The Hits kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu kwa kipindi cha VOA Express awamu hii kikiandaliwa hapa Mombasa. Niite Collins Liberty Adede nami na ni Amina Chombo, Alhamisi safi, tarehe nne mwezi Juni mwaka elfu mbili na ishirini na kama kawaida ndani ya VOA Express kuna mambo mengi ikiwemo habari barazani, na hata swali la leo, lakini huwezi kukosa ya kale katika kibao cha mziki nam. Katika habari zetu kama alivyogusia mwenzangu ni kwamba E, rais wa zamani wa Marekani Barack Obama awahimiza vijana kutokufa moyo. Na katika barazani, unaweza kujiandandaa pia, atakuwa tunakushirikisha moja kwa moja katika laini zetu za simu pale tunapouliza ikiwa serikali e, zipo tayari ama zimeweka mikakati ya kutosha katika masuala ya kiafya na usalama wa wanafunzi kufungua shule na vyuo. Tutasoma pia ujumbe wako kwenye ukurasa wa Facebook. Lakini kwanza katika habari zetu ni kwamba rais wa zamani wa Marekani Barack Obama amewataka vijana weusi kuendelea kuwa na matumaini hata wakiwa na hasira, huku mwanasheria mkuu wa jimbo la Minnesota akiwafungulia mashtaka polisi wanne waliohusika na mauaji ya Mmarekani mweusi George Floyd. Wakati huo huo, kakake Floyd atoa wito kwa Wamarekani kuendelea na maandamano kwa amani na kuwa na matumaini haki itatendeka kwa ajili ya ndugu yake. Abdul Shakur Abud na maelezo kamili video kwa taifa zima, rais wa zamani Barack Obama amewapongeza na kuwashukuru vijana kwa kujitokeza kutetea mabadiliko, akisema matukio muhimu mnamo miezi iliyopita, ikiwa ni pamoja na mauaji ya Floyd na janga linaloendelea la COVID-19, ni mambo anahisi yataleta mageuzi makubwa hapa nchini. and, and so I hope that you also feel... kwa hivyo nina matumaini, mnahisi kuna matumaini hata ikiwa mna hasira, kwa sababu mna uwezo wa kufanya mambo kuwa mazuri zaidi na mmesaidia nchi nzima kuhisi, a, hiki ni kitu kinahitaji kubadilika. Mmetoa ujumbe you, you na kuwepo na haja ya dharura uh, ambao una nguvu na utaleta mabadiliko kuliko kitu kingine chochote uh, nilichoshuhudia uh, uh, mnamo miaka ya hivi karibuni. Kabla ya Obama kutoa ujumbe huo wa matumaini, mwanasheria mkuu wa jimbo la Minnesota Keith Ellison aliwafungulia mashtaka polisi watatu waliohusika katika mauaji ya Floyd na kubadili mashtaka dhidi ya afisa wa zamani Derek Chauvin kuwa ni mashtaka mauaji kwa kudhamiria ambayo inaweza kumpatia kifungo cha miaka 40 jela. Alison anasema haamini itakuwa rahisi kupata ushindi, lakini kuna matumaini ya kuleta mabadiliko pain... suluhisho kwa uchaguzi huu linapatikana polepole. Itakuwa ni kazi ngumu ya kujenga mfumo mpya wa sheria na wa haki katika jamii yetu. Kazi hiyo ni kazi yetu sote. Hatuna haja kusubiri kupata matokeo ya uchunguzi wa kesi hii ili kuanza kazi hiyo. Uamuzi huo wa kuwakamata na kuwafungulia mashtaka maafisa hao wote wane umewafurahisha waandamanaji na hata kuwepo na maandamano makubwa zaidi katika pembe zote za Marekani hapo jana jioni. Hata hivyo, familia ya Floyd imewataka waandamanaji kutosherekea kwa wakati huu kutokana na kukamatwa kwa polisi hao. Wakili wa familia Ben Crump anasema familia ya Floyd imetaka mashtaka ya juu kabisa katika sheria yatumike. Hata hivyo wameridhika na uamuzi uliochukuliwa jana. Hatuwezi kusherekea kwa sababu kukamatwa mtu sio kuhukumiwa, na sisi tunataka