kampuni ya kusafirisha watalii Game Watchers, ambayo ilifungua tena shughuli zake Juni 12. Eneo moja ambalo linahudumia watalii linaheshimu miongozo ya afya iliyotolewa kuwapima wafanyakazi kwa, wafanya kwa covid-19 na kuwapima wageni viwango vya joto la mwili. Joseph Lelenguya, meneja wa eneo moja la hifadhi mjini Nairobi, anasema Really, also pia tumeathiriwa kifedha, kisaikolojia waketsu, na wengi wetu pia ambao wamezuiliwa, so, wasitembelee yeah, eneo hilo la hifadhi. Kwa hiyo hisia ni kwamba tumefungwa tena wakati ambapo hali ni nzuri, ni hisia nzuri kwetu sisi na wateja wetu. Wageni wengi katika hifadhi hiyo kwa wakati huu ni watu ambao wanaishi jijini Nairobi. Khadija Riyami, VOA, Washington. naendelea ya kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika yakitangaza kutoka hapa Washington DC. Unaweza pia kufuatilia matangazo haya kupitia tovuti yetu www voa swahili com. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, sikiliza muktasari wa habari. Mkutano wa wafadhili kuchangisha fedha kuisaidia Sudani unafanyika kupitia mtandao kutokea mjini Berlin, Ujerumani hii leo ambapo wajumbe kutoka karibu mataifa 40 wanahudhuria. Uturuki leo imesema serikali ya Libya inayotambuliwa kimataifa imeomba majeshi ya Jenerali mwasi Halifa Haftar yaondolewe katika mji wa pwani wa Sirt na katika jimbo la Jufra ili mazungumzo ya kusitisha mapigano yafanyike. Polisi wa Senegal wametangaza kuvunjwa kwa kundi kubwa la biashara haramu maalum ya kusafirisha wasichana kutoka Sierra Leone hadi nchi za mashariki ya kati. Katika taarifa iliyotolewa hii leo na kikosi cha polisi maalum, inaeleza kwamba wanawake 86 wa Sierra Leone na wenzao wawili wanaume wanaotumiwa kuwa viongozi wa kundi hilo walikamatwa mjini Dakar baada ya operesheni maalum ya karibu wiki tatu. Mamlaka ya Palestina inatangaza mfuko wa mamilioni ya dola kuwasaidia wakazi wa Jordan Valley siku kadhaa kabla ya Israel kuanza mpango wa kuongeza makazi kwenye eneo lilolidhibiti la ukanda wa Gaza. Wananchi wa Rusia wameanza kupiga kura juu ya mageuzi ya katiba ambayo huenda yakafungua njia kwa kuongeza muda wa rais Vladimir Putin kutawala kwa miaka kumi na miwili. Vituo vya kupigia kura vilifunguliwa leo Juni 25 katika maeneo yote 14 ya kiutawala katika wilaya ya Far Eastern huko Russia, tume za uchaguzi za maeneo na tawala za mikoa zimesema, kwa mujibu wa shirika la habari la serikali Tas. Idadi ya wa wafanyakazi wanaodai mafao ya ukosefu wa ajira imeshuka tena hapa Marekani, wizara ya kazi imeripoti hivi leo, wakati mlipuko mpya wa virusi vya korona ukitishia kuvurugika zaidi kwa uchumi wa Marekani maelfu ya wafanyabiashara wa Marekani wamefungua tena biashara zao baada ya kufungwa kwa takriban miezi mitatu iliyopita kutokana na janga la korona, lakini biashara nyingi zimepunguza wafanyakazi. Janga la virusi vya korona limewasukuma wa Demokrat kuchukua hatua za kihistoria kwa kuufanya mkutano mkuu wa mwezi Agosti wa chama hicho kufanyika kwa njia ya video. Kamati ya mkutano mkuu wa Demokratic imetangaza uamuzi huo hapo jana, wakisema kuwa wajumbe wa majimbo huenda wakatakiwa kubaki majumbani mwao, huku mji mwenyeji wa mkutano wa Milaoki bado ukihudumu katika kituo kikuu kwa matangazo mubashara, lakini miji ikaunganishwa kwa njia ya satellite katika tukio hilo kubwa na hapa ndio tunakamilisha matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mwelekezi Aida Isa. Jina langu ni Sandey Shomari, nikishirikiana na mwenzangu Patrik Ndwimana. Msimamizi ni Abdu Shakur Abud. Natakieni wote usiku mwema, kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington.