Kumekucha Afrika! Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Hujambo msikilizaji, popote ulipo, asubuhi ya leo. Mimi ni BMJ Murithi na mimi ni Harrison Kamau, tukukaribisha kwa matangazo yetu ya alfajiri leo, ikiwa ni Jumatatu tarehe 22 mwezi Juni mwaka wa elfu mbili na ishirini. Tunasikika kupitia redio zetu shirika katika maeneo ya Afrika Mashariki na kati pamoja na masafa ya FM katika sehemu mbalimbali za ulimwengu. Kuwa nasi hadi mwisho. Katika matangazo yetu ya asubuhi ya leo, maandamano ya kupinga hukumu iliyotolewa kwa mkuu wa utawala wa DRC Vital Kamere aliyepatikana na hatia ya ufisadi na kuhukumiwa kifungo cha miaka 20 gerezani yaendelea mjini Bukavu, jimbo la Kivu Kusini, lakini kuna baadhi wanaosema kwamba wahusika wote wa vitendo vya ulaji rushwa waendelee kukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Ishie tu kwa kamere wale wote ambao tangu wakati ya kabila walipora mali ya nchi wafatiliwe na sheria. Na leo ikiwa jumatatu kama kawaida tutakuwa na makala ya jamii na maendeleo ambapo raia wa Tanzania wanaendelea kutoa hisia zao kuhusu hasara au faida iliyoletwa na janga la korona mfanyabiashara huyu anasemaje? Ni baadhi tu ya yale utakayoyasikia katika matangazo haya ya takriban dakika 30 kutoka hapa Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu www VOA swahili com, na vilevile unaweza kutufuatilia kwenye kurasa zetu za mitandao ya kijamii, ikiwa ni pamoja na Twitter, Instagram na Facebook. Anwani ni at VOA Swahili. Kabla ya kupata yalojiri kutoka kwa waandishi wetu, kwanza tupate habari za dunia zikisomwa na Harison Kamau. Takriban watu saba wameuawa kwenye mashambulizi mawili tofauti kutoka kundi la kigaidi la Al-Shabab nchini Somalia ndani ya saa 24 zilizopita. Shambulizi baya zaidi linasemekana kutokea kwenye mji wa Wanlaweyn ulioko kilomita 90 magharibi mwa Mogadishu, baada ya kilipuzi cha ja kujitengenezea kuteguliwa karibu na nyumba ya afisa wa kijeshi Jumamosi usiku, huku la pili likitokea muda mfupi baadaye wakatu watu wakikusanyika kushuhudia. Watu watano waliuawa kwenye shambulizi hilo akiwemo mke wa afisa huyo wa kijeshi ambaye hakuwa nyumbani wakati wa shambulizi shambulizi lingine la kujitoa mhanga linasemekana kutokea kwenye mji wa Badweni mapema jana Jumapili, ambapo walioshuhudia wameambia VOA kuwa wanajeshi wawili waliuawa. Serikali imesema kuwa washukiwa kadhaa wamekamatwa wakati uchunguzi ukiendelea. Timu ya kampeni ya Rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili imepuzia madai kuwa watu hawakujitokeza kwa wingi kwenye mkutano wa kisiasa uliofanyika kwenye ukumbi wa Buk mjini Talsa, Oklahoma, Jumamosi usiku. Tishio la maambukizi ya virusi vya corona au uwezekano wa kutokea kwa maandamano. Ukumbi huo wenye uwezo wa kuketi watu elfu kumi na tisa ulionekana kuwa na takriban nusu ya watu, licha ya timu hiyo kudai kuwa zaidi ya watu milioni moja walijiandikisha kuhudhuria. Timu ya Trump imedai kuwa takriban watu elfu kumi na mbili walihudhuria kulingana na takwimu kutoka kwenye vifaa vya kiusalama vinavyokagua watu kwenye viingilio. Wakati akitoa hotuba yake Trump alishambulia mpinzani