haki tendeke. Mfahamu, hatutaki nusu ya haki, tunataka haki kamili. Hayo akifanyika. Maandamano ya amani yamekuwa yakitokea kila pembe ya dunia kuunga mkono waandamanaji wa Marekani wa wanaotaka mageuzi na kukomesha ukatili wa polisi dhidi ya watu weusi wa na ubaguzi wa rangi Kuanzia Afrika Kusini hadi Sweden kutokea Tokyo hadi London kumekuwepo na maandamano wiki hii kulaani ubaguzi wa rangi hapa Marekani. Waandamanaji katika miji mbalimbali wa kikaidi amri ya kutotoka nje usiku waliendelea na kuandamana, lakini inaripotiwa polisi hawakuchukua hatua jana usiku isipokuwa kwa ruhusu kuendelea kupita muda mfupi kidogo uliowekwa. Shukran sana Abode kutoka Washington kwa taarifa hiyo. Na kwingineko ni kwamba janga la virusi vya korona bado linaendelea kutatiza dunia huku wataalamu afya wakisisitiza watu kutekeleza kanuni za afya ikiwemo kuvaa barakoa, kunawa mikono mara kwa mara na kutokaribiana kutoka mtu mmoja hadi mwingine mwenzetu Mkamiti Kibayasi akiwa Washington DC anaangazia taarifa za Covid 19 kimataifa. Naam, studio 15, VOA Mombasa. Wakati takwimu za wizara ya afya Kenya zinaonyesha idadi ya kesi za virusi vya korona zilizothibitishwa ni 226 na kuna vifo 74 nchi nzima. Timu inayohusika na covid 19, katika kaunti ya Migori pamoja na polisi hivi sasa wanawatafuta watu wawili akiwemo diwani huko Migori ambao walikimbia kutoka kituo kinachotoa huduma ya virusi hivi huko Makader jana. Jumatano mkuu wa afya katika kaunti Dr Iska Oluoch alisema diwani ambaye alikuwa na mawasiliano ya karibu na mgonjwa wa korona alikimbia kuelekea nchi jirani ya Tanzania mwishoni mwa wikiendi baada ya kufahamu kwamba alikuwa akitafutwa awekwe karantini. Kwa mujibu wa Dr Olwach, diwani alijificha baada ya kuwa na mawasiliano ya karibu na watu watatu walioripotiwa kuwa positive jumamosi iliyopita. huko nchini Uganda, viongozi wawili katika wilaya ya Gulu wamewekwa kwenye karantini kama tahadhari, kufuatia hofu kwamba huenda wamepata maambukizi ya virusi vya korona. Watu hao ni miongoni mwa idadi ya watu kadhaa ikijumuisha watu kutoka vyombo vya habari na wafanyakazi wa afya ambao waliwekwa kwenye karantini za majumbani na zile za kwenye vituo vya afya kutokana na mawasiliano yao ya karibu na makamishna wawili kutoka wizara ya afya nchini Uganda ambao waliripotiwa kupimwa na kukutwa na COVID-19, kwa mujibu wa mwenyekiti wa wilaya ya Gulu, Martin Mapenduzi, maafisa hao wa afya walitembelea eneo hilo Mei 26 kuangalia na kukagua programu za COVID 19 na kisha walifanya mikutano na watu kadhaa pamoja na kushiriki katika mazungumzo ya redio kwenye vituo vinne tofauti. Kulingana na mtandao unaofuatilia kesi za korona kimataifa, hadi leo nchi ya Uganda ina kesi zilizothibitishwa mia tano na saba. Na wakati masharti kufuatia COVID-19 yamelegezwa sehemu nyingi duniani, nchini Marekani wasiwasi unaongezeka kwamba virusi vya korona vitazidi kusambaa na kusababisha maambukizo zaidi, wakati mikusanyiko mikubwa ikiendelea kufuatia maandamano ya amani yaliyogeuka kuwa ghasia picha za video zinaonyesha msongamano wa waandamanaji huku baadhi hawajavaa barakoa na hawajatekeleza tahadhari ya kutokaribiana mtu mmoja hadi mwingine. Idadi ya maambukizi ya COVID-19 Marekani ni takriban milioni mbili na kuna vifo zaidi ya laki moja, kulingana na mwandishi wa