Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, mjini Washington DC. Haujambo msikilizaji, popote pale unapotusikiliza. Mimi naitwa Mkamiti Kibayasi na mimi jina langu ni Patrick Nduimana. Tunakukaribisha kwa matangazo yetu ya jioni leo, ikiwa ni Jumatatu Juni mosi mwaka elfu mbili na ishirini. Tunasikika kupitia redio zetu shirika kote Afrika mashariki na kati na katika masafa mafupi kupitia mitabeni 19 na 22. Karibuni. <tune> Katika matangazo yetu hii leo tuna ripoti inayohusu mjadala mkubwa unaendelea hapa Marekani juu ya mabadiliko yanayohitajika kuhusiana na ubaguzi pamoja na utumiaji nguvu wa polisi, huku maandamano ya amani na ghasia zikiendelea kote nchini. Sisi wote watu wa rangi nyeusi tuko pamoja. Wajua, wengi wetu tulikuja hapa kitambo, tuna watoto hapa ambao wameenda mashule, vyuo vikuu hapa, wao ni Wamarekani. Kwa hivyo hatuwezi jiona ni kama watu tofauti nao wengine. Na katika habari nyingine, Benki ya Dunia yaahidi kutoa msaada wa dola milioni 15 kwa kila nchi mwanachama wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ili eh, kukabiliana na athari za virusi vya Korona ni baadhi ya yale utakayosikia ndani ya matangazo yetu hivi sasa kutoka hapa mjini Washington DC. Matangazo haya pia yanasikika kupitia tovuti yetu ya voaswahili.com. Kabla ya kupata ripoti hizi kutoka kwa waandishi wetu, kwanza sikiliza habari za dunia. Maelfu ya watu wameandamana leo huko New Zealand ikiwa ni mshikamano na wananchi wa Marekani ambao wanaandamana kwa siku kadhaa kulani kifo cha Marekani mweusi George Floyd aliyefariki akiwa mikononi mwa polisi. Waandamanaji katika mji wa Auckland walikwenda kwenye ubalozi mdogo Amerikani, wa Marekani wakitamka maneno yanayotumiwa na waandamanaji wa Marekani kama vile maisha ya watu weusi yana muhimu, hakuna sheria, hakuna amani. Jumapili maandamano kama hayo ya New Zealand yalifanyika pia Brazil, Uingereza na Canada. Maelfu ya waandamanaji walikusanyika katikati ya London kupaza sauti zao kuwaunga mkono waandamanaji wa, wa Marekani. Nchini Denmark, waandamanaji walijielekeza kwenye ubalozi mdogo wa Marekani mjini Copenhagen wakiwa na mabango ambayo yameandikwa acha kuua watu weusi. Ujerumani, waandamanaji walikuwa na maandishi ambayo yanasema polisi wawajibishwe. Msemaji wa Wizara ya Mambo ya Nje ya China, Zhao Lijian leo amesema katika mkutano wa waandishi wa habari kwamba mzozo huo unaonyesha hali mbaya, matatizo ya ubaguzi wa rangi na utumiaji wa nguvu kupitia kiasi miongoni mwa polisi wa Marekani. Nchi wanachama wa Afrika Mashariki zitapewa kila mmoja dola milioni 15 na Benki ya Dunia kama msaada ambao unalenga kuzisaidia nchi maskini zinazokabiliwa na mlipuko wa virusi vya korona. Gazeti la The East African limeripoti leo takriban dola milioni 195.8 kutoka katika mfuko unaojulikana kama dharura ya kupambana na janga la COVID-19 zitatolewa kwa nchi 64 zenye kipato cha chini ambazo ni wanachama wa taasisi ya benki ya dunia kwa ajili ya maendeleo ya kimataifa IDA. Msaada huo ni ziada ya mkopo wa dola bilioni 1.7 uliokwisha tolewa kwa Kenya, Ethiopia, Uganda, Somalia na Rwanda katika miezi mitatu iliyopita ili kupambana na janga la