Hivi sasa ni saa tatu right kamili, saa za Afrika Mashariki, saa mbili Afrika ya Kati. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC, msomaji <mimics> Sandey Shomari. Leo ni Juni 19, tarehe ambayo inachukuliwa utumwa ulipigwa marufuku nchini Marekani baada ya kundi la mwisho la Wamarekani weusi lilipofahamishwa kuwa wameachiliwa huru. Miaka 155 iliyopita, tangazo hilo la kuachia huru watumwa katika majimbo ya kusini lilitolewa mwaka 1863, lakini watu wa mwisho waliokuwa watumwa waliopo katika majimbo ya kusini hakupata habari ya uhuru wao hadi 1865, wakati askari wa muungano walipofika katika mji wa Galveston huko Texas. Mwaka uliofuata watumwa hao wa zamani walianza kusherekea huko Galveston, Texas. Katika kile sherehe iliyopewa jina la Juneteenth ikiunganisha Juni na tarehe 19. Sherehe hizo baadaye zilienea katika majimbo mengine ya Marekani na nchi zingine kama vile Ghana, Korea kusini na Israel. Hii si sikukuu ya kitaifa, lakini baadhi ya majimbo mwaka huu yametangaza Juneteenth kuwa ni sikukuu. Baada ya zaidi mwongo mmoja wa kukimbia mamlaka, mtuhumiwa makosa ya jinai ya vita vya Sudan Ali Kushaib alifikishwa katika chumba cha mahakama nchini Uholanzi wiki hii akituhumiwa kwa waamuru wapiganaji wa Janjawid ambao walibaka kuwatesa na kuwaua raia jijini Darfur. Fatou ben Bensouda mwendesha mashtaka wa mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC alisema kujisalimisha kwa Kushayb mapema mwezi huu huko katika Jamhuri ya Afrika ya Kati na kupelekwa kwake ili kushtakiwa katika mahakama ya uhalifu wa vita huko The Hague, ni ishara kuwa wahalifu wa vita ulimwenguni popote pale walipo hawawezi kujificha milele. Ninaamini kwamba kuhamishwa kwake ni ujumbe wa wazi na usiotetereka kwamba bila kujali inachukua muda gani, hatutasimama ofisi yangu haitaacha kazi yetu hadi washtakiwa hao wa uhalifu watakapofikishwa mbele ya sheria. Bensouda aliyeambia Sauti ya Amerika kwa njia ya skype kati ya mwaka elfu mbili na tatu na kushaibu ambaye pia jina lake kamili ni Ali Muhammad Ali Abdurrahman yadaiwa aliongoza maelfu ya wanamgambo wa Janjawid. Wapiganaji hawa walifanya kile kilichoitwa kampeni ya kusafisha kikabila dhidi ya watu wa mkoa wa Dafur. Walichoma vijiji, waliwa maelfu, na walishiriki katika kukosesha makazi zaidi ya watu milioni moja, huku mara nyingi wakisaidiwa na mabomu ya angani ya vikosi vya serikali ya Sudan. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Rais wa Marekani Donald Trump alizungumza na viongozi mbalimbali ulimwengu mbali ikiwa ni pamoja na Xi Jinping wa China ili kudhoofisha maslahi ya kitaifa kwa faida yake binafsi ya kisiasa, kulingana na mshauri wa zamani wa usalama wa taifa wa rais John Bolton. Katika andiko lake kwenye Wall Street, Bwana Bolton ameandika kwamba wakati wa mkutano wa kilele wa G20 huko Buenos Aires, Argentina, Trump alimtaka Zi kuongeza ununuzi wa China wa bidhaa za kilimo za Marekani ili kumsaidia Trump kupata kura katika majimbo ya kilimo katika uchaguzi wa Novemba mwaka huu ili aweze kupewa kiwango kizuri cha malipo ya ushuru kwa bidhaa za China. Bolton anaandika kwamba katika