Sasa ni saa nane kamili mchana kwa saa za hapa Washington DC. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Hizi ni habari za dunia, zinasoma kwako nami Mkamiti Kibayasi. Wajumbe katika bunge la Marekani wanafanya tathmini ya mapendekezo ya mabadiliko ya jeshi la polisi kitaifa huku maafisa wa majimbo na miji wakitangaza hatua wa zaidi za kubadilisha ufadhili na mabadiliko ya matumizi ya nguvu katika vikosi vya polisi. Kamati ya sheria inamsikiliza Philonis Floyd hii leo ambaye ni kaka wa George Floyd, Mmarekani mweusi aliyefariki akiwa anashikiliwa na polisi baada ya kuwekewa goti katika shingo yake kwa takriban dakika tisa, tukio lililosababisha maandamano kote nchini Marekani yakitaka kufanyika mabadiliko mashuhuda wengine katika kikao cha leo ni mkuu wa polisi wa jiji la Houston katika jimbo la Texas, Art Acevedo na Vanita Gupta, mkuu wa zamani wa idara ya sheria na kitengo cha haki za kiraia ambaye sasa ni mtendaji wa mkutano wa kongamano la uongozi katika masuala ya haki za kiraia na binadamu. Shirika la Afya Duniani, WHO, linaisii Pakistan kuweka duru mpya ya masharti ya kutotoka nje ili kuzuia kusambaa kwa virusi vya korona wakati idadi mpya ya maambukizi ya COVID-19 inaongezeka katika muda wa siku kadhaa zilizopita. Katika barua yake kwa maafisa wa afya huko Punjab, jimbo kubwa sana nchini Pakistan, mwakilishi wa WHO, Palitha Mahipala alipendekeza maafisa kuweka masharti ya wiki mbili mbili, yaani watu wakae ndani wiki mbili na wiki mbili nyingine watoke nje, na kuongeza mara mbili uwezo wake wa kuwapima watu kufikia elfu hamsini kwa siku. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwenyekiti wa zamani wa chuo kikuu cha Harvard kitengo cha kemia na biolojia hapa Marekani alifunguliwa rasmi mashtaka na baraza la mahakama leo kwa shutuma za kudanganya kuhusu fedha za utafiti, huku akishiriki katika programu iitwayo Thousand Talents ya China. Idara ya mahakama ilieleza Charles Lieber mwenye umri wa miaka sitini na mmoja amefunguliwa mashtaka ya makosa mawili na baraza la mahakama la serikali kuu. Anakabiliwa na kifungo cha hadi miaka mitano jela, miaka mitatu ya kuangaliwa baada ya kutoka jela na faini ya dola mia mbili na hamsini elfu. Liba alikamatwa mwezi Januari. Anashutumiwa kwa kuwadanganya maafisa wa serikali kuu mwaka elfu mbili kumi na nane na elfu mbili kumi na tisa kuhusu kuhusika kwake katika programu hiyo, mpango wa mafunzo uliobuniwa kuwavutia wanasayansi wa hatua ya juu kupigia debe kiwango cha teknolojia China na uhusiano wake na chuo kikuu cha teknolojia cha Wuhan. Waendesha mashtaka huko Sweden wamesema leo Jumatano kwamba wamefunga kesi ya mwaka 1986 ya mauaji ya waziri mkuu Oluf Palme kwa sababu mshukiwa mkuu amekufa. Mwendesha mashtaka mkuu Krista Peterson aliwaambia waandishi wa habari kwamba kwa sababu Stig Engstrom alikufa mwaka elfu mbili na mbili hawezi kumfanyia mahojiano au kumfungulia mashtaka. Mtu mwenye silaha alimuua Palme alipotoka kwenye jumba la sinema mjini Stockholm akiwa na mke wake pamoja na mtoto wa kiume. Maafisa walisema leo kwamba waliwahoji watu elfu moja wakati wa uchunguzi wao na kwamba zaidi ya watu mia moja walikiri mauaji. Na familia, marafiki na viongozi wa kisiasa kutoka nchi nzima walihudhuria mazishi ya George Floyd jana Jumanne katika mji wa Houston kwenye jimbo la Texas. Floyd, Marekani mweusi alifariki Mei 25 akiwa anashikiliwa na polisi. Wakati huo uchaguzi wa awali katika jimbo la Georgia ulisababisha ghasia na ukosoaji baada ya kasoro za mashine za kupiga kura, upungufu wa masanduku ya kupigia kura katika jimbo na masanduku ya wasiokuwepo yalishindwa kufika kwa wakati. Mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Mimi hapa naitwa mkamiti Kibayasi. Shukran kwa kunisikiliza. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji, popote pale unapotusikiliza, katika siku nyingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tunaangazia mgogoro ambao umejitokeza kati ya mahakama na ofisi ya raisi wa Kenya Uhuru Kenyatta, hasa kutokana na hatua ya juma lililopita la kufanya mabadiliko kwa kutumia amri ya kiutendaji yanayompa mamlaka raisi kufanya mabadiliko katika idara za serikali, ambapo vilevile vile aligusia katika swala la mahakama. Katika sehemu ya pili ya matangazo ya kwa undani kwa siku hii ya leo, tunaangalia basi sababu gani ambazo zinachangia hivi sasa, ambapo inaonekana ya Afrika Mashariki yanaandikisha idadi kubwa ya maambukizo ya virusi e, vya korona. Ninayekukaribisha katika matangazo haya mimi jina langu ni Idi Ligongo. nam katika kuundani hii leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo juma lililopita rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta alitangaza kufanya mabadiliko kadhaa ya muundo katika idara mbalimbali mbali za serikali ikiwemo mahakama na ofisi ya makamu wa raisi, jambo ambalo limezua mjadala mkubwa, ambapo tulimsikia eh, jaji mkuu wa taifa la Kenya David Maraga akieleza kwamba kumekuwa na ukiukwaji wa kikatiba uliofanywa na rais wa Kenya. Hali hiyo imeleta mjadala mkubwa na mgogoro ambao umeonekana, eh, baina ya mahakama na ofisi Kenya Uhuru Kenyatta. Ambapo sasa katika matangazo yetu ya leo, uh, tunajiunga na wenzetu waliopo katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya, uh, Libert Adede pamoja na Amina Chombo ambao wanaangazia mgogoro huu unaoendelea nchini humo, eh, kati ya idara ya mahakama na ofisi ya rais, jambo ambalo hivi uh, sasa naweza nikasema kwamba ukiacha yale maambukizi ya virusi vya korona kwa taifa la Kenya, huu ndio mjadala mkubwa wa kisiasa hasa kuelekea katika ule mpango wa maridhiano unaofahamika ufami, una kama BBI, hali kadhalika kuelekea katika uchaguzi mkuu wa mwaka wa alfu mbili na ishirini na mbili na namna hali ya kisiasa ilivyo katika uh, chama tawala cha Jubilii pamoja na washirika wake mbalimbali mbali, ambapo hivi eh, sasa rais pamoja na makamu wake Dkt. William Ruto uh, kwa namna moja manyingine, wamekuwa wakionekana kutokuwa na hali fulani ya kutoelewana, licha ya mara kadhaa Uh, makamu wa rais kueleza hakuna chochote eh. Lakini hayo yanaendelea, na vilevile suala hili la idara ya mahakama na ofisi ya rais Uhuru Kenyatta yanagubika eh, suala hili. Libert Adede na Amina Chombo, hebu tuelezeni zaidi juu ya kile ambacho mmekiona katika mgogoro baina ya mahakama na ofisi ya rais wa Kenya. Asanteni sana wenzetu huko Washington DC. Katika kwa undani, tunaangazia mtafaruku, mgogoro ama mvutano ulioko kati ya ofisi ya rais na idara ya mahakama. Jaji mkuu nchini Kenya amelalamika, ofisi ya mwanasheria mkuu ikiwakilisha ofisi ya rais Imetoa upande wake wa maneno mapema wiki hii. Jaji mkuu nchini Kenya David Maraga ametoa malalamishi alipozungumza na wanahabari, akilalamikia idara yake imenyanyaswa kwa njia moja au nyingine. Jaji mkuu alilalamika akisema kwamba idara hiyo ya mahakama imepunguziwa fedha ambazo zimesababisha