VOA anayefuatilia ghasia zinazoendelea hapa nchini zikiambatana na janga la COVID-19. Mimi ni mkamiti kibayasi wa VOA VOA Washington DC. Asante sana Mkamiti Kibayasi. Unaendelea kusafiri na VOA Express. Muda usio mrefu tuungana na wenzetu kule Washington kutupatia habari za ulimwengu. Waandamanaji walipokea vyema hatua ya waendesha mashitaka katika jimbo la Minnesota kwafungulia mashitaka maafisa watatu zaidi wa polisi kuhusiana na kifo cha George Floyd alikuwa amekamatwa na polisi hao. Wakati wakiendelea na maandamano dhidi ya ukandamizaji wa polisi na kudai mageuzi ya kimfumo, maandamano ya Jumatano usiku katika miji mingi kwa kiasi kikubwa yalikuwa ya amani. Mjini Washington, maelfu ya watu aliandamana nje ya White House na bunge na kupita katika barabara ya Pennsylvania, wakati askari wa jeshi la kitaifa, polisi na wafanyakazi kutoka mashirika kadhaa ya usalama wakiwatazama. Meya wa mji wa Washington DC Muriel Bowser alipunguza muda marufuku ya kutembea katika jiji hilo akianzia saa tano ya usiku badala ya saa moja kutokana na utulivu wa siku zilizopita. Mke wa waziri mkuu wa zamani Lesutu Thomas Tabane ambaye alishtakiwa kwa mauaji ya mke wa kwanza wa mumewe amerudishwa gerezani baada ya jaji kufuta dhamana yake wiki iliyopita ikisubiri shauri hilo kusikilizwa tena Juni 16 Mesaya Tabane alikamatwa jana Jumatano na awali alishtakiwa mwezi Februari kusika, kwa madai ya kuhusika katika kuuawa kwa risasi mwaka 2017 kwa Lipo Lelo Tabane kabla tio kuapishwa kama umeme, siku kadhaa baada ya mauaji ya Lipo Lelo Mesaya alifunga ndoa na Tabane. Mamlaka nchini Chile ambayo ina moja ya kesi kubwa ya idadi zaidi ya kesi za virusi vya korona huko Amerika Kusini imethibitisha vifo 87 kutokana na virusi hivyo katika siku moja ya jana Jumatano, ikiwa ni mlipuko mkubwa zaidi kutokea kwa siku moja tangu ilipoanza zaidi ya miezi miwili iliyopita. Kuongezea kwa kesi hizo za korona huko Chile kumeelemea zaidi mfumo wa huduma za afya nchini humo. Ongezeko la kesi na vifo kulisababisha mamlaka kuongeza karantini huko Santiago kwa wiki ya nne mpaka sasa. Chile imethibitisha zaidi ya kesi laki moja kumi na tatu elfu za COVID 19 na vifo zaidi ya elfu moja mia mbili nchi za Chile, Brazil, Kolombia, Peru, Mexico, Haiti, Argentina na Bolivia zinajumuisha nchi za Amerika Kusini zilizo ndadi kubwa ya kesi za ugonjwa huo. Israel inasema imekuwa inafikiria maombi ya maelfu ya Wairan wanaotaka kuondoka nchini kwao na kutaka kupewa hifadhi au msaada matibabu katika taifa hilo la Kiyahudi ambao ni maadui wa muda mrefu wa utawala wa kiislamu wa Iran. Katika wiki za karibuni, wizara ya mambo ya nje ya Israel imeviambia vyombo vya habari kuwa katika mitandao yao ya habari ya kijamii ya Uajemi kuwa na ongezeko la ujumbe kutoka kwa Wairani wakiomba msaada wa Israel wakati wanakabiliwa na wimbi la pili la maambukizi ya virusi vya korona, ambao limezidisha kudhoofisha uchumi, hali ambayo inatokana na vikwazo vya Marekani na utawala mbaya wa serikali ya Iran. Wakijibu Sauti ya Amerika katika mkutano mfupi wa Jumatano uliofanyika kupitia Zoom. Mkurugenzi wa vyombo vya habari vya Wizara ya Ujemi Sharon Avinza alisema kumekuwa na matukio ya timu yake na imewasilisha ombi la Iran kwa kusafiri kwenda Israel kwa masuala maalum ya kiserikali ya a kusafiri