Hii ni VOA Express, matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, Washington DC, likiwa nimekusha jaa tele kama pishi la mchele langu. Jina sunday Shomari. Leo ikiwa ni Ijumaa Juni 19 mwaka elfu mbili na ishirini wengi kama mnavyosema ijumaa furahi dei. Basi, katika matangazo yetu ya leo, huko mashariki mwa DRC waitaka serikali, rais Tshisekedi kuchukua hatua, waondokane na vita vya kila mara na mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi, ninakukaribisha katika matangazo ya VOA Express ambapo pia tutamulika ripoti ya serikali za Ulaya na Marekani kutaka mageuzi katika shirika la afya duniani WHO na leo Ijumaa tutakuwa na masuala ya burudani. Lakini kwanza tuelekee huko mashariki mwa DRC ambapo wananchi wanaeleza kuchoshwa na vita vya kila mara na kuitaka serikali ya nchi yao kuchukua hatua. Tuungane na mwandishi wetu wetu Austeri Malivika kutoka DRC. Efrazia Balingene mkazi wa kijiji cha Kibirizi wilayani Ruchuru, Kivu Kaskazini amehama makazi yake baada ya familia yake yote kuuliwa na waasi wanaozaniwa kuwa ni FDLR kutoka Rwanda, ambao hushambulia eneo yao kila siku. Nyetu nikusaidiliwa juri inateseka sana inateseka maisha yangu sana na jamangu etelishakaishi Vashaka vauwa vote niko tu vile. Sina nyumba na vatoto vanateseka na mimi ninateseka pia basi tunateseka sie vote na nyumba na kupia kukula hatunavyo moya batoto nayo na haiko tunateseka tu na masomo na hatupate na masomo ya batoto. Mama huyu amesema kwa sasa ni vigumu kusaidia inji yake kwani hana uwezo wowote nyenje kwa kunisaidia tu, mimi sina cha kusaidia wa, wa inji nyenje, mwenyezi nisaidie. Hata hivyo tumekutana naye Rome, mwananchi wa Miriki wilani Lubero, amesema jamaa yake imegawanyika kutokana na vita vya kila mara siku kwa siku eneo lao, na kwa sasa amekimbilia katika mji wa Goma na mke wake sehemu nyingine nyumba yake ikiwa imeharibiwa na watu wenye silaha. Hapa namna ya kulala iko ngufu sana. nyumba yangu iko naweza kuwa kanyumba kadogo sana kapata wishi na niko nalamo na mtoto mwenye iko na diseta. niko mzazi ya mwaka makumi sita na tano na bibi yangu iko na miaka makumi tano na tano Hatuna watoto wengine wanaweza pat, pat, kubakia patete mwakaina kule me, ukushitu kwa watu tatu. Namna ya kukula iko ngufu kwangu hapa mi nashindia kilio. Baba huyu ameongeza kwamba amejipanga kujitundika, kwani serikali haitaki kurejesha usalama nyumbani kwake, ikiwa anataabika na njaa mjini Goma kila siku hapa <coughs> vrema sijui kanasaidia nichi namuna gani hapa pande zo njo patete nijipandre njo sistemu ya mzuri maana kishina tena kazi basi amani sina. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ina wananchi wengi ambao kwa zaidi ya miaka ishirini wanaishi uhamishoni na kuishi vibaya kutokana na uwasi wa kila siku usiomalizika. Hapa nimekutana naye mama Masika Alfosin anayekimbia machafuko katika muji wa Beni akiwa na tumaini ya kupata makazi mapya kwani hataki tena kurudi katika mji wa Beni. Mi tumaini niko nayo, napenda nipate nyumba ni parsela hata niko nayo huku tena. Napenda nakusaka kama nirudie, nakusaka kama nifanye nini tena kurudia kule Beni tena, watenda tukata kwa makichwa. Kwa jumla hali ya wananchi hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo wanaokoseshwa makazi ni mbaya. Hoseli Malivika, VOA Express, Goma. Asante sana Osteri Malivika. Na sasa basi, ni taarifa ya serikali za Ulaya kwamba zinafanya kazi na Marekani juu ya mipango ya kufanya mageuzi kwenye shirika la afya duniani, WHO. Afisa mmoja wa cheo cha juu kwa nchi za Ulaya amesema hayo akieleza kwamba Ulaya inashirikiana na baadhi ya wasiwasi ambao walipelekea Washington kusema itajiondoa. Mkamiti Kibayasi anayo taarifa kamili. Afisa wa afya wa Ulaya ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa, huku akizungumzia juhudi ambazo hazijatolewa hadharani, alisema Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Itali walizungumza na Marekani kuhusu mageuzi ya WHO katika hatua ya kiufundi. Ofisa huyo alisema lengo lilikuwa ni kuhakikisha uhuru wa WHO ikiangalia shutuma za karibuni kwamba shirika hilo lilikuwa karibu mno na China wakati wa majibu yake ya awali ya mzozo wa virusi vya korona mwanzoni mwa mwaka huu. Tunazungumzia njia za kutenganisha kitengo cha huduma ya dharura katika WHO kuingiliwa na ushawishi wa nchi yeyote, alisema ofisa huyo. Mageuzi yatajumuisha mabadiliko ya mfumo wa ufadhili kwa WHO kuufanya uwe wa muda mrefu zaidi, ofisa huyo alisema. WHO hivi sasa inafanya kazi kwenye bajeti ya miaka miwili, ambapo itaumiza uhuru wa WHO kama inatakiwa kuchangisha fedha kutoka nchi wafadhili katikati ya majanga ya dharura, ofisa alielezea. Rais wa Marekani Donald Trump anaishutumu WHO kwa kuwa karibu mno na China na alitangaza mipango ya Marekani kujiondoa na kusitisha msaada wa fedha. Mataifa ya Ulaya mara kwa mara yanatoa wito wa kuzuia mageuzi kwa WHO lakini yamefikia hapo kufuatia ukosoaji mkubwa wa Washington. Nafasi ya Ulaya imekuwa ikisema kwamba mageuzi yoyote yanatakiwa kutokea tu baada ya tathmini ya majibu kufuatia mzozo wa virusi vya korona lakini dakika kadhaa za mkutano kwa njia ya video wa mawaziri wa afya wa EU wiki iliyopita ulipendekeza nchi za Ulaya zichukue mageuzi magumu na pia zinatafuta ushawishi wa Ulaya kwenye hali ya baadaye ya WHO. Mawaziri wa Ujerumani na Ufaransa waliwaambia wenzao kwamba tathmini na mageuzi kwa WHO yalihitajika. Hayo yalikuwa maneno mazito kuliko azimio la mwezi uliopita, ambalo lilibuniwa na EU na pia liliidhinishwa na nchi zote 192 wanachama wa WHO. Azimio hilo lilitoa wito wa tathmini ya majibu juu ya mzozo wa virusi vya corona lakini lilisitisha ghafla na kutoa wito wa mageuzi. Mkamiti Kibayasi, VOA, Washington. Shukrani sana Mkamiti Kibayasi, naendelea kusikiliza VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Sawasawa sawa, kabisa. Sasa naona umetimia, wakati wa kupata habari za dunia na kurudisha kwako, sande Shomari. Serikali za Ulaya zinashirikiana na Marekani kijia mpango ya kulifanyia mageuzi ya shirika la afya ulimwenguni. Afisa wa juu wa afya ya nchi za Ulaya alieleza akiashiria kwa kwamba nchi za Ulaya zitashiriki baadhi ya wasiwasi ambao walisababisha Washington kusema itajiondoa. Afisa mmoja wa afya wa nchi za Ulaya ambaye alizungumza kwa sharti la kutotajwa jina wakati wa kujadili hatua ambazo sio za umma alisema kwamba nchi za Uingereza, Ufaransa, Ujerumani