eh, kulemaza huduma zinazotolewa na idara hiyo ya mahakama. Eh, miongoni mwa huduma zilizotatizwa ni kukosa majaji na hata kuendeleza marekebisho na maendeleo mbalimbali ambayo ilikuwa mbali, mbali inafanyika katika idara hiyo. Inasemekana kwamba idara hiyo ilikuwa imeulizia eh, takriban shilingi bilioni 31.2 na, na bajeti ikawatengea shilingi bilioni 14 pesa za Kenya. Tatizo lingine ikawa ni kwamba majaji 41 waliteuliwa wakachunguzwa na ilikuwa imebakia kuapishwa mbele ya rais, lakini kufikia sasa, miezi sita tangu kuteuliwa kwao, hawajaapishwa na hawajaingia kutekeleza kazi zao. Sababu ambazo zilizotolewa ni kwamba baadhi ya majaji wamehusishwa na maswala ya ufisadi. Mengine ni kwamba kumekuwa na ukiukaji wa amri zinazotolewa na mahakama, ikiwemo ubomoaji uliofanyika jijini Nairobi katika mtaa mmoja, licha ya kuwepo na amri ya mahakama kwamba ubomoaji huo usifanyike. Na sasa hilo limeleta mvutano kati ya idara hizo mbili, hatua ambayo ilikuwa ni ya mwisho ni zaidi. Ni idara ya mahakama inalalamika kwamba hatua iliyochukuliwa na rais Uhuru Kenyatta kufanyia mabadiliko katika usimamizi wa ofisi ya naibu rais ili iwe chini ya ofisi ya rais, anasema kwamba inakiuka katiba ya Kenya. Akitilia uh, pondo uh, malalamishi hayo, Jaji Mkuu David Maraga alisema kwamba kutoidhinishwa kwa wale majaji 41 na kuapishwa basi, huenda eh, kukatatiza shughuli katika mahakama ambazo zinashughulikia masuala ardhi, masuala uajiri na mazingira. Hivi akasema basi, ikiwa kuna mtu sasa hivi atapeleka kesi mahakamani kuhusu ardhi, kesi yake itasikizwa mwaka 2022 kwani kwa sasa kuna majaji eh, 33 tu ambao wanasikiliza kesi eh, elfu kumi kumi na sita mia nne hamsini na saba. Kwa hivyo ikiwa utakuwa na kesi yako sasa hivi utabidi usubiri, huku akisema katika mahakama rufaa kule kuna majaji 15. Kwa hivyo ikiwa kuna mtu ana kesi pia atabidi asubiri, kwa sababu tayari wana kesi 7315 huku katika mahakama ambayo ina majaji ambao wanashughulikia ajira ni 12 kesi wakiwa nazo 13197. Kwa hivyo anasema kwamba ikiwa utakuwa na kesi huenda ukasubiri. Tumsikize jaji mkuu David Maraga alipozungumza na kita tuo cha runinga nchini Kenya NTV. Kama bajeti inakatwa kwa judiciary, sio Maraga ataumia, sio jaget wasaumia, ni wananchi. Kwa hivyo MPs wakikata bajeti au wasipotupatia wa pesa, wajue mtu ambao wanaumiza wana, uh, uh, uh, uh, uh, wana ni mwananchi hu huko nyumbani ambayo atakuwa anaenda kotini. Vile nimesema tunataka kuajiri ma, majaji wa, wa, wa kutosha lakini kwa sababu hatuna maofisi ambao watakaa, itakuwa shida shi ku, kuachiwa wa kutosha na, na, na kesi itaendele, itaendele, itaendelea kurumbukana na wananchi watakuwa wanateseka. Sijui kama niseme ni njama, Bunge mwezi wa sita, Bunge walinakiliwa wali kusema kusema ati watakata hiyo budget by 2.5 billion. Mimi nikafikiri ni mchezo na that's what has happened. Bunge vile mi naona wanataka kucontrol judiciary. Ukiangalia wakati judiciary yametoa uh, hukumu ambao wapendelei, si unaona vile wanatisha? Ni sauti yake Jaji David Maraga alipokuwa akifanyiwa mahojiano na kituo kimoja cha televisheni nchini Kenya NTV. Alijibiwa vipi mkuu wa sheria uh, Kihara Kariuki? Kwanza ali puzli ya ambali yale ma, madai ambayo ya e, eh, jaji mkuu eh, anazungumzia akisema kwamba kwanza, amekiuka sheria za mahakama, haupaswi kuzungumzia kesi ambazo ziko mahakamani nje na vyombo vya habari. Pili akasema kwamba eh, kuzungumzia kwamba hati kesi eh, zimekuwa nyingi ndani