korona na tishio la nzige. Wanajeshi wanne wa Sudani Kusini waliuawa Jumapili kwa kupigwa risasi na jeshi la Uganda kufuatia mapigano katika kijiji cha Maru, wilaya ya Yumbe, kaskazini mwa Uganda. Gazeti la Daily Monitor limesema. Mkuu wa wilaya ya yu Yumbe, Yusufu Tabani, anasema wanajeshi wa Sudani Kusini walianzisha vitendo vya uvamizi katika kijiji cha Maru tangu tarehe 20 Mei na kuiba mali za raia. Kiongozi huyo amesema wanajeshi wa UPDF walipoingilia kati baada ya kupata taarifa ya uporaji unaofanywa na wanajeshi wa Sudani Kusini. Wanajeshi hao wa Sudani Kusini waliwafyatulia risasi wanajeshi wa UPDF ambao walijibu mashambulizi na kuua wanajeshi wanne wa Sudani Kusini. Ameongeza kuwa jeshi la Uganda lilikamata pia bunduki tano aina za AK47 za wanajeshi hao wa Sudani Kusini. Amesema miili ya wanajeshi hao waliouawa ilikabidhiwa wali viongozi wa Sudani Kusini katika mpaka wa Afoji. Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo inaripoti kutokea kwa mlipuko mpya wa Ebola kaskazini mashariki mwa nchi hiyo wiki chache kabla ya kutarajia kutangaza mwisho wa janga hilo lilokuwa upande wa mashariki. Kuibuka tena kwa ugonjwa huo mbaya katika upande mwingine wa nchi hiyo ni pigo jingine kubwa kwa taifa hilo ambalo bado linapambana na janga la korona. Sunday Shomari anatusomea ripoti kamili. Waziri wa Afya wa Kongo, Eteni Longondo amesema kuwa watu wanne tayari wamefariki dunia kutokana na Ebola katika mji wa Bandaka, mji mkuu wa jimbo la Equateur, kaskazini magharibi mwa nchi. Longondo aliwaambia mkutano wa waandishi wa habari Jumapili kwamba taasisi ya kitaifa ya utafiti wa tiba INRB imethibitisha kuwa sampuli kutoka Mbandaka zilikutwa na virusi vya vi Ebola, na wamepeleka chanjo na dawa haraka sana. Mbandaka ni kituo muhimu cha biashara katika usafiri kwenye mto Kongo na una zaidi ya wakazi milioni moja jimbo la equateur hapo awali lilikumbwa na mlipuko wa ebola kati ya mei na julai 2018 ambapo watu 33 walifariki na wengine 21 walipona kutokana na ugonjwa huo mlipuko huu mpya wa ebola ni wa 11 katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo tangu mwaka 1976 mlipuko wa ebola mashariki mwa nchi hiyo kwenye mapigano na viongozi walikuwa na tumaini la kutangaza kuwa umekwisha tangu mwezi Juni tarehe ishirini na tano. Hii inaendelea. Kusikiliza ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ongezeko la maambukizi ya virusi vya korona nchini Rwanda limekwamisha mpango wa serikali kutaka kurejesha tena huduma za usafiri wa umma kati ya mikoa na mji mkuu Kigali kuanzia hivi leo Jumapili. Rwanda iliripoti kesi mpya 11 za COVID-19 ikiwa ndiyo idadi kubwa kutokea kwa siku moja katika kipindi cha wiki mbili. Baada ya tathmini, usafiri kati ya mikoa na mji wa Kigali pamoja na usafiri wa bodaboda vinaendelea kufungwa hadi itakapotangazwa tena hatua nyingine, kwa ajili ya faida ya usalama wa umma, imesema taarifa kutoka afisi ya waziri mkuu hatua nyingine zinazohusiana na COVID 19 zitatangazwa Juni mbili na baraza la mawaziri, imeongeza taarifa hiyo ya afisi wa waziri mkuu. Waziri wa afya Dr Daniel Ngamije amesema kupitia redio ya taifa kwamba kufungua tena uchumi, usafiri