na Italia zilikuwa zikijadili mageuzi ya WHO pamoja na Marekani katika eneo la ufundi. Idadi ya kesi ulimwenguni za COVID-19 zinaendelea kuongezeka kulingana na chuo kikuu cha John Hopkins, kuna maambukizi zaidi ya milioni 8.5 ulimwenguni kote. Marekani inaongoza ulimwenguni katika maambukizo ikiwa na kesi zaidi ya milioni mbili. Brazil inafuata na zaidi ya laki 978, na Rusia inasifika nafasi ya tatu na zaidi ya maambukizi laki 568. Wataalam katika chuo kikuu cha matibabu cha Washington waliiambia televisheni ya CBS kwamba kwa mujibu wa utafiti wao, idadi ya vifo vya Brazil inakaribia kuzidi ile ya Marekani ifikapo mapema mwezi ujao. Chuo kikuu cha John Hopkins kinaripoti idadi ya vifo vya Wamarekani laki 118,435, na idadi ya vifo vya Brazil vikiwa 47,748 47, Washukiwa wa saba wanaoshutumiwa kuchukua zaidi ya dola milioni 132 kutoka benki ya VBS mucho nchini Afrika Kusini wamekaa na mashitaka kadhaa ya udanganyifu na wizi. Siku Alhamisi korti iliweka dhamana yao binafsi katika dola 5733. Washukiwa hao pamoja na afisa mtendaji wa zamani wa VBS ambao walikamatwa siku ya Jumatano wakati wa uvamizi wa polisi katika majimbo ya gauteng na limpopo mtuhumiwa wa nane hakuweza kufika mahakamani kwa sababu alikoyuka kwenye karantini ya covid-19 washukiwa hao wanashtakiwa kuiba fedha hizo mnamo mwaka 2018 ikiwa ni mali za watu kadhaa na manispaa senata minnesota amy klobacha anasema anajiondoa katika kinyanganyiro cha kuwania nafasi ya makamu wa raisi, na anamsihi mgombea urais kwa tiketi ya Demokrat, Joe Biden, achague mwanamke asiye mzungu badala yake. Senata huyo mzungu wa jimbo la Minnesota, ambaye ameona nafasi yake katika kinyanganyiro hicho ikipunguka wakati wa mivutano ya ubaguzi wa rangi katika taifa zima la Marekani, alisema Alhamisi kwamba alimpigia simu mgombea urais mtarajiwa wa chama chao Jumatano usiku na kutoa maoni hayo. Biden tayari alishasema amejitolea kumchagua mwanamke kama mgombea mwenza katika uchaguzi mkuu ujao. na China imesema haijawahi kuwakamata na kushikilia wanajeshi wa India. Hayo yanajiri baada ya baada ya vyombo vya habari vya India kuripoti kuwa wanajeshi kumi wameachiwa baada ya kukamatwa kwenye eneo la mpakani wakati wa mapambano dhidi ya pande hizo mbili huko Himalayas ambako wanajeshi ishirini wa India walifariki wiki hii. Walipoulizwa kuhusu taarifa hizo za vyombo vya habari vya India, msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zao Lijiang, amesema China haijakamata wanajeshi wa India baada ya wanajeshi wa pande hizo mbili kupigana kwa kutumia mawe na mipira kwenye bonde linalopiganiwa la Galwan na kusababisha mauaji yanaelezwa kutokea zaidi ya miaka 45 iliyopita. Mapema leo shirika la habari la India la PTI na vyombo vingine vya habari vimeripoti kwamba wanajeshi wa India kumi ikiwamo maafisa wawili waandamizi waliachiliwa Alhamisi jioni. VOA Express matangazo ya nusu saa yanayokujia kila siku ya Jumatatu hadi Ijumaa kuanzia saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu majira ya Afrika ya Kati. Na sasa tunaingia kwenye jicho letu ambapo leo tunamulika changamoto za mtoto wa kike. Tunajiunga naye Lucy Patrick kutoka Mbeya nchini Tanzania