mkutano wao wa Juni 29 mwaka 2019, wakati wa mkutano wa kilele hicho huko Osaka Japan, Xi alimweleza Trump kwamba uhusiano wa Marekani na China ndio muhimu zaidi ulimwenguni. Trump, Bolton anaandika, kwa kushangaza sana, akabadilisha mazungumzo hayo kwa uchaguzi ujao wa rais wa Marekani, akimsihi Xi kuhakikisha kuwa anashinda. Serikali za Ulaya zinashirikiana na Marekani juu ya mipango ya kubadilisha shirika la afya ulimwenguni, afisa wa afya wa juu nchini Ulaya alisema, akiashiria kwamba nchi za Ulaya zinashiriki baadhi ya wasiwasi ambao walisababisha Washington kusema itajiondoa. Afisa mmoja wa nchi za Ulaya ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina, wakati wa kujadili hatua ambazo sio za umma, alisema kwamba nchi za Uingereza, ufaransa ujerumani na italia zilikuwa zikijadili mageuzi ya who pamoja na marekani katika eneo la ufundi hizo zilikuwa habari za dunia kutoka washington dc jina langu ni sandey shomari utaungana naye idi ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika matangazo ya kwa Undani basi tunaangalia mchakato wa uchaguzi wa urais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania pamoja na uchaguzi wa Zanzibar ambapo hivi sasa wagombea mbalimbali mbali wanachukua fomu na kutangazania ya kugombea katika nafasi mbalimbali za e, uchaguzi ambazo a, kwa kawaida huwa uchaguzi huo unafanyika kila baada ya miaka mitano. Na katika sehemu ya pili hii leo, basi tutaangazia nchi za Afrika a, ambazo zimekuwa zikionyesha hamu kubwa ya a, kutaka kuchukua mikopo kutoka China, na baadhi ya wataalamu wamekuwa wakieleza hofu juu ya mwelekeo wa bara la Afrika huenda likajikuta na madeni makubwa e, hasa kutoka nchini China. Lakini China, e, katika kauli ambayo imeonyesha kuwashtukiza wengi ni kwamba imeeleza ina nia ya kusamehe baadhi ya madeni haya inayokaribisha. E, mimi jina langu ni Idi Lugongo. Karibu katika kwa Undani ambapo hii leo e, tunaanzia nchini Tanzania, ambapo Tanzania hivi sasa iko e, katika mchakato wake wa kufanya uchaguzi mkuu ambao kwa kawaida hufanyika kila baada ya miaka mitano. Uchaguzi huo ambao hujumuisha e, vilevile rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Rais wa serikali ya mapinduzi Zanzibar, hali kadhalika wabunge wa bunge la jamhuri ya muungano wa Tanzania na wale wajumbe wa baraza la wawakilishi eh, la serikali ya mapinduzi ya Zanzibar. Uchaguzi huo hufanyika kila baada ya miaka mitano, ambapo wachaguzi, uh, wananchi wa taifa hilo la Tanzania huji kwamba wakiingia katika shauri la kikatiba eh, kutaka eh, kuwachagua viongozi wao. Kwa hivi sasa, tukianza kwa upande wa uchaguzi wa Tanzania bara, uchaguzi wa Tanzania bara unasimamiwa na tume ya taifa ya Tanzania ZEK, huku ule uchaguzi wa Zanzibar ukisimamiwa na tume ya uchaguzi ya Zanzibar ZEK. Kwa maana hiyo basi, kuna uchaguzi ambao unafanyika ukijumuisha Tanzania bara na Tanzania visiwani ama Zanzibar, na kuna ule uchaguzi ambao wenyewe unajikita tu katika visiwa vya Zanzibar. Kwa uchaguzi wa Tanzania bara, kwa hivi sasa, vyama mbalimbali mbali viko katika michakato yake ya ndani ya vyama kuweza kuteua uh, wale wagombea