Blaidayakubaka hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Karibu katika matangazo ya jioni hii tarehe 24 Juni mwaka 2020. Jina langu ni Patrick Ndwimana na mimi ni Sunday Shomari, nikaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumatano. Tunasikia kupitia masafa ya FM, masafa mafupi kwenye mita bendi 19 na 22, na vilevile kwenye www voaswahili com na redio zetu shirika kote Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Karibuni. Kati ya yale utakayoyasikia, serikali ya Kenya inaendelea kupata shinikizo la kuweka wazi stakabadhi za makubaliano kati yake na serikali ya China kuhusu ujenzi wa reli ya kisasa SGR. Hayo ni baada ya mahakama ya rufaa kusema sheria likiukwa kwa kutoa soko la zabuni ikiwa kwamba mradi huo hakuzingatia sheria. Hiyo inaimanisha nini kwa madeni ambayo yanahusika na mradi huo, kwa sababu haya madeni ni lazima yalipwe na ushuru wa Mkenya. Na katika habari nyingine, wizara ya biashara ya Afrika Kusini itoa wito kwa wawekezaji kubuni mpango wa kulinusuru shirika la ndege la nchi hiyo South African Airways katika matatizo ya kifedha. Hizo ni baadhi ya ripoti utakazozisikia katika matangazo haya ambayo yanadumu nusu saa, lakini kwanza, anamkaribisha Sandey Shomari akusomea habari muhimu za dunia. Wizara ya biashara ya Afrika Kusini hii leo imetoa mwito kwa wawekezaji kubuni mpango kulinusuru shirika la ndege la nchi hiyo. Wawekezaji wanatarajiwa kupigia kura mpango huo kesho Alhamisi la lakini mmoja wa wawekezaji shirika binafsi la ndege la Airlink amekusha kwenda mahakamani hii leo akijaribu kuzuia upigaji kura. Mpango huo uliwasilishwa kwa utawala wa shirika la ndege la Afrika Kusini linalomilikiwa na serikali wiki iliyopita. Baada ya kutokea ucheleweshaji wa safari za ndege wa mara kwa mara na kusuasua kwa mwezi uliopita, serikali imekuwa ikitoa shinikizo kwa uongozi wa shirika kunusuru shirika hilo katika namna fulani, licha ya kwamba halijapata faida toka mwaka 2011 na, na limekuwa likitegemea zaidi ruzuku. Wataalam wa Libya wanatafuta mabaki wa ya miili ya watu wakati wa ufukwaji wa makaburi ya jumla huko Tarhuna, kusini mashariki wa mji mkuu wa Tripoli, eneo lililochukuliwa hivi karibuni na majeshi ya serikali ya umoja baada ya vikosi vitiifu kwa kiongozi wa mashariki Khalifa Haftar kujiondoa, ambapo makaburi nane ya halaiki yaligunduliwa hivi karibuni. Shirika kutetea haki za binadamu Human Rights Watch siku ya wa Jumanne limemtaka Khalifa Haftar kuchunguza madai ya uhalifu wa wa kivita yaliyofanywa na wapiganaji wake baada ya kugunduliwa kwa makaburi hayo ya watu wengi katika eneo lililokuwa chini ya himaya yao. Shirika hilo lenye makao yake mjini New York ilisema kuwa bado halijapata jibu kutoka kikosi cha wanajeshi wa Haftar kwa ombi la hapo awali juu ya habari iliyochapishwa kwenye mitandao ya kijamii mwezi uliopita, ambayo ilionyesha mauaji holela na kuharibika kwa maiti kulikofanywa na watu wake. Bei ya mafuta ya Zimbabwe itapanda hadi kufikia asilimia 152 hii leo Jumatano. Mdhibiti wa nishati alisema baada ya serikali kuondoa kiwango maalum cha mabadilishano tangu mwezi Machi. Mara ya mwisho kwa nchi hiyo kuona kupanda kwa bei ya mafuta