ya mahakama kwa sababu ya wale arobaini na moja ambao hawaja apishwa, eh, hiyo ni kudanganya umma alivyosema. E, eh, asema kwamba tangu yeye aingie katika mamlaka hii hiyo na kusimamia idara mahakama imekuwa siku zote iko na mkusanyiko ama msongamano wa kesi katika mahakama. Kwa hivyo akamwambia kwamba kuna uhaja afungue mahakama na kesi zizungumziwe, wala asisingizie kutokuwepo kwa wale 41, huku akisema kwamba Rais Uhuru Kenyatta anahakikisha kwamba kila anayepatiwa nafasi awe hana maswala ya ufisadi ama na maadili mema. Kwa hivyo anasema kati ya wale 41 eh, kuna ambao wako na kesi mbalimbali mbali ambazo hawafai Ku, kuajiriwa. E, ya mwisho wa kabisa akasema kwamba e, kuna haja ya jaji mkuu kutumia ile njia mwafaka ya mawasiliano kati ya idara mahakama na afisi ya rais, japo Maraga hilo alilijibu akisema kwamba alitumia njia zote kufikia afisi ya rais ama kuzungumza na rais, lakini hajawahi kupata hilo. Sasa tunapata fursa ya kuzungumza na wakili katika mahakama kuu, lakini mahakama kuu ya hapa Mombasa, Wakili Elizabeth Aroka atupatie mtizamo wake kuhusu na matatizo haya ama mtafaruku huu nchini Kenya. Kwanza kabisa ningependa kusema ya kuwa executive kazi yake ni kutekeleza sheria ambazo zimeweza kupitishwa, na pia masuala ya kutekeleza bajeti na kadhalika. Judiciary nayo kazi yake ni kuweza kuinterpret zile sheria, na wakati ambapo kuna tatizo lolote, ina kazi ya kuweza kutatua hizo mizozo. Sasa changamoto ya sasa yenye tumeona kati yenye watu wanasema ni tashwishi kati ya rais na chief justice. Unapata sana sana ni kutokana na ile ishu ya kuapisha wale afisa wa mahakama arobaini na moja wakaenda through the process wakakuwa vetted, hadi wa leo hawa maafisa arobaini na moja hawajawapishwa, na ukiweza kuangazia kutafuta ni nini haswa, haieleweki kabisa kama kuna yeyote ambaye ameleta an adverse report uh, against any of the persons, mbona wao ndio wasichukuliwe, wawekwe kando, wachunguzi ama wafanyiwe whatever, hawa wengine waweze kuapishwa because kazi imekuwa ngumu kufanya. Kwa upande mwingine, kuna wale wanaomuunga rais eh, katika hatua aliyochukua alio kukosa kuwaapisha haya majaji. Wewe unatizama vipi katika upande huu, hii blanket condemnation ya hawa watu arobaini na moja? Mimi kwangu sioni kama ni sawa kama kuna watu ambao kwa kweli kuna ripoti yenye imetokea basi, waweze kuanza the process, waweze kuwatoa labda katika hiyo orodha, wafanye investigation, na kama wamepatikana yakuwa hawawezi hawa kuhold hiyo office hiyo division ifanyike, lakini lazima tufanye kitu inaitwa due process of the law. Hii si mara ya kwanza kwa Jaji Mkuu kulalamika, labda hmm, inaashiria kukanyagwa idara ya mahakama, inakanyagwa ama mtazamo wako gani? Na changamoto ukiweza kuta- kuiangazia zaidi, i think hizi issue zimeanza around 2017 2018, kwanza wakati ambapo kulikuwa na budget cut, budget ya judiciary ilikatwa without proper reason. Kwa nini imeweza kukatwa? Na hii ilileta changamoto pia. Kumekuwa na orders zimekuwa issued na koti. So, sasa mizozo zinapoletwa kotini na wanapeana orders, orders sazimi zina affect wale executive executive wakipatiwa hizo orders, ili waweze kuadhere to those court orders, unapata ya kuwa hizo orders pia hazifuatilizi. So hizi ndizo mojawapo ya njia zingine ambazo tumaweza kuona ya kuwa hii kesi ya majaji ni just an isolated case, kuna many other instances hizo zingine. mm -hmm. ni tumeweza kuona ni kama kuna hiyo utofauti kati ya