wake kutoka chama cha Democratic joe Biden akimtaja kuwa mwenye msimamo mkali wa mrengo wa kushoto, huku akilaumu China kwa kuleta maambukizi ya virusi vya COVID-19. Meneja wa kampeni ya Trump Brad Pascal amesema kuwa huenda baadhi ya watu waliogopa kuhudhuria kutokana na kile ametaja kuwa habari za uongo kwamba wangepata maambukizi ya COVID-19 au kujeruhiwa kwenye maandamano mzetu zimeendelea kutolewa nchini Cote d'ivoire baada ya rais wa zamani wa taifa hilo la Afrika Magharibi Konan Bedie kutangaza kwamba atawania urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. BMJ Muridhi anatuarifu zaidi. Baada ya mwanasiasa huyo mkongwe akiwa na umri wa miaka 86 kutangaza azma yake ya kugombea uraisi kupitia taarifa juzi Jumamosi, wapinzani wake wameendelea kukosoa uamuzi huo huku baadhi wakimtaja kama mwenye umri wa juu kiasi kwamba hatoweza akutawala nchi hiyo ipasavyo. Wafuasi wake hata hivyo wamepokea tangazo hilo kwa furaha. Tangazo la bedi ni mwendelezo wa matukio ki ya kisiasa ambayo yamefuatia tangazo la rais wa nchi hiyo Alasan Watara kwamba hatogombea uraisi tena baada ya kushikilia wadhifa huo kwa miaka kumi. Taarifa ya bedi aidha imewashangaza baadhi wa ya wachambuzi wa maswala ya siasa nchini humo huku wengine wakisema kwamba haikuwa imetarajiwa na wengi. Mwanasiasa huyo ambaye alikuwa rais wa nchi hiyo kati ya mwaka 1993 na 1999 alitangaza kwamba atagombea uraisi kwa tikiti ya muungano wa kisiasa kati ya chama chake cha RDA na kile cha PDCI. Wachambuzi wanasema kwamba uchaguzi huo wa Oktoba huenda ukawa na ushindani mkali. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Shirika la habari la AP limesema kuwa mwanahabari wake wa kujitegemea aliyeripoti kuhusu ghasia za kisiasa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwa muda wa miaka 16, John Bompengo ameaga dunia jana Jumapili akiwa na umri wa miaka hamsini na mbili taarifa zinaongeza kuwa Bompengo huenda amekufa kutokana na maambukizi ya virusi vya korona baada ya kulazwa hospitalini kwa muda wa wiki moja. Epili inasema kuwa Bompengo alikuwa ama aliwapa habari kuanzia mwaka wa 2004, na baadhi ya masuala aliyoangazia ni kuhusu ebola kaskazini mwa Congo mwaka wa 2018. Mwanahabari huyo pia anasemekana kufanyia kazi redio Okapi inayofadhiliwa na Umoja wa Mataifa. Hapa VOA tunatoa pole zetu kwa familia ya jamaa na marafiki wa John Bompengo. Wataalamu wa afya wa Ujerumani jana Jumapili wamesema kuwa idadi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19 imeanza kuongezeka tena kutoka pointi 1.79 siku ya Jumamosi hadi pointi 2.88 kufikia Jumapili, wakiongeza kuwa hiyo ni dalili inayopita viwango vya kudhibitiwa katika muda mrefu ujao. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, ongezeko hilo huenda likapelekea masharti mapya kwenye taifa hilo ambalo lilionekana kupiga hatua kubwa katika kudhibiti janga hilo pamoja na kufungua uchumi wake ambao ni mkubwa zaidi barani Ulaya. Ili janga hilo kudhibitiwa, taasisi ya Robert Koch, RKI, inayoshughulikia afya ya umma inasema kuwa lazima Ujerumani ionyeshe viwango vilivyo chini ya pointi moja. Viwango vya 2.88 vilivyoorodheshwa na RKI vina maana kuwa kila watu 100 wenye virusi hivyo wengine 288 wako kwenye hatari ya kuambukizwa. Chancellor wa Ujerumani Angela Merkel alikuwa amependekeza kuongezwa kwa muda wa kusitishwa kwa shughuli za kawaida lakini shinikizo kutoka baadhi ya wanasiasa likapelekea kufunguliwa kwa baadhi ya shughuli za kiuchumi. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, iwapo ndo kwanza unajiunga nasi, basi haya ni matangazo ambayo hukujia kila siku kutoka Jumatatu hadi Ijumaa. Habari ambayo tumeipa kipaumbele asubuhi ya, ya leo ni kutoka huko DRC. Maandamano ya kupinga hukumu iliyotolewa kwa mkuu wa utawala wa nchi hiyo Vital Kamere, aliyepatikana na hatia ya ufisadi na kuhukumiwa kifungo cha miaka 20 gerezani siku ya Jumamosi yameendelea mjini Bukavu, jimbo la Kivu Kusini, huku wengi wakisubiri mawakili wake kukata rufaa, lakini kuna baadhi wanaotaka watu wote waliohusika au wanaoshukiwa kwa vitendo vya ulaji rushwa waendelee kukamatwa na kufunguliwa mashtaka. Mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima De Lachans, anayo taarifa kamili. Baadhi ya wafuasi wa Vital Kamerhe waliandamana muda mfupi baada ya kutangazwa hukumu hiyo dhidi ya kiongozi huyo ambaye pia ni mkuu wa chama cha UNC, lakini muda mfupi baadaye ya polisi ilifyatua mabomu ya kufuta machozi na kusambaza makundi ya waandamanaji katika mtaa wa walungu alikozaliwa Kamere. Waandamanaji walichoma matairi huku wakitishia kuchoma kilalo mubimbi kinachounganisha mji wa Bukavu na mitaa ya Walungu, Mwenga na Shabunda kwenye barabara ya kitaifa namba mbili. Sawa vileo tulimchagula, vraiment tunahuzunika sana me mu vyote vyenye tunaona ni vitu vyenye viko kisiasa. Sheria yetu ya Kongo abafanya vitu vizuri. kiongozi wa vijana wa chama cha UNC mjini Bukavu Fidel Mugisho anahisi kwamba hukumu iliyotolewa siyo bora, na anategemea kwamba kwa vile watetezi wa Vital Kamerhe wameahidi kukata rufaa, huenda bado kuna tumaini. Tunawazia wale kama au hawakuombwa wafanye mabaya au watamwachilia, lakini hiyo mambo ni ya mambo ya kisiasa na tutaienda kisiasa. Vyama vya upinzani katika mkoa wa Kivu Kusini vinahisi kwamba hukumu hiyo ni matokeo ya tangu usaliti wa mkataba uliosainiwa na viongozi wa upinzani mjini Jeneva mnamo mwezi Novemba mwaka 2018 mwezi mmoja kabla ya uchaguzi wa urais nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo uliompeleka Feliksi Chisekedi madarakani. Manix Atika ni miongoni mwa wasemaji wa muungano wa vyama vya upinzani wa Lamuka, akiwa mwanachama cha Pende katika mkoa wa Kivu Kusini. hii yote ni matokeo ya tangu Geneve wangulitusikiaka hatungifikia mwa hii hatua ambayo tunafikia mwa isiishie tu kwa Kamere, wale wote ambayo tangu wakati ya kabila walipora mai ya nchi wafatililiwe na sheria. Licha ya hukumu hiyo, bado chama tawala cha UDPS chake rais Felix Chisekedi kinaamini kwamba ushirikiano kati yake na mdau wake chama cha UNC cha Vital Kamerhe unaendelea. Michel Mshagalusa ni mwanachama cha UDPS mjini Bukavu: imekuwa jambo zito kwetu, kwa sababu sisi kama vile Kash, Vital Kamerhe ni mshirika wetu, kwa sababu tunatumika pamoja, haitufurahishe sisi wenzake. Hadi