na kualika msikilizaji katika jicho letu. Langu jina ni Lucy Patrick. Kama ambavyo tunajua kila tarehe kumi na sita ya mwezi wa sita, tunakuwa tunaadhimisha siku ya mtoto wa Afrika. Nataka tuzungumze kuhusiana na saikolojia ya malezi pamoja na changamoto wanazokutana nazo watoto wa Kiafrika. Hapa niko na msaikolojia Bibe Tuna Mwamboneke, atatueleza kwa undani zaidi kuhusiana na swala hili. Karibu. Ninapongelea saikolojia, mtoto na malezi na ongelea ukuaji wa mtoto katika fikra, hisia na mitazamo na hata tabia. Tunapoongelea saikolojia, tunagusia sana akili ya mtu. Sasa na hapa kwa watoto tunagusia sana kwenye akili. Unajua, watu wengi wamekuwa wakipambana sana na tabia mbalimbali za watoto, lakini wasijue kwamba hizi tabia zinatokana na mitazamo kichwani. Kwa hiyo tabia yoyote unayoiona kwa mtoto au jambo lolote unaloliona kwa mtoto, jua kwamba limeanzia kwenye akili. Mfano, hisia za chuki kwa mtoto zinaweza zikasababisha mtoto akawa mkorofi. Hisia za kutokujiamini kwa mtoto, kutokuweza kunaweza kukafanya mtoto awe mzembe, naka Kuthubutu. Lakini sasa sisi tunaangalia tu kwamba mtoto huyu ni mzembe, ameshindwa kuthubutu, lakini kumbe yale ni matokeo ambayo yanaonekana kwenye tabia. Watoto wengi hususan watoto wa Kiafrika wanapata changamoto nyingi sana za kisaikolojia ambazo kwa asilimia kubwa hazijaweza kutatuliwa ni kutokana tu na vile nchi za Kiafrika kutokutoa kuto kipaumbele kwenye masuala ya saikolojia, kwa namna moja ama nyingine. Kwa hiyo tunasema hata elimu pia za saikolojia zimekuwa ni finyu, kiasi kwamba mtu mtoto ana shida, kwanza ajui kwamba ni shida ya kisaikolojia, lakini pia ajui ampeleke mtoto sehemu wapi ambayo ni salama kwake. Mimi kwa uzoefu wangu wa kufanya huduma za kansa toka elfu mbili na kumi na nne mpaka leo. nimekutana na watoto ambao wameanza kutumia bangi, madawa ya kulevya wakiwa na umri mdogo, darasa la nne, miaka tisa, miaka kumi. Lakini unaona hii miaka eidha kuna ndugu alikuwa anatumia, alimpa, kuna mtu amemshinikiza njiani, kuna mtu, wazazi wametengana, mtu anamwambia wa mimi kakangwa ananipaga na hiki, naye anapewa kwao. Mwisho wa siku wanakuja kujuta, maisha yao yameharibiwa, wamekata tamaa, wamepitia matatizo mengi sana kwa sababu ya kuingia kwenye hili janga. Lakini sasa, sehemu ya kutokea ni wapi? Ni nani ambaye ataweza kuwasikiliza? Jamii inawatenga inawaambia alijitakia, lakini hii jamii inamwona akiwa mtu mzima kwamba huyu amejitakia, lakini huyu mtoto wa miaka tisa kuanza kutumia madawa kulevi alijitakia kwa namna gani? Lakini pia unaona hata huyu mtoto wa miaka tisa anakuwa amepitia ili janga, anashindwa hata kumshirikisha mzazi, kwa sababu mzazi ni mkali. Anafanyiwa kitu mtaani, anashindwa kumshirikisha mzazi. Sasa mimi nilishapata kesi ya mtoto ambaye wa aliwakuta watu wa darasa la saba wana tumia hivi vitu uani, ameenda kujisaidia. Walivyomuona, ikabidi waanze kumpa mada, wa, kumpa bangi ili asiweze kumsemelea kwa mwalimu, naye awe kundini. Huyu mtoto ametumia hivi vitu paka anafika form six. Sasa ndio ana, ana ameamua mpata akili ya kutu uzima, ameshauriwa kuja hospitali. Kufika hospitali, ki, kizuri kwamba kwenye hospitali ninayofanya mimi kazi, ndio