executive na judiciary. Naam, tukushukuru sana wakili Elizabeth Aroka, wakili katika Mahakama Kuu ya Mombasa kwa muda wako kutuelezea mawili matatu kuhusiana na matukio yaliyoko. Asante. Nam na, na huku hayakijiri e, chama cha mawakili ikiongozwa na rais wa chama hicho e, wakili havi anasema kwamba wakati umefika kwa Rais Huru Kenyatta. <laughs> wanasema kwamba watapeleka e, petition kule katika bunge ili kuhakikisha kwamba Rais Huru Kenyatta anaondolewa mamlakani kwa kutofuata e, sheria za mahakama vile zinavyofuatwa. Kwa hivyo, iliobakia labda kusubiri tu kuona ikiwa je, kweli LSK itatekeleza hilo. Naje ikitekeleza litafikiwa, wanadai kwamba rais ametwikwa um, jukumu la kuilinda katiba na, na, na, tayari anaifanyia uh -huh, mabadiliko na kukosa kuilinda, sasa ni kama anakiuka katiba sasa, ndipo wanataka kuishinikiza bunge ama kuihimiza bunge pamoja na senati, na bunge la senati kupitisha hoja ya kumng'oa mamlakani rais Uhuru Kenyatta, kwamba hawana hawa imani naye. Msikilizaji, kufikia hapo tunahitimisha kwa undani kutoka Mombasa. Mimi ni Collins Liberty Adede, nimekuwa pamoja na mwenzangu Amina Chombo. Tunakurejesha Washington DC. Asante uh, sana uh, Libert Adede pamoja na Amina Chombo kwa kutuletea sehemu hiyo ya matangazo haya ya Kwa Undani. Muda mfupi ujao, basi tutaingia katika sehemu ya pili, ambapo tutaangazia eh, kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona katika mataifa ya Afrika ya Mashariki. Nam, karibu katika matangazo ya kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, katika sehemu hii ya pili ambapo tunaangalia eh, kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona katika mataifa ya Afrika ya Mashariki. Hivi sasa katika mataifa yote ya Afrika Mashariki, inaonekana kuna hali ya kuongezeka kwa maambukizi ya virusi vya korona, tofauti na miezi miwili iliyopita toka ambapo eh, mataifa hayo yalianza kutangaza Uh, kesi za kwanza kwanza kabisa za maambukizo ya virusi vya korona hadi wakati huu ambapo uh, tunaangalia kile kinachoendelea katika mataifa hayo. Uh, Kenya mpaka hivi sasa ndiyo taifa ambalo limeandikisha maambukizo mengi zaidi yaliyofikia alfu tatu na tisini na nne huku ikiandikisha vifo themanini na tisa tu mpaka hivi sasa, lakini kwa upande wa taifa la Uganda lenyewe lina maambukizo la ya 760, Rwanda 439, eh, huku idadi ya maambukizo nayo nchini Burundi eh, idadi yake ikiwa bado haijapatikana kamili, lakini kwa taarifa ambazo zimekuwa zikiendelea, eh, kutoka nchini humo zinaeleza kwamba maambukizo nayo yameongezeka tofauti na ilivyo awali. Kwa upande wa Tanzania mpaka hivi sasa hakijulikani kile kinachoendelea kwa mujibu wa takwimu zilizopo, ambapo mara ya mwisho Tanzania kutoa takwimu zake, eh, takribani mwa, mwezi mmoja uliopita pita, uh, ilikuwa imeandikisha jumla ya watu mia tano, uh, na tisa walioambukizwa virusi vya korona, lakini katika wiki kadhaa ambazo zimepita, hivi sasa rais wa taifa hilo pamoja na waziri mkuu halikadhalika na waziri wa afya wamekuwa wakitangaza kwamba maambukizo ya korona yamepungua maradufu katika taifa hilo, hatua ambayo bado uh, imetoa mwanya kwa ukosolewaji uh, mkubwa kwa taifa hilo na kile ambacho yenyewe ilichokifanya kuwa na mtindo tofauti wa kukabiliana na virusi vya korona kwa kuruhusu watu kuendelea na kazi zao kama kawaida, lakini wakichukua tahadhari kubwa, ambapo katika uh, sehemu mbalimbali za Tanzania watu wamekuwa wakivaa barakoa kuosha eh, vile vile mikono yao