wa umma na ule wa bodaboda katika kipindi hiki maalum vitakwamisha mafanikio mazuri tuliyopata na kupelekea virusi vya korona kusambaa nchini kote. Wizara ya afya imesema miongoni mwa watu hao 11 walioambukizwa virusi vya korona kuna wakazi, madereva wa malori na wafanyabiashara. Kundi la wabunge wa Republican linapanga kuwasilisha wiki hii mswada wa sheria ambao unapiga marufuku wa Marekani kuwekeza katika makampuni ya kigeni ya ulinzi yenye uhusiano na jeshi la China, ripoti ya shirika la habari la Reuters imesema. Mswada huo unaotarajiwa kuwasilishwa na wabunge wa Republican unamtaka waziri wa Fedha Steve Mnuchin kuwasilisha kwenye baraza la wawakilishi orodha ya makampuni hayo ya ulinzi ambayo yana mikataba uhusiano au ambayo yanapata msaada kutoka jeshi la China. Miezi sita baada ya ripoti kamili kutolewa, makampuni ya Marekani na raia wa Marekani watalazimika kujiondoa katika kampuni hizo zenye ushirika na jeshi la China na kutofanya uwekezaji mpya ndani ya kampuni hizo. Japokuwa haijulikani wapo waDemocrats au baadhi ya waRepublican kama wataunga mkono mswada huo. Hisia dhidi ya China zimeongezeka ndani ya bunge la Marekani baada ya China kuweka sheria mpya zinazotajwa kwamba zimepokonya uhuru wa Hong Kong. Nayo China imesema hivi leo majaribio ya Marekani kutaka kuhujuma maslahi ya China yatajibiwa kwa hatua mwafaka, ikikosoa uamuzi wa Marekani wa kuanza kusitisha uhusiano maalum na Hong Kong na kuchukua hatua dhidi ya wanafunzi na makampuni ya China. Wiki iliyopita, bunge la China lilipitisha mswada unaoongeza nguvu za usalama wa taifa kwa Hong Kong. Mswada huo ulikemewa vikali na rais wa Marekani akiutaja kama janga kwa watu wa Hong Kong na kusema kwamba unakiuka azma ya China kuiacha Hong Kong ijitawale. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Zhao Lijian, amesema China inapinga vikali hatua zinazochukuliwa na Marekani. Amewaambia waandishi wa habari kwamba hatua hizo zinaingilia sana mambo ya ndani ya China na zinaharibu uhusiano wa China na Marekani na zitasababisha madhara pande zote. Jeshi la ushirika linaloongozwa na Saudi Arabia katika mapambano huko nchini Yemen limetungua ndege mbili zisizokuwa na rubani zilizorushwa na waasi wa kihudhi kuelekea Saudi Arabia. Shirika la habari la serikali ya Saudia SPA limemnukuu msemaji wa jeshi la ushirika, ndege hizo mbili zilirushwa zikielekezwa kwenye mji wa mpakani wa Kamis Mushait. SPA imesema ikishutumu majeshi ya Wahudhi yamelenga majengo ya, ya raia na maeneo ya wakazi. Wahudhi walikuwa bado kuthibitisha shambulizi hilo. Endelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Habari tuliyoipatia uzito wa juu katika matangazo yetu usiku wa leo ni huko katika jimbo la Minnesota. Mjadala mkubwa unaendelea hapa Marekani juu ya mabadiliko yanayohitajika kuhusiana na ubaguzi pamoja na utumiaji nguvu wa polisi huku maandamano ya amani na ghasia zikiendelea kote nchini, maafisa wa usalama, wanaharakati na wakuu wa miji mbalimbali wanasema maandamano ya amani kufuatiwa kuuliwa kwa Mmarekani mweusi George Floyd na polisi wa Minneapolis katika jimbo la Minnesota yanaingiliwa kati na watu wanaosababisha vurugu