hapo, muungano wa vyama vinavyomuunga mkono rais wa zamani Joseph Kabila na asasi za kiraia hazijaeleza mtazamo wao kuhusu hukumu hiyo. Vital Kamerhe aliyetarajiwa kuwa mgombea wa kash kwenye uchaguzi wa urais mwaka elfu mbili ishirini na tatu kulingana na makubaliano yake na rais wa sasa Felix Tshisekedi amehukumiwa miaka kumi ya kunyimwa haki ya kuwa mgombea au miongoni mwa watakaochagua pamoja naye wamehukumiwa pia watu wawili, Jamal Sami, raia wa Libnon aliyewakilisha kampuni mbili za biashara nchini Kongo ya Kidemokrasia, aliyehukumiwa kifungo cha miaka ishirini, pia na Jano Muhima anayesimamia huduma ya kuagiza ya urais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo aliyehukumiwa kwa miaka miwili. Ila Jumamosi, siku ya kutangazwa hukumu hiyo, hakuweko Mitima de la Chance, sauti ya Amerika, Bukavu. ni matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Muda mfupi ujao, Harrison Kamau ataendelea na habari za dunia. China jana Jumapili imetangaza kusitisha kuagiza kuku kutoka kiwanda kimoja kilichoko hapa Marekani, ambako baadhi ya wa wafanyakazi wake wamepatikana kuwa na virusi vya korona. Msemaji wa kiwanda hicho kilichoko Springdale jimboni Akanso na kinachomilikiwa na kampuni ya Tyson Gary Michelson amesema kuwa wanaangalia swala hilo kwa kina. Kwenye barua pepe kwa shirika la habari la Reuters, Michelson amesema kuwa ni muhimu kukumbuka kuwa shirika la afya duniani WHO na idara ya ubora wa chakula na dawa Marekani FDA wamesema dhahiri kuwa hakuna ushahidi kuwa virusi vya corona vinaambukizwa kupitia chakula. Wiki iliyopita China pia ilisitisha uagizaji wa bidhaa za nguruwe kutoka kiwanda cha Twenis kilichoko Ujerumani kutokana na ripoti za maambukizi miongoni mwa mamia ya wafanyakazi wake. Na ofisi ya Waziri Mkuu wa Uingereza Boris Johnson imesema jana Jumapili kuwa kiongozi huyo kesho Jumanne atatangaza mikakati ya kufunguliwa kwa shughuli za kawaida wakati pia akitoa tangazo la iwapo kuweka umbali wa mita mbili kati ya mtu na mwenzake kunahitajika katika kuzuia maambukizi ya virusi vya corona. Baadhi ya wanasiasa kutoka chama cha Johnson wamedai kuwa kanuni hizo zinakandamiza uchumi, wakiomba iondolewe licha ya serikali kuonya kuhusu uwezekano wa kutokea kwa maambukizi mapya iwapo itaondolewa. Johnson anatarajiwa kueleza bunge kuhusu ni sekta zipi za kiuchumi zitakazofunguliwa tena. Uchumi wa Uingereza umeathiriwa pakubwa tangu hatua kuchukuliwa dhidi ya maambukizi ya covid-19 ingawa baadhi ya biashara ziliruhusiwa kufungua tena Jumatatu iliyopita. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tukirejelea taarifa za waandishi wetu, ni kwamba maafisa wa serikali na wataalam katika kituo cha forodha kule mjini Namanga kwenye mpaka kati ya Tanzania na Kenya wameendelea kusisitiza umuhimu wa kuongezwa kwa juhudi au uh, jitihada za kutafuta ufumbuzi wa kudumu katika tatizo la msongamano wa malori e, katika kituo hicho, wakisema kwamba licha ya hatua za dharura za kulegezwa kwa masharti yaliokuwa yamewekwa, changamoto zingalipo. Mwandishi wetu Asiraji Mvungi yuko mjini Arusha na ametutayarishia taarifa ifuatayo. Hatua za dharura zilizoanza