katika nafasi mbalimbali kuanzia uraisi wa bunge na madiwani. Kubwa ambalo hivi sasa linaangaziwa ni nani hasa ambaye atachukua fomu ya kuwania uraisi, hasa kwa vyama vya upinzani, kwa sababu kwa chama tawala CCM wamekuwa na utamaduni wa rais ambaye amehudumu kwa kipindi cha miaka mitano ambacho ni sawa na muhula mmoja, ataendelea kumalizia muhula wake wa pili. Kwa maana hiyo, ndani ya chama cha mapinduzi CCM mpaka hivi sasa yule ambaye amechukua fomu za kuwania uraisi ni mwenyekiti wa chama hicho uh, John Pombe Magufuli ambaye ni rais wa Tanzania ambaye amemaliza au, eh, anamaliza muda wake wa miaka mitano, na kutokana na utamaduni wa mwana, eh, chama hicho haitegemewi kuona mwana chama mwingine akichukua fomu ya kuwania nafasi hiyo. Kwa upande wa wabunge hapo CCM, na yenyewe itakuwa na michakato yake ya ndani kama ilivyo vyama vingine vya upinzani, lakini kile ambacho kinasubiriwa kwa hamu kuonekana ni hasa eh, katika chama kikuu cha upinzani cha na maendeleo Chadema, kwa upande wa mgombea wao wa urais wa Tanzania Bara, ambapo kile ambacho kinasubiriwa kuona ni nani hasa atateuliwa eh, kuwania eh, uchaguzi eh, katika nafasi hiyo ya urais ambapo mpaka hivi sasa chama hicho kimeshatangaza kwamba kina wagombea kumi na mmoja akiwemo mwenyekiti wa chama hicho Freeman Mbowe, hali kadhalika mwanasiasa machachari kabisa, e, Tundu Lisu ambaye ametangaza nia hiyo akiwa nje ya taifa hilo a, la Tanzania. Kwa hiyo uchaguzi hivi sasa ambao unaangaziwa sana kwa kile ambacho kinaendelea, ni nani atateuliwa kuwakilisha ama kuwa mgombea wa uraisi wa Chadema na vyama vingine vya upinzani, na kile ambacho kitasubiriwa baada ya hapo eh, majina hayo ya vyama eh, yaliyopitishwa yataenda kuchukua fomu nyingine kutoka tume ya taifa ya uchaguzi ya taifa, yani NEC ambapo vile vile watafata taratibu na kutangazwa rasmi na majina hayo kuwekwa katika uh, karatasi ya kura. Mchakato huo utaendana vile vile kwa wagombea wa ubunge halikadhalika na madiwani. Kwa upande wa Zanzibar uchaguzi hivi sasa vilevile vile uko katika hatua hiyo hiyo ambapo Chama cha Mapinduzi CCM kinaendelea na mchakato wake, na kwa kuwa rais wa sasa anamaliza muda wake, eh, kumekuwa na upinzani mkubwa ndani ya ah, Chama cha Mapinduzi kuteua E, mgombea wake hasa ikizingatia kwamba wanasiasa wengi e, wenye majina makubwa wameshajitokeza kuwania nafasi hiyo, na wao vilevile wakimaliza mchakato ndani ya chama hicho, halikadhalika vyama vingine vya upinzani e, kama vile ACT Wazalendo ambacho kinasubiriwa kwa hamu kuona ni nani, nani hasa atakayetolewa ama kutangazwa kama mgombea urais wa Zanzibar kupitia ACT kwa kuwa hivi sasa kimejizolea wanasiasa wengi mashuhuri wenye nguvu ndani ya Zanzibar katika kuelekea uchaguzi wa taifa hilo. Kwa maana hiyo basi, majina hayo yatapelekwa katika tume ya taifa ya uchaguzi ya Zanzibar ZEC na kupitishwa na hatimaye ya kupelekwa katika eh, daftari lile, ah, makaratasi ya kupigia kura. Basi huo ndio mchakato ulivyo kwa upande wa Zanzibar na upande vilevile vile wa uchaguzi wa jamhuri ya muungano wa Tanzania. Nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya kisiasa kutoka nchini Tanzania, Majid Mjengwa kutaka kufahamu kile ambacho kinaendelea kwa mchakato mzima wa uchaguzi huo na atupe e, picha kamili ya kile ambacho kinaendelea e, kutokea maji ni mjengo. Kwanza tukianza, hebu tueleze mchakato mzima ambao Uh, upo wa uchaguzi kwa hapo uh, Tanzania uko vipi ili mwana msikilizaji wangu aweze uh, kupata uelewa wa kile ambacho kipo kwa hatua ya sasa, na baadaye eh, katika kuelekea uchaguzi wa hapo um, Oktoba mwaka huu. Eh, kubwa kabisa, kwa kifupi, inapohusu eh, uchaguzi eh, katika Jamhuri ya Muungano wa wa Tanzania kwa mujibu wa katiba ni pale eh, bunge linapovunjwa rasmi. E, katika mwaka wa uchaguzi hiyo e, inaashiria ya kipenga e, kimepulizwa e, katika harakati sasa zina za kuwania e, nafasi mbalimbali za kuchaguliwa. E, sasa hilo huko nyuma e, kwa chama mathalan cha mapinduzi e, kulikuwa na na kipenga kupulizwa, e, kulikuwa na harakati nyingi ambazo tulizoea E, kuanzia pengine mwezi Januari wa mwaka wa uchaguzi kulikuwa na e, pilika pilika kisha ni kupishe e, za kutafuta namna ya kuomba au kutafuta kura au kuunga unga mkono mgombea. Safari hii imekuwa ni tofauti kubwa sana kwa, kwa sababu tu ya korona e, lakini pia kumekuwa na nidhamu ya juu tunaiona ya e, kutokuwa na pilika pilika majimboni na kwenye kata. E, katika kuwania kuungwa e, e, mkono au kuania, e, kutafuta namna ya kuona namna gani unaweza ukagombea uka na ukashinda uka. Sasa hizo kampeni za chini chini hazikuwepo. Kwa hiyo baada ya e, e, tu ya kujua wabunge, tumeshuhudia watigania wanasema mbalimbali wakijitokeza kwa upande wa chama cha mapinduzi, wamekuwa wengi, lakini si kwa chama cha mapinduzi tu, hata kwa vyama vingine vya, e, vya siasa. E, inamaanisha pia watu kwanza. Kutiania tumeona kwenye Chama cha Maendeleo na Demokrasia cha Chadema kumekuwa na watiania kwenye urais wasiopungua watatu ikiwamo mwenyekiti wa chama cha cha Chadema Freeman Mbowe. e, e, lakini kwa upande wa ACT Wazalendo tumeshuhudia pia e, watu wengi tu sasa hivi idadi imefika karibu mia moja wakipiania e, kugombea nafasi mbalimbali za uongozi, cha kufurahisha au cha kukona E, demokrasia ikiwa imepanuka uh, leo tumeona hata kwenye jimbo analotoka kiongozi mkuu wa ACT Zitto Kabwe kule Kigoma umepata pia mgombea wa ubunge uh, inamaanisha nini? Huo ni mjadala mwingine. Uh, lakini tumeona demokrasia katika mchakato huu imepanuka hata kwenye vyama vyama, kama CT imeshirikisha uh, watu mbalimbali mbali katika wanachama wake kutoa wa maoni juu ya ilani na na mengineyo e. Kwa hiyo tumeona pia matumizi ya teknolojia. Chama cha Mapinduzi kimekuwa hata na kituo chake cha kututaarifa mapema sana. Kwao kumekuwa na maandalizi yaliokuwa na utofauti na chaguzi zilizopita. Sasa kingine ambacho tungependa kukiuliza katika wasaa huo, yani uh, suala hili la uchaguzi liko katika hatua gani hasa Uh, je, niyo mwelekeo kabisa kamili wa kile ambacho tunatarajia kutokea, au uh, hapa tulipofikia ni kwamba ndio katikati kabisa mwa uchaguzi, ama bado kuna hatua nyingine za kisheria zinazotakiwa uh, zifanyike? Tume ya uchaguzi na sheria zake e, baada ya chama kupeleka orodha ya wagombea wake