na wizi wa ngawira. Abdu Shakur Abud anatusimulia zaidi juu ya jinsi maandamano ya amani ya mchana yanageuka kuwa ghasia ya wakati wa usiku. Maandamano na ghasia zinazoendelea kote Marekani, kuanzia magharibi hadi mashariki, mnamo wiki moja sasa, zijapata kushuhudiwa kwa miongo kadhaa iliyopita. Maafisa usalama mamea na wakazi wa mji wanasema ghasia zinasababishwa zaidi na watu wanaotoka nje ya mji na wala sio wale wanaotaka mageuzi ya kweli. Sauda Hassan, ambaye familia yake ina maduka matatu huko Minneapolis ambako jamii ya Wasomali ni wengi kabisa hapa Marekani, ameliambia shirika la habari la AP kwamba wafanyabiashara wengi wamebembeleza wanaojaribu kuiba kwamba ni maduka ya watu weusi na wanawatambua kuwa ni wageni. And there is a lot of young... Boys or men, kuna vijana wengi na wanaume kutoka nje ya mji wetu, kwa sababu unaweza kuona nambari za leseni kwenye magari yao, unaweza kuona namna wanavyozungumza na, na mwenendo wao. Hao si watu wa hapa mjini, wamejitayarisha kuvunja na kuharibu mali. Maafisa wa usalama na wakuu wa miji kadhaa wanasema kwamba watu wanaotaka mageuzi ya kweli wanafanya maandamano wakati wa jioni na wakati wa usiku, wanaingiliwa kati na watu wanaosababisha ghasia na wizi wa ngawira, katika lengo la kujaribu kuvuruga wito wa mageuzi yanayofuatana na matamshi ya mwisho ya George Floyd, siwezi kupumua. George Ndege, mashuhuri kwa jina la Georgo, mkazi wa Minneapolis, anasema wahamiaji kutoka bara la Afrika wameungana na wenzao wa Marekani weusi katika kupigania mageuzi wakati huu wa ghasia zinazoendelea kote Marekani. Sasa unajua wakati kama huu uh, sisi wote watu wa rangi nyeusi tuko pamoja. Unajua wengi wetu tulikuja hapa kitambo, tuna watoto hapa ambao wameenda mashule hapa, vyuo vikuu hapa. Wao ni Wamarekani, kwa hivyo hatuwezi jiona ni kama watu tofauti nao wengine kwa ajili, kama mimi nikisimamishwa njiani ama wakiniona nikitembea njiani, hawajui kama mimi ni wa, ni, ni, ni, ni wa asili ya hapa ama nimetoka nje, nimetoka Afrika. Na watoto wangu siku zote hizi wamekuwa wakienda maandamano mchana, maandamano ya amani, na si mimi niliwambia waende, wameenda kwa hiari yao, kwa ajili wao wanajiona kwama Wamarekani hapa na wanataka haki pia kwa hivyo sisi tunawaunga mikono. Mamea wa miji kadhaa ikiwemo Washington, Houston, Atlanta, Los Angeles na Minneapolis, kitovu cha mzozo huu wote, wametangaza amri ya kutoka nje usiku, ambayo haikushuhudiwa hapa nchini kwa miongo kadhaa. Jana usiku ghasia ziliendelea mbele ya White House pale polisi walipofetua mabomu ya kutoa machozi na risasi za plastiki kwa waandamanaji waliokuwa wakiwatupia mawe na vitu mbalimbali mbali, na hata inaripotiwa kuna wakati Rais Trump na mkewe walilazimika kupelekwa katika chumba maalum chini ya jengo la ikulu kwa usalama wao. Meya wa Washington Muriel Bowser alikosoa namna Rais Trump anavyokabiliana na mzozo huo kote nchini. Anasema ana jukumu la kudumisha amani. I think that the president has a role to play nationally. Ninadhani kwamba rais ana jukumu muhimu kitaifa, kuleta utulivu kutokana na ghasia zinazoendelea katika miji kote Marekani na ninadhani haijambidi pia kuchochea