hivyo tuko wataalamu wa saikolojia akapata hiyo neema ya kwanza kupata huduma ya yeye kutoka huko mahala. Hapa ndipo nimetia nanga kwa siku ya leo, kutoka Tanzania, Lucy Patrick, VOA Express. Asante sana Lucy Patrick. Msikilizaji, haya ni matangazo ya VOA Express, unasafiri nayo kutoka hapa Washington DC. Kama tunavyosema Express, jamani, bila muziki haijakamilika. Leo basi tuna kibao chake Omz Low Montana, kibao hicho kinaitwa My Story. Pata vitu msikilizaji no. Astori nimesaliwa uh -huh. Kisauni barishem zero zero one mimba mezi tisa mamakani beba shomoruni, tulicheza boli yeah. Seka namba tisa nilifunga goli na kumbuka uwanja wa kangoli ukajanyakuliwa polepole, stori kama mitani, nikaanza kuchana masela mtaani wakanita Montana ni underground ni kazidi kupambana karikoda pali kwanza midia nayo ikabana. Mziki momba sana shiriki na chuko sana usiku wana wanga wanacheka na mchana, na bifu za kishoga za kichoka zina maana, dawa yake ni kuswali na msuba maruana now I make my paper my paper and I bless my family never, never, never, never, never, never. Ndiyo mambo ya VOA Express, wimbo murwa kabisa my story unatoweka namna hiyo. Haya basi, msikilizaji ambaye unatusikiliza hivi sasa ndani ya VOA Express, tuangalie katika maswala ya burudani kuna nini wikendi hii. Moja kwa moja hadi kule Mombasa nchini Kenya, tunajiunga naye Libert Adede. Asante sana, wana VOA Express Friday edition. Sasa ni wakati wa burudani kama mlivyogusia na moja kwa moja tuangazie yanayojiri katika anga za michezo. Tuanzie na haya, vilabu viwili vikongwe na vyenye ufuasi mkubwa sana katika soka ya taifa la Kenya sasa vimepata afueni baada ya kupewa ufadhili. Ufadhili huu unatokana na kampuni moja ya kubashiri michezo, yaani BetSafe ambayo imetoa udhamini wa dola elfu arobaini kwa timu ya AFC Leopards na dola elfu hamsini na tano kwa Gormahia kwa mwaka mmoja. Fedha hizi zitatumika sana kwa kuwalipa wachezaji mishahara yao na pia kuwanunua wale wapya, timu hizi zinapojiandaa kwa ajili ya msimu ujao. Kwa sasa timu hizo ziko mapumzikoni baada ya kukamilika kwa ligi ya Kenya ghafla kutokana na maambukizi ya covid 19. Gor Mahia walitawazwa mabingwa wa ligi ya mwaka 2019 2020. Tukisalia katika anga hiyo ya michezo, wafuasi wa soka ya Ulaya hapa Kenya na Afrika Mashariki kwa jumla, haswa sana wale wanafuatia ligi ya Uingereza, wamepata afueni baada ya kurejea tena kwa michuano ya ligi ya Uingereza, ligi ya Uhispania na ligi ya Bundesliga ya huko Ujerumani. Zaidi sana walifurahia kurejea kwa ligi ya Uingereza iliyoanza siku ya Jumaatano na mechi kati ya Manchester City na Arsenal ambayo iliishia Arsenal kudonwa matatu kwa sufu Furi. Sasa mashabiki wanasema wamepata shughuli ya kuwapumbaza wakati huu wanapoendelea kukaa nyumbani kufuatilia masharti makali ya kupunguza kuambukizana ama kuenea kwa ugonjwa wa corona. Ligi hiyo ya Uingereza ilikuwa imesimamishwa kutokana na maambukizi ya COVID-19 ambayo yalikuwa yako juu sana kule Uingereza. Sasa timu hizo zina zaidi ya mechi tisa kucheza ili kukamilisha ligi hiyo. Leo jioni, Tottenham watakuwa wanapambana na Manchester United. Manchester United na wafuasi wengi sana nchini Kenya. Tukiingia katika anga