eh, hali kadhalika kutoa marufuku ya watu kwetu kwenda mashuleni na vyuo. Hivi sasa vimefunguliwa toka Juni mosi, ambapo wanafunzi wa vyuo vikuu na wale ambao wa kidato cha sita wanaotarajia kufanya mtihani wa taifa ndio wameruhusiwa kurejea mashuleni, lakini madarasa wengine eh, ama wanafunzi wengine wote mpaka hivi sasa bado wako majumbani. Lakini vilevile vile Tanzania iliweka marufuku uh, ya siku kumi na nne kwa raia wewote wa kigeni anai ingia nchini humo, e, kuto, a, fika katika umma bila kukaa ama kutengwa kwa siku kumi na nne. Licha ya haya yote, bado Tanzania imeonekana kwamba haikufanya kikubwa katika kukabiliana, hasa kwa ujumbe ambao umekuwa ukitolewa na Rais wa taifa hilo John Pombe Magufuli kwamba a, maombi yaendelee, lakini wakati huu wakichukua tahadhari. Kenya nayo imefanya mengi tu kukabiliana na watu kutoambukizwa. Uh, imeweka marufuku ya watu kutotoka nje, iliweka vilevile vile, eh, marufuku ya watu eh, kutotoka nyakati za usiku kabisa, uh, na vilevile vile kwa maeneo ambayo yaligundulika kuwa na maambukizo mengi kama vile kaunti za Nairobi, kaunti eh, za Mombasa, eh, Kwale na sehemu nyingine watu walikatazwa kutoka eh, ama kusafiri kutoka eneo moja kwenda eneo lingine. Hali hiyo vilevile inaonekana nchini Uganda ambapo uh, kwa taifa hilo la Uganda watu wamekuwa hawaruhusiwi kutoka nje kwa kipindi kirefu, mashule yakifungwa, hali kadhalika taifa la Rwanda. Lakini pamoja na hayo yote, bado maambukizo ya virusi vya korona yanaonekana kupanda. Kutokana na hilo, nimeongea na Daktari Omar Juma kutoka nchini Tanzania, ambayo yeye vilevile ni mtaalamu wa magonjwa ya kuambukiza na kwanza kabisa nikataka kujua kile ambacho wao kama wataalam wanakiona sababu ya kuongezeka huku kwa maambukizo ya virusi vya corona katika ukanda huo wa Afrika ya Mashariki. Daktari, hebu tueleze sababu ni nini? Kitu cha kwanza kabisa ni asili ya ile eh, habari. Ni kuwa inawezekana kuwa umepata hii habari kwa kusoma sehemu, au umepata hii habari kuwa ni mhusika katika wizara uh, za afya za hizi nchi zetu, anasomanaana ni ni aidha mtaalamu katika masuala ya maabara uh, au ni mtaalamu katika madaktari. Kwa hiyo suala la kuongezeka kunakuwa kuna sababu mbili kuu za kusema kuwa, kuwa maradhi ya covid yameongezeka katika uh, nchi za ziwa hizi za ziwa kuu. Sababu kwa ya kwanza ni kuwa kuongezeka uh, kwa vipimo kwa sababu wakati unaingia Covid 19 uh, ilikuwa ni kama mshtuko mkubwa kwa nchi nyingi, hasa katika nchi zetu hizi ambazo uh, nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara, nchi zinazoendelea. Ilikuwa ni mshtuko mkubwa uh, tutaweza tuzoea tu kufanya vipimo vya uh, maradhi mengine kama TB, HIV uh, na, na malaria kwa hiyo kwa sa ilikuwa ni mshtuko mkubwa. Kwa hiyo nchi nyingi zilikanda um, kufanya vipimo uh, kwa hiyo baada ya muda uh, kama ambavyo mnakumbuka kuwa mwezi wa pili wa tatu wad na kuendelea. Kwa hiyo baada ya muda uh, hasa kuanzia mwezi wa, wa wa eto ndo nchi nyingi zilianza kupata vifaa na ilianza kuongezeka upimaji huu wa ugonjwa huu wa Covid 19. Kwa hivyo kuongezeka kwanza ni kwa sababu vipimo vilivyotakikana na watu wengi wanapimwa, hiyo ndio ya kwanza. Sababu nyingine uh, ambayo inachangia maambukizi kuongezeka ukiacha upimaji, na kwa ni nini hasa sababu ya pili, ambayo inaweza kusababisha kuongezeka kwa ugonjwa haya ugonjwa huu wa Covid 19 ni kwa sababu ya kuna yale masharti ya afya ambayo wananchi walipewa wakati ugonjwa huu umeingia. Wananchi