ghasia, na hilo ndilo jambo tunalotarajia. Rais Trump hadi hivi sasa hajalihutubia taifa, isipokuwa ametoa taarifa fupi kutuhumu makundi ya mrengo mkali wa kushoto, akisema wanaongozwa na kundi la Antifa kusababisha ghasia hizo. Na katika maadhimisho ya hamsini na saba ya sikukuu ya madaraka nchini Kenya, Rais wa taifa hilo Uhuru Kenyatta amewataka raia wa nchi hiyo kukumbatia mabadiliko ya katiba yatakayoliweka taifa hilo kwenye mkondo thabiti wa kisiasa na uongozi wa serikali. Hata hivyo, rais Kenyatta ameelezea mafanikio ya serikali yake anayoyatarajia kuwa msingi wa mabadiliko yajayo katika serikali zifuatazo baada ya kuondoka madarakani. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, anayo ripoti ifuatayo. Maadhimisho haya yanayojiri katika kipindi cha maambukizi ya virusi vya korona, ambavyo vimeitikisa dunia, yalishuhudia idadi ndogo ya watu waliohudhuria katika ikulu ya Nairobi, ikiwa ni rais, naibu rais, wasimamizi wa taasisi za serikali na viongozi wachache wa, wa vyama vya upinzani pamoja na bendi za jeshi la Kenya, kufuatana na kanuni za kudhibiti ueneaji wa virusi hivyo. Rais Uhuru Kenyatta katika hotuba yake kwa taifa ametumia muda mwingi kunukuu mafanikio ya serikali yake wakati amekuwa madarakani na yale anayotarajia kutimiza katika ufikiaji wa ajenda zake nne za maendeleo. Kenyatta ameeleza kuwa serikali yake imejenga na kuweka lami barabara zenye umbali wa kilomita elfu moja kila mwaka, hii ikizidi mara nne kiwango cha barabara kilichowekwa na serikali zilizokuwa madarakani awali. Na kuhusu ufufuaji wa bandari ya Kisumu, bwana Kenyatta ameeleza kuwa hiki ni kiunganishi muhimu kwa mataifa jirani kupitia Bukoba na Mwanza nchini Tanzania kupitia ziwa Victoria Jinja na Entebe nchini Uganda, Mohoma bei nchini Rwanda, kwa gharama ya chini, akieleza kuwa serikali yake imechukua jitihada za kufufua bandari hiyo kwa manufaa ya nchi wakati hapakuwapo juhudi zozote za kuifufua. Aidha, rais Kenyatta ameeleza kuwa reli ya kisasa iliyojengwa kuunganisha Mombasa, Nairobi na Naivasha ni fahari yake licha ya kushutumiwa kuwa imejengwa lakini haielekei popote. Bwana Kenyatta anakariri kuwa kando na reli hii ya kisasa anaendeleza juhudi za kuimarisha reli ya zamani itakayokarabatiwa hadi Kisumu na Malaba, magharibi ya Kenya, kwa shilingi bilioni 40, ili kuunganisha majimbo sita. Pia ameeleza kuwa taasisi za mafunzo kwa asilimia 99 zimeunganishwa na umeme, na kwa kipindi cha miaka saba amekuwa madarakani, Bwana Kenyatta anaeleza kuwa serikali yake imeziunganisha takriban familia milioni 3.5 na katika kuboresha mfumo wa uongozi na siasa za nchi, Rais Kenyatta anaeleza kuwa mabadiliko ya katiba ni muhimu katika uboreshaji wake, hawafai kushikilia tu mageuzi yaliyofanyiwa katiba ya sasa. Aidha, Rais Kenyatta amebuni mpango wa kuwatambua raia wa Kenya ambao anawaita kuwa wazalendo. Mpango huu wa tuzo ambao unafahamika kuwa Uzalendo unawatambua pia wanahabari kadhaa wanaotajwa kujituma kuhamasisha umma kuhusu athari ya virusi vya korona. Na japo janga hili limeathiri uchumi wa nchi, bwana Kenyata ameahidi kutoa mwelekeo unaohitajika kupunguza ueneaji zaidi wa virusi hivi kuzijazo. Kufikia Jumatatu, Kenya imetangaza idadi jumla ya maambukizi ya virusi vya korona kufikia 2021 baada ya kutangaza watu 59 kupata maambukizi mapya kutokana na sampuli 1518 na zilizofanyiwa uchunguzi wa afya na kuthibitisha kuwa watu 482 wamepata nafuu na kuachiliwa kuondoka hospitalini huku watu 69 wakithibitishwa kufariki. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unasikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Na tukielekea huko, Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo DRC, wakazi wa Kongo wanaomba uchaguzi wa wilaya, kata pamoja na mitaa ufanyike ili wapate viongozi wapya ambao wanaweza kushirikiana na wananchi katika juhudi za kuleta amani. Pia watu zaidi ya sita wameuliwa na wengine kutekwa na waasi wanaodhaniwa kuwa ni kundi la ADF, na vilevile meya wa mji wa Beni amesimamishwa kazi. Ili kupata ripoti zaidi, tunajiunga na mwandishi wetu Auster Malivika kutoka Beni huko DRC. Wakizungumza na Sauti ya Amerika kutoka maeneo mbalimbali mbali, hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, wananchi waomba serikali mpya iweze kuandaa uchaguzi wa mitaa, wilaya, pamoja na kata ili wachague viongozi wapya ambao waweza kuwasikiliza wananchi kwani waliyeko wamefanya muda mrefu zaidi ya miaka ishirini. Katanga Lisi ni mwananchi wa Beni, inaomba kukuwe uchaguzi wa mitaa, na hiyo uchaguzi wa mitaa italeta ita, ita e, njia mzuri kuhusu udemokrasia, hakutakuwa fujo, hapana bwana. Journalisti akisema hayo, kutokana na ukosefu wa kila mara kila siku viongozi wakiwa hawasikilizi sauti zao, basi maire de la ville anafanya mingi Damu imemwangika mingi, iko naangalia yeye peke, hatujui kama iko nafanya nini. Mambo inabadilika ovyo ovyo, kushindia na tuko na maire de la ville, basi faida yake iko nini? kama serikali ya kishasi tamaliza, si wafai, basi wamalize bana, ngoya nini kumaliza sasa Eh? Beni, ambako meya wa mji huu Nyonyi bwana Kawa amesimamishwa kwa muda kikazi, kwani alikosoa viongozi wa Kivu Kaskazini pamoja na Kinjasa kuhusiana na tatizo la usalama eneo la Beni. Vijana wa Lucha na wale wa Veranda Mutsanga kila mara wamekuwa wakiandamana katika mji wa Beni kuomba viongozi wa mji pamoja na polisi kubadilishwa, kwani wameshindwa kushirikiana na wananchi katika harakati za kutokomeza watu wanaohusika na mauaji. Ezailiko pamoja naye Mate Kambale kutoka Veranda Mutsanga wako Beni. Kwanza tunafurahi kwa gisi wanasimamisha mea pia na kusimamisha vile na komanda kabea. Ndiyo, kamanda wa polisi ile, njoo ilikuwa malalamiko yetu ambayo tulikuwa na penda iweze kukua. Tunasubiri waweze kumfuta kazi, hiyo kamati yote ya usalama ambayo yeye ndiye iko kwenye kichwa, lakini wao wote wanatumika pamoja, sherti waweze kusikilizwa na mahakama kuona nani anaitwa kufanya nini na nani hakufanya kazi yake vizuri, na ni hapo ndipo tutaona makosa inatokea wapi, ndio usalama unaendelea kumzoroteshwa mjini Beni. Angelusi Kavutirwaki kutoka mashirika ya kirahia akisema, lakini wanasema hakuweza kuheshimu siri yao. E, tumekwisha kusikia na tumekubali kama Mea ama kupumzikishwa kazi na haiko mara ya kwanza, mea kupumzikishwa kazi. Usiku wa leo kwa mara nyingine, wananchi