kuleta tija ni pamoja na mpango wa kuwaruhusu madereva kupima afya zao na kuendelea na safari na kisha kutumiwa majibu yao kwa njia ya mtandao. Akizungumzia hatua hiyo, mkuu wa wilaya ya Longido iliyoko mpakani mwa Tanzania na Kenya katika eneo la Namanga, Bwana Frenki Mwaisumbe amesema kwa sasa malori yameanza kupita pande zote, yaani Tanzania na Kenya. Hata hivyo, Bwana Mwaisumbe amesema changamoto bado ni kubwa, ikiwemo ya kuendelea kuwepo kwa msongamano wa malori unaotokana na utaratibu uliopo ambapo bado unatekelezwa kwa kasi ndogo ikilinganishwa na idadi ya malori yaliyopo, ambayo hata hivyo yanaendelea kuongezeka. Sasa magari yanakwenda na magari yanaingia, ingawa zoezi sio la haraka, kwa maana ya kwamba kwa siku unaweza kaa ma, uh, marori kama thelathini mpaka arobaini yakaenda, lakini ukumbuke vile vile kuna marori bado mengine arobaini, thelathini, na yenyewe yataingia tena kutoka mikoani. Kutokana na hali hiyo, Bwana Mwaisumbe amesema bado jitihada zaidi za kukabiliana na tatizo hilo zinahitajika kutokana na pande zote mbili kuendelea kupitisha bidhaa mpakani. Magari bado yapo mengi, kwa sababu kulikuwa na msururu mrefu, kwa hiyo uh, uh, malori bado yapo. Kaimu meneja wa forodha katika kituo cha Namanga, Bwana Paul Kamukuru Amesema kwa sasa shughuli za forodha ambazo awali baada ya kufungwa kwa mpaka zilisimama kutokana na biashara na upitishaji wa bidhaa pia kusimama, kwa sasa zimeanza kurejea. Hata hivyo, pia Kamukulu amesema umuhimu wa kuendelea kwa kubuni utaratibu utakaoharakisha utendaji kazi katika kituo hicho unahitajika, kwani foleni bado ni kubwa na pia, ili hali iweze kurudia kama ilivyokuwa awali mimi ninashauri kwamba hii hizi changamoto zingeisha kwa maana, pande zote mbili zingeliweza zikutane, zikae tena. Lakini pia kwa sisi kama sisi, kwa kuwa tatizo hili sasa linaonekana ni limekwisha au limepungua kwa kiasi kikubwa sana kwa upande wa Tanzania, basi tungeliweza tu kuruhusu ili biashara ziendelee. kukwama kwa mako, malori katika mpaka wa Namanga Kulikuja baada ya kujitokeza kwa changamoto za upimaji wa virusi vya korona kati ya wataalamu wa Tanzania na Kenya na madereva wa malori waliokuwa wanapinga kupimwa mara mbili, utaratibu ambao kimsingi ni kwamba kwa sasa unaelekea kukubalika. Asraji Mvungi, Sauti ya Amerika, Arusha. Shukran sana Asiraji Mvungi kwa ripoti hiyo. Tuangalie huko nchini Kenya. Afrika na Asia zinaongoza kwa kuwa na idadi kubwa ya wakimbizi ulimwenguni ambao wamekimbia mataifa yao kutokana na sababu za kisiasa na usalama. Asilimia kubwa ya wakimbizi hao aidha wanahoji kuwa uthabiti wa kisiasa katika nchi zao pamoja na maarifa waliyoyapata kutoka mataifa ya kigeni ndizo mbinu za pekee za kuboresha maisha yao katika e, siku za usoni, tupate mengi zaidi kutoka kwa mwandishi wetu wa Nairobi, Huba Abdi. Umoja wa Mataifa unakadiria kuwa asilimia moja ya watu kote ulimwenguni ni wakimbizi ambao wametoroka nchi zao kwa sababu tofauti, usalama ukiwa ni mojawapo ya sababu hizo. Abdurahmani Yusuf ni mmojawapo kati ya watu zaidi ya milioni sabini ambao wamehama kwao. Abdurahman ambaye ni raia wa Somalia alitoroka kwao kwa