walipewa masharti, kwa mfano eh, kuvaa barakoa au maski, kunawa mikono na vile vile vilevile kutokaa sehemu kwa wingi kwa pamoja. Kwa hiyo masharti haya ni kuwa yakifuatwa, yaki basi kunakuwa na upungufu sana wa maradhi ya COVID 19 na yasipofuatwa basi kunakuwa na, na, ku, na muongezeko wa ugonjwa huu wa, wa, wa kwa COVID 19. Kama tunavyojua ni ugonjwa wa mtu kwa mtu, kwa hiyo COVID masharti. Mtu ambaye ana ugonjwa wa COVID-19 kama atafuata masharti hataweza kumwambukiza mtu mwingine, lakini atofuata masharti, ugonjwa utaendelea kuwepo. Lakini sasa ukiangalia, kuna mataifa mengi ya Afrika Mashariki yalifanya haya masharti ya kuweka marufuku mbalimbali ya watu kutotoka mji mmoja kwenda mji mwingine, au kutotoka nyakati fulani za usiku, kupinga ama kukataza safari za vyombo vya umma na kadhalika. Lakini bado kwa kipindi hiki, inaonekana hivi sasa bado maambukizi yanazidi kuongezeka, ndiyo. Uh, kama nilivyosema kuwa kwa suala la upimaji inaongezeka, kwa hivyo lazima namba ya watu wenye COVID itaongezeka kwa sababu ya vipimo vimekuwa vingi na vinapatikana, na sababu ya pili kama ninavyosema ni kuwa kwa sababu unakuta kuwa kuna baadhi ya nchi ambazo waliweka ile lockdown unaona no, lakini tukumbuke kuwa unapoweka lockdown imekuwa katika nchi zetu hizi ambazo asilimia kubwa ya watu wana kipato cha chini ya dola tano kwa siku, ukisema uweke lockdown ambayo ni zaidi ya wiki mbili ina maana watu wengi watakuwa wanashindwa kupata chakula na watakuwa wanatoka hata kama ni kwa njia asili kutoka nje kwenda kutafuta kula. Kwa hiyo kwa maana hiyo kutoka na hali hii, ugonjwa unaweza ukaendelea uh, kwa sababu maambukizo ya mtu ambayo anayo mmoja, na kama ataendelea kuchanganyika na watu wengine, ni rahisi kwa, uh, kwa, kwa mtu huyo kuweza kumwambukiza uh, mtu mwingine. Sasa kuna suala ambalo limekuwa likizua mjadala mkubwa sana kwa hivi sasa. Bado kiujumla, inaonekana idadi ya vifo uh, si vingi ukilinganisha kwa mfano na mataifa uh, ya Ulaya na hapa Marekani, kwa mataifa ya Afrika kiujumla, lakini hata mataifa ya Afrika Mashariki, kwa sababu ukijumlisha vifo vyote eh, vya mataifa sita ya Afrika Mashariki, kwa mujibu wa takwimu rasmi eh, hawajafika hata watu mia mbili waliopoteza maisha kutokana na virusi vya korona. Nini hapa kinachotokea kuwa na vifo vichache katika eneo hilo? Kwanza ki kimaadili ki ni kosa kubwa kutegemea kuwa nchi fulani watakufa watu kiasi kadhaa. Hiyo kimaadili ni kosa kubwa, na katika suala kama hili ni kuwa ni kosa uh, uh, uh, kusema kuwa Afrika au nchi za Kiafrika tulikuwa tunategemea watu wengi wake, hiyo ni kosa kubwa na hii ni kosa kwa sababu unapozungumzia masuala ya afya au ugonjwa wa ugonjwa huko kwa, unaweza ukatokea kwa mataifa tofauti, za kutokea kwa kundi la watu tofauti, unaweza kutokea kwa kwa umri tofauti. Kwa hiyo haya masuala mengine ni masuala ya asili ya ugonjwa. Eh, hii asili ya ugonjwa abao unaweza ukafikia kwa, kuna baadhi ya nchi kuna malaria nyingi zaidi kuliko nchi nyingine, baadhi ya nchi utakuta magonjwa kakikune. Kwa hiyo suala la la kusema mtu alikuwa anategemea kwa nchi za chini ya jangwa la Sahara ndo watu wase wengi kwa sababu ya COVID 19. Shukran kabisa Dakta Omari Juma kwa kutueleza hayo, na hapa basi tunakamilisha matangazo ya kipindi hiki cha Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kwa niaba ya, ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi jina langu ni Idi Ligongo na shukran kwa kuwa nami.