katika kijiji cha Hululu wameshambuliwa na waasi, na watu sita tayari wamefariki dunia na wengine zaidi ya kumi wakiwa haijulikane wapi walipo. Ifahamike kwamba tangu Oktoba 30, 2019 watu zaidi ya 700 wameuliwa kinyama kwa mapanga na wengine kukatwa vichwa na hata wengine kupigwa risasi na waasi wanaozaniwa kuwa ni ADF. Wakati ambapo kuna operesheni kubwa za kijeshi. Osel Malivika, Sauti Amerika, Goma. Michezo. Siku nyingine tena ya Jumatatu ninavyokualika katika michezo ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, ninayokualika ni mimi mwanamchezo wako Idi Ligongo. Chama cha wachezaji wa ligi ya soka ya Marekani, MLS, wamekubaliana kucheza michezo yao katika majira ya joto kama ilivyopendekezwa katika jiji la Orlando, Florida, na kuwawezesha eh, ligi hiyo kuepuka kusimama kwa muda mrefu kabisa kutokana na janga la virusi vya korona. Chama hicho pia kimepiga kura kuondoa makali ya kiuchumi kwa msimu huu ikijumuisha kwenye bodi zao kupunguza mishahara yao. Mpango huo ulitangazwa na chama hicho siku ya Jumapili na kwa sasa utapelekwa kwa wamiliki wa timu. Msimu wa MLS ulisimamishwa baada ya michezo miwili tu kufanyika hapo Machi 12 kwa sababu ya mlipuko wa virusi vya korona. Kutoka Marekani tuelekee moja kwa moja nchini Tanzania ambapo tunaungana na mwanamchezo wetu George Kanuti Njogopa ambaye anatueleza kuanza kwa michezo nchini humo mara baada serikali kuruhusu michezo kufanyika ee, baada ya kutokea janga la virusi vya korona ee, hii leo ambapo michezo imetangazwa kwamba rasmi kuanza kuanzia juni moja. Njogoba, tueleze ripoti kamili shughuli za michezo nchini Tanzania zinaanza rasmi hii leo baada ya kusimama kwa miezi kadhaa, huku shirikisho la soka TFF likitaraji kutoa ratiba ligi kuu. Duru za habari zinasema kwamba huenda ratiba hiyo ikatolewa kesho au kesho kutwa Jumatano, na hatua hiyo inafuatia baada ya serikali kumaliza utata kuhusu mfumo wa uchezaji wa ligi hiyo. Katika hatua nyingine, ya klabu ya Yanga imeingia makubaliano na ligi ya Hispania la Liga, makubaliano ambayo yatasaidia ya kuimarisha klabu hiyo ya Yanga. Rais mstaafu Jakaya Kikwete aliyekuwa mgeni rasmi katika na makubaliano hayo, alitaka klabu ya Yanga kujidhatiti katika maeneo yote shughuli yenyewe ya kuukuza mchezo wa mpira. Maana ni mambo mawili, unaweza kuwa hodari kweli wa kuendesha klabu, kuendesha mambo yanakwenda vizuri, ile makusudi yenyewe yakawashinda kabisa, mkawa nini hodari wa kuendesha tu kuweka vitabu vizuri eh, lakini kila mkienda mmechafa me, me, mnarudi mnasikitika. Tayari timu zinazoshiriki ligi kuu zimeanza mazoezi tangu wiki iliyopita, mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni George Njogopa. Shukrani George Njogopa kwa kutueleza hayo. Moja kwa moja tuelekee hivi sasa nchini Kenya ambapo inaelezwa kwamba ahueni inaelekea kuwapata wachezaji na vilabu vinavyoshiriki ligi kuu ya nchini Kenya KPL baada ya serikali kutangaza kuwa itatumia kiasi cha shilingi milioni 20 kuwalipa wachezaji pamoja na maafisa wa timu hizo kwa muda wa miezi mitatu. Taarifa kamili na Denis Wanyonyi. Wizara ya michezo nchini Kenya imetoa kima cha shilingi milioni ishirini zitakazotumika