za burudani, mambo yanaendelea kufanyika na sasa, wasanii wanaanza kurejelea shughuli zao za kawaida pole pole. Wasanii Faustina Charles Mfinaga maarufu kama Nandi na mwenzake Nei wa Mitego sasa wameanza ile inafahamika kama media tour kutembelea vituo mbalimbali mbali vya redio na televisheni kunadi ngoma zao mpya. Nandi anapigia debe ngoma yake mpya ya Acha Lizame aliyomshirikisha Harmonize aka Kondeboy, naye Nay wa Mitego aliyemshirikisha Shami ameachia ngoma mpya Mungu yuko Wapi, ngoma ambayo zinatamba sasa hivi kwenye YouTube hivi leo wamefanyiwa mahojiano kwenye mitandao na televisheni mbalimbali na redio za Kenya kunadi ngoma zao. Wengine wanaoendelea na shughuli hiyo ni pamoja na Susumila aliyemshirikisha Omi Dimples kwa ngoma yao mpya Pakate, na kwa kuwa bado masharti ya kukabiliana na kuenea kwa COVID 19 yanatekelezwa nchini Kenya, bado vituo mbalimbali vya burudani havijafunguliwa, na sasa mashabiki wa kumbi mbalimbali za burudani watasalia nyumbani tu, wakingoja ni lini sheria hizi zitalegezwa. Ni hayo tumekuandalia kwenye burudani Friday ya leo. Mimi ni Collins Liberty Adede nikiripotia VOA nikiwa Mombasa. Asante sana Libert Adede. Vilevile msikilizaji, napenda kukukumbusha kwamba matangazo ya VOA Express yanasikika pia kwenye mtandao wetu wa voaswahili.com pamoja na redio zetu shirika huko Afrika Mashariki na kati pamoja na maziwa makuu. Naona mwenzangu Sande Shomari amejiandaa kweli kweli kutuletea yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii. Kazi kwako Sande Shomari. Haya, asante sana Mkamiti Kibayasi. Basi, basi niangalie yale yaliyojiri na kutamba kwenye mitandao mbalimbali. Nianzie kule Twitter, Facebook, Instagram na kwingineko Nchini Tanzania, inasemekana hii habari ya jeshi la polisi eh, kuzungumzia sakata e cha ya mwenyekiti wa Chama cha Demokrasia na Maendeleo, Freeman Mboye, kushambuliwa kule Dodoma. Eh, mtangazaji wa kipindi cha Global 255 alikuwa akizungumza na msemaji wa jeshi la polisi David Misime. Nini ambacho amesema? Alikuwa akiulizwa kuhusu mkanganyiko kama umekuwepo, akasema kwamba hakuna mkanganyiko wa aina yoyote. Tatizo ni kwamba baadhi ya wa watanzania wanataka mambo ambayo wanafikiria wao ndio yawe sahihi badala ya kuongoza na ushahidi unaotokana na kwenye eneo la tukio. Unaona akisema kwamba anapenda kuhitimisha jambo fulani kulingana na mapenzi ya watu binafsi, ndio tatizo linaloonekana, akiongeza kusema kwamba taarifa alizotoa ndizo zilizofikishwa polisi na taarifa inayofikishwa polisi wanaifanyia kazi. Akasema kwamba sasa, mimi nimetoa taarifa yangu kulingana na uchunguzi unaoendelea na bado kuna ushahidi mwingine mkubwa sana ambao tunaendelea nao. Kwa hiyo turudie kusema watanzania wasikimbilie kutoa hitimisho badala ya kutegemea ushahidi uliopo. Hayo yamezungumzwa na msemaji jeshi la polisi, bwana Misime. Haya basi, kwingineko huko visiwani Zanzibar, joto joto la urais inaendelea kupanda wakati zoezi la uchukuaji fomu likiendelea. Mpaka sasa inasemekana wagombea wamefikia zaidi ya kumi, akiwemo mwanamke mmoja wa kwanza kujitokeza aitaye Mwantumu Musa Sultani kufikisha idadi ya watia nia kumi na moja kwenye kinyanganyiro cha kumtafuta mgombea