kuna kufanana na huku ilikuwa Januari mwaka 2019 ambapo maandamano ya vurugu yalitokea na kusababisha watu 17 kufariki dunia baada ya msako mkali wa vikosi vya usalama. Zimbabwe tayari inapitia mzozo mbaya wa kiuchumi katika muongo mmoja uliogubikwa na mfumuko mkubwa wa bei, uhaba wa chakula na matibabu. Na katibu mkuu wa Umoja Mataifa Antonio Guterres ameonya hii leo kwamba mzozo kati ya wa Israel na Wapalestina unafika kituo muhimu cha kihistoria kutokana na mipango ya serikali ya Israel kutaka kunyakwa ardhi ya wa Wapalestina. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu anapanga kunyakwa ardhi ya ukanda wa magharibi wiki ijayo akiungwa mkono na utawala wa rais Donald Trump wa Marekani, kinyume cha sheria za kimataifa na upinzani kutoka takriban mataifa yote ya dunia. Abdushakur Abud anayo taarifa kamili akizungumza kwenye mkutano huu wa baraza la usalama la Umoja wa Mataifa unaofanyika kupitia mtandao kutokana na janga la korona. Hii leo katibu mkuu Guterres amesema mpango huo ukitekelezwa utakuwa ni ukiukaji mbaya kabisa kuwahi kutokea katika sheria za kimataifa kuathiri vibaya sana matumaini ya suluhisho la kuundwa mataifa mawili na kuhujumu uwezekano wa kuwepo tena mazungumzo. Serikali ya mseto ya Israel iliyochukua madaraka mwezi mmoja uliopita na kuongozwa na Netanyahu inasema inataka kuanza kuchukua karibu asilimia thelathini ya ardhi ya ukingo wa magharibi kuanzia Jumatano ijayo, kama ilivyopendekezwa kwenye mpango wa amani wa utawala wa Trump mpango huo haungwi mkono na idadi kubwa ya wananchi wa Israel na kupingwa na jumuiya ya kimataifa. Guterish amesisitiza tena kwamba suluhisho la kudumu kwa ugomvi huo wa miongo kadhaa sasa lazima liambatane na sheria za kimataifa, maazimio ya Umoja Mataifa na makubaliano kati ya pande mbili. Mjumbe wa Guterres kwa ajili ya mashariki ya kati Nikolai Mladenov akizungumzia kutoka Jerusalem amesisitiza juu ya suluhisho la mataifa mawili na kutaka majadiliano yaanze mara moja bila ya masharti yoyote. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Ukanda wa Latin America kwa hivi sasa unakuwa kitovu kipya cha maambukizi ya virusi vya corona ambapo idadi ya vifo imevuka laki moja katika ukanda huo. Brazil inaongoza ikiwa na maambukizi ya zaidi ya milioni moja laki moja 459 ya COVID-19 na vifo vikiwa 52,645, na na kuifanya kwa nchi ya pili duniani kwa kuwa na idadi kubwa ya maambukizi na vifo nyuma ya Marekani kwa mujibu wa chuo kikuu cha Johns Hopkins hapa Marekani, janga hili kwa sasa limefikia kuwa mzozo mkubwa mpaka kumfanya jaji mahakama kuu ya Brazil kumtaka rais Jair Bolsonaro kuvaa barakoa akiwa hadharani ama kulipa faini ya dola mia nne kwa siku. Marekani inaendelea kuongoza dunia kwa idadi kubwa ya maambukizi na vifo vya virusi vya korona ambapo mpaka sasa maambukizi yaliyothibitishwa yakifikia zaidi ya milioni 2.3. Chama tawala nchini Malawi cha Democratic Progressive DPP kinadai kwamba chama kikuu cha upinzani cha Malawi Congress MCP kimejaribu kufanya wizi wa kura katika marudio ya uchaguzi wa rais hapo jana. Hata hivyo, kura kutokana na uchaguzi huo zinaendelea kuhesabiwa chini ya ulinzi mkali hii leo katika juhudi za