kwa zitakazotumika kuwasaidia wachezaji na maafisa wa vilabu zinazoshiriki ligi kuu nchini Kenya KPL. Waziri wa michezo nchini Kenya Balozi Amina Mohamed amesema kuwa hatua hiyo inalenga kupiga jeki maisha ya wa wachezaji hao ambao wamekuwa wakikumbana na changamoto ya kimaisha kutokana na makali ya virusi vya corona. Akiongea na meza ya VOA michezo jijini Nairobi kwa njia ya simu, baada ya kupokea hela hizo, na wadau wa klabu ya AFC Leopards Robinson Kamura ameelezea ya furaha yake akisema kuwa Kidogo kidogo hujaza kibaba, na hivyo hela hizo zitawasaidia pakubwa, ikizingatiwa kuwa baadhi ya wachezaji wengi wa vilabu mbalimbali nchini Kenya hawajakuwa wakipokea mishahara yao tangu mlipuko wa virusi vya korona. Haiko poa, kasi tumeipata jana nadhani ni poa, mautu wanaweza by food, ama support family. Inasaidia kabisa juu utapata kuna matim hazijakuwa zikirisivu kitu maybe, so ita-, itagoa long way kuwasaidia sasa hivi la watu wako ndani, si ati lazima ukuwe na food but uh, food ni necessary kuwe, so pesa kama hiyo kutoka kwa ministry, unaweza fanya vitu mbili tatu. Lakini je kwa mujibu obolozi, telatini, wa balozi Amina, wachezaji 30 pamoja na maafisa watano kutoka kwa vilabu 12 zinazoshiriki ligi hiyo ya KPL ndio watakaonufaika na pesa hizo. Kutoka Nairobi nchini Kenya, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, meza ya michezo, mwanakwetu, mimi naitwa Dennis Wanyonyi. Shukrani Denis Wanyonyi kwa hayo. Moja kwa moja tuelekee kwake mwanamichezo wetu Kahozi Kosha atueleza kimichezo yanayoendelea nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Raisi wa timu ya kandanda Vita Club ya Kinchasa kinabwana Jemadari Amisi Kumba kwa jina maarufu Tango Ford amejiuzuru kisha kuiongoza timu hiyo kwa muda wa miaka 13. Muda wa madaraka wa Jemadari Amisi Kumba ilinyanyua mara tatu kinyanganyuru cha kombe ya mabingwa hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na kucheza mara mbili fainali ya kombe ya maklabu barani Afrika. Vita Club ilipoteza fainali ya mchuano wa Champions League namo mwaka elfu mbili kumi na nne na kupoteza vilevile fainali ya kombe la shirikisho. Kulingana na janga la COVID-19, Amisi Kumba alipunguza mshahara wa wachezaji wa timu ya Vita Club. ya Kinchasa ni timu mojawapo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo itapata msaada kifeza hivi karibuni kutoka kwa shirikisho la kandanda la bara la Afrika. Timu ya Vita Club ambayo iliundwa mnamo mwaka 1936 mo, ilipendelewa sana na hayati rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Mobutu Sese Seko. Vita Club itawakilisha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo mwaka ujao kwenye mchuano wa Champions League barani Afrika. Meza ya michezo Sauti Amerika, Lubumbashi. Jina langu Kaozi Kosha. Ni hayo katika michezo. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa kuwa nami. Tukutane tena Jumatatu nyingine. No, na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi naitwa mkamiti Kibayasi. Saa tatu na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki utasikiliza kipindi cha Kwa Undani na Id Ligongo. Ninawatakia nyote usiku mwema, kutoka hapa Washington DC.