kuhofia usalama wake na kuanza maisha mapya katika kambi kubwa sana ya wakimbizi barani Afrika, Dadaab. Sababu ambayo tulitorokea hapa ni kuwa tuliambiwa hapa Wasomali wengi wamefikia ndoto zao kama vile kupata scholarships, elimu bora na wengine pia wamewekeza hapa na kufaulu. Hali hii ikiwa tofauti na maisha ya kule Somalia, watu wamekwama tukahama hapa 2008 wakati vita ilizidi kuwa mbaya. Ni katika kambi hii ambapo Abdurahman aliendeleza masomo yake na kuibuka na alama nzuri sana katika mtihani wake wa kidato cha nne. Hata hivyo, hali tete ya usalama kaskazini mashariki mwa Kenya ilimsukuma kuanza kutoa huduma za mafunzo kwa jamii ya wakimbizi baada ya wa waalimu wengi kutoroka kwa kuhofia usalama wao. Inspired... nimekuwa mfano mzuri kwao na kuwatia moyo, ili na wao wafanye hivyo, na ndivyo hivyo ilikuwa na wanafunzi walionitangulia, kwani baada ya kumaliza walikuwa wakirudi shuleni kufunza, na mimi pia nimerudi kufunza ili kuendeleza jamii hii nyumbani, kwani wanavyosema Usaidizi huanzia nyumbani kwanza, na hiyo ni furaha yangu, na hata ingawa sitakuwa e, kushauriwa, najua nafanya kwa uwezo wangu. Hali hii ngumu ya maisha kambini imemfisha moyo mara sihaba na kutishia kuizima ndoto yake ya kuifaa jamii yake kule Somalia, baada ya kuhitimisha masomo. Maadhimisho ya siku ya wakimbizi mwaka huu chini ya kauli mbiu kila hatua ni muhimu, aidha yameifufua nyota ya Abdurrahman pamoja na wanafunzi wengine kambini, baada ya kuwa miongoni mwa wanafunzi werevu walioteuliwa kuendeleza masomo yao katika nchi ya Kanada. Ikiwa ninafanya bidii na kuendelea na bidii yangu, huenda nikafaulu maishani. Na badala ya kufaulu, nilielewa kuwa ninakoelekea pia ni sehemu ya kuboresha elimu yangu na maisha yangu na pia kuboresha maisha ya jamii na kwa hakika nilifahamu kuwa elimu ndiyo ufunguo wa maisha na ndiyo njia ya mkato ya maisha bora, kwani hakuna ubaguzi au mtu kutaka kujua uraia wangu kama mimi ni mkimbizi. Natoa shukrani kwa mashirika ambayo yalifadhili ya elimu yetu. Bara Asia na Afrika ndiyo maeneo yaliyo na wakimbizi wengi ulimwenguni, kwa kuasilimia kubwa ya wakimbizi hao, wakiwa na matumaini kwa udhabiti wa siasa za nchi zao, ndiyo njia pekee ya maisha yao kuwa bora katika siku za usoni. Huba Abdi, VOA. Naona muda unaendelea kuyoyoma msikilizaji, lakini tumalizie na jamii na maendeleo. Wafanyabiashara wadogo katika jiji la Arusha nchini Tanzania, ambalo ndio makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki, wanaendelea kuelezea wanavyokabiliana na kuenea kwa maambukizi ya virusi vya korona, na changamoto pia na faida ambazo labda zinatokana na changamoto hizo. Tupate mengi zaidi na mwandishi wetu wa Siraji Mvungi akiwa Arusha. Changamoto kubwa inayowakabili wafanyabiashara wengi sasa ni maelekezo yanayotolewa ya kutaka waepuke msongamano wakati wanafanya biashara zao, kama njia ya kukabiliana na maambukizi ya virusi vya korona, suala ambalo hata hivyo linapingana na utaratibu waliouzoea wa kutumia wingi huo wa watu ama msongamano kama fursa ya kuwawezesha kufanya biashara. Hata hivyo, wafanyabiashara hao wanasema kutokana na changamoto ya tatizo la