na VOA Express kutoka hapa Mombasa, Alhamisi ya leo. Kibao kifupi kinatuelekeza moja kwa moja katika kitengo chetu cha barazani, Amina. Leo barazani tunajadilia nini? Mambo ya elimu, sio naam? Wanauliza je, yes, serikali zinahakikisha kuna mikakati ya kutosha ya usalama wa kiafya kabla ya kufungua shule na vyuo. Nafikiri hapo wanaangalia maswala yale ya misongamano, maji kuwepo. Wacha tusikie wanasemaje. Usalama wa kiafya kwa kweli kwa Watanzania na sehemu zingine zote, hali ya afya ni nzuri, sema tu tatizo kubwa linavyoonekana ni upande wa sisi wenyewe wananchi. Unakuta mikakati ikitolewa zile sheria zinazotolewa, kuwepo kwa maji ya kutosha, kuwepo kwa vyoje, shule za umma ama, uh, zile za serikali pale Tanzania, ziko na hivi vitu vyote ambavyo vinahitajika kuweka usafi, vitu vipo na vimewekwa, sema sasa wasisi ambao kama watumiaji unakuta tunafanyaje, umeweka mzaha. Yani serikali najitahidi kwa kutengeneza mazingira ambayo yako vizuri kwa niaba ya kudhibiti, lakini sasa sisi ambao wanakuwa tushirikiane katika unakuta asilimia nane ni fundi John Gonya huyo kutoka Tanzania na kwa sasa tunarudi y Kenya. Kenya kuna maazimio kwamba huenda sheria zikalegezwa legezwa. Mm, wikendi hii tangu jana katika eh, mitandao ya kijamii watu wanauliza tarehe sita afika lini? Tumtafute <laughs> <laughs> huyu wa Kenya kwenye laini ya simu tuko naye David Mutange. Kwa maoni yangu kama mwalimu aliyestaafu aliyekuwa mwalimu mkuu, kufutana na mipangilio ya serikali kwa wakati huu unaona kama mipango haijatosheleza. Kwanza Kenya, watoto wa Kenya katika shule hasa shule za msingi watoto wengi kwa madarasa wakati huu tuna watoto hadi watoto sitini wao wanahudumiwa wanahudumia na mwalimu mmoja, na hivyo ni kwamba watoto hawa wengi wakiingia madarasani, na kwa kuwa tunaambia ugonjwa huu ni ugonjwa ambao unatokana na hewa na, basi haitakuwa vizuri tukiangalia kwamba madarasa ambazo Kenya watoto wakati huu sitini watoto hawatapewa nafasi ya kukaa, labda wakifanya ni wakati ya kufanya watoto waingie shuleni kwa awamu, ame asubuhi wengine jioni ingependekeza hivyo, lakini kio watafungua tu kwa sababu ni kuona kwamba shule watoto wasome. Kwa hivyo unapendekeza kwamba ikiwa watasoma kwa awamu e, labda mimi kulingana na vile naona ikiwa wanaweza soma kwa awamu, pendekezo yangu ni hivyo kwamba watoto waweza kusoma kwa awamu, kwamba kwa kwa kwa wale wanawenda asubuhi, wanawashukuria wale wengine waje wasome baada ya mchana, lakini bado ni shida kwa sababu watoto hawa Madarasa ambayo umejua yamepangwa kwa ajili ya watoto yamekuwa a wadogo kufatana na watoto ambao wamesajiliwa hapa Kenya. Kuna watoto darasa haliwezi kosa watoto. Tuangazie watoto wenyewe, uhusiano, labda urafiki, michezo, wanapokwenda shule, wanapoche wanapokaa shuleni. Unadhania kuta, watoto watakuwa salama ikiwa shule zitafunguliwa. Ma, masomo nyingi sana katika shule, ili basi inaeleza kwamba watoto hupendelea kusoma yes. Hata ikiwa darasani watoto wanapenda kutangamana sana hata hata wakati una, una, una, wanawekwa katika vikundi vya kusoma vitabu. Ukiangalia vitabu ambao viko, ni lazima watoto, hakuna shule ambayo ina kitabu kimoja kwa mtoto. Basi vitu vyote ni kwamba watoto mpaka kutumia kitabu kimoja okay, watatu wanne. Tena mara nyingi masomo ambayo tunajua, mikakati ambayo