e, kuwa na na taratibu za tume ya uchaguzi za pingamizi na mingineyo e, kila chama kimekuwa na kalenda yake ya uchaguzi e, baadaye kutakuwa sasa na kipindi cha kampeni ambacho ni rasmi kampeni hazijaanza rasmi, kumbe ya uchaguzi ina kalenda ya kuanza rasmi kwa kampeni za za uchaguzi kwa maana sasa Eh, kila chama kina kufuata taratibu za tume eh, ya uchaguzi kinapewa nafasi ya kushiriki kampeni. Eh, sasa tulipo sasa hivi ni, ni intra party, eh, democratic, democratic process yani, ndani ya vyama mchakato ya kidemokrasia ya kupata wagombea, hiyo hatua tunaoiona sasa hivi na ndani ya vyama wao pia na taratibu zao za kukata rufaa eh, na mingineo. Baada ya hapo, sasa tume ya uchaguzi inakuja ina, ina na kalenda za kampeni, lakini kimsingi katika hatua hii ya sasa tume ya uchaguzi iko karibu sana na, na vyama katika kuhakikisha kwamba mchakato e, huu wa kuelekea kwenye uchaguzi mkuu unakuwa ni wa kufuata taratibu. Na kile mtu ambacho anaweza kujiuliza ni kwamba je, kwa hivi sasa inamaanisha kwamba wale watakaopitishwa ndani ya vyama uh, ndio hakika kwamba wamesha pitishwa moja kwa moja ndio watakaokuwa wagombea ama, pia tume ya uchaguzi inaweza ikawapunguza baadhi ya hawa wagombea? E, bila shaka tume ya uchaguzi, majina yote hayo yanapelekwa katika kila chama kwenye tume ya uchaguzi. E, tume ya uchaguzi ndio inawasikitisha eh, katika hatua za mwisho. Sasa kama kunakuwa na vigezo ambavyo tume ya uchaguzi inaona kwamba gombea pamoja na kupitia chama chake hajakizi, tume ya uchaguzi ndio refarii katika wakati huu wa mchakato wa kuelekea uchaguzi mkuu, ndi haswa katika nchi nyingine anaweza kudhibiti mambo yote yenye kuelekea kwenye uchaguzi ha, hata kumsimamisha ku au kumwambia e, mgombea asisimame jukwani, kwa sababu moja bisabsa, tume ya uchaguzi na vigezo vyake. Eh, hata kwenye namna ya kuendesha zile kampeni, kama kampeni zina mwelekeo pengine wa chuki katika jamii, inawezekana ya, tume ya uchaguzi ikaingilia kati. kwa hiyo hali ya uchaguzi kwa kiujumla mwaka huu na unaionaje? Maanake wachambuzi wengi wanadai kwamba uh, uchaguzi ambao utakuwa na upinzani mkubwa upo sana katika nafasi ya urais wa Zanzibar uh, si tu ndani ya chama tawala CCM lakini hata vilevile vile kwa vyama vya upinzani. Maanake tunajua chama cha ACT Wazalendo kimejikusanyia uh, wale wanachama wengi walikuwa wa chama cha CUF. Swali zuri kwa upande wa Zanzibar kutakuwa na na msuguano, mchakato ambao kutakuwa na hali ya uchaguzi wenye, wenye kuvutia kufuatilia, kwa maana eh, rais aliye madarakani katika zanzibar eh, na mali zakulayake miwili na atapatikana rais pia, na itategemea pia ni wagombea wangapi wanashiriki, kama vingapi natoa mgombea rais katika Zanzibar, lakini kwa upande wa bara eh, ilivyo pia hata kidesturi, kiutamaduni eh, ki ijengeka utamaduni kwamba rais anayekuwa katika vipindi viwili, akimaliza kipindi kimoja, eh, ni nadra sana zingine za labda itokee jambo amelifanya lisilokuwa la, la kawaida eh, kosa kupewa nafasi ya pili. Hilo sio tu katika chama husika, lakini pia hata katika mtazamo wa watu. Shukrani maji ni mjengo kwa kutueleza haya, na hapa ndio tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya matangazo ya kuwa ndani. Tukirejea katika sehemu ya pili, tutaelekea uh, kwa mwandishi wetu wa nchini Kenya, Jason Nyekundu, atueleze uh, hali ya China na mataifa ya Afrika katika masuala ya ukopaji. Nam, shukrani na karibu katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani ambapo tunaangalia e, nchi za Afrika ambazo zimekuwa zikionyesha hamu kubwa a, ya kukopa mikopo ya China, na baadhi ya wataalamu wamekuwa wakielezea hofu kwa bara la Afrika huenda likajikuta kwenye madeni makubwa. Mwaka elfu mbili na kumi na saba, miradi mipya inayofadhiliwa na China a, ilikuwa na thamani ya jumla ya dola bilioni 76.5. Hii leo kwa undani, mwandishi wa VOA e, kutoka jijini Nairobi, Jason Nyakundi ana mikopo hii ya China kwa nchi za Afrika. Kwa sasa China ndiyo mfadhili mkubwa zaidi barani Afrika. Mwaka 2015 utafiti kuhusu China na Afrika uliofanywa na chuo kikuu cha John Hopkins ulionyesha kuwa huenda nchi za Afrika zikashindwa kulipa madeni ya China. Mwaka 2018 yaliibuka madai kuwa China ilikuwa na mpango wa kutoa bandari ya Mombasa kutokana na kwamba Kenya haikuwa inalipa deni kuambatana na makubaliano yaliyoafikiwa. Serikali ya China hata hivyo, kwa haraka ilikanusha kuorodhesha bandari ya Mombasa kama dhamana ya kufadhili ujenzi wa reli ya kisasa nchini Kenya ya SGR. Lakini mwanauchumi James Shikwati kwa upande wake anasema kuwa mkopo sio hatua mbaya, lakini kama mkopo haulipwi kuambatana na makubaliano, unaweza kuibua masuala mengine. Unajua, China wako kwenye biashara na uh, mikopo yao ni vile kama benki tu, wanatoa hela ili waweze kuhakikisha kuwa wanapata ile profit kutokana na biashara. Kwa hivyo mikopo yao ni tofauti na msaada Tf, wanapatia Waafrika msaada, wanapatiana mikopo ili Waafrika waweze kuzitumia kukuza miundo misingi katika nchi zao, na kujenga kama mahospitali ama vile tunaita ma viwanda vya ndege kama hapa Kenya tunajua zile poti za Mombasa. Kwa hivyo China iko kwenye biashara, lakini sasa swali kubwa ambalo linaleta tatizo kwa Afrika ni namna nchi za Afrika wanatumia mikopo e, kwa sababu ni kama wana, wanaona mikopo ni kama uh, wamepatiwa msaada na iko tofauti kubwa kati ya msaada ambao hautalipa na mkopo ambao lazima ulipe tangu tuwe na ugonjwa wa korona ambao wanaita COVID 19, imekuwa wazi kwamba haitakuwa rahisi nchi nyingi kuweza kulipa madeni yao, si kwa wachina peke yake, lakini kwa wadeni wowote wale. Na hapo jana tumeona habari kwamba wachina wamejaribu kusema watalegeza kamba ya ulipaji wa madeni kwa nchi karibu thelathini na moja za Afrika kwa sababu ni kama bilioni moja nukta saba Uh, lakini bado wamesema watu walipe mikopo kwa hivyo, si eti kwamba korona, uh, itapatia waafrika uhuru wa kutolipa. Na hapo basi ndio swali la pili la kusema kama kuna mdeni mtu ambaye una deni lake, uh, huwa kwa njia fulani ama ingine, anaanza kuingilia mambo yako ya kiundani, kwa sababu atasema hujanilipa, huwezi ukakula ugali na kuku Yeah, kama hujanilipa eh, lazima ukule na mboga mpaka siku hile utanilipa, sawa. Kwa hivyo tukitoa mfano kama huo eh, ni wazi kwamba eh, basi Wachina