korona kwa sasa, biashara zimekuwa ni ngumu na wateja wanapungua, pamoja na kufanya jitihada kubwa za kuwaita ama kunadi bidhaa wanazoziuza. Elfu moja moja, bei elfu moja, bei nguo ya mtoto hiyo, elfu moja bei, hiyo bei za watoto hizo. Mmoja wa wafanyabiashara hao anasema, pamoja na hali kuwa ngumu wanaendelea kuchukua tahadhari ya kujikinga na korona, haswa ya kunawa mikono kila mara kama wanavyoshauriwa na wataalamu wa afya. Hali ya biashara ni mbaya hmm? Watu wanasafiri mwakwao sana okay. Ila tunapambana hivi hivi. Tahadhari tunawakumbusha tu wasijishike uso kabla ajanawa mikono. Pamoja na hatua hiyo, unasema baadhi ya maelekezo ya wataalamu wa afya yanakuwa magumu kutekelezeka, kutokana na mazingira yanayowazunguka haswa swala la kuvaa barakoa. Barakoa mi naona kama itaongeza ugonjwa, maana mtu akijitengenezea usoni hmm, na kama ajanawa mkono itakuwa vibaya okay. hmm. kwa hiyo kila ni mtu tu, kama ana kazi ya msingi kuja kupata mjini, asije okay. kupunguza mikusanyiko na msongamano naona. Huko hapa unawaita wateja au wateja wanakuja, wateja wako vipi na wenyewe wanachukuaje tahadhari? Mi nawambia tu wasi wasijishike uso kabla hajanawa mkono mm. Wachague tungo lakini usijishike uso kabla ujanawa mkono okay. Kila muda tukisikia tu uso unawasha, nawa kwanza mkono, wajipake sanitaiza mm. Shoka. Barakoa ni kama kwa watu walioko ndani ya gari mm. Kama unapakia ice jioni, unaenda nyumbani, welivaa barakoa kwa sababu kwenye daladala kule mnasongamana mnafumbuliana karibu, lakini kwa huku barabarani mm, mimi naona itakuwa tu inakutilia. Ni maana unashika vitu vingi, kama mimi nashika pesa za watu wengi hmm. siwezi jishika usoni kabla sijanawa mkono okay. Kwa hiyo tahadhari kubwa unachukua ni ipi? Unawa mikono okay. Nini unachoweza kuambia sasa wengine na wateja wako wajumbe? Ah, wateja wangu, kabla ja kabla hujachukua mali ukaenda nayo nyumbani, hata ukienda nyumbani ukiwashwa tu uso, tafadhali nawa mikono au jipake sanitizer, uende nyumbani, ujishike uso, ujifune unapotaka lakini, janoa, migono, smani. Wengine wanasema wanashindwa kuvaa barakoa kutokana na dhana iliyojengeka kuwa wanaovaa vifaa hivyo vya kujikinga tayari ni wagonjwa, hivyo wakivaa barakoa wateja wanaogopa kununua bidhaa zao wakihofia kuwa aliyeivaa tayari ni mgonjwa Wakati mwingine wateja wakiona tumejizuia, kuna wateja wengine wanaogopa, hawezi kuzulia na tahadhari nyingine. Hata unaweza ukachukua tahadhari hapa kwenye nguo, lakini ukiingia kwenye gari hamna tahadhari. Watu wengine wako kawaida, kwao si tahadhari. Kubwa tunayochukua ni kunawa tu mikono basi, na kuwahudumia wateja kama kawaida. Ni kwamba yani, kwa ujumla ni kwamba biashara ni mbaya kutokana na ugonjwa huu wa korona. Utaratibu wa wafanyabiashara wengi ambao asilimia kubwa ni vijana kimbilia katika miji kwa ajili ya kufanya biashara ni miongoni mwa changamoto kubwa zinazozikabili nchi nyingi zinazoendelea zikiwemo za ukanda wa Afrika Mashariki na na mikusanyiko ambayo kwa sasa inaonekana ni tatizo, ni moja ya sababu za kuwasukuma wafanyabiashara wengi kukimbilia maeneo husika. Jiji la Arusha, ambapo ni makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki, pia ndi miongoni mwa majiji makubwa katika nchi ya Tanzania ambayo yana watu wengi wanaofanya biashara katika msongamano, suala ambalo wafanyabiashara wengi wamekuwa wakivutiwa na msongamano huo kama kigezo cha kuweza kufanya biashara. Na huo ndio mwisho wa makala hii ambayo ilikuwa inaangazia jinsi wafanyabiashara wadogo wanavyokabiliana na changamoto za ugonjwa wa korona katika jiji la Arusha ambapo ni makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Kwa leo sina la zaidi. Hadi wakati mwingine, mimi ni Asraji Mvungi tukitoka kwa jamii na maendeleo. Basi inampisha mwenzangu Harrison Kamau akusomee muktasari wa habari, kabla ya kutamatisha kumekucha Afrika hivi leo. Hapa muktasari wa habari. Takriban watu saba wameuawa kwenye mashambulizi mawili tofauti kutoka kundi la kigaidi la Al-Shabab nchini Somalia ndani ya saa ishirini na nne zilizopita. Shambulizi baya zaidi linasemekana kutokea kwenye mji wa Wanlweyn ulioko kilomita 90 magharibi mwa Mogadishu baada ya kilipuzi cha kujitengenezea kuteguliwa karibu na nyumba ya afisa mmoja wa kijeshi. Timu ya kampeni ya rais wa Marekani Donald Trump jana Jumapili imepuzia madai kuwa watu wakujitokeza kwa wingi kwenye mkutano wa kisiasa uliofanyikia kwenye mji wa Tulsa, Oklahoma, Jumamosi usiku kutokana na tishio la maambukizi ya virusi vya corona au uwezekano wa kutokea kwa maandamano. Hisia mseto zimeendelea kutolewa nchini Cote d'Ivoire baada ya rais wa zamani wa taifa hilo la Afrika Magharibi Konan Bedie kutangaza kwamba atawania urais katika uchaguzi wa mwezi Oktoba. Shirika la habari la AP limesema kuwa mwanahabari wake wa kujitegemea aliyeripoti kuhusu ghasia za kisiasa katika jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kwa muda wa miaka 16, John Bompengo, ameaga dunia. Wataalam wa afya wa Ujerumani jana Jumapili wamesema kuwa idadi ya maambukizi ya virusi vya COVID-19 imeanza kuongezeka tena kutoka pointi 1.79 siku ya Jumamosi hadi pointi 2.88 kufikia Jumapili, wakiongeza kuwa hiyo ni dalili inayopita viwango vya kudhibitiwa kwa maambukizi. China jana Jumapili imetangaza kusitisha kuagiza kuku kutoka kiwanda kimoja kilichoko hapa Marekani ambako baadhi ya wafanyakazi wake wamepatikana kuwa na virusi vya corona. Msemaji wa kiwanda hicho kilichoko Springdale jimboni Arkansas na kinachomilikiwa na kampuni ya Tyson, Gary Mickelson amesema kuwa wanaangalia suala hilo kwa kina na ofisi ya waziri mkuu wa Uingereza Boris Johnson imesema jana Jumapili kuwa kiongozi huyo kesho Jumanne atatangaza mikakati ya kufunguliwa kwa shughuli za kawaida, wakati pia akitoa tangazo la iwapo kuweka umbali wa mita mbili kati ya mtu na mwingine kunahitajika katika kuzuia maambukizi ya virusi vya korona. Na kufika hapa, msikilizaji, tunafika tamati ya matangazo ya asubuhi ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa Washington. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi mkuu Mwamoyo Hamza, mwelekezi hapa studio amekuwa ni DDN Chubahiro, nimeshirikiana na Harison Kamau. Jina langu ni BMJ Mridhi. Kwa pamoja kama kawaida, tunawatakia siku njema kutoka hapa Washington.