e kwamba wanasoma katika kucheza. Kwa hivyo so, kucheza huku ni kutangamana, na lazima itakuwa vigumu sana, haiwezekani kwamba watoto wanaweza kusoma. Watoto wanapenda kucheza, na mchezo wao ni kwamba wanapenda kuzungumza, na hata wakisema, watoto watembea na barakoa, anatoka na barakoa nyumbani, anaambia mwingine, haya yangu hii inafanana hii, hebu nione yako hiyo, watabadilishiana <laughs> zinaendelea kuendelea. Shukran sana uh, uh, Bwana David Mutange, mwalimu mstaafu kutoka Kitale, Kenya, kwa na, kushiriki na katika mjadala huu, nashukuru pia kwa kuwepo katika mtandao huu. Na mwalimu mstaafu kutoka Kenya hapo, yeye anasema kwamba kuna matatizo mengi, idadi ya wanafunzi katika shule Tanzania, wanasema kwamba eh, mikakati ipo lakini watu wenyewe ndo wanapuuza. Wanataka <laughs> <wabana wikidogo, laughs> na, sheria za kuwabana eh, Haya, tuangalie katika jumbe, watu wanazungumziaje. Tuanze naye George George, unasema wa Magomeni, Dar es Salaam, Tanzania, unasema lasha, hakuna usalama wowote ule unaozingatiwa, ila tu kinachofanyika ni kile kile tu kuvaa barakoa tu na kunawa maji. Sidhani kama kuna usalama mwingine unaozingatiwa kama huo. Kikubwa ni kuendelea kumwomba Mwenyezi Mungu aendelee kutulinda na kutuepusha na janga hili la COVID -19. Unaambiwa za kuambiwa changanya na za kwako <laughs> Jean Damasin kutoka Rwanda anasema naona wanahakikisha kabisa, maana shule na vyuo wamevihairisha mwezi Septemba mwaka elfu mbili na ishirini kule Rwanda. Kwa hivyo mimi naona wanajitahidi. Nyagoha Samson unasema niko Isibani ya Kenya, bado mimi sijaona kama serikali imejipanga ama imepanga upande wa shule. Naye Robert Nachime anasema hakuna usalama wowote, huwezi kuwafungia watu nyumbani bila chakula, eti unataka wajikinge dhidi ya COVID. Mimi naona ya kwamba viongozi wanataka watu wafe na njaa tu na <laughs> Robert Nachime pale akitoka DRC. Maoni mazito sana hayo, ni jambo la kuchanganya sana mm -hmm. Haujui uruhusu ama usiruhusu, lakini itakuwa ni hatari kidogo, kama alivyogusia watoto watachezwa kwa pamoja, aibu, angalia barakoa yangu na alafu wanajipata na matatizo, kwa sababu yeye amekuwepo shule na anajua changamoto za watoto, wacha tu hata watoto hata Sawa, kwa watu mtaani, unasikia mtu akwambia ah, hebu ni, ni azime barakoa nende dukani alafu nakurudishia. Wengine bado hawajaelewa hatari <laughs> iliyopo. Haya, kufikia hapo tunahitimisha barazani. Asante sana kwa mchango wako, na kama ilivyo ada, siku ya Alhamisi kama ya leo ni wakati wa kwenda TBT. Tunarudi nyuma, burudani nzuri leo. Amina, unatupeleka wapi? Hey, tunaelekea kule Tanzania ambapo tunampata Matonya ambaye kwa sasa hivi kazama sijui kwenye bahari ya huba ama amezama kwenye likuzidi nilitamani kuwa zaidi kuliko yoyote unawe mdani siku zote uko safarini kuniacha mimi upwekeni mimi nilikupenda sana. Anita, Anita, Anita ulimtesa sana Matonya, kibao ambacho hata leo Amina amekisikia akakumbuka <laughs> siku zake na mwanita wangu alivyomzungumzia huyo Anita hmm. Yani ulikuwa atamani umwone huyo Anita ukoje? <laughs> Jamani, sivyo alivyomzengua. <laughs> Haya, tunaelekea katika kitengo chetu cha ushauri nam. Wanawekwa karantini huwa wanapitia changamoto nyingi eh, wengi wakipata msongo wa mawazo, na leo katika ushauri basi tunampata Triza Ireri, ambaye