wataanza ku- kutilia pressure fulani eh, kwa nchi za Afrika eh, ambazo zina madeni makubwa. Pengine wataanza kusema lazima hizi eh, nchi zifanye biashara na Wachina eh, vitu kama hizo, na tusisahau kwamba sasa hivi eh, Uchina na Marekani E, wako kwenye kompetition e, kubwa sana e, katika e, kiwanja cha dijitali. Utapata wamarekani wa wa, ambao wamekuwa kihistoria mbele kidijitali, mambo ya simu, mambo ya kompyuta, mambo ya internet, wamejipata kwamba sasa wanaye mpinzani ambayo ni mchina. Kwa hivyo sasa tukitumia mfano kama huo huenda tutajipata e, katika u, ule mpira ambapo Unaambiwa lazima uchukue ya China ama uchukue ya Marekani. Kwa asilimia kubwa, deni la China huchangiwa na biashara kubwa kwa kampuni za China, hasa za ujenzi, ambazo zinageuza bara lote la Afrika kuwa eneo la ujenzi wa reli, barabara, umeme, mabwawa, viwanja, majengo ya biashara na kadhalika. Mwishowe madeni haya huchukua asilimia kubwa ya mapato ya nchi wakati wa kuyalipa. Kenya kwa mfano, ilitumia zaidi ya dola bilioni sita kulipa madeni katika muda wa miezi kumi kufikia Aprili mwaka elfu mbili kumi na tisa. Ni mara tatu ya kiwango kilichotumiwa katika miradi ya maendeleo katika muda huo. Hii ni asilimia sitini na nne zaidi ikilinganishwa na muda huo mwaka uliotangulia. Malipo kwa wakopeshaji kutoka humu nchini na nje ya nchi ilikuwa ya pili kwa matumizi ya fedha za umma baada ya mishahara, marupurupu na gharama ya usimamizi serikalini, ambapo serikali ilitumia dola bilioni saba. Lakini raia nao wanasema nini kuhusu mikopo ambayo inazidi kurundika kila uchao kutoka nchini China na wakopeshaji wengine? Uchumi wetu imedidimia, haijakuwa vizuri na haitakuwa vizuri wakiendelea na vile mkakati waliweka kuanzia wakati walikuwa wanakopesha um, na saa hii kulipa. So tunaomba serikali yetu wachukue jukumu na waongeleshe nchini China, kama wangeongeza muda kidogo tu ndio hata sisi wa Kenya tukuwe na muda kidogo ya kulipisha hii deni. Kama Mkenya naweza sema tumeona faida kwa sababu saa hii kuna barabara, ukienda huko kwetu Wamabei kuna mabarabara zimetengenezwa, sikuna reli sahii inatoka pwani mpaka inafika Nairobi. Si hiyo ni pesa ya China? Ukiona mabarabara sahii hata flyover iko hizi, ni madeni zote za China. So tunaona umuhimu wa kukopesha. Shida sasa ni hii muda waliweka kurudisha hizi pesa itatuletea shida katika uchumi yetu, wangeomba extension. Hakuna mtu atakupea loni bila kitu, lazima uweke surety ndio mtu ajue, ukifanya hivi, usipolipa loni tunachukua hii Hakuna mtu atakuja nawa akukopeshe pesa bila plan ya kulipa. Lazima waweke mkakato vizuri ya kulipa, na ukishindwa kulipa sasa, wataenda kuchukua hiyo maneno. Kama Kenya saa hii, si tunaongea maneno ya port, sijui China itachukua port, vitu kama hizo. Mimi sitaki kuongelea hayo maneno, lakini huwezi pata loan bila kuweka shwariti. Uh, serikali inatakikana iende irenegotiate terms uh, of hiyo loan, kwa sababu tunajua korona imeaffect every country in the world including China who uh, is our biggest lender. Sasa tungehimiza serikali itengeneze kamati uh, yenye inaenda kurenegotiate kwa sababu ile kamati ilienda