wa urais e, wa visiwa vya Zanzibar. Kazi kweli kweli! Habari nyingine ni ya star wa muziki wa Bongo Fleva, huyu ni walebo ya Wasafi, Raymond Bakusa almaarufu kama Rayvani, amefunguka kuhusu sababu ya kufuta posti zake kwenye ukurasa wake wa Instagram. Nini kinaendelea? Rayvani anasema kwa sasa e, siko sana mitandaoni, kuna mpango naweka sawa, ni maisha tu, kuna muda naotakiwa kutuliza akili. Kwa mashabiki zangu wajue kwamba niko sawa, nawaandalia vitu vizuri kwa ajili ya muziki wangu, alisema hayo Rayvanny alipohojiwa. Lakini kuna taarifa kwamba pengine yuko mbioni kujitoa lebo ya Wasafi, lakini hiyo itajulikana hapo baadaye. Kwingineko ni hapa Marekani, kampuni ya mtandao wa kijamii ya Facebook imeondosha kwenye mtandao wake E, kampeni baadhi ya matangazo ya kampeni ya Rais Trump kwa kutumia alama zilizokuwa na utawala wa kinazi wa Ujerumani. Nini sababu? Hata hivyo kampeni ya Rais Trump imesema kwamba tangazo hilo lilikuwa likilenga kikundi cha wanaharakati wa mrengo wa kushoto Antifa, ambacho anadai kinatumia nembo hiyo, lakini Facebook imesema matangazo hayo yanaenda kinyume na sera yake ya chuki, yako pangwa kwayo ikabidi yapige chini hayo matangazo. Basi hayo ni baadhi tu ambayo yanatamba katika mitandao ya kijamii eh. Kabla ya kukamilisha express, mkamiti, unaangalia nini hapo? Kabla ya kukamilisha matangazo haya, tuangalie swali la leo ambalo tulilibandika katika ukurasa wetu wa Facebook, na swali lenyewe lilikuwa linasema, kuna umuhimu kubadili kanuni za wakimbizi katika mataifa wenyeji? Kahindi Ngodoro wa Nkome, Geita, Tanzania, amesema hata mashirika yanayojihusisha na wakimbizi hayatoi elimu kwa umma, ndiyo maana inakuwa vigumu kusema kanuni zibadilishwe. Meladi Baligumwa, yeye anatokea Kigoma, anasema ni kweli kuna umuhimu wa kubadilisha sheria kwa wakimbizi, kwani sheria zilizopo haziwajengei mazingira rafiki wakimbizi hao. Babu Malisawa yeye anatokea hapa nchini Marekani, huko ni Tennessee. Anasema kwamba tatizo ni kwamba hizo kanuni zenyewe wengi wetu hatuzijui, kwa hiyo itakuwa vigumu sana mtu kusema zibadilishwe ni zipi na vilevile ziwekwe wapi. Bado elimu inahitajika kwa walimwengu ili wapate kujua mambo mbalimbali mbali ya kijamii, hususan mambo kama haya. Jisto Malila yeye anatokea Mbeya nchini Tanzania, anasema ndio zibadilishwe lakini baada ya kujiridhisha kuwa zilizopo hazifai kwa sasa. Daniel Magusu anatokea Tarime, Tanzania, anasema hakuna umuhimu, kwani kanuni sio shida, bali usimamizi ndio changamoto. Richard Kambale anatokea Beni, DRC, anasema shida ni kwamba wakimbizi wengi wanapokelewa kama wakimbizi, muda kitambo wanapoingia kwenye siasa na kuunda uasi na tiza nchi ndio maana wanataka zibadilishwe. Haya, ah, basi asante sana msikilizaji, kufikia hapo tena Express haina inabudi kukamilisha muda wake. Ndo hivyo muda unakimbia kweli kweli, inabidi tukamilisha matangazo haya. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo haya, msimamizi hadi Yeriami, mwelekezi wetu anaitwa Aida Isa. Hapa studio nimeshirikiana meshirikiana mwenzangu Mkamiti Kibayasi, langu jina ni Sandey Shomari. Kwa pamoja tunatakia ni wote jioni njema kutoka jiji kuu la Marekani hapa Washington DC.