ni katibu wa chama cha uguzi Kenya, anatoa ushauri kwa wao. Sema kweli, mambo ya isolation ama ya kujiweka kwa upweke sio rahisi. Umewekwa pamoja na wengine katika karantini ambayo iko na watu wengi, ama umeambiwa self isolation nyumbani. Kwa vile sisi kibinadamu ni watu wa kutangamana na kutoka hapa na pale inakuwa ni hali ngumu sana kwa wale ambao wamezoea, ni watu ambao tuna especially tunaita extroverts, mtu ambaye anatoka anatangamana na watu tofauti tofauti, inakuwa ni ngumu kwao kukaa katika ile hali, kwa vile wamezoea mambo tofauti. Na advice kubwa ni kwamba sasa kuna njia mbadala ambazo si lazima utoke uende u kwa jamaa na marafiki, lakini unaweza kuwasiliana nao kila wakati, mtu ambaye unapenda pengine, kwa njia ya simu ya runono. Unaweza kujishughulisha na mambo ya kuzungumza na yule ambaye atakuwa ni wa karibu yako, awe ni jirani, awe si kama vile utatoka uende kazini, lakini wale wako karibu na wewe, kwa vile ile isolation, kuwa peke yako, yale mawazo ambayo yanakuja kwenye akili yako ya kujiona peke yako, huwezi kuishia na mtu mwingine kama ni mawazo ambayo hayako normal, yanaweza kukusukuma mpaka ukafika wakati ule unapata depression. Unajiona sasa, ukijiona kama hujioni unafaa ama hujione ya kwamba wewe hatari, ya kwamba uko katika hatari kubwa ya kwamba umepata haya maambukizi na pengine ukaaga, ni rahisi yule mtu kufanya kitendo ambacho hakiambatani na mawazo mazuri. Na ikiwa hauko settled, uko peke yako kweli, lakini hauko settled kwa sababu mawazo yako ni ya kwako peke yako yanakuwa yanakutatiza, kwa hivyo ni hatari kubwa sana. Ni vizuri watu waweze kufahamu ya kwamba kuna usaidizi, unaweza ukapiga simu. Kama sasa, serikali imetoa nambari ya simu ya usaidizi wa ushauri, unaweza kupiga ukapata mshauri ukazungumza naye, nafanya kazi masaa ishirini na manne, uweze ukatumia hiyo ama ukatoka ukaja katika kituo cha afya, ukauliza ningependa kuzungumza na na mshauri ukaeleza zile hoja zao. Mshauri mzito sana hasa sana, hawa maafisa wa afya ambao ni watu muhimu katika vita hivi dhidi ya korona, na tayari tumeona katika eh, hizi karantini hospitali kuu ya Kenyatta na Mbagathi eh, maafisa wa afya tunaona wakifanyishwa wanaita Zumbadans. Zumbadans. Mazoizi. Na, na leo eh, katika upande huu wa Mombasa pia tukaona wale ambao wamewekwa katika karantini pale eh, ambao pia akili zao ni tahira pia tuona wanafanyishwa zoezi. Naam, inafika wakati wa kuangazia yanayovuma mitandaoni. Hii ikiwa ni, ni ukurasa wa Facebook, ikiwa kwenye Twitter ama kule YouTube, kuna nini kinafanyika leo? Patrick Nduimana akiwa DC anatupatia mambo yanayo trend. Asante sana wenzangu wa Mombasa. habari inayoendelea kuvuma kwenye mitandao ya kijamii bila shaka ni kuhusu maandamano yanayoendelea hapa Marekani, baada ya kifo cha Marekani mweusi George Floyd, aliyefariki dunia akiwa mikononi mwa polisi Jipya kwenye tukio hili ni kwamba jana afisa wote wanne wa polisi wanaoshukiwa kuhusika katika kifo cha Floyd wote wamefunguliwa mashtaka na wote wanazuiliwa katika jela la polisi huko Minnesota. Mshukiwa mkuu Derek Chauvin ameshtakiwa kwa mauaji ya kigezo cha pili, bila nia ya kuua, baada ya kushtakiwa hapo mwanzo mauaji ya kigezo cha tatu. Wenzake tu tao Thomas Lane na Alexander Kueng wameshtakiwa kwa kusaidia katika mauaji ya Floyd. Wengi