kwanza haikuangalia terms ya loan, ama waliangalia terms ya tumbu. Sasa tutengeneze kamati nyingine yenye inaweza kurenegotiate terms ya loan, kwa sababu wasipofanya hivyo China wanaweza kuja na wachukue rasilimali ya nchi yetu, wanaweza chukua porti ya Mombasa, wanaweza chukua Jomo Kenyatta international airport, kama hizo zilipewanwa kama security kwa hizo maloan. Tulituma watu kwenye bunge taifa, na mojawapo ya kazi yao ni kuangalia hizi loans wakati zimekuwa negotiated. Hakuna mbunge hata mmoja amewahi uliza serikali kuu terms ya hizo loan. Sasa wananchi watajuaje kama wenye tulituma hawajui wanalia kama sisi. E, lakini ile mambo tunasikia huku na huku sio mzuri sana. E, inaonekana tulipata very raw deal kwa sababu watu walikuwa nafikiria mambo binafsi. Tukipenda serikali a, itafute njia mwafaka ya kuongea na serikali ya China ili wa, wa, watengeneze utaratibu wa kulipa ili deni kidogo kidogo polepole. Sasa, kutokana na mambo ya Covid, pia wa China wanaelewa hali ambayo lockdown imeaffect eh, uchumi wa Kenya na kwa vile, eh, hii hali haijasaidia uh, utoaji mali ambao serikali naweza kupata nini, ushuru angalau hili deni li rescheduled kwa maongezi kati ya serikali ya Kenya na serikali ya China. China imetangaza kufuta madeni yote yasiyokuwa na riba kwa nchi za Afrika. Madeni hayo yalikuwa yanapaswa kulipwa kufikia mwisho wa mwaka elfu mbili na ishirini. Katika mkutano kati ya China na Afrika kuhusu mlipuko wa virusi vya korona, rais wa nchi hiyo Xi Jinping alitangaza kwamba madeni yote yasiyokuwa na riba yaliyokuwa yanapaswa kulipwa na Afrika mwaka elfu mbili na ishirini yanafutwa. Kulingana na takwimu za mpango wa utafiti wa China na Afrika kutoka chuo kikuu cha John Hopkins, Serikali ya China iliipa Afrika deni takriban dola bilioni mia moja arobaini na tatu kati ya mwaka elfu mbili na elfu mbili kumi na saba. Kile wengi hujiuliza ni ikiwa China inaweka mtego kwa nchi za Afrika. Kwa upande wake, Marekani ambaye ni mshindani mkubwa wa China amekuwa akionya kwamba huenda China inanyemelea rasilimali za Afrika, jambo ambalo Bwana Shikwati yeye anatofautiana nalo. Uh, kwa sasa hivi ni mapema kusema kwamba kuna mtego, kwa sababu tusisahau kwamba uchumi za Afrika karibu asilimia tisini zinaegemea nchi za magharibi. Hata kampuni kubwa kubwa ambazo unazisikia hapa Kenya, hata ukienda kama ni Afrika Kusini, utapata hizo kampuni ni za magharibi. Kwa kifupi, chumi za Afrika bado ni za nchi za magharibi. Kwa hivyo mtego ni mapema kusema kutakuwa na mtego, kwa sababu wachina bado wako wanapiga hodi eh, hawajaleta kampuni zao kubwa vile tunaona multinational companies za magharibi ambazo zimejaa afrika hapa, za uchina bado zinapiga hodi. Kwa hivyo bado ni mapema, lakini huenda siku zijazo, kama mwenendo huu utaelekea vile tunavyoona tunaweza tukajipata katika mazungumzo um, ambapo tutakuwa sasa kampuni kubwa kubwa zenye ziko Afrika zitakuwa za China. Shukran Jason Nyakundi kwa kutueleza hayo yote kutoka hapo uh, jijini Nairobi. Na hapa ndo tunakamilisha matangazo haya kwa undani kwa siku ya leo. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.