kuhakikisha hakuna wizi wa kura kama ilivyotokea katika uchaguzi wa Mei mwaka jana. Kulingana na tume ya uchaguzi, kulikuwa na watu milioni 6 waliojiandikisha kupiga kura na tume hiyo ina hadi siku nane kutangaza matokeo rasmi. Mwezi Februari mwaka huu mahakama kuu ya Malawi ilifutilia mbali ushindi wa rais Peter Mutharika aliyepata asilimia 38.5 za kura dhidi ya mpinzani wake Lazarus Chakwera, kiongozi wa chama kikuu cha upinzani. Wapatanishi wa Marekani na Rusia wameonya kufikia mwafaka Jumanne katika mazungumzo ya uwezekano wa kupata mkataba mwingine wa kupunguza silaha za nyuklia wakati mkataba wasasa, wa sasa ukitarajiwa kumalizika mwezi wa pili mwakani. Licha ya mafanikio hayo inaelezwa kuwa bado kuna vikwazo kama vile kupinga kwa China katika kujumuishwa kwenye mazungumzo hayo. Mkataba mkakati wa kupunguza silaha wa mwaka elfu mbili na kumi umetaka kupunguza idadi ya silaha za nyuklia kwa mataifa ya Marekani na Russia ambayo ndio makubwa duniani kumiliki silaha za nyuklia. Mpatanishi kutoka Marekani Marshall Billingslea anasema bado wanaendelea kujadiliana na uwezekano wa mwafaka kupatikana baadaye mwishoni mwa mwezi Julai ama mwanzoni mwa mwezi Agosti na kutoa njia ya uwezekano wa mazungumzo mengine yatakayofanyika huko Viena. Taiwan inaeleza ndege za kivita za China zilirushwa katika himaya yake iliyo chini ya ulinzi kwa mara sita katika wiki moja na mara nane kwa mwezi huu peke yake, licha ya wizara ya ulinzi ya Taiwan kudai kusindikiza kila ndege lilorushwa na kutoa tahadhari ya umma katika kisiwa hicho ambacho kwa muda mrefu kimekuwa akiiamini China. Wachambuzi wanaamini vitendo hivyo ni kama vile uongozi wa China kutoa onyo kwa watu wote, mpaka hata waliopo mbali, wakati ambapo Washington inatoa mafunzo kwa vikosi vyake kuhusu migogoro ya Asia. Marekani imeendeleza vita vyake vya kiuchumi na China vya miaka miwili kwa sasa ikishutumu China kwa kupuuzia COVID-19 kwa muda mrefu mapema mwaka huu, na kuzilipelekea meli zake za kivita mbao kwenye bahari za Asia, kuangazia hatua ya China kujitanua katika bahari. Matangazo haya ya jioni yaendelea kukufikia kutoka studio ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Huko Nairobi tunasikika kupitia Redio Citizen, na Mombasa mnatupata vyema kupitia Redio Kaya. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni kutoka huko Kenya. Hatua ya mahakama ya rufaa nchini Kenya mwishoni mwa wiki kuamua kuwa mfumo wa utoaji zabuni katika ujenzi wa reli ya kisasa SGR, ulikiuka mfumo wa kisheria inaendelea kuongeza shinikizo kwa serikali ya Kenya kuweka wazi stakabadhi za maafikiano na serikali ya Uchina iliyofadhili ujenzi wa reli hiyo. Wanasiasa na watetezi wa haki za binadamu nchini humo wanakubaliana kuwa upo usiri mkubwa katika utekelezaji wa mradi na ulipiaji wa madeni yanayotokana na ujenzi huo. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Kwa muda sasa, serikali ya Rais Uhuru Kenyatta imeulizwa maswali kuweka wazi stakabadhi za mkataba wa utekelezaji na ulipiaji wa mradi wa reli ya kisasa Standard Gauge Railway kama inavyofahamika kwa kimombo, na japo maswali hayo yangali kujibiwa na serikali ya Kenya, mahakama ya rufaa, Ijumaa wiki hii iliyopita, imeweka nafasi nyingine ya kuulizwa maswali hayo. Lipo shinikizo linalowekwa kwa serikali kuelezea iwapo vigezo vya kisiri vilivyopo kwenye mikataba ya reli hiyo kati ya Kenya na China, hasa kuhusu ukopeshaji wa fedha na ulipiaji deni linatokana na ufadhili huo kutoka kwa taifa hilo la Asia utaathiri rasilimali za nchi. Majaji watatu wa mahakama hiyo ya rufaa nchini Kenya, Martha Kome, Jamila Mohamed na Gatembu Kairu wakitoa uamuzi kwenye kesi iliyowasilishwa na mwanaharakati Okio Mtata na baraza la wanasheria nchini Kenya, LSK, walitambua kuwa ujenzi wa wa reli hiyo ya kisasa kutoka mji wa Mombasa kupitia Nairobi hadi Naivasha ulikiuka sheria za kutafuta na kandarasi. Majaji hao wanasisitiza kuwa shirika la reli nchini Kenya lilishindwa kufuata sheria za manunuzi kama ilivyo katika kipengee cha mia mbili ishirini na saba moja cha katiba ya Kenya na sehemu ya sita na ishirini na tisa ya sheria ya ununuzi mwaka elfu mbili na tano katika ufuatiliaji wa manunuzi yanayohusikana na mradi huu wa mabilioni ya fedha wa SGR kabla ya kuingiwa makubaliano kati ya serikali ya Kenya na Uchina. Bwana Ukio Mtata na LSK waliwasilisha nyaraka za stakabadhi mbele ya mahakama hiyo na kuishtaki serikali ya Kenya kwa madai kuwa ni mwanakandarasi mmoja tu kutoka Uchina aliyependelewa na serikali ya Kenya, wakati mradi huo unafaa kulipiwa na raia wa Kenya, kushindwa kuwaalika wanakandarasi wengine kutoa huduma na bidhaa, ilivyo katika kipengee cha mia mbili ishirini na saba cha sheria za Kenya. Bwana Umtata alikariri kuwa hatua hiyo ya serikali haikuonyesha uwazi katika mchakato mzima. ningependa sasa niyerudi mahakamani nipate oda ya kusema kwamba lile deni lilipatikana kulingana na kujenga kwa hiyo railway halitalipwa na Wakenya, na jambo la pili linataka hiyo railway ipate mwamuzi wa kotu wa kusema kwamba hiyo railway sasa ni mali ya mtu binafsi na huyo mtu ni bwana Uhuru Kenyatta na wenzake, alafu waturejeshe zile pesa ambazo watu wa Kenya wamelipa wame kwenye hiyo reli. Musalia Mudavadi, kiongozi wa chama cha Amani National Congress na wakati mmoja wa waziri wa fedha nchini Kenya, anaitaka serikali ya Rais Uhuru Kenyatta kujieleza kuhusu hatua hii ya mahakama. Ikiwa kwamba mradi huo hakuzingatia sheria, hiyo inamaanisha nini kwa madeni ambayo yanahusika na mradi huo, kwa sababu haya madeni ni lazima yalipwe na ushuru wa Mkenya, bwana Mudavadi aidha, anaitaka serikali ya bwana Kenyatta kuwajibika na kuwaeleza raia wa Kenya jinsi madeni ya mradi huu yatakavyolipwa kwa serikali ya Uchina. Wasijifiche, watoke nje, waeleze kinaganaga, ili hali ya wasiwasi ambayo inaweza kumba mradi huu ama kuleta wasiwasi kwa marafiki wetu wafafanue waeleze vizuri ili utaratibu ambao tutafuata kuanzia sasa ujulikane kenya ilikamilisha sehemu ya kwanza ya ujenzi wa kilomita 487 ya mradi huo kutoka mji wa mombasa hadi nairobi kwa gharama ya zaidi ya shilingi bilioni 300 kiasi kikubwa cha fedha hizo kikiwa ni mkopo kutoka kwenye benki ya exim ya uchina iliyotolewa mei mwaka 2014 na kinachostahili kulipiwa kwa miaka 15 huku ujenzi wa awamu ya pili kutoka Nairobi hadi Naivasha kilomita 120 ukikamilishwa na kugharimu Kenya shilingi bilioni 150. Katika ujenzi wa awamu hii benki ya Exim ya Uchina ilifadhili asilimia 85 huku Kenya ikitoa asilimia 15. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Hii ni VOA Swahili. Nchini Burundi tunasikika kupitia masafa mafupi kwenye mitabendi kumi na tisa na ishirini na mbili vile vile kupitia redio zetu shirika za huko Tanzania. Waziri mkuu mpya wa Burundi Alengiome Bunyoni pamoja na makamu wa rais Prosper Bazombanza wameapishwa leo kushikilia nyadhifa hizo siku moja baada ya kuidhinishwa na bunge la taifa. Hata hivyo baadhi ya wa wanasiasa wa upinzani walio uhamishoni wametaja kusikitishwa na uteuzi wa waziri huyo mkuu mpya, wakimlaumu kuwa alihusika katika vitendo vya ukiukwaji wa haki za binadamu wakati wa machafuko ya mwaka elfu mbili kumi na tano nchini Burundi. Jean Marie Vianney Burundi anatupasha zaidi kutoka mjini Kigali. Jewe, Zombanza, Jewe, bunyoni, yon, anji, wa sherehe hizo za kuwapishwa rasmi makamu wa kwanza wa rais wa jamhuri ya Burundi Prosper Bazombanza na waziri mkuu wa jamhuri Alengiome Bunyoni zimefanyika kwenye ukumbi wa jengo la mikutano ya bunge la taifa katika mji mkuu wa kiuchumi Bujumbura mbele ya raisi mpya wa jamhuri ya Burundi Evariste Ndaishimie, wabunge wa taifa, wajumbe wa baraza la neti pamoja na majaji wa korti ya katiba. Wakati huo viongozi hao wapya wakuu wa serikali ya Burundi, ikiwa ni makamo wa rais pamoja na waziri mkuu, wameahidi kuwa wataheshimisha katiba ya Burundi na sheria zingine, na kwamba watatetea masilahi ya taifa na Warundi wote na watapiga vita hisia za mauaji ya kimbari. Hayo yaarifiwa wakati Jeremi Minani, mmoja miongoni mwa wanasiasa wa upinzani walio uhamishoni, amesikitika na kulani vikali uteuzi wa lengi. Giome Bunyoni kwenye uwadhifa wa waziri mkuu wa jamhuri ya Burundi ni masikitiko kwa Warundi wengi. Huu Bunyoni iko katika watu wenye wameharibu nchi. Warundi wawezi wakategemea kitu chochote kwa hii serikali ya Evariste Ndayishimiye na Giyome Bunyoni, hakuna amani, hakuna nchi kusonga mbele na nchi naendelea na haribika vile vile tulikuwa kwa hii serikali ya marehemu Nkurunziza. Hii serikali inaonekana tu kama ni serikali ya ku kuendelelesha mauaji na matatizo mbalimbali yenye mbali tuko nayo Burundi. Sisi kweli tumesikitika, tulikuwa tulifikiri kama Burundi nawezikapata amani nyuma ya Bwana Nkurunziza kutoka kwa uongozi. Waziri mkuu mpya Alain Guillaume Bunyoni anasadikiwa kuwa mmoja miongoni mwa vigogo mashuhuri wa chama tawala CNDD FDD. Naye makamu mpya wa rais wa jamhuri Prosper Bazombanza ni kutoka chama cha upinzani cha UPRONA. Itafahamika kuwa kabla ya kuteuliwa kwenye uwadhifa huo, waziri mkuu wa jamhuri ya Burundi Alain Guillaume Bunyoni, mwenye cheo cha juu zaidi katika idara ya polisi ya Burundi, alikuwa ni waziri wa usalama wa taifa na anakabiliwa na vikwazo vya nchi ya Marekani na jumuiya ya Umoja wa Ulaya kwa madai kuwa alihusika katika visa vya umwagaji damu vilivyohisibu nchi ya Burundi tokea mwaka 2015 . Kufuatia vikwazo hivyo, waziri huyo mkuu mpya wa utawala wa Burundi alipigwa marufuku kupewa visa ya kuingia katika nchi hizo za Ulaya na Marekani. Jamarineh Burundi, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika mjini Kigali. Tunasikika kupitia 104.3 FM, na huko DRC mnatufuata kupitia redio RFM Kisangani na redio Baraka huko Fizi. Wakati ukiendelea na mapambano dhidi ya vitendo vya ulaji rushwa nchini Rwanda, takwimu zinaonyesha kwamba ndani ya miaka kumi iliyopita serikali ilipoteza kiasi cha faranga bilioni moja na nusu baada ya kushindwa kesi ilizoshtakiwa na wananchi mahakamani. Kutoka Kigali, mwandishi wetu Silvanus Karemera anaripoti zaidi. Takwimu mpya zimeonyesha kwamba zaidi ya wafanyakazi mia saba wa serikali waliishtaki serikali ndani ya kipindi cha miaka kumi iliyopita na mwisho kupelekea serikali kushinda kesi nyingi na kupoteza mabilioni ya faranga kama fidia kwa wafanyakazi hao. Kiasi kubwa cha mashtaka hayo kilitokana na tabia ya ya serikali, na, hi, na tabia ya baadhi ya taasisi za serikali ambazo zinawaajiri au kuwatimua kazini wafanyakazi bila kufuata sheria, huku hali hii ikiacha taswira kwamba huenda inasababishwa na tabia ya uraji rushwa ndani ya baadhi ya taasisi hizo husika. Baadhi ya wa wadadisi wanasema kupotea kiasi hiki cha fedha pia kulitokana na baadhi ya waajiri wa, wa serikali wasiofuata masharti na kanuni za kutoa zabuni za serikali. Uh... imekuwa wazi kwamba baadhi ya wafanyakazi hutimuliwa kazini bila kufuata kanuni na sheria za kazi, na hii ndiyo maana wafanyakazi hawa wanapoipeleka serikali mahakamani inakuwa ni rahisi kwao kuishinda. Na wakati mwingine kweli unakuta mfanyakazi alipaswa kufukuzwa kazini, lakini kwa sababu serikali haina ushahidi wa kutosha wa makosa aliyoyafanya, mwisho serikali inashindwa kesi. Hata hivyo kadri miaka ilivyozidi kusonga mbele na miakati ilivyozidi kuchukuliwa na wengi wakachukuliwa hatua za kisheria, baada ya ngazi za mahakama kujiridhisha walikuwa wanaipoteza serikali ya mabilioni ya fedha, na hivyo kuanza kupungua kwa kesi ambazo serikali iliendelea kushindwa. Takwimu zinaonyesha kwamba kwa sasa, angalau kwa kesi ambazo serikali inapelekwa mahakamani kuzijibu, imekuwa ikizishinda kwenye kiwango cha asilimia 78. Kubwa sasa ni wale ambao serikali inawashinda na mahakama kuwaomba kulipa fidia huku akishindwa kupata pesa hiyo. Mfano ni ule wa watu 65 waliopoteza kesi dhidi ya serikali na wakatakiwa kulipa fidia ya faranga bilioni saba na nusu, lakini mpaka sasa wameshindwa kuipata pesa hiyo. Lakini serikali nayo inashikilia haiwezi kuipoteza pesa hiyo. Bispesi o za Kibibi ni mkurugenzi mkuu wa katika wizara ya sheria Tubishuruza ha, hii haina maana kwamba tutaiacha pesa hii ipoteye bure na kuwacha huru watu hawa. Hapana, tunachokifanya tunawafuatilia kwa ukaribu hadi wawe na uwezo wa kulipa fidia hiyo. Mwakati mwingine tunaendelea kuufikiria ni kutafuta uwezekano wa wao kutoa kitu chochote wanachokimiliki ili kulipa deni hilo. Hata hivyo, wachambuzi wa kisheria wana mtazamo tofauti na ushauri tofauti kabisa kwa taasisi za serikali: lolote watakalolifanya wao kama serikali kwanza wazungumze na wanasheria wao kwa sababu kila taasisi ya serikali ina mwanasheria wake, lakini la kushangaza unakuta mkurugenzi anatia saini mkataba fulani bila kuwa na nyaraka za kisheria na anafanya hivyo kwa ridhaa ya mwanasheria