wameandika kuhusu mashtaka dhidi ya afisa hao wanne. Huyu anaitwa Max, anasema polisi ingekagua mwenendo wa mshukiwa mkuu ambaye ni Derek Chauvin kabla ya kumuweka kwenye shughuli za kufanya doria. Anasema mageuzi katika idara ya polisi yanahitajika, lakini kuna afisa wengi wa polisi ambao wanatekeleza kazi yao vizuri. Huyu anaitwa Rik W, anasema mwendesha mashtaka angefungua mashtaka makali dhidi ya washukiwa bila ushahidi wa kutosha, huenda mwishowe katika kesi mahakamani wangeondolewa mashtaka na hilo lingekuwa baya zaidi. Rick anasema sio wazo zuri kuwashtaki watu kutokana na hisia za umma huyu anajiita DGM anasema mkuu wa polisi Minneapolis, naye angefunguliwa mashtaka, sababu alimwacha Derek Chauvin akaendelea kufanya kazi wakati kulikuwa tuhuma nyingi za upotovu wa nidhamu dhidi yake. Huyu anajiita Travel Girl anasema haki itendeke kwa George Floyd, lakini haki itendeke pia dhidi ya waandamanaji wanaopora mali za watu, hata kuua afisa wa polisi wanaokabiliana na uhalifu katika maandamano. Huyu Travel Girl ameweka picha ya afisa wa polisi mmarekani mweusi aliyeuawa mjini Las Vegas katika maandamano. Nchini Rwanda, habari inaendelea kuzungumziwa ni kuhusu hatua ya serikali ya nchi hiyo kuruhusu tena bodaboda boda kufanya kazi ya kusafirisha watu mjini Kigali baada ya kufungiwa kwa karibu miezi mitatu kutokana na janga la korona. Waendesha pikipiki za usafiri maarufu bodaboda wamelielezea furaha yao gazeti la New Times kuona wamerudi tena kazini wakibaini kwamba hali ya maisha ilikuwa ngumu sana kwao. Pamoja na hivyo wamekiri kwamba wateja bado ni wachache sababu bado wana hofu ya kuambukizwa virusi vya korona. Usafiri wa bodaboda nchini Rwanda ndiyo usafiri unaotumiwa na watu wengi, hasa katika mji mkuu Kigali. Kuna jumla ya waendesha bodaboda elfu hamsini nchini Rwanda. Ni hayo tu yaliyovuma mitandaoni. Kwako Liberty Adede na Amina Chombo. Ah, shukran sana katika hayo yanayotrend, na nafuatana na swali la leo kwa mm -hmm. <laughs> Sababu swali la leo tunauliza, je, unaamini kinachoandikwa katika mitandao ya kijamii? <laughs> Ochieng George wa Kakamega, Kenya anasema la, siamini yanayoandikwa mtandaoni. Habari nyingi zinazoandikwa ni uvumi bila kudhibitishwa. Keisi Ahura anasema ndiyo, naamini Rais Mseveni kamwendea mhubiri wa Injili kamuulizia neno kwa Mola. Baadhi yetu Waganda tunafikiri mzee wa kazi amemkubali Yesu. E, maisha ni mwake asifiwe, walahi. <laughs> Cyprian Stevens unasema sio kuamini kila kitu, na sio tu mitandaoni pekee, hata katika maisha ya kawaida wapo wengi wanaogushi taarifa na maelezo mbalimbali. alimtorofani kutoka Tanga, Tanzania, anasema naamini asilimia 50 kwa 50, maana kuna watu na viatu katika mitandao. Stephen Dabila wa Mbeya Green City, Tanzania, wanasema binafsi, hapana. Naamini ikiwa vyanzo vya habari ni vya uhakika kama vile VOA, BBC, TBV na CNN. Mm -hmm. Kimalizia hapa ni Jonas Ebula anasema, hakika mimi siamini hata kwenye hizo redio zenu. <laughs> <laughs> lakini bado tutakutangazia, tutakutangazia naam no. Haya, muda wetu umekamilika studio, msikilizaji, nakuwa ni wakati wa kuondoka, lakini sitakosa kuwashukuru wasimamizi wa matangazo haya ya leo, Abdul Shakur Abud pamoja na Josephat Kioko. Mimi ni Collins Adede, nami ni Amina Chombo, nikutakie usikilizaji mwema.