wake. Hali hiyo ikitokea, unategemea matokeo yatakuwa ni ni yapi? Ni lazima mkataba mzima utakuwa na matatizo. Kwa mfano kati ya mwaka 2009 na mwaka 2018 wafanyakazi mia saba na wanane kutoka taasisi mia moja hamsini na tisa waliishitaki serikali mahakamani katika kesi zipatazo mia nne na tatu na kupelekea serikali kulipa kiasi cha faranga bilioni moja na nusu baada ya kushindwa kesi hizo. Silvanos Karemera, Sauti ya america Kigali. Katika makala ya afya hii leo, tunaelezewa kwamba huko Kenya wagonjwa wa maradhi mengine wanazidi kupata pigo baada ya mamlaka za nchi mbalimbali kuelekeza juhudi katika kukabili janga la korona na pia watu kuhofia kwenda hospitalini. Josfat Kioko anatupasha hali ilivyo nchini Kenya. Korona imekuwa ni tisho kwa kila mtu, na ndiyo maana nguvu nyingi zimeelekezwa ili kuikabili lakini sasa nchini Kenya, serikali imesisitiza watu kwenda hospitali wanapohisi magonjwa mengine kuwasumbua. Jambo la wazi linaloshuhudiwa ni watu kuhofia kwenda w hospitali wasiambukizwe korona. Matokeo yake ni magonjwa mengine ya kusumbua na hata kuangamiza watu. Mfano mmoja niliyofuatilia ni siku sel anemia, yani selimundu. Dominic Obedo ni mwanaharakati anayesaidia wagonjwa kama hao. Changamoto ambayo tumepata kama wanaharakati wa kuendeza hamasa na uhamasisho kuhusu sickle cell ni kuwa wagonjwa wetu wanapata tabu sana wakati huu wa COVID-19, hasa kupata matibabu. Unapata wengi wanaogopa kwenda hospitalini, maanake sisi pia tumewekwa katika kile kikundi ambao imuniti yetu iko chini kabisa, ambapo tunaweza kupata magonjwa yoyote. Pia tumepata changamoto kama vile kwenda hospitali haswa wakati wa kafyu unapata wengi wetu waoga, wanapata magonjwa wanapata kuugua sana sana wakati wa usiku, wakati ule wa kuondoka kwenda hospitali, mtu anashindwa kuondoka, so anabidi anabaki nyumbani, anaumia zaidi. Wengi wetu wamepata kuumia na inasititisha kuwa tumepoteza wengi muda huu, tukia wakati wa covid anze, ni uchungu zaidi kupoteza watu wetu wakati huu. Kama serikali inaweza kuingilia, itakuwa ni faida zaidi kuokoa maisha ya watu ambao wanaugua na sipisa. Zipo ripoti nyingi nchini Kenya kutoka waziri wa afya Mutahi Kagwe kwamba kuna watu wanaofariki nyumbani baada ya kuhofia kwenda hospitali. Matukio mengine ni kama ukosefu wa damu mwilini. Jumapili iliyopita niliwatembelea wahisani kuona jinsi wanavyojitokeza kusaidia kutoa damu kwa hiari. Nimekuja kutoa damu. Kila mtu ujitolee kutoa damu, hiyo damu yako ni ya muhimu sana. Yani, ni nikujitolea. Ile unaona mtu anakufa juu ya damu na we uko naye unajitolea tu, ile unasema wacha nitoe. Yani, mimi ninaona watu wengi wanakufa, watoto wadogo, wamama wanapoteza damu wakijifungua. Kwanza saa hii, vile hii pandemik iko, nimeona tu nijitolee nitoe damu kwa sababu itasaidia watu wengi. Ujumbe wangu kwanza unaenda kwa vijana, nyinyi ni watu wenye mnategemewa Mjitolee, mtoe damu. Damu ukitolewa haimaanishi hautapata nyingine. Msaidie maisha ya baba, maisha ya mama, maisha ya mtoto, maisha ya kila mtu. Damu inayopatikana hapa inakwenda kusaidia watu wengi, japo wanaotoa si wengi, kwa sababu kuna kafyu na amri zingine za kuzuia watu kusafiri. Nimezungumza na afisa mmoja mwandamizi katika idara ya afya anayesimamia kituo cha kutoa damu nchini Kenya. Mimi naitwa Elena Muranga kutoka Kenya National Blood Transfusion Services, Mombasa. Changamoto kubwa kwanza, wacha hata mambo ya corona kuingia, tangu Amerika wali withdraw mwezi wa tisa mwaka jana, tumekuwa na changamoto kubwa sana ambapo hata kuenda nje ilikuwa ni shida, hakuna fans. Hiyo kwanza ilikuwa ndio pigo kubwa zaidi hapo. Lakini tunashukuru Dr. Kandola from Coast General Hospital alikuwa anatuasist na magari, anatuasisti hata na kutengeneza mashine za kuscreen damu. Sasa janga la korona lilipoingia ikawa ndio imetulalisha chini. Sasa maana hatuwezi kuenda nje, tunategemea mtu ajatolee damu mgonjwa wake, pia nao walianza kupungua kwa sababu ya ile unaambiwa stay at home, be safe. Sasa anaona nikienda pale pia nayo itakuwa nini, ni kwa nini niende nirudi niwe niko mgonjwa? Kwa hivyo hiyo pia ilikuwa ni pigo kubwa. Lakini kuna emergency kule, mama amekuja amezaa na amebleed, huwezi kumwacha, ni lazima utamsaidia. Lakini baada ya hivyo kichwa inakuuma, watu wamefungiwa borders, wanakaa kule, relatives wanabaki kule. Hawezi kutoa lockdown. Uchunguzi wa hivi karibuni nchini Kenya unaonyesha kwamba vituo vya afya na hospitali za umma zinakosa wateja na wagonjwa ilivyokuwa kabla ya korona kuzuka. Josh Iokovo, mombasaaendelea ya kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Napenda kukumbusha kwamba wasikilizaji wetu wa Tanzania matangazo haya anasikia pia kupitia Kiss FM na Redio Free Afrika huko Mwanza, Dodoma FM na ABM Redio huko Dodoma, na kwa upande wa DRC mnaweza kutusikia kupitia RTGL huko Butembo na Kirumba na Redio RTI huko Bunya na maeneo ya Ituri. Kabla ya kukamilisha matangazo haya, Sandey Shomari akusomea muktasari wa habari za dunia. Wizara ya biashara Afrika Kusini hii leo imetoa mwito kwa wawekezaji kubuni mpango wa kulinusuru shirika la ndege la Afrika Kusini. Wawekezaji wanatarajiwa kupigia kura mpango huo kesho Alhamisi, lakini mmoja wa wawekezaji wa shirika la binafsi la ndege la Airlink amekusha kwenda mahakamani hii leo akijaribu kuzuia upigaji kura huo. Wataalam wa Libya wanatafuta wa mabaki ya miili ya watu wakati wa ufukuaji wa makaburi ya jumla huko Taruhuna, kusini mashariki wa mji mkuu wa Tripoli, eneo lililochukuliwa hivi karibuni na majeshi ya serikali ya umoja baada ya vikosi vitiifu wa kiongozi wa mashariki Khalifa Haftar kujiondoa ambapo makaburi nane halaiki yaligunduliwa hivi karibuni. Bei ya mafuta ya Zimbabwe itapanda hadi kufikia asilimia 152 hii leo Jumatano. Mdhibiti wa nishati alisema baada ya serikali kuondoa kiwango maalum cha wabadilishano tangu mwezi Machi. Mara ya mwisho kwa nchi hiyo kuona kupanda kwa bei ya mafuta kuna kufurahana huku ilikuwa Januari mwaka elfu mbili na kumi na tisa. Muktasari huo ndio unatamatisha matangazo ya jioni hii kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kwa niaba ya wote walioshiriki kufanikisha matangazo haya, msimamizi Abdu Shakur Abud, mwelekezi wetu Aida Isa, jina langu ni Patrick Nduimana na hewani nimeshirikiana na mwenzangu Sandey Shomari. Kwa pamoja, tuna wageni tukiwatakia usiku wa amani na afya njema.